หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เฉลยแล้ว โทบิ คือใคร หลักฐานแน่น  (อ่าน 77273 ครั้ง)

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เฉลยแล้ว โทบิ คือใคร หลักฐานแน่น
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: อา. 11 มี.ค. 2012 เวลา 05:05:04 »
ยิ่งนานไป ผมคิดว่า โทบิ คือน้องชายของมาดาระ ยิ่งเฉแลยมากเท่าไร ข้อมูลต่างๆก็ยิ่งบ่งบอกว่าใช่ เช่น

1.มาดาระตายยังไง--ตายเพราะเบิกเนตรสังสาระได้ แล้วก็ชุบชีวิตน้องตัวเองขึ้นมา มาดาระถึงตาย

2.น้องมาดาระ ฟื้นขึ้นมาด้วยคาถา ของเนตรสังสาระ แน่นอน วิญญาณ+ร่างกายเดิม เนตร ต้องไม่มี แล้วเนตรที่ใช้วาปไปวาปมาน่าจะ เป็นเนตรของโอบิโตะ

3.มีความแค้นกับโคโนฮะ

4.คนใกล้ตัวมาดาระ ร่วมกันวางแผนเนตรจันทรา มาดาระเชื่อใจขนาดยอมฝากเนตรสังสาระ ใว้ ก่อนตาย

5.โทบิไม่มีเนตรวงแหวนเป็นของตัวเอง จึงสะสมเนตร ใว้เปลี่ยนเวลาใช้วิชา อิซานางิ

6.โทบิมีเซลล์ รุ่น 1 เพื่อจะใช้ อิซานางิ ได้

7.โทบิไม่เคยใช้ อ่านจันทรา เทวีสุริยา เทพวายุ เพราะ เนตรที่ใช้ คงไม่ใช่ เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา คงเป็นแค่เนตรวงแหวนธรรมดา ที่เอามาจากคนอื่นใช้แล้วก้เปลี่ยนไปเรื่อยๆ

8.โทบิถึงจะโชว์ตาแค่ข้างเดียว แต่ก็ไม่ใช่มีเนตรวงแหวน ข้างเดียว ที่จริงมีทั้ง2ข้าง ตอนสู้กับโคนัน ก็ใช้เนตรข้างที่อยู่ใต้หน้ากาก ใช้วิชา อิซานางิ

9.โทบิ หน้าแก่ จากตอนที่โชวืให้เห็นครึ่งหน้าตอนเปิดหน้ากากให้เกะดู อายุคงใกล้เคียง มาดาระ

สรุปเรื่องราว คร่าวๆ โทบิ ไม่มีตาเป็นของตัวเอง อายุ ใกล้เคียงมาดาระ เป็นคนที่มาดาระใว้ใจเชื่อใจ ขนาดฝากเนตรสังสาระใว้ก่อนตาย มีความแค้นกับโคโนฮะ

จากข้อมูลทั้งหมดนี้ ผมว่า ความเป็นไปได้ของโทบิ น่าจะเป็นน้องของมาดาระ มากกว่า ตัวระครตัวอื่นๆนะ

[G]ooD[E]ndinG

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: เฉลยแล้ว โทบิ คือใคร หลักฐานแน่น
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 02:41:47 »
 *great*

ใครจะโวยก็โวยนะคับ ความเห็นส่วนตัวผมว่า ใครที่จะเป็นโทบิได้ ต้องเคยเสียตามาแล้ว งั้้นชื่อที่เป็นไปได้น่ะตอนนี้ก็มี น้องมาดาระ คางามิ ชิซุย แล่ะก็โอบิโตะ

แต่ผมขอตัดออกดีกว่านะคับ จะได้เข้าใจง่ายๆ ตัวโทบิ ก็น่าจะรู้ๆกันอยู่ ตัวมันมีโอกาสเป็นเซทสึ80% อันนี้ไม่ได้เดามั่วๆ ในเรื่องจากวิชาของมัน เป็นไปตามนั้น!!~

แล่ะ คนที่เอ่ยมา เคยเสียตากันหมด แต่ คนที่เคยเสียทั้งร่างกายละ มีใครบ้าง %++ นอกเสียจากโอบิโตะคนเดียว เพราะตอนถูกหินทับ ร่างกายใช้การไม่ได้

