หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มาบอกความรู้สึกเกี่ยวกับโทบิกัน  (อ่าน 26676 ครั้ง)

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
มาบอกความรู้สึกเกี่ยวกับโทบิกัน
« เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 16:32:28 »
นี่คือความรู้สึกของผมจริงๆเลยนะ จากที่เฉลยออกมาก็ไม่ได้ทำให้ผมประหลาดใจอะไรมากมาย เพราะข้อมูลในตอน 598 ก็บอกมาซะขนาดนั้น ผมทำใจเอาไว้ตั้งนานแล้ว 

อีกความรู้สึกหนึ่งก็คือผิดหวัง ผมไม่ได้ผิดหวังที่ตัวเองเดาผิดหรอกนะ เรื่องเดาผิดเดาถูกผมไม่ได้ Serious อะไรเลย

แต่ผมผิดหวังตรงที่... ระยะเวลาที่ผ่านมา 2-3 ปี การวิเคราะห์แบบใช้เหตุผล มันไม่ได้ช่วยอะไรเลย (บางคนอาจจะบอกว่าการ์ตูนไม่จำเป็นต้องมีเหตุผล แต่ผมคิดว่าคำพูดนั้นคงใช้ไม่ได้กับการ์ตูนเรื่องนี้ ซึ่งตอนนี้ได้กระจ่างแล้ว)

จุดที่ทำให้คนส่วนใหญ่คิดว่ามันน่าจะเป็นโอบิโตะ มันก็มีอยู่ด้วยกันหลายจุด แต่ที่สำคัญๆก็คงจะเป็นเรื่อง ทรงผม วิชาเนตรที่คล้ายคลึงกัน และนิสัยตอนปรากฎตัวช่วงแรกๆ หรือใครจะเสริมอะไรก็เสริมได้ครับ

แต่ถ้าเอาข้อมูลในส่วนนี้มาเปรียบเทียบกับข้อมูลอื่นๆของโทบิแล้ว อย่างเช่น เรื่องที่มันมอบเนตรสังสาระให้กับนางาโตะ หรือตอนที่มันสู้กับรุ่น4 แม้แต่ตอนนี้หลายๆคนก็ยังคิดเลยว่าอาจจะเป็นคนละคนกัน

และจาก Data book ก็ทำให้เรารู้ว่าโอบิโตะตอนนั้นอายุเท่าไหร่ (14-15) 

ถ้าข้อมูลพวกนี้ถ้าเป็นความจริงทั้งหมด ไม่มีการบิดเบือน ผมสามารถกล่าวอ้างได้เลยว่าไม่ใช่โอบิโตะ 100%

ทีนี้ผมก็ต้องเลือกแล้วว่าจะตัดสินใจยังไงระหว่าง....

1. เชื่อใจอาจารย์ในฐานะแฟนๆ เขาคงจะไม่ใช้คำโกหกพล่อยๆแบบนี้มาหลอกเรา เขาต้องเป็นมืออาชีพกว่านั้น 

2. การ์ตูนนะ อะไรจะเกิดขึ้นก็ได้

และผมได้เลือกข้อ 1

ซึ่งมันเกิดผลตรงกันข้าม สิ่งเดียวที่ผมคิดได้ในตอนนี้คิอ อาจารย์เขาวางเรื่องเอาไว้ตั้งกะปีมะโว้แล้ว คงจะรวมถึงเรื่องการตั้งชื่อด้วยแหละ O B I T O = T O B I

และอาจารย์ก็คงไม่คาดคิดว่ากระแสมันจะแรงขนาดนี้ จนมีคนเอามาวิเคราะห์เป็นตุเป็นตะ คิดไปไกลถึงลูกเซียนเต๋า อาจารย์เขาก็คงจะไม่สนใจ เพราะเขาวางเรื่องในส่วนนี้เสร็จไปนานแล้ว

เขาได้ใช้คำโกหกที่ทำให้เราโดนหลอก 100% ไม่ว่าจะวิเคราะห์ดีแค่ไหนก็ไม่มีทางตอบถูก เพราะเราเชื่ออาจารย์ทุกอย่าง ถ้าหากไม่เชื่อการ์ตูนก็ไม่ต้องมานั่งอ่านกันแล้ว

ไม่ใช่แค่ผมคนเดียวหรอกครับที่คิดแบบนี้ แฟนๆจากต่างประเทศตอนนี้เดือดกันยิ่งกว่าเราอีก (ไอพวกฝรั่งมันแจก F_ck you กันใหญ่เลย)

นี่คือความรู้สึกจริงๆของผม หลายๆคนอ่านแล้วอาจจะไม่ชอบ หรือหมั่นไส้ผม แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะโกหกความรู้สึกของตัวเองไปทำไมเหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 20:51:41 โดย Zigmund »

