หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เคยสงสัยบ้างไหม ว่า..วิชากะคาถา ในการ์ตูนนารูโตะ มันต่างกันยังไง  (อ่าน 37281 ครั้ง)

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
เดิมที่..ผมเคยคิดว่า วิชา คือการใช้จักระโดยไม่ประสานอิน
                       คาถา คือการใช้อินประสานเพื่อเรียกจักระ
ใครสงสัยเหมือนผมบ้าง วานผู้รู้ช่วยไขข้อกระจ่างให้ที *้ัread*

Lopez

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
คำถามคุณ Nakin ยากง่ะ

ผมสงสัยว่าทำยังไงให้ร่างกายมีจักระ ก่อนดีกว่า เพราะตาสีตาสาในเรื่องนารูโตะแบบว่าสมมุติลองประสานอินตามนินจาเป๊ะๆ คาถาจะสำเร็จไหม...... *dead*

nakin

• *
คำถามคุณ Nakin ยากง่ะ

ผมสงสัยว่าทำยังไงให้ร่างกายมีจักระ ก่อนดีกว่า เพราะตาสีตาสาในเรื่องนารูโตะแบบว่าสมมุติลองประสานอินตามนินจาเป๊ะๆ คาถาจะสำเร็จไหม...... *dead*
ยากหรอครับ แฮ่ๆโทดที พอดีผมอยากรู้ความต่างมันน่ะครับ เช่น....
     วิชากระสุนวงจักระ ที่รุ่น 4 คิดค้นไม่ต้องประสานอินเพื่อรีดเร้นจักระ (ไม่รู้ว่าเป็นโฮคาเงะคนแรกหรือเปล่าที่ใช้วิชาโดยไม่ต้องประสานอิน)
    ส่วนคาถาเช่น คาถาแยกร่าง ประมาณนี้ต้องประสานอิน
    แต่ที่ผมสงสัย คือ วิชาพันปักษากลับต้องประสานอินเพื่อรีดจักระนี่สิ เป็นเหตุให้ผมสงสัยความต่า

nakin

• *
ส่วนจักระนั้น คือ *้ัdoubt*
1.พลังกาย ที่รวบรวมเค้นขึ้นมาจากเซลล์ในร่างกายที่ว่ากันว่ามีอยู่ 130 ล้านจุดด้วยกันกับพลังจิตที่สะสมจากการฝึกฝนและประสบการณ

2.คาถา ก็คือการรีดเร้นพลัง 2 อย่างนี้จากภายในร่างกายผ่านทาง ประสานอิน ซึ่งก็คือเจตจำนงแล้วจึงค่อยปลดปล่อยเป็นพลังออกมา
ลอกเค้ามา  *้ัิshy*แต่ตาสีตาสานี่ ไม่น่าจะใช้ได้นะ ถ้าไม่รู้วิธีรีดเร้นจักระ คงทำได้แค่พลังกายเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 22 ก.ค. 2012 เวลา 23:46:03 โดย nakin »

chinjung

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
เป้นคำถามที่ยากมากเลยท่าน  แต่โดยส่วนตัวก้คิดแบบเดียวกับท่านน่ะล่ะคับ

เพราะคำว่า คาถา  มันน่าจะหมายถึงมีการร่ายมนต์หรืออะไรซะก่อน  เดาๆนะ

แต่จริงแล้วต้องดูต้นฉบับที่เป้นภาษายี่ปุ่นหรืออังกฤษอะไรครับบ   เพราะบางทีอาจจะเป้นคำๆเดียวกันก็ได้

