หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับผลปีศาจคัฟฟ  (อ่าน 33687 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: สงสัยเกี่ยวกับผลปีศาจคัฟฟ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:02:00 »
ผมก้สงสัยแมคแจลแลนเหมือนกันคับ
แต่ที่อ่านๆมา โรเกียมาจากธรรมชาติหมดนะคับ
แต่พิษเนี่ย ไม่แน่ใจว่าจะใช่ธรรมชาติหรือป่าวว

arm_desu

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:18:54 »
ผมเป็นคนนึงที่อ่านการตูนวันพีชมาสมัยเรียนมหาลัย และก็ชอบอ่านการ์ตูนแปลที่เวปไซต์นี้มากแต่ก็ไม่เคยมีโอกาสได้ตอบกระทู้หรือว่าโพสอะไรเลยเพราะว่ามันเป็นความเห็นส่วนบุคคลและก็ข้อมูลจากในหนังสือการ์ตูน แต่ครั้งนี้ผมติดใจเรื่องการใช้คำพูดและการให้ความหมายของคำว่า สสาร เห็นใช้กันผิดๆ (เพราว่าตัวผมจบวิทยาศาสตร์สาขาเคมี minor ฟิสิกส์ )
เลยอยากจะให้ทุกคนเข้าใจความหมายของคำว่า "สสาร" ใหม่ก่อนนะครับตามลิ้่งค์นี้เลยอธิบายไว้ครบ เลยครับ
http://www.school.net.th/library/create-web/10000/science/10000-2653.html
ถ้าอ่านแล้วคงคืิดว่าน่าจะเข้าใจและทำให้ไม่สับสนกับพวกที่เปลี่ยนรูปร่างเป็นสสารต่างๆได้แล้วนะครับ

ส่วนเรื่องผลปีศาจนั้น แบ่งออกเป็น 3สายตามลักษณะของพลัง ได้แก่.  1 พารามีเซีย; 2 โซออน; 3 โรเกีย นั้นสามารถอธิบายคุณสมบัติได้ตามลิ้งค้์นี้
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%9B%E0%B8%B5%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%88

งั้นขอเข้าเรื่องนะครับ ตามที่ จขกท ถามมานั้น คุณสมบัติของสายโรเกียนั้น ตามที่ผมได้ให้ข้อมูลไปนั้น สรุปได้ว่า สายโรเกีย (Logia) สายธรรมชาติ สามารถเปลี่ยนร่างการให้เป็นธาตุหรือสสารตามผลที่กินเข้าไปได้  (ตามคุณสมบัติของสสารที่ให้ลิ้งทำความเข้าใจไปก่อนหน้านั้น) ซึ่งผมคิดว่าตอนนี้ในเรื่องนี้ผลสายโรเกียนั้นจะถูกจัดอยู่ในกลุ่มผลที่แข็งแกร่งด้วยคุณสมบัติพิเศษที่ไม่สามารถแตะต้องตัวได้ ซึีงคนเขียนเค้าจำกัดในเรื่องของธาตุหรือสสารที่ไม่สามารถแตะต้องได้ เอาไว้ให้คนกินผลนี้เทพๆกัน แต่ก็มีข้อยกเว้นในเรื่องของหวดดำนะครับ ตอนแรกผมก็เอะใจอยู่เหมือนกันก็เลยไปหาข้อมูลต่อ ได้ความดังนี้
เสริม คุณสมบัติของหนวดดำ ผลปิศาจ ผลความมืด สายโรเกีย และผลกุระ กุระ สายพารามิเซียม(ヤミヤミの実 ,Yami Yami no Mi)(เป็นผลปีศาจสายโรเกียแบบพิเศษ สามารถโจมตีโดนร่างจริงได้)  ตามข้อมูลในลิ้งค์นี้ครับ
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B9%87%E0%B8%94%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%9E%E0%B9%82%E0%B8%88%E0%B8%A3%E0%B8%AA%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%94

