หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สมมติฐาน..โทบิ & โอบิโตะ  (อ่าน 7126 ครั้ง)

BiiGzz

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
สมมติฐาน..โทบิ & โอบิโตะ
« เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 11:17:21 »
จากเนื้อเรื่องตอนนี้ ทุกอย่างชี้ไปที่โอบิโตะก็จริง แต่ผมว่ามันยังไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่ในหลายๆเหตุการณ์ หลายๆประเด็น
พวกเราถึงได้ต้องมาถกเถียงกันพอหอมปากหอมคอทุกวี่วัน จิงมั้ยครับ ^____^ ลองมาดูแนวคิดนี้หน่อย
สมมติ - ถ้าโทบิมันมี 2 คนจิง อีกคนนึงไปไหน?
1.โทบิคนแรกที่บุกโคโนฮะ บอกว่าตัวเองคือมาดาระ เอาเนตรสังสาระไปให้นางาโตะ ก่อตั้งแสงอุสา
2.โทบิติงต๊องที่อาจจะเป็นโอบิโตะในตอนนี้

โทบิ1 อาจจะเป็นคนที่รู้จักกับมาดาระเป็นอย่างดี วางแผนอะไรบางอย่างกันไว้ สำเร็จวิชาย้ายวิญญาณแบบโอโรจิมารุอยู่รอดมาจนถึงปัจจุบันและภาชนะที่โทบิ1ต้องการคือโอบิโตะ อาจจะเป่าหู ยุยง ให้โอบิโตะเป็นพวกแต่ไม่สำเร็จเพราะโอบิโตะตายซะก่อนและมอบเนตรให้คาคาชิ1ข้าง แต่มันไม่ได้ตายจิงอาจจะโดนโทบิ1เล่นงานโดยเอาตาซีกที่หินทับไป(ด้วยวิธีไดวิธีนึง)
   หลังจากนั้นก็เอาศพโอบิโตะที่ทุกคนคิดว่าตายแล้วไปรักษาด้วยวิชาเซลของเซ็ทสึ(เซลรุ่น1) และสอนวิชาให้ ใช้ร่างโอบิโตะเป็นภาชนะอยู่พักนึง เมื่อโอบิโตะซึมซับความคิดของโทบิ1ไปจนเต็ม มันก็ย้ายกลับร่างเก่าที่แก่ปางตายแล้วปล่อยให้โอบิโตะมาทำตามแผนที่มันวางไว้ต่อไป (อาจจะมีบางช่วงที่กลับมาสิงร่างเพื่อไปทำอะไรบางอย่างที่โอบิโตะทำไม่ได้)

**ไม่แน่ว่าโทบิ1 อาจจะซ่อนตัวอยู่ในที่ๆโอโรจิมารุกำลังจะพาซาซึเกะไปหา และซาซึเกะจะได้วิชาใหม่ในม้วนคำภีร์
แล้วซาซึเกะจะเป็นคนที่จัดการมาดาระได้

ประมาณนี้ครับ ลองพิจารณาดู อาจจะไม่ตรงทั้งหมดแต่ผมว่าถ้าคนเขียนจะเดินเรื่องต่อได้ มันต้องมีซักประเด็นนึงตามที่ผมลองตั้งสมมติฐานนี้ ไม่งั้นทุกอย่างมันจะขัดๆกันไปหมด .... *number1*

chainoi

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: สมมติฐาน..โทบิ & โอบิโตะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 11:28:50 »
จุดนึงที่คิดว่าอาจจะเป็นโอบิโตะนะครับ คือ ตามันเปลี่ยนจากวงแหวนเป็นกระจกเงาได้ใช่ปะครับ เพราะถ้าไม่ใช่เจ้าของมันไม่น่าจะเปลี่ยนโหมดได้นะ  อย่างคาคาชินี่เป็นกรจะเงาตลอดเลยปะครับ

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

iTheStore

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 12:06:55 »
จุดนึงที่คิดว่าอาจจะเป็นโอบิโตะนะครับ คือ ตามันเปลี่ยนจากวงแหวนเป็นกระจกเงาได้ใช่ปะครับ เพราะถ้าไม่ใช่เจ้าของมันไม่น่าจะเปลี่ยนโหมดได้นะ  อย่างคาคาชินี่เป็นกรจะเงาตลอดเลยปะครับ
ไม่ใช่ครับ คาคาชิ ก็เปลี่ยนโหมดได้เหมือนกันครับ
แหม ท่านชายน้อย อ่านคอมเม้นเยอะจนลืมว่า คาคาชิ เปลี่ยนโหมดเนตรวงแหวนได้เลยหรอ
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

