หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องมิสกันครับ  (อ่าน 42324 ครั้ง)

mint1458

• บุคคลทั่วไป
Re: เรื่องมิสกันครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 17:30:24 »
^
^
อย่างงั้นละคับ ถ้าใครไม่ได้อ่านภาคโลกคู่ขนานก็จะงงๆ ที่อีกโลกหนึ่งจะมีคนเเบบเราอยู่ อย่างนัทสึที่โลกนู้ไม่เมาพาหนะเเถมขับรถเก่งด้วย เเต่ลงจากรถเเล้วอ่อนมาก
เเล้วมีเรื่องน้องเเอฟแมนอีกที่อยู่โลกนู้
ปล.ผมชอบเเมวที่ทำมือขึ้นลงๆ ตลกดี
แล้วลูซี่โลกนั้นนิสัยครงข้ามกับเอิร์ธแลนด์สุดๆ ตอนแรกตกใจที่เอลซ่าเป็นแม่ทัพราชอาณาจักรนะเนี่ย
ปล.ไอ้ตัวที่หน้ายาวๆใช่มั้ยเนี่ย *haha*

spirit

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 17:30:56 »
ช่ายแล้วครับมันเป็นโลกคู่ขนาดกัน คนที่อยู่เอโดรัส เป็นเจ้าชายชื่อ มิสกัน อนาเธอร์
ส่วนคนที่เอลซ่ารักและแอบเข้ากิลFairytailมาชื่อ เจราล เฟอร์นันเดส

mint1458

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 17:33:01 »
ช่ายแล้วครับมันเป็นโลกคู่ขนาดกัน คนที่อยู่เอโดรัส เป็นเจ้าชายชื่อ มิสกัน อนาเธอร์
ส่วนคนที่เอลซ่ารักและแอบเข้ากิลFairytailมาชื่อ เจราล เฟอร์นันเดส
ชื่อจริงๆของมิสกัน มันก็คือเจราลไม่ใช่เหรอคะ *hoho*

spirit

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 20:18:15 »
ชื่อจริงๆของมิสกัน มันก็คือเจราลไม่ใช่เหรอคะ *hoho*

ในเอนิเมะมันบอกเวนดี้ว่าชื่อเจราลจิงครับเพราะไปสืบรู้ว่าคนที่หน้าเหมือนมันที่โลกนี้ชื่อเจราลเลยแอบอ้างว่าเป็นเจราลไปก่อนเพราะจะได้ไม่มีใครสงสัยว่ามาจากอีกโลกนึงแล้วก็พยามจะหยุดหยั่งแผนของพ่อมันที่จะดึงเอาอัลคิม่า(คือพลังเวทของโลกนี้ไป)

ปล. ถึงเป็นโลกคู่ขนาดกันแต่ก็ไม่จำเป็นต้องชื่อเหมือนกันทุกตัวละครนะครับมีหลายตัวเลยที่ชื่อไม่เหมือนกับอีกโลกนึงเช่นมาสเตอร์มาคารอฟ   

mint1458

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ศ. 27 เม.ย. 2012 เวลา 22:50:44 »

ในเอนิเมะมันบอกเวนดี้ว่าชื่อเจราลจิงครับเพราะไปสืบรู้ว่าคนที่หน้าเหมือนมันที่โลกนี้ชื่อเจราลเลยแอบอ้างว่าเป็นเจราลไปก่อนเพราะจะได้ไม่มีใครสงสัยว่ามาจากอีกโลกนึงแล้วก็พยามจะหยุดหยั่งแผนของพ่อมันที่จะดึงเอาอัลคิม่า(คือพลังเวทของโลกนี้ไป)

ปล. ถึงเป็นโลกคู่ขนาดกันแต่ก็ไม่จำเป็นต้องชื่อเหมือนกันทุกตัวละครนะครับมีหลายตัวเลยที่ชื่อไม่เหมือนกับอีกโลกนึงเช่นมาสเตอร์มาคารอฟ
แล้วมาสเตอร์มาคารอฟโลกเอโดราสคือใคร *hoho*

spirit

• *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ส. 28 เม.ย. 2012 เวลา 12:40:48 »

แล้วมาสเตอร์มาคารอฟโลกเอโดราสคือใคร *hoho*

ราชาไงครับที่เป็นพ่อของมิสกัน อนาเธอร์  อ้างอิงจากตอนที่พวกนัสซึกลับมาจาก เอโดรัส แล้วบอกทุกคนเกี่ยวกับเรื่องนี้

หลังจากนั้น มาสเตอร์มาคารอฟถามนัสซึว่าแล้วในโลกนั้น ฉันเป็นอย่างไงบ้าง นัสซึก็เลยนึกแล้วก็มีภาพราชามาแล้วก็ขำ แต่ก็ไม่บอกอะไร