บางครั้งเราจะมาตัดสินกันแบบตรงไปตรงมาก็ไม่ได้นะครับแนวคิดของการ์ตูนเรื่องนี้อลังการมากบางสิ่งบางอย่างไม่สามารถตอบได้ตรงตัวถ้าเรามีข้อมูลต่างๆชัดเจนแล้วมันสามารถสรุปสิ่งที่เราอยากรู้ได้อย่างชัดเจนและตรงประเด็น และก็จะไม่มีคำถามลูกโช่กลับมา (ด้วยคำพูดที่ว่า ถ้าเป็นแบบนี้แล้ว หรือถ้าเป็นอย่างนั้นก็ไม่ใช่สิ มันก็ต้องเป้นแบบนี้สิ... อะไรทำนองนี้)
ถ้าได้ลองอ่านดูแล้วน่าจะตอบโจทย์อะไรได้หลายๆอย่างสำหรับการ์ตูนเรื่องนี้ และอีกหลายๆกระทู้ที่ได้สงสัยกัน  ครับ
ปล. แหล่งความรู้ทุกชนิืดบนโลก หาได้ที่ วิกิพีเีดีย ครับ ^^''  (เมื่อก่อนวิกิพีเดียมีแต่ภาษาอังกฤษ แต่ตอนนี้เป็นภาษาไทยง่ายต่อการค้นคว้าหาข้อมูลมากขึ้นคร๊าบบ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:33:04 โดย arm_desu »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:29:51 »
ในวิกิพีเดีย ก้รุ้นะว่ามันมีบอก แต่มันก้แก้ไขได้ไม่ใช่หรอ
แล้วถ้าคนนุ้นแก้ คนนี้แก้ มันจะเชื่อได้มั้ยล่ะคับนั่น

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:35:08 »
ผมว่าพิษเป็นสิ่งที่ถูกสร้างหรือปรุงแต่งมา เลยไม่เป็นโลเกีย

ปล.พยายามโยงให้เข้ากับหลักการตัวเอง  *haha*
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

arm_desu

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:36:12 »
ในวิกิพีเดีย ก้รุ้นะว่ามันมีบอก แต่มันก้แก้ไขได้ไม่ใช่หรอ
แล้วถ้าคนนุ้นแก้ คนนี้แก้ มันจะเชื่อได้มั้ยล่ะคับนั่น

ถูกต้องครับ สำหรับวิกิพีเดีย แต่การที่จะมาแก้นั้นไม่ได้มาแก้กันง่ายๆต้องมีหลักฐานกับข้อมูลอ้างอิงที่ชัดเจน ซึ่งข้อมูลล่าสุดถือว่าเป็นข้อมูลที่น่าเชื่อถือมากที่สุด ตามแบบฉบับการนำเสนอทฤษฎีทางวิทยาศาสตร์แต่ก็สามารถแก้ไขได้ในภายหลัง
แต่ผมว่าสำหรับ้เพียงข้อมูลเท่านี่ในตอนนี้มันก็กระจ่างแล้วนะ ตอบได้ตรงประเด็นดีมาก ไม่ทำให้สับสนเลย ผมคิดว่ามันสมเหตุสมผลที่สุดครับ อย่างน้อยมันก็ชัดเจน 90% ไม่คลุมเคลือ ทำให้หายสงสัยได้ในระดับนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:39:34 โดย arm_desu »

arm_desu

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:44:26 »
ผมว่าพิษเป็นสิ่งที่ถูกสร้างหรือปรุงแต่งมา เลยไม่เป็นโลเกีย

ปล.พยายามโยงให้เข้ากับหลักการตัวเอง  *haha*

น่าจะเป็นแบบนั้นนะครับถึงแม้ว่าพิษบางอย่างจะมีอยู่ตามธรรมชาติแต่มันไม่ได้มีคุณสมบัติของธาตุตามทางธรรมชาติ อย่าง ดิน น้ำ ลม ไฟ อากาศ แสง คนเขียนอาจจะปรับให้พิษ มีคณสมบัติของสายพาราซีเมียแทน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:47:09 โดย arm_desu »

Augustz

• *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 17:45:21 »
เข้าใจแล้วฮว๊าฟฟฟฟ

SouthSide

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • welcome to the south
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 18:59:25 »
คือแบบนี้ โรเกีย มันจะเป็นสะสาร แยกตัวกันได้ จับไม่ได้อะไรแบบนี้
พาราจะมีตัวตน จับต้องได้
จบมั้ย
ลู่ฟี่เราเป็นยางที่มีตัวตนโดนต่อยได้แต่ไม่เจ็บ เลยเป็พารา
แมคเจเลนนี้ก็เป็นพิษนะ แต่ไม่เป็นทั้งตัว เลยโดนอัดได้ เลยเป็นพาราไป (ถ้าเป็นพิษทั้งตัวคงเป็นโรเกียได้)มั้ง
ส่วนเพชร นี่ก็เห็นชัดๆมีตัวตน มันแข็ง แต่ก็จับต้องได้

