หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องประวัติตระกูลฮิวงะ  (อ่าน 12854 ครั้ง)

RyuRipTide

• บุคคลทั่วไป
เรื่องประวัติตระกูลฮิวงะ
« เมื่อ: พฤ. 06 ต.ค. 2011 เวลา 09:35:10 »
คือภาคแรกถ้าจำไม่ผิดนี่ใครซักคนบอกว่า ฮิวงะ คือตระกูลที่มีมาตั้งแต่สมัยก่อตั้งหมู่บ้าน เป็นตระกูลที่เก่าแก่ที่สุดของโคโนฮะ อุจิวะก้สืบเชื้อสายมาจากฮิวงะ ใช่ป่าวอ่ะคับ

แต่ภาคสองนี่เค้าบอกว่า อุจิวะเป็น1ในตระกูลที่ก่อตั้งโคโนฮะ แถมมีจุดกำเนิดมาจาก6เซียนเต๋า แล้วแบบนี้มันยังไงกันแน่หว่า

แล้วประวัติของฮิวงะในภาค2นี่หายไปไหนหมดเลยฮะ เหมือนจะโดนทิ้งไปซะเฉยๆแบบนั้นล่ะ  *disappoint*

ผู้รู้ตอบทีนะว่า ประวัติของฮิวงะ มันเปนยังไงกันแน่

zCGz14211

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: เรื่องประวัติตระกูลฮิวงะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 07 ต.ค. 2011 เวลา 20:16:35 »
ประวัติฮิวงะผมก็ไม่ค่อยรู้ละเอียดเท่าไหร่หรอกนะครับ ก็รู้พอๆกับคุณนั่นแหล่ะ

จากที่คาคาชิเคยเล่าให้ฟังตอนที่เนจิสู้กับฮินาตะว่าตระกูลฮิวงะเป็นตระกูลที่เก่าแก่ที่สุดในโคโนฮะ

และถ้าลองย้อนไปตระกูลอุจิวะก็สืบสายมาจากฮิวงะ นี่คือความเป็นมาของตระกูลฮิวงะที่เฉลยมาแล้ว

หลังจากนั้นมาก็ไม่มีการกล่าวถึงความเป็นมาของฮิวงะที่ลัเอียดไปกว่านี้

(เรื่องตระกูลหลักกับตระกูลสาขามันเป็นเรื่องภายในตระกูล ไม่น่าจะเกี่ยวกับที่มาของฮิวงะ)

จากที่จขกท.กล่าวมาคงจะงงว่าอุจิวะเป็น1ใน2ตระกูลที่ก่อตั้งโคโนฮะและยังสืบสายเลือดมาจาก6เซียนเต๋า

แล้วจะมาสืบสายมาจากฮิวงะได้ยังไง นี่ผมเข้าใจถูกมั้ย?

ถ้าใช่ผมจะลองลำดับญาติอุจิวะกับฮิวงะตามความเข้าใจของผมดูละกัน (อาจใช่หรือไม่ใช่ตามที่ผมคิดก็ได้)

6เซียนเต๋ามีลูก2คน คนพี่ได้รับสืบทอดพลังเนตรกับจักระ คนน้องได้รับสืบทอดพลังกาย(กับอะไรอีกอย่างนะจำไม่ได้)

ตามเนื้อเรื่องได้บอกว่าลูกหลานของคนพี่ได้ก่อตั้งตระกูลอุจิวะขึ้น ส่วนลูกหลานของคนน้องก่อตั้งตระกูลเซ็นจู

ไม่ได้บอกว่าตัวคนพี่กับคนน้องเป็นคนก่อตั้งอุจิวะกับเซ็นจูขึ้นมาเองนะครับ

ซึ่งผมได้เดาเอาว่าลูกหลานของลูกของ6เซียนเต๋าคนพี่ได้ไปพบรักกับลูกหลานของตระกูลฮิวงะ

จากนั้นพวกเขาหรือไม่ก็ลูกหลานของพวกเขาอีกทีได้แยกตัวออกมาก่อตั้งอุจิวะขึ้น

พอเป็นแบบนี้ก็เป็นธรรมดาที่ฮิวงะจะเก่าแก่ที่สุดในโคโนฮะ เพราะก่อตั้งมาก่อนอุจิวะหลายปี

ถึงจะไม่รู้เวลาที่ก่อตั้งเซ็นจูแต่คิดว่าคงก่อนหรือหลังอุจิวะไม่กี่ปี

ตระกูลฮิวงะจึงเป็นตระกูลที่เก่าแก่ที่สุดในโคโนฮะด้วยประการฉะนี้แล

ป.ล. อย่างที่บอกเป็นการคาดเดาของผมล้วนๆ อาจจะผิดก็ได้ จะเชื่อหรือไม่เชื่อก็แล้วแต่คุณ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 07 ต.ค. 2011 เวลา 23:27:05 »
นายละเอียดยังไมไ่ด้เปิดเผยมากเท่าไหร่ครับ

