Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

ถ้า โจส โดน หมัดปืนช้างยางยืด เข้าไปจะทนได้ไหม ???

หน้า: << < (10/13) > >>

EmoHang:

*attack*ผมว่ายังไงโจสก็ทนได้อยู่แล้วนะครับแต่ถ้าสู้จนถึงขีดสุดผมว่าก็ยังทนได้เผลอๆมือลูฟี่แกจังกังเอาด้วยนะครับ *number1* *number1* *number1*

ผมเดาส่งๆนะครับอย่าว่าผมเลยนะครับสำหรับ FC ลูฟี่อะครับ

bignaja123:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 02:37:45 ---
--- อ้างจาก: extrabome ที่ อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 00:25:06 ---
--- อ้างจาก: pujee ที่ อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 00:17:02 ---โดนหมัดของเราที่มีฮาคิ  *haha*

--- End quote ---
คือผมยังงงๆนะ
ยกตัวอย่าง กระบอกของเจ้าควัน ที่มันติดหินไคโร มันต้องเอาส่วนที่เป็นหินทิ่ม ถึงจะโดนใช่ไหมครับ
แต่ฮาคิเกราะเหมือนกับว่าทำให้ร่างกาย หรือ อาวุธ กลายเป็นหินไคโรใช่ไหม (ไม่นับกรณีที่ทำให้อ่อนแรงนะ)

เข้าใจถูกไหม

แล้วถ้าฮาคิเกราะเจอกัน ต่างคนก็ต้องสังผัสโดนร่างจริงของอีกฝ่าย แล้วไอ้ที่แปลงร่างอยู่ขณะนั้นล่ะ
เช่น ลูฟี่แขนใหญ่ โจสตัวเพรช มันจะเป็นยังไง

คำถามนี้น่าสนใจครับ
ตามความเข้าใจของผมฮาคิเกราะคือ รูปแบบนึงของพลังที่มองไม่เห็นแต่มีความแข็งแกร่งตามจิตใจของผู้ใช้

ผมจะขอแยกการโจมตีด้วยฮาคิที่ไม่ได้ป้องกันด้วยฮาคิเป็น 2 กรณีคือ
1.โจมตีใส่โรเกีย ถ้าโดน ก็คือโดนร่างเนื้อจริงๆ
2.โจมตีใส่พารามีเชียประเภทที่ร่างกายเปลี่ยนสภาพเช่น ยาง เพชร เทียน ถ้าโดน ผมคิดว่าร่างกายไม่น่าจะเปลี่ยนสภาพกลับเป็นร่างเนื้อปกติ แต่จะเกิดความรู้สึกเจ็บ

ดังนั้นคำถามที่ว่า หมัดยักษ์ฮาคิ VS เพชรฮาคิ อัดกันผมว่าก็ไม่กลายสภาพทั้งคู่ แค่วัดกันที่ฮาคิว่าใครแกร่งกว่ากัน สมมติฮาคิลูฟี่มีค่าโจมตี 100 ฮาคิโจสมีค่าโจมตี 80 = โจสโดนโจมตี 20
ไม่ยืนยันนะครับ เพราะอาจจะผิดก็ได้  *้ั์drinktea*

สำหรับผมคิดต่างกันนิดหน่อยครับ  อย่างที่กล่าวมาคือ
ข้อ 1 ในเมื่อฮาคิโจมตีโดนร่างจริงของสายโรเกียที่กลายสภาพได้

ข้อ 2 ทำไมถึงจะใช้ความสามารถของฮาคิเกราะ ทำให้โจมตีโดนร่างจิงของสายพารามีเซียไม่ได้ละ

ส่วนเรื่องที่กลายสภาพ ผมก้อว่าไม่กลายสภาพกลับหรอกครับ แต่คงทะลุผ่านเพชรไปโดนร่างนุ่มๆ ของโจสนั้นละ *hoho* *hoho*

อย่างตอนที่กาฟ ต่อยลูฟี่ ก้ออาจจะโดนร่างจิงของลูฟี่ทำให้เจ็บ แต่ก้ออาจจะเป็นอย่างข้างบนว่าก้อได้ อาจจะไม่โดนร่างจิงแต่ทำให้เจ็บได้   แต่ผมว่าน่าจะทำให้โดนร่างจิงได้มากกว่า

สำหรับคำถามเรื่องโจสกับลูฟี่   ถ้าปะทะกันแล้วใช้ฮาคิสู้กันนั้น คงจะขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิแล้วละครับ ใครฮาคิแข็งแกร่งกว่าชนะ แล้วถ้าเป็นตอนนี้ผมว่าโจสคงสู้ลูฟี่ไม่ได้แล้วละ

เพราะฮาคิของลูฟี่น่าจะแข็งแกร่งกว่าโจสแล้ว

--- อ้างจาก: extrabome ที่ อา. 26 ก.พ. 2012 เวลา 02:47:54 ---ถ้าผู้มีพลังพิเศษที่ไม่ได้รับบาดเจ็บจากการโจมตีธรรมดา ยกเว้นว่าจะแพ้ทางการโจมตีนั้นๆอยู่แล้ว
ถูกการโจมตีที่แฝงด้วยพลังฮาคิเกราะ จะทำให้ได้รับบาดเจ็บจากการโจมตีนั้นๆ
และจะบาดเจ็บมากหรือน้อย ก็ขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิทั้งฝ่ายรุกและฝ่ายรับ
ประมาณนี้ใช่ไหมครับ

