หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูความผิดปกติของโทบิกัน(อาจจะน่าเบื่อ)  (อ่าน 30292 ครั้ง)

byrth

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: มาดูความผิดปกติของโทบิกัน(อาจจะน่าเบื่อ)
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: อ. 08 พ.ค. 2012 เวลา 23:59:27 »
โทบิมานอาจมีตาที่ 3 อยู่บนหน้าผากก็ได้นะงับ ^^. (แค่เดานะ อารมณ์ล้วนๆ)  *hoho*

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: มาดูความผิดปกติของโทบิกัน(อาจจะน่าเบื่อ)
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พ. 09 พ.ค. 2012 เวลา 03:19:43 »
คนนอกตระกูลอุจิวะ ไม่สามารถใช้วิชาพวกนี้ได้เลยครับ จากรูปอิทาจิพูดคำว่า " พลังที่แท้จริงของเนตรวงแหวนจากผู้สืบสายเลือด " ก่อนจะใช้อ่านจันทรา

นั่นหมายความว่า อ่านจันทรา เป็นวิชาเฉพาะของคนที่อยู่ตระกูลนี้เท่านั้น

เทวีสุริยา อันนี้ผมยังไม่แน่ใจ แต่ผมก็คิดว่าคงกรณีเดียวกับที่อิทาจิบอกเอาไว้ในรูปนั่นแหละครับ ผมเดาว่าเนื่องจากตระกูลอุจิวะมีคุณสมบัติจักระธาตุไฟติดตัวมาตั้งแต่เกิดทุกคน

จึงเป็นพลังที่อยู่ในรูปแบบเดียวกัน ไม่มีใครที่ไม่สามารถใช้ได้ แม้แต่ชิซุยก็น่าจะใช้เทวีสุริยาได้เหมือนกัน เพราะทุกคนมีสิ่งที่เหมือนกันคือขีดจำกัดสายเลือด

คาคาชิไม่มีคุณสมบัติจักระไฟ ถึงจะฝึกเพิ่มเอาเองก็คงจะแทนขีดจำกัดสายเลือดไม่ได้ และสมมติว่าคาคาชิใช้เทวีสุริยาได้ เเต่พลังก็คงไม่ 100% แน่นอน

เพราะเทวีสุริยาถ้าจะเอามาประยุกต์ให้สมบูรณ์แบบ ต้องใช้เนตรข้างขวาในการควบคุมด้วย สังเกตจากตอนที่เกะสู้กับไรคาเงะมีการทำให้เทวีสุริยาเป็นเกราะได้ด้วย

ผมมองว่าวิชาพวกนี้คือพื้นฐานของเนตรหมืนบุปผาครับ ถ้าใครมีเนตรนี้ ก็ใช้ได้กันทุกคนอยู่แล้ว ส่วนกรณีพิเศษของชิซุยกับคาคาชิ ก็น่าจะเป็นแนวของแต่ละคนตามที่คุณกัสว่า

ส่วนเทพวายุ ผมว่าน่าจะตัดทิ้งได้เลยนะ ถึงจะเป็นคนนอกตระกูลที่มีเนตรหมื่นบุปผาสองข้างก็คงใช้ไม่ได้ เนื่องจากเป็นพลังที่ต้องใช้อ่านจันทราและเทวีสุริยาได้ซะก่อน 

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พ. 09 พ.ค. 2012 เวลา 10:13:56 »
คนนอกตระกูลอุจิวะ ไม่สามารถใช้วิชาพวกนี้ได้เลยครับ จากรูปอิทาจิพูดคำว่า " พลังที่แท้จริงของเนตรวงแหวนจากผู้สืบสายเลือด " ก่อนจะใช้อ่านจันทรา

นั่นหมายความว่า อ่านจันทรา เป็นวิชาเฉพาะของคนที่อยู่ตระกูลนี้เท่านั้น

เทวีสุริยา อันนี้ผมยังไม่แน่ใจ แต่ผมก็คิดว่าคงกรณีเดียวกับที่อิทาจิบอกเอาไว้ในรูปนั่นแหละครับ ผมเดาว่าเนื่องจากตระกูลอุจิวะมีคุณสมบัติจักระธาตุไฟติดตัวมาตั้งแต่เกิดทุกคน

จึงเป็นพลังที่อยู่ในรูปแบบเดียวกัน ไม่มีใครที่ไม่สามารถใช้ได้ แม้แต่ชิซุยก็น่าจะใช้เทวีสุริยาได้เหมือนกัน เพราะทุกคนมีสิ่งที่เหมือนกันคือขีดจำกัดสายเลือด

คาคาชิไม่มีคุณสมบัติจักระไฟ ถึงจะฝึกเพิ่มเอาเองก็คงจะแทนขีดจำกัดสายเลือดไม่ได้ และสมมติว่าคาคาชิใช้เทวีสุริยาได้ เเต่พลังก็คงไม่ 100% แน่นอน

เพราะเทวีสุริยาถ้าจะเอามาประยุกต์ให้สมบูรณ์แบบ ต้องใช้เนตรข้างขวาในการควบคุมด้วย สังเกตจากตอนที่เกะสู้กับไรคาเงะมีการทำให้เทวีสุริยาเป็นเกราะได้ด้วย

ผมมองว่าวิชาพวกนี้คือพื้นฐานของเนตรหมืนบุปผาครับ ถ้าใครมีเนตรนี้ ก็ใช้ได้กันทุกคนอยู่แล้ว ส่วนกรณีพิเศษของชิซุยกับคาคาชิ ก็น่าจะเป็นแนวของแต่ละคนตามที่คุณกัสว่า

ส่วนเทพวายุ ผมว่าน่าจะตัดทิ้งได้เลยนะ ถึงจะเป็นคนนอกตระกูลที่มีเนตรหมื่นบุปผาสองข้างก็คงใช้ไม่ได้ เนื่องจากเป็นพลังที่ต้องใช้อ่านจันทราและเทวีสุริยาได้ซะก่อน 

ข้างเดียว ถ้าคาคาชิใช้ได้ มันก้อโอเคอยู่นะ  แค่ให้คู่ต่อสู้โดนไฟสีดำก้อเสร็จแล้ว  ไม่เกี่ยวกับอีกข้าง

ส่วนที่ว่าต้องใช้อีกข้างควบคุม  อันนี้มันเหนือขึ้นไปอีกขั้น  คือ ควบคุมรูปร่างของไฟ หรือ ดับไฟ  พลังจินตนาการ ของอ่านจันทรา

อิทาจิยังบอกว่า คาคาชิเป็นข้อยกเว้น  เหนือความคาดหมาย  เพราะฉะนั้นอะไรก้อเกิดขึ้นได้นะแหละ

แต่ผมคิดว่าคาคาชิคงใช้ไม่ได้หรอก  ถ้าใช้ได้น่าเป็นอ่านจันทรา  ตอนที่เล่นงานลูกน้องดันโซ

แต่ในรูปแบบกระจกเงาหมื่นบุพผา คาคาชิคงไม่น่าจะใช้ได้นั้นแหละ  ผมว่าถ้ามันใช้  คงได้ทีเดียวแล้วก้อตายอะ
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พ. 09 พ.ค. 2012 เวลา 12:50:05 »
เล่นงานลูกน้องดันโซ  ไม่ใช่คาถาลวงตาธรรมดาหรอกหรอ  *้ัdoubt*