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • Die!! B*tch!!
Re: มาบอกความรู้สึกเกี่ยวกับโทบิกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 16:44:55 »
เหมือนกัน  ผมคิดเหมือนคุณ Zigmund เลย      ฝรั่งเขาด่าแรงกว่าเราเยอะ 

แต่ผมไม่ได้ทิฐิ   อาจจะมีเสียดสี  ล้อเลียน บ้าง  แต่ผมไม่ได้ไปแขวะใครให้เจ็บช้ำน้ำใจนะ

ผมไม่ได้ ทิฐิ  กะเด็กโตะ นะ  พระเจ้า ตั้งแต่เล่นมา  พึ่งจะโดนแขวะ   *glad*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

chainoi

• *
Re: มาบอกความรู้สึกเกี่ยวกับโทบิกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 16:54:26 »
อย่าเพิ่งไปบอกว่าผิดหวังเลยครับ รอดูต้นสายปลายเหตุก่อน เพราะจุดขัดแย้งที่เราวิเคราะห์ไป มันก็เป็นจุดที่ต้องเฉลยจริงๆ เพราะที่ผ่านมาเราก็วิเคราะห์ตามเนื้อหา มาถึงจุดนี้ยังไม่ใช่จุดที่จะไปบอกว่าผิดหวังหรอก ต้องรอดูที่มาที่ไปก่อน ถ้าใช่ อาจารย์ก็น่าจะทำให้ลงตัวได้ แต่ถ้าอาจารย์เฉลยมาแบบไม่ลื่นไหลไม่สมเหตุผล ถึงตอนนั้นค่อยมาระบายกันอีกทีครับ ตอนนี้ก็ติดตามเนื้อหากันไปก่อน

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

podzazad

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • Uchiha Kamikaze Tobi
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 17:06:52 »
ถูกต้องครับ ผมผิดหวังมาก มาช่วงแรกๆผมรู้สึกสนุกมากๆ ยิ่ง ช่วงตอน 560 ช่วงนั้นมาเป็นต้น ผมรู้สึกสนุกมากขึ้นกว่าแต่ก่อนมากๆ แต่พอมาถึงตอนนี้ตรงนี้ 599 ผมรู้สึก ไม่มีความสนุก ผมเฉยๆ ไปแล้วอะครับ ตอน นี้ อยากจะบอกว่า โอบิโตะ มาซาชิ F_ck you  *dontknow*

อย่าดูถูกพลังของอุจิวะต่ำไปละเด็กน้อย

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 17:34:23 »
จะบอกความรู้สึกในแง่บวกก็ได้นะครับ กระทู้นี้ไม่ได้มีเจตนาจะ Drama ถึงผมจะเปิด Drama ไปแล้วก็ตาม  *haha* *haha*

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 17:53:52 »
สำหรับผม  ผมไม่มีดราม่าอะไรแล้วนะกั๊บ   *haha* *haha* *haha*

Jaychou

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 18:08:18 »
จขกท.พูดมีเหตุผลนะ ผมก็คิดแบบท่าน เดี๋ยวต้องมีรายการย้อนอดีตต่ออีกแน่ๆเลยฮ่าๆ แต่ก็ดีนะเพราะการ์ตูนมันมาถึงช่วงสุดท้ายแล้วถ้าอาจารย์เขาจะยืดแบบไม่น่าเกลียดมันก็ดีนะ ส่วนตัวใจหายเล็กน้อยตอนอ่านบทสัมภาษณ์ว่าการ์ตูนถึงช่วงสุดท้ายแล้ว อย่างงี้ถ้าโตะจบก็คงเหงาแย่เลย

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 18:11:39 »
นารูโตะ จบแล้ว  เหล่านินจาในตำนาน แห่ง sritown งาคุเระ จะไปสิงสู่อยู่ที่ใหนกันนะ   *haha*

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 19:19:13 »
อย่าเพิ่งว่า จารย์แกกันเลยครับ
เผื่อไม่แน่ มีหักมุมไง :)

