หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่

องค์หญิงชิราโฮชิ (ถ้าได้เป็นแล้วจะขึ้นเรือยังไงหว่า)
จินเบ (จะกลายเป็นลูกน้องที่เก่งกว่ากัปตันอะเปล่า)
คาริบู หรือ ฟานเดอร์เด็ค(แต่พวกของลูฟี่ ไม่เคยเป็นคนไม่ดีมาก่อนเข้าพวกอะหนะ)
Mr II (ไม่รู้โดนแมคเจลเลนเล่นไปยัง)
อื่นๆ หรือ แค่ 9 คนพอแล้ว เลขสวยดี

ผู้เขียน หัวข้อ: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่  (อ่าน 905900 ครั้ง)

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่
« ตอบกลับ #330 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 07:54:10 »
เคยซื้อรวมเล่มมาอ่านกันรึป่าวคับ ?
ช่วง SBS ที่ทางบ้านญี่ปุ่นเค้าส่งมาถาม อ โอดะ เค้าบอกว่า บาโซโลมิวคุมะ จะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของกลุ่มโจรสลัดหมวกฟางคับ
ที่เค้าบอกมันมีเหตุผลอยู่นะคับ เป็นภาษาญี่ปุ่นตัวเลขของชื่อผลปีศาจ คือ
ลูฟี่ โกมุ โกมุ(ยาง) =  5 6 5 6
ช๊อปเปอร์ ฮิโตะ ฮิโตะ (มนุษย์) = 1 10 1 10
โรบิน ฮานะ ฮานะ (ดอกไม้)= 8 7 8 7
บรูค โยมิ โยมิ (คืนชีพ) = 4 3 4 3
เหลือ 2 9 2 9 ก็คือผล นิคิว นิคิว คือ คุมะคับ
ส่วนอ โอดะ ถึงกับ no comment เลยทีเดียว
ส่วนตัวผมถึงเป็นคุมะก็โอเคนะคับ ได้มาเปนพวกก็ดี เอาไปสู้กับ เรือรบยักษ์ นักโทษ lv 6 ที่มาเปนพวกของหนวดดำ
นี่เป็นข้อสันนิฐานของชาวญี่ปุ่นนะคับ ใครสงสัย ไปซื้อวันพีชรวมเล่มดู เล่ม 59 อุดหนุนเค้าบ้าง อย่าอ่านกันแต่ในเว๊ป สงสาร อ โอดะเค้า ส่วนผมอ่านเฉพาะล่วงหน้าละคับ รวมเล่มออกก็ไปซื้อ
*disappoint* 75%ของสมาชิกบอร์ดก็มีรวมเล่มกันคะ *disappoint*
แต่ที่ไม่ได้พูดถึงเรื่องที่คนเขียนจดหมายมาถาม อ.โอดะ ใน SBS ก้เพราะมันเป็นความคิดเห็นส่วนตัว
เหมือนกับที่คนในบอร์ดกำลังคิดนี่แหละคะ เคยอ่านเจอเหมือนกันคะตรงที่คุณ eak_a7x บอกมาเนี่ย
แต่ว่าการคาดเดามันก็ต้องอิงหลายๆส่วนด้วยคะ เพราะสิ่งที่คนเขียนมาถาม อ.โอดะเรื่องความสัมพันธ์ของชื่อ
มันขัดแย้งกับข้อมูลที่ปรากฎจากสื่ออื่นเหมือนกันหลังจากนั้นเช่น ชื่อตอนที่ 634 : 100,000 VS 10
หรือที่ อ.โอดะให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับ OnePiece ในงาน JUMP FESTA เมื่อปี 2009 ที่ อ.โอดะบอกว่า
"They're gonna make a former boss character their partner and head to the New World."
แปลไทยก็จะได้ประมาณว่า "พวกเขาจะรับตัวละครที่เคยเป็นบอสมาก่อนเป็นพรรคพวก แล้วเดินทางสู่โลกใหม่"
การคาดเดามันเลยมีออกมาหลายรูปแบบคะ อยู่ที่จินตนาการและความคิดส่วนตัว
ฉนั้น กรุณาระวังคำพูดของตัวเองด้วยนะคะ ก่อนจะไปถามใครว่า "เคยซื้อรวมเล่มมาอ่านรึป่าว??"
เพราะถ้าเจอคนไม่ใจเย็นแบบเราเขาจะด่าคุณเอาได้ง่ายๆ ^^

