หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: แผลเป็นที่อกลูฟี่ ไปโดนอะไรมาคับ  (อ่าน 423956 ครั้ง)

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: แผลเป็นที่อกลูฟี่ ไปโดนอะไรมาคับ
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: ส. 15 ต.ค. 2011 เวลา 13:25:17 »
ใช่แล้ว ๆ ๆ  ตอนนั้นจินเบ พาลูฟี่ไปรักษากับไอตุ๊ด นั้นอ่ะ

รักษาโดยการฉีดฮอโมน อะไรสักอย่าง ^^ *number1* *attack*

เอ่อ... คนที่รักษาแผลเป็นที่อกลูฟี่ คือ ลอว์ นะครับ ไม่ใช่ อิวานคอฟ

เติมให้อีกนิดว่ารักษาทั้งตัวเลยแหละ  *number1* *number1*

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: แผลเป็นที่อกลูฟี่ ไปโดนอะไรมาคับ
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: จ. 17 ต.ค. 2011 เวลา 11:29:03 »
ผมกลับไปอ่านและไปดูหลายรอบมาแล้วครับยังไงก็ไม่มีแผลที่ อกลูฟี่ (ตอนที่เกาะชาบอนดี้-เกาะอะมาซอนลีลี่ ลูฟี่เปลือยอกครับไม่มีแผลอะไรเลยแม้แต่แผลที่โดน ไอ้เข้แทง)
แต่มีหลังฝึก 2 ปี แต่ที่ชัดคือเกิดจาก อาคาอินุ (หลายคนบอกว่าทำไมแผลเป็นกากบาท คนเคยมีแผลจะเข้าใจ มันคงเกิดจากการดึงเนื้อที่ฉีกออกมาเย็บให้ติดกันที่สุดเท่าที่ทำได้ ไม่เคยเห็แผลใครเย็บแล้วเป็นวงกลม )
หรืออาจจะเกิดจากการฝึกก็ได้(อันนี้คิดว่าไม่น่าใช่)

แผลเป็นของลูฟี่ มีแค่ 2 ที่ ในเหตุการณ์ สำคัญ คือใต้ตาและที่อก แผลที่ต่อสู้นอกนั้นไม่มีเลยคือมันหายหมด

จริงๆแล้วผมคิดเหมือนๆกันกับหลายคน anime เนื้อเรื่องแค่แต่งแยกออกมาเท่านั้นไม่มีผลต่อเนื้อเรื่องจริงไม่น่าเอามาปนกันได้นะ

และภาพที่เอามาแปะว่าแผลของโซโล กับ อาคาอินุ นั้นสังเกตดีๆ เสื้อมันแขนยาวเหมือนกัน(แต่ก่อนลูฟี่ใส่แขนสั้น) เป็นแผลเดียวกันแต่คนทำภาพคนละคน

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: จ. 17 ต.ค. 2011 เวลา 13:17:19 »
ผมกลับไปอ่านและไปดูหลายรอบมาแล้วครับยังไงก็ไม่มีแผลที่ อกลูฟี่ (ตอนที่เกาะชาบอนดี้-เกาะอะมาซอนลีลี่ ลูฟี่เปลือยอกครับไม่มีแผลอะไรเลยแม้แต่แผลที่โดน ไอ้เข้แทง)
แต่มีหลังฝึก 2 ปี แต่ที่ชัดคือเกิดจาก อาคาอินุ (หลายคนบอกว่าทำไมแผลเป็นกากบาท คนเคยมีแผลจะเข้าใจ มันคงเกิดจากการดึงเนื้อที่ฉีกออกมาเย็บให้ติดกันที่สุดเท่าที่ทำได้ ไม่เคยเห็แผลใครเย็บแล้วเป็นวงกลม )
หรืออาจจะเกิดจากการฝึกก็ได้(อันนี้คิดว่าไม่น่าใช่)

แผลเป็นของลูฟี่ มีแค่ 2 ที่ ในเหตุการณ์ สำคัญ คือใต้ตาและที่อก แผลที่ต่อสู้นอกนั้นไม่มีเลยคือมันหายหมด

จริงๆแล้วผมคิดเหมือนๆกันกับหลายคน anime เนื้อเรื่องแค่แต่งแยกออกมาเท่านั้นไม่มีผลต่อเนื้อเรื่องจริงไม่น่าเอามาปนกันได้นะ

และภาพที่เอามาแปะว่าแผลของโซโล กับ อาคาอินุ นั้นสังเกตดีๆ เสื้อมันแขนยาวเหมือนกัน(แต่ก่อนลูฟี่ใส่แขนสั้น) เป็นแผลเดียวกันแต่คนทำภาพคนละคน

