Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

[โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่

หน้า: << < (30/172) > >>

windyzero:

ถ้าจะมีพวกคนต่อไป มันต้องมีบทลูฟี่ชวนสิครับ เฮ้ นายน่ะ มาเป็นลูกเรือนชั้นสิ

ซึ่งทุกคนในกลุ่ม ก็ถูกลูฟี่ชวนหมด ยกเว้นโรบิน ที่ขอเข้ากลุ่มเอง เพราะ ครอกโคไดล์ถูกโค่น และต้องการเดินทางไปกับพวกลูฟี่เพื่อตามหาโพเนกลีฟ

ความเห็นของผม ถ้าจะมีสมาชิกคนใหม่ที่เกาะเงือกจริง ผมว่า ไม่ใช่ทั้ง โฮดี้ และจินเบ แต่หวยน่าจะไปออกที่ ฮัจจิ มากกว่า

เป็นเพราะว่า ตั้งแต่เกาะชาบอนดี้ บทบาทของ ฮัจจิมีเยอะมาก ถึงจะไม่เด่นก็ตาม และบทบาทในตอนนี้ก็เป็นคนที่สนิทกับพวกลูฟี่อยู่พอสมควร

เท่าที่ผมดูๆแล้ว อ.โอดะ พยายามดันฮัจจิให้มีบทบาทอยู่บ่อยๆในช่วงหลัง ฝีมืออาจจะไม่เท่าไหร่ แต่ของมันฝึกๆกันได้นี่นา

ส่วนอีกคน(แต่ไม่ใช่คน)ที่ผมคิด มันน่าจะเป็น คราเคน เพราะในตอนแรกที่ลูฟี่เจอคราเคน ก็บอกอยู่ว่า ชั้นจะไปจับมัน(คราเคน)

แถมตอนที่โฮดี้ขู่คราเคนว่าจะฆ่าน้องของคราเคน ลูฟี่ก็บอกคราเคนว่าจะปกป้องน้องชายให้ ตัวนี้ ถึงจะไม่มีบทบาทในการต่อสู้ แต่ผมว่าน่าจะมีส่วนสำคัญต่อไปแน่ๆ(ทำให้ผมนึกถึงลาบูนกับกลุ่มโจรสลัดของบรู๊ค)

ส่วนคนที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ โฮดี้ นอกจากจะไม่ใช่คนดีแล้ว ยังแค้นกับกลุ่มลูฟี่เป็นการส่วนตัว(ข้อหา ชนะอารอนได้และทำให้อารอนถูกจับ)อีกด้วย คงไม่น่าจะได้เข้ากลุ่ม

จินเบ เป็น เงือกที่ได้รับความน่าเชื่อถือจากเกาะเงือกสูง  และยังมีลูกน้องเก่าๆ ที่สลายตัวจากกลุ่มโจรสลัดพระอาทิตย์อีก(ถึงตอนนี้จะอยู่คนเดียวก็เถอะ)

แต่เพราะจินเบสัญญากับเอสไว้ เลยมีบทบาทในการช่วยเหลือลูฟี่บ่อยๆ แต่มันก็ไม่ได้หมายความว่าจะได้เป็นพวกของลูฟี่

แต่ผมเชื่อว่า ยังไม่มีสมาชิกใหม่ในตอนนี้แน่ๆ เพราะผมคิดว่า ผ่านเกาะเงือกไป เมื่อถึงเกาะแรกในเรดไลน์ ได้สมาชิกใหม่แถวๆนั้น น่าจะแกร่งกว่าและจะมีบทบาทในการต่อสู้มากกว่า

kazaa:

.
.

เอางี้ครับ ผมคิดว่าหลายคนอาจจะตั้งแง่ขึ้นมาโดยตัวเองว่า การเข้ากลุ่มนั้น จะต้องเข้าได้โดย

1. ลูฟี่เอ่ยปากชวน
2. ต้องเป็นคนดี

ผมเลยลองคิดว่า ถ้าให้ตัดสองข้อนี้ทิ้งไปล่ะ แล้วเรามามองถึงประเด็นแค่ว่า ตัวละครใดที่ถูกกล่าวถึงมากที่สุด หรือเป็นตัวเอกในภาคนั้นๆ จะลองไล่เรียงให้เห็นตามลำดับเลยนะครับ

