หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โทบิ คือ รุ่น 1 ไม่ก็ รุ่น 2  (อ่าน 78579 ครั้ง)

อุจิวะ ชินชุย

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: โทบิ คือ รุ่น 1 ไม่ก็ รุ่น 2
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 10:39:16 »
ทุกคนจำตอนที่อิทาจิปลูกถ่ายเนตรวงแหวนใส่อีกาแล้วเก็บไว้ในตัวนารูโตะมัย มันเป็นตาข่างซ้ายของ ชินชุย และโทบิก็มีเนตรวงแหวนข้างขวา แต่ก็มัยมีคัยรู้ว่าชินชุยตายหรือยังเพียงแค่หายสาบสูนไป ผมว่าโทบิหน้าจะเป็นชินชุยเกือบ100%เลยนะคับ

itthikon

• *
Re: โทบิ คือ รุ่น 1 ไม่ก็ รุ่น 2
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 17:34:34 »
ทุกคนจำตอนที่อิทาจิปลูกถ่ายเนตรวงแหวนใส่อีกาแล้วเก็บไว้ในตัวนารูโตะมัย มันเป็นตาข่างซ้ายของ ชินชุย และโทบิก็มีเนตรวงแหวนข้างขวา แต่ก็มัยมีคัยรู้ว่าชินชุยตายหรือยังเพียงแค่หายสาบสูนไป ผมว่าโทบิหน้าจะเป็นชินชุยเกือบ100%เลยนะคับ

เท่าที่ผมจำได้ ตาข้างขวาของชิซุยอยู่กับดันโซนะครับ

ผมจำไม่ค่อยได้ ถ้าผิดอย่างไรขออภัยไว้ล่วงหน้าครับ

wiizkaya

• *
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 18:04:15 »
โลงที่ 3 ที่โอโรจิมารุเรียกไม่สำเร็จผมคิดว่าไม่ใช่รุ่น 4 แน่นอนครับ ประเด็นคือ
1.รุ่น 4 ใช้คาถาผนึกซากอสูรกับตัวเอง ทำให้โดนมรณะเทพกินไปแล้ว ไม่สามารถเรียกได้ด้วยคาถาสัมพเวสี เพราะตรงนี้คาบูโตะก็เป็นคนพูดเองว่าไม่ได้
2.ลักษณะการพูดตอนที่รุ่น 3 สู้กับโอโรจิมารุ สังเกตว่าโรง 3 มันแง้ม เห็นแค่ตา ให้สังเกตการพูดเหมือนเป็นรุ่นพี่มากกว่าจะเป็นรุ่นน้องเพราะรุ่น 4 เด็กกว่ารุ่น 3 เยอะแต่เวลาที่พูดอยู่ในโลงกลับพูดแบบซากๆเรียกรุ่น 3 ว่าเจ้าซารุโทบิ ซึ่งถ้าเป็นรุ่น 4 คงไม่พูดแบบนี้ เพราะซารุโทบิเป็นครูของจิไรยะ และ จิไรยะเป็นครูของรุ่น 4
http://www.madogun.com/read.php?tid=31364&fpage=9 ตอนนี้ครับ ดูการพูด ไม่น่าใช่รุ่น 4 เลย