hippo_53

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่
« ตอบกลับ #331 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 11:06:12 »
เคยซื้อรวมเล่มมาอ่านกันรึป่าวคับ ?
ช่วง SBS ที่ทางบ้านญี่ปุ่นเค้าส่งมาถาม อ โอดะ เค้าบอกว่า บาโซโลมิวคุมะ จะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของกลุ่มโจรสลัดหมวกฟางคับ
ที่เค้าบอกมันมีเหตุผลอยู่นะคับ เป็นภาษาญี่ปุ่นตัวเลขของชื่อผลปีศาจ คือ
ลูฟี่ โกมุ โกมุ(ยาง) =  5 6 5 6
ช๊อปเปอร์ ฮิโตะ ฮิโตะ (มนุษย์) = 1 10 1 10
โรบิน ฮานะ ฮานะ (ดอกไม้)= 8 7 8 7
บรูค โยมิ โยมิ (คืนชีพ) = 4 3 4 3
เหลือ 2 9 2 9 ก็คือผล นิคิว นิคิว คือ คุมะคับ
ส่วนอ โอดะ ถึงกับ no comment เลยทีเดียว
ส่วนตัวผมถึงเป็นคุมะก็โอเคนะคับ ได้มาเปนพวกก็ดี เอาไปสู้กับ เรือรบยักษ์ นักโทษ lv 6 ที่มาเปนพวกของหนวดดำ
นี่เป็นข้อสันนิฐานของชาวญี่ปุ่นนะคับ ใครสงสัย ไปซื้อวันพีชรวมเล่มดู เล่ม 59 อุดหนุนเค้าบ้าง อย่าอ่านกันแต่ในเว๊ป สงสาร อ โอดะเค้า ส่วนผมอ่านเฉพาะล่วงหน้าละคับ รวมเล่มออกก็ไปซื้อ
*disappoint* 75%ของสมาชิกบอร์ดก็มีรวมเล่มกันคะ *disappoint*
แต่ที่ไม่ได้พูดถึงเรื่องที่คนเขียนจดหมายมาถาม อ.โอดะ ใน SBS ก้เพราะมันเป็นความคิดเห็นส่วนตัว
เหมือนกับที่คนในบอร์ดกำลังคิดนี่แหละคะ เคยอ่านเจอเหมือนกันคะตรงที่คุณ eak_a7x บอกมาเนี่ย
แต่ว่าการคาดเดามันก็ต้องอิงหลายๆส่วนด้วยคะ เพราะสิ่งที่คนเขียนมาถาม อ.โอดะเรื่องความสัมพันธ์ของชื่อ
มันขัดแย้งกับข้อมูลที่ปรากฎจากสื่ออื่นเหมือนกันหลังจากนั้นเช่น ชื่อตอนที่ 634 : 100,000 VS 10
หรือที่ อ.โอดะให้สัมภาษณ์เกี่ยวกับ OnePiece ในงาน JUMP FESTA เมื่อปี 2009 ที่ อ.โอดะบอกว่า
"They're gonna make a former boss character their partner and head to the New World."
แปลไทยก็จะได้ประมาณว่า "พวกเขาจะรับตัวละครที่เคยเป็นบอสมาก่อนเป็นพรรคพวก แล้วเดินทางสู่โลกใหม่"
การคาดเดามันเลยมีออกมาหลายรูปแบบคะ อยู่ที่จินตนาการและความคิดส่วนตัว
ฉนั้น กรุณาระวังคำพูดของตัวเองด้วยนะคะ ก่อนจะไปถามใครว่า "เคยซื้อรวมเล่มมาอ่านรึป่าว??"
เพราะถ้าเจอคนไม่ใจเย็นแบบเราเขาจะด่าคุณเอาได้ง่ายๆ ^^

ชอบเธอจัง  panndora

[email protected]

• *
« ตอบกลับ #332 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 11:56:26 »
ผมก็ยังยืนยันว่า...... โฮดี้   เพราะผมแอบดูต้นฉบับมา          *dontknow*

