หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่

องค์หญิงชิราโฮชิ (ถ้าได้เป็นแล้วจะขึ้นเรือยังไงหว่า)
จินเบ (จะกลายเป็นลูกน้องที่เก่งกว่ากัปตันอะเปล่า)
คาริบู หรือ ฟานเดอร์เด็ค(แต่พวกของลูฟี่ ไม่เคยเป็นคนไม่ดีมาก่อนเข้าพวกอะหนะ)
Mr II (ไม่รู้โดนแมคเจลเลนเล่นไปยัง)
อื่นๆ หรือ แค่ 9 คนพอแล้ว เลขสวยดี

ผู้เขียน หัวข้อ: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่  (อ่าน 906020 ครั้ง)

KONUNKID

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่
« ตอบกลับ #135 เมื่อ: ส. 27 ส.ค. 2011 เวลา 07:53:27 »
ซุรุเมะครับ แน่นอน *haha*
หัวไใจไร้ค่า ชีวิตไร้ความหมาย

ironear

• *
Re: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่
« ตอบกลับ #136 เมื่อ: อ. 30 ส.ค. 2011 เวลา 15:54:43 »
ต้องเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องน้ำครับ  จริงๆแล้วโฮดี้เป็นคนดีแต่เพียงเข้าใจผิด และอยากไถ่โทษตัวเองให้ตัวเองและชาวเงือก

dek-ud

• *
« ตอบกลับ #137 เมื่อ: ส. 03 ก.ย. 2011 เวลา 13:13:59 »
น่าจะเป็นเจ้าของ สัญลักษณ์นี้ครับ

ถ้าได้คนนี้จะดีใจที่สุดเลยคับ  *great*

แต่ถ้าไม่ได้ก็ขอให้เป็น คลอโคโด ก็ได้คับ ใช้ทรายชอบ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 03 ก.ย. 2011 เวลา 13:52:25 โดย dek-ud »

Monkey D InG

• *
« ตอบกลับ #138 เมื่อ: ส. 03 ก.ย. 2011 เวลา 19:58:26 »
ผมว่าเป็นโฮดี้น้ะ

getsome1993

• *
« ตอบกลับ #139 เมื่อ: อ. 06 ก.ย. 2011 เวลา 16:38:17 »
โหวต โฮดี้...

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #140 เมื่อ: พฤ. 08 ก.ย. 2011 เวลา 09:26:08 »
อืม กระทู้นี้ คาดเดากันได้เต็มที่สินะ  ( ผมเขียนยาว ถ้าจะอ่านก็อ่านไม่จบ ไม่อ่านข้ามไปเลย )

จริงๆ ผมก็เดาไม่ถูกนะ ว่าใครจะได้เป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่ เพราะว่ามันก็เดายากเหมือนกันนะ

ซึ่งเรื่องนั้นก็คงต้องติดตาม ผลงานของ อ.โอดะ กันต่อไปละนะ

แต่ว่าอย่างน้อยจากความคิดเห็นของคนอ่านวันพีชธรรมดาๆคนนึงแบบผม ถ้าโฮดี้มันได้เป็น ผมคงผิดหวังกับวันพีชขึ้นมาหน่อยนึงแน่ๆ

เพราะจากที่เห็นตอนนี้ไม่เห็น โฮดี้ มันจะมีส่วนเป็นคนดีอะไรเลย

อย่างน้อยถ้าจะมาขึ้นเรือของลูฟี่ ก็อยากให้มันเป็นคนดีสักหน่อย ถ้าจะเป็นโฮดี้จริง ก็คงต้องหวังว่า อ.โอดะ จะสามารถ

เขียน+วาด ให้เห็นถึงจุดดี ข้อดี ส่วนดี เรื่องราวอันน่าประทับใจของโฮดี้ขึ้นอีกนะ

การเดาตรงจุดนี้ ( อย่างที่บอกว่าเดายาก เพราะฉะนั้น ไม่ต้องมาจริงจัง กับการเดาของผม )

