หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มาแก้ให้นะครับว่าตอนนี้ใครเก่งสุดในonepiece  (อ่าน 137104 ครั้ง)

Moothep

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: มาแก้ให้นะครับว่าตอนนี้ใครเก่งสุดในonepiece
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: จ. 01 ส.ค. 2011 เวลา 22:36:59 »
จะบอกให้ครับ ลูฟี่อยู่แล้ว เพราะลูฟี่สรรหาท่าเทพๆมาได้ทุกครั้ง.....เดี๋ยวเชื่อมั้ยครับ เดี๋ยวก็มีท่าใหม่มาอีก *great*ส่วนคนอื่นน่ะ ก็มีแต่ท่าไม้ตายเดิมๆ กว่าจะคิดใหม่ก็น้านนานนาน *hoho* *attack*  .....

Monkey D. Jennei

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เกะนิน ชั้นเป็นโฮคาเงะหญิงคนแรก
Re: มาแก้ให้นะครับว่าตอนนี้ใครเก่งสุดในonepiece
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: อ. 02 ส.ค. 2011 เวลา 14:38:46 »
โบอา แฮนค๊อก (ボア・ハンコック , Boa Hancock)  ค่ะ แม้ว่าด้านพลัง อาจจาเป็นรอง แต่ด้วยความเป็นผู้หญิง (ร้อยเล่มเกวียน ภาษิตเค้าว่าไว้) อิๆ  *้ัhypnotist*

" ไม่มีสิ่งใดให้ต้องระอาย แม้ฉันจะฆ่าผู้บริสุทธิ์ โลกก็จะให้อภัยฉันเพราะฉัน...............งดงามที่สุด "

กล่าวโดย โบอา แฮนค็อก

พวกลูฟี่ น่าจะพัฒนา ได้ อิก ยิ่งเจอคนเก่งยิ่งเก่งตาม  *้ั์shock3*

แต่ถ้าคิดว่าเก่งสุดในตอนนี้ ก็น่าจาเซ็นโงคุ กับ กาฟ  *้ั์notlisten*

ท่านปู่ขา โตขึ้นหนูจะเป็น โฮคาเงะ

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: พฤ. 04 ส.ค. 2011 เวลา 14:20:53 »
เถียงกันซะแบบว่าใหญ่โตเป็นเรื่องราวเลย  *้ัิalone*
เราไม่ขอออกความเห็นว่าใครเก่งสุด เพราะเหมือนที่หลายๆคนพูดไปแล้วคือ ยังมีอีกหลายตัวที่ยังไม่มีบทหรือแสดงความสามารถอีกเยอะ
แต่ชื่อกระทู้มันก็ชวนให้จุดประเด็นจริงๆแหละ ความจริงน่าจะตั้งว่า "คุณคิดว่าตอนนี้ใครเก่งที่สุดใน onepiece" แทนการใช้คำว่า "มาแก้ให้นะครับว่าตอนนี้ใครเก่งสุดในonepiece" เพราะแบบนี้มันดูเป็นการยืนยันว่าคนที่คุณกำลังจะบอกจะต้องเก่งที่สุดชัวร์ เลยทำให้ความคิดต่างของคนอื่นมันต้องแย้งขึ้นมา
ดังนั้นขอให้ทุกท่านใจเย็นๆเปิดใจกว้างๆและคิดว่ามันเป็นเพียงความคิดส่วนตัวของผู้อื่นเราไม่มีสิทธ์ไปบังคับเขาให้เปลี่ยนมาคิดเหมือนเราได้ และบางทีความคิดของเรามันก็อาจจะไม่ถูกเสมอไป ดังนั้นอย่าใช้อารมณ์ในการโพสท์และระวังเรื่องคำหยาบคำดูถูกผู้อื่น แล้วก็จะมีสิ่งดีๆความเห็นมากมายดีๆให้เราอ่านเองแหละ  *number1*
*ปล. มาพูดจาเตือนคนอื่นแบบนี้ จะโดนคนหมั่นไส้ด่ามั้ยเนี่ย  *shock* ถึงโดนก็ยอมรับฟังละกัน ขันติๆ *great*

[email protected]