ปล.ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร

panndora

« ตอบกลับ #333 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 14:51:20 »
ชอบเธอจัง  panndora
*้ัunexplain* ชอบเรื่องอะไรคะ *้ัdoubt*

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #334 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 15:24:47 »
คุณ panndora เป็นคนที่เอาเหตุผลมาพูดได้ดีเสมอ ผมก็คิดเหมือนกันครับ

มันก็เป็นเพียงอีกการเดาหนึ่งของคนญี่ปุ่น เหมือนพวกเราที่คิดเอง อ.โอดะไม่ได้บอกมาซะหน่อย

ปล.ผมก็ซื้อรวมเล่มอ่านเหมือนกันครับแล้วเล่มหนึ่งก็อ่านประมาณ 2-3 รอบครับ หลังจากที่อ่านล่วงหน้าแล้ว

panndora

« ตอบกลับ #335 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 15:31:15 »
ประโยคที่ลูฟี่จะชวน โฮดี้ ....  hay come on man (ลูฟี่ยืนบนเรือ โฮดีอยู่พื้นปกติ)  ... แล้วโฮดี้ จะยืนหน้า จืด แล้วนึกถึงความหลังที่ตัวเองทำผิด
แล้วก็จะเดินขึ้นเรือไป ....  ( แอบดู อ.โอดะ วาดเมื่อวาน )  จิง ๆ      *dontknow* *dontknow*
ผมก็ยังยืนยันว่า...... โฮดี้   เพราะผมแอบดูต้นฉบับมา          *dontknow*
ปล.ไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร

พูดถึงรูปนี้อยู่หรอ??

เหมือนรูปนี้เกินไปอ๊ะป่าว

ถ้าจะบอกว่าที่เคยเห็นไม่ใช่อันนี้ เราอยากเห็นรูปจริงๆอ่ะ ไม่อยากฟัง สปอยล์ อย่างเดียวคะ
อยากเห็นรูปของแท้ที่คุณไปแอบดู อ.โอดะ วาดอะคะ ถ้า อ.โอดะไม่ให้เอาต้นฉบับมาเผยแพร่
ถ่ายรูปคุณคู่กะ อ.โอดะ ในสตูของ อ.โอดะแล้วให้ อ.โอดะเซ็นชื่อมาก็ได้คะ จะยอมเชื่อเลย เลี้ยง MK ด้วยเลยเอ้า!!
คอมเมนท์นี้ขอออกตัวแรงนิสนึง....!! ความจริง ต่อไปอาจจะเป็นโฮดี้ก็ได้ที่เป็นสมาชิกคนที่ 10 ก็รอดูกันไป
แต่ที่ไม่เชื่อคุณเพราะอะไรรู้มั้ย ตรงที่คุณบอกว่า ลูฟี่พูดว่า Hey come on man นี่แหละ
คุณบอกว่าคุณไปแอบดู อ.โอดะวาดมา แต่รู้รึป่าวคะว่าการทำการ์ตูนอ่ะ คนวาดเขาจะไม่ใส่บทพูดลงไปเลย
เขาจะวาดภาพกับช่องคำพูดเปล่าๆไปให้สำนักพิมพ์ แล้วเขาจะให้สคริปท์บทพูด และเนื้อหาในเรื่องไปให้ทีมกราฟฟิคและจัดเรียงต้นฉบับของสำนักพิมพ์ใส่เอาเองก่อนพิมพ์ เพราะว่าสำนักพิมพ์เขาต้องเก็บต้นฉบับไว้ขายลิขสิทธ์ให้ต่างประเทศอีก แล้วสมมติถึงคุณจะไปแอบอ่านต้นฉบับของจริง แต่ต้นฉบับของเขาเป็นภาษาญี่ปุ่น
คุณต้องเห็นประโยคประมาณนี้ 私と一緒に来る。คุณจะเห็นเป็นคำว่า Hey Come on man!! ได้ยังไงมิทราบคะ ขนาดต้นฉบับภาษาอังกฤษที่ชาวไทยเราเอามาแปลไทยลงให้อ่านล่วงหน้าอยู่ตามเว็บนี่ ต้นฉบับภาษาอังกฤษก็ยังต้องแปลจากภาษาญี่ปุ่นมาอีกทีเลย

