หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามผู้รู้ค่ะ  (อ่าน 9196 ครั้ง)

MelissA

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ขอถามผู้รู้ค่ะ
« เมื่อ: อา. 17 มิ.ย. 2012 เวลา 20:16:02 »
คือเราสงสัยมานานมาก ว่าทำไมผนึกของโอโร ถึงให้พลังกับคนอื่นๆแล้วมันเป็นวิชาจำพวกไหนค่ะ

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
Re: ขอถามผู้รู้ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 17 มิ.ย. 2012 เวลา 23:41:29 »
เรียกว่า อักขระสาป ดีกว่านะคะ *hoho*
ต้นกำเนิดของ โอโรชิมารุ นิยังไม่ระบุแน่นชัดครับว่าเกิดมาจากใคร แต่สันนิฐานว่ากำเกิดมาจากเชื้อสาย เทนงู แท้ จึงมีวิชาและพลังขีดจำกัดสายเลือดที่แตกต่างกันจากคนทั่วไป เพราะฉนั้นคาถาส่วนใหญ่จึงเป็น คาถาที่เกี่ยวกับงู รวมไปถึงอักขระสาป ก็เป็นวิชาประจำตัวอย่าง1ของ โอโรชิมารุ ที่คิดค้นขึ้นเอง เพื่อหน่วงคู่ต่อสู้หรือคนอื่นๆไว้เป็นลูกน้อง เพราะว่าอักขระสาปเมื่อใช้แล้วจะเพิ่มพลังกายให้แปลงร่างเป็นปีศาจตามจักระหรือตามจิตใจของคนผู้ แต่หลังจากใช้แล้วก็จะให้ผลลัพธ์ที่ตรงกันข้าม คือทำร้ายร่างกายจนสาหัสหรืออาจตาย  *number1*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

iPlatoo

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 01:32:16 »
เท็นงู [Tengu] น่าจะเป็นชื่อเฉพาะในภาษาญี่ปุ่น  ไม่ใช่พลังของ งู (ภาษาไทย) แบบที่โอโรจิมารุใช้   *disappoint*

Lopez

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 03:34:20 »
เรียกว่า อักขระสาป ดีกว่านะคะ *hoho*
ต้นกำเนิดของ โอโรชิมารุ นิยังไม่ระบุแน่นชัดครับว่าเกิดมาจากใคร แต่สันนิฐานว่ากำเกิดมาจากเชื้อสาย เทนงู แท้ จึงมีวิชาและพลังขีดจำกัดสายเลือดที่แตกต่างกันจากคนทั่วไป เพราะฉนั้นคาถาส่วนใหญ่จึงเป็น คาถาที่เกี่ยวกับงู รวมไปถึงอักขระสาป ก็เป็นวิชาประจำตัวอย่าง1ของ โอโรชิมารุ ที่คิดค้นขึ้นเอง เพื่อหน่วงคู่ต่อสู้หรือคนอื่นๆไว้เป็นลูกน้อง เพราะว่าอักขระสาปเมื่อใช้แล้วจะเพิ่มพลังกายให้แปลงร่างเป็นปีศาจตามจักระหรือตามจิตใจของคนผู้ แต่หลังจากใช้แล้วก็จะให้ผลลัพธ์ที่ตรงกันข้าม คือทำร้ายร่างกายจนสาหัสหรืออาจตาย  *number1*

อักขระสาปเป็นพลังของ จูโกะ นี่คับ  *rip* Original ของอักขระสาปคือจูโกะ(ซุยเก็ทสึได้พูดไว้ตอนไปช่วยจูโกะที่รังลับของโอโรชิมารุ)  *glad*

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 06:49:43 »
อักขระของโอโร มันก็เหมือนๆกันแหละ ไอ 5 นินจาโอโตะตอนที่สู้กับซาสึเกะภาคแรก อักขระไม่ต่างกันเลย

ส่วนตัวคิดว่า อักขระมันน่าจะเป็นวิชาของมันมากกว่า .. เพราะเวลามันจะให้อักขระใครมันต้อง กัด ( ฉกปรกมาก )