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 22:32:20 »
ผมพยายามหาเหตุผล ทำไมโอบิโตะเปลี่ยนจากหน้ามือป็นหลัง teen  ถึงกับจะถล่มโคโนฮะ รวบรวมสัตว์หาง สะกดคนทั้งโลก คือมันทำไมถึงชั่วร้ายขนาดนี้ ยังมีคนที่บริสุทธิ์ที่ไม่รู้อิโหน่ อิเหน่อีกมากได้รับผลกระทบจากสิ่งที่มันทำ ทำไมมันไม่ตระหนักในส่วนนี้ ก็กลายเป็นว่าก็มีคนยิ่งแค้นมันเพิ่มขึ้นอีก ก็เกิดอีกปมหนึ่งขึ้นมา เหมือนกับที่เกิดขึ้นกับมันน่ะแหละ กลายเป็นสงครามไม่จบสิ้น  ถ้าเหตุผลมันมาจากการสูญเสียรินคนเดียว มันจะเกรียนไปมั้ยหว่า ถ้าเทียบกับสิ่งที่มันทำไปทั้งหมด เหอะๆ ทำไมเอ็งไม่ไปเคลียร์ หาสาเหตุที่รินตาย อาจจะเป็นเพราะคาคาชิหรือใคร ก็ไปเคลียร์เองในส่วนนั้น หรือไปเคลียร์กับไอ้พวกนินจาแคว้นอื่น ทำไมต้องลากคนบริสุทธิ์หลายคนไปเกี่ยวด้วย ทั้งแม่โตะ พ่อโตะ คนอื่นในโคโนฮะไม่ได้ทำอะไรให้มันเลย แต่ถ้าเป็นในเคสของเกะโอเคเป้าหมายมันอย่างเดียวคือทำลายโคโนฮะก็สมเหตุสมผลดี เกะสูญเสียทั้งครอบครัว พี่ชายอันเป็นที่รัก หนักกว่าไอ้โอบิโตะแยะ เพราะทางเบื้องบนยืนหยัดเอาความปลอดภัยของหมู่บ้านเป็นที่หนึ่งเลยบังคับให้อิทาจิฆ่าล้างตระกูล  มันเลยแค้นโคโนฮะ แต่มันก็เน้นเฉพาะพวกเบื้องบนเป็นหลักเพราะเป็นคนสั่งพี่ แต่ก็ไม่ได้แค้นทั้งโลกแบบโอบิโตะ คือถ้าจะเลวก็เลวให้มันสมเหตุสมผลหน่อย แต่ผมก็เข้าใจนะว่าสาเหตุทั้งหมดมันมาจากสงคราม คนที่ก่ออาจจะเป็นใครสักคนที่เป็นคนชั่วอยู่แล้วกระหายอำนาจไรงี้ ก็ไปเคลียร์ต้นเหตุกับบุคคลนั้นสิโอบิโตะ แต่อย่าไปใช้ความแค้น ทำแบบนารุโตะดีกว่าเจรจาสันติ   

นี่คือความรู้สึกของผม พิมพ์แบบมึนๆครับ อ่านแล้วอาจจะงงๆหน่อย หลังจากอ่าน 599 ยังมึนไม่หาย  *dead*   

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 22:42:44 »
ผมพยายามหาเหตุผล ทำไมโอบิโตะเปลี่ยนจากหน้ามือป็นหลัง teen  ถึงกับจะถล่มโคโนฮะ รวบรวมสัตว์หาง สะกดคนทั้งโลก คือมันทำไมถึงชั่วร้ายขนาดนี้ ยังมีคนที่บริสุทธิ์ที่ไม่รู้อิโหน่ อิเหน่อีกมากได้รับผลกระทบจากสิ่งที่มันทำ ทำไมมันไม่ตระหนักในส่วนนี้ ก็กลายเป็นว่าก็มีคนยิ่งแค้นมันเพิ่มขึ้นอีก ก็เกิดอีกปมหนึ่งขึ้นมา เหมือนกับที่เกิดขึ้นกับมันน่ะแหละ กลายเป็นสงครามไม่จบสิ้น  ถ้าเหตุผลมันมาจากการสูญเสียรินคนเดียว มันจะเกรียนไปมั้ยหว่า ถ้าเทียบกับสิ่งที่มันทำไปทั้งหมด เหอะๆ ทำไมเอ็งไม่ไปเคลียร์ หาสาเหตุที่รินตาย อาจจะเป็นเพราะคาคาชิหรือใคร ก็ไปเคลียร์เองในส่วนนั้น หรือไปเคลียร์กับไอ้พวกนินจาแคว้นอื่น ทำไมต้องลากคนบริสุทธิ์หลายคนไปเกี่ยวด้วย ทั้งแม่โตะ พ่อโตะ คนอื่นในโคโนฮะไม่ได้ทำอะไรให้มันเลย แต่ถ้าเป็นในเคสของเกะโอเคเป้าหมายมันอย่างเดียวคือทำลายโคโนฮะก็สมเหตุสมผลดี เกะสูญเสียทั้งครอบครัว พี่ชายอันเป็นที่รัก หนักกว่าไอ้โอบิโตะแยะ เพราะทางเบื้องบนยืนหยัดเอาความปลอดภัยของหมู่บ้านเป็นที่หนึ่งเลยบังคับให้อิทาจิฆ่าล้างตระ...ล  มันเลยแค้นโคโนฮะ แต่มันก็เน้นเฉพาะพวกเบื้องบนเป็นหลักเพราะเป็นคนสั่งพี่ แต่ก็ไม่ได้แค้นทั้งโลกแบบโอบิโตะ คือถ้าจะเลวก็เลวให้มันสมเหตุสมผลหน่อย แต่ผมก็เข้าใจนะว่าสาเหตุทั้งหมดมันมาจากสงคราม คนที่ก่ออาจจะเป็นใครสักคนที่เป็นคนชั่วอยู่แล้วกระหายอำนาจไรงี้ ก็ไปเคลียร์ต้นเหตุกับบุคคลนั้นสิโอบิโตะ แต่อย่าไปใช้ความแค้น ทำแบบนารุโตะดีกว่าเจรจาสันติ   

