หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ความทรงจำของอิทาจิ โทบิผมยาว น่าจะอธิบายไรได้บ้างแล้วนะครับ  (อ่าน 26220 ครั้ง)

gedomazo

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
ผมว่าต้องเป็นคนที่เกะ น่าจะรู้จัก
เพราะอิทาจิยังไม่อยากให้เห็นหน้าเลย ไม่แน่ผมคิดว่าอาจจะเป็น
อุจิวะ อิสึนะ น้องชายมาดาระ มั้งครับ
แบบว่าถ้าเกิดเป็นน้องมาดาระ อิทาจิก็ไม่อยากให้เกะรู้ว่า คนอุจิวะ เป็นคนไม่ดี
(น้องมาดาระอาจจะทำงานต่อให้พี่ ให้สำเร็จก็ได้อ่ะครับ)
หรือไม่แน่ อาจจะเป็นร่างโคลนของน้องมาดาระที่โอโรสร้างขึ้นมาก็ได้นะครับ
แต่ผม ลองมั่วเล่นๆ นะครับ อย่ามาเกรียน ครับ ^^

มั้งมั้งมั้งมั้ง ย้ำว่ามั้งครับ!!!

chainoi

• *
เรื่องทรงผม  มันตัดกันไม่ได้เลยหรอคับ  *้ัdoubt*

และโทบิที่คิซาเมะเห็นก้น่าจะเปนคนเดียวกับโทบิตอนผมสั้น  เพราะถ้ามันคนละคนกัน

ตอนที่โทบิถอดหน้ากากให้คิซาเมะดู มันก้ต้องมีอาการแล้วสิคับ แต่นี่ไม่มีเลย แสดงว่าคนเดียวกัน

มั้ง  *haha* *haha* *haha*

เห็นด้วยครับ เหตุผลอันนี้น่าจะมีน้ำหนักมากที่สุดแล้ว เพราะถ้าคนทีชวนคิซาเมะเข้าแสงอุษาคือมาดาระตัวจริง ก้อแสดงว่าคิซาเมะภักดีต่อมาดาระ ไม่ใช่ต่อโทบิ

แต่ฉากที่โทบิถอดหน้ากากให้คิซาเมะดู เห็นได้ชัดว่าคิซาเมะก็มีความยำเกรงต่อโทบิเหมือนกัน เรื่องที่จะเข้าใจผิดคิดว่าโทบิเป็นมาดาระ คงจะเป็นไปไม่ได้ เพราะคิซาเมะก็น่าจะเห็นหน้าตาที่แท้จริงของมาดาระไปแล้ว ตอนเดินออกมาจากเงา

ถ้าเรื่องนี้จะเป็นไปได้ แสดงว่าคิซาเมะมีเจ้านายถึงสองคนเลยทีเดียว คนแรกคือมาดาระ แล้วอีกคนก็คือโทบิ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ คือฉากที่โทบิถอดหน้ากากให้คิซาเมะดู อาจารย์เขียนเอาไว้ในเล่ม 44 ส่วนฉากที่บุคคลปริศนาชวนคิซาเมะเข้าแสงอุษาอยู่ในเล่ม 54

มันน่าจะสื่อได้ว่า อาจารย์กำลังให้เราเกิดความสงสัยว่าในเล่ม 44 คิซาเมะไปเกี่ยวข้องกับอีโทบิได้ยังไง ซึ่งตอนนั้นเราก็คงจะเดาอะไรไปต่างๆนาๆ และพอมาถึงเล่ม 54 อาจารย์ก็เฉลยเรื่องทั้งหมดนี้

เพราะถือว่าเป็นจุดจบของคิซาเมะแล้ว หลายๆคนก็จะเข้าใจว่า อ๋อ โทบิเป็นคนชวนคิซาเมะเข้าแสงอุษานี่เองถึงได้รู้จักกัน แล้วก็ที่มันเรียกโทบิว่ามิสึคาเงะก็เพราะแบบนี้เอง