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ส. 06 ส.ค. 2011 เวลา 16:25:59 »
จริงๆ ที่ตอบๆกันนี่ เหมือนจะให้เหตุผลว่า ผลปีศาจของคนนั้นเจ๋งกว่า เลยเก่งกว่า อะไรแบบนี้

แต่ที่ทุกคนมักลืมคิดไป คือมันมีพวกคนที่เก่ง แต่ไม่ได้กินผลปีศาจด้วยนะ

เช่น
แซงคูส (เก่งแค่ไหนไม่รู้ แต่มีฮาคิราชันย์)
ตาเหยี่ยว (ก็ยังไม่เห็นว่าแพ้ใคร)
กาฟ (ไม่รู้กินผลปีศาจป่าว ไม่มีอะไรบอกไว้ แต่ที่แน่ เค้าเ๋จ๋งกว่า พลเอกอีกนะ)
โรเจอร์ - (ไม่รู้ว่ากินป่าว แต่คิดว่าไม่นะ คนนี้ไม่ต้องบอกก็รู้ว่ายิ่งใหญ่แค่ไหน)
เรย์ลี่ (ตอนสู้กับคิซารุ เหนือกว่านิดๆนะ)
ดราก้อน - (ไม่แน่ใจนะว่ากินป่าว เพราะยังไม่เฉลย แต่เรื่องความเก่งน่าจะสุดๆอะ)
ราชสีห์ผมทอง - (กินป่าวไม่รู้ แต่พี่แกออกมาจากคุกได้ ด้วยตัวคนเดียวนะ หนวดดำ ถ้าโดนขังจะทำได้หรือเปล่า)
แต่เวลาอยู่ในคุก พวกที่กินผลปีศาจมักจะโดนจับด้วยหินไคโรนะ เพราะงั้นพวกที่ไม่กินผลปีศาจแต่เก่ง จะแหกคุกได้ง่ายกว่าเปล่าว่า ถ้าหนวดดำถูกจับ และใส่หินไว้ ก็คงเสร็จอยู่ดีอะ

โรเจอร์  มีพลังได้ยินสรรพสิ่ง
ดราก้อน  มีพลังพายุ
คือ อย่าเดาไปเองสิครับ และก็อย่าเอา อนิเมะมารวมด้วยครับ เพราะมีหลายครั้ง ที่ manga กับ anime เนื้อเรื่องต่างกันครับ
ที่คุณพูดมานี่ ในหนังสือยังไม่เฉลยครับ คุณแค่เดาเอาเอง ว่าดราก้อนมีพลังพายุ ตอนนั้น มันอาจจะพายุเข้าจริงๆ ก็ได้ครับ สโมกเกอร์ยังบอกเลย ว่าทุกอย่างเหมือนเป็นใจให้ลูฟี่หนีออกทะเลไปได้
และโรเจอร์ได้ยินนี่ก็ ยังไม่มีใครรู้ครับ ว่าเป็นพลังของผลปีศาจรึเปล่า

ดราก้อน พลังสายโซออน สัตว์ในตำนานมังกรผู้ควบคุมลม เคยดูในanime sub อยู่แต่จำไม่ได้ว่าใครเป็นคนบอก ถ้าจำได้เดี๋ยวจามาบอกอีกที
ต้องกลับไปดูไหม่ก่อน *attack*
ไม่เข้าใจ ทำไมถึงชอบเอา anime มาปนกับ manga มีหลายครั้งครับ ที่เนื้องเรื่องมันไม่เหมือนกัน
ที่บอกว่าดราก้อนกินผลลมกันอะครับ รอให้ manga มันมันบอกก่อนเถอะ แล้วค่อยมา firm และที่
คุณ  เฮ้ย ๆ บอก "อิวะ ก็ เคย บอก ดราก้อน แห่งสายลม" นี่มันในไหนครับ anime หรือ และแค่ประโยคนี้ นี่เหมาว่ากินผลลมเลยหรอ

ที่หลายคนเดาว่าดราก้อนเป็นลมก็เพราะที่ลองทาว พายุมา ฝนตกหนักนะครับ ขอย้ำว่า ทุกคนเดากันนะครับ

ซึ่งที่จริง ณ ปัจจุบันใน manga มันยังไม่ เฉลยเลย และสโมกเกอร์ยังบอกเลยว่า ทุกอย่างเหมือนจะเป็นใจให้ลูฟี่ เหมือนประมาณว่าดวงแข็งมากอะไรงี้อะครับ