นี่คือความรู้สึกของผม พิมพ์แบบมึนๆครับ อ่านแล้วอาจจะงงๆหน่อย หลังจากอ่าน 599 ยังมึนไม่หาย  *dead*   

ยังมีเอฟเฟคของอาการติด สตั้นอยู่ละสิ  *haha* *haha* *haha*   เพราะข้อแย้งมันเยอะยังงี้ไง ฝรั่งถึงได้ไปรุมแจก wtf ใส่ 'จารย์มาซาชิกัน   ดูซิจะมาเฉลยยังไง  ฮึ่มๆๆ  *้ั์uppercut*

beforu

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 23:21:14 »
เออ แต่ถ้าเกะมันรู้ว่าโทบิมันมีเอี่ยวเรื่องฆ่าล้างตระกูลด้วย มันอาจจะมาเก็บไอ้โตะหินทับได้เหมือนกันนะ  *hoho* อยากเห็นมันสู้กันจริง ท่าจะมันส์ เกรียนทั้งคู่ แต่ใครจะแน่กว่ากัน  *haha*

TeyTey

• *
  • นายเต้ย ยืนงงในดงตีน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 23:58:03 »
จะหักกี่มุม ละคับ  *hoho*
ข้าคือผู้ที่โกลโรเจอร์เคยกล่าวไว้ "ผู้มีสายเลือดแห่ง .D จะเป็นผู้นำพาไปสู่ยุคสมัยใหม่"  กล่าวโดย มาร์แชล ดี.ทีชHosting Thanks: THAIHOSTWEB.COM

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 00:28:39 »
เออ แต่ถ้าเกะมันรู้ว่าโทบิมันมีเอี่ยวเรื่องฆ่าล้างตระ...ลด้วย มันอาจจะมาเก็บไอ้โตะหินทับได้เหมือนกันนะ  *hoho* อยากเห็นมันสู้กันจริง ท่าจะมันส์ เกรียนทั้งคู่ แต่ใครจะแน่กว่ากัน  *haha*

แบบนั้นก็ดี  Epic  ดีนะ   เพื่อนรุ่นเดียวกับไอโตะก็กำลังมาเสริม  + เกะ อีกคน  ใหนๆคนอื่น เขาก็มีครบทีมกัน   มันน่ามีฉากที่แฟนๆรอคอย...    ทีม 7 มารวมกันอีกครั้ง   อ๊ายยยย   ปลื้ม  *great*    รุม ตื้บ มันน  อีโตะหินทับ  อั๊บ อั๊บบ...   *้ั์uppercut*

Jonizuka

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ศ. 31 ส.ค. 2012 เวลา 01:01:29 »
ที่โทบิจะเป็นโอบิโตะ ผมว่ามันก้อไม่แปลกนะครับ ทำไม่แอนตี้กันจังเลย

โทบิเป็น โอบิโตะมันดูไม่มีเห็นผลตรงไหนเหรอครับ ผมว่ามันก้อมีความเป็นไปได้นิครับ

จะบอกว่าตอนเด็กมันไม่เก่ง ทำไมพอเป็นโทบิแล้วมันเก่ง เหรอครับ  นารุโตะเองแรก ๆ ก้อยังไม่เก่งเลยไม่ใช่เหรอครับ

ที่สู้กับรุ่น 4 จะบอกว่าช่วงอายุมันต่างกันเกินไปไม่มีทางที่จะเป็นโทบิิได้ ผมว่ามันก้อไม่แน่นะครับเพราะตอนที่โทบิโดนหินทับ รุ่น 4 เองก้อยังเป็นครูฝึกอยู่ยังไม่ได้เป็นโฮคาเงะจริงมั้ยครับ กว่าจะได้เป็นโฮคาเงะผมว่าก้อคงหลายปีอยู่นะครับจะนานเหมือนซึนาเดะรึเปล่าผมเองก้อไม่แน่ใจ แต่ก้อมีความเป็นไปได้ที่กว่ามินาโตะจะเป็นโฮคาเงะ พวก โอบิโตะ และคาคาชิ ก้อโตเป็นหนุ่มแล้ว

ส่วนเรื่องสาเหตุที่โอบิโตะจะสะกดคนทั้งโลกนั้นคงต้องรอเฉลยจากตอนต่อ ๆ ไป