เผื่อท่านที่ไม่รู้จะได้รู้ไว้เป็นความรู้คะ จะสังเกตุได้ง่ายๆคะ ลองเอาต้นฉบับที่เราอ่านตามเว็บมาอ่านดูจะเห็นว่าเวลามีตรงจุดที่เป็นเสียงเอฟเฟ็ค เช่น เฟี้ยว ผ่าง ครืน เสียงอะไรพวกนี้เนี่ย คนที่แปลเป็นภาษาอังกฤษ เขาตัดต่อเอาออกไปไม่ได้ เขาก็จะใส่คำแปลเป็นภาษาอังกฤษตัวเล็กๆไว้ข้างล่างกรอบแทน
แต่เวลาฉบับลิขสิทธิ์ที่แปลไทยออกมาแล้วเรากับเห็นคำว่า เฟี้ยว ผ่าง ครืน อะไรพวกนี้เป็นภาษาไทยชัดๆโดยที่รูปภาพไม่ถูกตัดต่อเลย นั่นก้เพราะว่าสำนักพิมพ์ของไทยได้ต้นฉบับแท้ๆที่ไม่ได้ใส่กราฟฟิคเอฟเฟ็คพวกนี้ลงไปเลยมาจากสำนักพิมพ์ญี่ปุ่น แล้วสำนักพิมพ์ไทยก็มาใส่เสียงเอฟเฟ็คพวกนี้เอาเองคะ ดูรูปที่เราแปะไว้ก็ได้คะ ตอนที่แฟรงกี้รับกางเกงในมีเสียงรับว่า "หมับ"
ลองไปดูภาพบนที่ตัดต่อใส่โฮดี้แล้วตรงจุดเดียวกันก็มีเอฟเฟคภาษาญี่ปุ่นอยู่เหมือนกัน แต่ตำแหน่งตัวหนังสือจะเคลื่อนต่างกันนิดหน่อย ก้เพราะว่าคนจัดทำเขาวางไม่ตรงกันนั่นเองคะ ^^

คุณ panndora เป็นคนที่เอาเหตุผลมาพูดได้ดีเสมอ ผมก็คิดเหมือนกันครับ
*love* ขอบคุณคะ *love*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 22:19:08 โดย panndora »

hippo_53

• *
« ตอบกลับ #336 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 19:05:12 »
 *number1*ผมโหวตให้ panndora เป็นสมาชิกคนที่ 10 แล้วกัน   *love*

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #337 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 21:32:37 »
เธอขึ้นอีกแล้ว .. ใจเยนๆค่ะ :P

*dead* *dead*

panndora

« ตอบกลับ #338 เมื่อ: ศ. 21 ต.ค. 2011 เวลา 22:13:42 »
เธอขึ้นอีกแล้ว .. ใจเยนๆค่ะ :P
*dead* *dead*

*haha* ไม่ได้ขึ้นคร๊า อิอิ แค่อยากรู้ว่าที่คุณ monkey_testo เขาพูดมาจริงหรือป่าว *้ัhypnotist*
"คำพูดของคน จะผูกมัดผู้พูดเสมอ" ถ้าเขาเจ๋งจริง เขาบอกว่าเขาไปแอบดู อ.โอดะ วาดได้
แสดงว่าเขาเส้นดีขนาดเข้าไปในสตูของ อ.โอดะได้ งั้นแค่ถ่ายรูปคู่+ขอลายเซ็นมาไม่น่าจะลำบากอะไรถ้าเข้าไปขนาดนั้น
และถ้าเขาทำได้ เราจะพาเขาไปเลี้ยง MK ชุดใหญ่ๆจริงๆเลยเอ้า เราไม่เกรียนอยู่แล้ว(เดี๋ยวขอตังแฟนไปเลี้ยง หุหุ)
แต่ถ้าเขาทำไม่ได้ก็สรุปได้คำเดียวว่า "เกรียน" ยังไม่ได้ว่าคุณ monkey_testo นะคะ ความจริงจะพิสูจน์ตัวคุณคะ ^^