เพื่อนๆว่าไงครับ?  *dontknow*

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 19:11:21 »
โลงที่ 3 ที่โอโรจิมารุเรียกไม่สำเร็จผมคิดว่าไม่ใช่รุ่น 4 แน่นอนครับ ประเด็นคือ
1.รุ่น 4 ใช้คาถาผนึกซากอสูรกับตัวเอง ทำให้โดนมรณะเทพกินไปแล้ว ไม่สามารถเรียกได้ด้วยคาถาสัมพเวสี เพราะตรงนี้คาบูโตะก็เป็นคนพูดเองว่าไม่ได้
2.ลักษณะการพูดตอนที่รุ่น 3 สู้กับโอโรจิมารุ สังเกตว่าโรง 3 มันแง้ม เห็นแค่ตา ให้สังเกตการพูดเหมือนเป็นรุ่นพี่มากกว่าจะเป็นรุ่นน้องเพราะรุ่น 4 เด็กกว่ารุ่น 3 เยอะแต่เวลาที่พูดอยู่ในโลงกลับพูดแบบซากๆเรียกรุ่น 3 ว่าเจ้าซารุโทบิ ซึ่งถ้าเป็นรุ่น 4 คงไม่พูดแบบนี้ เพราะซารุโทบิเป็นครูของจิไรยะ และ จิไรยะเป็นครูของรุ่น 4
http://www.madogun.com/read.php?tid=31364&fpage=9 ตอนนี้ครับ ดูการพูด ไม่น่าใช่รุ่น 4 เลย

ห่ะ มันแง้มด้วยหราโลงที่สามอ่ะ แล้วมีพูดอีกหรา ผมอ่านมาสามรอบยังมิเห็นเลย (สงสัยผมต้องกลับไปอ่านใหม่แว้วว)
โดยส่วนตัวผมคิดว่าโลงที่สามเป็นรุ่นสี่นะ คือว่าโอโรจิมารุ อาจไม่รู้ว่ารุ่นสี่โดนเทพมรณะยึดวิญญาณไปแล้ว เลยพยายามเรียกมาดู
คือแค่อัญเชิญร่างสังเวยที่อยู่ในโลงอ่ะอัญเชิญได้ แต่จะมีวิญญาณรุ่นสี่หรือป่าวนั้น มันอีกเรื่องนะครับ
ที่คิดว่าเป็นรุ่นสี่ เพราะเห็นรุ่นสามใช้คำเรียกว่า "ท่าน" และที่ต้องรีบหยุดไว้เป็นไปได้ว่ารุ่นสามก็ไม่รู้ความสามารถของวิชาสัมภเวสีคืนชีพได้
ปล.ในอนาคตเป็นไปได้ว่า วิชาสัมภเวสีคืนชีพจะสมบูรณ์ยิ่งขึ้น ถึงขนาดที่ว่าแม้วิญญาณที่ถูกผนึกก็สามารถเรียกมาได้ เพราะมันได้สปอร์ของเซตสึขาวมาแล้ว(ดูจากตอนที่มันคิดในใจ ว่ามันมีไพ่ตายอื่นอีกนอกจากศพ มาดาระ อ่านะ)
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยขอรับ

pocqpacq

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 19:37:06 »

ห่ะ มันแง้มด้วยหราโลงที่สามอ่ะ แล้วมีพูดอีกหรา ผมอ่านมาสามรอบยังมิเห็นเลย (สงสัยผมต้องกลับไปอ่านใหม่แว้วว)
โดยส่วนตัวผมคิดว่าโลงที่สามเป็นรุ่นสี่นะ คือว่าโอโรจิมารุ อาจไม่รู้ว่ารุ่นสี่โดนเทพมรณะยึดวิญญาณไปแล้ว เลยพยายามเรียกมาดู
คือแค่อัญเชิญร่างสังเวยที่อยู่ในโลงอ่ะอัญเชิญได้ แต่จะมีวิญญาณรุ่นสี่หรือป่าวนั้น มันอีกเรื่องนะครับ
ที่คิดว่าเป็นรุ่นสี่ เพราะเห็นรุ่นสามใช้คำเรียกว่า "ท่าน" และที่ต้องรีบหยุดไว้เป็นไปได้ว่ารุ่นสามก็ไม่รู้ความสามารถของวิชาสัมภเวสีคืนชีพได้
ปล.ในอนาคตเป็นไปได้ว่า วิชาสัมภเวสีคืนชีพจะสมบูรณ์ยิ่งขึ้น ถึงขนาดที่ว่าแม้วิญญาณที่ถูกผนึกก็สามารถเรียกมาได้ เพราะมันได้สปอร์ของเซตสึขาวมาแล้ว(ดูจากตอนที่มันคิดในใจ ว่ามันมีไพ่ตายอื่นอีกนอกจากศพ มาดาระ อ่านะ)
ผิดพลาดประการใดก็ขออภัยขอรับ