รอยที่เปิดให้ซาสึเกะดู ใครบอกหว่ารอยแก่ ไม่เคยจะเห็นมันบอกไว้?? อาจจะเป็นรอยแผลเป็นก็ได้ (จากหินทับครั้งนั้น) สมมุติ มาดาระอาจจะไปเจอเข้า

หรือใครนี่ละ นำมาทดลองผสมรวมกับเซทสึ เลยสามารถทำอะไรหลายๆอย่างได้ (จากตอนล่าสุด มาดาระพูดกับซึนาเดะว่า เซนจู รุ่น1 ตายไปไม่ทิ้งอะไรไว้ให้เจ้าเลย ประมาณนี้มั้ง)

แต่ต่างกับน้องชายของฉัน เขาตายไปแต่ยังมอบพลังให้ฉัน?? แสดงว่า น้องชายไปตายไปแล้ว !!~ ) น่าจะประมา.ณนี้นะ อีกอย่าง มาดาระมันคงไม่โกหกหลอก!~ สรุปได้ตามนี้ *dontknow*

forhersonly

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 13:00:48 »
โทบิเป็นใครผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเป็นใครจริงๆ เดายากมาก แต่ถ้าจะให้วิเคราะห์ตามหลักการ์ตูนส่วนใหญ่ ก็ตามนี้ครับ

1. โทบิต้องเป็นคนที่เคยปรากฎในเรื่องมาแล้ว รวมถึงต้องมีประวัติที่ไม่ค่อยดีกับโลกนินจาและมีสาเหตุในการเป็นตัวร้าย ซึ่งผมดูรวมๆ เรื่องราวของการ์ตูนนารูโตะ ตัวร้ายตัวสำคัญๆที่สู้กับนารูโตะทุกคนมีเหตุผลในการมาเป็นตัวร้ายแทบจะทั้งหมดเลย เช่นต้องการล้างแค้น โดนกดดันจากโลกนินจา

2. จากที่หลายๆคนฟันธงว่า โทบิเป็นโอบิโตะ จากเหตุผลที่เสนอมา มันก็ใกล้เคียงนะครับ ทั้งวิชาเนตร ตำแหน่งของดวงตา บลาๆๆ ซึ่งถ้าถกกันเรื่องนี้ไม่มีทางจบแน่เลย ผมก็เลยมองไปที่สาเหตุดีกว่า ถ้าโทบิเป็นโอบิโตะจริง มีเหตุไรอะไรที่โอบิโตะจะมาเกลียดชังโลกนินจา ต้องการยึดครองโลก ซึ่งดูจาก Story ที่เคยเปิดเผยเรื่องของโอบิโตะมานั้นเป็นคนดีแน่นอน 100% หลายๆคนคงจะบอกว่าอาจโดนล้างสมองหรือโดนเซตสึครอบงำ ผมว่าโทบิซึ่งเป็นบอสตัวสำคัญของเรื่องเลย ไม่น่ามีเหตุผลอย่างนั้น มันดูไม่อลังการน่ะครับไม่เหมาะกับการเป็นบอสตัวสำคัญของเรื่อง

3. การที่นารูโตะสู้กับโทบิ ผมคิดว่าคงไม่ได้สู้กันแบบฆ่ากันให้ตายไปข้างเลย คงจะมีการเขียนถึงเหตุผลอะไรอีกมากมาย เพราะเท่าที่ดูๆมาคอนเซ็ปการต่อสู้ของนารูโตะไม่ได้เป็นแบบนั้น คงต้องดราม่าให้อ่านหลังจากรู้ว่าโทบิคือใครอีกยาว (ไม่แน่นารูโตะอาจจะทำให้โทบิกลับใจได้อีกคนก็ได้ ขนาดเพนพี่แกยังเป่าหูจนกลับใจได้เลย)

ยังไงก็รอติดตามอยู่ครับ ว่าจะเฉลยเรื่องโทบิเมื่อไหร่ 
*number1* *number1* *number1*

