หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คัมภีร์เล่มแรกที่นารูโตะจิ๊กมาฝึกวิชาคิดว่ามีวิชาอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 19474 ครั้ง)

TeyTey

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • นายเต้ย ยืนงงในดงตีน
ป้าซึนาเดะแกคง โยนทิ้งแล้วม๊าง  *haha*
ข้าคือผู้ที่โกลโรเจอร์เคยกล่าวไว้ "ผู้มีสายเลือดแห่ง .D จะเป็นผู้นำพาไปสู่ยุคสมัยใหม่"  กล่าวโดย มาร์แชล ดี.ทีชHosting Thanks: THAIHOSTWEB.COM

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ขโมยจนได้ดี (โดนหลอกใช้ให้ไปเอา)  *glad*
 แต่ใครเป็นคนเขียนไว้นะ คงไม่ใช่มาดาระหรือว่ารุ่นที่1เขียนนะ
เดี๋ยวจะดราม่าอีก อิอิ *great*
วิชาแยกเงาพันร่าง เปนวิชาที่รุ่นหนึ่งบันทึกไว้ครับ

krizalids

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ขนาดนารูโตะยังฝึกคาถาแยกเงาพันร่างเลย เคยคิดเล่นๆน่าจะมีวิชาลับอะไยรอีกหลายอย่าง
คิดว่ามีวิชาอะไรกันบ้างครับ เอาเล่นๆอย่าซีเรียดนะ
ม้วนคำภีร์นั้น ชื่อว่าคัมภีร์สะกดปีศาจ มีวิชาต้องห้ามต่างๆบรรจุไว้มากมาย
แต่ที่นารูโตะฝึกวิชาแยกเงา เพราะมันเป็นวิชาแรก อยู่หน้าแรกที่นารูโตะเปิดเจอ มันอาจจะเป็นวิชาที่อ่อนที่สุด และฝึกง่ายที่สุดในม้วนคัมภีร์นั้น และในนั้นยังมีวิชาผนึกต่างๆอีกเยอะ

นั้นสิครับผมก็ว่าคงจะอยู่หน้าแรกเลยเจ้าโตะเราเลยฝึกซะเป็นท่าเฉพาะตัวเลย สงสัยวิชาต้องห้ามอาจจะเป็นแบบฮิดันรึเปล่านะ ขานี้ฝึกวิชาต้องห้ามจนไม่ยอมตาย
หาเรื่องหรา

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
คาถาแยกร่าง เป็นแค่การสร้างภาพลวงตาเฉยๆครับ เอาไว้หลอกศัตรูอย่างเดียว (นารุโตะสอบตกเพราะคาถานี้)

ส่วนคาถาแยกเงาพันร่าง แยกออกมาแล้วเปรียบเสมือนร่างจริงๆ

O

• *
  • อะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้ถ้ามี M.U.G.E.N
ใช่คัมภีร์ที่สะพายไว้ที่หลังตอนสู้กับเพนรึป่าว
*dontknow*

พูดถึงคาถาแยกเงาแล้ว...
สาเหตุที่โตะเรียนคาถานี้เพราะเชื่อว่า  เรียนแล้วจะสอบจบได้ แต่บังเอิญว่ามันเป็นคาถาที่เหนือกว่าคาถาทีสอบเสียอีก   โตะต้องขอบคุณคนที่แนะนำคนนั้น (แต่คนแนะก็  *damage* สุด ๆ ไปเลย  *haha* *haha* *haha*)

ข้อความที่บอกว่าโตะใช้ได้เท่านั้นน่าจะเป็นรูปนี้นะครับ *hoho*

ลองคิดดูเล่น ๆ ว่า   จริง ๆ แล้วถ้าซาซึเกะรู้ว่าคาถาแยกร่างเงาพันร่างของโตะเป็นอย่างไร  เขาคงจะอิจฉาโตะน้อยลง   ส่วนเรื่องที่โตะเก่งเอา ๆ เพราะโตะเจออีกฝ่ายทีไรใช้คาถานี้ทุกทีเลย (แล้วเกะก็จะเลียนแบบตาม)  *number1*

พูดถึงคาถานี้แล้ว ถ้านำไปคอมโบรวมกันกับคาถาแปลงร่างจะเป็นอะไรที่น่าสนุกสุด ๆ เลย

แต่ถ้าคาถานี้ไปตกอยู่ในมือของ...
    คนใฝ่รู้         = จะทำให้คนนั้นฉลาดเกินคน
    คนทำงาน      = ทำงานได้หลายที่พร้อมกัน
    โปรแกรมเมอร์ = Multi-tasking
    วิศวกร         = เปิดบริษัท
    นักธุรกิจ       = รวยเละ   
    สายลับ        = ข้อมูลรั่วไหลมากกว่าเดิมสุด ๆ
    เชอร์ล็อกโฮม = ผู้ร้ายจะหวาดกลัวมากขึ้น
    โคนัน          = เปิดร้านขายกระดาษ    ทำงานบ้าน   ถักผ้า   พับกระดาษ  ฯลฯ
    เพลย์บอย     = *rip*