ซึ่งมันอาจจะเป็นดวงจริงๆที่ช่วยลูฟี่ไว้ หรือ อาจจะเป็นเพราะดราก้อนก็ยังไม่มีใครรู้ครับ เพราะในตอนนั้นลูฟี่โชคดี 2 อย่าง คือ ตอนที่ บากี้จะประหาร และตอนที่โดนสโมกเกอร์เล่นงาน ถ้าตอนบากี้ ยังเหมาเป็นดราก้อนด้วย คงเดาได้เยอะแหละครับ แค่ผลลม ไม่พอหรอก เพราะมันมี ฝนด้วยนะครับ ฟ้าผ่าอีก

ดราก้อน เป็นสายโลเกีย ร่างกายเป็นอากศ สามารถควบคุมอากาศได้คับ ทำให้เกิด พายุ ฟ้าฝนคะนอง ทอนาโด ใต้ฝุ่น กาศร้อน หนาว นี่จากการคาดเดาที่มันค่อนข้างชัดเจนกันหน่ะคับ เขาถึงมาพูดๆกันหน่ะ .... ตอนที่ลูฟี่โดนสโมกเก้อจับ ตอนนั้นดราก้อนเป็นคนช่วยไว้จริงๆคับ เป็นพลังของดราก้อนเอง อ้างอิงจาก Anime แค่นี้ก็สัณนิฐานได้ละคับ ว่าดราก้อน ความสามารถอะไร...

ทุกคนคับ  ลองไปอ่านตัวหนังสือแร้วดูรูปให้ชัดๆอีกรอบน่ะคับ ผมไม่รุน้าว่าดราก้อนนี่กินผลอไลเข้าไปหริอว่าไม่ได้กินห้อไม่รุเพราะเจ้าตัวยังไม่ได้บอก แต่ดราก้อนก้อมีเจตนารมของ D น่ะครับ อย่าลืม จุดนี้!!  แต่ในความคิดของผม คนที่เก่งที่สุดใน เรื่องน่าจะเป็น 3 นั้นที่ใกล้เคียงการเป็นราชาโจรสลัดน่ะแระคับ^^ (ส่วนตัวเชียร์ แชคคูส^^) ตัวละครทุกตัวย่อยมีจุดอ่อน ยุที่ว่าผู้เขียนจะให้ใครชนะ ^^

ininja

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ส. 06 ส.ค. 2011 เวลา 19:22:10 »
โอย จะเถียงกันทำมํายยยย เถียงกันไปก็เท่านั้น รอดูเงียบ ๆ ไปดีกว่า เพื่อผลประโยขน์ของทั้ง 2 ฝ่าย

devilmaycry

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: อา. 07 ส.ค. 2011 เวลา 02:27:35 »
จริงๆ ที่ตอบๆกันนี่ เหมือนจะให้เหตุผลว่า ผลปีศาจของคนนั้นเจ๋งกว่า เลยเก่งกว่า อะไรแบบนี้

แต่ที่ทุกคนมักลืมคิดไป คือมันมีพวกคนที่เก่ง แต่ไม่ได้กินผลปีศาจด้วยนะ

เช่น
แซงคูส (เก่งแค่ไหนไม่รู้ แต่มีฮาคิราชันย์)
ตาเหยี่ยว (ก็ยังไม่เห็นว่าแพ้ใคร)
กาฟ (ไม่รู้กินผลปีศาจป่าว ไม่มีอะไรบอกไว้ แต่ที่แน่ เค้าเ๋จ๋งกว่า พลเอกอีกนะ)
โรเจอร์ - (ไม่รู้ว่ากินป่าว แต่คิดว่าไม่นะ คนนี้ไม่ต้องบอกก็รู้ว่ายิ่งใหญ่แค่ไหน)
เรย์ลี่ (ตอนสู้กับคิซารุ เหนือกว่านิดๆนะ)
ดราก้อน - (ไม่แน่ใจนะว่ากินป่าว เพราะยังไม่เฉลย แต่เรื่องความเก่งน่าจะสุดๆอะ)
ราชสีห์ผมทอง - (กินป่าวไม่รู้ แต่พี่แกออกมาจากคุกได้ ด้วยตัวคนเดียวนะ หนวดดำ ถ้าโดนขังจะทำได้หรือเปล่า)
แต่เวลาอยู่ในคุก พวกที่กินผลปีศาจมักจะโดนจับด้วยหินไคโรนะ เพราะงั้นพวกที่ไม่กินผลปีศาจแต่เก่ง จะแหกคุกได้ง่ายกว่าเปล่าว่า ถ้าหนวดดำถูกจับ และใส่หินไว้ ก็คงเสร็จอยู่ดีอะ

