หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่

องค์หญิงชิราโฮชิ (ถ้าได้เป็นแล้วจะขึ้นเรือยังไงหว่า)
จินเบ (จะกลายเป็นลูกน้องที่เก่งกว่ากัปตันอะเปล่า)
คาริบู หรือ ฟานเดอร์เด็ค(แต่พวกของลูฟี่ ไม่เคยเป็นคนไม่ดีมาก่อนเข้าพวกอะหนะ)
Mr II (ไม่รู้โดนแมคเจลเลนเล่นไปยัง)
อื่นๆ หรือ แค่ 9 คนพอแล้ว เลขสวยดี

ผู้เขียน หัวข้อ: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่  (อ่าน 905836 ครั้ง)

dewhamster

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่
« ตอบกลับ #150 เมื่อ: อ. 13 ก.ย. 2011 เวลา 10:13:07 »
ความสนุกของการ์ตูน คือ เราได้ติดตามและได้จินตนาการ โดยเฉพาะการ์ตูนแนวผจญภัย+แฟนตาซี ด้วยแล้ว อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ  *number1*
มาแชร์จิตนาการร่วมกันก็สนุกดีครับ อย่าคิดมาก

ปล. ส่วนตัวยังอยากให้สุเมเระ (คราเค่น) เป็นพวก 555 จะได้มีสัตว์เลี้ยงด้วย เพราะในการ์ตูนคนอื่นๆชอบว่าช๊อปเปอร์เป็นสัตว์เลี้ยงอยู่เรื่อยเลย  *haha* 5555

jesus

• *
Re: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่
« ตอบกลับ #151 เมื่อ: อ. 13 ก.ย. 2011 เวลา 11:44:32 »
ผมว่า Mr. II เพราะว่าตัวละครจะเน้น บ้าๆ ตลกด้วย เก่งด้วย

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #152 เมื่อ: อ. 13 ก.ย. 2011 เวลา 14:15:18 »

ข้อขัดแย้งที่ผมคิด

1. ทุกคนไม่ได้ตั้งแง่คิดว่าพวกของลูฟี่ แต่พวกของลูฟี่ทุกคนมีความคิดไปทางด้านสร้างสรรค์มากกว่าความรุนแรง ( แม้จะโคดเทพ )

2. แม้จะโกรธ หรือ ความคิดเห็นไม่ตรงกับคนอื่น ถึงขนาดพูดว่า " ไม่ยกโทษให้แน่ ! " แต่พวกลูฟี่ก็ไม่เคยฆ่าใคร แค่เอาชนะเฉยๆ

3. พวกของลูฟี่มีคุณสมบัติที่เหมือนกันคือให้อภัยเป็น

4. โฮดี้ไม่มีคุณสมบัตินี้

ลองคิดกันดูเล่นๆนะค้าบ  *rip* *rip*

เห็นด้วยๆๆ พวกลูฟี่ไม่เคยฆ่าใครเลยละมั้งนี่ หรือถ้าเคยก็คงน้อยมากๆ ถึงบางตัวจะหมดบทไปก็นะ แต่ก็ไม่มีฉากการตายของใครเลย

แล้วส่วนใหญ่ก็ยังมีชีวิตอยู่ทั้งนั้น

ตอนต่อสู้พออีกฝ่ายนึงหมดสติ ก็เห็นหยุดแค่นั้นทุกทีไม่เห็นไปซ้ำให้ตาย แม้แต่โซโลเองถ้าอีกฝ่ายชั่วแต่ไม่มีทางสู้ก็ใช้สันดาบเอา

อย่างซันจินี่ไม่ต้องพูดถึงเลยไม่มีผู้หญิงตายแน่ๆ

kazaa

• *
« ตอบกลับ #153 เมื่อ: อ. 13 ก.ย. 2011 เวลา 22:08:29 »
จากที่ผม วิเคราะห์ความคิดเห็นคุณ Kazaa post มาแล้วก็ได้ความว่า

1. สมาชิกของเรือต้องเป็นตัวละครที่พูดถึงมากในตอนนั้นๆ

2. ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ จะแพ้ / โดนจับ / จบไม่ดี