Oni Me no Kyo

• *
  • เฮ้อ!!! น่ารำคาญเสียจริง -*-
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 12:17:50 »
ไม่ใช่ครับ คาคาชิ ก็เปลี่ยนโหมดได้เหมือนกันครับ
แหม ท่านชายน้อย อ่านคอมเม้นเยอะจนลืมว่า คาคาชิ เปลี่ยนโหมดเนตรวงแหวนได้เลยหรอ

อืมมันกลับมาเป็น 3 แง่งแต่ไม่คืนสภาพเป็นเนตรปกติ

เห้อ!! น่าเบื่อซะจริง *้ั์smoking*

This is John Connor.
There is no Fate but what we make.

นี่คือ จอห์น คอนเนอร์
ฟ้ามิได้ลิขิตเรา มีเพียงเราที่ลิขิตตัวเอง

BiiGzz

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 13:06:50 »
คือ ถ้าอ่านจนถึงตอนนี้ มันเป็นโอบิโตะแล้วล่ะครับ และมันคงไม่ได้ทำงานคนเดียว ที่ต้องมารอดูกันต่อไปก็คือ
- มันฟื้นขึ้นมาได้ไง โดนหินทับเละไปครึ่งซีก (มีคนเอาไปซ่อมมั้ย)
- มันไปบุกโคโนฮะได้ไง เก่งเว่อกว่ารุ่น4ทั้งๆที่มันเป็นลูกศิษย์ที่เพิ่งจะใช้เนตรเป็นก่อนตายเอง (ได้อาจารย์ที่เทพมากสอนมั้ย)
- ทำไมทุกคนจับจุดไม่ได้ว่ามันคือโอบิโตะ ทั้งรุ่น4 ทั้งคาคาชิ ที่สนิทสนมกันมันต้องได้กลิ่นอะไรบ้าง (วิชาเซลล์ของเซ็ทสึมั้ย)
- มันไปยุยาฮิโกะก่อตั้งแสงอุสายังไง ยังเด็กแท้ๆ (ใส่หน้ากากไป ใช้พลังเนตรสะกดให้ทำมั้ย)
- มันไปรู้เรื่องราวอุจิวะสมัยก่อนทั้งหมดได้ยังไง (มีคนเล่าให้ฟังมั้ย)
- มันฆ่าล้างตระกูลได้ไง เก่งมาจากไหน อิทาจิยังไม่กล้าหือ (มันโดนสิงร่างมั้ย)
- มันสต๊อกเนตรวงแหวนจำนวนมากไว้ทำไม (เพื่อใช้วิชาที่ทำให้ตาบอด ไม่ใช้ตาตัวเองเพราะจะเอาไว้ใช้ดูดมิติ)
- มันฝังเซลรุ่น1มั้ย น่าจะยังไม่ฝังเพราะควบคุมไม่ได้ ณ ตอนนั้นที่ยังไม่มีเนตรสังสาระ(แขนขาดบ่อยนะแต่ไม่ใช่การงอกออกมาแต่เป็นการปลูกแขนเข้าไปใหม่มั้ย)
- มันใช้เนตรสังสาระได้ไง (ก็มันไม่ได้เบิก แค่เอามาเปลี่ยนใส่ เอ๊ะหรือมันปลูกเซลรุ่น1ไปแล้วมั้ย)
- มันมีของเทพๆในมิติมันเยอะมาก ล่าสุดมีแท่งดำๆติดโซ่ ผนึกพลังของสัตว์หางได้ (หรือจะเป็นพลังของเนตรสังสาระมั้ย)

และอีกเป็น 10 20 ข้อที่ยังไงๆมันก็ขัดใจถ้าเป็นโอบิโตะเลยตั้งแต่เริ่มใช้ 9หางบุกโคโนฮะ
"สิ่งเหล่านี้มันเป็นมายังไง ใครจะตอบเราได้นอกจากคนเขียนการ์ตูน ขอแค่มันอย่าแถเราก็พร้อมจะรับฟังและเป็นแฟนนารูโตะไปอีกนาน"

เม้นเบาๆนะคับ พูดกันในหลักความเป็นไปได้ พวกย้อนอดีตเจาะเวลาอะไรพวกนี้ไม่เอานะ!!!