เพราะงั้นมันพูดยากว่าใครเก่งกว่าใคร ที่คุณพูดกัน เหมือนวัดกันเฉพาะคนที่กินผลปีศาจอะ

ปล. แสดงความเห็นกันขำๆ เพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูล พูดจาให้สุภาพ ให้เกียรติกันนิดนึง และอย่าทะเลาะกันเลยน้าา  *great*

เห็นด้วยกับความเห็นนี้เลยคร๊าบบบ  *number1*

เพิ่งเห็นเลยขอมาโพสด้วยคน เรื่องคนเก่งสุด ผมยังไม่แน่ใจ คนที่ผมชอบเพราะเท่ ก็น่าจะเป็น มิฮอค

ส่วนนี้ขอบอกให้รู้ครับ

*ผมชอบตรงเก่งกว่าพลเอกแหละ ^^ คือกาฟ ไม่ได้กินผลปีศาจนะครับ เพราะเคยมีฉากนึง กาฟว่ายน้ำ เลยรู้ 

*ส่วนอันนี้ ผมก็ดูอนิเม พี่ราชสีห์ผมทอง แกกินผลราชสีห์เลยมีผมอย่างงั้นเอ้ยแกกินผลลอยได้ สามารถควบคุม เกาะ สิ่งของ เรือ หรือ คนให้ลอยได้

งั้นพวกที่ไม่กินผลปีศาจแต่เก่ง จะแหกคุกได้ง่ายกว่าเปล่า

*เรื่องนี้ ก็จากข้างบน เพราะพี่ราชสีห์ แกกินผลปีศาจ แต่แกตัดขาทิ้ง ถึงหนีออกมาได้ ส่วนจินเบ อย่างที่รู้กันเป็นมนุษย์เงือก
แต่เขาไม่หนี แล้วถ้าหนีออกมา แต่ต้องเจอกับ สัสดีแมคเจลแลน(เขียนถูกไหมเนี่ย) พิษมากมาย จะรอดไหมล่ะ หนีก็ลำบาก จึงบอกได้ว่า กินรึไม่ ก็มีค่าเท่ากัน

*เรื่องของเรื่องคือ อยากให้ทราบครับ เห็นว่า ไม่แน่ใจว่าสองคนนี้เค้ากินรึเปล่า 

แต่การที่ไม่กินน่ะ ผมว่าเท่กว่ากินนะครับ *attack* 

ว่าถึงเค้าจะที่กินผลปีศาจมาแต่จะเก่งหรือไม่นั้น คงขึ้นอยู่กับอ.โอดะ แหละ อาจจะเขียนผิดไปบ้าง ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย *great*

sElF-hArm

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: อา. 07 ส.ค. 2011 เวลา 14:40:47 »
ใครมีผลปีศาจเสร็จมือขวาของ"หนวดดำ"หมดแหละ
พวกไม่มีผลปีศาจก็จะต้องเจอทั้งผลยามิ ยามิ ผลกูระ กูระ และยังความเก่งส่วนตัวอีก
นอกจากพวกที่มี ฮาโอโชคุ หละพอจะสู้ได้
กินผลยามิ ยามิก็แล้ว เจือกลอยน้ำทะเลได้อีกก็ยังไม่พอ มากินผลกูระ กูระเข้าไปอีก
ดีนะที่ยังไม่บอกมาว่ามันมี  ฮาโอโชคุ ไหม (ไอเด็กเส้น)
จุดอ่อนของหนวดดำที่ผมคิด น่าจะมีแค่1 เดียวคือ "มันหลงตัวเอง"
และมันคงจะแพ้แค่คนเดียว....ยางยืด ยางยืด ตึ๋งหนืด...
 *disappoint* *glad**shock* *rip*

pananokia

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: จ. 08 ส.ค. 2011 เวลา 04:56:12 »
บท ของ หนวดดำ ผมว่า มัน เปน ความจำเป็นที่ต้องมี ของ การ์ตูน ..... คือตัวโกง ที่ เก่ง มาก ๆ....

