หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ความจริงเรื่องนารุโต๊ะ  (อ่าน 26906 ครั้ง)

book058

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ความจริงเรื่องนารุโต๊ะ
« เมื่อ: พ. 26 ต.ค. 2011 เวลา 14:15:19 »
หลังจากอ่านนารุโต๊ะมานานแล้วสรุปได้ว่า
1.นารุโต๊ะเป็นคนในตระกูลอิซึมากิ เป็นตระกูลที่มีอายุยืนนิรันร์ และสีผมสีแดง (โต๊ะเป็นคนสุดท้ายของตระกูล)
2.แม่โต๊ะบอกว่าตระกูลอิซึมากิ คือญาติห่างๆของตระกูลเซนจู
3.จากข้อ 1. ตระกูลนี้มีสัญญลักษณ์เป็นวงกลมก้นหอย ซึ่งมีติดเสื้อของหมู่บ้านโต๊ะ คาถาผนึกต่างๆ และเป็นลายตาของเนตสังสาระ
4.เพนกับโต๊ะเป็นญาติห่างๆ กันโดยเพนสามารถใช้เนตสังสาระได้
5.โต๊ะเมื่อได้เข้าโหมดเก้าหางตัวจะมีลายตัวเหมือนเซียนหกวิถี
6.ถ้าสรุปตามข้อ 1 2 3 4 5 จะสรุปได้ว่าโต๊ะคือผู้เดียวเท่านั้นที่สามารถใช้พลังแห่งเซียนหกวิถีที่แท้จริงได้ 100% (เพียงแต่ตอนนี้ไม่สามารถเบิกเนตรสังสาระได้)

[email protected]

• *
Re: ความจริงเรื่องนารุโต๊ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พ. 26 ต.ค. 2011 เวลา 16:19:34 »
1.นารุโต๊ะเป็นคนในตระกูลอิซึมากิ เป็นตระกูลที่มีอายุยืนนิรันร์ และสีผมสีแดง (โต๊ะเป็นคนสุดท้ายของตระกูล)
ถ้าบอกว่าอายุยืนนิรัน แล้วมันจะตายได้ไง จะบร้าเหรอ
ถ้าเรื่องอายุยืนน่าจะเป็นตระกูลเซนจูมากกว่า ดูจากซึนาเดะเป็นต้น

2.แม่โต๊ะบอกว่าตระกูลอิซึมากิ คือญาติห่างๆของตระกูลเซนจู

ไม่ใช่มั้ง แค่มันมีความเกี่ยวดองกันบ่อยระหว่างสองตระกูล

เมียโฮคาเงะรุ่น 1 เป็นคนตระกูลอุซึมากิ แค่นั้นเอง ไม่ได้เป็นญาติกัน

ทายาทเซนจูคนสุดท้ายน่าจะเป็นซึนาเดะนั่นแหละ นอกนั้นตายหมดล่ะ

kamin.nas

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พ. 26 ต.ค. 2011 เวลา 21:58:44 »
อ้างถึง
ถ้าบอกว่าอายุยืนนิรัน แล้วมันจะตายได้ไง จะบร้าเหรอ
ถ้าเรื่องอายุยืนน่าจะเป็นตระกูลเซนจูมากกว่า ดูจากซึนาเดะเป็นต้น

ไม่ใช่มั้ง แค่มันมีความเกี่ยวดองกันบ่อยระหว่างสองตระกูล

เมียโฮคาเงะรุ่น 1 เป็นคนตระกูลอุซึมากิ แค่นั้นเอง ไม่ได้เป็นญาติกัน

ทายาทเซนจูคนสุดท้ายน่าจะเป็นซึนาเดะนั่นแหละ นอกนั้นตายหมดล่ะ

นารูโตะ เป็นเชื้อสาย ของเซนจูอ่ะถูกและ แต่เป็น เชื้อสายของลูกเซียนหกวิถีคนที่ 2 ที่ มีความโดดเด่นเรื่อง คาถา ทางกาย

และเบิกเนตรไม่ได้ หรือ เรียกกันว่า ผู้สืบสานเจตนารมแห่งไฟ ความจริงซึนาเดะ ก็ใช่แต่ ป้าซึนาเดะไม่มี สัตว์หางไง

