หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โจส โดน หมัดปืนช้างยางยืด เข้าไปจะทนได้ไหม ???  (อ่าน 37106 ครั้ง)

EmoHang

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: ถ้า โจส โดน หมัดปืนช้างยางยืด เข้าไปจะทนได้ไหม ???
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 21:42:10 »
 *attack*ผมว่ายังไงโจสก็ทนได้อยู่แล้วนะครับแต่ถ้าสู้จนถึงขีดสุดผมว่าก็ยังทนได้เผลอๆมือลูฟี่แกจังกังเอาด้วยนะครับ *number1* *number1* *number1*

ผมเดาส่งๆนะครับอย่าว่าผมเลยนะครับสำหรับ FC ลูฟี่อะครับ

bignaja123

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ถ้า โจส โดน หมัดปืนช้างยางยืด เข้าไปจะทนได้ไหม ???
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 22:19:08 »
โดนหมัดของเราที่มีฮาคิ  *haha*
คือผมยังงงๆนะ
ยกตัวอย่าง กระบอกของเจ้าควัน ที่มันติดหินไคโร มันต้องเอาส่วนที่เป็นหินทิ่ม ถึงจะโดนใช่ไหมครับ
แต่ฮาคิเกราะเหมือนกับว่าทำให้ร่างกาย หรือ อาวุธ กลายเป็นหินไคโรใช่ไหม (ไม่นับกรณีที่ทำให้อ่อนแรงนะ)

เข้าใจถูกไหม

แล้วถ้าฮาคิเกราะเจอกัน ต่างคนก็ต้องสังผัสโดนร่างจริงของอีกฝ่าย แล้วไอ้ที่แปลงร่างอยู่ขณะนั้นล่ะ
เช่น ลูฟี่แขนใหญ่ โจสตัวเพรช มันจะเป็นยังไง

คำถามนี้น่าสนใจครับ
ตามความเข้าใจของผมฮาคิเกราะคือ รูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีความแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้

ผมจะขอแยกการโจมตีด้วยฮาคิที่ไม่ได้ป้องกันด้วยฮาคิเป็น 2 กรณีคือ
1.โจมตีใส่โรเกีย ถ้าโดน ก็คือโดนร่างเนื้อจริงๆ
2.โจมตีใส่พารามีเชียประเภทที่ร่างกายเปลี่ยนสภาพเช่น ยาง เพชร เทียน ถ้าโดน ผมคิดว่าร่างกายไม่น่าจะเปลี่ยนสภาพกลับเป็นร่างเนื้อปกติ แต่จะเกิดความรู้สึกเจ็บ

ดังนั้นคำถามที่ว่า หมัดยักษ์ฮาคิ VS เพชรฮาคิ อัดกันผมว่าก็ไม่กลายสภาพทั้งคู่ แค่วัดกันที่ฮาคิว่าใครแกร่งกว่ากัน สมมติฮาคิลูฟี่มีค่าโจมตี 100 ฮาคิโจสมีค่าโจมตี 80 = โจสโดนโจมตี 20
ไม่ยืนยันนะครับ เพราะอาจจะผิดก็ได้  *้ั์drinktea*

สำหรับผมคิดต่างกันนิดหน่อยครับ  อย่างที่กล่าวมาคือ
ข้อ 1 ในเมื่อฮาคิโจมตีโดนร่างจริงของสายโรเกียที่กลายสภาพได้

ข้อ 2 ทำไมถึงจะใช้ความสามารถของฮาคิเกราะ ทำให้โจมตีโดนร่างจิงของสายพารามีเซียไม่ได้ละ

ส่วนเรื่องที่กลายสภาพ ผมก้อว่าไม่กลายสภาพกลับหรอกครับ แต่คงทะลุผ่านเพชรไปโดนร่างนุ่มๆ ของโจสนั้นละ *hoho* *hoho*

อย่างตอนที่กาฟ ต่อยลูฟี่ ก้ออาจจะโดนร่างจิงของลูฟี่ทำให้เจ็บ แต่ก้ออาจจะเป็นอย่างข้างบนว่าก้อได้ อาจจะไม่โดนร่างจิงแต่ทำให้เจ็บได้   แต่ผมว่าน่าจะทำให้โดนร่างจิงได้มากกว่า

