หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เกร็ดความรู้เกี่ยวกับค่าหัว  (อ่าน 11448 ครั้ง)

Emadness

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
เกร็ดความรู้เกี่ยวกับค่าหัว
« เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 20:29:40 »
ค่าหัวโจรสลัดบนใบประกาศจับส่วนมากจะมีค่าแตกต่างกันไปในแต่ละสถานที่
ซึ่งหากแจ้งเบาะแสนำไปซึ่งการจับกุมผู้แจ้งจะได้ 30% ของเงินรางวัลบนใบประกาศจับ
แต่หากจับกุมตัวและนำส่งให้รัฐบาลได้จะได้เงินรางเต็ม 100% ของในใบประกาศ

ค่าหัวในทะเลทั้ง 4 ประกอบด้วย  North Blue ,South Blue ,East Blue และWest Blue 
 ค่าหัวจะถูกกำหนดมาไม่ให้เกิน 100,000,000 เบรี
เพราะโจรสลัดจากทะเลทั้ง 4 อยู่ภายใต้การควบคุมของ 7เทพโจรสลัด
ที่มีค่าหัวเกินกว่านั้นมากเพื่อเป็นการจัดระเบียบระดับความต่างกันและเป็นการข่มขวัญไปในตัว

ค่าหัวในแกรนต์ไล(Grandline)
 การกำหนดค่าหัวสำหรับเหล่าบรรดาโจรสลัดจะกะจัดกะจายกันไปตามแต่ความสามารถของผู้เป็นกัปตันกลุ่มและจำนวนสมาชิก 
โดยพวกที่สามารถไต่ระดับค่าหัวถึง 100 ล้านเบรีได้มักจะเป็นพวกดาวรุ่งที่มีพลังจากผลไม้ปีศาจ
พวกนี้จะมีฝีมือสูงและเป็นตัวอันตรายที่เกียจชังรัฐบาลจนต้องจับตามองเป็นพิเศษ กลุ่มนี้ถูกเรียกพวก”รุกกี้”

สำหรับโจรสลัดในดินแดนโลกใหม่(Newworld)
 จะมองพวกที่มีค่าหัวเพียง 100 ล้านเบรีเป็นพวกที่อ่อนแอ โดยส่วนมากโจรสลัดระดับท็อปหรือหัวแถวในดินแดนแห่งนี้
จะมีค่าหัวสูงถึง 500,000,000 เบรีขึ้นไป ซึ่งนั่นรวมถึงบรรดา 4 จักรพรรดิและบรรดาพวกโจรสลัดในตำนานที่เคยเหยียบย่างเข้ามาในดินแดนแห่งนี้มาก่อน

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: เกร็ดความรู้เกี่ยวกับค่าหัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 21:12:34 »
ให้เครดิตเค้าหน่อยซิ ไปเอาของเค้ามาอ่ะ  *dead*

เดวผมให้แทนก้อได้ 

http://pirateonepiece.blogspot.com/2010/09/wanted-gold-roger-d.html

ที่บอก ไม่ได้อะไรหรอกนะครับ เดวโดนหาว่าเวบขี้ขโมยเหมือนบางเว็บอ่ะนะ  *glad* *glad*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

Emadness

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: เกร็ดความรู้เกี่ยวกับค่าหัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 21:20:13 »
โทษทีครับ ลืมแปะหั้ย  *glad*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 21:42:21 »
ขอเสริมอีกนิดว่าระวังคนจะเข้าใจผิดนะ ข้อมูลนี้ไม่น่าจะเรียกว่าเกร็ดความรู้..  *้ั์drinktea*

เป็นแค่การคาดเดาเพิ่มเติมจากมังงะเท่านั้น ถ้าเทียบกับมังงะแล้วข้อมูลนี้เป็นจริงแค่ประมาณ 30%
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 22:01:47 »
 *number1* *number1* *number1*

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

NaTTaJaK

• *
  • ถ้าหากเรายังไม่ทิ้งความฝันความฝันก็จะยังไม่ทิ้งเรา
    • [url=http://pic.free.in.th/id/bbf4ce827994fc8d5cf82e62ed8076a9][img]http://image.free.in.th/z/ib/imagesca3zzbcu.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 22:03:47 »
ขอเสริมอีกนิดว่าระวังคนจะเข้าใจผิดนะ ข้อมูลนี้ไม่น่าจะเรียกว่าเกร็ดความรู้..  *้ั์drinktea*