Dewonlineaccount

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • เซียน 6 วิถี
    • Soulmanga
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: จ. 12 มี.ค. 2012 เวลา 20:12:37 »
แต่ผมว่าเขาไม่ได้ชุบชีวิตขึ้นมาหรอก ร่างกายโทบิ อ่ะ สร้างขึ้นจากไม้เซล เซตซึบวกกับเนื้อเยื้อดีเอนเอของ ฮาราชิมา เซนจู ส่วนตาข้างใดข้างหนึ่งเนี้ย
เป็นของโอบิโตะ เห็นเขาเล่ามาอีกทีนะ บางทีมาดาระอาจจะเพาะโทบิก่อนตายก็ได้ เพราะมีฉากนึง คาบูโตะบอกว่า  ผมเป็นผู้ช่วยของเขา แค่เขามาดาระก็รู้ว่าเป็นใคร
 ต้องรู้จักกันชัวร์ แล้วมีฉากนึงนะ ที่โทบิบอกว่า มันยังไม่ตายฮาราชิมายังไม่ตาย ถ้ายังไม่ตาย โอริจิมารุ จะเชิญมายังไงผมยัง งง จุดนี้อยู่
  *dead*

แนวรบหุ้มเกระ Busohsensen T.F.O.A.

Susanoo

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 12:31:59 »
โทบิ มันไม่ไช่คนในตระกูลอุจิวะแน่ ผมฟันธง ถ้ามันไม่ไช่ของก๊อบมาจากจีนจริง

มันต้องไช้ซูซาโน่ได้ โทบิมันเหมือนเคสของดันโซ สองคนนี้ไม่ไช่คนในตระกูลแต่สามารถไช้อิซานางิได้

โทบิไช้ตอนสู้กับโคนัน ส่วนดันโซของไม่ต้องบอก แล้วอีกอย่างโทบิกับมาดาระมันคนละคนกันนะผมว่า

coordinators

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 13:26:11 »
โทบิ เป็น หนูทดลองของ โอโรจิมารู เอาเซล มาดาระ - รุ่น 1 มาผสมแต่เอา สมองของ มาดาระ มาใช้ จบข่าว กลายเป็นโคลนนิ่งที่ไม่สามารถ ควบคุมตัวเองได้ แต่หนีออกมาจากโอโรจิมารู ใส่หน้ากาก ปกปิดตัวเอง ทำให้ โอโรจิมารู ไม่รู้ ว่าฉันคือใคร

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 14:00:53 »
โทบิเป็นใครผมเองก็ไม่แน่ใจว่าเป็นใครจริงๆ เดายากมาก แต่ถ้าจะให้วิเคราะห์ตามหลักการ์ตูนส่วนใหญ่ ก็ตามนี้ครับ

1. โทบิต้องเป็นคนที่เคยปรากฎในเรื่องมาแล้ว รวมถึงต้องมีประวัติที่ไม่ค่อยดีกับโลกนินจาและมีสาเหตุในการเป็นตัวร้าย ซึ่งผมดูรวมๆ เรื่องราวของการ์ตูนนารูโตะ ตัวร้ายตัวสำคัญๆที่สู้กับนารูโตะทุกคนมีเหตุผลในการมาเป็นตัวร้ายแทบจะทั้งหมดเลย เช่นต้องการล้างแค้น โดนกดดันจากโลกนินจา

2. จากที่หลายๆคนฟันธงว่า โทบิเป็นโอบิโตะ จากเหตุผลที่เสนอมา มันก็ใกล้เคียงนะครับ ทั้งวิชาเนตร ตำแหน่งของดวงตา บลาๆๆ ซึ่งถ้าถกกันเรื่องนี้ไม่มีทางจบแน่เลย ผมก็เลยมองไปที่สาเหตุดีกว่า ถ้าโทบิเป็นโอบิโตะจริง มีเหตุไรอะไรที่โอบิโตะจะมาเกลียดชังโลกนินจา ต้องการยึดครองโลก ซึ่งดูจาก Story ที่เคยเปิดเผยเรื่องของโอบิโตะมานั้นเป็นคนดีแน่นอน 100% หลายๆคนคงจะบอกว่าอาจโดนล้างสมองหรือโดนเซตสึครอบงำ ผมว่าโทบิซึ่งเป็นบอสตัวสำคัญของเรื่องเลย ไม่น่ามีเหตุผลอย่างนั้น มันดูไม่อลังการน่ะครับไม่เหมาะกับการเป็นบอสตัวสำคัญของเรื่อง

