หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: วิเคราะห์เชิงลึก ที่มาของสงครามนี้ และความจริงของโทบิ  (อ่าน 491801 ครั้ง)

นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
 *shock*หรืออาจทำเหมีอนคาบุโตะที่เอาร่างโอโรจิมารุ โอบิโตะอาจเอาร่างมาดาระและวิชาต่างๆมาเป็นของตัวเอง
 *dontknow*ที่ผมคิดน๊ะ ใครจ๊ะคิดว่าโทบิไม่โอบิโตะก็ตามแต่ผมคิดว่า โทบิ คือ โอบิโตะ *dontknow*

เอาร่างไม่ได้หมายความว่าเป็นวิชาย้ายร่างเหมีอนของโอโรนะ แค่เอาความสามาตและวิชาต่างๆของมาดาระ
มาร่วมกลับของตัวเอง *number1*เลยดูแก่มีส่วนค้ายมาดาระ
อันนี้น้าคิดน๊ะ
ความคิดส่วนบุกคนนะ  *hoho* *hoho* *hoho*

motomoto

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมขอให้ข้อสังเกตหรืออาจจะแน่ใจได้เลยว่า...โทบิที่ใสหน้ากากในปัจจุบันนี้ เป็นคนละคนกับคนที่ใส่หน้ากาก ควบคุม 9 หางโจมตีหมู่บ้านเมื่ออดีต...

เพราะจากการที่ มาดาระ ที่ฟื้นจาก สัมภเวสีคืนชีพ ลองเรียก 9 หางดู แต่ออกมาไม่ได้เนื่องจากอยู่ในตัว นารูโตะ แต่ตัว 9 หางก็มีปฏิกิริยาตอบสนองต่อการเรียกนั้น แสดงว่าตัว 9 หางเองก็น่าจะเคยถูกควบคุมโดย มาดาระ ซึ่ง 9 หาง ก็เคยถูกควบคุมแค่ครั้งเดียวแค่นั้นเอง จากคนที่ใส่หน้ากาก แต่ 9 หาง ก็ไม่รู้ว่าจริงๆ เป็นใครเพียงแต่รู้ว่าใส่หน้ากาก เท่านั้น 9 หาง เลยเข้าใจว่าเป็นโทบิในปัจจุบันอยู่ตลอด....เพราะงั้นถ้าที่ผมว่านี่ถูกต้อง คนที่คุม 9 หาง โจมตีหมู่บ้านในอดีต คือ มาดาระ ใส่หน้ากาก...และไม่ใช่โทบิในตอนนี้...

เพราะฉนั้นโทบิต้องมีขึ้นหลังจากมาดาระ ตายไปแล้ว

p@pangja

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
น่าสนใจว่าเนตรวงเเหวนของโอบิโตะ สามารถทำให้พันปักษาของคาคาชิสมบูรณ์เเบบเเละทรงพลังมากขึ้นขนาดนั้น ด้วยเเนวคิดเดียวกันนี้

ผมก็มีความคิดว่า เเล้วโอบิโตะจะใช้เนตรวงเเหวนทำให้คาถามิติเวลาของรุ่นที่ 4 มีประสิทธิภาพขึ้นได้ไหม ?

ตัวเองดูการต่อสู้ของรุ่น 4 อยู่ตลอดเวลา อาจจะก๊อปปี้มาเเบบคาคาชิก็ได้ เเละทำให้มันทรงพลังขึ้นด้วยเนตรวงเเหวน

เเต่ก่อนผมเคยคิดเเบบนี้ เเต่ผมว่ายังไงโทบิก็ไม่มีทางเป็นโอบิโตะไปได้ การ์ตูนเรื่องนี้มีคาถาแปลงร่าง คาถาลวงตา คาถาย้ายชีพ

เเละอื่นๆมากมาย เราจะตัดสินจากทรงผมหรือหน้าตาไม่ได้หรอกครับ
เนตรวงแหวนไม่ได้เพิ่มประสิทธิภาพของพันปักษา
แต่ลบจุดอ่อนของการใช้พันปักษานะครับ เพราะเนตรวงแหวนสามารถมองกระบวนท่าและคาดการณ์การเคลื่อนไหวของคู่ต่อสู้ออก
พันปักษาใช้แล้วต้องเพ่งสมาธิไปที่มือทำให้เกิดจุดอ่อน ตอนใช้ครั้งแรกจะโดนฟันส่วน แต่รุ่น4วาปมาช่วย
และบอกคาคาชิให้เลิกใช้พันปักษาเพราะมีจุดอ่อน แต่พอมีเนตรวงแหวน มันทำให้จุดอ่อนหาย เพราะคาดเดาการเคลื่อนไหวของศัตรูได้