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ส. 28 เม.ย. 2012 เวลา 13:05:32 »
ยิ่งรู้ ยิ่งไม่เข้าใจ  *rip* *rip* *rip* *rip* *rip*

mint1458

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ส. 28 เม.ย. 2012 เวลา 13:23:50 »

ราชาไงครับที่เป็นพ่อของมิสกัน อนาเธอร์  อ้างอิงจากตอนที่พวกนัสซึกลับมาจาก เอโดรัส แล้วบอกทุกคนเกี่ยวกับเรื่องนี้

หลังจากนั้น มาสเตอร์มาคารอฟถามนัสซึว่าแล้วในโลกนั้น ฉันเป็นอย่างไงบ้าง นัสซึก็เลยนึกแล้วก็มีภาพราชามาแล้วก็ขำ แต่ก็ไม่บอกอะไร
จริงๆด้วย *hoho*

prince_fenris

• *
    • punzas.net
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: จ. 30 เม.ย. 2012 เวลา 17:45:06 »
นั่นคือชื่อของเจ้าในเอิร์ทแลนด์เหรอ "เจราล"

mint1458

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: จ. 30 เม.ย. 2012 เวลา 18:20:46 »
นั่นคือชื่อของเจ้าในเอิร์ทแลนด์เหรอ "เจราล"
มันก็ชื่อเดียวกันทั้ง2คนนั่นแหละ *disappoint*

prince_fenris

• *
    • punzas.net
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ค. 2012 เวลา 09:35:35 »
มั่นใจเกินร้อย ว่าชัวทุกฉาก ทุกตอน เพราะดูทุกตอน ตอนละหลายรอบด้วย ไม่ใช่ว่ามั่วๆ

cero

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ค. 2012 เวลา 10:42:42 »
จากการที่ได้ อ่าน หลักการ ดูแล้ว สรุปก็ งง เหมือนเดิม มีแนวโน้มว่าหนักกว่าเดิมด้วย ขอรับ

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ค. 2012 เวลา 14:08:51 »
มันอาจจะทำให้งง เพราะอาจารย์แกเล่นมุกนี้ซ้ำบ่อยมาก ตั้งแต่เล่มแรกคนที่หน้าตาเหมือนเจราลที่นั่งสภาอยู่ อาจารย์บอกว่าคือพี่ชายฝาแฝดของเจราลชื่อซิกเรน

พอมาภาคหอคอยสวรรค์ก็พบว่าสองคนนี้คือคนๆเดียวกัน เจราลปลอมตัวเข้าสภาเพื่อยิงเอเทเรี่ยน ที่เห็นมีสองคนอยู่ที่เดียวกันเวลาเดียวกัน สรุปแล้วคือภาพฉายเฉยๆ

แบบว่าเป็นเวทย์มนต์อย่างหนึ่ง สรุป จบภาคนี้ เจราลก็มีแค่คนเดียว

พอภาคต่อมา ช่วงที่ลัคซัสก่อความวุ่นวาย เราก็พบว่ามิสกันผ้าคลุมหลุดออกมา หน้าตาเหมือนเจราลเป๊ะๆเลย แต่มันบอกว่าเป็นคนละคนกันอีก ทิ้งปริศนาให้เรางง

ภาคต่อมา ที่ต้องร่วมมือกับกิลด์อื่นเพื่อกำจัดกิลด์โอราเชี่ยนเซสอะ เจราลก็กลับมาอีกครั้งแต่ยังไม่ได้สติเพราะโดนเอเทเรี่ยนเข้าไป เวนดี้พอเห็นทีแรกก็นึกว่าคือมิสกัน เพราะมิสกันเคยช่วยเวนดี้

เอาไว้ตอนเด็ก ช่วงที่พลัดหลงกับแกรนดีน เวนดี้ก็เลยนับถือว่ามิสกันเป็นผู้มีพระคุณ ทำให้เข้าใจผิดใช้เวทย์รักษาให้กับเจราลที่สลบอยู่ จบภาคนี้เจราลก็โดนจับเข้าคุก และดูเหมือนจะกลับตัวเป็นคนดีแล้ว

ภาคต่อมา ที่ทำให้งงที่สุดคือภาคเอดราส คนในโลกเอดราสจะหน้าตาเหมือนคนในโลกเอิธแลนด์ แต่ไม่ใช่คนๆเดียว นิสัยจะตรงกันข้าม อาจารย์ก็เฉลยว่ามิสกันคือคนที่หน้าตาเหมือนเจราลในโลกนี้

จบภาคนี้ มิสกันก็ขึ้นเป็นราชาของโลกเอดราส และไม่กลับกิลด์อีกเลย เห็นใครหน้าตาเหมือนเจราลหลังจากนี้ก็คือเจราลเท่านั้น