3. บอสของตัวร้ายไม่เคยได้ขึ้นเรือของลูฟี่

4. โฮดี้อาจจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90%

5. ทุกคนตั้งแง่คิดไปเองว่าพวกของลูฟี่ต้องเป็นคนดี

ความขัดแย้งกันเอง

1. บอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญไม่เคยได้ขึ้นเรือ

2. โฮดี้เป็นบอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ

3. โฮดี้อาจจะจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90% ( อ่าว Shock )

งั้นแสดงว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจที่ผมโพสเลยครับ

เพราะผมไม่ได้บอกว่าโฮดี้คือบอสตัวร้ายของภาคนี้ ผมบอกไว้ว่า ผมคิดว่าเป็นฟานเดอเด็คเค่นมากกว่าครับ

หากอ่านตอนท้ายจะทราบได้ว่า ที่ผมทิ้งท้ายไว้ยกตัวอย่างในกรณีศึกษาคือเมื่อภาควอเทอร์เซเว่น

แฟรงกี้คือตัวร้ายในตอนแรกครับ (ถึงแม้จะดูโหดร้ายน้อยกว่า) หรือไม่นับประเด็นว่ารักพวกพ้องนั่นนี่นะครับ

แค่มองว่า ภาคนี้ ลูฟี่ต้องปะทะกับกลุ่มแฟรงกี้แน่ๆ นั่นคือสิ่งที่ทุกคนคิดในตอนแรก ก่อนที่จะพลิกมาเป็นพวกซีพีไนน์

ดังนั้น ในความคิดเห็น (ส่วนตัว) ของผม ก็คือ คุณวิเคราะห์ความเห็นของผมผิดตั้งแต่ข้อสองแล้วครับ ถ้าอ่านดีๆจะสรุปได้เลยว่าในส่วนตัวผม มองโฮดี้ตอนนี้เป็นเหมือนเคสแฟรงกี้ และตัวร้ายของภาคคือฟานเดอเด็คเค่น ที่เป็นเหมือนตอนซีพีไนน์

แต่ก็อาจจะไม่ได้เป็นแบบที่ผมคิดก็ได้ครับ เพราะนี่มันก็แค่การ์ตูน อย่าไปซีเรียสมากครับ

อย่างที่ผมบอกไงครับ ผมไม่รู้ แน่นอนว่าคุณก็ไม่รู้ ทุกคนแค่คาดเดากันไปเองทั้งนั้นครับ

ยังไงแล้วสุดท้ายก็คือ "ความคิดเห็นส่วนตัว" ที่ใส่จินตนาการกันมาเองทั้งหมดทั้งสิ้น ไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับตราบใดที่มันยังไม่ไคล์แม็ก

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #154 เมื่อ: อ. 13 ก.ย. 2011 เวลา 23:46:14 »
อ่อครับ ขอโทษด้วยครับถ้าผมวิเคราะห์ผิด แต่โฮดี้มีมาดแบบพวก ฮิงุมะ คุโระ ดอนครีก ซะมากกว่า

อย่าเอา โฮดี้ ไปเทียบกับแฟรงค์กี้เลยครับ โฮดี้ไม่ได้รักพวกพ้องแบบแฟรงค์กี้ ไม่งั้นคงไม่ฆ่าพระราชินี หรือทำร้ายพวกเดียวกันหรอก

แฟรงค์กี้ขโมยเงินพวกลูฟี่เป้าหมายคือ ซื้อไม้จากตลาดมืดเพื่อมาสร้างเรือในฝันของตัวเอง ส่วนที่ลูฟี่ปะทะกับแฟรงค์กี้

เหตุเกิดจากกลุ่มแฟรงค์กี้ ทำร้ายอุซบ ( แต่ก้ไม่ได้ตั้งใจฆ่าให้ตาย ) ครับ

ทุกสิ่งทุกอย่างมีความสัมพันธ์กันอยู่ทั้งหมดอะครับ

ผมไม่ได้ซีเรียสนะ แต่ผมสนุกกับการแลกความคิดเห็นมากกว่า ผมว่ามันเป็นสีสันของการ์ตูนนะ มาแชร์กันคร้าบ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #155 เมื่อ: พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 15:02:14 »
ตอนล่าสุดออกมานี่ โฮดี้ ผมว่า น่าจะตัดออกเลยได้เลยล่ะครับ เพราะลูกน้องของโฮดี้ก็เริ่มเคลื่อนไหวแล้ว