ผมขอแบ่งเป็นสองกรณีนะ ในส่วนการเดานี้ 

1. อย่างแรก คนที่ผมคิดว่าน่าจะได้เป็นพวกคนที่ 10  คือ จินเบ เพราะ 

1.1 จินเบเป็นคนดี นิสัยดี เข้ากับพวกลูฟี่ได้ ซึ่งก็เคยสนิทกับลูฟี่กันมาแล้วด้วย
     1.2 จินเบเก่ง วิชาการต่อสู้เป็นแบบแนวใหม่ ไม่ซ้ำใครในพวกลูฟี่ เป็นประเภทใหม่คือ เงือก
     1.3 จินเบตัวเล็ก ต่างกับชิราโฮชิ ที่ตัวใหญ่ ซึ่งเวลาเดินเรือ สามารถพูดคุยเล่นกันได้
     1.4 จินเบ เป็นพวกลุยเดี่ยว เข้าร่วมง่าย ไม่มีผูกมัด แต่ โฮดี้เป็นหัวหน้ากลุ่มโจรสลัด ชิราโฮชิเป็นเจ้าหญิง

2. คือคนที่ผมอยากให้เป็นมากที่สุดจริงอยู่ว่า ที่อ่านมา มันอาจจะเป็น จินเบ แต่ใจผมมันก็ไม่อยากให้เป็นแบบนั้น

เพราะ  ผมอยากให้สมาชิกกลุ่มคนใหม่เป็นผู้หญิง  ถามว่าทำไม  เพราะในกลุ่มลูฟี่ มันมีแต่ผู้ชายซะส่วนใหญ่อ่ะเด่ะ แค่นามิกับโรบินสองคน

ก็อยากให้มันเป็นแบบนั้น จะได้มีสีสัน เพิ่มขึ้นมาอีก

ซึ่งคนที่อยากให้ใช่มากที่สุด คือ เพโรน่า  ถามว่าทำไม  เพราะว่า 
      2.1 เป็นตัวที่ตลกละมีสีสันนะ ผมชอบ อ่านแล้วขำ อ่านแล้วรู้สึกดี มาตั้งแต่ตอนเก๊กโค โมเลียแล้ว
      2.2 เป็นคนดีนะ ช่วยโซโล ไว้หลายอย่างเลยนี่ แถมตั้งแต่ตอนเก๊กโค โมเลีย ก็ดูไม่ใช่คนเลวแต่แรก
      2.3 จิงๆ ชิราโฮชิ ก็ดีนะ แต่อย่างว่าตัวใหญ่เกินเลยตัดไป
      2.4 นับเป็นตัวละคร การ์ตูน ที่มี เสน่ห์ แบบแปลกใหม่ ไม่ซ้ำใครเลยนะ อย่างน้อยก็กับตูคนนึงละฟะ คิดว่าคนอื่นก็ต้องมีคิดเหมือนกัน
      2.5 เพราะตูชอบโว้ย มีไรป่าวฟะ ถ้าเกิดมันฟลุค อ.โอดะ เขียนแบบนั้นจริงๆ ก็สุดยอดเลยนะ
      2.6 งง ก็ไปอ่านทวนตั้งแต่ข้อ 1 ใหม่นะเฟ้ย

ปล. เหอะ ตูรู้น่า ว่ามันเป็นไปไม่ได้ อย่าเพิ่งแย้งกันนะเฟ้ย ก็แค่เดา +คิด+ อยากให้เป็นน่ะ  เพราะดันมาหมดบท แล้วซะนี่ แถมออกเรือแล้วด้วย

อ่านหมดแล้วก็รีบๆลืมซะนะ อย่าไปใส่ใจ ยังไงสุดท้ายแล้ว ก็อยู่ที่ อ.โอดะ อยู่ดีนั่นละคอยติดตามต่อ 555

kazaa

• *
« ตอบกลับ #141 เมื่อ: ศ. 09 ก.ย. 2011 เวลา 03:32:53 »
^
^

คิดคล้ายผมครับ (ในส่วนเรทข้อ 2. ชอบเพโรน่าครับ ผมว่าเป็นตัวละครที่มีสีสันและสามารถเป็นตัวละครที่ต่อยอดได้) แต่สุดท้ายด้วยปัจจัยหลายๆอย่าง คิดว่าไม่น่าจะเป็นไปได้สูงถึงเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์

ถ้าจะว่าไปแล้ว ตัวละครที่ต่อยอดได้มีหลายตัวมากครับ แต่คิดว่าคนวาดน่าจะวาดทิ้งขว้างไปซะมากกว่า เพราะดูองค์ประกอบหลายๆอย่างแล้ว คงน่าจะปั้นตัวละครล่าสุดมากกว่าของเก่า (และอีกอย่างตัวละครเก่า ไม่มาสัมพันธ์กับตอนนี่เลย)

เข้าล็อกสุด ตอนแรกในใจคิดว่าจินเบ แต่ตอนล่าสุดนี้ (638) ค่อยข้างสื่อให้เห็นแล้วว่า จินเบน่าจะไม่ใช่ เพราะดีเทลอ่อนเกินไปแล้ว