ผมว่าเขายังไม่ใช่คำว่าที่สุดหรอก .... แค่ดูเหมือนโหด ... ตัวโกง ที่เผย ๆ มา มีหนวดดำ ฟลามิงโก้ .... แล้วก็ กับตันคิดส์ ที่ นี่แหละ อริ แน่นอน

ซึ่งก็โหดไปคนหล่ะ แบบ ....

แต่สำหรับผม ยังไม่ใช่คำว่าที่สุดที่ถามถึงกันแน่นอน .... ยังยกเครดิตให้ ... เจตจำนงแห่ง D ทุกคน / 4 จักรพรรดิ์ / ผู้บัญชาการทหารเรือระดับสูง / และบุคคลผู้เปนตำนาน

ถึงคู่ควร กับคำว่า ... เก่งที่สุดในตอนนี้ ... ตามชื่อกระทู้

ถ้าให้โหวต ... ผมเลือก เซนโงคุ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: อา. 14 ส.ค. 2011 เวลา 12:24:29 »
ยังมีตัวละครที่ยังไม่ได้โชว์อีกเพียบเลยครับ - -a

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

sunnacab

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: อา. 14 ส.ค. 2011 เวลา 13:30:12 »
นี้ ถ้าพวกมีพลังสายโรเกีย แล้วถูกจับผูกติดกับหินไคโร แล้วตัดขา มันจะงอกออกมาใหม่ไหมครับ

peebomsic

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: อา. 14 ส.ค. 2011 เวลา 20:12:11 »
ผมว่าส่วนตัวที่ผมคิดนะ ตัวไหนที่หน้ากวนๆตรีนน มานโหดละเกรียนอ่ะครับ เหมือนหนวดดำอ่ะ หน้าจะเป็นตัวเอกในนี้เลยก้อว่าได้ แต่ถ้ามาเถียงกัน หนวดดำ กับ เอเนลู ไม่ต้องเถียงหรอก เอเนลูมาน die ไปแร้ว ส่วนคนที่จะสู้หนวดดำได้ก้อน่าจะเป็นลูฟี่่่!!

nana

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: อ. 16 ส.ค. 2011 เวลา 20:25:51 »
เราว่าแซงคุูสอะ

style

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พ. 17 ส.ค. 2011 เวลา 06:00:48 »
ผมไม่ขอเดา ผมขอตอบอย่างตรงไปตรงมาว่า คนที่เจ๋งและเทพมี่สุดในตอนนี้ก็ คือ แซงคูส ถึงแม้ไม่มีผลปีศาจ แต่ความสามารถทุกอย่างไร้ที่ติ ไม่ว่าจะเป็นพวกทหารเรือ หรือพวกโจรสลัดต่างไม่กล้าเข้าไปยุ้ง แถมยังเป็นเด็กปั้นของ โรเจอร์อีก  และในตอนนี้มีแนวโน้มที่ว่าจะเป็นคนที่แข็งแกร่งที่สุดในโลกด้วย เพราะหนวดขาวก็ตายไปแล้ว แถมแซงคูสยังเอาชนะในสงครามของ 1 ใน 4 จักพรรษ มาได้ นี่ดิ เจ๋งจิง (โปรดอย่าลืมฮาคิ) ไม่ว่าจะเป็นพลังสายฟ้าจากเอเนวลู ก็ไม่สามารถเอาชนะแซงคูสได้ เพราะ เขาสามารถเอาชนะสายโรเกียได้ด้วยฮาคิ ซึ่งผลปีศาจก็แค่นั้น พอเจอฮาคิเข้าไปก็จอด

[email protected]