แต่พอมาแปลเป้นไทยเลยอาจแปลคนละคำกันก็ได้  เดาๆนะครับ
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

nakin

• *
วิชา ที่ว่านี่หมายถึง วิชานินจารึป่าวครับ วิชาในความหมายของท่านเป็นแบบไหน

รึท่านเปรียบเทียบผิดป่าว

จริงๆต้องเป็น วิชากำลังภายใน กับ คาถานินจาป่าวครับ แบบ ไก กับ คาคาชิ อ่ะครับ

ดูๆแล้ว ไก ไม่เคยประสานอินใช้จักระเลย คาถาร่างแยกไม่มี พลังจักระน้อย แต่ก็หาทางให้ตัวเองเป็นเลิศด้วยการค้้นพบวิชากำลังภายใน คือการทำให้ร่างกายแข็งแกร่งแล้วสร้างพลังปล่อยออกมาแบบว่าโดนเข้าทีเดียวที่ร่างกายคู่ต่อสู้คือมีผลตัดสินแพ้ชนะได้เลย จะคล้ายๆกับเนจิ ตรงที่ว่า มวยอ่อนก็ใช้กำลังภายใน+กระบวนท่า+จักกระผสมที่มือ ทำให้มวยอ่อนมีความแม่นยำจากเนตรสีขาว และใช้มือ กับกระบวนท่าร่ายรำตัดเส้นจักระด้วยความแม่นยำ ทำให้คู่ต่อสู้ขาดจากแหล่งกำเนิดจักระ

แล้วก็อีกแบบคือ วิชาของพวกซามูไร อันนี้คือ ความสามารถทางการใช้ดาบกับกำลังภานใร(รึป่าว)

ส่วนคาถาน่าจะหมายถึง คาถานินจาที่ใช้จักระเป็นวัตถุดิบ สตาร์ทเครื่องด้วยการประสานอิน แบบรถยนต์ การใช้คาถาก็มีหลายแบบ เสริมอาวุธให้แกร่ง เสริมร่างกายให้แกร่ง สร้างความเร็ว สร้างธาตุต่างๆ ดิน น้ำ ลม ไฟ และก็ประยุกต์ด้วยการแปลธาตุ อะไรทำนองนี้
วิชาในคำที่ผมถาม หมายถึง วิชานินจาครับ ส่วนคาถาหมายถึงคาถานินจา*้ัread*
คือ ผมพอจะรู้ว่า วิชากะคาถามันใช้จักระเหมือนกัน แต่ทำไม่เรียกต่างกัน  *rip*
ส่วนวิชา นี่ผมรู้มาว่า มี 2 แบบ คือแบบกระบวนท่า คือใช้แค่พลังและความเร็วแบบไก กะใช้จักระแบบคาคาชิ
ส่วนไร คาเงะ นี่ยิ่งทำให้งงใหญ่ ไม่รูจะให้เรียกอะไร เปล่งพลังยังกะซุปเปอร์ไซย่า

nakin

• *
เป้นคำถามที่ยากมากเลยท่าน  แต่โดยส่วนตัวก้คิดแบบเดียวกับท่านน่ะล่ะคับ

เพราะคำว่า คาถา  มันน่าจะหมายถึงมีการร่ายมนต์หรืออะไรซะก่อน  เดาๆนะ

แต่จริงแล้วต้องดูต้นฉบับที่เป้นภาษายี่ปุ่นหรืออังกฤษอะไรครับบ   เพราะบางทีอาจจะเป้นคำๆเดียวกันก็ได้

แต่พอมาแปลเป้นไทยเลยอาจแปลคนละคำกันก็ได้  เดาๆนะครับ
อืม น่าคิดแหะ *number1*

LM

• *
วิชานินจา กับ คาถานินจา

ผมว่า มันความหมายเดียวกันนะ แต่อาจจะเรียก ไม่เหมือนกันในบางโอกาศ หรือบาง ที่ก็ อาจจะอยู่ที่คนแปลเป็นภาษาไทย ว่าจะใช้คำไหนถึงจะเหมาะสม