ยกตัวอย่าง อย่างนกฟีนิก มัลโก้ ก็เป็นนกไฟ แต่จับต้องได้นะ เลยเป็นโชออน
แต่เอสเป็นไฟ ล้วนๆ จับไม่ได้ เลยเป็โรเกียไง ก็ประมาณนี้มั้ง *0*

อธิบายตามความเข้าใจส่วนตัว

mooosub7770

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 20:00:44 »
แมกเจนเลนคิดว่าสายพารามีเซีย เพราะว่า ต่อให้แมกเลนเจนสร้างพิษขึ้นมามหาศาลขนาดไหน ก็ไม่เคยเปลี่ยนสภาพร่างของตนให้เหลวเลยครับ  เพราะว่าตอนที่เห็นแมกเลนเจนสร้างพิษเยอะๆก็ยังมีตัวที่มีสภาพเหมือนเดิมอยู่ใจกลางพิษอยู่ดีซึ่งผมเห็นแมกเจนเลนเคลื่อนไหวแค่ไหนก็ตามก็ยังคงสภาพเดิมอยู่ใจกลางพิษซึ่งลื่นไหล(เป็นการเคลื่อนไหว)ไปมาๆ ซึ่งดูพลึกไงมะรู้อิอิ    คงเก็ทกันน่ะครับ

arm_desu

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 20:35:13 »
คือแบบนี้ โรเกีย มันจะเป็นสะสาร แยกตัวกันได้ จับไม่ได้อะไรแบบนี้
จบมั้ย
ลู่ฟี่เราเป็นยางที่มีตัวตนโดนต่อยได้แต่ไม่เจ็บ เลยเป็พารา
แมคเจเลนนี้ก็เป็นพิษนะ แต่ไม่เป็นทั้งตัว เลยโดนอัดได้ เลยเป็นพาราไป (ถ้าเป็นพิษทั้งตัวคงเป็นโรเกียได้)มั้ง
ส่วนเพชร นี่ก็เห็นชัดๆมีตัวตน มันแข็ง แต่ก็จับต้องได้

ยกตัวอย่าง อย่างนกฟีนิก มัลโก้ ก็เป็นนกไฟ แต่จับต้องได้นะ เลยเป็นโชออน
แต่เอสเป็นไฟ ล้วนๆ จับไม่ได้ เลยเป็โรเกียไง ก็ประมาณนี้มั้ง *0*

เข้าใจถูกครึ่งเดียวนะครับ ผมอธิบายคำว่าสสารชัดเจนแล้วนะครับ แต่ก็ยังใช้คำพูดและเข้าใจผิดนะ ครับ
โรเกียคืิอสายธรรมชาติ ที่ดูเหมือนว่าอาจารย์เค้าจะกำหนดให้เป็นสายธรรมชาติที่จับต้องไม่ได้ คนที่กินผลนี้เข้าไปสามารถเปลี่ยนแปลงร่างกายจากคนปกติให้เป็นสสารตามธรรมชาติที่จับต้องไม่ได้ เช่น น้ำ ไฟ  ลาวา สายฟ้า แสง เป็นต้น ยางก็เป็นสสารชนิดนึงเหมือนกันแต่มันจับต้องได้แต่ลูฟี่ไม่ได้เปลี่ยนตัวเองให้เป็นยางแต่ทั้งตัวเป็นยางโดยถาวร ซึ่งสายพาราซีเมียมันทำให้ร่างกายจะสามารถใช้งานได้อย่างใดอย่างหนึ่ง ตามความสามารถของผลนั้นๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับสายธรรมชาติ ส่วนมัลโก้ เป็นสายโซออน ซึ่งเป็นสายสัตว์ และก็จะมีรูปแบบแตกต่างกันไปตามตระกูลของสัตว์นั้นๆ (ถึงแม้ว่าจะจับต้องไม่ได้ยังไงก็เป็นโซออน เพราว่า นกมันเป็นสัตว์)และเป็นสายโซออนในตำนาน ซึ่งก็คือนกฟีนิกซ์ เป็นสัตว์ในตำนานครับ