ก็แผลมันเกิดตอนสงครามครับ ตอนที่เกาะชาบอนดี้-เกาะอะมาซอนลีลี่  ลูฟี่เลยยังไม่มีแผลครับ -*-

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: จ. 17 ต.ค. 2011 เวลา 14:47:28 »
แสดงว่าคุณอ่านของผมไม่เข้าใจ
ที่ผมบอกอย่างนั้น คือ จะสนับสนุน ความเห็นที่ว่ามันเกิดจาก อาคาอินุทำครับ มันจึงเป็นแผลเป็น

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: จ. 17 ต.ค. 2011 เวลา 16:24:53 »
พออ่านความเห็นของคุณ takky แล้วเลยลองย้อนไปดูมั้ง

ตอนที่ 493          ตอนที่ 514
    ตอนที่เจอฮาจิและเคย์มี่        ตอนที่ถูกคุมะใช้พลังซัด
     ก่อนเข้าเกาะชาบอนดี้        ไปตกบนเกาะอเมซอนลิลี่

เมื่อก่อนเราก็เคยคิดว่าแผลกากบาทมาจากโดนฟัน
           และรูตรงกลางโดนพลเอกอาคาอินุต่อย
 แต่ตอนนี้ฟันธง!! ว่าก่อนศึกระหว่างกองทัพเรือกับหนวดขาว
       ลูฟี่ยังไม่มีแผลเป็น แต่จะได้มาเพราะอาคาอินุ
         หรือเพราะสาเหตุอย่างอื่นก็ต้องรอดูกันไป

marangone

• *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: จ. 17 ต.ค. 2011 เวลา 17:58:53 »
แสดงว่าคุณอ่านของผมไม่เข้าใจ
ที่ผมบอกอย่างนั้น คือ จะสนับสนุน ความเห็นที่ว่ามันเกิดจาก อาคาอินุทำครับ มันจึงเป็นแผลเป็น

อ่อครับ ขอโทษที่เข้าใจผิดครับ งั้นก็ตามนั้นค้าบบ ^^ *number1* *number1* *number1*

ppspirit

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: อ. 18 ต.ค. 2011 เวลา 21:07:33 »
โดนคนเขียนวาดเป็นรูปตัวXสิ 5555+ *haha* *haha*

ขuมxวาu

• *
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ย. 2011 เวลา 13:51:12 »
สงสัยจโดนเซ็มบง ซากุระมั้งฮาฟฟฟ *attack*

kamin.nas

• *
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ย. 2011 เวลา 20:54:26 »
เรลี่ย์ โยนลูฟี่ตกน้ำ แล้วลูฟี่ โดน เกร็ดปลาทูเป็นแผล 555+ ( พอดียังไม่เทพพอใช้พลังในน้ำได้ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 21:06:20 โดย kamin.nas »

jamilyneko

• *
  • โจรสลัด สเปเชี่ยลแมวเหมียว ~
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: อา. 06 พ.ย. 2011 เวลา 16:34:07 »
ทราฟาลก้า ลอว์ ผ่าตัดแล้วเป็นแฟลเป็นเปล่า O.o *nude* *nude* *nude*

maguroo

• *
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 14:18:51 »
ผม เห็น เพื่อน ผมมัน อ่าน

มั บอกว่า แผลที่หน้าอก เกิดมา จาก ตอนที่ไป ฝึก เรรี่

mormon

• *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 20:32:23 »
ผมอ่านละก็สงสัยอยู่นานคับ ส่วนตัวคิดว่าตอนที่โดนต่อยทะลุอกน่ะละ
แต่ตรงโซโลตัดไปได้แน่นอน แล้วพอดีไล่อ่านตอนเก่าๆเล่นก็เจอหลักฐานเลิกเถียงว่า
เกิดจากโดน หมาแดงมันต่อยหรือฝึกกับเลนลี่ หรือโซโล

อธิบายเรื่องแผลนะครับแผลเป็นแผลเป็นขนาดใหญ่ออกแดง ทุกคนอาจสังเกตุได้เพราะเนื่องจากตอนนั้นพิมพ์สีออกมาให้ชมกัน
แต่ทว่า ท่ามันเป็นขาวดำเหมือนเดิมบางคนอาจจะดูออกยากหรือไม่สังเกตุเลย(ไม่เชื่อ่อานต่อ)

