Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

[โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่

หน้า: << < (32/172) > >>

windyzero:

ตอนล่าสุดออกมานี่ โฮดี้ ผมว่า น่าจะตัดออกเลยได้เลยล่ะครับ เพราะลูกน้องของโฮดี้ก็เริ่มเคลื่อนไหวแล้ว

devicry:

--- อ้างจาก: kazaa ที่ อ. 13 ก.ย. 2011 เวลา 22:08:29 ---
--- อ้างจาก: saxsax ที่ อ. 13 ก.ย. 2011 เวลา 09:55:20 ---จากที่ผม วิเคราะห์ความคิดเห็นคุณ Kazaa post มาแล้วก็ได้ความว่า

1. สมาชิกของเรือต้องเป็นตัวละครที่พูดถึงมากในตอนนั้นๆ

2. ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ จะแพ้ / โดนจับ / จบไม่ดี

3. บอสของตัวร้ายไม่เคยได้ขึ้นเรือของลูฟี่

4. โฮดี้อาจจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90%

5. ทุกคนตั้งแง่คิดไปเองว่าพวกของลูฟี่ต้องเป็นคนดี

ความขัดแย้งกันเอง

1. บอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญไม่เคยได้ขึ้นเรือ

2. โฮดี้เป็นบอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ

3. โฮดี้อาจจะจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90% ( อ่าว Shock )

--- End quote ---

งั้นแสดงว่าอ่านแล้วไม่เข้าใจที่ผมโพสเลยครับ

เพราะผมไม่ได้บอกว่าโฮดี้คือบอสตัวร้ายของภาคนี้ ผมบอกไว้ว่า ผมคิดว่าเป็นฟานเดอเด็คเค่นมากกว่าครับ

หากอ่านตอนท้ายจะทราบได้ว่า ที่ผมทิ้งท้ายไว้ยกตัวอย่างในกรณีศึกษาคือเมื่อภาควอเทอร์เซเว่น

แฟรงกี้คือตัวร้ายในตอนแรกครับ (ถึงแม้จะดูโหดร้ายน้อยกว่า) หรือไม่นับประเด็นว่ารักพวกพ้องนั่นนี่นะครับ

แค่มองว่า ภาคนี้ ลูฟี่ต้องปะทะกับกลุ่มแฟรงกี้แน่ๆ นั่นคือสิ่งที่ทุกคนคิดในตอนแรก ก่อนที่จะพลิกมาเป็นพวกซีพีไนน์

ดังนั้น ในความคิดเห็น (ส่วนตัว) ของผม ก็คือ คุณวิเคราะห์ความเห็นของผมผิดตั้งแต่ข้อสองแล้วครับ ถ้าอ่านดีๆจะสรุปได้เลยว่าในส่วนตัวผม มองโฮดี้ตอนนี้เป็นเหมือนเคสแฟรงกี้ และตัวร้ายของภาคคือฟานเดอเด็คเค่น ที่เป็นเหมือนตอนซีพีไนน์

แต่ก็อาจจะไม่ได้เป็นแบบที่ผมคิดก็ได้ครับ เพราะนี่มันก็แค่การ์ตูน อย่าไปซีเรียสมากครับ

อย่างที่ผมบอกไงครับ ผมไม่รู้ แน่นอนว่าคุณก็ไม่รู้ ทุกคนแค่คาดเดากันไปเองทั้งนั้นครับ

ยังไงแล้วสุดท้ายก็คือ "ความคิดเห็นส่วนตัว" ที่ใส่จินตนาการกันมาเองทั้งหมดทั้งสิ้น ไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับตราบใดที่มันยังไม่ไคล์แม็ก

kazaa  เลีกเถียงข้างๆคูๆเถอะคับ  เพราะสรุปว่า  ยังไง โฮดี้  ไม่ใช่พวกลูฟี่คนที่ 10  100% ตั้งแต่ตอนที่แล้ว ละคับ

windyzero:

ผมว่า อย่าทะเลาะกันเพราะแค่ความเห็นไม่ตรงดีกว่าครับ

เอาเป็นว่า ประเด็น โฮดี้ ตัดออกไป เพราะ กำลังจะเข้าช่วง ไคลแมกซ์แล้ว ลูฟี่กำลังจะสู้กับโฮดี้อีกรอบซึ่งโฮดี้ ใช้พลังได้เต็มที่ เพราะอยู่ในน้ำ

ตัวละครที่เหลือ ที่พอจะมีความเป็นไปได้ในตอนนี้(ตามความเห็ฯของหลายๆท่าน) คือจินเบ

ผมขอให้ความเห็นว่า โอกาสเป็นไปได้ น้อยครับ เพราะถ้าหาก ลูฟี่ชนะโฮดี้แล้ว จินเบเองก็น่าจะอยู่ที่เกาะต่อไป

เพื่อช่วยเหลือ ชิราโฮชิ สานสายสัมพันธ์ของเงือกและมนุษย์ให้เป็นอย่างที่ ราชินี เคยตั้งใจไว้

ง่ายๆก็คือ ผมขอตัดจินเบออกไปอีกคนครับ(คงไม่ว่ากันนะ) ส่วนที่ยังพอมีความเป็นไปได้

ก็คือ คราเคน หรือ ซุระเมะ ชื่อที่ลูฟี่ตั้งให้ ผมว่า คราเคน ตอนนี้ บทบาทยังน้อยอยู่ก็จริง(เพิ่งโดนซัดหมอบไปนี่นา) แต่คงไม่หมดบทบาทง่ายๆแค่นี้ครับ

ในความเห็นของผมแล้ว มีคราเคน เป็นไปได้สูงที่สุด แต่ยังไงซะ ผมก็ว่ายังไม่น่าจะมีสมาชิกเพิ่มอยู่ดี -*-

devicry:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 16:07:29 ---ผมว่า อย่าทะเลาะกันเพราะแค่ความเห็นไม่ตรงดีกว่าครับ

เอาเป็นว่า ประเด็น โฮดี้ ตัดออกไป เพราะ กำลังจะเข้าช่วง ไคลแมกซ์แล้ว ลูฟี่กำลังจะสู้กับโฮดี้อีกรอบซึ่งโฮดี้ ใช้พลังได้เต็มที่ เพราะอยู่ในน้ำ

ตัวละครที่เหลือ ที่พอจะมีความเป็นไปได้ในตอนนี้(ตามความเห็ฯของหลายๆท่าน) คือจินเบ

ผมขอให้ความเห็นว่า โอกาสเป็นไปได้ น้อยครับ เพราะถ้าหาก ลูฟี่ชนะโฮดี้แล้ว จินเบเองก็น่าจะอยู่ที่เกาะต่อไป

เพื่อช่วยเหลือ ชิราโฮชิ สานสายสัมพันธ์ของเงือกและมนุษย์ให้เป็นอย่างที่ ราชินี เคยตั้งใจไว้

ง่ายๆก็คือ ผมขอตัดจินเบออกไปอีกคนครับ(คงไม่ว่ากันนะ) ส่วนที่ยังพอมีความเป็นไปได้

ก็คือ คราเคน หรือ ซุระเมะ ชื่อที่ลูฟี่ตั้งให้ ผมว่า คราเคน ตอนนี้ บทบาทยังน้อยอยู่ก็จริง(เพิ่งโดนซัดหมอบไปนี่นา) แต่คงไม่หมดบทบาทง่ายๆแค่นี้ครับ

ในความเห็นของผมแล้ว มีคราเคน เป็นไปได้สูงที่สุด แต่ยังไงซะ ผมก็ว่ายังไม่น่าจะมีสมาชิกเพิ่มอยู่ดี -*-