ไม่มีเหตุผลที่จะสร้างเงื่อนงำให้คนในรูปไม่ใช่โทบิเลยครับ เพราะคิซาเมะเองก็ตายไปแล้ว จะเชื่อมโยงเรื่องไปหาเหตุการณ์นั้นอีกครั้ง คิซาเมะก็ต้องคืนชีพขึ้นมาก่อน

ใครมีมุมมองยังไงก็มาแลกเปลี่ยนกันได้ครับ  *shock*
  ชายน้อยก็คิดว่าเรื่องทรงผมคงไม่เกี่ยว และมันก็น่าจะเป็นคนเดียวกันนั่นแหละ แต่ถ้าจะบอกว่าคิซาเมะรู้ว่าโทบิไม่ใช่ มาดาระเนี่ย ชายน้อยว่าไม่น่าจะใช่ เพราะมันก็เรียกว่ามาดาระออกมาเลย คิซาเมะมันก็คงเข้าใจว่าคนๆนี้คือมาดาระจิงๆนั่นแหละ เพราะมันอยู่กันสองคนจะมาเรียกชื่อมาดาระทำไม ถ้ามันรู้ว่าเป็นคนอื่น

หนูชื่อ น้อง namkham นะ ฮ้าาาาาาาาาา

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
@ dannan882

บอกตรงๆเลย ผมปวดหัวกับที่คุณพิมพ์มาทั้งหมดมากอ่ะคับ  ไม่ต้องรีบนะคับทีหลังอ่ะ  *glad*

coordinators

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ผมว่าเป็นคน คนเดียวกัน เวลาก็คนละเวลา หน้ากากก็เดิมๆ การเปลี่ยนทรงผม ก็เป็นการปกปิดตัวเอง เหมือนใส่หน้ากาก มีคนถามเกียวกับช่างตัดผมในเรื่อง ก็ช่างถ่ายรูปยังมีเลย

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
ผมว่าเป็นคน คนเดียวกัน เวลาก็คนละเวลา หน้ากากก็เดิมๆ การเปลี่ยนทรงผม ก็เป็นการปกปิดตัวเอง เหมือนใส่หน้ากาก มีคนถามเกียวกับช่างตัดผมในเรื่อง ก็ช่างถ่ายรูปยังมีเลย

[size=10เออใช่ เห็นด้วยpt][/size] *hoho* *hoho* *hoho*

kyo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
แล้วตอนโทบิไปตัดผมใส่หน้ากากไปหรือถอดหน้ากากไปตัดครับ *shock*
เิปิดหน้ากากสักที โอบิโตะ ไกกับคาคาชิ มารอ ดราม่านานแล้ว
จะได้ย้อนอดีตกันอีก 2ปีจบ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
สงสัยมันตัดเอาเองมั้ง  - -

[G]ooD[E]ndinG

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
จากตอนล่าสุด พ่อเกะ กับชิซุย น่าจะตัดนะคับ (ความคิดส่วนตัวผม)  *hoho*

อีกอย่างนึง.. เรื่องทรงผมก่อนเลย โทบิตอนสู้กับรุ่น4 กับปัจจุบัน น่าจะมีร่างโคลนคนเดียวกันมากกว่า ผมขอเดาว่าโอบิโตะก็แล้วกันนะ

เหตุผลหรอ ส่วนตัวผมว่าน่าจะเกิดจาก การโคลนร่างของโอบิโตะกับเซตสึ ออกมาเป็นโทบิ.. อะไรประมาณนั้นรึเปล่า

เห็นคนบอกกันจังว่า ความแก่ รอยย่นบ้าง อะไรบ้าง อายุเยอะเลยเห็นเป็นรอยแบบนั้น (หมายถึงตอนเปิดหน้าให้เกะดูตอนอิทาจิตาย)

ส่วนตัวผมคิดไม่รู้เหมือนใครรึเปล่านะ รอยนั้นเป็นรอยข้างเดียวกับโอบิโตะที่โดนหินทับ??