สำหรับคำถามเรื่องโจสกับลูฟี่   ถ้าปะทะกันแล้วใช้ฮาคิสู้กันนั้น คงจะขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิแล้วละครับ ใครฮาคิแข็งแกร่งกว่าชนะ แล้วถ้าเป็นตอนนี้ผมว่าโจสคงสู้ลูฟี่ไม่ได้แล้วละ

เพราะฮาคิของลูฟี่น่าจะแข็งแกร่งกว่าโจสแล้ว

ถ้าผู้มีพลังพิเศษที่ไม่ได้รับบาดเจ็บจากการโจมตีธรรมดา ยกเว้นว่าจะแพ้ทางการโจมตีนั้นๆอยู่แล้ว
ถูกการโจมตีที่แฝงด้วยพลังฮาคิเกราะ จะทำให้ได้รับบาดเจ็บจากการโจมตีนั้นๆ
และจะบาดเจ็บมากหรือน้อย ก็ขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิทั้งฝ่ายรุกและฝ่ายรับ
ประมาณนี้ใช่ไหมครับ

มีต่อ
ฮาคิเกราะสามารถใช้ป้องกันการโจมตีได้หรือไม่
และถ้าโจมตีด้วยสิ่งที่ผู้มีพลังพิเศษแพ้ทางอยู่แล้ว ฮาคิเกราะจะช่วยได้ไหม
และถ้าโจมตีด้วยสิ่งที่ผู้มีพลังพิเศษแพ้ทาง+ฮาคิเกราะ จะเกิดอะไรขึ้น

ยกตัวอย่าง
ตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันธรรมดา ลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะป้องกันการบาดเจ็บได้ไหม (ลูฟี่แพ้ทางของมีคม)
แล้วถ้าการฟันนั้นแฝงพลังฮ าคิเกราะผลจะออกมาเป็นอย่างไร

อ้นนี้ก้อน่าคิด 

ผมว่าถ้าตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันธรรมดา ลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะป้องกัน ก้อน่าจะไม่เป็นอะไรนะครับ เพราะฮาคิเกราะจะหักล้างการโจมตีที่ชนะทางไป

แต่ถ้าเป็นอย่างการฟันนั้นแฝงพลังฮาคิเกราะ  ลูฟี่ถึงจะใช้ฮาคิเกราะก้อคงป้องกันไม่ได้หมด เพราะใช้ฮาคิหักล้างกับฮาคิในการโจมตีแล้วก้อยังเหลือ

การแพ้ทางอยู่  ลูฟี่คงบาดเจ็บละครับ

*haha* *haha* *haha*
ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 14:47:33 »
สำหรับผมคิดต่างกันนิดหน่อยครับ  อย่างที่กล่าวมาคือ
ข้อ 1 ในเมื่อฮาคิโจมตีโดนร่างจริงของสายโรเกียที่กลายสภาพได้

ข้อ 2 ทำไมถึงจะใช้ความสามารถของฮาคิเกราะ ทำให้โจมตีโดนร่างจิงของสายพารามีเซียไม่ได้ละ

ส่วนเรื่องที่กลายสภาพ ผมก้อว่าไม่กลายสภาพกลับหรอกครับ แต่คงทะลุผ่านเพชรไปโดนร่างนุ่มๆ ของโจสนั้นละ *hoho* *hoho*

อย่างตอนที่กาฟ ต่อยลูฟี่ ก้ออาจจะโดนร่างจิงของลูฟี่ทำให้เจ็บ แต่ก้ออาจจะเป็นอย่างข้างบนว่าก้อได้ อาจจะไม่โดนร่างจิงแต่ทำให้เจ็บได้   แต่ผมว่าน่าจะทำให้โดนร่างจิงได้มากกว่า

สำหรับคำถามเรื่องโจสกับลูฟี่   ถ้าปะทะกันแล้วใช้ฮาคิสู้กันนั้น คงจะขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิแล้วละครับ ใครฮาคิแข็งแกร่งกว่าชนะ แล้วถ้าเป็นตอนนี้ผมว่าโจสคงสู้ลูฟี่ไม่ได้แล้วละ