ตัวเลือกต่างๆที่เป็นโทบิ หลายๆคนมีโอกาสเป็นได้ทั้งนั้น แต่มีคนนึงที่ผมมองว่าโอกาสน้อยเหลือเกินก็คือ โอบิโตะที่หลายๆคนคิดว่าใช่เนี้ยแหล่ะ...

koratdevil3

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
น่าสนใจว่าเนตรวงเเหวนของโอบิโตะ สามารถทำให้พันปักษาของคาคาชิสมบูรณ์เเบบเเละทรงพลังมากขึ้นขนาดนั้น ด้วยเเนวคิดเดียวกันนี้

ผมก็มีความคิดว่า เเล้วโอบิโตะจะใช้เนตรวงเเหวนทำให้คาถามิติเวลาของรุ่นที่ 4 มีประสิทธิภาพขึ้นได้ไหม ?

ตัวเองดูการต่อสู้ของรุ่น 4 อยู่ตลอดเวลา อาจจะก๊อปปี้มาเเบบคาคาชิก็ได้ เเละทำให้มันทรงพลังขึ้นด้วยเนตรวงเเหวน

เเต่ก่อนผมเคยคิดเเบบนี้ เเต่ผมว่ายังไงโทบิก็ไม่มีทางเป็นโอบิโตะไปได้ การ์ตูนเรื่องนี้มีคาถาแปลงร่าง คาถาลวงตา คาถาย้ายชีพ

เเละอื่นๆมากมาย เราจะตัดสินจากทรงผมหรือหน้าตาไม่ได้หรอกครับ
เนตรวงแหวนไม่ได้เพิ่มประสิทธิภาพของพันปักษา
แต่ลบจุดอ่อนของการใช้พันปักษานะครับ เพราะเนตรวงแหวนสามารถมองกระบวนท่าและคาดการณ์การเคลื่อนไหวของคู่ต่อสู้ออก
พันปักษาใช้แล้วต้องเพ่งสมาธิไปที่มือทำให้เกิดจุดอ่อน ตอนใช้ครั้งแรกจะโดนฟันส่วน แต่รุ่น4วาปมาช่วย
และบอกคาคาชิให้เลิกใช้พันปักษาเพราะมีจุดอ่อน แต่พอมีเนตรวงแหวน มันทำให้จุดอ่อนหาย เพราะคาดเดาการเคลื่อนไหวของศัตรูได้

ตัวเลือกต่างๆที่เป็นโทบิ หลายๆคนมีโอกาสเป็นได้ทั้งนั้น แต่มีคนนึงที่ผมมองว่าโอกาสน้อยเหลือเกินก็คือ โอบิโตะที่หลายๆคนคิดว่าใช่เนี้ยแหล่ะ...

ผมคนนึงแหละ  ที่คิดว่า  โอบิโตะไม่ใช่โทบิ  ยืนยัน  นอนยัน  เฟงกิงยันเลย  ว่าไม่ใช่แน่นอน   *number1* *number1*

H2OGenII

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

ผมคนนึงแหละ  ที่คิดว่า  โอบิโตะไม่ใช่โทบิ  ยืนยัน  นอนยัน  เฟงกิงยันเลย  ว่าไม่ใช่แน่นอน   *number1* *number1*

คิดเหมือนกันแหละคัฟ

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *

คิดเหมือนกันแหละคัฟ
ตีลังกา ยัน *attack* *attack* *attack*

• *
มาดาระเคยใช้ก่อนหน้านี้แล้วครับตอนสู้เพื่อแย้งตำแหน่งโฮคาเงะ กลับ รุ่นหนื่งครับ
และคนที่ใช้บุกโคโนเฮะไม่ใช่มาดาระชัว ผมฟันธง

ยังไงก็เชียโอบิโตะเป็นโทบิ 5555+
ใครคิดไงเขียกันมาเยอะๆ น๊ะ

fien12345

• *
ผมว่าโอบิโตะไม่ใช่โทบิแต่ โทบิน่าจะเอาเนตรวงแหวนอีกข้างของโอบิโตะมาใช้นะ(คิดว่างั้น)