ที่น่าจะเป็นไปได้ที่สุดในตอนนี้ คือโฮดี้ครับ ลองสังเกตดูว่า เริ่มปรับนิสัยตัวละครตัวนี้ให้ดูซอฟท์ลงแล้ว ทั้งการยิงกระสุนน้ำเพื่อปกป้องประชากรเกาะเงือกไม่ให้เข้ามายุ่ง ทั้งการแทงฟานเดอเดคเค่นเพราะไม่พอใจที่ทำลายเกาะ

ดังนั้น ส่วนตัว คิดว่า ค่อนข้างจะ 100% แล้ว ที่ตัวละครตัวใหม่จะเป็นโฮดี้ เนื่องด้วยเดาทางคนวาดออกในระดับหนึ่งแล้วว่า เริ่มใส่ความดีให้โฮดีเพิ่มขึ้นแล้วทีละน้อย

แต่ใจจริง ก็มีส่วนขัดแย้งในใจตัวเองอยู่นิดๆ แบบที่ คห.บนว่าไว้ คือ ถ้าได้ผู้ชายมาอีก จะดูไม่ค่อยบาลานซ์เท่าไหร่ แต่ถ้ามีผู้หญิงมา อาจจะมีมุกอะไรให้วาดไปต่อยอดได้สนุกเพิ่มกว่านี้เยอะ (ในแง่ของคนอ่านไม่ใช่ในการ์ตูนจินตนาการ) 

ดังนั้น เดาเล่นๆ โฮดี้ 90% โฮชิ 5% พี่ชายคนโตโฮชิ 5% (อันหลังเสริมมา เพราะรู้สึกว่าตอนล่าสุดเริ่มมีบทบาทเข้ามาแล้ว)

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #142 เมื่อ: ส. 10 ก.ย. 2011 เวลา 00:45:20 »
^
^
^
^
ทำม๊ายยย ไม่เห็นมันจะดีตรงไหนเลยโฮดี้เนี่ย มองยังไงหว่าว่ามันเป็นคนดี ชาวบ้านช่วยลากเรือให้มันช้าลง ไปยิงกระสุนน้ำชาวบ้านบาดเจ็บ+เผลอๆตายเลย

มันดีตรงไหนหว่า เรื่องการแทงฟานเดอเดคเค่น อ่ะ ไม่เห็นมันจะบ่งบอกความดีไรของมันเลย ฟานเดอเดคเค่นทรยศโฮดี้นะ มันเป็นธรรมดาที่จะอยากฆ่า

อีกอย่างนะ แล้วชิราโฮชิ ถ้าออกทะเลได้ไม่ติดเกาะเงือก ว่ายน้ำได้ ไวกว่าเรือหลายเท่านะดูจากตอนปัจจุบันก็ว่ายหนีได้ทันแล้ว ทิ้งห่างด้วยกำลังจะขึ้นไปบนผิวน้ำ

แล้วโฮดี้มาฆ่าฟานเดอเดคเค่น ทำซากอาไรล่ะ ถ้าฆ่าแล้วเกิดเรือมันตกร่วงลงใส่เกาะเงือก ตายหมดทั้งเกาะ ไม่แย่หรอ นี่หรอคนดีอ่ะ

ที่มันเป็นเรื่องใหญ่กันตอนแรก ไม่ใช่เพราะว่าฟานเดอเดคเค่นมัน ปาเรือใส่ชิราโฮชิ ซึ่งอยู่บนเกาะเงือก ทำให้ทั้งเกาะโดนลูกหลงไม่ใช่หรอ ในเมือรอดแล้ว

ถ้ามันเป็นคนดีจริง รอให้ห่างเกาะค่อยฆ่าไม่ดีกว่าหรอ ทำไมต้องฆ่าตอนเรืออยู่ด้านบนเกาะ ถ้าไม่ใช่หวังให้เรือตกลงมาชนเกาะพัง

แถมด้วยคำพูดทิ้งท้าย ตอนที่ 637  638  ไปลองดูใหม่นะครับ คำพูดชวนให้นึกเป็นตัวโกง

แต่ยังไงก็ต้องแล้วแต่ อ.โอดะ อ่ะนะ ผมก็คงไม่เลิกชอบเพราะแค่นี้หรอก ติดตามมานานแล้วในเมื่อ อ.โอดะ เป็นคนแต่งแล้วผมก็ชอบดังนั้นแต่งมาแบบไหน