เพราะฮาคิของลูฟี่น่าจะแข็งแกร่งกว่าโจสแล้ว

เพราะคิดว่าลูฟี่มันเป็นยางแบบถาวรน่ะ *้ั์drinktea*

จะอธิบายโดยแบ่งการใช้พลังพิเศษเป็น 2 กรณีคือ
1.เปลี่ยนสภาพร่างกายเป็นสสารอื่น เช่น แสง ลาวา ไฟฟ้า
2.สร้างสสารเพิ่มออกมาจากร่างกาย เช่น เอสสร้างไฟ เจ้าสามสร้างเทียน เอเนลูสร้างบอลสายฟ้า แมคเจลแลนสร้างพิษ

สมมติว่าตัวอย่างทั้ง 2 กรณีตกทะเล โดยใช้อาคาอินุเป็นนักแสดงรับเชิญ
1.ในขณะที่ร่างกายอยู่ในสภาพลาวา ถ้าตกทะเล ก็จะกลับเป็นร่างเนื้อปกติ
2.ในขณะที่อยู่ในร่างปกติ แต่กำลังใช้พลังสร้างลาวาออกมา ถ้าตกทะเล คิดว่าลาวาที่สร้างออกมาก็ยังคงเป็นลาวาอยู่เหมือนเดิม
ประมาณว่าพลังที่สร้างออกมาเป็นรูปธรรมแล้วก็จะมีตัวตนอยู่จริง

มาต่อกันที่ใต้ทะเล เมื่อนักแสดงรับเชิญอยู่ในทะเลแล้ว
1.ไม่สามารถเปลี่ยนสภาพร่างกายเป็นลาวาได้แน่นอน
2.ไม่สามารถสร้างลาวาออกมาเพิ่มเติมได้ ตอนอยู่บนบกสร้างไว้แค่ไหนได้แค่นั้น รวมถึงพลังผลอื่นๆ ด้วย อย่างเช่น เทียน พิษ เพชร แสง ไฟฟ้า
สรุปคือไม่สามารถใช้พลังผลปีศาจได้

จากทั้งหมด จึงสรุปได้ว่าลูฟี่เป็นยางถาวร เพราะถึงมันจะตกทะเลแต่ก็ยังยืดได้ซะงั้น
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 20:34:27 »
ในทะเลก็ยังใช้พลังพิเศษของผลปิศาจได้นะครับ
ถ้าไม่นับกรณีของลูฟี่ ยังมีตอนโรบินใช้มือยักษ์ในทะเลได้นะถ้าผมจำไม่ผิด

หรือถ้าจำผิดก็ขอโทษด้วยคร้าบบบบ  *glad*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 21:02:57 »
โจสยอมสยบแน่ ถ้าโดนช้างน้อยยางยืด+ฮาคิ ทะลวงเข้าเต็มรัก
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

likikung01

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 21:06:15 »
ตามความคิดผมนะ

ผมคิดซะว่า ฮาคิเกราะ มันคล้ายกายาเหล็กแต่่เป็นการสะท้อนพลัง (โหมดป้องกัน)

ส่วนถ้าใช้ในการโจมตีก้จะสามารถ โจมตีโดนร่างจริงของผู้มีพลังพิเศษได้

ถ้าลูฟี่ซัดหมัดปืนกลช้าง ใส่ โจส

้โจสก้คงเป็นเพชรเหมือนเดิม แต่ลูฟี่ซัดโดนแบบเนื้อๆหนังๆ ไม่คิดเพชร (ถ้าลูฟี่ใช้ฮาคิ)
แล้วถ้าโจสใช้ฮาคิเกราะ้ป้องกัน ก้อาจจะเจ็บมากเจ็บน้อย ขึ้นอยู่กับระดับพลังของฮาคิของลูฟี่กับโจส

ไม่แน่ใจครับ เป้าล้วนๆ  *damage*

marangone

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 23:02:56 »
โดนหมัดของเราที่มีฮาคิ  *haha*
คือผมยังงงๆนะ
ยกตัวอย่าง กระบอกของเจ้าควัน ที่มันติดหินไคโร มันต้องเอาส่วนที่เป็นหินทิ่ม ถึงจะโดนใช่ไหมครับ
แต่ฮาคิเกราะเหมือนกับว่าทำให้ร่างกาย หรือ อาวุธ กลายเป็นหินไคโรใช่ไหม (ไม่นับกรณีที่ทำให้อ่อนแรงนะ)