3. การที่นารูโตะสู้กับโทบิ ผมคิดว่าคงไม่ได้สู้กันแบบฆ่ากันให้ตายไปข้างเลย คงจะมีการเขียนถึงเหตุผลอะไรอีกมากมาย เพราะเท่าที่ดูๆมาคอนเซ็ปการต่อสู้ของนารูโตะไม่ได้เป็นแบบนั้น คงต้องดราม่าให้อ่านหลังจากรู้ว่าโทบิคือใครอีกยาว (ไม่แน่นารูโตะอาจจะทำให้โทบิกลับใจได้อีกคนก็ได้ ขนาดเพนพี่แกยังเป่าหูจนกลับใจได้เลย)

ยังไงก็รอติดตามอยู่ครับ ว่าจะเฉลยเรื่องโทบิเมื่อไหร่ 
*number1* *number1* *number1*

ครับผมก็ว่างั้น ถ้าโทบิคือโอบิโตะมันดูไม่น่าตะลึ่งสมกับเป็นตัวร้ายอันดับ1 เท่าไรเลย โอบิโตะมันก็เเค่เด็กเมื่อวานซืนคนนึง และก็อย่างว่า

อาจารย์เขาปิดมาเกือบปีเเล้วว่าโทบิเป็นใคร ถ้าเฉลยขึ้นมาต้องมีดราม่าหนักๆรออยู่เเน่ เเล้วมันจะดราม่ากับใครได้นอกจากคาคาชิ เเต่เกรงว่ามันจะไม่มีอะไรให้คุยกันนะสิ ไม่มีอะไรน่าดึงดูด

แต่เราก็ห้ามความคิดคนอื่นไม่ได้หรอกครับ ถ้าอาจารย์บอกว่าโทบิคือโอบิโตะ เราก็ต้องเชื่อตามนั้น ผมแค่คิดว่าถ้าโทบิคือโอบิโตะขึ้นมา อาจารย์คงแต่งเรื่องได้เเย่มากๆ ไม่สม

กับการรอคอยมาเกือบปี เพราะมันไม่น่าตกใจเลย ถึงตอนนั้นผมคงผิดหวังกับเรื่องนี้มากๆเเน่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 14:03:37 โดย Jay_Jay »

GHOST

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 14:33:22 »
 *attack*ผมว่าที่แน่ๆ โทบิไม่ใช่ โอบิโตะ เพราะโอบิโตะ ตายไปนานแล้ว ตั้งแต่ ตัวเล็กๆ แล้วโทบิละ ตัวมันเป็นผู้ใหญ่ จะใช้วิชาอะไร
แล้วลองคิดดูตอนที่ โทบิ อัญเชิญ 9 หาง มา ดิ ตอนนั้น คาคา ชิ อยู่ กับ ไก มันไม่มีเหตุ ผล อะไร เลย ที่ โอบิโตะจะถล่มหมู่บ้านที่เขารัก ถ้าโอบิโตะ เป็นโทบิ อะนะ
และ อีกอย่างที่หลายคนพูด กันคือ โทบิไม่ใช่คนในตระกูล อุจิวะ เพราะจากเนตรวงแหวนที่ทำให้เป็นดวงตาธรรมดาไม่ได้ คนในตระกูลอุจิวะ จะสามารถ ทำให้เนตรวงแหวนเป็น ธรรมดา ได้
คนที่ทำไม่ได้ นะ
1. ดันโซ (ไม่รุมันไปเอาเนตรวงแหวนมาจากไหนเยอะแยะ)
2.คาคาชิ (สังเกตดีดี)
3.โทบิ (มันไม่เคยเปลี่ยนเป็นตาธรรมดาเลย)

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 14:50:40 »
อย่าหาว่าผมบ้านะ เเต่ผมว่าโฮคาเงะรุ่นที่ 1 หรือเซ็นจุ ฮาชิรามะ นี่เเหละคือ โทบิ

สังเกตว่าอาจารย์เริ่มอธิบายถึงความสามารถของรุ่น 1 ทีละนิดๆ เเล้ว เพื่อที่ตอนท้ายจะได้เฉลยอย่างราบรื่น (คนที่ตายไปเเล้ว เอามาพูดถึงมันต้องมีความหมายเเน่ๆ)

เเละที่อิทาจิมันร้อนรนอยากจะหยุดสัมภเวสีคืนชีพให้ได้ ก็คงเป็นเพราะไม่อยากให้มาดาระหลุดปากออกมา เดี๋ยวชื่อเสียงของโคโนะฮะจะชิบหายวายวอดหมด

*haha* *attack*

กับอีกคน พ่อโอบิโตะ !!!