ก็จะรับให้ได้ หรือพยายามชอบให้ได้  แต่ความรู้สึกมันไม่เหมือนตอนลูฟี่ชวนคนอื่นๆขึ้นเรืออ่ะ แบบโรบินหรือว่าแฟรงกี้ อ่านตอนแรกก็ดูมันไม่ใช่คนเลวแล้วอ่ะ

ปล. ใจผมก็ยังอยากให้เป็นผู้หญิงอ่ะ ส่วนคนไหนก็ได้ทั้้งนั้น แต่ที่ดีที่สุดคือเพโรน่า คิดว่า เป็นไปได้น้อยมากที่จะเป็นพวกคนที่ 10 แต่ยังไงก็คิดว่า

อ.โอดะ ไม่น่าจะวาดทิ้ง แบบ คห.บนบอกนะ เพราะหลังจากเก๊กโคโมเลีย ตัวละครอื่นก็แทบหายไปหมดเลย แต่เพโรน่า ดันมาโผล่แถมอยู่กะโซโล

ซะด้วย ยังคิดอยู่ว่าถ้าโซโลไม่ปลิ้มทาชิงิละก็ อ.โอดะ อาจจะแทรกฉากกุ๊กกิ๊กๆ ของโซโล กับ เพโรน่า ก็ได้ แบบลูฟี่

( เห็นด้วยนะกับที่ว่า เพโรน่ามีสีสันและสามารถเป็นตัวละครที่ต่อยอดได้ ซึ่งความสามารถของเพโรน่า กับนิสัย ก็ตลกๆดีเอามาเล่นมุขต่อคงได้อีกเยอะ )

reborn1150

• *
« ตอบกลับ #143 เมื่อ: ส. 10 ก.ย. 2011 เวลา 15:38:42 »
ที่จริงโฮดี้เป็นคนดีครับ ลองอ่านประวัติของโฮดี้โจนส์ดูครับ

โฮดี้ โจนส์ เป็น มนุษย์ืปลาที่จัดว่าเลือดของเค้าเข้มกว่าของคนอื่นเค้ามีความ ภูมิใจในเผ่าพันธ์ของตนเองเป็นอย่างมากโดยเชื่อว่า มนุษย์ดูถูกพวกปลาว่าเป็นทาสไม่ใช่มนุษย์จึงสมควรที่จะอยู่แต่ใต้ทะเลไม่ควร เห็นแสงเดือนแสงตะวัน ซึ่งนั่นทำให้ โจนส์โกรธมากและคิดที่รวบรวมพรรคพวกบุกโจมตีศูนย์กลางรัฐบาลโลกที่แมรี่โจ เพื่อ แสดงให้เห็นความร้ายกาจของพวกเงือกเหมือนดั่งเช่นในอดีตที่ ฟิชเชอร์ ไทเกอร์เคยทำให้เห็นมาแล้วและในครั้งนั้นก็เกิดการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่ใน การเซ็นสัญญาสัญติภาพห้ามซื้อขายทาสชาวเงือกอีกต่อไป           
             ในช่วงวัยรุ่น โฮดี้ โจนส์เข้าร่วมเป็นทหารพิทักษ์อาณาจักรโดยการเข้าร่วมของเค้ามีจุดประสงค์เพียงเพราะต้องการประสบการณ์ และทราบถึงหลักการทำงานและจำนวนทหารที่มี เพื่อใช้ในการปฏิวัติที่จะมีขึ้นในอนาคต โฮดี้ มีความเคารพในตัวฟิชเชอร์ ไทเกอร์และอารอนเป็นอย่างมากคอยติดตามข่าว ฝึกร่างกายให้แข็งแกร่งและคอยชักชวนพักพวกให้เข้าร่วมเพื่อหวังจะเข้าร่วมกับกลุ่มโจรสลัดเงือกแต่แล้วข่าวความการตายของ ไทเกอร์ก็ทำให้ความหวังของเค้าพังทะลายและกลับกลายเป็นแค้นฝังลึกที่เชื่อว่ามนุษย์ทำร้ายมนุษย์เงือกอีกแล้วยิ่งทำให้เค้ามุ่งมั่นที่จะสานต่อความฝันที่จะทำให้มนุษย์เงือกเป็นเผ่าพันธ์ที่เหนือกว่าเผ่าพันธ์อื่นให้ได้

www.pirateonepiece.blogspot.com PirateOnepiece: WANTED โฮดี้ โจนส์ Jones Hordy ★ ホーディ・ジョーンズ
ไม่เชื่อลองดูตอนล่าสุด 638 โฮดี้ด่าชาวเงือกว่า เพราะมีพวกแกไร้ค่าอย่างพวกแกนั่นแหละจึงทำให้พวกมนุษย์เงือกดูถูกเหยียดหยามแบบนี้