ตอนแรกก้อคีดว่าเปนจีนเบ  แต่เคยได้ยีนว่า  คนที่10 เปนสายโรเกีย  ผมว่า ไม่คารีบู  ก้อคงยังไม่ได้ตอนนี้อะ 

kazaa:

--- อ้างจาก: devicry ที่ พ. 14 ก.ย. 2011 เวลา 16:32:27 ---
ตอนแรกก้อคีดว่าเปนจีนเบ  แต่เคยได้ยีนว่า  คนที่10 เปนสายโรเกีย  ผมว่า ไม่คารีบู  ก้อคงยังไม่ได้ตอนนี้อะ

เคยได้ยินว่า ????   ได้ยินมาจากใครเหรอครับ คนวาดใช่รึเปล่าครับ ????
ผมก็บอกแล้วไงครับ ว่ามันคือการคาดเดาหรือใส่จินตนาการ ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ อย่าไปจริงจังนักเลยครับ
เช่นเดียวกับที่คุณบอกว่า ตอนล่าสุดไม่ใช่โฮดี้ 100% ความชัดเจนในการการันตีนี้เกิดจากอะไรครับว่า 100% มันก็เกิดจากจินตนาการที่คุณเดาเอาเองไม่ใช่เหรอครับว่ามันต้องใช่ ต้องเป็นงั้นงี้ตามที่คุณคิดนั่นแหละครับ ไม่แปลกครับที่คนอื่นเค้าจะคิดไม่เหมือนคุณ หรือว่าคนวาดเค้ามาบอกคุณว่า ไม่ใช่แน่นอนเว้ยการันตีเลย ไร้สาระครับ และโคตรตลกครับ ใช้จินตนาการตัวเองบอกว่าเป็นสิ่งที่ถูกต้อง แต่กลับใช้จินตนาการของคนอื่นว่ามันไม่ใช่ ด้วยตรรกะที่เรียกว่ความคิดส่วนตัวไม่ต่างกันกับคนอื่น แล้วทำไมผมถึงคิดต่างจากคนอื่นไม่ได้ล่ะครับ ว่าคุณบอก 100% แต่ผมบอกไม่ใช่ เพราะผม "คิดเอาเอง" ในแง่ดี ว่าโฮดี้ที่ยิงกระสุนน้ำใส่คนมาช่วยดึงโซ่ ว่าเป็นการไล่ไม่ให้มายุ่งเพราะกลัวพวกนั้นต้องมาตาย ผมมองว่าเป็นการปกป้องก็ได้หากผมคิดในแง่ดี ผมมองว่าโฮดี้แทงฟานเดอเด่นเค่นเพราะโกรธที่ปาเรือมาทำลายเกาะเงือกที่ตัวเองรักก็ได้ ถ้าผมมองในแง่ดี ก็จินตนาการเอาครับ ไม่ต่างกับที่คุณจินตนาการว่าที่โฮดี้ยิงคนเพราะจะฆ่า หรือแทงฟานเดอให้เรือตก เพราะคุณก็คิดเอาเอง และผมก็คิดเอาเองไม่ต่างกันครับ

อย่าไปซีเรียสเลยครับ เพราะผมย้ำอยู่เสมอว่า ตราบใดที่มันยังไม่ไตล์แม็ก ทั้งคุณและผม ก็ไม่ต่างอะไรกับการแค่ "เดา" การดูการ์ตูนแล้วสนุกมันก็เกิดจากจินตนาการต่อยอดแบบที่คุณคิดและผมคิดครับ ซึ่งต่างคนต่างคิดไปซึ่งอาจไม่ใช่ในแนวทางเดียวกันก้ได้ ดังนั้น อย่าคิดว่าตัวเองคิดถูกแล้วคุณคนอื่นคิดผิดเลยครับ เพราะสุดท้ายคุณก็เดาไม่ได้ต่างอะไรจากคนอื่นเค้าเลย

หน้า: << < (32/172) > >>

Go to full version