หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาใช้ฮาคิราชันย์  (อ่าน 79310 ครั้ง)

Merry

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: เวลาใช้ฮาคิราชันย์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 00:32:40 »
สำหรับผม ผมคิดว่า . .

ใน เมะ อาจจะทำให้ เป็น ครื้น เพื่อ สวยงาม / ดูรู้ ว่าเป็น พลังงาน . . ใน การใช้

แล้ว ไอตอนที่ มิฮอคจะ ฟัน ลูฟี่ ผมว่า  ฮาคิธรรมดา เฉยๆ น่าจะไม่ถึง กับ ฮาคิราชันย์ หรอก

ยังไม่มีใคร สรุปได้ว่า มิฮอค ใช ฮาคิราชันย์ได้มั้ย

2ปี ตอนศึกสงครามหนวดขาว ผมว่า มิฮอค น่าจะยังไม่มี ฮาคิราชันย์
แต่
2ปี ให้หลัง อะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้ามี ปาปิก้า

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 00:57:18 »
ที่ผมจะสื่อคือไม่ได้หมายถึงว่ามีฮาคิราชันย์ที่เอาไว้กดดันอย่างเดียว

อาจจะใช้จิตสังหารเพื่อกดดัน และข่มขู่ศัตรูก้ได้  เพราะนักดาบส่วนมากก้ต้องมีจิตสังหารอยุ่เปนธรรมดา อย่างโซโล

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 03:35:33 »

ตอนลูฟี่จะใช้บาซูก้ายางยืด ใส่มิฮอก แล้วเห็นแขนตัวเองขาด เปนฮาคิราชันย์ หรือจิตสังหารของมิฮอก เพราะมี  วิ้งงงง
แล้วพอใช้เสด มิฮอกก้บอกว่า เยือกเย็นขึ้นเยอะนะ

ลองเดาๆดูกันเล่นๆนะคับ

ไม่น่าจะเป็นฮาคิราชันนะครับ อาจจะเป็นจิตใต้สำนึกของลูฟี่ก็ได้ เพราะความกลัวลึกๆในใจก็เลยทำให้คิดไปแบบนั่น
...สุดท้ายแล้วมันก็แค่การคาดเดาละนะ  *disappoint* *disappoint* *disappoint*

ผมว่าตอนนั้นที่ลูฟี่เหนน่าจะเป็นฮาคิแห่งการสังเกตนะครับ   ทำให้รู้ว่าจะโดนฟันแขนขาด ใช้ออกไปแบบไม่รู้ตัวเพราะ  อย่างอื่นไมันไม่ใกล้เคียงมีฮาคินี่แหละ ใกล้เคียงกับความสามารถในการเดาล่วงหน้าที่สุด *haha* *haha*

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวเ้ด้อ  *haha* *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 19:16:19 »
เราว่าตอนนั้นเป็นการใช้จิตคุกคามนะ ก็บอกแล้วจิตคุกคามเอาไว้กดดันศัตรู ในตอนนั้นก็ถือว่าใช้กดดันการโจมตีของลูฟีอยู่แล้ว ส่วนลูฟี่ไม่เคยคิดอยู่แล้วเรื่องการต่อสู้จะมีดจะดาบวิ่งลุยอย่างเดียว มันก็มองได้2มุมอ่ะนะ ใครจะมองว่าเป็นจิตคุคามก็ได้หรือจะมองว่าเป็นประสบการณ์ก็ได้ แต่ก็นะในสงครามระดับนั้น แล้วฮาคิก็เริ่มเฉลยมากขึ้น ถ้าในสงครามที่ยิ่งใหญ่จนาดนั้นไม่มีคนใช้ฮาคิราชันเลย ก็คงเป็นเรื่องแปลกมาก คงมีคนถามกันเยอะอ่ะ ว่าทำไมไม่มีใช้ให้เห็นเลย ฉนั้นเราจึงคิดว่าตอนนั้นตาเหยี่ยวใช้จิตคุกคาม

ArtNut

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 19:19:47 »
สำหรับผม ผมคิดว่า . .

ใน เมะ อาจจะทำให้ เป็น ครื้น เพื่อ สวยงาม / ดูรู้ ว่าเป็น พลังงาน . . ใน การใช้

แล้ว ไอตอนที่ มิฮอคจะ ฟัน ลูฟี่ ผมว่า  ฮาคิธรรมดา เฉยๆ น่าจะไม่ถึง กับ ฮาคิราชันย์ หรอก