[email protected]

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #144 เมื่อ: ส. 10 ก.ย. 2011 เวลา 16:02:59 »
ูู^^^^
ดีตายเลย เงือกที่เป็นเพื่อนกับมนุษย์ก็ฆ่าทิ้ง
แถมคนที่ฆ่า ราชินี เงือก ก็คือ โฮดี๊นนั้นละ เพราะ ความเห็นไม่ตรง
ดีตายเลยเนอะ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #145 เมื่อ: ส. 10 ก.ย. 2011 เวลา 16:26:48 »
ถ้าจะมีพวกคนต่อไป มันต้องมีบทลูฟี่ชวนสิครับ เฮ้ นายน่ะ มาเป็นลูกเรือนชั้นสิ

ซึ่งทุกคนในกลุ่ม ก็ถูกลูฟี่ชวนหมด ยกเว้นโรบิน ที่ขอเข้ากลุ่มเอง เพราะ ครอกโคไดล์ถูกโค่น และต้องการเดินทางไปกับพวกลูฟี่เพื่อตามหาโพเนกลีฟ

ความเห็นของผม ถ้าจะมีสมาชิกคนใหม่ที่เกาะเงือกจริง ผมว่า ไม่ใช่ทั้ง โฮดี้ และจินเบ แต่หวยน่าจะไปออกที่ ฮัจจิ มากกว่า

เป็นเพราะว่า ตั้งแต่เกาะชาบอนดี้ บทบาทของ ฮัจจิมีเยอะมาก ถึงจะไม่เด่นก็ตาม และบทบาทในตอนนี้ก็เป็นคนที่สนิทกับพวกลูฟี่อยู่พอสมควร

เท่าที่ผมดูๆแล้ว อ.โอดะ พยายามดันฮัจจิให้มีบทบาทอยู่บ่อยๆในช่วงหลัง ฝีมืออาจจะไม่เท่าไหร่ แต่ของมันฝึกๆกันได้นี่นา

ส่วนอีกคน(แต่ไม่ใช่คน)ที่ผมคิด มันน่าจะเป็น คราเคน เพราะในตอนแรกที่ลูฟี่เจอคราเคน ก็บอกอยู่ว่า ชั้นจะไปจับมัน(คราเคน)

แถมตอนที่โฮดี้ขู่คราเคนว่าจะฆ่าน้องของคราเคน ลูฟี่ก็บอกคราเคนว่าจะปกป้องน้องชายให้ ตัวนี้ ถึงจะไม่มีบทบาทในการต่อสู้ แต่ผมว่าน่าจะมีส่วนสำคัญต่อไปแน่ๆ(ทำให้ผมนึกถึงลาบูนกับกลุ่มโจรสลัดของบรู๊ค)

ส่วนคนที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ โฮดี้ นอกจากจะไม่ใช่คนดีแล้ว ยังแค้นกับกลุ่มลูฟี่เป็นการส่วนตัว(ข้อหา ชนะอารอนได้และทำให้อารอนถูกจับ)อีกด้วย คงไม่น่าจะได้เข้ากลุ่ม

จินเบ เป็น เงือกที่ได้รับความน่าเชื่อถือจากเกาะเงือกสูง  และยังมีลูกน้องเก่าๆ ที่สลายตัวจากกลุ่มโจรสลัดพระอาทิตย์อีก(ถึงตอนนี้จะอยู่คนเดียวก็เถอะ)

แต่เพราะจินเบสัญญากับเอสไว้ เลยมีบทบาทในการช่วยเหลือลูฟี่บ่อยๆ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้เป็นพวกของลูฟี่

แต่ผมเชื่อว่า ยังไม่มีสมาชิกใหม่ในตอนนี้แน่ๆ เพราะผมคิดว่า ผ่านเกาะเงือกไป เมื่อถึงเกาะแรกในเรดไลน์ ได้สมาชิกใหม่แถวๆนั้น น่าจะแกร่งกว่าและจะมีบทบาทในการต่อสู้มากกว่า

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

kazaa

• *
« ตอบกลับ #146 เมื่อ: ส. 10 ก.ย. 2011 เวลา 17:12:57 »
.
.