ผมก็เห็นด้วยตามนั้นเลยครับ อย่างที่ผมเคยบอกไป ให้ไปดูตอนที่ 117 ชื่อตอนว่า "ภารกิจที่ได้รับ" โอโรจิมารุพยายามอัญเชิญ "คนที่ ๓" แล้ว แต่ไม่สำเร็จครับ ... โลงที่ ๓ "ไม่ได้ปรากฎให้เห็นเลยแม้แต่นิดเดียว" ไว้ผมจะหามาให้ดูแล้วกันนะ หรือถ้าใครมีหนังสือการ์ตูนอยู่ในมือลองเปิดดูนะครับ

nakin

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 21:15:56 »
เดาไปต่างๆนาๆตามจินตนาการครับท่าน มันส์ดี
แต่บางทีมันอาจเป็นข้อผิดพลาดของคนวาดการ์ตูนก็ได้
ปล, เห็นคาคาชิโดนฟันตาบอดมั๊ย ตอนเด็กอ่ะ รู้สึกจะตาบอดข้างขวา เนตรของโอบิโตะก็ใส่ด้านขวา แต่โตมาดันบอดด้านซ้ายซะงั้น
http://madogun.com/read.php?tid=31794&fpage=7

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 21:34:26 »
เดาไปต่างๆนาๆตามจินตนาการครับท่าน มันส์ดี
แต่บางทีมันอาจเป็นข้อผิดพลาดของคนวาดการ์ตูนก็ได้
ปล, เห็นคาคาชิโดนฟันตาบอดมั๊ย ตอนเด็กอ่ะ รู้สึกจะตาบอดข้างขวา เนตรของโอบิโตะก็ใส่ด้านขวา แต่โตมาดันบอดด้านซ้ายซะงั้น
ไม่ใช่คะคือตอนแรกสำนักพิมพ์ไทยเอาต้นฉบับมากลับด้านให้อ่านแบบไทยคือซ้ายมาขวา
แต่ต่อมาก็ตีพิมพ์แบบต้นฉบับญี่ปุ่นเลยให้เป็นอ่านแบบขวามาซ้าย รูปภาพในเล่มแรกๆกับเล่มหลังๆเลยกลับด้านกันคะ
เหมือนอ่านผ่านในกระจกอะคะ

ผมก็เห็นด้วยตามนั้นเลยครับ อย่างที่ผมเคยบอกไป ให้ไปดูตอนที่ 117 ชื่อตอนว่า "ภารกิจที่ได้รับ" โอโรจิมารุพยายามอัญเชิญ "คนที่ ๓" แล้ว แต่ไม่สำเร็จครับ ... โลงที่ ๓ "ไม่ได้ปรากฎให้เห็นเลยแม้แต่นิดเดียว" ไว้ผมจะหามาให้ดูแล้วกันนะ หรือถ้าใครมีหนังสือการ์ตูนอยู่ในมือลองเปิดดูนะครับ
แปะให้คะ พร้อมคำอธิบาย ที่บางท่านบอกว่าโลงแง้มแล้วเลยเห็นตารุ่นที่ 4 ในโลงที่แง้มนิดนึง!!
สาเหตุที่บางท่านเข้าใจแบบนั้นเพราะคงลืมไปว่าเล่มต้นๆต้องอ่านจากซ้ายไปขวา พอไปอ่านขวาไปซ้ายเลยคิดว่าโลงแง้มแล้วจึงเห็นลูกตา

klaobrmeiei

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 22:00:52 »

ชิซุยเสียตาให้ดันโซก่อนให้อิทาจิซะอีก รู้ป่ะ ?