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

devicry

• *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #156 เมื่อ: พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 15:45:50 »
จากที่ผม วิเคราะห์ความคิดเห็นคุณ Kazaa post มาแล้วก็ได้ความว่า

1. สมาชิกของเรือต้องเป็นตัวละครที่พูดถึงมากในตอนนั้นๆ

2. ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ จะแพ้ / โดนจับ / จบไม่ดี

3. บอสของตัวร้ายไม่เคยได้ขึ้นเรือของลูฟี่

4. โฮดี้อาจจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90%

5. ทุกคนตั้งแง่คิดไปเองว่าพวกของลูฟี่ต้องเป็นคนดี

ความขัดแย้งกันเอง

1. บอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญไม่เคยได้ขึ้นเรือ

2. โฮดี้เป็นบอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ

3. โฮดี้อาจจะจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90% ( อ่าว Shock )

งั้นแสดงว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจที่ผมโพสเลยครับ

เพราะผมไม่ได้บอกว่าโฮดี้คือบอสตัวร้ายของภาคนี้ ผมบอกไว้ว่า ผมคิดว่าเป็นฟานเดอเด็คเค่นมากกว่าครับ

หากอ่านตอนท้ายจะทราบได้ว่า ที่ผมทิ้งท้ายไว้ยกตัวอย่างในกรณีศึกษาคือเมื่อภาควอเทอร์เซเว่น

แฟรงกี้คือตัวร้ายในตอนแรกครับ (ถึงแม้จะดูโหดร้ายน้อยกว่า) หรือไม่นับประเด็นว่ารักพวกพ้องนั่นนี่นะครับ

แค่มองว่า ภาคนี้ ลูฟี่ต้องปะทะกับกลุ่มแฟรงกี้แน่ๆ นั่นคือสิ่งที่ทุกคนคิดในตอนแรก ก่อนที่จะพลิกมาเป็นพวกซีพีไนน์

ดังนั้น ในความคิดเห็น (ส่วนตัว) ของผม ก็คือ คุณวิเคราะห์ความเห็นของผมผิดตั้งแต่ข้อสองแล้วครับ ถ้าอ่านดีๆจะสรุปได้เลยว่าในส่วนตัวผม มองโฮดี้ตอนนี้เป็นเหมือนเคสแฟรงกี้ และตัวร้ายของภาคคือฟานเดอเด็คเค่น ที่เป็นเหมือนตอนซีพีไนน์

แต่ก็อาจจะไม่ได้เป็นแบบที่ผมคิดก็ได้ครับ เพราะนี่มันก็แค่การ์ตูน อย่าไปซีเรียสมากครับ

อย่างที่ผมบอกไงครับ ผมไม่รู้ แน่นอนว่าคุณก็ไม่รู้ ทุกคนแค่คาดเดากันไปเองทั้งนั้นครับ

ยังไงแล้วสุดท้ายก็คือ "ความคิดเห็นส่วนตัว" ที่ใส่จินตนาการกันมาเองทั้งหมดทั้งสิ้น ไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับตราบใดที่มันยังไม่ไคล์แม็ก

kazaa  เลีกเถียงข้างๆคูๆเถอะคับ  เพราะสรุปว่า  ยังไง โฮดี้  ไม่ใช่พวกลูฟี่คนที่ 10  100% ตั้งแต่ตอนที่แล้ว ละคับ
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #157 เมื่อ: พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 16:07:29 »
ผมว่า อย่าทะเลาะกันเพราะแค่ความเห็นไม่ตรงดีกว่าครับ

เอาเป็นว่า ประเด็น โฮดี้ ตัดออกไป เพราะ กำลังจะเข้าช่วง ไคลแมกซ์แล้ว ลูฟี่กำลังจะสู้กับโฮดี้อีกรอบซึ่งโฮดี้ ใช้พลังได้เต็มที่ เพราะอยู่ในน้ำ