Augustz

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 20:56:15 »
สรุปแล้ว สายโรเกียคือธรรมชาติ

ปิดประเด็น!!!   *haha*

darkl3game

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 21:46:13 »
ผมว่าเรามาดูที่ความสามารถละตัดสินว่าเป้นสายไหนดีกว่านะครับ 1คือ ไดมอนโจส ความสามารถคือ ทำให้ตัวเองกลายเป็นเพรช แต่ตัวเค้าไม่ได้เป็นเพรชตลอดเวลา อย่างในสงครามตอนที่สู้กับอาโอคิยิ เค้าเสียท่าเพราะกลายเป้นเพรชไม่ทันเลยโดนแช่ แข็งไป ถ้าเป็นโรเกียจะเป็นเพรชตลอดเวลา แต่นั้นเค้าเปลี่ยนทำให้ตัวเองเป็นเพรช เลยเป็นสายปารามีเซีย ไม่งันการแช่แข็งของอาโอคิยิ ก็คงจะไม่ได้ผล 2 แม๊คเจอเลน เค้าสามารคสร้างพิษออกมาจากตัวได้ แต่ตัวเค้านั้นไม่ได้เป็นพิษ  ตลอด ที่ลูฟี่โจมตีแล้วมือโดนพิษนั้นเพราะเค้าสร้างเกราะพิษไว้ แต่ก็โจมตีโดนเลยต้องเป็น ปารามีเซีย 3ลูฟี่ พระเอก เค้าเป็นปารามีเซียเพราะมันเป็นพลัง มาจากสิ่งที่มนุษย์ สร้างขึ้น เค้าเป็นมนุษย์ ยางยืด นะครับไม่ใช้ยางไม้ ยางยืดคือสิ่งที่คนสร้างขึ้นครับ เลยเป็นปารามีเซีย จบ ครับ ==

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 22:30:01 »

เข้าใจถูกครึ่งเดียวนะครับ ผมอธิบายคำว่าสสารชัดเจนแล้วนะครับ แต่ก็ยังใช้คำพูดและเข้าใจผิดนะ ครับ
โรเกียคืิอสายธรรมชาติ ที่ดูเหมือนว่าอาจารย์เค้าจะกำหนดให้เป็นสายธรรมชาติที่จับต้องไม่ได้ คนที่กินผลนี้เข้าไปสามารถเปลี่ยนแปลงร่างกายจากคนปกติให้เป็นสสารตามธรรมชาติที่จับต้องไม่ได้ เช่น น้ำ ไฟ  ลาวา สายฟ้า แสง เป็นต้น ยางก็เป็นสสารชนิดนึงเหมือนกันแต่มันจับต้องได้แต่ลูฟี่ไม่ได้เปลี่ยนตัวเองให้เป็นยางแต่ทั้งตัวเป็นยางโดยถาวร ซึ่งสายพาราซีเมียมันทำให้ร่างกายจะสามารถใช้งานได้อย่างใดอย่างหนึ่ง ตามความสามารถของผลนั้นๆที่ไม่เกี่ยวข้องกับสายธรรมชาติ ส่วนมัลโก้ เป็นสายโซออน ซึ่งเป็นสายสัตว์ และก็จะมีรูปแบบแตกต่างกันไปตามตระกูลของสัตว์นั้นๆ (ถึงแม้ว่าจะจับต้องไม่ได้ยังไงก็เป็นโซออน เพราว่า นกมันเป็นสัตว์)และเป็นสายโซออนในตำนาน ซึ่งก็คือนกฟีนิกซ์ เป็นสัตว์ในตำนานครับ

ถ้าเป็นสายธรรมชาติที่จับต้องไม่ได้ อาโอคิยิ ก็จะต้องเป็นผลความเย็นเยือกแข็งใช่ป่ะ ไม่ใช่ผลน้ำแข็ง
เพราะร่างกายเป็นจุดเยือกแข็งและสลายตัวได้เวลาโดนโจมตีแต่ที่ตัวเองเป็นน้ำแข็งก็เพราะผลเยือกแข็ง
ความเย็นจับต้องไม่ได้เข้าข่ายโรเกียสายธรรมชาติเพราะน้ำถูกความเย็นก็เลยเป็นน้ำแข็งร่างกายถูกความเย็นก็เลยแข็ง