เขาถึงให้ นารูโตะ เป็น คนปิด ตำนาน ของศึก เจตนารมแห่งไฟ เนื่องจากเป็น พระเอก  *number1* *number1*

byrth

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 27 ต.ค. 2011 เวลา 00:04:10 »
จากคนเพิ่งเริ่มอ่านได้ไม่เท่าไร
1. นารุโต๊ะเป็นคนในตระกูลอิซึมากิ เป็นตระกูลที่มีอายุยืนนิรันร์ และสีผมสีแดง (โต๊ะเป็นคนสุดท้ายของตระกูล)
- อ่า...คือที่หมายถึงอายุยืนนิรันดร์นี่คือถ้าไม่โดนใครฆ่าใช่ไหม?? และผมสีแดงนี่ ไอ้โตะมานได้ผมพ่อมานมา รุ่นที่ 4 ผมออกเหลืองแกมส้ม
2. แม่โต๊ะบอกว่าตระกูลอิซึมากิ คือญาติห่างๆของตระกูลเซนจู
- ไม่รู้ใครบอก แต่ 2 ตระกูลนี้มีความเกี่ยวข้องกัน และตระกูลอุซึมากิเด่นในเรื่องคาถาผนึกสะกดต่างๆ และทั้ง 3 ตระกูล อุจิวะ เซนจูและอุซึมากิ สืบทอดมาจาก 6เซียนเต๋า (แต่อย่างที่รู้กัน 6เซียนเต๋ามีลูก 2 คน)
ส่วน 3-4-5 นั้นก็เป็นไปตามนั้น แต่ไอ้โตะมันจะเบิกเนตรสังสาระได้หรือไม่นั้นผมว่า การเบิกเนตรต้องมีเงื่อนไขหรือวิธีการบางอย่าง(เช่น เห็นคนที่รักถูกฆ่า หรืออาจจะต้องเอาเนตรของคนในตระกูลอุจิวะ ไปให้คนในตระกูลเซนจู หรืออุสึมากิใช้เพราะเป็นกายเซียน เป็นต้น) ซึ่งคนที่จะรู้เรื่องนี้ก็น่าจะเป็นมาดาระ เพราะเห็นแก ร่ำๆ ว่าเป็นคนมอบเนตรให้นางาโตะ
- และที่พอจะสรุปได้ก็คือ 6เซียนเต๋ามีลูก 2 คน คนพี่ได้เนตรแห่งเซียน ส่วนคนน้องได้กายแห่งเซียน ซึ่งทั้งเนตรและกายเซียนนี้ก็น่าจะเหมือนกับที่ 6เซียนเต๋ามี แต่แยกให้คนละอย่าง ต่อมาคนพี่ไปแต่งงานกับ หญิงในตระกลูฮิวงะ (ตระกูลของเนจิ) ก็ได้กลายมาเป็นเนตรวงแหวน ส่วนคนน้องก็...(ไม่รู้สิ) แต่เป็นต้นตระกูลเซนจูและอุสึมากิ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 27 ต.ค. 2011 เวลา 08:58:06 »
อ้างถึง

นารูโตะ เป็นเชื้อสาย ของเซนจูอ่ะถูกและ แต่เป็น เชื้อสายของลูกเซียนหกวิถีคนที่ 2 ที่ มีความโดดเด่นเรื่อง คาถา ทางกาย

และเบิกเนตรไม่ได้ หรือ เรียกกันว่า ผู้สืบสานเจตนารมแห่งไฟ ความจริงซึนาเดะ ก็ใช่แต่ ป้าซึนาเดะไม่มี สัตว์หางไง

เขาถึงให้ นารูโตะ เป็น คนปิด ตำนาน ของศึก เจตนารมแห่งไฟ เนื่องจากเป็น พระเอก  *number1* *number1*

ในเรื่องไม่ได้มีตอนไหนที่บอกว่านารุโตะเป็นเชื้อสายเซนจูนะ
แต่ตระกูลอุซิมากิน่ะ เกี่ยวดองกับเซนจูบ่อยก็แค่นั้นเอง
ในเรื่องบอกแค่เมียโฮคาเงะรุ่น 1 เป็นคนตระกูลอุซึมากิ
เป็นญาติน่ะใช่ หมายถึงญาติทางการเกี่ยวดองกัน
แต่เป็นเชื้อสายนี่เถียงสุดตรีน

ย้ำว่าที่อ่านมา 500 กว่าตอนนี่ ไม่มีตอนไหนพูดว่ามันเป็นเชื้อสายเซนจู แต่เรื่องเกี่ยวดองกันน่ะ มีเขียนบอกไว้ชัดเจน