MAX

• *
  • การกลับมาของ อิทาจิ
ผมไม่รู้ว่าโทบิเป็นใคร แต่ที่แน่ๆยังไงก็ไม่ใช่โอบิโตะ  อายุก็น้อย  อาจารย์ก็มีแค่มินาโตะ    แล้วยังเอากางหางมาปุกโคโนฮะ  แล้วก็เลือกที่จะสู้กับมินาโตะ  มันจะเก่งเกินไปรึป่าว  แต่ถ้าโทบิ  มันไปได้เนตรมาจากโอบิโตะ  (อันนี้น่าจะเชื่อได้อยู่ )   ต่อให้โอโรจิมารุเอาโอบิโตะไปทดลองก็คงไม่สามารถควบคุมเก้าหางได้   ถ้าเป็นลูกศิษย์ของ  มาดาล่ะ  ก็คงจะไม่ใช่  เพราะตายไปนานมากๆๆๆๆ  ถ้าเป็น  น้องมาดาระ  ก็ว่าไปอย่าง  ผมว่า  ตัด โอบิโตะทิ้งได้แล้ว   ที่เกียวข้องก็น่าจะเป็นแค่เนตรเท่านั้นแหละ  หลายๆคนคิดว่า เป็นเนตรเดียวกับคาคาชิ  เพราะคาคาชิได้เนตรมาจากโอบิโตะ  แล้วโทบิก็มีอีกฝั่งกับคาคาชิด้วย   สรุปว่า  ยังไงก็ไม่ใช่โอบิโตะ  ชัวร์   *number1* *dontknow*

*glad*มี่น้ำหนักๆๆ
อิทาจิ มาแว้ว!!

• *
ดูนี้กันครับจะได้ตัดสินใจง่ายขื้นว่าใช่โอบิโตะไม่ครับ
คนที่บอกว่าคาคาชิยังเด็กตอนเกล้าหางบุกโคโนฮะดูกันจะจ๊ะครับแก่กว่านารุโตะตอนสงสามนินจ้าอีกแล้วคนที่สู้กลับรุ่นสี่ก็ตัวน้าจะพอๆกลับไกและคาคาชิ
ทำไม่ผมถึงปักใจว่านี้คือโอบิโตะ

http://video.mthai.com/player.php?id=18M1328966267M0

หาสิ่งมาช่วยยืนยันให้มีน้ำหนักมากขื้น
ว่าทำไม่ผมถึงยังเขียนทุกครั้งว่าน้าจะเป็นโอบิโตะ ว่าชายใส่น้ากากประสบการๆต่อสู้ยังเทียบรุ่นสี่ไม่ได้เลย
น้าจ๊ะยังเด็กอยู่ นี้ก็ยังเป็นทิถิส่วนตัวผมอยู่ดี ใครมีข้อมูนอะไรแชร์กันมาเยอะๆนะครับ ไม่เอาพวกชอบด่าคนอื่นน้า
 *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *dontknow*

อย่าลืมกดดูกันด้วยน๊ะครับ
แล้วอีกอย่างมีคนเขียนมาว่าชายใส่น้ากากตอนบุกโคโนฮะไม่ใช่คนเดียวกันกลับปะจุบันคุณคิดผิดมากเลย
คนๆเดียวกัน 100%
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 07:12:28 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