*number1*ผมโหวตให้ panndora เป็นสมาชิกคนที่ 10 แล้วกัน   *love*
*้ัิshy* ตายละโหวตเราหรอ ขอบคุณนะคะ ^^ แต่ถ้าเราได้อยู่ในโลกวันพีซจริง เราขอไม่อยู่กลุ่มหมวกฟางนะคะ *hoho*
*้ั์post* เหตุผลก้เพราะว่าเรากลัวว่าถ้าเราไปอยู่กลุ่มหมวกฟาง ซันจิจะตกหลุมรักเราแล้วไม่สนใจนามิกับโรบินอ่าคะ *haha*
*้ั์shock2* (หลงตัวเองแบบนี้ลอยออกทะเลไปซะเถอะ) *้ั์uppercut* ^^ ขำๆนะคะ

plemania

• *
« ตอบกลับ #339 เมื่อ: ส. 22 ต.ค. 2011 เวลา 08:22:43 »
ไม่รู้ว่าใครแต่อยากให้มีผู้หญิงเพิ่มอีกซักคนนะ *hoho*
มี 10 คนน่าจะดี *number1*

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #340 เมื่อ: ส. 22 ต.ค. 2011 เวลา 09:20:30 »
คุณ Pandora จัดเต็มครับ อิอิ มาไม่ทันเค้า

ตอนแรกผมก็พยายามนึกนะครับ ว่ามีรูปตัดต่อรูปไหนบ้างรึเปล่าที่มีโฮดี้เป็นรูปเรือ แต่ก็นึกไม่ออก

พอเห็นภาพคุณ Pandora ก็ถึงบางอ้อเลย

ป.ล ขอชื่นชมคุณ Pandora ครับ ข้อมูลแน่นมาก สมกับเป็น Login คุณภาพครับ พูดด้วยเหตุผล พร้อมข้อมูลยืนยัน ^^  *number1* *number1* *number1*

panndora

« ตอบกลับ #341 เมื่อ: ส. 22 ต.ค. 2011 เวลา 20:23:32 »
ป.ล ขอชื่นชมคุณ Pandora ครับ ข้อมูลแน่นมาก สมกับเป็น Login คุณภาพครับ พูดด้วยเหตุผล พร้อมข้อมูลยืนยัน ^^  *number1* *number1* *number1*
ขอบคุณคะที่ชม ไม่ถึงกับเป็น Login คุณภาพหรอกคะ แหะๆ
ชอบที่สมาชิกSritownส่วนใหญ่มารยาทและนิสัยดี ไม่เกรียน พูดจารู้เรื่องไม่หยาบคาย พูดกันด้วยเหตุผล
ไม่เหมือนบางบอร์ดเรียก ... กู เหมือนรู้จักกันมาสิบปี ด่าพ่อล่อแม่กันมันส์ปาก หรือโม้ว่าข้ารู้ไปสามสิบคุ้งน้ำ
ไม่ชอบบอร์ดเกรียนๆแบบนั้นอ่าคะ ก็เลยอยากจะทำให้Sritownเป็นบอร์ดคุณภาพไร้เกรียนไปนานๆ
*love* แต่บอร์ด Sritown จะดีได้ก็อยู่ที่ทุกคนต้องช่วยกันนะคะ *love*

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: จ. 24 ต.ค. 2011 เวลา 19:55:44 »
หรือจะเป็นคนนี้ !! 555 ทำเองขำๆกับน้องนะครับ แก้เครียดน้ำท่วม สู้ๆ !!

ซับนรก - น้ำท่วมบ้านฮิตเลอร์

panndora

« ตอบกลับ #343 เมื่อ: จ. 24 ต.ค. 2011 เวลา 21:07:46 »
หรือจะเป็นคนนี้ !! 555 ทำเองขำๆกับน้องนะครับ แก้เครียดน้ำท่วม สู้ๆ !!
*number1* กด LIKE เลย ฮาจริงๆ อิอิ

Nonny

• *
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: จ. 24 ต.ค. 2011 เวลา 21:28:58 »
น่าจะเ้ป็นจินเบ นะ ขนาดไปช่วยเอส ยังช่วยลูฟี่ตลอด แล้วเค้ายังรอลุฟี่อยู่ที่ป่าแห่งท้องทะเลด้วย ยังไงๆ ก้อต้องเป็นจินเบ
ภาคนี้มันกล่าวถึง หนวดดำใช่ไหม กลุ่มโจรสลัดหนวดดำได้ลุกน้องใหม่ที่คุก มาตัง 3 ตัว ลุฟี่ก้อคงได้สักตัวล่ะนะ จินเบ 100 % คับ