ตัวละครที่เหลือ ที่พอจะมีความเป็นไปได้ในตอนนี้(ตามความเห็ฯของหลายๆท่าน) คือจินเบ

ผมขอให้ความเห็นว่า โอกาสเป็นไปได้ น้อยครับ เพราะถ้าหาก ลูฟี่ชนะโฮดี้แล้ว จินเบเองก็น่าจะอยู่ที่เกาะต่อไป

เพื่อช่วยเหลือ ชิราโฮชิ สานสายสัมพันธ์ของเงือกและมนุษย์ให้เป็นอย่างที่ ราชินี เคยตั้งใจไว้

ง่ายๆก็คือ ผมขอตัดจินเบออกไปอีกคนครับ(คงไม่ว่ากันนะ) ส่วนที่ยังพอมีความเป็นไปได้

ก็คือ คราเคน หรือ ซุระเมะ ชื่อที่ลูฟี่ตั้งให้ ผมว่า คราเคน ตอนนี้ บทบาทยังน้อยอยู่ก็จริง(เพิ่งโดนซัดหมอบไปนี่นา) แต่คงไม่หมดบทบาทง่ายๆแค่นี้ครับ

ในความเห็นของผมแล้ว มีคราเคน เป็นไปได้สูงที่สุด แต่ยังไงซะ ผมก็ว่ายังไม่น่าจะมีสมาชิกเพิ่มอยู่ดี -*-

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

devicry

• *
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #158 เมื่อ: พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 16:32:27 »
ผมว่า อย่าทะเลาะกันเพราะแค่ความเห็นไม่ตรงดีกว่าครับ

เอาเป็นว่า ประเด็น โฮดี้ ตัดออกไป เพราะ กำลังจะเข้าช่วง ไคลแมกซ์แล้ว ลูฟี่กำลังจะสู้กับโฮดี้อีกรอบซึ่งโฮดี้ ใช้พลังได้เต็มที่ เพราะอยู่ในน้ำ

ตัวละครที่เหลือ ที่พอจะมีความเป็นไปได้ในตอนนี้(ตามความเห็ฯของหลายๆท่าน) คือจินเบ

ผมขอให้ความเห็นว่า โอกาสเป็นไปได้ น้อยครับ เพราะถ้าหาก ลูฟี่ชนะโฮดี้แล้ว จินเบเองก็น่าจะอยู่ที่เกาะต่อไป

เพื่อช่วยเหลือ ชิราโฮชิ สานสายสัมพันธ์ของเงือกและมนุษย์ให้เป็นอย่างที่ ราชินี เคยตั้งใจไว้

ง่ายๆก็คือ ผมขอตัดจินเบออกไปอีกคนครับ(คงไม่ว่ากันนะ) ส่วนที่ยังพอมีความเป็นไปได้

ก็คือ คราเคน หรือ ซุระเมะ ชื่อที่ลูฟี่ตั้งให้ ผมว่า คราเคน ตอนนี้ บทบาทยังน้อยอยู่ก็จริง(เพิ่งโดนซัดหมอบไปนี่นา) แต่คงไม่หมดบทบาทง่ายๆแค่นี้ครับ

ในความเห็นของผมแล้ว มีคราเคน เป็นไปได้สูงที่สุด แต่ยังไงซะ ผมก็ว่ายังไม่น่าจะมีสมาชิกเพิ่มอยู่ดี -*-

ตอนแรกก้อคีดว่าเปนจีนเบ  แต่เคยได้ยีนว่า  คนที่10 เปนสายโรเกีย  ผมว่า ไม่คารีบู  ก้อคงยังไม่ได้ตอนนี้อะ 
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

kazaa

• *
« ตอบกลับ #159 เมื่อ: พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 17:03:59 »

ตอนแรกก้อคีดว่าเปนจีนเบ  แต่เคยได้ยีนว่า  คนที่10 เปนสายโรเกีย  ผมว่า ไม่คารีบู  ก้อคงยังไม่ได้ตอนนี้อะ