1. ตอนโซโลเป็นตัวเอก ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ มอร์แกนมือขวาน (เสริมอีกตอนคือกลุ่มโจรสลัดตัวตลกบากี้)
2. ตอนอุซป ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ พ่อบ้านคุโระ กลุ่มโจรสลัดแมวดำ
3. ตอนซันจิ ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มโจรสลัดดอนครี้ก
4. ตอนนามิ ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มโจรสลัดอารอน
5. ตอนช็อปเปอร์ ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มโจรสลัดวาโปล
6. ตอนโรบิ้น ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ เจ็ดเทพโจรสลัดคร็อกโครได (ภาคอลาบลาสต้า นี่ก็เป็นกรณีศึกษาคล้ายๆกับภาคนี้ครับ ถ้าเกริ่นตั้งแต่เจอวีวี่ ก็เจอกลุ่มบาร็อคเวิร์ค และพวกมิสเตอร์นัมเบอร์ต่างๆ ซึ่งถ้าโดยดีเทลเนื้อหาขอภาคนี้ โรบิ้นมีบทบาทอ่อนมาก บทน้อยกว่ามิสเตอร์นัมเบอร์ต่างๆ บทอ่อนกว่าตอนซีพีไนน์เสียอีก เรื่องราวทั้งหมดดำเนินเป็นของวีวี่ แต่ดันพลิกโผมาเป็นโรบิ้น ซึ่งภาคนี้อาจมีแบบนั้น)
7. *** ตอนสกายเปียร์ เกาะแห่งท้องฟ้า ภาคนี้ไม่ได้พวกครับ เป็นหนึ่งภาคที่ไม่มีสมาชิกเพิ่ม ภาคนี้ก็อาจเป็นแบบนั้นก็ได้
8. ตอนแฟรงกี้ ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มซีพีไนน์
9. ตอนบรู๊ค ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ เจ็ดเทพโจรสลัดเก็กโคโมเรีย
10. *** ตอนสงครามมารีนฟอร์ด อันนี้พอเข้าใจกันได้ว่าเนื้อหาไม่น่าจะได้ใครมาเป็นพวก

*** 11. ตอนเกาะเงือก ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญในภาคคือ กลุ่มโจรสลัดเงือกรุ่นใหม่โฮดี้โจนส์ และ ฟรานเดอร์เด็คเค่น
ลองคิดย้อนกลับไปทุกตอนที่ผมยกตัวอย่างมาสิครับ ใครที่ดูสำคัญสุดในตอนนั้น เนื้อเรื่องกล่าวถึงใคร หวยออกได้สามคนครับ จินเบ โฮชิ โฮดี้ (แถมเผื่อๆมีพลิกโผ เจ้าชายพี่โฮชิ)
ส่วนตัวจินเบน่าจะตัดทิ้ง ไม่รู้สิ ส่วนตัวผมว่าดีเทลอ่อนเกินไปแล้ว โฮชิ เปอร์เซ็นต์สูง เพราะเนื้อเรื่องตอนนี้กล่าวถึงเธอ แต่อาจพลิกเป็นเหมือนเคสเจ้าหญิงวีวี่ ..... ดังนั้น เป็นไปได้มั้ยครับ ที่โฮดี้ จะกลายเป็นตัวเอก และตัวร้ายจริงๆของตอนนี้จะกลายเป็นฟานเดอเด็คเค่น (ผมคิดว่าฟานเดอที่โดนแทงในตอนล่าสุด 638 ยังไม่น่าจะตาย มันง่ายไป อันนี้พิมพ์ก่อนที่จะได้อ่านหลังโดนแทงนะครับ) เหมือนตอนแฟรงกี้ ที่สู้กับลูฟี่ในตอนแรก ปูเรื่องมาตอนแรกเลยว่าปะทะกับกลุ่มแฟรงกี้แน่ แต่สุดท้ายพลิกโผหวยไปออกตัวร้ายที่ซีพีไนน์ ดังนั้น ในกรณีนี้ ผมเดาว่าอาจมีตลบไปเป็นฟานเดอเด็คเค่น

.
.