เหตุผลทำสงครามมี ลูกชายตาย เเค้นรุ่น 4 พลังเนตรเหมือนของลูกเเต่เทพกว่า ใบหน้าคล้ายๆกันด้วยเเต่เเก่กว่า

เเถมชื่อยังคล้องจองกันอีก โทบิ โอบิโตะ พ่อลูกก็ต้องตั้งให้คล้ายๆกัน

*great* *love* *number1*

Susanoo

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 15:35:22 »
อย่าหาว่าผมบ้านะ เเต่ผมว่าโฮคาเงะรุ่นที่ 1 หรือเซ็นจุ ฮาชิรามะ นี่เเหละคือ โทบิ

สังเกตว่าอาจารย์เริ่มอธิบายถึงความสามารถของรุ่น 1 ทีละนิดๆ เเล้ว เพื่อที่ตอนท้ายจะได้เฉลยอย่างราบรื่น (คนที่ตายไปเเล้ว เอามาพูดถึงมันต้องมีความหมายเเน่ๆ)

เเละที่อิทาจิมันร้อนรนอยากจะหยุดสัมภเวสีคืนชีพให้ได้ ก็คงเป็นเพราะไม่อยากให้มาดาระหลุดปากออกมา เดี๋ยวชื่อเสียงของโคโนะฮะจะชิบหายวายวอดหมด

เหตุผลทำสงครามมี ลูกชายตาย เเค้นรุ่น 4 พลังเนตรเหมือนของลูกเเต่เทพกว่า ใบหน้าคล้ายๆกันด้วยเเต่เเก่กว่า

เเถมชื่อยังคล้องจองกันอีก โทบิ โอบิโตะ พ่อลูกก็ต้องตั้งให้คล้ายๆกัน

มันจะเป็นรุ่น1ได้ยังไง แค่อุดมการณ์ก็คนละทางกันแล้ว

GHOST

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 15:37:57 »

มันจะเป็นรุ่น1ได้ยังไง แค่อุดมการณ์ก็คนละทางกันแล้ว
นั้น ดิ จะทำลายหมู่บ้าน ที่ สร้างมากับมือทำไม

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 15:40:26 »
แต่อุดมการ์ณยังพอเข้าใจ แต่รุ่น1มันโดนคาถาผนึกซากอสูรของรุ่น3ไปพร้อมกับรุ่น2แล้วนะ

จะบอกว่ายังไม่ตายก้คงไม่ใช่ เพราะถ้าไม่ตายจะอัญเชิญวิญญาณมายังไง

ถ้าลูกรุ่น1น่ะยังพอทำใจ

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 16:02:57 »
แต่อุดมการ์ณยังพอเข้าใจ แต่รุ่น1มันโดนคาถาผนึกซากอสูรของรุ่น3ไปพร้อมกับรุ่น2แล้วนะ

จะบอกว่ายังไม่ตายก้คงไม่ใช่ เพราะถ้าไม่ตายจะอัญเชิญวิญญาณมายังไง

ถ้าลูกรุ่น1น่ะยังพอทำใจ

คิดได้หลายอย่าง ถ้ารุ่น 1 เกิดทำสงครามมานาน ใช้คาถาไม้จนเเทบจะกลืนกินร่างเเบบดันโซ เลยไปหาโอโรจิมารุให้ย้ายชีพให้ไปร่างใครไม่รู้

เเละโอโรก็ได้ร่างเก่าของรุ่น 1 มาทดลอง ตอนนั้นโอโรมันก็ใช้ยันต์บังคับสัมภเวสีให้เป็นหุ่นเชิดด้วย เลยดูเหมือนรุ่น 1 จริงๆ เเต่ความจริงนั่นเป็นเเค่ร่างเก่าของโทบิ 

สองคนนี้ต้องร่วมมือกันมานาน คนที่ใส่เนตรสังสาระให้นางาโตะก็โอโรนะเเหละ ตอนนั้นมันอยู่เเถวนั้นด้วย ตอนที่โอโรบุกโคโนะฮะ คนที่ชักใยอาจจะเป็นโทบิก็ได้

อีกอย่างโทบิมันบอกว่าตัวเองเป็นเเค่ร่างที่ประกอบกันขึ้นมาใหม่ ไม่มีพลัง เพราะพลังมันอยู่กับร่างเก่า สังเกตว่าโทบิมีเซลล์รุ่น 1 เยอะกว่าใคร เเต่ทำไมมันไม่เคยใช้คาถาไม้ซักครั้ง