บางคนถ้ารับพลังอักขระของมันไม่ไหว ก็จะ ตาย : )

marakom

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 09:01:24 »
อักขระสาปเป็นของจูโกะถูกแล้วครับ เพราะโอโรจิมารุเอาเซลล์ของจูโกะมาใส่ตัวเองไว้ ที่เห็นโอโรจิมารุมีพลังหลายอย่างก็เพราะไปเอาของคนอื่นมา

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 10:18:31 »
คือเราสงสัยมานานมาก ว่าทำไมผนึกของโอโร ถึงให้พลังกับคนอื่นๆแล้วมันเป็นวิชาจำพวกไหนค่ะ
เปนวิชาที่เพิ่มพลังทางกายภาพเหมือนวิชาเซียน
อักขระสาปนั้นโฮโรชิมารุได้จากการทดลองดีเอนเอของจูโกะ จุดประสงค์คือเพื่อต้องการหาร่างใหม่ที่แข็งแกร่งพอที่จะใช้ในการย้ายร่างได้(ร่างไหนทนอักระสาปไม่ไหวจะคลุ้มคลั่งจนตาย)่
วิชาย้ายร่างของโอโร มีประโยชน์ คือ ถ้าย้ายไปอยู่ร่างใดก้อจะใช้วิชาของคนนั้นได้เลย แถมยังใช้วิชาตัวเองได้เหมือนเดิมอีก นั่นจึงทำให้ลูกน้องโอโรแต่ละคน เปนพวกขีดจำกัดสายเลือด เพื่อที่มันจะได้เรียนรู้ความสายมารถพวกนั้น

nakin

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 11:05:07 »
ส่วนเทนงู คือปีศาจอีกา อิทาจิที่รู้ว่ามีจริงหรือป่าว เพราะสัตว์อัญเชิญของอิทาจิเปนอีกา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 11:10:17 โดย nakin »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 11:11:15 »
ส่วนเทนงู คือปีศาจอีกา อิทาจิที่รู้ว่ามีจริงหรือป่าว เพราะสัตว์อัญเชิญของอิทาจิเปนอีกา

http://t1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQk5hI0oYdFaxl8TSRJibTtYICsn9FlhX8-IsKqVW-sc09AEB2ya7n76pff_Q[/img]

อ่าวเห้ยเวรกรรม เทนงู นิไม่ใช่งูเหรอ *้ั์shock2*   มั่วได้อีกตู   *้ัิalone*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 11:12:49 โดย sattkon »

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

MelissA

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: จ. 18 มิ.ย. 2012 เวลา 14:28:47 »
ขอขอบทุกท่้านและทุกความเห็นค่ะ

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 19 มิ.ย. 2012 เวลา 06:47:38 »

อักขระสาปเป็นพลังของ จูโกะ นี่คับ  *rip* Original ของอักขระสาปคือจูโกะ(ซุยเก็ทสึได้พูดไว้ตอนไปช่วยจูโกะที่รังลับของโอโรชิมารุ)  *glad*

เป็นพลังของจูโกะจิง ๆ ครับ สังเกตุจาก หลาย ๆ ตอน ตอนที่จูโกะเจอ ซาซึเกะครั้งแรก จูโกะก็บอกร่างก็อปปี้ของ ซาซึเกะครับ

ส่วนเทนงู เป็นเทพ 1 องค์ในตำนานญี่ปุ่นครับ (ไม่เคยอ่านแต่รู้สึกจะเกี่ยวกับซามูไรครับ ^^")
...............................................

iLunatic

• *
  • iTheStore & iLunatic เป็นคนๆเดียวกัน
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 19 มิ.ย. 2012 เวลา 14:26:19 »

http://t1.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQk5hI0oYdFaxl8TSRJibTtYICsn9FlhX8-IsKqVW-sc09AEB2ya7n76pff_Q[/img]
อ่าวเห้ยเวรกรรม เทนงู นิไม่ใช่งูเหรอ *้ั์shock2*   มั่วได้อีกตู   *้ัิalone*

*haha* ท่าน sattkon ผมว่านะ เทนงู นี่ ไม่เกี่ยวกับเรื่อง นารูโตะ มั้ง เพราะในเรื่องไม่ได้กล่าวถึงแม้แต่นิดเดียว
ฮ่าๆๆ โดนแบนเพราะด่าไอ้ junin เลยสร้างไอดีใหม่ขึ้นมา