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 27 ต.ค. 2011 เวลา 13:16:09 »
หลังจากอ่านนารุโต๊ะมานานแล้วสรุปได้ว่า
ตอบ- ไม่ใช่อายุนิรันด์ แต่อายุยืนครับ สังเกตได้ แม่โตะโดนดึงเก้าหางออกจากร่างแต่ไม่ตาย ถ้าเปนคนอื่นตาย
ตอบ- มีความเปนไปได้ เพราะ สองตระกูลมีอายุยืนยาวเหมือนกัน
3.จากข้อ 1. ตระกูลนี้มีสัญญลักษณ์เป็นวงกลมก้นหอย ซึ่งมีติดเสื้อของหมู่บ้านโต๊ะ คาถาผนึกต่างๆ และเป็นลายตาของเนตสังสาระ
ตอบ- วงกลมก้นหอย เปนสัญลักษณ์หมู่บ้านวังน้ำวน อันนี้จริง
4.เพนกับโต๊ะเป็นญาติห่างๆ กันโดยเพนสามารถใช้เนตสังสาระได้
ตอบ - เป็นญาติกันจริง แต่จะเบิกเนตรได้ป่าวก้ออีกเรื่อง ถ้าเบิกได้ก้อคงหลังจากที่โดนดึงเก้าหางออกจากร่างไปแล้ว ไม่งั้นก้อเทพเกิน และโตะก้ออยากใช้พลังตัวเองเพื่อช่วยคนอื่นด้วย
5.โต๊ะเมื่อได้เข้าโหมดเก้าหางตัวจะมีลายตัวเหมือนเซียนหกวิถี
ตอบ- เหมือนที่เดียวครับ ที่คอ มีลายเหมือนเขี้ยวหมู หกอัน
6.ถ้าสรุปตามข้อ 1 2 3 4 5 จะสรุปได้ว่าโต๊ะคือผู้เดียวเท่านั้นที่สามารถใช้พลังแห่งเซียนหกวิถีที่แท้จริงได้ 100% (เพียงแต่ตอนนี้ไม่สามารถเบิกเนตรสังสาระได้)
ตอบ- เดี๋ยวผมโทรคุยกับอาจารย์ที่แต่งเรื่องก่อนแล้วค่อยคุยกัน

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 27 ต.ค. 2011 เวลา 20:00:14 »
ตอบ- เดี๋ยวผมโทรคุยกับอาจารย์ที่แต่งเรื่องก่อนแล้วค่อยคุยกัน
*shock* *shock* *shock* เส้นใหญ่มากคะ!! *shock* *shock* *shock*

starstuckk

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 27 ต.ค. 2011 เวลา 21:43:40 »
 *number1* *number1* *number1* *number1* *number1* *number1*

wattahan645

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
อยากให้ไปอ่าน naruto ตอนที่500 ดูนะครับ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 27 ต.ค. 2011 เวลา 23:21:42 »
 *haha*อยากให้ไปอ่านnarutoตอนที่ 500  กำเนิดนารุโตะ  นะครับจะรู้หมดเอางี้ผมจะบอกหน่อยละกันกับท่านที่เถียงกันบางท่านนะครับ  ทั้งหมดจะอยู่ในหน้าที่2ของตอนที่500 ทั้งในเหน็ดและหนังสือรวมเล่มเขียนเหมือนกันนะครับว่าดังนี้
1 แม่โตะบอกโตะว่าตระกูลเซ็นจูของโคโนะฮะกับตระกูลอุสึมากิของหมู่บ้านอุซึชิโอะมีความสัมพันธ์กันห่างๆทางสายเลือด
  ===ดังนั้นเซ็นจูกับอุสึมากิเป็นญาติกันทางสายเลือด
2 ในการ์ตูนรวมเล่มเขียนว่าหมู่บ้านอุซึชิโอะที่มีแต่ผู้มีพลังชีวิตยาวนานจนถูกเรียกขานว่าหมู่บ้านอายุยืน
   ในเหน็ดเขียนว่าหมู่บ้านอุซึชิโอะทุกคนได้รับพรให้มีอายุยืนยาวอย่างน่าอัศจรรย์จนมีผู้ขนานนามว่าหมู่บ้านอายุวัฒนะ
 ===ดังนั้นตระกูลอุสึมากิแค่อายุยืนไม่ได้บอกว่านิรันดร์นะครับ