ส่วนเรื่องโลงที่โอโรเชิญมันน่าจะจบไปนานแล้วนะ

ในหนังสือการ์ตูนอ่ะ โอโรแค่พยายามเชิญแต่ไม่สำเร็จ ในตอน520 คาบูโตะก้อบอกว่าโอโรเชิญรุ่นสี่ในโรงที่3มาแต่ไม่สำเร็จ

ในอนิเมอ่ะ มันทำให้มีโลงที่3ขึ้นมาด้วย แต่มันเด่นชัดว่า เปนรุ่น4 เพราะหน้าโลงเขียนว่า 4

แล้วที่เชิญมา2โลง รุ่น3ไม่รุด้วยซ้ำว่าเปนใคร มันแค่คิดว่า ถ้าเชิญมา3โลงมันแพ้แน่ เพราะสู้แค่นี้ยังลำบากเลย

ส่วนเรื่องอ่านจากซ้ายไปขวา ขวาไปซ้าย ไม่น่าสับสนกันนะครับ  *disappoint*

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 22:43:52 »
klaobrmeiei

คนนี้พูดถูก

THECLIQUE

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: อ. 06 ธ.ค. 2011 เวลา 23:15:22 »
 *disappoint* ไม่มีทางเป็น 2 คนนี้เด็ดขาด  รุ่น 1 ถนัดคาถาไม้  รุ่น 2 ถนัดคาถาน้ำ  *hoho* และอีกอย่าง รุ่น 2 ผมสีขาว  *haha* ไม่มียาย้อมสีผม ด้วย 555

nakin

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พ. 07 ธ.ค. 2011 เวลา 01:38:10 »
*disappoint* ไม่มีทางเป็น 2 คนนี้เด็ดขาด  รุ่น 1 ถนัดคาถาไม้  รุ่น 2 ถนัดคาถาน้ำ  *hoho* และอีกอย่าง รุ่น 2 ผมสีขาว  *haha* ไม่มียาย้อมสีผม ด้วย 555
อันนี้ฮาครับ
การตั้งข้อสังเกตเพื่อแชร์ความรู้ แชร์ความคิดกันมันดีนะครับ แต่อย่าถึงขั้นด่ากันเลย ลองคิดดูนะครับ
โฮคาเงะ รุ่นหนึ่งเก่งแค่ไหน ชนะมาดาระได้ แต่ทำไมตายตั้งแต่ยังหนุ่ม(ถ้าจะไม่เห็นตอนตาย แต่ถ้าแต่งตั้งโฮคาเงะใหม่คงไม่น่ารอด)
โฮคาเงะ รุ่นสอง ก็เป็นพี่น้องกะรุ่นหนึ่ง ตอนเป็นโฮคาเงะต่อจากรุ่นหนึ่งก็ยังหนุ่มแน่น(ถึงได้รู้ว่ารุ่นหนึ่งตายแล้ว)
โฮคาเงะรุ่นสอง ออกมาทำสัญญาสงบศึกกะไรคาเงะรุ่นสอง แต่ถูกพี่น้องกินคินพร้อมพรรคพวกบุกถล่ม
เหตุการณครั้งนั้น ไรคาเงะรุ่นสองเกือบไม่รอด
โฮคาเงะรุ่นสองต้องตั้งรุ่นสามในป่าแล้วไปเป็นตัวล่อซะเอง(ถึงแม้ไม่เห็นฉากการตาย แต่คงไม่รอด)
ไรคาเงะ โฮคาเงะ VS พี่น้องกิน คิน ที่มีพลังเก้าหาง และอาวุธเซียนหกวิถีทั้งห้าอย่าง(เป็นไปได้ว่าโฮคาเงะรุ่นที่สองโดนผนึกหรือโดนดึงวิญญาณไปแล้ว ถึงเก่งแค่ไหนถ้าไม่รู้ความสามารถของฝ่ายตรงข้ามก็จอดได้นะครับ)
ปล.ถึงเก่งแค่ไหน ถ้าบทเขาให้ตาย มันก็ต้องตาย ครับ