เอางี้ครับ ผมคิดว่าหลายคนอาจจะตั้งแง่ขึ้นมาโดยตัวเองว่า การเข้ากลุ่มนั้น จะต้องเข้าได้โดย

1. ลูฟี่เอ่ยปากชวน
2. ต้องเป็นคนดี

ผมเลยลองคิดว่า ถ้าให้ตัดสองข้อนี้ทิ้งไปล่ะ แล้วเรามามองถึงประเด็นแค่ว่า ตัวละครใดที่ถูกกล่าวถึงมากที่สุด หรือเป็นตัวเอกในภาคนั้นๆ จะลองไล่เรียงให้เห็นตามลำดับเลยนะครับ

1. ตอนโซโลเป็นตัวเอก ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ มอร์แกนมือขวาน (เสริมอีกตอนคือกลุ่มโจรสลัดตัวตลกบากี้)
2. ตอนอุซป ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ พ่อบ้านคุโระ กลุ่มโจรสลัดแมวดำ
3. ตอนซันจิ ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มโจรสลัดดอนครี้ก
4. ตอนนามิ ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มโจรสลัดอารอน
5. ตอนช็อปเปอร์ ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มโจรสลัดวาโปล
6. ตอนโรบิ้น ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ เจ็ดเทพโจรสลัดคร็อกโครได (ภาคอลาบลาสต้า นี่ก็เป็นกรณีศึกษาคล้ายๆกับภาคนี้ครับ ถ้าเกริ่นตั้งแต่เจอวีวี่ ก็เจอกลุ่มบาร็อคเวิร์ค และพวกมิสเตอร์นัมเบอร์ต่างๆ ซึ่งถ้าโดยดีเทลเนื้อหาขอภาคนี้ โรบิ้นมีบทบาทอ่อนมาก บทน้อยกว่ามิสเตอร์นัมเบอร์ต่างๆ บทอ่อนกว่าตอนซีพีไนน์เสียอีก เรื่องราวทั้งหมดดำเนินเป็นของวีวี่ แต่ดันพลิกโผมาเป็นโรบิ้น ซึ่งภาคนี้อาจมีแบบนั้น)
7. *** ตอนสกายเปียร์ เกาะแห่งท้องฟ้า ภาคนี้ไม่ได้พวกครับ เป็นหนึ่งภาคที่ไม่มีสมาชิกเพิ่ม ภาคนี้ก็อาจเป็นแบบนั้นก็ได้
8. ตอนแฟรงกี้ ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มซีพีไนน์
9. ตอนบรู๊ค ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ เจ็ดเทพโจรสลัดเก็กโคโมเรีย
10. *** ตอนสงครามมารีนฟอร์ด อันนี้พอเข้าใจกันได้ว่าเนื้อหาไม่น่าจะได้ใครมาเป็นพวก

*** 11. ตอนเกาะเงือก ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มโจรสลัดเงือกรุ่นใหม่โฮดี้โจนส์ และ ฟรานเดอร์เด็คเค่น
ลองคิดย้อนกลับไปทุกตอนที่ผมยกตัวอย่างมาสิครับ ใครที่ดูสำคัญสุดในตอนนั้น เนื้อเรื่องกล่าวถึงใคร หวยออกได้สามคนครับ จินเบ โฮชิ โฮดี้ (แถมเผื่อๆมีพลิกโผ เจ้าชายพี่โฮชิ)
ส่วนตัวจินเบน่าจะตัดทิ้ง ไม่รู้สิ ส่วนตัวผมว่าดีเทลอ่อนเกินไปแล้ว โฮชิ เปอร์เซ็นต์สูง เพราะเนื้อเรื่องตอนนี้กล่าวถึงเธอ แต่อาจพลิกเป็นเหมือนเคสเจ้าหญิงวีวี่ ..... ดังนั้น เป็นไปได้มั้ยครับ ที่โฮดี้ จะกลายเป็นตัวเอก และตัวร้ายจริงๆของตอนนี้จะกลายเป็นฟานเดอเด็คเค่น (ผมคิดว่าฟานเดอที่โดนแทงในตอนล่าสุด 638 ยังไม่น่าจะตาย มันง่ายไป อันนี้พิมพ์ก่อนที่จะได้อ่านหลังโดนแทงนะครับ) เหมือนตอนแฟรงกี้ ที่สู้กับลูฟี่ในตอนแรก ปูเรื่องมาตอนแรกเลยว่าปะทะกับกลุ่มแฟรงกี้แน่ แต่สุดท้ายพลิกโผหวยไปออกตัวร้ายที่ซีพีไนน์ ดังนั้น ในกรณีนี้ ผมเดาว่าอาจมีตลบไปเป็นฟานเดอเด็คเค่น

.
.