สรุป โดยรวมๆ ผมว่า 2 คำนี้มันมีความหมายเหมือนกันนะ

nakin

• *
วิชา ที่ว่านี่หมายถึง วิชานินจารึป่าวครับ วิชาในความหมายของท่านเป็นแบบไหน

รึท่านเปรียบเทียบผิดป่าว

จริงๆต้องเป็น วิชากำลังภายใน กับ คาถานินจาป่าวครับ แบบ ไก กับ คาคาชิ อ่ะครับ

ดูๆแล้ว ไก ไม่เคยประสานอินใช้จักระเลย คาถาร่างแยกไม่มี พลังจักระน้อย แต่ก็หาทางให้ตัวเองเป็นเลิศด้วยการค้้นพบวิชากำลังภายใน คือการทำให้ร่างกายแข็งแกร่งแล้วสร้างพลังปล่อยออกมาแบบว่าโดนเข้าทีเดียวที่ร่างกายคู่ต่อสู้คือมีผลตัดสินแพ้ชนะได้เลย จะคล้ายๆกับเนจิ ตรงที่ว่า มวยอ่อนก็ใช้กำลังภายใน+กระบวนท่า+จักกระผสมที่มือ ทำให้มวยอ่อนมีความแม่นยำจากเนตรสีขาว และใช้มือ กับกระบวนท่าร่ายรำตัดเส้นจักระด้วยความแม่นยำ ทำให้คู่ต่อสู้ขาดจากแหล่งกำเนิดจักระ

แล้วก็อีกแบบคือ วิชาของพวกซามูไร อันนี้คือ ความสามารถทางการใช้ดาบกับกำลังภานใร(รึป่าว)

ส่วนคาถาน่าจะหมายถึง คาถานินจาที่ใช้จักระเป็นวัตถุดิบ สตาร์ทเครื่องด้วยการประสานอิน แบบรถยนต์ การใช้คาถาก็มีหลายแบบ เสริมอาวุธให้แกร่ง เสริมร่างกายให้แกร่ง สร้างความเร็ว สร้างธาตุต่างๆ ดิน น้ำ ลม ไฟ และก็ประยุกต์ด้วยการแปลธาตุ อะไรทำนองนี้
วิชาในคำที่ผมถาม หมายถึง วิชานินจาครับ ส่วนคาถาหมายถึงคาถานินจา*้ัread*
คือ ผมพอจะรู้ว่า วิชากะคาถามันใช้จักระเหมือนกัน แต่ทำไม่เรียกต่างกัน  *rip*
ส่วนวิชา นี่ผมรู้มาว่า มี 2 แบบ คือแบบกระบวนท่า คือใช้แค่พลังและความเร็วแบบไก กะใช้จักระแบบคาคาชิ
ส่วนไร คาเงะ นี่ยิ่งทำให้งงใหญ่ ไม่รูจะให้เรียกอะไร เปล่งพลังยังกะซุปเปอร์ไซย่า

ช่วยยกตัวอย่างซัก วิชา นินจา วิชานึงสิครับ แล้วก็ คาถา เอาของคนๆเดียวกันนะครับ
ยกตัวอย่าง เช่นนารูโตะ ครับ
วิชากระสุนวงจักระ สามารถเรียกจักระออกมาเป็นรูปร่างได้เลย
ส่วนคาถา เช่นคาถาแยกเงาพันร่าง ต้องใช้มือสองข้างประสานอิน
แต่หลายๆครั้ง วิชาคนอื่น เช่น วิชาพันปักษาของคาคาชิ ดันมีประสานอินเหมือนคาถาอีก เลยงง *rip*

nakin

• *

ผมว่า มันความหมายเดียวกันนะ แต่อาจจะเรียก ไม่เหมือนกันในบางโอกาศ หรือบาง ที่ก็ อาจจะอยู่ที่คนแปลเป็นภาษาไทย ว่าจะใช้คำไหนถึงจะเหมาะสม

สรุป โดยรวมๆ ผมว่า 2 คำนี้มันมีความหมายเหมือนกันนะ

อาจจะอยู่ที่ระดับของคาถาละมัง ถ้าระดับสูงขึ้น เรียกว่า วิชา แบบนี้รึป่าว

คำแปลก็มีส่วน ครับ

แบบ วิชา สปช บทที่ 1 คอโรฟีล บทที่ 2 การสังเคราะห์แสง

แบบ วิชา การแยกร่าง บทที่ 1 การแยกร่างแบบร่างจริงมีจักกระ บทที่ 2 การแยกราางแบบเงา