เข้าใจถูกไหม

แล้วถ้าฮาคิเกราะเจอกัน ต่างคนก็ต้องสังผัสโดนร่างจริงของอีกฝ่าย แล้วไอ้ที่แปลงร่างอยู่ขณะนั้นล่ะ
เช่น ลูฟี่แขนใหญ่ โจสตัวเพรช มันจะเป็นยังไง

คำถามนี้น่าสนใจครับ
ตามความเข้าใจของผมฮาคิเกราะคือ รูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีความแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้

ผมจะขอแยกการโจมตีด้วยฮาคิที่ไม่ได้ป้องกันด้วยฮาคิเป็น 2 กรณีคือ
1.โจมตีใส่โรเกีย ถ้าโดน ก็คือโดนร่างเนื้อจริงๆ
2.โจมตีใส่พารามีเชียประเภทที่ร่างกายเปลี่ยนสภาพเช่น ยาง เพชร เทียน ถ้าโดน ผมคิดว่าร่างกายไม่น่าจะเปลี่ยนสภาพกลับเป็นร่างเนื้อปกติ แต่จะเกิดความรู้สึกเจ็บ

ดังนั้นคำถามที่ว่า หมัดยักษ์ฮาคิ VS เพชรฮาคิ อัดกันผมว่าก็ไม่กลายสภาพทั้งคู่ แค่วัดกันที่ฮาคิว่าใครแกร่งกว่ากัน สมมติฮาคิลูฟี่มีค่าโจมตี 100 ฮาคิโจสมีค่าโจมตี 80 = โจสโดนโจมตี 20
ไม่ยืนยันนะครับ เพราะอาจจะผิดก็ได้  *้ั์drinktea*

ถ้าผู้มีพลังพิเศษที่ไม่ได้รับบาดเจ็บจากการโจมตีธรรมดา ยกเว้นว่าจะแพ้ทางการโจมตีนั้นๆอยู่แล้ว
ถูกการโจมตีที่แฝงด้วยพลังฮาคิเกราะ จะทำให้ได้รับบาดเจ็บจากการโจมตีนั้นๆ
และจะบาดเจ็บมากหรือน้อย ก็ขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิทั้งฝ่ายรุกและฝ่ายรับ
ประมาณนี้ใช่ไหมครับ

มีต่อ
ฮาคิเกราะสามารถใช้ป้องกันการโจมตีได้หรือไม่
และถ้าโจมตีด้วยสิ่งที่ผู้มีพลังพิเศษแพ้ทางอยู่แล้ว ฮาคิเกราะจะช่วยได้ไหม
และถ้าโจมตีด้วยสิ่งที่ผู้มีพลังพิเศษแพ้ทาง+ฮาคิเกราะ จะเกิดอะไรขึ้น

ยกตัวอย่าง
ตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันธรรมดา ลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะป้องกันการบาดเจ็บได้ไหม (ลูฟี่แพ้ทางของมีคม)
แล้วถ้าการฟันนั้นแฝงพลังฮ าคิเกราะผลจะออกมาเป็นอย่างไร

อ้นนี้ก้อน่าคิด 

ผมว่าถ้าตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันธรรมดา ลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะป้องกัน ก้อน่าจะไม่เป็นอะไรนะครับ เพราะฮาคิเกราะจะหักล้างการโจมตีที่ชนะทางไป

แต่ถ้าเป็นอย่างการฟันนั้นแฝงพลังฮาคิเกราะ  ลูฟี่ถึงจะใช้ฮาคิเกราะก้อคงป้องกันไม่ได้หมด เพราะใช้ฮาคิหักล้างกับฮาคิในการโจมตีแล้วก้อยังเหลือ

การแพ้ทางอยู่  ลูฟี่คงบาดเจ็บละครับ

*haha* *haha* *haha*

ส่วนตัวผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิเกราะของผู้รับด้วยครับ