===========ผมแค่อยากให้คุณกลับไปอ่านตอนที่500นะครับแล้วจะรู้ไอ้เรื่องที่เถียงกัน  ผมว่าเราอ่านการ์ตูนเรื่องเดียวกันนะครับ น่าจะเข้าใจตรงกัน *haha* *attack*

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 28 ต.ค. 2011 เวลา 10:59:54 »

นี่เหรอ

ไม่ได้มีคำว่า "ตระกูลเซ็นจูของโคโนะฮะกับตระกูลอุสึมากิของหมู่บ้านอุซึชิโอะมีความสัมพันธ์กันห่างๆทางสายเลือด" เลยซักนิด ถามหน่อยเหอะ ว่าแยกออกมั้ยว่าเป็นญาติทางการเกี่ยวดอง กับทางสายเลือดมันต่างกันยังไง

wattahan645

• *
 *haha*อยากให้อ่านดูหลายๆเว็บและในการ์ตูนนารุโตะรวมเล่มด้วยนะครับ  แต่ที่แน่ๆในรวมเล่มนารุโตะเค้าเขียนว่าทางสายเลือดครับลองไปหาดูนะผมว่าทางการ์ตูนรวมเล่มมันแปลได้ตรงที่สุดแล้วเพราะในเว็บแปลเองจากภาษาอังกฤษและมีหลายเว็บให้อ่านหรือลอกเป็นลิ้งเค้ามานะครับมันมีเยอะและก็อ่านให้เยอะๆนะครับอย่างเช่นไปอ่านที่เว็บ/www.mangareader.netดูนะครับเป็นภาษาอังกฤษมีคำว่าclan were distant blood  relativesแปลว่าตระกูลที่มีญาติที่ห่างไกลในเลือด    *shock*ลองไปหาดูต้นฉบับอังกฤษเขาเขียนมาแบบนี้นะผมว่าถูกสุดแล้ว(หาดูนะครับแล้วจะได้เห็นแบบที่อยากเห็นไอ้คำว่าญาติทางสายเลือดเนี่ย) *dontknow*ผมก็เป็นแฟนการ์ตูนนารุโตะเหมือนกันอ่านมาจนอายุปาไปครึ่งคนแล้วเหมือนกันอยากให้ไปอ่านเยอะๆหลายๆเว็บหลายๆเล่มแล้วค่อยมาวิจารณ์กระทู้คนอื่นนะครับ
ส่วนเรื่องญาติทางเกี่ยวดองกับสายเลือดจะชี้แนะให้ทราบดังนี้นะครับเกี่ยวดองคือแต่งงานกันนะครับคู่แต่งงานผัวเมียคนละเลือดแต่หากมีลูกจะเป็นเลือดผสมไงครับ(เอามาจากพจนานุกรมไทยนะครับ เกี่ยวดอง ว. นับเป็นญาติกันทางเขยหรือสะใภ้.)
ส่วนทางสายเลือดก็ตามกรรมพันธุ์ไงครับเลือดเดียวกันลุ่งป้าน้าอาพี่น้องหลานเหลนโหลนไงครับ

ผมว่าแค่นี้น่าจะเข้าใจนะครับที่อธิบาย(ขอร้องไปอ่านแล้วก็ดูเยอะๆเหอะ)
หากท่านยึดเอาเว็บนี้เป็นหลักผมก็ต้องขอโทษและยอมรับผิดที่ไปศึกษาเยอะในฐานะที่เป็นแฟนการ์ตูนnarutoนะครับ

kamin.nas

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ศ. 28 ต.ค. 2011 เวลา 16:34:50 »
อ้างถึง
ในเรื่องไม่ได้มีตอนไหนที่บอกว่านารุโตะเป็นเชื้อสายเซนจูนะ
แต่ตระกูลอุซิมากิน่ะ เกี่ยวดองกับเซนจูบ่อยก็แค่นั้นเอง
ในเรื่องบอกแค่เมียโฮคาเงะรุ่น 1 เป็นคนตระกูลอุซึมากิ
เป็นญาติน่ะใช่ หมายถึงญาติทางการเกี่ยวดองกัน
แต่เป็นเชื้อสายนี่เถียงสุดตรีน