ถ้าจะถามว่าทำไมโอบิโตะถึงยังไม่ตายละ หรือถ้าไม่ตายแล้วทำไมถึงทำแบบนี้ สงคราม? ต้องการไปเพื่อ?

ผมก็ตอบได้ว่า ร่างโคลนนิ่ง จากโอบิโตะกับเซทสึ คงจะไม่ใช่โอบิโตะคนเดียวมากกว่า.. หรือถ้าใช่ อาจจะเครียดแค้นอะไรบางอย่าง อันนี้ขอมั่วเอาว่า เพื่อนในกลุ่มที่โอบิโตะแอบชอบนั่นเสียชีวิตไปเพราะสงคราม?

เรื่องเปิดหน้าให้คิซาเมะดู ผมก็ว่า น่าจะมีอะไรมากกว่านี้นะ (คิดมากอีกละกู) ประมาณว่าใช่เนตรลวงตา??อะไรประมาณนั้น ว่ามันคือมาดาระ หรือใครที่มันเคยไว้ใจหรือเห็นมาก่อนแน่นอน

เพราะตอนเปิดให้ดู ไอคิซาเมะก็ไม่รู้ว่ามาดาระตายไปรึยังนี่หว่า เพราะมาดาระมันมาโชว์เมพหลังไอคิซาเมะตาย- -* (กูพานอกเรื่องละ)

อีกเรื่องนึง เห็นคนบอกว่าร่างโคลนของเซทสึมันเป็นไม้ ทำไมตอนขาดหรือหลุด (แขน) ถึงเป็นเมือกขาวๆเหมือนน้ำ ผสม ดิน??  .. เซทสึไม่เหมือนกับโทบิตรงไหนเหรอ แขนขาดก็เป็นของเหลวผสมดินเหมือนกัน??

อีกอย่างนึง ไอทะลุมิติเนี่ยวิชาของโทบิเนี่ย ?? เห็นบอกว่าเป็นวิชาคล้ายๆเนตรคาคาชิ อันนี้มีส่วนคล้ายนะคับ แต่ผมขอฟันธงว่าเนตรของโทบิตอนนี้ขอโอบิโตะ แน่นอน!! 80% อีกอย่างนึง วิชาทะลุมิติที่สามารถผ่าน

ได้ทุกอย่างนี้ ถ้ามันข้องจ้องกัน เซทสึก็มีเหมือนกันคับ อันนี้ผมขออ้างอิงจากตอนซาซึเกะสู้กับอิทาจานะคับ เซทซึสามารถผ่านร่างหรือทะลุทุกอย่างได้เหมอืนโทบิ ดูจากตอนเกะสู้อิทาจิแล้ว มันมุดอยู่ในดิน?? แทรกร่าง

ลงดิน เหมือนผ่านทะลุไป??เฉยๆ (อันนี้ไม่ค่อยมั่นใจซะเท่าไหร่นะ มันฝังดินหรือมันผ่านกันแน่) แต่ข้อสังสัยของผมว่า มันผ่านมากกว่า ที่โทบิสามารถไปที่ไหนได้ไวกว่าใครก็อาจจะใช้วิชาเนตรของโอบิโตะที่มีอยู่ ผสม

กับ ความสามารถของเซทสึในตัวของตัวเองจึงใช้วิชาเนตร+ทะลุมิติ รวมกันได้มากกกว่า?? อ๊ากกส์ ออกทะเลแล้ว

*rip* *rip*

uchiha_itachi

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมว่าไม่น่าจะใช่คนสมัยรุ่นที่ 1 และรุ่นที่ 2 เพราะถ้าอายุขนาดนั้น คงแก่ชราเหมือนกับซึจิคาเงะคนปัจจุบัน คนที่น่าจะเป็นไปได้น่าจะอยู่ช่วงรุ่นเดียวกับรุ่นที่ 3 นะครับ