เคยได้ยินว่า ????   ได้ยินมาจากใครเหรอครับ คนวาดใช่รึเปล่าครับ ????
ผมก็บอกแล้วไงครับ ว่ามันคือการคาดเดาหรือใส่จินตนาการ ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ อย่าไปจริงจังนักเลยครับ
เช่นเดียวกับที่คุณบอกว่า ตอนล่าสุดไม่ใช่โฮดี้ 100% ความชัดเจนในการการันตีนี้เกิดจากอะไรครับว่า 100% มันก็เกิดจากจินตนาการที่คุณเดาเอาเองไม่ใช่เหรอครับว่ามันต้องใช่ ต้องเป็นงั้นงี้ตามที่คุณคิดนั่นแหละครับ ไม่แปลกครับที่คนอื่นเค้าจะคิดไม่เหมือนคุณ หรือว่าคนวาดเค้ามาบอกคุณว่า ไม่ใช่แน่นอนเว้ยการันตีเลย ไร้สาระครับ และโคตรตลกครับ ใช้จินตนาการตัวเองบอกว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้อง แต่กลับใช้จินตนาการของคนอื่นว่ามันไม่ใช่ ด้วยตรรกะที่เรียกว่ความคิดส่วนตัวไม่ต่างกันกับคนอื่น แล้วทำไมผมถึงคิดต่างจากคนอื่นไม่ได้ล่ะครับ ว่าคุณบอก 100% แต่ผมบอกไม่ใช่ เพราะผม "คิดเอาเอง" ในแง่ดี ว่าโฮดี้ที่ยิงกระสุนน้ำใส่คนมาช่วยดึงโซ่ ว่าเป็นการไล่ไม่ให้มายุ่งเพราะกลัวพวกนั้นต้องมาตาย ผมมองว่าเป็นการปกป้องก็ได้หากผมคิดในแง่ดี ผมมองว่าโฮดี้แทงฟานเดอเด่นเค่นเพราะโกรธที่ปาเรือมาทำลายเกาะเงือกที่ตัวเองรักก็ได้ ถ้าผมมองในแง่ดี ก็จินตนาการเอาครับ ไม่ต่างกับที่คุณจินตนาการว่าที่โฮดี้ยิงคนเพราะจะฆ่า หรือแทงฟานเดอให้เรือตก เพราะคุณก็คิดเอาเอง และผมก็คิดเอาเองไม่ต่างกันครับ

อย่าไปซีเรียสเลยครับ เพราะผมย้ำอยู่เสมอว่า ตราบใดที่มันยังไม่ไตล์แม็ก ทั้งคุณและผม ก็ไม่ต่างอะไรกับการแค่ "เดา" การดูการ์ตูนแล้วสนุกมันก็เกิดจากจินตนาการต่อยอดแบบที่คุณคิดและผมคิดครับ ซึ่งต่างคนต่างคิดไปซึ่งอาจไม่ใช่ในแนวทางเดียวกันก้ได้ ดังนั้น อย่าคิดว่าตัวเองคิดถูกแล้วคุณคนอื่นคิดผิดเลยครับ เพราะสุดท้ายคุณก็เดาไม่ได้ต่างอะไรจากคนอื่นเค้าเลย

devicry

• *
« ตอบกลับ #160 เมื่อ: พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 17:22:45 »