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พ. 17 ส.ค. 2011 เวลา 13:45:50 »
ผมไม่ขอเดา ผมขอตอบอย่างตรงไปตรงมาว่า คนที่เจ๋งและเทพมี่สุดในตอนนี้ก็ คือ แซงคูส ถึงแม้ไม่มีผลปีศาจ แต่ความสามารถทุกอย่างไร้ที่ติ ไม่ว่าจะเป็นพวกทหารเรือ หรือพวกโจรสลัดต่างไม่กล้าเข้าไปยุ้ง แถมยังเป็นเด็กปั้นของ โรเจอร์อีก  และในตอนนี้มีแนวโน้มที่ว่าจะเป็นคนที่แข็งแกร่งที่สุดในโลกด้วย เพราะหนวดขาวก็ตายไปแล้ว แถมแซงคูสยังเอาชนะในสงครามของ 1 ใน 4 จักพรรษ มาได้ นี่ดิ เจ๋งจิง (โปรดอย่าลืมฮาคิ) ไม่ว่าจะเป็นพลังสายฟ้าจากเอเนวลู ก็ไม่สามารถเอาชนะแซงคูสได้ เพราะ เขาสามารถเอาชนะสายโรเกียได้ด้วยฮาคิ ซึ่งผลปีศาจก็แค่นั้น พอเจอฮาคิเข้าไปก็จอด
มันก็ไม่แน่ หรอก ลูฟี่ ทั้งๆที่ต่อยโดนครอโคได ก็แพ้ มาแล้า ฮาคิทำให้โอกาสชนะสายโรเกียมากกว่า 0% เท่านั้น

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พ. 17 ส.ค. 2011 เวลา 20:27:17 »
ผมว่าตอนนี้น่าจะเป็น "เซนโงคุ"นะครับ
เหตุผล คือ หนวดขาวเป็นชายที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก ก็แสดงว่าคนยุคนั้นที่ยังเหลืออยู่ก็ต้องเก่งมาก(แต่สู้หนวดขาวไม่ได้) ก็มี เซนโงคุ กาฟ ทหารเรือหญิง(ไม่แน่ใจว่าชื่อ ซึรุหรือป่าว) และ เลย์รี่
ถึง กาฟ จะไล่ตามจับ โรเจอร์ แต่มีตอนนึงที่ผมแน่ใจว่า เซนโงคุเก่งกว่า คือ ตอนที่ กาฟ ขอให้ เซนโงคุ หยุดก่อนที่ กาฟ จะไปทำร้ายอาคาอินุ แสดงว่าคนที่จะหยุด กาฟ ได้
ก็มีแต่ เซนโงคุเท่านั้น
ส่วน เลย์รี่คงพอๆกับกาฟหรืออ่อนกว่านิดหน่อย แล้วก็ทหารหญิงตามมา

"หนวดดำ"นั้นผมคิดว่าเหมือนเด็กที่กำลังจะเก่งเท่านั้น ก็เหมือน ลูฟี่ที่ต่อไปก็ต้องเก่ง
ถึงแม้จะกินผลปีศาจที่น่ากลัวเข้าไป และถึงแม้จะได้จากหนวดขาวอีก มันก็ต้องขึ้นอยู่กับการฝึกฝน และฮาคิด้วย
คงจำตอนที่หนวดขาวจับหนวดดำบีบคอและกดพื้นได้ ร้องเหมือนเด็กเลย มันต่างชั้นกันเกินน่ะ

4 จักรพรรดิที่เหลือผมว่า แชงค์ น่าจะเก่งสุด เพราะเขาเท่มาก ถึงแม้ที่เหลือจะไม่เปิดเผยความสามารถก็ตาม แต่ก็ยังคงสู้รุ่นเก่าไม่ได้อยู่ดี

แต่ที่ไม่แน่ใจก็คงเป็นผู้เฒ่าทั้ง 5 ที่เป็นเสาหลักรัฐบาลโลก แต่แน่ใจคือสู้หนวดขาวไม่ได้ จึงน่าจะพอๆกับ เซนโงคุ ถึงอ่อนกว่า
แล้วก็พวกเผ่ามังกรฟ้าไม่น่าจะมีใครเก่ง เพราะพวกนี้ไม่จำเป็นต้องเก่งก็มีอำนาจอยู่แล้ว(แบบว่ากินบุญเก่าน่ะ)

ส่วน ดราก้อน ก็ไม่น่าจะสู้พ่อได้ ถึงค่าหัวจะสูง และคนกลัวกันทั้งโลกก็ตาม ก็คงเป็นเพราะการปฏิวัตินั่นแหละ

เหตุผลผมจะพอฟังขึ้นหรือป่าวหนอ