คงแบบนี้มั๊ง
อืม.....น่าคิดแหะ  *number1*

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
วิชา คาถา สองคำนี้น่าจะเหมือนกัน เพราะรุ่น3 ก่อนที่จะดึงแขนโอโรจิมารุออกมาก็พูดว่าจะเอาวิชานินจาทั้งหมดของโอโรจิมารุไปด้วย ซึ่งวิชานินจาในทีนี้ รุ่น3 หมายถึงการประสานอิน เพราะจุดประสงค์ที่รุ่น3 ดึงแขนออกมาคือต้องการจะทำให้

โอโรจิมารุประสานอินไม่ได้ แล้วมันก็จะวกมาขัดแย้งกับกระทู้นี้ หรือบางอันมันก็รวมเป็นอันเดียวเลย เช่น วิชานินจา คาถาสีร่างอำพราง แล้วสรุปมันคือวิชานินจา หรือคาถากันแน่  *disappoint* *disappoint*

แต่โดยรวมแล้ว จขกท ก็พูดถูกนะ ถ้าขึ้นต้นด้วยวิชา ส่วนมากจะไม่ต้องประสานอิน

nakin

• *

อาจจะอยู่ที่ระดับของคาถาละมัง ถ้าระดับสูงขึ้น เรียกว่า วิชา แบบนี้รึป่าว

คำแปลก็มีส่วน ครับ

แบบ วิชา สปช บทที่ 1 คอโรฟีล บทที่ 2 การสังเคราะห์แสง

แบบ วิชา การแยกร่าง บทที่ 1 การแยกร่างแบบร่างจริงมีจักกระ บทที่ 2 การแยกราางแบบเงา

คงแบบนี้มั๊ง
อืม.....น่าคิดแหะ  *number1*

คิดว่าคงเป็นหมวดหมู่อ่ะ วิชา คือ หัวข้อ คาถา คือ บทเรียน เช่น

วิชาผนึก คาถาผนึกเกรียนปลิดชีพ

วิชาน้ำ คาถาน้ำลายฝ่อ

วิชาไฟ คาถาไฟก็อตซิลล่า

วิชาลม คาลมกลิ่นเสมือนตด

วิชาดิน คาถาก้อนหินปาหัว

วิชากำลังภายใน กระบวนท่าไรเดอร์คริกๆๆ

วิชาลวงตา คาถาหลอกเกรียน

ผมคิดว่าแบบนี้นะครับท่านเห็นด้วย กดไลค์ครับ (เอาฮา แบบมีเหตุผล)
อยากกดไลเหมือนกัน แต่ไม่มีที่กด งั้นขอกระทืบแทนละกัน *haha* *haha*
หมายถึงกระทืบไลนะท่าน ฮี่ๆ

Lopez

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
กำลังภายในผมก็ไช้ได้นะครับ  *great* เวลาวิดพื้นแบบออกกำลังกายอะแปปเดียวหอบกิน *dead* แต่พอวิดบน Body of girl ยังไงก็ไม่มีหมด....... *nude*   *haha*

nakin

• *
กำลังภายในผมก็ไช้ได้นะครับ  *great* เวลาวิดพื้นแบบออกกำลังกายอะแปปเดียวหอบกิน *dead* แต่พอวิดบน Body of girl ยังไงก็ไม่มีหมด....... *nude*   *haha*
Body of girl มันคืออะไรหราครับ พอดีเรื่องนี้ผมไม่ประสา *nude*
หลายปีก่อนผมก็เคยเกือบตายเพราะกำลังภายใน เพราะไปฝึกตีลังกากลับหลังที่เขื่อนโดนตอไม้เสียบสีข้าง *shock*

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
เข้ามาสงสัย ระหว่าง ท่าน@Lopez และ @ nakin ใครหล่อกว่ากัน  *haha*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*