ยกตัวอย่างเช่น ตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันมาแบบธรรมดา พลังโจมตี = 10 หน่วย ลูฟี่ไม่ใช้ฮาคิเกราะก็จะโดนเต็มๆ 10 หน่วย แต่ถ้าลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะทำให้พลังตั้งรับ = 5 หน่วย ก็จะทำให้ลูฟี่ลดอาการบาดเจ็บลงจากโดนเต็มๆ10หน่วย เหลือแค่ 5 หน่วย แต่ถ้าฮาคิเกราะของลูฟี่มีพลังป้องกัน 10หน่วยขึ้นไป ก็จะไม่ได้รับบาดเจ็บอะไรเลย

เพราะฉะนั้นผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับพลังโจมตีของฝ่ายรุก กับพลังป้องกันของฝ่ายรับครับ ^^

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: อ. 28 ก.พ. 2012 เวลา 23:58:43 »
โจสยอมสยบแน่ ถ้าโดนช้างน้อยยางยืด+ฮาคิ ทะลวงเข้าเต็มรัก

ใครโดน ปืนช้างน้อยยางยืด  เข้าไปก็สยบทั้งนั้นแหล่ะ ครับ....  *dead*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 00:22:48 โดย เดามั่วมั่ง »

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 00:01:44 »

ส่วนตัวผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิเกราะของผู้รับด้วยครับ

ยกตัวอย่างเช่น ตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันมาแบบธรรมดา พลังโจมตี = 10 หน่วย ลูฟี่ไม่ใช้ฮาคิเกราะก็จะโดนเต็มๆ 10 หน่วย แต่ถ้าลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะทำให้พลังตั้งรับ = 5 หน่วย ก็จะทำให้ลูฟี่ลดอาการบาดเจ็บลงจากโดนเต็มๆ10หน่วย เหลือแค่ 5 หน่วย แต่ถ้าฮาคิเกราะของลูฟี่มีพลังป้องกัน 10หน่วยขึ้นไป ก็จะไม่ได้รับบาดเจ็บอะไรเลย

เพราะฉะนั้นผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับพลังโจมตีของฝ่ายรุก กับพลังป้องกันของฝ่ายรับครับ ^^

ลึกล้ำ ครับท่าน..... สมแล้วครับ รุ่นเก๋า จริงๆ  *number1*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 00:12:36 »
ในทะเลก็ยังใช้พลังพิเศษของผลปิศาจได้นะครับ
ถ้าไม่นับกรณีของลูฟี่ ยังมีตอนโรบินใช้มือยักษ์ในทะเลได้นะถ้าผมจำไม่ผิด

หรือถ้าจำผิดก็ขอโทษด้วยคร้าบบบบ  *glad*
ถ้าจะใช้พลังพิเศษในทะเล คิดว่าไม่น่าจะใช้ได้นะ หรือถ้าได้จริงๆ ก็น่าจะได้ไม่เต็มที่ อาจจะใช้ได้แค่ 10-20% เพราะว่าถ้าสามารถใช้พลังพิเศษในทะเลได้ตามปกติ กุญแจมือหินไคโรก็จะไร้ความหมายไปเลย  *้ั์drinktea*

กรณีโรบินที่พูดถึงคือตอนที่ 605 ใช่ป่าวเอ่ย?
กรณีนี้ตัวโรบินอยู่บนเรือ เรืออยู่ในฟองอากาศอีกที ตัวไม่ได้สัมผัสกับน้ำทะเลตรงๆ เลยสามารถใช้ได้ แต่ก็ได้แค่แป๊บเดียวน่ะ
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

เดามั่วมั่ง

• *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 00:37:09 »

ถ้าจะใช้พลังพิเศษในทะเล คิดว่าไม่น่าจะใช้ได้นะ หรือถ้าได้จริงๆ ก็น่าจะได้ไม่เต็มที่ อาจจะใช้ได้แค่ 10-20% เพราะว่าถ้าสามารถใช้พลังพิเศษในทะเลได้ตามปกติ กุญแจมือหินไคโรก็จะไร้ความหมายไปเลย  *้ั์drinktea*

กรณีโรบินที่พูดถึงคือตอนที่ 605 ใช่ป่าวเอ่ย?
กรณีนี้ตัวโรบินอยู่บนเรือ เรืออยู่ในฟองอากาศอีกที ตัวไม่ได้สัมผัสกับน้ำทะเลตรงๆ เลยสามารถใช้ได้ แต่ก็ได้แค่แป๊บเดียวน่ะ

ท่าน gan อาจจะอธิบายไม่รวบรัด.... ทำให้เข้าใจผิด
แต่คิดว่า คงจะให้หมายเช่นเดียวกับ ท่าน Off น่ะครับ...

