หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...  (อ่าน 125752 ครั้ง)

oatnicky

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: พ. 25 ม.ค. 2012 เวลา 21:48:38 »
แว๊กกกกกกกกกก หายไปนาน มาเจอ มาม่าาาา เค้าอยากกินด้วยยยยยยยยยยย   *great* *great* *great*

เริ่มต้นด้วย

ไม่ได้อ่านกระทู้กันเลยไง๊ -*-  สรุป  สั้นๆ ง่ายๆ ไม่มีคำอธิบาย  แต่ชัวร์99.99%

จาก จขกท. 
คำตอบของคำถามแรก  คือ  เท่าที่ดูมาถึงตอนนี้  ไม่เคยเหนใช้เลยสักครั้ง (ถ้าใครเคยเห็นเอามาอ้างอิงด้วย)  จบ...
คำตอบของคำถามที่2  คือ  คุณรู้ได้ไงว่าโดฟลามิงโกมีพลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย (เอามาจากไหนหรอ  ช่วยอ้างอิงด้วยคับ)  ถ้าได้ก็ควบคุมได้หมดทุกคนแหละ  (เท่าที่ดูถึงตอนนี้รู้สึกจะบังคับคนได้ทีละคน)
 ...จบมั้ย...

เอานี่คะที่ถามว่าเอาข้อมูลมาจากไหน?? ศีกษาเอานะคะ
http://onepiece.wikia.com/wiki/Doflamingo

Doflamingo possesses an as-of-yet unnamed ability to control people's bodies like puppets. He can make his victims move as he wants by moving his fingers accordingly. Doflamingo mainly uses this power to force comrades to fight (and kill) each other, while Doflamingo himself sits at the sidelines and watches.

It is currently unknown what the limitations of his abilities are. He has shown himself capable of controlling more than one person at the same time, without apparent effort. Every one of his victims being controlled was unable to resist his powers and therefore was rendered completely helpless. This ability is even strong enough to stop the physically strong "Diamond" Jozu in his tracks, preventing him from further attacking Crocodile.

แปลแถมให้ด้วยคะ
โดนฟลามิงโก้มีพลังที่ไม่รู้ชื่อที่สามารถควบคุมคนอื่นได้เหมือนหุ่นเชิด เขาสามารถควบคุมเหยื่อของเขาให้เคลื่อนไหวได้ตามต้องการโดยการใช้นิ้วตัวเอง ส่วนใหญ่โดฟลามิงโก้จะใช้พลังนี้ในการควบคุมคนอื่นให้ต่อสู้(และฆ่า)แทนตัวเอง ในขณะที่ตัวเองนั่งดูและควบคุมจากจุดอื่น

ตอนนี้ยังไม่มีข้อมูลถึงข้อจำกัดของพลังนี้ แต่เขาก็แสดงให้เห็นว่าสามารถควบคุมเหยื่อได้มากกว่าหนึ่งคนได้อย่างง่ายดาย เหยื่อที่ถูกควบคุมไม่สามารถต้านทานพลังนี้ได้จึงถูกควบคุมโดยสมบูรณ์แบบ ดังเช่นตอนที่โดฟลามิงโก้ใช้ความสามารถนี้ในการหยุดการโจมตีของไดมอนส์ โจส ที่กำลังจะโจมตีครอคโคไดล์

คือถ้าจะตอบแบบที่คุณพี่ตอบเนี่ย ตอบกันได้ทุกคนทั้งบอร์ดแหละคะ
คุณพี่ถามคนอื่นว่า ไม่ได้อ่านคำถามกันเลยรึไง แล้วคุณพี่ละคะ
บอกได้มั้ยว่าสิ่งที่คุณพี่ตอบมาเนี่ยช่วยให้ จขกท. หายสงสัยได้รึป่าว??

...จบค่ะ...

เวปไหนก็เขียนขึ้นได้คับ  เอาอ้างอิงจากการ์ตูนได้ปะ  อิอิ  และผมก็ไม่มีปัญญาตอบให้เค้าหายสงสัยได้หรอกผมไม่ได้คนเขียนนะคุณแต่ผมตอบคำถามที่จขกท.ถามมาก็เท่านั้นเองผิดปะ 
...จบคับ...

คุณแน่ใจหรอครับ ว่า คุณ ตอบ จขกท. อย่างเดียวไม่ได้อ้างอิงถึงผู้อื่น. . . . . อย่างแรก ไม่ได้อ่านกระทู้กันเลยไง๊ -*-
นี่คุณไม่ได้พูดถึง จขกท. อย่างเดียวแล้วครับ นี่มันหมายถึง การถามคนอื่นๆที่ตอบแสดงความคิดเห็นทั้งหมดว่า ไม่ได้อ่่านกระทู้กันเลยหรือไง
และ (ถ้าใครเคยเห็นเอามาอ้างอิงด้วย) กับ (เอามาจากไหนหรอ  ช่วยอ้างอิงด้วยคับ) นี่คือ สิ่งที่คุณได้อ้างอิงถึงผู้ที่ตอบในกระทู้ ว่า ให้หาแหล่งอ้างอิงมาด้วย ซึ่ง ที่คุณบอกว่า ตอบคำถามที่ จขกท. ถามมาก็เท่านั้น มันไม่น่าจะใช่นะครับ ซึ่งคุณ pann d ora เค้าก็มา ตอบ ยืนยันแหล่งอ้างอิงของเขาแล้วไง แล้ว เว็บ http://onepiece.wikia.com นี่ มันก็คล้ายๆ กับ วิกิพีเดีย แหละครับ แต่ ทางนั้นเป็นข้อมูลที่เจาะลึกทางนั้นโดยตรง ซึ่ง ถ้าเกิดจะถามน้ำหนักความน่าเชื่อถือแล้ว ผมว่ามีสูงมากครับ เพราะ เขามีการยืนยัน จากในการ์ตูนจริงๆด้วย และ ไม่ได้มีแค่เรี่องเดียว อย่าง เรื่อง แฟรี่เทล เขาก็มีด้วยเหมือนกัน

ไม่ได้อ่านคำถาม  (ผมได้บอกแบบนั้นหรอ)  คำถามกระทู้ กับ คำถามคนมันต่างกัน มันคนละความหมายกันนะคุณ
อีกอย่างผมไม่ได้ตอบคำถามคุณสักหน่อย  ตอบของกระทู้ก็เท่านั้น  แล้วในการ์ตูน  มีมั้ย  มีเอามาลง  อย่าเอาพวกเวปมาลงเลย  ใครก็ทำได้
ผมก็เขียนเองได้  แค่เอารูปมาลง+เขียนมั่วๆ  อะโด่  มีเอามาลงด้วยนะ  แล้วขอความกรุณาหัดอ่านคำพูดที่ผมพิมผมสื่อด้วยคับ

เอ๊าๆๆ ที่ว่า ไม่ได้อ่านคำถาม  (ผมได้บอกแบบนั้นหรอ) ใช่ คุณไม่ได้บอกแบบนั้น แต่... คำถามกระทู้ กะ คำถามมันต่างกัน... แล้ว ก่อนหน้านั้น คุณได้พูดถึงคำถามกระทู้หรอ อีกอย่างนะ ผมว่า ควรจะใช้คำว่า คำถามที่ จขกท. ถาม บอกแค่ว่า อ่านกระทู้ ซึ่งหัวข้อนี้ มันก็มีตั้งหลายกระทู้ มีทั้งคำถามเพิ่มมาอีกมากมาย คุณก็ไม่ได้ระบุว่า ตอบคำถามกระทู้ไหน เจ๊ แพนก็เหมือนกัลน๊ จ๊บอกหั้ยย  *hoho* *hoho* (อันนี้ต้อง แสดง คห. ส่วนตัวซะหน่อย ... เผื่อ ''บางคน'' จะมามองว่า เฮ๊ยย เข้าข้าง คุณ panndora นี่หว่า) อีกอย่างนะ ที่คุณบอกว่าจบในกระทู้ตอบที่ 90 ของคุณ แล้วคุณ มาต่อ กระทู้ 91 ทำไม -*- มันต่อจากกระทู้ที่คุณบอกว่าจบเลยนะครับเนี่ย

ไม่ได้อ่านกระทู้กันเลยไง๊ -*-  สรุป  สั้นๆ ง่ายๆ ไม่มีคำอธิบาย  แต่ชัวร์99.99%

จาก จขกท. 
คำตอบของคำถามที่2  คือ  คุณรู้ได้ไงว่าโดฟลามิงโกมีพลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย (เอามาจากไหนหรอ  ช่วยอ้างอิงด้วยคับ)

เพราะไม่รู้ไงครับว่าโดฟลามิงโก้มีพลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย  หรือมีพลังอะไร
เลยเขียนว่า
  พลังของโดฟลามิงโก  แล้วต่อด้วย (พลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย นี่แหล่ะ..) เพื่อขยายความให้เข้าใจอ่ะ
ถึงไม่รู้ว่าพลังของโดฟลามิงโก้จริงๆแล้วคือพลังอะไร แต่เท่าที่อ่านมาก็ปฏิเสธไม่ได้ 100% ว่าพลังของโดฟลามิงโก้ ไม่ใช่พลังชักใย หรือพลังที่ใช้ควบคุมร่างกาย  ใช่ป่าวครับ...

อ้างอิงบางส่วนที่บ่งชี้ว่าโดฟลามิงโก้มีพลังอะไร หรือทำอะไรได้บ้าง

ขอยืมรูป จาก ท่าน P อีกแล้วครับ...
(ค่าลิขสิทธิ์เป็นเท่าไรแล้วครับ ท่าน P บวกเองนะครับ เด๋วชิ่งหนีที่หลัง หุหุ)

ส่วนอ้างอิงพลังของโดฟลามิงโก้ ภาพอื่นๆ ก็ต้องให้ ท่าน P จัดการให้แล้วล่ะครับ
ถ้าจะให้ยกตัวอย่างเหตุการณ์ก็ตอนสงครามที่บังคับคนโน้นคนนี้สู้กันอ่ะ แล้วก็ตอนที่ตัดขาออสอีก

*้ั์smoking*

...แล้ว...

นี่อีกครับ คุณถาม ในคำตอบที่คุณตอบเองว่า คุณ(น่าจะเป็น จขกท.)รู้ได้ไงว่าโดฟลามิงโกมีพลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย ..... เค้าก็มาบอกแล้วไงครับ ว่า...เพราะไม่รู้ไงครับว่าโดฟลามิงโก้มีพลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย  หรือมีพลังอะไร และ ได้อธิบายขยายคำถามที่ จขกท. เป็นคนถาม ว่า (พลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย นี่แหล่ะ..) ซึ่งเป็นการบ่งบอกว่า ยังไม่แน่ใจ ว่า มันเป็นพลังอะไรกันแน่ น่าจะ คล้ายๆ ไยที่สร้างจากพลังผลปีศาจ หรือ การควบคุมร่างกายของผู้อื่น แต่คุณกลับบอก  ...แล้ว...   ซึ่ง คนได้เป้นคนถามเองว่า เขา รู้ได้ไงว่าโดฟลามิงโกมีพลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย เขาก็มาตอบให้แล้ว ยังจะไปบอก ...แล้ว... อีกนะครับ

อย่าซื่อได้ปะคะคุณพี่ Onepiecewikia เขาเน้นข้อมูลจากจัมป์เป็นฐานก่อนคะ
ข้อมูลถ้าจะอ้างอิง เขาไม่ได้จำกัดอยู่แต่ในการ์ตูนเท่านั้นหรอกคะของที่มันไม่มีในการ์ตูนก็ต้องไปหาจากแหล่งอื่นมาช่วยเสริม
แต่ให้เน้นในการ์ตูนเป็นหลัก ถ้าในการ์ตูนไม่มีถึงจะไปดึงจากส่วนอื่นมา
เว็ปจัมป์เขาเอานู้นเอานี่มาอัพเดทให้ลงบ่อย บุ็คแถมที่มีขายเฉพาะในญี่ปุ่นแล้วแฟนๆญี่ปุ่นเอามาช่วยอัพเดทอีก
คนอื่นเขารู้จักขวนขวายหาข้อมูลมาช่วยแชร์กันนะค้า ให้คนสงสัยหรือไม่รู้ได้หายสงสัยขึ้นมาบ้าง
ไม่ใช่แบบคุณพี่น่ะคะที่ตอบไม่ได้ความรู้อะไรเพิ่มมาเลย แล้วยังมาทำตัวเป็นจระเข้ขวางคลอง บอกว่าข้อมูลที่คนอื่นอ้าง
เชื่อถือไม่ได้ ขอยกให้เป็นกูรูประจำบอร์ดไปเลยคะสำหรับคุณพี่เนี่ย แต่ขออย่างนะเวลาคนเขาถามอะไรก้ให้ความรู้เขา
หรือให้คนถามเขาหายสงสัยไม่ใช่ตอบส่งๆว่าในการ์ตูนมันไม่มี ในนี้มันไม่อ้างอิง อันนี้มันอ้างอิงไม่ได้ มันไม่ได้ช่วยให้
คนอื่นเขาได้อะไรเพิ่มจากคุณเลยคะ บอกตรงๆ แล้วที่บอกให้อ้างอิงในการ์ตูนเราก็แปะรูปไปแล้วคะตอนที่โดฟลามิงโก้
ใช้พลังควบคุมโจสไว้น่ะ ตอนที่ประชุม 7 เทพโจรสลัดโดฟลามิงโก้ก็ทำ คุณซึรุก็บอกว่าเป็นฝีมือโดฟลามิงโก้
ใครๆเขาก็รู้คะว่าโดฟลามิงโก้มีความสามารถในการควบคุมคนอื่นได้ คงมีแต่คุณนี่แหละที่ไม่เชื่อน่ะ
อย่าโลกแคบคะ ถึงข้อมูลมันไม่ได้มาจากการ์ตูนแต่เปิดโลกเปิดหูเปิดตาเอาข้อมูลมาวิเคราะห์รวมกับการ์ตูนด้วยคะ
ว่ามันใช่หรือไม่ใช่ มันวมเหตุสมผลมั้ย แบบนี้คะเขาถึงจะเรียกว่าใฝ่ความรู้และรู้จักเรียนรู้!!
ถ้าคุณพี่เจ๋งว่าคุณพี่รู้จริง จากการ์ตูนคุณต้องตอบคำถามกระทู้แบบนี้สิคะ
1. โดฟลามิงโก้ไม่มีฮาคิแน่นอน เพราะไม่เคยเห็นใช้ในการ์ตูนเลย
2. โดฟลามิงโก่ไม่มีพลังคุมคนอื่น เพราะการ์ตูนไม่ได้บอกไว้
นี่คะแบบนี้เขาถึงเรียกอ้างอิงจากการ์ตูนจริงๆ อย่างแนวทางที่คุณพี่ยึดถือคะ

จะเก่งไม่ว่าคะแต่อย่าขวางคนอื่นที่เขาใฝ่รู้นะคะคุณพี่ขา!!

อยากทำไรทำคับ  อย่ามาอ้างอิงอย่ามายุ่งกับผมพอ  ผมเคยอ้างคุณอะเปล่าว  หัดอ่านที่ผมตอบ  จขกท. หน่อย เดือดร้อนไรจิง  จขกท.ยังไม่เหนเดือดร้อนไรเลยย
ตกลงมีอ้างอิงจากการ์ตูนเปล่าว  อย่า "แถ"  อย่างอื่นสิ  แถไปเรื่อยเลยไม่ดีๆ คับ
เอาเปนว่าถ้าใครไม่มีอ้างอิงจากการ์ตูนผมบอกได้เลยว่า  (กุไม่เชื่อ)  ...จบ...
อันนี้ ผมว่า คุณ pann d ora เค้าก็ทำถูกแล้วหนิครับ และเค้าก็ไม่ได้อ้่างอิงคุณด้วย การอ้างอิง คือการ นำบางสิ่งบางอย่าง มายืนยันในการ กระทำ หรือ ต้นเหตุการกระทำ (ในความคิดผมนะครับ) ซึ่งเขาไม่ได้นำคุณ ไปอ้างอิงเลยหนิ และ คุณก็ไม่ได้อ้่างเขา ก็ถูกครับ แต่ จขกท. ผมว่าเดือดร้อนแน่ๆ จากคำถามในคำตอบของคุณ ที่ว่า รู้ได้ไงว่า โดฟลามิงโก้ มีพลัง ชักใย หรือ ควบคุมร่างกาย ที่เค้า ก็มาชี้แจง แต่คุณบอกว่า ...แล้ว... อิกอย่างคุณ แพน ก็ไม่ได้แถนะครับ เรายังอยู่กันเรื่องของ โดฟลามิงโก้ กันอยู่ และคุณ จะเชื่อหรือ ไม่เชื่อก็แล้วแต่การใช้ วิจารณญาณ ของคุณครับ แต่ถ้่าคุณลองเปิดใจนำเอาไปเปรียบเทียบ น่าจะเห็นได้ว่า ข้อมูลส่วนใหญ่จากเว็บของเขา และ ข้อมูลที่คุณได้รับ อาจจะเป็นไปในทิศทางเดียวกัน และสามารถนำมา วิเคราะห์ หรือ วิจารณ์ ต่างๆนาๆ ว่าจะเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน

เออ  ขอถามคุณ panndora หน่อยสิคับ  จะมีคนสักกี่คนที่รู้จักไอ่ Onepiecewikia อะไรของคุณหรอ  รู้คับว่าคุณเก่งแปลภาษาอังกฤษได้การศึกษาก็สูง
แต่ดูแล้วคุณจะแถเก่งจิงๆ แถไปแถมา  ผมนี่เหมือนคนโง่เหมือนไม่มีการศึกษาเหมือนโลกแคบ  แล้วคนอื่นที่รู้น้อยกว่าผมอะ  หัดคิดบ้าง  อย่าใช้อารมณ์  โตแล้วน่าจะมีความคิด
ยอมรับความจิงเหอะ  อย่า  แถ  อีกเลย  (เอาไอ่Onepiecewikia  มาอ้าง  บ้าไปแล้ว  จะมีสักกี่คนที่รู้จักวะ  ...  ทำเปนว่าคนอื่น)

อันนี้ผมรู้ก็รู้จักครับ และ เชื่อว่า คนอื่นๆ ที่ ชื่นชอบการ์ตนก็น่าจะรู้จักเช่นกัน

เออ  ขอถามคุณ panndora หน่อยสิคับ  จะมีคนสักกี่คนที่รู้จักไอ่ Onepiecewikia อะไรของคุณหรอ  รู้คับว่าคุณเก่งแปลภาษาอังกฤษได้การศึกษาก็สูง
แต่ดูแล้วคุณจะแถเก่งจิงๆ แถไปแถมา  ผมนี่เหมือนคนโง่เหมือนไม่มีการศึกษาเหมือนโลกแคบ  แล้วคนอื่นที่รู้น้อยกว่าผมอะ  หัดคิดบ้าง  อย่าใช้อารมณ์  โตแล้วน่าจะมีความคิด
ยอมรับความจิงเหอะ  อย่า  แถ  อีกเลย  (เอาไอ่Onepiecewikia  มาอ้าง  บ้าไปแล้ว  จะมีสักกี่คนที่รู้จักวะ  ...  ทำเปนว่าคนอื่น)
เราใช้อารมณ์ตอนไหนละคะ เราว่าแต่คุณคะบอกตรงๆเลย
คนอื่นที่รู้น้อยกว่าคุณแต่เขารับฟังความเห็นคนอื่น พอเราข้อมูลจากแหล่งอื่นที่ที่ไม่ได้มาจากการ์ตูนเอามาอ้างอิง
แล้วเขาเอาไปวิเคราะห์รวมกับการ์ตูน และประมวลออกมาว่ามันเป็นไปได้อย่างที่อ้างอิงมั้ย นี่คะถึงจะโลกไม่แคบรู้จักเรียนรู้
ไม่ใช่ กุจะเอาแต่ในการ์ตูน แบบนี้คะถึงจะโลกแคบ!!

คำตอบผมต้องมีอ้างอิงด้วยหรอ  หัดอ่านหน่อย  คนไทยอ่านภาษาไทยรู้นะไม่เชื่อลองถามคนอื่นดูคับว่าคุณเปนคนยังไง
ผมบอกแล้วแค่มาตอบ  จขกท.  ถ้าคุณไม่ใช่ จขกท.  ก็ไม่ต้องมา สอ  เรื่องที่ผมตอบหรอกคับ  ผมจะดูจะอ่านก็เรื่องของผม  ไม่ต้องมาสอนคับ  ไม่ใช่พ่อใช่แม่ผม
เท่าที่ดูมาเหมือนคุณจะเปนคนมีปัญหานะ  ครอบครัวขาดความอบอุ่นหรือเปล่าวคับ  ชอบ สอ ชอบ แถ มากนะคับ  อิอิ

คำตอบ จริงๆแล้ว ไม่ต้องมีก็ได้ อะครับ แต่บางครามันก็ควรจะมีเหมือน ถ้าเกิดคนคนใดคนหนึ่งที่มาดูคำตอบ เขาจำไม่ได้หละ มันก็ต้องมีหลักฐานยืนยันเหมือนกัน ว่าได้พูดไว้ตอนไหนๆ แล้วก็ คุณจะมาว่าเขา สอ ไม่ได้นะครับ เพราะตอนที่ตอบ คุณก็ได้พาดพิงถึง ผู้คอมเม้นทุกคนเหมือนกัน และ บอร์ดนี้ เป็นบอร์ดที่ใช้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันครับ สามารถ วิพากย์วิจารกันได้ อิสระ มีตักเตือนว่ากล่าวกันบ้างในบางครั้ง แต่ก็ตักเตือนกันได้ความเต็มใจ ว่าข้อมูลนั้นถูกต้องรึเปล่า เอ๊ะ ข้อมูลนั้นใช่จริงรึเปล่า ก็ควรหยวนๆกันไปครับ ดีซะอีก ถ้าเราเป็นคนมีปัญญาพอ เราควรจะเอาจุดตรงนั้นมาแก้ไขตัวเองนะครับ อ่ะ สมมตินะ ถ้าเกิดว่า คุณ ทำอะไรผิดอย่างใดอย่างหนึ่ง แล้วไม่มีใครมาเตือนมาว่ากล่าวคุณ คุณก็จะทำผิดอย่างนั้นไปเรื่อยๆหนะครับ ดังนั้น ให้คนอื่น สอ ส่วนใหญ่มันจะเป้นเรื่องดีนะครับ แล้ว มันเกี่ยวไรกะครอบครัวมีปัญหาครับ คุณไปว่าเขาแถ ผมว่าคุณ แถมากกว่าเขาอีกนะครับเนี่ยยย แล้วทีนี้ ถ้ามาเห็นอีก คุณก็คงจะว่า ผม ... ใช่มั้ยหละ รู้นะๆ

เอางี้ๆ  จะได้จบๆ  ผมมาตอบ  มาแชร์  ด้วย  แต่บังเอิญ  มันมีพวกไม่เข้าใจภาษาไทย  มา  สอ ไม่เข้าเรื่อง
ก่อนผมจะทำไรจะพิมไรผมเรียบเรียงคำพูดก่อนอยู่แล้ว  นึกแล้วว่าต้องมีพวกไม่เข้าใจภาษา  ถ้าผมผิดผมยอมรับผมขอโทดหมดอยู่แล้ว
กล้าทำกล้ารับหมดแหละ  ไม่ได้ใส่กระโปรง นะคับ  ยังไงช่วยอ่าน ตั้งแต่หน้า6 #88 ดูเวลาแก้ไขด้วยว่าแก้หรือไม่  ถ้าจะด่าจะว่าผมอะนะ 
ผมผิดตรงไหนช่วยบอกด้วยนะ
...จบ...

อันนี้ คุณไม่ได้ผิดทั้งหมดหรอก แต่อยากจะให้รู้ไว้หน่อย คนอื่นเขาให้คำแนะนำมา ก็ควรที่ลองนำไปทำ ดู ไม่ใช่มาหาว่าเขา สอ อะไรอย่างงี้ และ เว็บ onepiecewikia เนี่ย มันก็มีข้อมูลที่น่าเชื่อถือได้เยอะ แต่คุณกลับดูถูกเห็นมันเป็นแบบ เว็บไร้น้ำยา เอารูปมาแปะ เขียนไปมั่วๆ ไม่ได้ตรวจสอบข้อมูลอย่างถี่ถ้วนเสียก่อน ว่า ข้อมูลของเขา มีแนวโน้มไปทางเดียวกับ ข้อมูลที่เราได้รับหรืิอปล่าว หากไม่แน่ใจ ก็ไปดูตอนนั้นซ้ำอีกที คนเรา จำอะไรไม่ได้ทั้งหมดหรอกครับ ยังไงๆ ก็ต้องมีตกมีหล่นกันบ้าง คงไม่มีใครจำได้ทุกตัวอักษรที่เขาพูดมาหรอกจริงมั้ยครับบ ??

ปล.นี่เป็นการแนะนำเล็กๆน้อยๆให้คุณกลับไปแก้ไขตนเองจะบอกว่า ผม สอ ก็ได้ ผมไม่ถือสาหรอก เพราะผมไปยุ่งเรื่องของคุณเอง และถ้าหากจะถามคนอื่นว่า คุณ panndora นิสัยเป็นยังไง ถ้าเกิดถามผม ผมขอตอบว่า เจ๊เขาเป็นเหมือนผู้ใหญ่ใจดีของเราในนี้(ผมแน่ใจว่าคงไม่ใช่กับผมคนเดียว) ถึงจะไม่ใช่กูรูที่รู้ไปซะทุกเรื่อง แต่เขาก็ยังเต็มใจที่จะให้คำตอบเท่าที่เขารู้พร้อมกับการให้การอ้างอิงทัั้งรูปภาพให้กับผู้ที่ไม่รู้ไม่ทราบ ใช้คำพูดคำจาเป็นกันเอง อ่อนน้อมถ่อมตน ไม่ดูถูก แถมยัง ให้เกียรติ ความคิดเห็นของผู้อื่นเสมอๆ พร้อมชี้แจงและแสดงหลักฐาน หากข้อมูลที่ผู้อื่นได้เสนอมานั้นผิดพลาด หรือ เพื่มเติมเสริมข้อมูล หากข้อมูลที่ผู้อื่นได้เสนอมานั้นถูกต้องให้แน่นแฟ้นยิ่งขึ้น พร้อมที่จะขอโทษ ถ้าข้อมูลที่ตนเองให้มาผิดพลาด(อันนี้ยังไม่เคยเห็นวึ้ย) หรือ หามาให้ไม่ได้ พร้อมที่จะเป็นเพื่อนที่ดีกับคนในบอร์ดนี้และเด็กใหม่ ทุกๆคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 25 ม.ค. 2012 เวลา 22:16:22 โดย oatnicky »

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: แล้ว โดฟลามิงโก้ ใช้ฮาคิได้รึเปล่า...
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: พ. 25 ม.ค. 2012 เวลา 22:29:44 »
*shock* บร๊ะเจ้าค่ะ!! นี่มันแถลงการของ ศอฉ. รึป่าว มันยาวม๊าก *shock*
ขอชี้แจงนิดนึงจ้ะเฮียโอ๊ต จากประโยคนี้อ่ะคะ

อันนี้ ผมว่า คุณ pann d ora เค้าก็ทำถูกแล้วหนิครับ และเค้าก็ไม่ได้อ้่างอิงคุณด้วย การอ้างอิง คือการ นำบางสิ่งบางอย่าง มายืนยันในการ กระทำ หรือ ต้นเหตุการกระทำ (ในความคิดผมนะครับ) ซึ่งเขาไม่ได้นำคุณ ไปอ้างอิงเลยหนิ และ คุณก็ไม่ได้อ้่างเขา ก็ถูกครับ แต่ จขกท. ผมว่าเดือดร้อนแน่ๆ จากคำถามในคำตอบของคุณ ที่ว่า รู้ได้ไงว่า โดฟลามิงโก้ มีพลัง ชักใย หรือ ควบคุมร่างกาย ที่เค้า ก็มาชี้แจง แต่คุณบอกว่า ...แล้ว... อิกอย่างคุณ แพน ก็ไม่ได้แถนะครับ เรายังอยู่กันเรื่องของ โดฟลามิงโก้ กันอยู่ และคุณ จะเชื่อหรือ ไม่เชื่อก็แล้วแต่การใช้ วิจารณญาณ ของคุณครับ แต่ถ้่าคุณลองเปิดใจนำเอาไปเปรียบเทียบ น่าจะเห็นได้ว่า ข้อมูลส่วนใหญ่จากเว็บของเขา และ ข้อมูลที่คุณได้รับ อาจจะเป็นไปในทิศทางเดียวกัน และสามารถนำมา วิเคราะห์ หรือ วิจารณ์ ต่างๆนาๆ ว่าจะเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหน
พอดีแพนอ้างอิงถึงเขาไปน่ะถึงไม่ได้กดอ้างอิงคอมเมนท์แต่ก็พูดถึงเขาตอนตอบเม้นท์จ้า ตามนี้..!!
ถ้าคุณพี่เจ๋งว่าคุณพี่รู้จริง จากการ์ตูนคุณต้องตอบคำถามกระทู้แบบนี้สิคะ
1. โดฟลามิงโก้ไม่มีฮาคิแน่นอน เพราะไม่เคยเห็นใช้ในการ์ตูนเลย
2. โดฟลามิงโก่ไม่มีพลังคุมคนอื่น เพราะการ์ตูนไม่ได้บอกไว้
นี่คะแบบนี้เขาถึงเรียกอ้างอิงจากการ์ตูนจริงๆ อย่างแนวทางที่คุณพี่ยึดถือคะ

(เมนท์ออกแนวหาเรื่องซะด้วยสิ ^^) ถ้าเขาจะบอกแพนว่าอย่าอ้างอิงถึงเขาหรืออย่ายุ่งกับเขา ก็ไม่ผิดหรอก ^^

*แก้ไขเวลา 23.00 : เพิ่มเติมเนื้อหาคอมเมนท์ เนื่องจากไม่เม้นท์หลายอันติดกันตามกฎ!!

มาม่าต่อคะ สารภาพคะว่าแอบหาเรื่องก่อนเล็กน้อย!! เพราะอะไร?? เพราะว่าการตอบของ เขา ที่ออกแนวถามคนอื่นทั้งหมด
และการตอบของตัวเองที่ไม่ได้ให้ความชัดเจนแก่คนถามซักคน ตามนี้

จาก จขกท. 
คำตอบของคำถามแรก  คือ  เท่าที่ดูมาถึงตอนนี้  ไม่เคยเหนใช้เลยสักครั้ง (ถ้าใครเคยเห็นเอามาอ้างอิงด้วย)  จบ...
คำตอบของคำถามที่2  คือ  คุณรู้ได้ไงว่าโดฟลามิงโกมีพลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย (เอามาจากไหนหรอ  ช่วยอ้างอิงด้วยคับ)  ถ้าได้ก็ควบคุมได้หมดทุกคนแหละ  (เท่าที่ดูถึงตอนนี้รู้สึกจะบังคับคนได้ทีละคน)

แต่ในอีกกระทู้เกี่ยวกับเรื่องเอเนลู บอกว่าตัวเองนั้นรู้จริงเกี่ยวกับวันพีซ!! ตามนี้
ไม่กลับแน่นอน  99.99%  ถ้าผมเปนคนเขียนจะไม่เขียนให้มันกลับมาแน่นอน(ขี้เกรียจแต่ง+สร้างเรื่อง  เดี๋ยวจะยืดเยื้อ) 
จริงๆไม่ต้องกลับมาหรอก  เดี๋ยวก็โดนต่อยปาก  โดนแตะซี่โครงหัก  กว่าเก่าอีก (ยังไม่จำอีกหรอ) ตอนนี้ลูฟี่ผมใช้ฮาคิ เปนแล้วนะ โดนทีมีร้อง 555+
เพิ่มเติมนิดหน่อย  มีบางท่านเอาเอเนลกับหนวดดำมาVsกัน  ตอนนี้บอกให้เลยว่าหนวดดำเก่งกว่า  ไม่ต้องถามเพราะอะไร  อยากรู้ไปศึกษาเอาเอง  จะด่าจะว่าผมว่ามั่วก็ตามสะบาย
(บางทีก็ไม่อยากอ้างอิงความจิง  ให้มันรู้ให้มันเชื่อในสิ่งที่มันรู้มันเชื่อก็พอ  สะใจดี)
เพราะมีบางท่านยังศึกษาแค่ผ่านๆ ไม่กี่วันไม่กี่เดือนแถมไม่รู้จิง+ไม่มีอ้างอิง+เดามั่วๆกันเยอะ จนทำให้หลายๆท่านงงจนถามกันไปถามกันมา แต่ผมอยู่กับเรื่องนี้มา  ย่างเข้าปีที่11แล้ว(ขี้คุยฉิหาย)
เลยอยากบอกท่านที่สงสัยหรือข้องใจอะไรในการ์ตูนเรื่องOne Piece  PMมาถามได้คับ  ถ้าตอบได้จะตอบพร้อมอ้างอิงให้
ข้อมูลผมถูกต้อง  99.99% (มั้งนะ 555+) ...จบมั้ย...
ค่อนข้างชัดเจนคะกับประโยคที่บอกว่า
• (บางทีก็ไม่อยากอ้างอิงความจิง  ให้มันรู้ให้มันเชื่อในสิ่งที่มันรู้มันเชื่อก็พอ  สะใจดี)
• เพราะมีบางท่านยังศึกษาแค่ผ่านๆ ไม่กี่วันไม่กี่เดือนแถมไม่รู้จิง+ไม่มีอ้างอิง+เดามั่วๆกันเยอะ
• แต่ผมอยู่กับเรื่องนี้มา  ย่างเข้าปีที่11แล้ว
• ข้อมูลผมถูกต้อง  99.99% (มั้งนะ 555+) ...จบมั้ย...
แต่การตอบกระทู้เรื่องโดฟลามิงโก้นั้นกลับไม่ได้ให้ความรู้ จขกท.เลยอีกทั้งยัง ถามหาการอ้างอิง
เราก็เลยอ้างอิงไปตามคำขอ +กับคอมเมนท์กวนๆนิดหน่อยว่า ถ้าตอบแบบที่เขาตอบใครก็ตอบได้ทั้งบอร์ด
สารภาพคะว่าหาเรื่องด้วย ในอารมณ์ที่ว่า คนรู้เรื่องวันพีซจริงทำไมตอบแบบนี้??

เลยชี้แจงให้ทุกคนเข้าใจตามนี้คะ จะว่าแพนเป็นคนหาเรื่องก็ต้องยอมรับว่าใช่คะ ^^
แต่ถ้าเรื่อง แถ หรือเรื่องอ้างอิงมั่ว อันนี้ก็แล้วแต่วิจารณญาณของสมาชิกทุกคนคะ!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 25 ม.ค. 2012 เวลา 22:55:33 โดย panndora »

tong1412

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • แฟนผมคือ Boa Hancock !
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 01:17:45 »
กำๆ คุณoatnicky คับ  จะเข้าข้างกันผมก็ไม่ได้ว่าคุณหรอกนะครับ  เพียงแต่ผมเชื่ออ้างอิงจากในการ์ตูนมากกว่าที่อื่นๆ  แค่นั้นเอง  แบบที่เกิดขึ้นจิงอะ
สมองคุณคงคิดได้แค่นั้นจิงๆหรอคับ ความคิดหนอความคิด  ถ้าสมมติอ.โอดะของผม  เขียนให้พลังโดฟามิงโก้เปนการสะกดจิตแทนชักใยสไปเดอร์แมนอะ (สมมติ)
ถ้าหามาไม่ได้  ก็อย่าต่อความยาวสาวความยืดกันเลยงับ  ว่าไงละโอ๊ต
ส่วนการที่คุณpanndora หาอ้างอิงที่อื่นมา  ผมก็ไม่ได้อยากว่าอะไรหรอกนะคับ  ถ้าคิดว่าเปนคนหาเรื่องผมก่อนก็คิดเองว่าควรทำยังไง
ผมเปนคนที่เชื่อในสิ่งที่เกิดขึ้นจิง  ไม่เชื่อในสิ่งที่ยังไม่ได้เกิด คงเข้าใจกันนะ  ถ้าไม่อ้างถึงคำพูดผม  ก็น่าจะจบไปแล้ว OK  ปะงับ  เดี๋ยวก็มาม่าซะเลย ยอมคนที่ไหนอะ อิอิ

tong1412

• *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 01:22:25 »
ความเชื่อใครความเชื่อมันคับ  ของแบบนี้มันบังคับกันได้ที่ไหน 

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 01:44:49 »
ความต่างของ อนิเมชั่นกับมังงะ อยู่ตรงไหนรู้ไหมครับ

มังงะ คือต้นแบบของ อนิเมชั่น แน่นอนว่า มันถูกต้องแน่นอน

และก็ ใช่ครับ ที่ผมพูดถึงคือ ต้นฉบับภาษาของ อ.โอดะ ที่ สยามอินเตอร์ คอมมิคส์ ได้ลิขสิทธิ์มาแปลเป็นภาษาไทยแล้ววางจำหน่ายตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน

แน่นอนว่า ให้ผมกับคนอื่นๆไปหยิบรวมเล่มมา มันก็หยิบมาถูกเล่ม ตรงกันเด๊ะ เหมือนกันเด๊ะๆ แล้วถ้ามันเอามาอ้างอิงไม่ได้ มันจะวางแผงจำหน่ายทำซากอะไร

แล้วอนิเมชั่นล่ะ มันก็ ลอกเนื้อหาทั้งหมดจากมังงะลงไป แล้วเพิ่มรายละเอียดนิดหน่อย แต่ Dex ที่ได้ลิขสิทธิ์มา ก็มีถึงแค่ช่วงต้นภาค เกาะวอร์เตอร์เซเว่น เท่านั้น

แล้วตอนอื่นที่มีคนทำซับล่ะ ผมถามง่ายๆ สั้นๆ มีคนแปลซับกี่จ้าว ไม่ต่ำกว่า 2 แน่นอน แน่นอน คุณดูจ้าว A ผมอาจจะดูของ จ้าว B ก็ได้ แล้วจะเอาอันไหนอ้างอิงอีกล่ะ อนิเมชั่นของคุณน่ะ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

tong1412

• *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 02:01:25 »
ความต่างของ อนิเมชั่นกับมังงะ อยู่ตรงไหนรู้ไหมครับ

มังงะ คือต้นแบบของ อนิเมชั่น แน่นอนว่า มันถูกต้องแน่นอน

และก็ ใช่ครับ ที่ผมพูดถึงคือ ต้นฉบับภาษาของ อ.โอดะ ที่ สยามอินเตอร์ คอมมิคส์ ได้ลิขสิทธิ์มาแปลเป็นภาษาไทยแล้ววางจำหน่ายตั้งแต่อดีตจนปัจจุบัน

แน่นอนว่า ให้ผมกับคนอื่นๆไปหยิบรวมเล่มมา มันก็หยิบมาถูกเล่ม ตรงกันเด๊ะ เหมือนกันเด๊ะๆ แล้วถ้ามันเอามาอ้างอิงไม่ได้ มันจะวางแผงจำหน่ายทำซากอะไร

แล้วอนิเมชั่นล่ะ มันก็ ลอกเนื้อหาทั้งหมดจากมังงะลงไป แล้วเพิ่มรายละเอียดนิดหน่อย แต่ Dex ที่ได้ลิขสิทธิ์มา ก็มีถึงแค่ช่วงต้นภาค เกาะวอร์เตอร์เซเว่น เท่านั้น

แล้วตอนอื่นที่มีคนทำซับล่ะ ผมถามง่ายๆ สั้นๆ มีคนแปลซับกี่จ้าว ไม่ต่ำกว่า 2 แน่นอน แน่นอน คุณดูจ้าว A ผมอาจจะดูของ จ้าว B ก็ได้ แล้วจะเอาอันไหนอ้างอิงอีกล่ะ อนิเมชั่นของคุณน่ะ

แน่นอนว่าถ้าเปนแบบนั้น  ผมยอมรับอยู่แล้วคับ  ส่วนอนิเมชั่นที่ต่างกัน  จะเอาอันไหนมาอ้างอิง  ก็แล้วแต่กันเลยคับ  แค่เอามาอ้างอิงได้หมดแหละ  ทั้งมังงะทั้งอนิเมชั่น 
ผมได้บอกหรือเปล่าวว่าให้เอาจากแค่ในการ์ตูนหรือจากแค่ในอนิเมชั่นมาอ้างอิงแค่นั้น  (เอาจากแปลไทยมาอ้างผมก็ได้  ผมเชื่อคับ  แต่ไม่ใช่พวกเวปนะ  เข้าใจกันหรือเปล่าว  เพราะไม่รู้จะอธิบายไง)
คงไม่มีใครเอาแต่ดูหรือเอาแต่อ่านหรอกมั้งคับ  บางทีถ้าดูอนิเมชั่นแล้วไม่เข้าใจก็ไปอ่านแปลไทย(เพราะมันจะนำอนิเมชั่นแน่นอนอยู่แล้ว)แล้วเอามารวมเอามาMixer กันสิคับ  จะได้เข้าใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 02:05:53 โดย tong1412 »

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 02:36:30 »
เห็นได้ชัด!!
ม่วนขนาด ม่วนหลาย ม่วนหลาย  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

tong1412

• *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 03:07:35 »
...คุณ oatnicky คับ ที่คุณหาว่าผมไปว่าเค้าอย่างโน้นไปว่าเค้าอย่างนี้  ผมจะบอกอะไรคุณให้นะคับ 
ก่อนผมจะว่าใคร  ถ้าผมไม่โดนว่าก่อนก็ไม่ว่ากลับหรอกคับ (ไม่ใช่พ่อใช่แม่ผมนะคับ)  ผมไม่เคยว่าใครก่อนหรอกคับ หรือคุณเปนคนยอมให้คนอื่นมาด่ามาว่ากันอะ
(เจ๊เค้าก็บอกอยู่ว่ามาหาเรื่องผมก่อน)
จะว่าไปคุณก็สามารถพูดให้คนๆ นึงดูดีได้เก่งจิงๆคับ  ลองทำตัวเปนกลางๆ  เอาใจเค้ามาใส่ใจเราหน่อยสิคับ 
ผมไม่ได้อยากจะมาม่าอะไรหรอกนะ  บางทีคำนึงอาจมีหลายความหมาย  คุณรู้ความหมายของมันหรอ 
ไอ่คำว่า  ...แล้ว...  อะ  คุณรู้หรอว่ามันสื่ออะไร  แล้วในบางReb คุณมาอ่านตอนไหน  ถ้ามีการแก้ไขคำพูด  คุณรู้หรือเปล่าว  ว่าก่อนแก้ไขมันเปนยังไง 
แต่มันก็ใช่ที่ผมพูดออกแนวกวนๆ  แต่ผมไม่ได้หาเรื่องใครก่อนนิคับ  หรือจะยังไง  จิงๆแล้วผมจบไปตั้งนานแล้ว  ก็จะยังอ้างอิงยังยุ่งยังวิจารณ์ผมกันไม่หยุดกันอีก  หรือไม่จิงอะ
ผมแค่มาตอบกระทู้นี้ตามชื่อกระทู้  ไม่ใช่มาตอบให้โดนว่านะคับ  บางทีคำตอบมีหลายคำตอบ  จะถูกหรือจะผิดก็อีกเรื่อง  จิงปะ  หรือไม่จิงอีกคับ  คุณ oatnicky...

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 04:57:50 »
แอ๊ะ,, ยังงอีก!!

*้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

tong1412

• *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 05:56:33 »
*shock* บร๊ะเจ้าค่ะ!! นี่มันแถลงการของ ศอฉ. รึป่าว มันยาวม๊าก *shock*
ขอชี้แจงนิดนึงจ้ะเฮียโอ๊ต จากประโยคนี้อ่ะคะ

พอดีแพนอ้างอิงถึงเขาไปน่ะถึงไม่ได้กดอ้างอิงคอมเมนท์แต่ก็พูดถึงเขาตอนตอบเม้นท์จ้า ตามนี้..!!

(เมนท์ออกแนวหาเรื่องซะด้วยสิ ^^) ถ้าเขาจะบอกแพนว่าอย่าอ้างอิงถึงเขาหรืออย่ายุ่งกับเขา ก็ไม่ผิดหรอก ^^

*แก้ไขเวลา 23.00 : เพิ่มเติมเนื้อหาคอมเมนท์ เนื่องจากไม่เม้นท์หลายอันติดกันตามกฎ!!

มาม่าต่อคะ สารภาพคะว่าแอบหาเรื่องก่อนเล็กน้อย!! เพราะอะไร?? เพราะว่าการตอบของ เขา ที่ออกแนวถามคนอื่นทั้งหมด
และการตอบของตัวเองที่ไม่ได้ให้ความชัดเจนแก่คนถามซักคน ตามนี้

จาก จขกท. 

แต่ในอีกกระทู้เกี่ยวกับเรื่องเอเนลู บอกว่าตัวเองนั้นรู้จริงเกี่ยวกับวันพีซ!! ตามนี้
ไม่กลับแน่นอน  99.99%  ถ้าผมเปนคนเขียนจะไม่เขียนให้มันกลับมาแน่นอน(ขี้เกรียจแต่ง+สร้างเรื่อง  เดี๋ยวจะยืดเยื้อ) 
จริงๆไม่ต้องกลับมาหรอก  เดี๋ยวก็โดนต่อยปาก  โดนแตะซี่โครงหัก  กว่าเก่าอีก (ยังไม่จำอีกหรอ) ตอนนี้ลูฟี่ผมใช้ฮาคิ เปนแล้วนะ โดนทีมีร้อง 555+
เพิ่มเติมนิดหน่อย  มีบางท่านเอาเอเนลกับหนวดดำมาVsกัน  ตอนนี้บอกให้เลยว่าหนวดดำเก่งกว่า  ไม่ต้องถามเพราะอะไร  อยากรู้ไปศึกษาเอาเอง  จะด่าจะว่าผมว่ามั่วก็ตามสะบาย
(บางทีก็ไม่อยากอ้างอิงความจิง  ให้มันรู้ให้มันเชื่อในสิ่งที่มันรู้มันเชื่อก็พอ  สะใจดี)
เพราะมีบางท่านยังศึกษาแค่ผ่านๆ ไม่กี่วันไม่กี่เดือนแถมไม่รู้จิง+ไม่มีอ้างอิง+เดามั่วๆกันเยอะ จนทำให้หลายๆท่านงงจนถามกันไปถามกันมา แต่ผมอยู่กับเรื่องนี้มา  ย่างเข้าปีที่11แล้ว(ขี้คุยฉิหาย)
เลยอยากบอกท่านที่สงสัยหรือข้องใจอะไรในการ์ตูนเรื่องOne Piece  PMมาถามได้คับ  ถ้าตอบได้จะตอบพร้อมอ้างอิงให้
ข้อมูลผมถูกต้อง  99.99% (มั้งนะ 555+) ...จบมั้ย...
ค่อนข้างชัดเจนคะกับประโยคที่บอกว่า
• (บางทีก็ไม่อยากอ้างอิงความจิง  ให้มันรู้ให้มันเชื่อในสิ่งที่มันรู้มันเชื่อก็พอ  สะใจดี)
• เพราะมีบางท่านยังศึกษาแค่ผ่านๆ ไม่กี่วันไม่กี่เดือนแถมไม่รู้จิง+ไม่มีอ้างอิง+เดามั่วๆกันเยอะ
• แต่ผมอยู่กับเรื่องนี้มา  ย่างเข้าปีที่11แล้ว
• ข้อมูลผมถูกต้อง  99.99% (มั้งนะ 555+) ...จบมั้ย...
แต่การตอบกระทู้เรื่องโดฟลามิงโก้นั้นกลับไม่ได้ให้ความรู้ จขกท.เลยอีกทั้งยัง ถามหาการอ้างอิง
เราก็เลยอ้างอิงไปตามคำขอ +กับคอมเมนท์กวนๆนิดหน่อยว่า ถ้าตอบแบบที่เขาตอบใครก็ตอบได้ทั้งบอร์ด
สารภาพคะว่าหาเรื่องด้วย ในอารมณ์ที่ว่า คนรู้เรื่องวันพีซจริงทำไมตอบแบบนี้??

เลยชี้แจงให้ทุกคนเข้าใจตามนี้คะ จะว่าแพนเป็นคนหาเรื่องก็ต้องยอมรับว่าใช่คะ ^^
แต่ถ้าเรื่อง แถ หรือเรื่องอ้างอิงมั่ว อันนี้ก็แล้วแต่วิจารณญาณของสมาชิกทุกคนคะ!!

นี่ๆคุณ panndora คับ  คุณไม่จำเปนต้องเอาจากกระทู้อื่นมาลงก็ได้คับ  ไปเอามาเพื่ออะไรหรอ ? 
เพื่อจะให้คนอื่นมองผมไม่ดีว่างั้น  หรืออยากให้ตัวเองดูดีแล้วให้คนอื่นมองผมไม่ดีใช่ปะ
จิงๆ ก็ไม่ได้ผิดหรอกนะคับ  แต่ถ้าจะหาเรื่องก็หาเรื่องกันตรงๆ กันเลยดีกว่าคับ 
จิงๆผมจะตอบยังไงมันก็เรื่องของผม  มันสิทธิ์ของผมนี่คับ  ผมไม่ได้ขอเงินคุณใช้นะคับ
กรุณาอย่าแถผมอีกเลยคับ  ผมขอร้องเหอะคับ  มันไร้สาระเปล่าวๆ นะคับ  สู้คุณเอาเวลาไปชวนเพื่อนๆในบอร์ดที่เห็นด้วยกับคุณ  สร้างเวปข้อมูลหรือรายละเอียดต่างๆ ขึ้นมาเองเลยสิครับ 
เห็นมีแต่คนเห็นด้วยกับคุณเยอะมากเลยอะ  เข้าข้างกันอย่างโน้นอย่างนี้ (หรือผมคิดไปเองหว่า) จริงมั้ยอะคับ  มีประโยชน์ดีด้วยนะคับ  แต่ผมคงไม่เก่งถึงขนาดนั้นหรอกคับ คุณ panndora และพ้องพวก
เพราะดูแล้วเหมือนคุณpanndora และพ้องพวกจะสามารถอ้างอิง+ตอบคำถามแบบชัดเจนได้หมดทุกเรื่องเลยนิ สงสัยจะไม่พอใจกับคำตอบที่ไม่ชัดเจน ใช่มั้ยคับ  (ผมตอบคำถามยังไงมันก็เปนวิธีการตอบของผมอะ จะออกแนวไหนแล้วมันยังไงอะคับ)
จิงๆในบอร์ดผมว่าให้คุณ panndora และพ้องพวกเปนคนตอบ จขกท.ก็พอคับ คนอื่นๆอย่าตอบเลยนะคับ  อ่านอย่างเดียวก็พอ  เดี๋ยวตอบแล้วคุณ panndora และพ้องพวกไม่พอใจจะบอกว่าตอบแบบโน้นตอบแบบนี้เปนใครก็ตอบได้อีก 
เพราะคำตอบต้องให้ความรู้ จขกท. หมดใช่มั้ยคับคุณpanndora และพ้องพวกคับ  ไม่งั้นจะโดนคุณ panndora และพ้องพวก หาเรื่องเอาแบบผมนะคับ จิงมั้ยคับ  หรือมีผมคนเดียวนอกนั้นเปนพ้องพวกหมดเลยหรอ  ถ้าเปนอย่างนั้นก็ขอโทษคุณpanndora และพ้องพวกทุกๆคนด้วยนะคับที่  คำตอบของผมมันไม่ชัดเจนพอ  ผมคงไม่มีสิทธิ์ตอบกระทู้ไหนไม่ต้องแชร์ความคิดไหนอีกแล้วคับอ่านอย่างเดียวเปนพอ  ใช่มั้ยคับคุณpanndora และพ้องพวกทั้งหมดคับ^^   *number1*
***ขอขอบคุณข้อมูลดีๆ ที่นำมาลงจากทุกๆท่าน  ขอบคุณคับ***
สรุป...
จากหัวข้อของกระทู้นี้ผมยังยืนยันคำตอบเดิมแต่ขอแก้ไขคำตอบบางข้ออะไรนิดๆหน่อยๆนะคับ
จาก คำถาม จขกท. 
คำตอบของคำถามแรก  คือ  เท่าที่ดูมาถึงตอนนี้  ไม่เคยเหนใช้เลยสักครั้ง (ถ้าใครเคยเห็นเอามาอ้างอิงด้วย)  ...จบ...
คำตอบของคำถามที่2  คือ  ถ้าพลังโดฟลามิงโกมีพลังชักใย หรือควบคุมร่างกาย  ได้จิง  ก็สามารถควบคุมได้หมดทุกคนแหละคับ   (ชื่อพลังของมันจิงๆ ตอนนี้ผมยังไม่รู้ว่าชื่ออะไร) และ (เท่าที่ผมรู้ ที่ได้ดูที่ได้อ่านมาจนถึงตอนนี้  รู้สึกจะสามารถบังคับคนได้ทีละคน)  และพลังของมันจิงๆในตอนนี้ก็ยังไม่ถูกเปิดเผยคับ  ...จบ...

ผมตอบได้เท่านี้ครับ  ซึ่งคำตอบมันก็เปนวิธีการตอบคำถามของผมเองนะครับ จขกท. ถ้าคำตอบผมผิดพลาดประการใดขออภัยมา  ณ  ที่นี้ และช่วยแก้ไขด้วยละกัน ครับ
...จะได้จบๆไปนะคับคุณ panndora และพ้องพวกทั้งหมด... *haha*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 06:18:25 »
ล้ำลึกยิ่งนัก!!  *้ั์drinktea*

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 08:02:11 »
อาไรของเค้า..ว้าา   *haha* *haha* *haha* *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 08:45:29 »
อ่านกระทู้นี้หลังๆ ไม่แปลกใจทำไมมีข่าวฆ่ากันตายได้ทุกวัน  *haha*
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 08:52:48 »
เหมือนนั่งดูฝ่ายค้านก่ะรัฐบาล เถียงกันในสภาเลย  *haha* *haha*

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: พฤ. 26 ม.ค. 2012 เวลา 08:58:05 »
การที่คุณมาบอกว่าข้อมูลที่เราเอามาลงมันมั่วมันไม่ใช่เนี่ย
คุณในฐานะคนที่บอกคนอื่นไปแล้วว่าคุณรู้จริง คุณก็ต้องเอาอะไรที่เชื่อถือได้มาคัดค้านด้วยคะ
ไม่ใช่นึกจะดิสเครดิตคนอื่นก็ทำเลย แต่ไม่เอาอะไรมายืนยันว่าคนอื่นผิด
แล้วถ้าด่าเราเนี่ยจะไม่ว่าเลย!! นี่ไปหาว่าคนอื่นเข้าข้าง ขอโทษนะคะที่คนอื่นเขาพยายามจะบอก
ให้คุณรับรู้อยู่เนี่ยคือ มารยาทในสังคมการใช้บอร์ด การอ้างอิงข้อมูลเขาทำกันยังไง การเมนท์การดิสเครดิต
คนอื่นต้องอ้างอิงด้วยมั้ย มันเป็นมาตรฐานมารยาทในสังคมบอร์ดคะ คุณไปบอร์ดไหนเว็บไหนคุณก็เจอ
ไม่ใช่คิดแค่ว่า จะทำแบบที่ตัวเองคิด

อย่างคุณ OffeSpiN เราก็เคยนั่งเถียงกันมาเรื่องข้อมูลคะ ต่างฝ่ายต่างก็เอาอะไรต่ออะไรมาขัดกันแต่ก็เคลียร์
กันได้เพราะว่ามีตรงกลาง แต่ตอนนั้นมันเป็นกรณีที่เอาข้อมูลมาอ้างอิงทั้งคู่ก็เลยคุยกันง่าย
แต่กรณีคุณเราคงหมดปัญญาอะคะเพราะคุณบอกว่าคนอื่นผิดแต่คุณเล่นไม่เอาอะไรมายืนยันเลยเอาแค่ความคิดส่วนตัวคุณ

ส่วนเรื่องขอโทษ ก้ดีคะไหนๆก็บอกทุกคนไปแล้วว่าเราหาเรื่องก่อน ถึงมันจะเป็นประโยคเล็กๆจากคำว่า
"ตอบแบบนี้ใครๆก็ตอบได้ทั้งบอร์ด" แต่ก็ต้อง "ขอโทษ" ด้วยคะที่เมนท์กวนไปแบบนั้น

สุดท้ายคะถ้าคุณจะบอกว่าคุณจะตอบในรูปแบบของคุณ จะตอบตามความเข้าใจของคุณ คะถูก!!ไม่มีใครว่า ทำได้เลย
แต่อย่าไปบอกคนอื่นว่าตัวเองรู้จริง รู้เยอะข้อมูลแน่น มีอ้างอิง ถ้าไม่คิดจะทำอย่างที่พูด
ไม่ใช่พูดไว้อีกกระทู้ว่าผมรู้จริง คนอื่นไม่รู้จริง ไม่มีอ้างอิง เดามั่ว แต่พออีกกระทุ้คุณก็ตอบแบบส่งๆ
พอคนอื่นเอาอ้างอิงมาให้คุณก็บอกว่าอ้างอิงมานี่มันใช้ไม่ได้ มันมั่วเขียนเอง
อย่าบอกว่าข้อมูลคนอื่นมั่ว!! ทั้งๆที่คุณไม่คิดจะอ่าน คิดวิเคราะห์และเอามันมาประมวลกับการ์ตูน
อย่าบอกว่าข้อมูลคนอื่นมั่ว!!
ปัญหาครั้งนี้จริงๆมันเกิดจากคุณไม่ยอมรับ Onepiecewikia คะ เผื่อคุณจะไม่รู้ว่าทำไมคนอื่นๆเขาเมนท์มาทางเดียวกันเกือบหมด
เว็บนี้เขาไม่ใช่ไอ้หนูอีน้องที่ไหนเที่ยวมาเขียน แล้วการเขียนข้อมูลของเว็บนี้ก็ไม่เคยเกินจริงคะ เผื่อคุณจะแวะเข้าไปก็ลองไปสังเกตุ
ดูเอาคะว่าพออ่านๆไปประโยคสองประโยคจะเจอเครื่องหมาย [] ที่มีตัวเลขอยู่ข้างในซึ่งพอเลื่อนลงไปข้างล่างก้จะพบว่าข้อมูลที่
เขาเอามาพิมพ์อ้างอิงนี้เอามาจากไหนบ้าง เช่น บอกว่ามาจากมังงะตอนที่เท่าไหร่ มาจากเว็ปจัมป์ลิงค์ไหนหรือข้อมูลจากเว็บวันที่เท่าไหร่
มาจากบุ็คแถมที่แนบมากับนิตยสารจัมป์ฉบับไหน มาจากอนิเมะตอนไหน เขาไม่ได้นึกจะเขียนก้เขียนคะ กรณีที่ยังไม่มีข้อมูลชัดเจนในมังงะ
เว็บนี้เป็นเว็บที่มาตรฐานแทบจะดีสุดด้วยซ้ำในการใช้อ้างอิงข้อมูลที่มันยังไม่มีในมังงะชัดเจน ซึ่งส่วนใหญ่ผู้อ่านวันพีซที่อ่านมานานเป็น 10 ปี
และโลดแล่นอยู่ในบอร์ดวันพีซต่างๆก็จะรู้จักและใช้ข้อมูลจากที่นี่ในการช่วยค้นหาข้อมูลหรืออ้างอิงในบางครั้งคะ
ส่วนใหญ่พวกเว็บข้อมูลที่เป็นภาษาไทยที่ทำๆกันบางอันก้เอาจากเว็บนี้มาแปล แต่บางเว็บพอมาแปลก็ใส่เสริมเติมข้อมูลตามใจตัวเองเข้าไป
ด้วยเลยไม่น่าเชื่อถือไปก็มีเป็นบางเว็บ แต่โดยสรุปมันอยู่ที่คุณจะเปิดใจยอมรับรึป่าวว่าข้อมูลนั้นเมื่อนำมาวิเคราะห์แล้วมันตรงกับมังงะหรือไม่
ไม่ใช่บอกว่ามั่วตั้งแต่ยังไม่อ่านคะ