1.โซโลฟันในตอนพิเศษ 0%
อันนี้ไม่ใช่แน่นอนครับยืน นอน ตะแคงยันเลย
-เหตุผล 1.เหตุการเกิดก่อนจะไปเกาะวอเตอร์7 ซึ่งหลังจากนนั้นก็นานมากๆและลูฟี่เองก็เปิดอกให้เห็นหลายครั้งว่าแพลนั้นถึงจะใกล้เคียงแต่ไม่มีครับแพลหายไป
           2.เป็นเนื้อเรื่องตอนพิเศษจึงเอามา+กับเรื่องที่ดำเนินอยู่ไม่ได้(ถึงมีบางเรื่องที่เกี่ยวก็ตาม)
ข้อนี้ขอตัดไปเลยเนอะ

2.ฝึกกับเลนลี่หรือทำไว้เป็นสัญลักเตือนใจ 50%
ข้อนี้มีความเป็นไปได้แต่ก็ไม่มีหลักฐานใดๆ อย่างที่เห็นว่าหลังจากนำลูฟี่กลับมารักษารูฟี่ก็โดนพันไว้ซะทั้งตัว(ตอนที่ลูฟี่ร้องไห้ตะโกนถึงเอสนั้นดูดีๆก็ผ้าพันไว้นะครับ)
ข้อนี่จึงค้างไว้ก่อน แต่ส่วนตัวตอนแรกก็คิดแบบนี้

3.ได้แพลจากอาคาอินุต่อยทะลุอก 100%
หลังจากสังเกตุมานานข้อนี้มีความเป็นไปได้ที่สุด เนื่องจากแผลมีลักษณะสีแดงซึ่งเป็นเอกลักษณ์ของแผลไฟลวกไฟไหม้ ท่าเกิดคำตอบมีแค่3ข้อนี้ ข้อนี้กก็มีหลักฐานครบทั้งเวลา ขนาด และสถานที่
ตรงตามจุด และยิ่งกว่านั้นยังมีหลักฐานที่จะเขี่ยข้อ2ทิ้งคือนี่ครับ http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/one-piece-602
ตอนที่602 ขณะลูฟี่ฝึกกับเลนลี่ก็มีแผลให้เห็นแล้ว แปลว่าไม่ใช่หลังจากฝึกแน่นอน เพราะตามเจตาท่าต้องการปิดความลับจะไม่วาดให้เห็นแน่นอน

ท่าแบบนี้ให้เลือกละหว่างข้อ2และ3 ก็เหมือนเลือกระหว่างความคิดกับความจริง
ฉะนั้นไม่มีอะไรในกอไผ่เลยครับ แผลที่อกลูฟี่ถูกพลเรือเอกอาคาอินุใช้หมัดแม็กม่าทะลวงกลางอกครับผม *number1*

kamin.nas

• *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 21:14:33 »
เป็นแผล ตอน ฝึกกับ เลรี่ย์ แน่นอน เชื่อได้เลย แต่ก็คุ้มที่ ลูฟี่ ได้ วิชา

ฮาคิ มาเป็นการ ตอบแทน ( วิชานี้เจ๋ง สุดๆ ไม่ว่า จะ โรเจอร์ หนวดขาว และ 4 จักรพรรดิ์ ใช่กันได้คนละหลายๆ อย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 21:22:24 โดย kamin.nas »

marangone

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 09:52:20 »
เป็นแผล ตอน ฝึกกับ เลรี่ย์ แน่นอน เชื่อได้เลย แต่ก็คุ้มที่ ลูฟี่ ได้ วิชา

ฮาคิ มาเป็นการ ตอบแทน ( วิชานี้เจ๋ง สุดๆ ไม่ว่า จะ โรเจอร์ หนวดขาว และ 4 จักรพรรดิ์ ใช่กันได้คนละหลายๆ อย่าง

ผมว่าเค้่ก็อุตส่ายกเหตุผลกันมาให้ดูละนะครับ ว่า แผลเกิดจาก อาคาอินุครับ ไม่ใช่ตอนฝึกกับเรลี่ย์

devilmacera

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: ส. 12 พ.ย. 2011 เวลา 23:26:24 »
โดนอาคาอินุต่อยครับ ตอนที่จินเบอุ้มลูฟี่หนี เพราะลูฟี่ช็อกจากการที่เอสตาย เลยหนีเองไม่ได้อ่ะนะ - -
อาคาอินุต่อยทะลุตัวจินเบ(ในการ์ตูนเขียนแบบนั้น แต่โดยส่วนตัวผมคิดว่าอาคาอินุต่อยลอดแขนจินเบจากข้างหลังเพราะถ้าต่อยทะลุจินเบจริงๆคงเจ็บหนักกว่าลูฟี่แน่)ไปโดนหน้าอกลูฟี่เป็นแผลไฟไหม้เลยต้องเย็บดึงเนื้อมาปิดเป็นรูปกากบาทไงครับ ดูในเว็บนี้เน้อ http://onepiece.wikia.com/wiki/Monkey_D._Luffy