เเต่ความสามารถรักษาตัวเองน่าจะยังอยู่ ตอนที่มันโดนเทวีสุริยาเผาหน้า โทบิมันวาร์ปไม่ทันโดนไปเต็มๆ เเต่ซักพักก็กลับมาเป็นปกติ นั่นเป็นความสามารถรุ่น 1 เเน่นอน

กับอีกเรื่อง โทบิรู้เรื่องคลอด คนที่รู้ก็มีไม่มากเเต่ที่เเน่ๆ รุ่น 1 รู้เเน่นอน เพราะเมียตัวเองเคยเป็นพลังสถิตย์ร่าง เเละก็ต้องเคยคลอดลูกเหมือนกัน สุดท้ายผมเชื่อว่านินจา

ที่กล้าประกาศว่าจะเป็นพลังสถิตย์ร่างของสิบหาง มีเเค่รุ่น 1 เเน่นอน จะมีใครทำได้อีกละ

ปล. ผมก็คิดเอาเองมั่วๆ อย่าสนใจมากเลย 555

*glad* *glad* *glad*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 16:33:43 »
มันขัดกันเยอะเลยะนะคับ  เจ้าของกระทู้ข้างบน

1.คาถาผนึกซากอสูร จะทำให้ผู้ใช้และผู้ที่โดนวิชานี้ เข้าไปอยุ่ในท้องของเทพมรณะ และไม่มีทางออกมาได้
ถึงปลอมร่างกายได้ คงปลอมวิญญาณของรุ่น1ไม่ได้ แล้ววิญญาณมันอยุ่ในท้องเทพมรณระ มันจะออกมาเปนโทบิได้ยังไง
อย่างโอโรน่ะพอเข้าใจว่ามันย้ายร่าง แล้วมือมันก้ใช้ไม่ได้ แสดงได้ถึงเทพมรณะเอาแขนมันไปแล้ว เลยเอากลับมาไม่ได้
ถ้าคุณบอกว่ารุ่น1คือโทบิ แล้วโทบิใช้วิญญาณใครล่ะ  รุ่น1 มี2วิญญาณ มันก้ยังไงอยุ่นะ
ถ้าเปนร่างกายรุ่น1 วิญญาณคนอื่นน่ะ ก้น่าจะพอเปนไปได้มั่ง

2.ผมอยากรุ้ว่าตอนไหนมันมีบอกว่ามันเปนร่างที่ประกอบใหม่ พลังอยุ่กับร่างเก่า (อันนี้ไม่ได้กวนนะ ผมอยากรุ้จะได้ลองไปอ่านดูเผื่อจะอ่านข้ามมา)

3.อะไรทำให้คุณมั่นใจว่า ที่หยุดเทวีสุริยาได้เปนความสามารถของรุ่น1 เพราะรุ่น1ยังไม่เคยหยุดเทวีสุริยาของใครให้เห็นเลย
แม้แต่มาดาระเองก้เหอะ  แล้วเทวีสุริยา ที่จะหยุดได้คือต้องรอให้มันไหม้ไปจนหมด หรือไม่ก้ใช้เนตรวงแหวนหยุดมัน ไม่ใช่หรอคับ
เหมือนตอนที่เกะทำให้คาริน ตอนคารินโดนเทวีสุริยาเข้าไป

4.ตอนที่คุชินะคลอด ไอพวกแก่ๆ ที่มาทำคลอดก้รุ้นิคับ ว่าผนึกจะอ่อนกำลังลง  แต่ก้ไม่แน่ว่าพวกแก่ๆนี่อาจจะรุ้มาจากรุ่น1
แล้วคนที่รุ้ก้อาจจะไม่ได้มีแค่พวกนี้ เพราะยังไม่มีตอนย้อน อดีตตอนมิโตะคลอดให้ดูเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 16:40:03 โดย Augustz »

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 17:24:19 »
มันขัดกันเยอะเลยะนะคับ  เจ้าของกระทู้ข้างบน