koratdevil3

• *
นินจาที่ความคุมกางหางได้   ก็มีแต่ ชายที่ใส่หน้ากากในวันที่คลอดนารุโตะ ซึ่งนั้นก็เป็นโทบิในตอนปัจจุบัน   แล้วปัจจุบัน  ก็มีแต่นารุโตะคนเดียวที่สามารถควบคุมกางหางได้เกือบสมบูรณ์   นอกจาก 2 คนนี้ก็ไม่มีใครควบคุมได้  ถ้าโอบิโตะควบคุมได้   แทบจะไม่มีโอกาสเป็นไปได้เลยครับ คิดดูครับ  โดนหินทับ แล้วก็ตาย แล้วอยู่ดีๆโผล่มาใส่หน้ากาก สามารถผ่านม่านพลังรึว่าอะไรสักอย่างที่โคโนฮะทำเอาไว้  โดยที่ไม่มีใครรู้  ทั้งมินาโตะก็ไม่รู้  แล้วชิงตัวคุชินะ  แล้วรู้ด้วยว่าคุชินะ  จะไปคลอดที่ไหน เวลาเท่าไหร่  ถ้าจะรู้จริงๆก็ต้องเป็นนินจาระดับสูง เช่น ดันโซ (ไอ้นี้มันเก็บความลับไว้เยอะมาก  มีเอี่ยวกับทุกงาน  แล้วงานนี้ก็อาจจะมีเอี่ยว  แล้วก็อาจรู้ด้วยว่าโทบิเป็นใคร)   ผมว่าแค่ข้อนี้ข้อเดียวคงทำให้ใครหลายๆคนเริ่มคิดแล้วว่า  โทบิ  ยังใช่โอบิโตะอยู่รึป่าว   แต่ผมก็ยังเอาความคิดเห็นท่านอื่นเอามาลองคิดเล่นดูเหมือนกัน  ตอนนี้ผมคิดว่า  ไม่ใช่คนในตระกูลอุจิวะแล้ว  อิอิ  อาจเป็นคนในตระถูล  อุซึมากิ  ก็ได้ นินจาในตอนนี้ก็มีแต่อยากี่จะพื้นฟูตระกูลทั้งนั้น  เช่น  อุจิวะ   แล้วอุซึมากิล่ะ  เป็นตระกูลเก่าแก่เหมือนกัน  แล้วก็โดนฆ่าทิ้ง  แล้วจะไม่มีคนที่จะคิดฟื้นฟูตระกูลมั้งเหรอครับ  โทบิมันก็ดันใช่วิชาโซ่อะไรนั้นอีก  แล้วก็ควบคุม สัตว์หางได้ตั้งหลายตัว  วิชานี้  ผมไม่แน่ใจว่าใช้ได้เฉพาะ  คนของตระกูลอุซึมากิรึป่าว  ผมอานแล้วก็ลืม  แฮะๆๆ  ส่วนที่ช่วยซาสึเกะ ให้แข็งแกร่งขึ้น  อันนี้ผมก็ไม่รู้ด้วยเหตุผลอะไร  รึว่าอยากให้นารุโตะแข็งแกร่ง  แต่เวลา จะสู้กันทีไร  โทบิมันชอบห้ามไม่ให้สู้กันทุกที  รึว่ากลัวนารุโตะแพ้  อิอิ 
ตราบใด โทบิยังไม่ถูกกระชากหน้ากาก  เราก็ไม่อาจสรุปได้ว่าเป็นใคร  ก็เดากันไปตามวิจารญาณของแต่ล่ะคน  ถูกใช่มั๊ยครับ  ถ้าผมพูดอะไรไม่ตรงกับเนื้อเรื่อง  ก็ขอโทษที เพราะผมอ่านแล้วก็ลืม  อิอิ  ยังไงก็มาลุ้นกันต่อนะครับ  ว่าเจ้าโทบินี้มันเป็นใคร  เพราะมันเป็นได้หลายคนมาก

p@pangja

• *
ดูนี้กันครับจะได้ตัดสินใจง่ายขื้นว่าใช่โอบิโตะไม่ครับ
คนที่บอกว่าคาคาชิยังเด็กตอนเกล้าหางบุกโคโนฮะดูกันจะจ๊ะครับแก่กว่านารุโตะตอนสงสามนินจ้าอีกแล้วคนที่สู้กลับรุ่นสี่ก็ตัวน้าจะพอๆกลับไกและคาคาชิ
ทำไม่ผมถึงปักใจว่านี้คือโอบิโตะ

http://video.mthai.com/player.php?id=18M1328966267M0

หาสิ่งมาช่วยยืนยันให้มีน้ำหนักมากขื้น
ว่าทำไม่ผมถึงยังเขียนทุกครั้งว่าน้าจะเป็นโอบิโตะ ว่าชายใส่น้ากากประสบการๆต่อสู้ยังเทียบรุ่นสี่ไม่ได้เลย
น้าจ๊ะยังเด็กอยู่ นี้ก็ยังเป็นทิถิส่วนตัวผมอยู่ดี ใครมีข้อมูนอะไรแชร์กันมาเยอะๆนะครับ ไม่เอาพวกชอบด่าคนอื่นน้า
 *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *haha* *dontknow*

อย่าลืมกดดูกันด้วยน๊ะครับ
แล้วอีกอย่างมีคนเขียนมาว่าชายใส่น้ากากตอนบุกโคโนฮะไม่ใช่คนเดียวกันกลับปะจุบันคุณคิดผิดมากเลย
คนๆเดียวกัน 100%
ไม่รู้หมายถึงผมหรือเปล่าที่บอกโทบิที่บุกโคโนฮะไม่ใช่คนเดียวกับปัจจุบัน
อ่านดีๆผมแค่บอกว่ามีโทบิผมสั้นและผมยาว ไม่เคยบอกว่าช่วงเวลาไหนเลย อย่าคิดเองสิ