SpiRiT-Ice

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พ. 07 ธ.ค. 2011 เวลา 14:51:37 »
โอเคจบไปดูสิเนี่ยต้องให้คนอื่นเค้าไปค้นหาหลักฐานมาให้ดูใน มังงะ ตอน 117 เห็นกันชัดไม่มีโลงที่ 3 จะได้จบๆไปเถียงกันมาตั้งนานสรุปที่ดูแล้วมี 3 โลงคือ อนิเม ต้องไม่เอามาเปรียบเทียบกันแล้วเพราะเนื้อเรื่องต่างกันมาก

kampagank

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พ. 07 ธ.ค. 2011 เวลา 16:46:45 »
จะอนิเมชัน หรือ หนังสือ ก็ออกมา 3 โรงอยุ่ดี เพราะ โอโรจิมารุ ตั้งใจ เรียก รุ่น 1,2,4 อยุ่เเล้ว สุดท้าย คาบูโตะ ก้เฉลยออกมาว่า โรงที่ 3 เรียก รุ่น 4 ไม่ได้ เพราะโดน ผนึกไปแล้ว โด่

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พ. 07 ธ.ค. 2011 เวลา 20:08:24 »
ไม่รู้นะคะว่าแฟนๆฝั่งบอร์ดนารูโตะมีหลักการอ้างอิงข้อมูลกันยังไง
แต่ที่ฝั่งวันพีซอะไรที่ไม่มีในมังงะ แล้วมันมีเพิ่มเข้ามาในอนิเมะจะใช้อ้างอิงไม่ค่อยได้
เพราะว่าปกติทีมที่ทำอนิเมะจะเป็นคนละทีมกับที่ทำมังงะ ส่วนที่ถูกเพิ่มเป็นการเพิ่มเข้าไปเองเพื่อความสนุก
ถ้าจะเอาข้อมูลจากอนิเมะใช้อ้างอิงก็จะเน้นแค่ความสามารถตัวละคร หรือวิชาของตัวละครเท่านั้นอ่ะคะ

จะอนิเมชัน หรือ หนังสือ ก็ออกมา 3 โรงอยุ่ดี เพราะ โอโรจิมารุ ตั้งใจ เรียก รุ่น 1,2,4 อยุ่เเล้ว สุดท้าย คาบูโตะ ก้เฉลยออกมาว่า โรงที่ 3 เรียก รุ่น 4 ไม่ได้ เพราะโดน ผนึกไปแล้ว โด่
*shock* ก้แปะรูปอยู่ข้างบนนี่ไงคะว่ามันโผล่มาแค่ 2 โลงในมังงะ จะเป็น 3 โลงได้ไงอ่า พา งง เลยคะ *disappoint*

kampagank

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พ. 07 ธ.ค. 2011 เวลา 20:51:56 »
ไม่รู้นะคะว่าแฟนๆฝั่งบอร์ดนารูโตะมีหลักการอ้างอิงข้อมูลกันยังไง
แต่ที่ฝั่งวันพีซอะไรที่ไม่มีในมังงะ แล้วมันมีเพิ่มเข้ามาในอนิเมะจะใช้อ้างอิงไม่ค่อยได้
เพราะว่าปกติทีมที่ทำอนิเมะจะเป็นคนละทีมกับที่ทำมังงะ ส่วนที่ถูกเพิ่มเป็นการเพิ่มเข้าไปเองเพื่อความสนุก
ถ้าจะเอาข้อมูลจากอนิเมะใช้อ้างอิงก็จะเน้นแค่ความสามารถตัวละคร หรือวิชาของตัวละครเท่านั้นอ่ะคะ

*shock* ก้แปะรูปอยู่ข้างบนนี่ไงคะว่ามันโผล่มาแค่ 2 โลงในมังงะ จะเป็น 3 โลงได้ไงอ่า พา งง เลยคะ *disappoint*

อ่านดุดีดี มันก็บอกว่า หยุดโรงที 3 ไว้ได้เเล้ว ตาไม่มีหรอครัฟ