เคยได้ยินว่า ????   ได้ยินมาจากใครเหรอครับ คนวาดใช่รึเปล่าครับ ????
ผมก็บอกแล้วไงครับ ว่ามันคือการคาดเดาหรือใส่จินตนาการ ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ อย่าไปจริงจังนักเลยครับ
เช่นเดียวกับที่คุณบอกว่า ตอนล่าสุดไม่ใช่โฮดี้ 100% ความชัดเจนในการการันตีนี้เกิดจากอะไรครับว่า 100% มันก็เกิดจากจินตนาการที่คุณเดาเอาเองไม่ใช่เหรอครับว่ามันต้องใช่ ต้องเป็นงั้นงี้ตามที่คุณคิดนั่นแหละครับ ไม่แปลกครับที่คนอื่นเค้าจะคิดไม่เหมือนคุณ หรือว่าคนวาดเค้ามาบอกคุณว่า ไม่ใช่แน่นอนเว้ยการันตีเลย ไร้สาระครับ และโคตรตลกครับ ใช้จินตนาการตัวเองบอกว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้อง แต่กลับใช้จินตนาการของคนอื่นว่ามันไม่ใช่ ด้วยตรรกะที่เรียกว่ความคิดส่วนตัวไม่ต่างกันกับคนอื่น แล้วทำไมผมถึงคิดต่างจากคนอื่นไม่ได้ล่ะครับ ว่าคุณบอก 100% แต่ผมบอกไม่ใช่ เพราะผม "คิดเอาเอง" ในแง่ดี ว่าโฮดี้ที่ยิงกระสุนน้ำใส่คนมาช่วยดึงโซ่ ว่าเป็นการไล่ไม่ให้มายุ่งเพราะกลัวพวกนั้นต้องมาตาย ผมมองว่าเป็นการปกป้องก็ได้หากผมคิดในแง่ดี ผมมองว่าโฮดี้แทงฟานเดอเด่นเค่นเพราะโกรธที่ปาเรือมาทำลายเกาะเงือกที่ตัวเองรักก็ได้ ถ้าผมมองในแง่ดี ก็จินตนาการเอาครับ ไม่ต่างกับที่คุณจินตนาการว่าที่โฮดี้ยิงคนเพราะจะฆ่า หรือแทงฟานเดอให้เรือตก เพราะคุณก็คิดเอาเอง และผมก็คิดเอาเองไม่ต่างกันครับ

อย่าไปซีเรียสเลยครับ เพราะผมย้ำอยู่เสมอว่า ตราบใดที่มันยังไม่ไตล์แม็ก ทั้งคุณและผม ก็ไม่ต่างอะไรกับการแค่ "เดา" การดูการ์ตูนแล้วสนุกมันก็เกิดจากจินตนาการต่อยอดแบบที่คุณคิดและผมคิดครับ ซึ่งต่างคนต่างคิดไปซึ่งอาจไม่ใช่ในแนวทางเดียวกันก้ได้ ดังนั้น อย่าคิดว่าตัวเองคิดถูกแล้วคุณคนอื่นคิดผิดเลยครับ เพราะสุดท้ายคุณก็เดาไม่ได้ต่างอะไรจากคนอื่นเค้าเลย
ใช่  จากคนวาด   

devicry

• *
« ตอบกลับ #161 เมื่อ: พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 18:08:23 »

[/quote]

ผมคงต้องเปนคนบอกคุนกลับ  ว่าอย่าไปซีเรียสนักเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย   *dontknow*

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 19:03:41 »
เอาน่า บอกทุกคนเลยละกัน ประเด็นเกิดที่ผมรึเปล่าเนี่ย

ผมไม่ได้คิดจะเปลี่ยนความคิดใครนะ  แต่ยอมรับว่าโน้มน้าวใจ แล้วก็แสดงความคิดเห็นตัวเอง

ถึงตอนล่าสุด สำหรับผมคงตัดโฮดี้ ออก 100 เปอเซน แน่ๆแล้วอ่ะครับ ขนาดจะไปแทง ชิราโฮชิ คงตัวโกงแน่ๆ

ที่ตามฆ่าฟานเดอเดคเค่น เพราะไม่อยากให้พื้นที่ของตัวเองถูกทำลาย  แต่ท้ายสุดก็อยากทำลายเกาะเงือกอยู่ดี เด่นชัดว่ามันโกง

สำหรับทุกคนที่เอาแฟร้งกี้ มาเปรียบกับโฮดี้ ว่าเรื่องความดีเลว หรือนิสัย เหตุการณ์ของตัวละครเหมือนกัน เป็นตัวโกงเหมือนกัน สำหรับผมมันต่างกันโดยสิ้นเชิงนะ

ตอนแฟร้งกี้น่ะ ผมอ่านครั้งแรก ผมก็คิดเลยนะ ว่าแฟร้งกี้ มันไม่ได้เป็นตัวโกง เบอร์ 1 ถึงจะไม่ได้คิดว่าจะเป็นพวกลูฟี่ แต่ถึงยังงั้น ปมที่คนแต่งทิ้งไว้มีเยอะเกินไป