ย้ำว่าที่อ่านมา 500 กว่าตอนนี่ ไม่มีตอนไหนพูดว่ามันเป็นเชื้อสายเซนจู แต่เรื่องเกี่ยวดองกันน่ะ มีเขียนบอกไว้ชัดเจน

ไปดู ตัวอย่างของ ความคิดเห็นที่เก้า นะ 500 กว่าตอนไม่มีเลยมั่วปะ ผมอ่าน ผ่านๆมารู้สึกว่าจะบอกหลายตอนและ

แต่ยอมรับ ว่า นารูโตะไม่ใช่ เชื้อสาย โดยตรงก็จริง แต่เป็นเป็น ผู้สืบทอดเจตนารมแห่งไฟอยู่ดี

wattahan645

• *
ถั่วต้มนะค้าบ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ศ. 28 ต.ค. 2011 เวลา 22:34:57 »
 *haha*ถั่วต้ม  เอ้ย  ถูกต้องนะคร้าบ  เห็นด้วยอย่างยิ่งขอรับ ยังไงก็ฝากไปอ่านและดูเยอะๆเด้อแล้วค่อยมาวิจารณ์กันนะขอรับ *dontknow*
 *number1* *number1* *number1*

sengsengboys

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อา. 30 ต.ค. 2011 เวลา 14:19:44 »
เมียโฮคาเงะรุ่นที่ 1เปนตระกูล อุซึมากิ
อาจจะมีลูกกันแล้วสืบทอดมาเรื่อยๆก็ได้
นารูโตะอาจจะมีเชื้อสายเซนจูนะ ><''

• *
*haha*อยากให้อ่านดูหลายๆเว็บและในการ์ตูนนารุโตะรวมเล่มด้วยนะครับ  แต่ที่แน่ๆในรวมเล่มนารุโตะเค้าเขียนว่าทางสายเลือดครับลองไปหาดูนะผมว่าทางการ์ตูนรวมเล่มมันแปลได้ตรงที่สุดแล้วเพราะในเว็บแปลเองจากภาษาอังกฤษและมีหลายเว็บให้อ่านหรือลอกเป็นลิ้งเค้ามานะครับมันมีเยอะและก็อ่านให้เยอะๆนะครับอย่างเช่นไปอ่านที่เว็บ/www.mangareader.netดูนะครับเป็นภาษาอังกฤษมีคำว่าclan were distant blood  relativesแปลว่าตระกูลที่มีญาติที่ห่างไกลในเลือด    *shock*ลองไปหาดูต้นฉบับอังกฤษเขาเขียนมาแบบนี้นะผมว่าถูกสุดแล้ว(หาดูนะครับแล้วจะได้เห็นแบบที่อยากเห็นไอ้คำว่าญาติทางสายเลือดเนี่ย) *dontknow*ผมก็เป็นแฟนการ์ตูนนารุโตะเหมือนกันอ่านมาจนอายุปาไปครึ่งคนแล้วเหมือนกันอยากให้ไปอ่านเยอะๆหลายๆเว็บหลายๆเล่มแล้วค่อยมาวิจารณ์กระทู้คนอื่นนะครับ
ส่วนเรื่องญาติทางเกี่ยวดองกับสายเลือดจะชี้แนะให้ทราบดังนี้นะครับเกี่ยวดองคือแต่งงานกันนะครับคู่แต่งงานผัวเมียคนละเลือดแต่หากมีลูกจะเป็นเลือดผสมไงครับ(เอามาจากพจนานุกรมไทยนะครับ เกี่ยวดอง ว. นับเป็นญาติกันทางเขยหรือสะใภ้.)
ส่วนทางสายเลือดก็ตามกรรมพันธุ์ไงครับเลือดเดียวกันลุ่งป้าน้าอาพี่น้องหลานเหลนโหลนไงครับ

ผมว่าแค่นี้น่าจะเข้าใจนะครับที่อธิบาย(ขอร้องไปอ่านแล้วก็ดูเยอะๆเหอะ)
หากท่านยึดเอาเว็บนี้เป็นหลักผมก็ต้องขอโทษและยอมรับผิดที่ไปศึกษาเยอะในฐานะที่เป็นแฟนการ์ตูนnarutoนะครับ

^ยอมรับได้ 100% เนื่องจากหลักฐานและคำอธิบายที่ชัดเจน

ส่วนอันอื่น ตามสบายเถอะ การใช้คำกับการตีความมันไม่สมเหตุสมผล+อารมณ์เข้ามาเกี่ยว