ดังนั้น โดยสรุป (ส่วนตัวนะครับ) ยังไงก็ยังคาดว่าน่าจะเป็นโฮดี้ อย่างที่บอก ให้คุณตัดเรื่อง ไอ้นี่ตัวร้าย นิสัยไม่ดี ลูฟี่ไม่ได้ชวน ทิ้งไปดูนะครับ แล้วมองถึงเนื้อหาการ์ตูนอย่างที่ผมพิมพ์ไปว่า ตัวเด่นในแต่ละคตอนคือใคร คุณจะเริ่มเข้าใจได้เลยครับ ว่าหวยน่าจะออกที่ ไม่โฮชิ ก็โฮดี้แน่ๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าโฮชิจะไม่ได้เหมือนเจ้าหญิงวีวี่ หรือสุดท้ายแล้วอาจโคตรพลิกโผเหมือนตอนสกายเปียร์ ซึ่งไม่ได้ใครเลยก็ได้

.
.

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #147 เมื่อ: อา. 11 ก.ย. 2011 เวลา 15:12:15 »
ตามความเห็นหลายๆคน ผมก็คิดเหมือนกันว่า"โฮดี้"คงไม่ใช่น่ะนะไม่อยากให้ใช่ด้วย(เค้าร้ายจริงๆ)
แต่ผมก็คิดว่ามนุษย์เงือกน่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมกับพรรคพวกคนที่ 10 ไม่น่าจะไปหาที่เกาะต่อไปเอาไว้ต่อสู้ในทะเลน่ะ
ส่วนตัวก็ให้น้ำหนักไปที่ "จินเบ"เมือนเดิม
ส่วนเรื่องลูกเรือผู้หญิงผมว่า 2 คนน่าจะพอแล้วนะครับ ไม่น่าจะมีบทไหนที่จะเหมาะเป็นผู้หญิงแล้วหรืออาจจะมี?
ตอนนี้ไม่น่าจะมีอะไรแอบแฝงมากนัก นอกจาก คาริบูที่มาด้วยอาจจะเป็นจุดเปลี่ยนอีกทีนึง
ผมจึงว่า"จินเบ"น่าจะประมาณ90เปอร์เซ็นต์นะ

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #148 เมื่อ: จ. 12 ก.ย. 2011 เวลา 15:09:16 »
คุณ kazaa ครับ

ไอ้ตรงนั้นอ่ะ ผมพอรู้ครับ - -" มันก็แล้วแต่คนแต่งจริงๆนั่นล่ะครับ แต่คือที่บอกนี่ ตาม หัวข้อกระทู้ไง คุณคิดว่าใครจะเป็น

นายคิดของนายแบบนั้น ผมคิดของผมแบบนี้ สุดท้ายมันก็เดาเอาทั้งนั้นล่ะ

ประเด็นของนายทั้งหมดน่ะ ผมก็เข้าใจนะที่ว่าเนื้อหาการ์ตูนนั่น แต่ผมใช้ความรู้สึกผมในการเดา ว่าใครน่าจะเป็น หรือใครไม่น่า แล้วมาแสดงความคิด

การจะตัดไอ้ส่วนที่นิสัยไม่ดี ตัวร้าย เลว อะไรนั่นมันแล้วค่อยเดา มันทำไม่ได้หรอก

ก็ประมาณนั้นละนะ แล้วผมก็ไม่ได้อะไรกับโฮดี้หรอก แค่ตอนนี้ยังไม่เห็นส่วนของการเป็นคนดี ของมันก็เท่านั้นเอง (เลยมาแสดงความเห็นกัน ) ซึ่งแน่นอนว่า

การเอาไอ้คนที่เลวๆ มาเป็นพวกของพระเอก ในการ์ตูนแนวนี้โดยที่ไม่มีจุดดีไรเลย ผมว่าคนต้องมีคนไม่ชอบแน่ๆ

พวกของลูฟี่ทุกคน รวมถึงแฟร้งกี้ กับโรบิน ก็มีการเผยส่วนดีมาให้เห็นๆทีละนิดๆ  สำหรับโฮดี้ผมว่ามันยังไม่ใช่ ถ้าใช่ก็น้อยมาก ฆ่าชาวบ้านที่จะหยุดเรือ

ฆ่าราชินีของพวกเงือกเพราะเหตุผลแค่ความเห็นไม่ตรงกัน  แล้วกบฏจับตัวพระราชาทั้งหมดนี่ก็ถือเป็นการทรยศพวกพ้องแล้ว