1.คาถาผนึกซากอสูร จะทำให้ผู้ใช้และผู้ที่โดนวิชานี้ เข้าไปอยุ่ในท้องของเทพมรณะ และไม่มีทางออกมาได้
ถึงปลอมร่างกายได้ คงปลอมวิญญาณของรุ่น1ไม่ได้ แล้ววิญญาณมันอยุ่ในท้องเทพมรณระ มันจะออกมาเปนโทบิได้ยังไง
อย่างโอโรน่ะพอเข้าใจว่ามันย้ายร่าง แล้วมือมันก้ใช้ไม่ได้ แสดงได้ถึงเทพมรณะเอาแขนมันไปแล้ว เลยเอากลับมาไม่ได้
ถ้าคุณบอกว่ารุ่น1คือโทบิ แล้วโทบิใช้วิญญาณใครล่ะ  รุ่น1 มี2วิญญาณ มันก้ยังไงอยุ่นะ
ถ้าเปนร่างกายรุ่น1 วิญญาณคนอื่นน่ะ ก้น่าจะพอเปนไปได้มั่ง

2.ผมอยากรุ้ว่าตอนไหนมันมีบอกว่ามันเปนร่างที่ประกอบใหม่ พลังอยุ่กับร่างเก่า (อันนี้ไม่ได้กวนนะ ผมอยากรุ้จะได้ลองไปอ่านดูเผื่อจะอ่านข้ามมา)

3.อะไรทำให้คุณมั่นใจว่า ที่หยุดเทวีสุริยาได้เปนความสามารถของรุ่น1 เพราะรุ่น1ยังไม่เคยหยุดเทวีสุริยาของใครให้เห็นเลย
แม้แต่มาดาระเองก้เหอะ  แล้วเทวีสุริยา ที่จะหยุดได้คือต้องรอให้มันไหม้ไปจนหมด หรือไม่ก้ใช้เนตรวงแหวนหยุดมัน ไม่ใช่หรอคับ
เหมือนตอนที่เกะทำให้คาริน ตอนคารินโดนเทวีสุริยาเข้าไป

4.ตอนที่คุชินะคลอด ไอพวกแก่ๆ ที่มาทำคลอดก้รุ้นิคับ ว่าผนึกจะอ่อนกำลังลง  แต่ก้ไม่แน่ว่าพวกแก่ๆนี่อาจจะรุ้มาจากรุ่น1
แล้วคนที่รุ้ก้อาจจะไม่ได้มีแค่พวกนี้ เพราะยังไม่มีตอนย้อน อดีตตอนมิโตะคลอดให้ดูเลย

1.โอโรมันทดลองสร้างอะไรต่ออะไรเยอะเเยะ เซลล์รุ่น 1 นั้นถ้านำมาเพาะมันก็จะมีชีวิตในตัวเอง(ที่โทบิมันพาคาบูโตะไปดูก็เหมือนกัน) อย่างเซตสึน่าจะสร้างจากเซลล์รุ่น 1 ก็ยังมีชีวิตได้เลย

ร่างเก่าจึงมีชีวิตด้วยตัวเอง (เหมือนพวกต้นไม้มีชีวิตอะ) เเละไม่เกี่ยวข้องกับโทบิ วิญญาณคนละอันกัน

2.ส่วนตอนไหนผมจำไม่ได้เหมือนกัน เเต่รู้สึกว่าต้องไม่ใช่ฉบับเเปลเองต้องเป็นเเบบรวมเล่มนะเดี๋ยวผมไปหาๆดูก่อน

3. ที่ผมแปลกใจคือ โดนไฟเผาขนาดนั้นมันไม่เป็นอะไรเลย บาดแผลก็ไม่มี โทบิหยุดเทวีสุริยายังไงผมไม่รู้ อาจจะใช้เนตรวงแหวน เเต่ที่ต้องมีแน่นอนคือ

อาการบาดเจ็บ เพราะมันโดนไปเเล้ว เเต่นี่มันไม่มีเลย ประเด็นนี้ผมว่าเป็นความสามารถรักษาตัวเองที่ไม่ธรรมดาเเน่นอน

4. อันนี้ไม่เถียงครับ เพิ่มมาอีกหน่อย โทบิมันใช้คาถาผนึกเก้าหางชำนาญ บางคนคิดว่าเป็นคาถาของตระกูลอุสึมากิ เเต่เรื่องนี้ผมคิดว่ารุ่น 1 คงเรียนมาจากเมียนั่นเเหละ

เเถเอาล้วนๆครับ 5555+  *haha*

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 13 มี.ค. 2012 เวลา 17:27:31 โดย Jay_Jay »