เช่น   1. การหายตัวไปของโรบิ้น ซึ่งรู้ได้เลยว่าไม่ใช่แฟร้งกี้

2. แฟร้งกี้ มันเปิดตัวด้วยท่าเต้นตลกๆ มีมุขฮาๆ  ซึ่งน้อยมากที่หัวหน้าตัวโกงจะเป็นคนแบบนี้ ทั้ง ดอนครีก อารอน ครอคโคไดล์ เอเนล CP9 เป็นต้น

3. แฟร้งกี้ มีตัวคนเดียว ลูกน้องกระจอกมาก ซึ่งถ้านับการต่อสู้ในภาคใหญ่ๆ มันจะมีคู่ให้ต่อสู้กับโซโล ซันจิ   

จริงๆ ยังมีสิ่งให้คิดอีกเยอะนะ เพราะดูจากการที่เรือพัง  การที่ลูฟี่บอกต้องหาพวกคนใหม่เป็นช่าง  การที่ไอ้จมูกยาวมันมีพลังเวอร์โดดทีเดียวถึงเรือ

ใครที่โรบินไปเจอแล้วหายตัวไปทิ้งพวกพ้อง ทิ้งลูฟี่ ไม่มีเหตุผล  การที่มีรถไฟอยู่บนทะเล มันทำให้ผมคิดว่า ไม่ใช่ภาคเล็กๆ แบบของตอนย่อยอื่นๆ   

แล้วศัตรูที่มันอยู่ในภาคของเนื้อเรื่องตอนใหญ่ๆ มันจะมีคนเดียว แล้วกระจอกขนาดนั้นเชียวหรอ  ( เทียบกับลูฟี่ โซโล ) 

สำหรับภาคของเกาะเงือก โฮดี้ นั้นเปิดมาก็รู้แล้ว มันมีพวก มีลูกน้องที่มีพลัง ถึงแม้ว่ามันจะยังอ่อน แต่มันก็เก่งในน้ำแล้วก็มันยังมียาอัพพลังอีก

ที่สำคัญมันชั่วสุดๆ ฆ่าราชินี แล้ว ราชินี ทำไรผิด ราชินี ก็ทำเพื่อเงือก ทำเพื่อชาวบ้าน อันนี้ก็รู้ๆกัน แต่มันก็ยังฆ่า 

แล้วแฟร้งกี้ขโมยเงินทำไม แฟร้งกี้ ทำไป เพราะพวกลูฟี่เป็นโจรสลัด มันก็คิดว่าไปปล้น หรือขโมยใครเขามา ( จริงๆไม่ใช่ ) แถมไม่ฆ่าอุซปด้วย

จริงๆถ้าฆ่าอุซปไปตอนนั้น ยังจะสบายกว่า

ปล. ผมก็ไม่รู้นะ คนอื่นคิดยังไง แล้วคิดถึงขั้นผมรึเปล่า หรือคิดเลยผมไปรึเปล่า  แต่ถ้าจะบอกว่าเอามาเปรียบแล้วมันเหมือนกัน ผมไม่เห็นด้วย

ผมคิดตามด้านบนเลย อย่างที่บอก อ่านแล้วจะไม่คิดแบบนี้ก็ได้ ก็แค่แสดงความเห็น ^^^^^^^

windyzero

• *
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: พฤ. 15 ก.ย. 2011 เวลา 01:42:09 »
ที่รู้ๆ โฮดี้ มันจะฆ่า เดคเค่น เพื่อให้เรือตกไปทับเกาะเงือกทั้งเกาะ  *dead*

JaunConstantine

• *
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: พฤ. 15 ก.ย. 2011 เวลา 04:03:59 »
ถ้าเรื่องจบแล้ว จินเบต้องอยู่ช่วยฟื้นฟูเกาะเงือกเซ่ ไหนจะพวกมนุษย์เงือกที่ฝักใฝ่โฮดี้อีกตั้งเยอะ ไหนจะพวกโจรสลัดที่ชอบมาเกาะเงือกอีก ต้องมีเทพๆกันเกาะไว้สักคน ไม่น่าจะใช่สมาชิกคนที่สิบหรอก ความเห็นผมนะ อาจจะยังไม่มีคนที่สิบก็ได้ ตอนไปเกาะแห่งท้องฟ้าก็ไม่ได้นางฟ้ากลับมานิน๊า ฮ่า ฮ่า  *love* *love*