เพน           =  *shock*
    เกะ            =  *shock* *shock*
    โอโรจิ         =  *shock* *shock* *shock*
    คาบูโตะ      =  *disappoint*   
    โทบี           = *้ัunexplain*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 21:19:52 โดย O »

ฉันน่ะเป็นคนอ่อนแอ  แต่เมื่อฉันผจญภัย ฉันจะต้องแข็งแกร่งขึ้นเพื่อเอาชนะด้านมืดของตัวฉันอีกคนให้ได้

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
โตะมันก็ใช้ประยุกต์อยู่นะครับ พวกคาถาแปลงร่างน่ะ

ตอนสู้กับคิบะไง *้ั์drinktea*

แถมหลังๆรู้มาก อยากรู้อะไร ส่งร่างแยกเงาไปซะเลย เหมือนตอนฝึกจักระลม ไม่ต้องเมื่อยเดินไปเอง *้ั์cool*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

O

• *
  • อะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้ถ้ามี M.U.G.E.N
โตะมันก็ใช้ประยุกต์อยู่นะครับ พวกคาถาแปลงร่างน่ะ

ตอนสู้กับคิบะไง *้ั์drinktea*

แถมหลังๆรู้มาก อยากรู้อะไร ส่งร่างแยกเงาไปซะเลย เหมือนตอนฝึกจักระลม ไม่ต้องเมื่อยเดินไปเอง *้ั์cool*

นี่ถ้ามันอยากรู้ขนาดของซากุระ มันก็คงแปลงเป็นซากุระ ฮร่าๆๆๆ *haha* *bath2* *้ั์shock3*

ไม่ต้องแปลงเป็นซากุระหรอกครับ   แปลงร่างเป็นแมลงวันก็พอ  *haha* *haha*   (ว่าแล้วผมก็เอาชิบะหรือชิโนะมาเฝ้าหน้าห้องน้ำ *number1*)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 27 ส.ค. 2012 เวลา 22:29:21 โดย O »

ฉันน่ะเป็นคนอ่อนแอ  แต่เมื่อฉันผจญภัย ฉันจะต้องแข็งแกร่งขึ้นเพื่อเอาชนะด้านมืดของตัวฉันอีกคนให้ได้

Mnamwa zx

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกว่า จะมีบอกไว้นะครับ ว่า วิชาแยกเงาพันร่าง เปน วิชา ของรุ่นหนึ่ง
ส่วนที่โต๊ะใช้ได้ดีและบ่อย คงเปน มาจากเหตุผลหลักๆ2ข้อ คือ
1 มีความชำนาญ
2 จักระมันเยอะ
โดยส่วนตัวผมคิดว่า คัมภีร์ ม้วนนั้น(ที่โต๊ะใช้ฝึกแยกเงาพันร่างนะ) น่าจะเปน เล่มเดียวกันกะที่ รุ่น 1 สะพายไว้ที่หลังหรือพูดง่ายก็คือ คัมภีร์ของรุ่น1 นะเอง
ถ้าจะมีวิชาอะไรอีก ก็ น่าจะเปน คาถาอันเชิน อาวุด ที่เหนรุ่น1 ใช้ใน อนิเมะ นะผมว่า หรือ จะมี ก้าวเท้าอัศนีย์ ด้วยเปล่า (เดานะ)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
น่าจะเป็ฯของ รุ่นหนึ่งนะ เพราะ จำไม่ผิด ตอนแรกมันย้อนไปเมื่อ 25 ปีก่อนโน้น *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
ผมย้อนกลับไปอ่านตอนเก่าๆแล้วพบว่าไม่ใช่แค่นารุโตะหรือคาคาชิที่ใช้คาถาแยกเงาพันร่างได้ แม้แต่นินจาธรรมดาๆของหมู่บ้านอื่นก็ใช้คาถานี้ได้เหมือนกัน

และดูจากประโยคที่มินาโตะพูด คาถาแยกเงาพันร่างคงไม่ใช่คาถาที่พิเศษอะไรมากมายหรอกครับ ไม่งั้นก็คงไม่ใช่สิ่งที่มินาโตะคิดเป็นสิ่งแรก

เท่าที่ผมสรุปได้...

1. คาถาแยกเงาพันร่าง ใครๆก็น่าจะใช้ได้ (ถึงจะเป็นคาถาลับที่รุ่น1 บันทึกเอาไว้ แต่หมู่บ้านอื่นๆก็ใช้ได้เหมือนกัน) 

2. จะแยกได้กี่ร่างก็ขึ้นอยู่กับปริมาณจักระ อาจจะแยกออกมาหลายร่างแต่จักระแบ่งไปน้อย หรือแยกออกมาแค่ไม่กี่ร่างแต่แบ่งจักระไปเยอะ ส่วนนินจาที่มินาโตะพูดถึง สามารถแยกได้ 20 ร่าง และสามารถต่อสู้ได้ในระดับหนึ่ง

(อ้างอิงจากตอนที่นารุโตะสู้กับเนจิ นารุโตะสามารถเลือกได้ว่าจะแบ่งจักระให้ร่างแยก อย่างละเท่าๆกัน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 30 ส.ค. 2012 เวลา 03:33:21 โดย Zigmund »