และก็ข้ามมาภาคแกรนด์เมจิค เจราลแหกคุกออกมาและปลอมตัวเป็นมิสกันเพื่อสืบเรื่องต่างๆที่ไม่ชอบมาพากล ที่ต้องเป็นมิสกันเพราะง่ายต่อการปลอมตัว

สรุปก็คือ มิสกันในตอนนี้ก็คือเจราลนั่นเอง

Jay_Jay

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ค. 2012 เวลา 15:38:42 »

อนาเธอร์ ไม่ใช่ชื่อจริงของมิสกันนะครับ ชื่อนี้ปรากฎครั้งแรกตอนที่ลัคซัสสู้กับมิสกัน ลัคซัสเรียกมิสกันว่า อนาเธอร์ แล้วมิสกันก็ตกใจว่าไปเอาชื่อนี้มาจากไหน

แต่ดูเหมือนว่าลัคซัสยังพูดไม่จบประโยค ลัคซัสตั้งใจจะพูดว่า " อนาเธอร์ เจราล " (Another เจราล) หรือแปลว่า เจราลอีกคน ก็คือเป็นแค่การเล่นคำของอาจารย์เฉยๆครับ

ดูเหมือนว่าลัคซัสจะรู้เรื่องโลกเอดราสดีทีเดียว ไม่รู้ว่าในอดีตมีแมวมาตามหามันหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 04 พ.ค. 2012 เวลา 01:54:32 โดย Jay_Jay »

mint1458

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤ. 03 พ.ค. 2012 เวลา 20:01:33 »
มันอาจจะทำให้งง เพราะอาจารย์แกเล่นมุกนี้ซ้ำบ่อยมาก ตั้งแต่เล่มแรกคนที่หน้าตาเหมือนเจราลที่นั่งสภาอยู่ อาจารย์บอกว่าคือพี่ชายฝาแฝดของเจราลชื่อซิกเรน

พอมาภาคหอคอยสวรรค์ก็พบว่าสองคนนี้คือคนๆเดียวกัน เจราลปลอมตัวเข้าสภาเพื่อยิงเอเทเรี่ยน ที่เห็นมีสองคนอยู่ที่เดียวกันเวลาเดียวกัน สรุปแล้วคือภาพฉายเฉยๆ

แบบว่าเป็นเวทย์มนต์อย่างหนึ่ง สรุป จบภาคนี้ เจราลก็มีแค่คนเดียว

พอภาคต่อมา ช่วงที่ลัคซัสก่อความวุ่นวาย เราก็พบว่ามิสกันผ้าคลุมหลุดออกมา หน้าตาเหมือนเจราลเป๊ะๆเลย แต่มันบอกว่าเป็นคนละคนกันอีก ทิ้งปริศนาให้เรางง

ภาคต่อมา ที่ต้องร่วมมือกับกิลด์อื่นเพื่อกำจัดกิลด์โอราเชี่ยนเซสอะ เจราลก็กลับมาอีกครั้งแต่ยังไม่ได้สติเพราะโดนเอเทเรี่ยนเข้าไป เวนดี้พอเห็นทีแรกก็นึกว่าคือมิสกัน เพราะมิสกันเคยช่วยเวนดี้

เอาไว้ตอนเด็ก ช่วงที่พลัดหลงกับแกรนดีน เวนดี้ก็เลยนับถือว่ามิสกันเป็นผู้มีพระคุณ ทำให้เข้าใจผิดใช้เวทย์รักษาให้กับเจราลที่สลบอยู่ จบภาคนี้เจราลก็โดนจับเข้าคุก และดูเหมือนจะกลับตัวเป็นคนดีแล้ว

ภาคต่อมา ที่ทำให้งงที่สุดคือภาคเอดราส คนในโลกเอดราสจะหน้าตาเหมือนคนในโลกเอิธแลนด์ แต่ไม่ใช่คนๆเดียว นิสัยจะตรงกันข้าม อาจารย์ก็เฉลยว่ามิสกันคือคนที่หน้าตาเหมือนเจราลในโลกนี้

จบภาคนี้ มิสกันก็ขึ้นเป็นราชาของโลกเอดราส และไม่กลับกิลด์อีกเลย เห็นใครหน้าตาเหมือนเจราลหลังจากนี้ก็คือเจราลเท่านั้น

และก็ข้ามมาภาคแกรนด์เมจิค เจราลแหกคุกออกมาและปลอมตัวเป็นมิสกันเพื่อสืบเรื่องต่างๆที่ไม่ชอบมาพากล ที่ต้องเป็นมิสกันเพราะง่ายต่อการปลอมตัว

สรุปก็คือ มิสกันในตอนนี้ก็คือเจราลนั่นเอง
ใช่เลย อธิบายละเอียดมาก *number1*