แบบว่าใช้ได้แต่ไม่เต็มที่ แป๊บเดียว.... เหมือนกับว่าทะเลดูดพลังชีวิตอย่างรวดเร็วแต่ก็ยังคงมีพลังชีวิตอยู่ขณะนั้น....

TeeNaKub

• *
  • I LOVE ONEPIECE YOU OK ?
    • http://www.facebook.com/messages/100000085629583#!/profile.php?id=100002113106066
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 09:18:26 »
ผมว่ามีชำในอะครับ ... ถึงจะต่อยไม่เจ็บ

แต่ก็คงชำในแน่นอน เพรชไม่แตกแต่อาจจุกอะ ผมว่านะ

ฮาคิโจมตีผมว่าลูฟี่น่าจะพอตัวอะ แต่ก็นะ เปงเพรชแล้วก็+ฮาคิเกาะด้วย

แต่ยังไงผมว่ามีจุกอะ
แค่คนที่ LOVE ONEPIECE

Aragan

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 15:38:20 »

ท่าน gan อาจจะอธิบายไม่รวบรัด.... ทำให้เข้าใจผิด
แต่คิดว่า คงจะให้หมายเช่นเดียวกับ ท่าน Off น่ะครับ...

แบบว่าใช้ได้แต่ไม่เต็มที่ แป๊บเดียว.... เหมือนกับว่าทะเลดูดพลังชีวิตอย่างรวดเร็วแต่ก็ยังคงมีพลังชีวิตอยู่ขณะนั้น....

นั่นแหละครับ คืออยากจะบอกว่าทะเลไม่ได้ทำให้ความสามารถของผลปิศาจหายไป แต่ทำให้ผู้ใช้ไม่อยู่ในสภาพที่จะใช้ได้  *glad*

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พ. 29 ก.พ. 2012 เวลา 16:28:21 »
นั่นแหละครับ คืออยากจะบอกว่าทะเลไม่ได้ทำให้ความสามารถของผลปิศาจหายไป แต่ทำให้ผู้ใช้ไม่อยู่ในสภาพที่จะใช้ได้  *glad*

อ๋อออ พอจะเข้าใจละฮะ ผมอาจจะสื่อสารเยอะจนงงไปเอง ความหน้าจะพยายามเรียบเรียงให้ดีกว่านี้ครับ  *้ั์drinktea*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤ. 01 มี.ค. 2012 เวลา 00:08:28 »
คิดวิเคราะห์กันแบบง่ายๆดูนะครับ

แถวบ้านเราในสมัยก่อน พวกหนังเหนียว ฟันแทงไม่เข้า ทำยังไงถึงตายได้

คำตอบก็คือ ไม่แทงที่ ทวารทั้งเจ็ด ก็เอาค้นทุบกระดูกให้แหลกครับ

(คามสามารถของผลเพชรนี่ ผมรู้สึกว่า อ.โอดะ จะทำห้คล้ายๆกับนักรบบ้านเราในสมัยก่อนน่ะแหละ)

เหมือนกันเลยครับ การฟัน แทง ปกติ ถึงจะมีฮาคิด้วย ก็ใ่ช่ว่าจะตัดเพชรให้ขาดได้

เพราะอย่างที่ว่าไป เพชรเป็นแร่ที่แข็งที่สุด ต้องใช้เพชรด้วยกันเท่านั้นถึงจะตัดขาด

แต่ เพราะแข็งที่สุดนี่แหละครับ ทำให้ เปราะบางที่สุดเหมือนกัน (คงจะเคยได้ยินโฆษณามาบ้างนะครับ กรอบนอก นุ่มใน)

เมื่อการฟันแทงปกติไม่ได้ผล มันต้อง"ทุบ"ครับถึงจะรู้เรื่อง แล้วหมัดปืนช้างที่ว่านี้ เข้าข่าย ค้อนทุบเลยครับ ถึงทีเดียวจะไม่แตก แต่ซ้ำหลายที เห็นผลแน่นอนครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST