หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามตรง ๆ งง กับ วิชาอิซานามิ ไหมคับ  (อ่าน 15816 ครั้ง)

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
Re: ถามตรง ๆ งง กับ วิชาอิซานามิ ไหมคับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 21:35:47 »
โอ้วววววววววววววว มึนนนนนนนนนนนนนน

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
Re: ถามตรง ๆ งง กับ วิชาอิซานามิ ไหมคับ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 22:08:51 »
มันคือคาถาลวงตาชนิดนึงแหละครับอิทาจิเป็นคนบอกเอง  "ถ้าจับไว้แบบนี้ดูเหมือนจะให้คาถาลวงตามีผลกับการมองของมันได้ง่ายกว่า"คำนี้อิทาจิเป็นคนพูดซึ่งมันบอกเองว่าเป็นคาถาลวงตาแต่เป็นคาถาลวงตาชนิดนึงที่จะใช้ประสาทสำผัสของศัตรูและผู้ใช้คาถา
ผลคือจะทำให่ผู้ที่โดนคาถาดังกล่าวตกอยู่ในวังวนไม่รู้จักจบจากสิ้นแล้วแต่อิทาจิจะให้เป็นแบบไหนก็ได้ อันนี้น่าจะเป็นการกำหนดโชคชะตาอย่างที่อิทาจิบอกไว้ แต่อิทาจิจะไม่มีทางเปลี่ยนใจผู้โดนคาถาได้ซึ่งอิทาจิก็ได้บอกเอาไว้เหมือนกันว่าไม่มีทางเปลี่ยนใจคู่ต่อสู้ได้คือไม่มีทางบังคับคาบูโตะให้เป็นอย่างโน่นอย่างนี้ได้นั้นเอง  วิธีการหลุดจากคาถาก็คือผู้โดนคาถาต้องเข้าใจตัวของตัวเองเลิกหนีจากความเป็นจริงยอมรับกับความเป็นจริงของตัวเองให้ได้คาถาถึงคลายออก   ที่คาถานี้เป็นคาถาต้องห้ามอิทาจิบอกไว้ว่า  "คาถาที่เอาไว้หนีได้มันอันตรายและใช้ในการต่อสู้จริงไม่ได้เพราะแบบนั้นอิซานางิถึงได้เป็นคาถาต้องห้าม" เพราะถ้าคนๆนั้นเข้าใจตัวเองและไม่มีความโลภความหยิงยโสยอมรับความเป็นจิงของตัวเองคงไม่มีผลอะไรกับคนๆนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤ. 24 พ.ค. 2012 เวลา 22:10:58 โดย spirit »

sattkon

• พลโท / โจนิน
  • *
  • UchiHa sattkon
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 00:50:27 »
อิซานามิ ไม่เหมือน กับคาถาลวงตา เพราะว่า

มันเกิดขึ้นในความเป็นจริง เหมือนกับเหตุการณ์ ผ่านไปจริงๆ เช่น ใช้เวลา 6 โมง ผ่านไปครึ่งชั่วโมง คือ 6 โมงครึ่ง มันก็ยังทำเหมือนเดิม การต่อสู้มันจะกำหนดให้คิดวนกลับมาใช้ท่าเดิมๆ และย้อนรอยเข้าทางเดิม เหมือนเขาวงกตอ่ะ เดินไปทางไหนก็หาทางออกไม่ได้

ส่วนคาถาลวงตาอ่ะ มันคือการถูกสะกดให้อยู่ในจินตนาการของตนเอง เหมือนกับการนอนหลับแล้วฝัน ไม่รู้ว่าเวลาผ่านไปนานเท่าไร

แต่มันคล้ายๆกันตรงที่ว่า อิซานามิ มันทำให้ เป็นวังวน ในความเป็นจริง คาถาลวงตา เป็นวังวนในจินตนาการ

เพราะว่า ซาสึเกะ ที่ยืนดูการต่อสู้ด้วยก็เห็น คาบูโตะ สู้กับอิทาจิ ด้วยการใช้ท่าเดิมๆ วนเข้าสู้ วิชาเดิมๆ

แต่ถ้าเป็นคาถาลวงตาเมื่อไร คาบูโตะ จะต้องหยุดนิ่ง แล้วตกอยู่ในภวังค์ เหมือนกับการถูกสะกดให้มองเห็นในสิ่งที่เลวร้าย

มันไม่นิ่งยังไงครับ บอกที  *disappoint* หรือต้องเอาหลักฐานมาพิสูจน์ *attack*

*้ั์shock2* โดนไก่ อาจารย์ จิก ..... *glad*

alexander999

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 02:41:56 »
ทำไมอุจิวะถึงใข้อิซานางิกันได้เกลื่อนกลาด ทั้งๆที่เงื่อนไขตามที่บอกคือ พลังของสองตระกูล มันไปเอาพลังของเซ็นจูมาจากไหนกันแวะ