ดังนั้น โดยสรุป (ส่วนตัวนะครับ) ยังไงก็ยังคาดว่าน่าจะเป็นโฮดี้ อย่างที่บอก ให้คุณตัดเรื่อง ไอ้นี่ตัวร้าย นิสัยไม่ดี ลูฟี่ไม่ได้ชวน ทิ้งไปดูนะครับ แล้วมองถึงเนื้อหาการ์ตูนอย่างที่ผมพิมพ์ไปว่า ตัวเด่นในแต่ละคตอนคือใคร คุณจะเริ่มเข้าใจได้เลยครับ ว่าหวยน่าจะออกที่ ไม่โฮชิ ก็โฮดี้แน่ๆ แต่ส่วนตัวคิดว่าโฮชิจะไม่ได้เหมือนเจ้าหญิงวีวี่ หรือสุดท้ายแล้วอาจโคตรพลิกโผเหมือนตอนสกายเปียร์ ซึ่งไม่ได้ใครเลยก็ได้

.
.

takky:

ตามความเห็นหลายๆคน ผมก็คิดเหมือนกันว่า"โฮดี้"คงไม่ใช่น่ะนะไม่อยากให้ใช่ด้วย(เค้าร้ายจริงๆ)
แต่ผมก็คิดว่ามนุษย์เงือกน่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมกับพรรคพวกคนที่ 10 ไม่น่าจะไปหาที่เกาะต่อไปเอาไว้ต่อสู้ในทะเลน่ะ
ส่วนตัวก็ให้น้ำหนักไปที่ "จินเบ"เมือนเดิม
ส่วนเรื่องลูกเรือผู้หญิงผมว่า 2 คนน่าจะพอแล้วนะครับ ไม่น่าจะมีบทไหนที่จะเหมาะเป็นผู้หญิงแล้วหรืออาจจะมี?
ตอนนี้ไม่น่าจะมีอะไรแอบแฝงมากนัก นอกจาก คาริบูที่มาด้วยอาจจะเป็นจุดเปลี่ยนอีกทีนึง
ผมจึงว่า"จินเบ"น่าจะประมาณ90เปอร์เซ็นต์นะ

aAoONn:

คุณ kazaa ครับ

ไอ้ตรงนั้นอ่ะ ผมพอรู้ครับ - -" มันก็แล้วแต่คนแต่งจริงๆนั่นล่ะครับ แต่คือที่บอกนี่ ตาม หัวข้อกระทู้ไง คุณคิดว่าใครจะเป็น

นายคิดของนายแบบนั้น ผมคิดของผมแบบนี้ สุดท้ายมันก็เดาเอาทั้งนั้นล่ะ

ประเด็นของนายทั้งหมดน่ะ ผมก็เข้าใจนะที่ว่าเนื้อหาการ์ตูนนั่น แต่ผมใช้ความรู้สึกผมในการเดา ว่าใครน่าจะเป็น หรือใครไม่น่า แล้วมาแสดงความคิด

การจะตัดไอ้ส่วนที่นิสัยไม่ดี ตัวร้าย เลว อะไรนั่นมันแล้วค่อยเดา มันทำไม่ได้หรอก

ก็ประมาณนั้นละนะ แล้วผมก็ไม่ได้อะไรกับโฮดี้หรอก แค่ตอนนี้ยังไม่เห็นส่วนของการเป็นคนดี ของมันก็เท่านั้นเอง (เลยมาแสดงความเห็นกัน ) ซึ่งแน่นอนว่า

การเอาไอ้คนที่เลวๆ มาเป็นพวกของพระเอก ในการ์ตูนแนวนี้โดยที่ไม่มีจุดดีไรเลย ผมว่าคนต้องมีคนไม่ชอบแน่ๆ

พวกของลูฟี่ทุกคน รวมถึงแฟร้งกี้ กับโรบิน ก็มีการเผยส่วนดีมาให้เห็นๆทีละนิดๆ  สำหรับโฮดี้ผมว่ามันยังไม่ใช่ ถ้าใช่ก็น้อยมาก ฆ่าชาวบ้านที่จะหยุดเรือ

ฆ่าราชินีของพวกเงือกเพราะเหตุผลแค่ความเห็นไม่ตรงกัน  แล้วกบฏจับตัวพระราชาทั้งหมดนี่ก็ถือเป็นการทรยศพวกพ้องแล้ว