แต่ตรงนี้มันเป็นข้อสังเกตุให้เอามาตั้งสมมุติฐาน ไอ้สมมุติฐานต่างๆที่มันพอจะทำให้เป็นโอบิโตะ
ผมฟังมาเยอะแล้วคับ ผมเลยถามถึงจุดที่มันไม่น่าจะเป็นโอบิโตะบ้าง ซึ่งสิ่งเหล่านี้ก็แสดงมาในเนื้อเรื่อง
1.แรงจูงใจ
2.วิชาเนตรที่ว่าเคลื่อนย้ายมิติ
3.หน้าส่วนนึงที่ได้เห็นตอนคุยกะซาสุเกะและสู้โคนัน(หน้ามีริ้วรอยความแก่)
-----------------------------
สำหรับผมไม่เคยให้ดูส่วนสูงตอนสู้รุ่น4นะครับ เพราะมันพิสูจน์ยาก ดูรุ่น3แก่หง่อมยังเตี้ยตะแมะแคระเลย
ใส่หน้ากากมาอาจนึกว่าสู้กับโคโนฮะมารูก็ได้.... *haha*

ถ้าวันใดเฉลยออกมาเป็นโอบิโตะจริง ผมเชื่อว่า
1.คนเขียนจะต้องบอกถึงแรงจูงใจ
ส่วนข้อ2จะแถไงก็ได้เพราะมันคือการ์ตูน(อันนี้รับได้)
ข้อ3 แก่ขนาดนั้นไม่มีทางเป็นโอบิโตะ(อันนี้คิดว่าแถไม่ได้นะ)

• *
อย่างที่คุณคิดเป็นไปได้หลายคนแต่ที่มันคุมสัดหางได้เพราะมีเชลช์รุ่น 1 รวมกลับวิชาเนตของอุจิวะทำให้วิชาเนตแก่รงขื้น(อันนี้ตอนบุกโคโนฮะ)
ที่ผมคาใจมากที่สุดคือตอนมันใช้วิชาข้ามมิติเหมีอนของคาคาชิ ไม่ยักเห็นมันใช้เนตวงแหวนกระจกเหงาหมื่นบุกษาเลย เลยทำให้ไม่รู้แน่ชัดว่า
เนตมันเหมีอนคาคาชิหรือเปล่า(หมายถึงดวงตาครับผม)เห็นแต่เนตปกติของมันเทพเกิน และ ที่คุณบอกว่าวิชาที่มันคุมสัดหางเป็นของตกูนอุชิมากิผิดแล้วครับผม
นั้นคือวิชาเทวรูปมารนอกรีดครับผม เป็นของวิชาเนตสังสาระ และเสีมอีกนิด ที่ว่ามีแค่นารุโตะกลับโทบิคุมเกล้าหางได้ก็ผิดครับเกะก็คุมได้ครับ
ไม่รวมสองคนที่ตายอย่างดันโชและอิทาจิอีก เหตุผลดันโชมีเนตชิชุย อิทาจิใครๆก็รู้ว่าเทพแค่ไหน

และที่ว่าอยู่ดีๆชายใส่น้ากากก็โพมา คิดเล่นๆ ตั้งแต่ศึกที่สพานอะไรสักอย่างผ่านมากี่ปีแล้วครับนี้คือที่ผมคิดนะ
และถ้าโอบิโตะหรอดตายจากหีนทับตายแล้วถูกช่วยไว้จากมาดาระ พอดีมาดาระกำลังทดลองเกียวกลับเชลช์
รุ่น1อยู่เลยทำร่างให้โอบิโตะขื้มาใหม่ละ แล้วรู้ว่าตัวเองใกล้ตายเพราะแก่เต็มที่เลยสอนวิชาและเรี่องต่างให้คน
ที่เป็นโทบิปะจุบัน(โอบิโตะ)

ขี้เกียดเขียนต่อแล้วที่จริงยังมีอีกมากที่ทำให้คิดว่าเป็นใคร
โอบิโตะนั้นและ ความคิดผมเองน๊ะ
แล้วอย่าด่ากันละคนที่อ่าน
นี้คือเหตุของผม ใครคิดไงก็แชร์กันมาด้วยเหตุด้วยผลครับ
ที่ว่าแก่ลงเตี้ยก็จริงแต่รุ่นสามเค้าเตี้ยอยุ่แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 21 ก.พ. 2012 เวลา 15:12:20 โดย นิชหนิง วงอีหยังกะบ่อรู้ »

koratdevil3

• *
ความรู้ความรู็้  เก็บเป็นข้อมูล *number1*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
วันนี้เเล้วสินะ ขอให้อาจารย์เฉลยซะทีว่าโทบิคือใคร

*great*