แต่ผมคิดว่า หลังจาก เซียนหกวิถีได้มอบพลังให้สองพี่น้องไปแล้ว

ภายหลังเมื่อมีการก่อตั้ง โคโนฮะ เรียบร้อยแล้ว

ลูกหลานของลูกคนเล็กของเซียนหกวิถี ในตอนนั้นก็คือ ฮาชิรามะ จึงได้ตั้งตระกูลของตนเองขึ้น(ตระกูลเซ็นจู)

ส่วนลูกหลานของลูกชายคนโตของเซียนหกวิถี ซึ่งก็คือ มาดาระ ก็ได้ก่อตั้งตระกูลของตนเองขึ้นเช่นกัน(ตระกูลอุจิวะ)

ตระกูลฮิวงะ ไม่แน่ใจว่าก่อตั้งตระกูลมาก่อนที่จะก่อตั้งโคโนฮะหรือเปล่านะครับ รายละเอียดมีน้อยจริงๆ ถ้าเป็นอย่างนี้จริง

ก็คือ ทั้งฮาชิรามะและมาดาระ เลือกทำเลที่มีตระกูลฮิวงะก่อตั้ง และมีคนในตระกูลฮิวงะช่วยเหลืออีกแรงหนึ่งเช่นกัน นี่คือประเด็นที่ผมเดาได้คร่าวๆ (เดานะ -*-)

ส่วนที่ว่า อุจิวะสืบเชื้อสายมาจากฮิวงะ ผมว่าไม่น่าจะใช่ เพราะเนตรสีขาว คนในตระกูลทุกคนน่าจะมีมาตั้งแต่กำเนิด(ขนาด เนจิ กับฮินาตะตอนเด็กก็ยังมีเลยครับ) แต่เนตรวงแหวน ต้องเบิกเอา -*-

แต่คนในตระกูล นอกจากคนที่มีเนตรสีขาวแล้ว ผมยังนึกไม่ออกเลยครับว่า มีใครที่ไม่มีเนตรสีขาวในตระกูลฮิวงะบ้าง ถ้ามีก็น่าจะพอมีประเด็นให้เปิดอีก -*-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

benz202

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ส. 08 ต.ค. 2011 เวลา 10:15:09 »
ก็ต้องอ้างอิงหลายอย่างนะครับ
เริ่มต้นด้วย
หกเซียนเต๋า ได้มีลูก 2 คน แต่ละคนได้รับพลังต่างกัน
คนที่ 1 ได้รับพลังแห่ง กาย ต่อมาได้เป็นตะกูล อุจิวะ
คนที่ 2 ได้รับพลังแห่ง จักระ ต่อมาได้เป็นตะกูล เซ็นจู

ตะกูล อุจิวะ มีพลังจักระที่โดดเด่นและพลังเนตรที่

ส่วนตะกูล เซ็นจูมีพลังจักระที่หลากหลาย จึงทำให้มีหลากหลายวิชาที่ใช้กันไป

โดยสรุปแล้ว ผมว่าตะกูลฮิวงะ น่าจะอยู่เป็นส่วนหนึ่งของตะกูลเซ็นจูตั้งแต่เริ่มครับ เพราะเนตรสีขาว มีความสามารถแค่มองเส้นจักระรวมไปถึงมองเห้นจุดพลัง บรรพบุรุษเลยคิดค้นวิชา "มวยอ่อน" มาเพื่อใช้กับเนตรสีขาวเท่านั้นไม่ได้มีอะไรพิเศษไปกว่านั้น

ไม่เหมือนเนตรวงแหนวที่มีความสามารถมากกว่ามองเห็นจักระ เช่น มองเห็นความเคลื่อนใหวล่วงหน้าได้ และยังมีความสามารถในการสร้างภาพลวงตาอีก จะว่าไปตะกูลเซ็นจูจะมีพลังเนตรบ้างก็ไม่แปลก เพราะก็มีเชื้อสายเดียวกัน แต่คงจะไม่โดดเด่น และพิเศษไปกว่า ตะกูลอุจิวะ ซึ่งมีสายเลือดเนตรวงแหวนโดยตรงครับ

ปล. ขอมูลข้างต้นผมก็วิเคราะ ตามที่อ่านๆกันมาครับ ถ้าผิดพลาดประการไรก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ

Akatsuki

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 09 ต.ค. 2011 เวลา 15:31:33 »
ก็ต้องอ้างอิงหลายอย่างนะครับ
เริ่มต้นด้วย
หกเซียนเต๋า ได้มีลูก 2 คน แต่ละคนได้รับพลังต่างกัน
คนที่ 1 ได้รับพลังแห่ง กาย ต่อมาได้เป็นตะกูล อุจิวะ
คนที่ 2 ได้รับพลังแห่ง จักระ ต่อมาได้เป็นตะกูล เซ็นจู

ตะกูล อุจิวะ มีพลังจักระที่โดดเด่นและพลังเนตรที่

ส่วนตะกูล เซ็นจูมีพลังจักระที่หลากหลาย จึงทำให้มีหลากหลายวิชาที่ใช้กันไป

โดยสรุปแล้ว ผมว่าตะกูลฮิวงะ น่าจะอยู่เป็นส่วนหนึ่งของตะกูลเซ็นจูตั้งแต่เริ่มครับ เพราะเนตรสีขาว มีความสามารถแค่มองเส้นจักระรวมไปถึงมองเห้นจุดพลัง บรรพบุรุษเลยคิดค้นวิชา "มวยอ่อน" มาเพื่อใช้กับเนตรสีขาวเท่านั้นไม่ได้มีอะไรพิเศษไปกว่านั้น

ไม่เหมือนเนตรวงแหนวที่มีความสามารถมากกว่ามองเห็นจักระ เช่น มองเห็นความเคลื่อนใหวล่วงหน้าได้ และยังมีความสามารถในการสร้างภาพลวงตาอีก จะว่าไปตะกูลเซ็นจูจะมีพลังเนตรบ้างก็ไม่แปลก เพราะก็มีเชื้อสายเดียวกัน แต่คงจะไม่โดดเด่น และพิเศษไปกว่า ตะกูลอุจิวะ ซึ่งมีสายเลือดเนตรวงแหวนโดยตรงครับ

ปล. ขอมูลข้างต้นผมก็วิเคราะ ตามที่อ่านๆกันมาครับ ถ้าผิดพลาดประการไรก็ต้องขอโทษด้วยนะครับ
อ้าว ตระกูล เซนจู ได้พลัง กายเซียน ไม่ใช่หรอ *yellowcard*
และ ตระกูล อุจิวะ ได้พลัง เนตรเซียน นิ *yellowcard*
แสงอุษา กองทัพอสูร

RyuRipTide

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 10 ต.ค. 2011 เวลา 16:23:08 »
อืม... ขอบคุณฮะทุกเรป รึว่าคาคาชิจะมั่วตั้งแต่เริ่มเรื่องนะ ฮ่ะๆ  *hoho*

พอดีชอบฮิวงะ แล้วภาค2นี่บทมันชั่งน้อยซะเหลือเกิน เนจินี่นับฉากออกมาได้เลย  *disappoint*

เรื่องประวัตินี่คลุมเคลือแท้ๆ ทั้งๆที่ในเรื่องตระกูลที่มีวิชาเนตรมีแค่ไม่กี่ตระกูล (ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะ3) อยากรู้ประวัติช่วงเริ่มก่อตั้งฮิวงะจังแฮะ  *great*

shinrun

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 10 ต.ค. 2011 เวลา 19:21:28 »
เท่าที่ผมรู้นะครับ

เนตรวงแหวน
      เนตรวงแหวน หรือ ชาริงกัน (ความหมายดวงตาลอกเลียนแบบ) เป็นสายเลือดพิเศษของตระกูลอุจิวะ ว่ากันว่าเนตรนี้มีต้นกำเนิดจากเนตรสังสาระของเซียน 6 วิถี

เนตรสีขาว
      เนตรสีขาวหรือเรียก เบียงุกัน (白眼, びゃくがん, ความหมาย: ตาสีขาว)เป็นสายเลือดพิเศษในตระกูลฮิวงะ สืบทอดต่อๆกันมา มีความเป็นไปได้ว่าจะเป็นต้นกำเนิดของเนตรวงแหวน

เนตรสังสาระ
      เนตรสังสาระ (หรือเรียก รินเนกัน Rinnegan)   พื้นฐานของเนตรสังสาระสามารถทำให้ผู้ใช้สามารถใช้วิชานินจาแปรคุณสมบัติธาติของจักระได้ทุกสาย ตั้งแต่ ดิน น้ำ ลม ไฟ และ สายฟ้า เพียงแต่ในเรื่อง คุณมาซาชิ จะกำหนดไว้ว่า เนตรสังสาระ เป็นวิชาเนตรของนินจาจากตระกูลอุซึมากิ ซึ่งแข็งแกร่งที่สุด

รู้มาแค่นี้ละครับ *attack*