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 14:15:53 »
อ่านมาจนตอนนี้  ผมยังไม่เห็นจะคิดว่ามันเป็นโอบิโตะเลย  ไม่รู้ทำไม

มันง่ายไปมั้ง   น้องผมอยู่ประถม ยังเดาได้เลย ตั้งแต่มันออกมาใหม่ๆ เพราะ  - ทรงผม  - มันโชว์ตาข้างขวาข้างเดียว

ถ้ามันเป็นโอบิโตะจริงๆ  ให้มันรู้ไปสิ ว่า  มาซาชิ คิชิโมโตะ  ผู้วาด หนึ่งในการ์ตูนที่มีอิทธิพลระดับโลก   จะผูกปมปริศนา ระดับที่เด็กประถมยังเดาได้  ตั้งแต่แรก

(ไม่ได้โจมตีเด็กโตะนะ  แค่คิดว่ามันง่ายไปหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 14:25:26 โดย อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู »

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

iTheStore

• *
  • คู่ชีวิต กับ คู่นอนมันต่างกัน ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 14:30:07 »
อ่านมาจนตอนนี้  ผมยังไม่เห็นจะคิดว่ามันเป็นโอบิโตะเลย  ไม่รู้ทำไม

มันง่ายไปมั้ง   น้องผมอยู่ประถม ยังเดาได้เลย ตั้งแต่มันออกมาใหม่ๆ เพราะ  - ทรงผม  - มันโชว์ตาข้างซ้ายข้างเดียว

ถ้ามันเป็นโอบิโตะจริงๆ  ให้มันรู้ไปสิ ว่า  มาซาชิ คิชิโมโตะ  ผู้วาด หนึ่งในการ์ตูนที่มีอิทธิพลระดับโลก   จะผูกปมปริศนา ระดับที่เด็กประถมยังเดาได้  ตั้งแต่แรก

(ไม่ได้โจมตีเด็กโตะนะ  แค่คิดว่ามันง่ายไปหน่อย)
ถ้าเป็น โอบิโตะ จริง อาจารย์หนู เย้ย ไม่ใช่แระ อาจารย์มาซาชิ อาจจะหักมุมเอามากๆ แบบว่าทำให้คนอ่านคิดมาก คิดว่าคงไม่ใช่ โอบิโตะ แน่ๆ แล้วค่อยเฉลยทีละนิดว่ามาเป็น โทบิ ได้ยังไง แต่ใครจะไปรู้ โทบิ เป็นใครมันก็เส้นผมบังภูเขาดีๆนี่เอง
จ่งเชื่อหมั้นและอยู่กับทิฐิของตนเองต่อไปเถอะ บูชาชาบูข้ามีนามว่า โซโจโบ ราชาเทนงูเรื่องมีสาระตูไม่สน..สนแค่เรื่องไร้สาระ ฮ่าๆ

TeyTey

• *
  • นายเต้ย ยืนงงในดงตีน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 18:21:17 »
ได้แต่ คอยย
ข้าคือผู้ที่โกลโรเจอร์เคยกล่าวไว้ "ผู้มีสายเลือดแห่ง .D จะเป็นผู้นำพาไปสู่ยุคสมัยใหม่"  กล่าวโดย มาร์แชล ดี.ทีชHosting Thanks: THAIHOSTWEB.COM

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 18:32:39 »

มันง่ายไปมั้ง   น้องผมอยู่ประถม ยังเดาได้เลย ตั้งแต่มันออกมาใหม่ๆ เพราะ  - ทรงผม  - มันโชว์ตาข้างขวาข้างเดียว

นั้นละครับเป็นสาเหตุที่ทำให้ผม จะทิ้งหนังสือ และแจก ไป 1 ชุด

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

nakin

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 18:37:54 »

นั้นละครับเป็นสาเหตุที่ทำให้ผม จะทิ้งหนังสือ และแจก ไป 1 ชุด
ผมว่าอ.แกตั้งใจทำให้สันสนมากกว่า ด้วยการทำเรื่องง่ายๆให้เราคิดมาก *haha*
และถ้าโทบิมันเดาง่ายว่าเป็นใครจริง คงไม่เถียงกันจนเกิดสงครามเวปหลายครั้งหรอก จิงป่ะ

Num

• *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤ. 23 ส.ค. 2012 เวลา 19:05:40 »
 *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow* *dontknow*

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