ยังไม่มีใคร สรุปได้ว่า มิฮอค ใช ฮาคิราชันย์ได้มั้ย

2ปี ตอนศึกสงครามหนวดขาว ผมว่า มิฮอค น่าจะยังไม่มี ฮาคิราชันย์
แต่
2ปี ให้หลัง อะไรก็เกิดขึ้นได้ ถ้ามี ปาปิก้า
เขาก็บอกแล้วว่าคนใหญ่คนโตทีมีชื่อใช้ฮาคิราชันได้หมด ตาเหยี่ยวนั้นขึ้นชื่อว่าเป็นนักดาบอันดับหนึ่งของโลกด้วยนะ ของโลกอ่ะ ไม่มีทางที่จะไม่มีฮาคิราชันอยู่แล้ว ไม่ต้องมีหลักฐานการใช้หรอก เราก็รู้ๆกันอยู่แล้ว

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤ. 15 มี.ค. 2012 เวลา 21:10:18 »
ผมว่า...
เป็นแค่ความรู้สึก ของสัญชาตญานนักสู้
เนื่องจากประสบการณ์ที่สั่งสมมานานกว่านะ...

ไม่น่าจะใช่ฮาคิอะไรทั้งงนั้น...

เหมือนกับเวลาเราถูกจ้องนานๆ
เราจะรู้สึกเหมือนมีใครมองอยู่ประมาณนี้อ่ะ...

meeridee

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 09:57:21 »
ตาเหยี่ยว เก่งเกิ้น
แต่จารย์มันน่าจะเก่งกว่า
และเป็นตัวละครที่มีบทบ่อยมากๆ รวมถึงพูดถึงบ่อยๆ
รอดูต่อไปครับเพราะ ฮาคิเริ่มจะมีกันทั้วบ้านทั้วเมืองแล้ว (แอบเซงล่ะ)
แต่ขอลุ้นเจ้า โมส กับเจ้า ลอว์ก่อนนว่ามันจะเมพป่าว
ลอว์จะแพ้แบบไหนต้องลุ้นกัน หรืออาจมีคนมาขัดจังหวะ แล้วหลบหนีได้ก็เป็นไปได้

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:18:57 »
ผมว่าฮาคิราชันไม่มีกันเกลื่อน หรอกคับ ถึงจะบอกว่าคนใหย๋คนโตก้อเหอะ   ถ้าไม่อยากนั้น 5 ผู้คุมกฎก้อมีกันหมดหนะซิ ยังไม่รวมระดับผู้บัญขาการกะพลเอกละ 4 จักรพรรดิ์

และอื่นๆๆ      ถ้ามีฮอคมีก้อน่าจะใช้ออกมามั่งแล้ว แต่ส่วนตัวผมก้อว่าเป็นจิตสังหารอ่ะนะ  จะบอกว่าเป็นจิตคุกคามก้ออาจจะใช้แต่ไม่น่าจะใช้ฮาคิราชันต์นะ   

ถ้าไม่อย่างนั้นก้อน่าจะมีระดับของจิตคุกคาม  ว่าแข็งแกร่งขนาดเป็นระดับราชันต์ได้หรือไม่   

เริ่มเยอะแระ  ไปดีกว่า   *haha* *haha*

Augustz

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:35:51 »
คือ แฮนค๊อกเอง ที่เปน7เทพโจรสลัดก้มีนะคับ เปนจักรพรรดินีโจรสลัด
เหมือนกับผุ้หญิงที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก(ถ้าไม่รวมบิ๊กมัมน่ะนะ)

แต่มิออก คือนักดาบอันดับ1ของโลก เน้นนะคับ ว่าของโลก   เปนผุ้ที่ยืนอยุ่จุดสูงสุดของนักดาบทั่วโลก
ถ้ามีมันคงจะไม่น่าแปลก  ถ้าไม่มีสิ น่าจะแปลก

แล้วฮาคิราชันย์ คือ คุณสมบัติแห่งราชันย์ผู้พิชิต หมายถึง ผุ้ที่มีคุณสมบัติที่สามารถยืนอยุ่จุดสูงสุดเหนือผู้อื่นได้
มิฮอกเปนนักดาบอันดับ1ของโลก  ยืนอยุ่จุดสูงสุดของเหล่านักดาบ คือ เหนือกว่านักดาบทั่วโลก   จะไม่มีจิงๆหรอ
ถ้ามิฮอกไม่มี แสดงว่าอ.โอดะลำเอียง กั๊กฮาคิราชันย์ไว้ให้แค่คนที่อยุ่พวกเดียวกับพระเอก  ไม่แฟร์เลย

แล้วที่สงสัยก้คือ  จิตสังหาร กับ ฮาคิราชันย์ มันจะเหมือนกันมั้ย
เพราะยังไงมันก้ใช้กดดันศัตรูได้เหมือนกัน ก้เลยสงสัยว่ามันคืออย่างเดียวกันมั้ย

bignaja123

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ศ. 16 มี.ค. 2012 เวลา 23:39:23 »
คือ แฮนค๊อกเอง ที่เปน7เทพโจรสลัดก้มีนะคับ เปนจักรพรรดินีโจรสลัด
เหมือนกับผุ้หญิงที่แข็งแกร่งที่สุดในโลก(ถ้าไม่รวมบิ๊กมัมน่ะนะ)

แต่มิออก คือนักดาบอันดับ1ของโลก เน้นนะคับ ว่าของโลก   เปนผุ้ที่ยืนอยุ่จุดสูงสุดของนักดาบทั่วโลก
ถ้ามีมันคงจะไม่น่าแปลก  ถ้าไม่มีสิ น่าจะแปลก

แล้วฮาคิราชันย์ คือ คุณสมบัติแห่งราชันย์ผู้พิชิต หมายถึง ผุ้ที่มีคุณสมบัติที่สามารถยืนอยุ่จุดสูงสุดเหนือผู้อื่นได้
มิฮอกเปนนักดาบอันดับ1ของโลก  ยืนอยุ่จุดสูงสุดของเหล่านักดาบ คือ เหนือกว่านักดาบทั่วโลก   จะไม่มีจิงๆหรอ
ถ้ามิฮอกไม่มี แสดงว่าอ.โอดะลำเอียง กั๊กฮาคิราชันย์ไว้ให้แค่คนที่อยุ่พวกเดียวกับพระเอก  ไม่แฟร์เลย

แล้วที่สงสัยก้คือ  จิตสังหาร กับ ฮาคิราชันย์ มันจะเหมือนกันมั้ย
เพราะยังไงมันก้ใช้กดดันศัตรูได้เหมือนกัน ก้เลยสงสัยว่ามันคืออย่างเดียวกันมั้ย

จิงๆ จะบอกว่าผมลำเอียงก้อได้ ไม่อยากให้มี  เพราะ ตอนนี้พี่แกก้อเก่งเหลือเกินแล้วถึงจะไม่ค่อยได้ปะทะกะคนเก่งๆ เท่าไหร่

กั๊กไว้ให้ลูฟี่อ่ะดีแล้ว

*haha* *haha*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 01:59:36 »
มัน ต้อง สื่อ น่ะ - -*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Tidyo

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • ออกทะเลเเล้วเรือพังเราซ่อมได้(ซ่อมบำรุง_ทุกอย่าง)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 08:37:54 »

ถ้าการ์ตูนเรื่องอื่นจิตรสังหารกับฮาคิราชันอาจคล้ายกัน
เเต่ในวันพีชผมว่าจิตรสังหารมันบกบอกถึงสถานการณ์ที่ต้องการจะจู่โจมอย่างมิฮอกมันเเค่มองเเล้วติต่างเอาว่าเค้าจะฟันเเล้วนะรีบๆๆหลบไปเลย
ส่วนฮาคิราชันมันใช้กดดันข่มขู่ ข่มเหงบ่งบอกถึงความยิ่งใหญ่
สรุปจิตรสังหารน่าจะมีผลต่อสมองทำให้คิดว่าจะต้องโดนอะไร
ฮาคิราชันน่าจะมีผลต่อจิตใจนะพอโดนกดดันทางจิตใจมาๆๆผลก็จะส่งมาทางร่างกาย
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆๆๆๆ (ถ้ารู้สึกว่าเหมือนผมออกทะเลเรียกด้วยนะครับ) *้ัdoubt*
เราซ่อมได้ทุกอย่างเพราะเราเป็นช่างซ่อมบำรุง
EE49พระนครเหนือ
วัดคุมฯ15 พระจอมเกล้าพระนครเหนือ

ืneowalker

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 10:32:32 »
ในหนังสือเรียก จิตสังหาร

ในเมะเรียก จิตคุกคาม

แต่ผมชอบในเมะ ฟังเข้าใจง่ายดี ใช้จิตคุกคามผู้อื่น แต่ จิตสังหารฟังแล้วเหมือนพวกฆาตกรไงไม่รู้

และที่ผมสังเกตุ คนที่มีฮาคิราชันย์ ต้องมีพรรคพวกด้วย ไม่รู้จะใช่รึป่าว

Augustz

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 11:39:49 »
ไม่จำเป้นมั้งคับ ว่าต้องแค่มีพักพวกแล้วยืนอยุ่จุดสูงสุดของพรรคพวกของตัวเอง

มิฮอกยืนอยุ่เหนือเหล่านักดาบทั่วนะ  ถึงมันจะเดินทางคนเดียวในทะเลก้เถอะ

TeeNaKub

• *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ส. 17 มี.ค. 2012 เวลา 13:25:45 »

ผมว่าถ้ามิฮออคมี ฮาคิราชันย์ ก็คงชนะแชงค์แล้วแหละครับ หรือ ชนะไปแล้วมะรู้เหมือนกาน ผมว่ายังนะ
แค่คนที่ LOVE ONEPIECE