ซึ่งที่อ่านมาทั้งหมด พวกของลูฟี่ไม่มีการทรยศพวกพ้อง ( แถมฆ่าอีก ) ของตัวเองเลยนะ

แฟร้งกี้ก็รักลูกน้องตัวเองมากๆ โรบินก็ออกแนวหาผลประโยชน์ร่วมกันกับครอคมากกว่าเป็นเพื่อน แถมไอ้ครอคเป็นคนชั่วอีก 

ก็ตั้งแต่แรกแล้วละนะ ที่ผมคุยหมายถึงโฮดี้ มันยังไม่มีส่วนของการเป็นคนดี ถ้าจะให้มันนั่งเรือพวกพระเอก อ.โอดะ ก็ต้องเติมส่วนดีให้อีกเยอะ แต่คนมาอ่าน ตีความกันผิดๆ

เลยกลายเป็นผมเกลียดไอ้โฮดี้แล้วมั้งเนี่ย

พวกของลูฟี่ทุกคนเท่าที่ดูมา มันได้ความรู้สึกแบบ เป็นพวกโดดเดี่ยว เหงาๆ ถูกทิ้ง ไม่มีที่ไป ไม่ค่อยมีเพื่อน

ทั้งโซโล ซันจิ อุซป นามิ แฟร้งกี้ โรบิน ชอบเปอร์ บรู๊ค ( จริงๆอยากอธิบายให้หมดว่าตรงไหนคือโดดเดี่ยว แต่คงยาวมากแน่ๆ )

นั่นเองดังนั้นนอกจากเหตุผลข้างต้นที่กล่าวมาแล้ว นี่ก็เป็นอีกสาเหตุ ที่ลุ้นให้ เป็นเพโรน่า เพราะเพโรน่าต้องอยู่คนเดียวบนเกาะนั่นแน่ๆ เก๊กโค กับพวกผีก็ไม่อยู่แล้ว

หวังว่า ตาเหยี่ยวคงไม่เอาไปเป็นเมีย ซะก่อนนะ - -"   เอ่อ.... แต่มันหมดบท ไปนานละนี่หว่า แป้ว

ปล. ประเด็นสำคัญก็คือ ต้องรอดูตอนหน้าของ อ.โอดะ ว่าที่โฮดี้ฆ่าไอ้ฟาน เพราะเหตุผลอะไร  ทำให้เรือตกลงเกาะเงือก  หรือเพราะฟานมันชั่วคิดจะทำลายเกาะ

ไอ้ฟานตายแล้วใครจะมาเป็นตัวร้ายต่อ หรือเกาะเงือกจะจบภาค แค่นี้จริงๆ

saxsax:

จากที่ผม วิเคราะห์ความคิดเห็นคุณ Kazaa post มาแล้วก็ได้ความว่า

1. สมาชิกของเรือต้องเป็นตัวละครที่พูดถึงมากในตอนนั้นๆ

2. ตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ จะแพ้ / โดนจับ / จบไม่ดี

3. บอสของตัวร้ายไม่เคยได้ขึ้นเรือของลูฟี่

4. โฮดี้อาจจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90%

5. ทุกคนตั้งแง่คิดไปเองว่าพวกของลูฟี่ต้องเป็นคนดี

ความขัดแย้งกันเอง

1. บอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญไม่เคยได้ขึ้นเรือ

2. โฮดี้เป็นบอสของตัวร้ายที่มีบทบาทสำคัญ

3. โฮดี้อาจจะจะเป็นพวกคนใหม่ของลูฟี่ มีโอกาสถึง 90% ( อ่าว Shock )

ข้อขัดแย้งที่ผมคิด

1. ทุกคนไม่ได้ตั้งแง่คิดว่าพวกของลูฟี่ แต่พวกของลูฟี่ทุกคนมีความคิดไปทางด้านสร้างสรรค์มากกว่าความรุนแรง ( แม้จะโคดเทพ )

2. แม้จะโกรธ หรือ ความคิดเห็นไม่ตรงกับคนอื่น ถึงขนาดพูดว่า " ไม่ยกโทษให้แน่ ! " แต่พวกลูฟี่ก็ไม่เคยฆ่าใคร แค่เอาชนะเฉยๆ

3. พวกของลูฟี่มีคุณสมบัติที่เหมือนกันคือให้อภัยเป็น

4. โฮดี้ไม่มีคุณสมบัตินี้

ลองคิดกันดูเล่นๆนะค้าบ  *rip* *rip*

หน้า: << < (30/172) > >>

Go to full version