ขอตอบน่ะครับคือว่า ตระกูล อุจิวะ มีคนในตระกูลเป็น 100 คน ใน ตระกูลทุกคนสามารถ ใช้ได้ทุกคนอิซานางิ แต่ต้อง เสียเนตรไปข้างนึง เฉพาะนั้นการใช้ อิซานางิ ก็ใช้ได้เกลื่อนกลาด เท่ากับ 100 : 100 ใช้เนตรก็เสียข้างนึง จึงเป็นเนตรต้องห้าม แล้วถ้ารวมDNAของตระกูลเซนจู ตานั้นจะไม่มีวันดับถ้าใช้ อิซานางิ อิซานามิ ที่ผมเข้าใจผมน่ะ ผมไปนั้งอ่าน สองรอบแล้ว อิซานามิ ก็คือวิชาแก้ คือทำให้ คนที่ใช้ อิซานางิ เปลี่ยนโชคชะตาไม่ได้ครับ ทำให้เข้าสู่ ผวังของจิต รีเพสภาพซ้ำ กันจนว่าผู้ที่โดนอิซานามิ จะเปลี่ยน ความคิด นั้นก็แก้วิชานั้นได้ แต่ ในหนังสือบอกว่า ดันโซยังเอาเซลล์ของ รุ่น 1 มาใส่เนตรยังไม่สมบูรณ์ มันเลยบอดไป ครับ

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 03:35:40 »
ตามความเข้าใจของผม

อิซานางิ คือการใช่วิชากับตัวเอง เพื่อที่จะบิดเบือนมิติเล็ก ๆ ก่อนการโจมตีนั้น ๆ

ส่วนคาถา อิซานามิ คือคาถาที่ใช่กับคู่ต่อสู๊ บิดเบือนมิติเล็ก ๆ ของคู่ต่อสู๊ หรือก็คือทำมิตินั้น ๆ ไห๊เป็นจริง

ไว๊ไช่กับพวกที่มีความมั่นไจตัวเองสูง ๆ และไม่ยอมรับตัวตนของตัวเองครับ

ส่วน ไอที่ขัดแย้งกันก็คือ มันไปเอาพลังจาก เซ็นจู นี้จำเป็นต้องเป็นนินจาไม้แบบรุ่น 1ไหม ?

เพราะรุ่น 2 ก็ไม่มีพลังธาตุไม๊ นี้ครับ ทำไมถึงบอกว่าคนไช่เยอะ- -" นั้นหละส่วนที่ผมงง ว่าเอาไงกันแน่
...............................................

Jay_Jay

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 10:40:31 »
ทำไมอุจิวะถึงใข้อิซานางิกันได้เกลื่อนกลาด ทั้งๆที่เงื่อนไขตามที่บอกคือ พลังของสองตระกูล มันไปเอาพลังของเซ็นจูมาจากไหนกันแวะ

ขอตอบน่ะครับคือว่า ตระกูล อุจิวะ มีคนในตระกูลเป็น 100 คน ใน ตระกูลทุกคนสามารถ ใช้ได้ทุกคนอิซานางิ แต่ต้อง เสียเนตรไปข้างนึง เฉพาะนั้นการใช้ อิซานางิ ก็ใช้ได้เกลื่อนกลาด เท่ากับ 100 : 100 ใช้เนตรก็เสียข้างนึง จึงเป็นเนตรต้องห้าม แล้วถ้ารวมDNAของตระกูลเซนจู ตานั้นจะไม่มีวันดับถ้าใช้ อิซานางิ อิซานามิ ที่ผมเข้าใจผมน่ะ ผมไปนั้งอ่าน สองรอบแล้ว อิซานามิ ก็คือวิชาแก้ คือทำให้ คนที่ใช้ อิซานางิ เปลี่ยนโชคชะตาไม่ได้ครับ ทำให้เข้าสู่ ผวังของจิต รีเพสภาพซ้ำ กันจนว่าผู้ที่โดนอิซานามิ จะเปลี่ยน ความคิด นั้นก็แก้วิชานั้นได้ แต่ ในหนังสือบอกว่า ดันโซยังเอาเซลล์ของ รุ่น 1 มาใส่เนตรยังไม่สมบูรณ์ มันเลยบอดไป ครับ

ผมก็จะเชื่อเเบบนั้น ถ้าโทบิไม่อธิบายเสริมด้วยว่า " อิซานางิทำงานยังไง " ถ้าคุณอ่านจบ ก็จะทราบว่า

หลักการทำงานของอิซานางิ เกิดขึ้นจากพลังสองอย่าง หยินและหยาง

หยินก็คือพลังของอุจิวะ อยากสร้างอะไรก็จินตนาการภาพขึ้นมา

หยางก็คือพลังของเซ็นจู สร้างเสร็จแล้วก็ใส่พลังชึวิตเข้าไป ทำให้จินตนาการกลายเป็นความจริง

แล้วทีนี้ถ้าไม่มีพลังของเซ็นจู อิซานางิจะทำงานยังไงละครับ เห็นได้ชัดว่า พลังของเซ็นจู ตามหลักของวิชานี้ ไม่ได้เอามาเพื่อ " ไม่ให้ตาบอด "

แต่มันเป็นสิ่งจำเป็น คล้ายๆกับว่าเราจะสร้างอะไรขึ้นมาซักอย่าง พลังของอุจิวะก็คือแบบแปลนในหัว ส่วนพลังของเซ็นจูก็คือวัตถุดิบ

ซึ่งผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า พลังของอุจิวะอย่างเดียวจะทำได้ยังไง

พลังของตระกูลนี้คือ จินตนาการอย่างเดียว ต่อให้ใช้พลังมากแค่ไหน มันก็จบที่ภาพลวงตา