เราเข้าใจถูกต้องป่ะ เขียนเองก็งงเองอ่ะเนี่ย   *rip*

SouthSide

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • welcome to the south
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: อ. 07 ก.พ. 2012 เวลา 23:08:24 »
จบมั้ย

จะมาขัดทำหอกไรฟ่ะเนี้ย รู้แล้วเฟ้ย
เขาเปรียบเทียบอ่ะ เข้าใจไหม  *้ั์uppercut*
แล้วผมพูดผิดตรงไหน
รู้มากก็อธิบายเอง อย่ามาอ้างอิงของผม มาว่าผมพูดผิด
ผมแค่อธิบายตามความเข้าใจ
(วันหลัง อธิบายเอง อย่ามาอ้างอิงของคนอื่นแล้วว่า เขาผิดมั่วๆนะน้อง) *dontknow* *dontknow*

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 00:46:28 »
ความคิดส่วนตัวนะครับ...

ถ้าหากมองแบบว่า สายโรเกียธรรมชาติเป็นสสารที่จับต้องไม่ได้ ถ้างั้นทรายก็จะไม่ใช่สายโรเกียอ่ะสิ

หรือถ้ามองว่า สายธรรมชาติ โจสซึ่งเป็นแร่(ก็คือธรรมชาติ)ก็จะกลายเป็น สายโรเกียไป

แล้วผมไปดูwikipediaมา ไซม่อน ผลกระดาษ (จากเกม One Piece: Nanatsu Shima)ความสามารถ:เปลี่ยนร่างกายเป็นกระดาษได้
(ผลกระดาษจัดไปอยู่สายโรเกีย อย่างนั้นแมคเจลแลนก็จัดอยู่สายโรเกียอ่ะจิ เพราะกระดาษก็น่าจะจับต้องได้)

------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมว่าหลายๆคนแยกได้เพราะดูแล้วก็แยกเหมือนกัน แต่ว่าการจะอธิบายให้ครอบคลุมเข้าใจ ไม่คลุมเครือมันยาก
ผมก็เลยขอแชร์ความคิดนิดนึง ซึ่งก็คล้ายๆกับที่หลายๆท่านอธิบายไปแล้ว
(เผื่อจะช่วยเพิ่มความงงให้...)

สายโซออน แยกไปเลยเป็นสัตว์ จบ....

ส่วนอีก 2 สาย (ที่ผมมองอยู่ณ ตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะถูกผิดประการใด..)
1. สายพารามีเชีย สายเหนือมนุษย์ (พวกความสามารถพิเศษ)
2. สายโรเกีย สายธรรมชาติที่เมื่อร่างกายถูกโจมตี (เป็นการถูกโจมตีแบบธรรมดา ที่ไม่ใช่ฮาคิหรือแพ้ทางกัน)
จะไม่เกิดผลกระทบทางกายภาพ(ไม่มีการบาดเจ็บหรือกระทบกระเทือน)
หรือถ้าหากเกิดผลกระทบทางกายภาพ(กระทบกระเทือน เช่นน้ำแข็ง) ก็จะสามารถกลับคืนสู่สภาพเดิมได้...

สรุปคือถ้าจะแบ่งให้ดูที่เวลาถูกโจมตี(แบ่งแยก 2 สายนี้ตามหลักเกณฑ์ ข้อ2)

ถ้ามองแบบนี้แล้ว
1. ไดมอนโจส ก็จะเป็นพารามีเซีย โดนแช่แข็งได้ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
2. แมคเจนแลน ก็จะเป็นสายพารามีเซีย โดนต่อยแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
3. ลูฟี่ ก็จะเป็นสายพารามีเซีย โดนฟันแล้วบาดเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
4. มัลโก ก็จะเป็นสายโซออน เพราะเป็นสัตว์โดนแสงคิซารุแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ สามารถบาดเจ็บได้)
5. ดรอคโคไดร์ ก็จะเป็นสายโรเกีย (ไม่เกิดผลกระทบทางกายภาพ แล้วสามารถกลับคืนสู่สภาพเดิมได้)
6. หนวดดำ เป็นสายโรเกียพิเศษ (ตามเนื้อเรื่องบอกอยู่แล้ว)

ปล.ความคิดส่วนตัวคร๊าบ........... *dead*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 04:21:39 โดย เดามั่วมั่ง »