เป็นแค่การคาดเดาเพิ่มเติมจากมังงะเท่านั้น ถ้าเทียบกับมังงะแล้วข้อมูลนี้เป็นจริงแค่ประมาณ 30%

อ่าาครับผมเหมือนท่านออฟครับแต่ผมไห้ไป40%เลยครับเพราะถูกแค่ช่วงแรกๆครับ(อาจบางส่วนดวยครับ)
ช่วงโลกไหม่นั้นยังไม่เปิดเผยแน่นอนครับจึงอ้างอิงลำบากครับ
มังกรเฝ้ารอโอกาสที่จะผงาจขึ้นสู่ท้องฟ้าในขณะที่เวลายังมาไม่ถึงมันจะซุกหัวซ่อนกรงเล็บและเก็บตัวอยู่ใต้ห้วงน้ำลึกโดย
พยายามไม่ให้เกิดระลอกคลื่น^^

Sanjididami

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • I LIKE SANJI ONE PIECE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 22:41:36 »

อ่าาครับผมเหมือนท่านออฟครับแต่ผมไห้ไป40%เลยครับเพราะถูกแค่ช่วงแรกๆครับ(อาจบางส่วนดวยครับ)
ช่วงโลกไหม่นั้นยังไม่เปิดเผยแน่นอนครับจึงอ้างอิงลำบากครับ

ผมว่าตอน บนๆผมเชื่อ แต่ตอนค่าหัวโลกใหม่4จักรพรรดิ์

เอาเป็นว่า. . . ในอนิเม มันยังไม่มีบอก ผมยังไม่เชื่อเท่าไหร่ 17-63%
แฟนเพจOne piece ST facebook http://www.facebook.com/pages/One-Piece-ST/342567119126418

artkub

• *
  • อยากออกทะเลจัง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 22:48:01 »
โลกใหม่มีบอกค่าหัวเเล้วครับพีคอมกับซีซาร์

ไปทะเลกันดีกว่า *dontknow*

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 22:52:13 »
เว็ปนี้นู๋ก็เข้าบ่อย เชื่อตามพี่ออฟค่ะ แต่ที่เขากล่าวมาก็สมเหตุสมผลดีน่ะ 

จินตนาการสำคัญกว่าความรู้    *great*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 22:54:45 »
พีคอมส์เอง ยังไม่ถึง500ล้านเลย แต่ดูฝีมือสิ

ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวว่าค่าหัวเยอะจะได้รับการยกย่องในโลกใหม่นะคับ  แบบว่าคนเก่งๆเค้าก้อาจจะไม่โชว์  ^^

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ส. 28 เม.ย. 2012 เวลา 00:20:16 »
พีคอมส์เอง ยังไม่ถึง500ล้านเลย แต่ดูฝีมือสิ

ผมว่าไม่น่าจะเกี่ยวว่าค่าหัวเยอะจะได้รับการยกย่องในโลกใหม่นะคับ  แบบว่าคนเก่งๆเค้าก้อาจจะไม่โชว์  ^^

พวกไม่สร๊างปัญหาสินะ ^^
...............................................

mint1458

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ส. 28 เม.ย. 2012 เวลา 00:24:09 »

พวกไม่สร๊างปัญหาสินะ ^^
ใช่แล้ว *haha*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ส. 28 เม.ย. 2012 เวลา 00:27:42 »
ก้ทำนองนั้นแหละ  แชงค์เองก้ไม่ใช่พวกชอบสร้างความวุ่นวาย

โมมอนก้า เองยัง งงเลย ที่ได้ข่าวว่าแชงค์+ไคโด ก่อนสงครามอ่ะ(ใช่มันป่าวหว่า ที่พาแฮนค๊อกไปIDอ่ะ)

juppy

• *
  • ใช่หรือเปล่า !
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ส. 28 เม.ย. 2012 เวลา 00:47:13 »
อาจารย์แก กลัวหลุดมากเกิน แบบไม่ค่อยเฉลยค่าหัว

ทั้งๆที่ผ่านมา 10ปี มิฮอร์คเ้รายังไม่รุเรยอ่ะ  *damage*
...............................................

mint1458

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ส. 28 เม.ย. 2012 เวลา 00:50:43 »
อาจารย์แก กลัวหลุดมากเกิน แบบไม่ค่อยเฉลยค่าหัว

ทั้งๆที่ผ่านมา 10ปี มิฮอร์คเ้รายังไม่รุเรยอ่ะ  *damage*
เอส หนวดขาว แล้วก็ผมแดงด้วย *hoho*