ซึ่งที่อ่านมาทั้งหมด พวกของลูฟี่ไม่มีการทรยศพวกพ้อง ( แถมฆ่าอีก ) ของตัวเองเลยนะ

แฟร้งกี้ก็รักลูกน้องตัวเองมากๆ โรบินก็ออกแนวหาผลประโยชน์ร่วมกันกับครอคมากกว่าเป็นเพื่อน แถมไอ้ครอคเป็นคนชั่วอีก 

ก็ตั้งแต่แรกแล้วละนะ ที่ผมคุยหมายถึงโฮดี้ มันยังไม่มีส่วนของการเป็นคนดี ถ้าจะให้มันนั่งเรือพวกพระเอก อ.โอดะ ก็ต้องเติมส่วนดีให้อีกเยอะ แต่คนมาอ่าน ตีความกันผิดๆ

เลยกลายเป็นผมเกลียดไอ้โฮดี้แล้วมั้งเนี่ย

พวกของลูฟี่ทุกคนเท่าที่ดูมา มันได้ความรู้สึกแบบ เป็นพวกโดดเดี่ยว เหงาๆ ถูกทิ้ง ไม่มีที่ไป ไม่ค่อยมีเพื่อน

ทั้งโซโล ซันจิ อุซป นามิ แฟร้งกี้ โรบิน ชอบเปอร์ บรู๊ค ( จริงๆอยากอธิบายให้หมดว่าตรงไหนคือโดดเดี่ยว แต่คงยาวมากแน่ๆ )

นั่นเองดังนั้นนอกจากเหตุผลข้างต้นที่กล่าวมาแล้ว นี่ก็เป็นอีกสาเหตุ ที่ลุ้นให้ เป็นเพโรน่า เพราะเพโรน่าต้องอยู่คนเดียวบนเกาะนั่นแน่ๆ เก๊กโค กับพวกผีก็ไม่อยู่แล้ว

หวังว่า ตาเหยี่ยวคงไม่เอาไปเป็นเมีย ซะก่อนนะ - -"   เอ่อ.... แต่มันหมดบท ไปนานละนี่หว่า แป้ว

ปล. ประเด็นสำคัญก็คือ ต้องรอดูตอนหน้าของ อ.โอดะ ว่าที่โฮดี้ฆ่าไอ้ฟาน เพราะเหตุผลอะไร  ทำให้เรือตกลงเกาะเงือก  หรือเพราะฟานมันชั่วคิดจะทำลายเกาะ

ไอ้ฟานตายแล้วใครจะมาเป็นตัวร้ายต่อ หรือเกาะเงือกจะจบภาค แค่นี้จริงๆ

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #149 เมื่อ: อ. 13 ก.ย. 2011 เวลา 09:55:20 »
จากที่ผม วิเคราะห์ความคิดเห็นคุณ Kazaa post มาแล้วก็ได้ความว่า

1. สมาชิกของเรือต้องเป็นตัวละครที่พูดถึงมากในตอนนั้นๆ

2. ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ จะแพ้ / โดนจับ / จบไม่ดี

3. บอสของตัวร้ายไม่เคยได้ขึ้นเรือของลูฟี่

4. โฮดี้อาจจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90%

5. ทุกคนตั้งแง่คิดไปเองว่าพวกของลูฟี่ต้องเป็นคนดี

ความขัดแย้งกันเอง

1. บอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญไม่เคยได้ขึ้นเรือ

2. โฮดี้เป็นบอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ

3. โฮดี้อาจจะจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90% ( อ่าว Shock )

ข้อขัดแย้งที่ผมคิด

1. ทุกคนไม่ได้ตั้งแง่คิดว่าพวกของลูฟี่ แต่พวกของลูฟี่ทุกคนมีความคิดไปทางด้านสร้างสรรค์มากกว่าความรุนแรง ( แม้จะโคดเทพ )

2. แม้จะโกรธ หรือ ความคิดเห็นไม่ตรงกับคนอื่น ถึงขนาดพูดว่า " ไม่ยกโทษให้แน่ ! " แต่พวกลูฟี่ก็ไม่เคยฆ่าใคร แค่เอาชนะเฉยๆ

3. พวกของลูฟี่มีคุณสมบัติที่เหมือนกันคือให้อภัยเป็น

4. โฮดี้ไม่มีคุณสมบัตินี้

ลองคิดกันดูเล่นๆนะค้าบ  *rip* *rip*