มีต่อ
ฮาคิเกราะสามารถใช้ป้องกันการโจมตีได้หรือไม่
และถ้าโจมตีด้วยสิ่งที่ผู้มีพลังพิเศษแพ้ทางอยู่แล้ว ฮาคิเกราะจะช่วยได้ไหม
และถ้าโจมตีด้วยสิ่งที่ผู้มีพลังพิเศษแพ้ทาง+ฮาคิเกราะ จะเกิดอะไรขึ้น

ยกตัวอย่าง
ตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันธรรมดา ลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะป้องกันการบาดเจ็บได้ไหม (ลูฟี่แพ้ทางของมีคม)
แล้วถ้าการฟันนั้นแฝงพลังฮ าคิเกราะผลจะออกมาเป็นอย่างไร

อ้นนี้ก้อน่าคิด 

ผมว่าถ้าตาเหยี่ยวใช้ดาบดำฟันธรรมดา ลูฟี่ใช้ฮาคิเกราะป้องกัน ก้อน่าจะไม่เป็นอะไรนะครับ เพราะฮาคิเกราะจะหักล้างการโจมตีที่ชนะทางไป

แต่ถ้าเป็นอย่างการฟันนั้นแฝงพลังฮาคิเกราะ  ลูฟี่ถึงจะใช้ฮาคิเกราะก้อคงป้องกันไม่ได้หมด เพราะใช้ฮาคิหักล้างกับฮาคิในการโจมตีแล้วก้อยังเหลือ

การแพ้ทางอยู่  ลูฟี่คงบาดเจ็บละครับ

*haha* *haha* *haha*

OffeSpiN:

--- อ้างจาก: bignaja123 ที่ จ. 27 ก.พ. 2012 เวลา 22:19:08 ---สำหรับผมคิดต่างกันนิดหน่อยครับ  อย่างที่กล่าวมาคือ
ข้อ 1 ในเมื่อฮาคิโจมตีโดนร่างจริงของสายโรเกียที่กลายสภาพได้

ข้อ 2 ทำไมถึงจะใช้ความสามารถของฮาคิเกราะ ทำให้โจมตีโดนร่างจิงของสายพารามีเซียไม่ได้ละ

ส่วนเรื่องที่กลายสภาพ ผมก้อว่าไม่กลายสภาพกลับหรอกครับ แต่คงทะลุผ่านเพชรไปโดนร่างนุ่มๆ ของโจสนั้นละ *hoho* *hoho*

อย่างตอนที่กาฟ ต่อยลูฟี่ ก้ออาจจะโดนร่างจิงของลูฟี่ทำให้เจ็บ แต่ก้ออาจจะเป็นอย่างข้างบนว่าก้อได้ อาจจะไม่โดนร่างจิงแต่ทำให้เจ็บได้   แต่ผมว่าน่าจะทำให้โดนร่างจิงได้มากกว่า

สำหรับคำถามเรื่องโจสกับลูฟี่   ถ้าปะทะกันแล้วใช้ฮาคิสู้กันนั้น คงจะขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิแล้วละครับ ใครฮาคิแข็งแกร่งกว่าชนะ แล้วถ้าเป็นตอนนี้ผมว่าโจสคงสู้ลูฟี่ไม่ได้แล้วละ

เพราะฮาคิของลูฟี่น่าจะแข็งแกร่งกว่าโจสแล้ว

เพราะคิดว่าลูฟี่มันเป็นยางแบบถาวรน่ะ *้ั์drinktea*

จะอธิบายโดยแบ่งการใช้พลังพิเศษเป็น 2 กรณีคือ
1.เปลี่ยนสภาพร่างกายเป็นสสารอื่น เช่น แสง ลาวา ไฟฟ้า
2.สร้างสสารเพิ่มออกมาจากร่างกาย เช่น เอสสร้างไฟ เจ้าสามสร้างเทียน เอเนลูสร้างบอลสายฟ้า แมคเจลแลนสร้างพิษ

สมมติว่าตัวอย่างทั้ง 2 กรณีตกทะเล โดยใช้อาคาอินุเป็นนักแสดงรับเชิญ
1.ในขณะที่ร่างกายอยู่ในสภาพลาวา ถ้าตกทะเล ก็จะกลับเป็นร่างเนื้อปกติ
2.ในขณะที่อยู่ในร่างปกติ แต่กำลังใช้พลังสร้างลาวาออกมา ถ้าตกทะเล คิดว่าลาวาที่สร้างออกมาก็ยังคงเป็นลาวาอยู่เหมือนเดิม
ประมาณว่าพลังที่สร้างออกมาเป็นรูปธรรมแล้วก็จะมีตัวตนอยู่จริง

มาต่อกันที่ใต้ทะเล เมื่อนักแสดงรับเชิญอยู่ในทะเลแล้ว
1.ไม่สามารถเปลี่ยนสภาพร่างกายเป็นลาวาได้แน่นอน
2.ไม่สามารถสร้างลาวาออกมาเพิ่มเติมได้ ตอนอยู่บนบกสร้างไว้แค่ไหนได้แค่นั้น รวมถึงพลังผลอื่นๆ ด้วย อย่างเช่น เทียน พิษ เพชร แสง ไฟฟ้า
สรุปคือไม่สามารถใช้พลังผลปีศาจได้

จากทั้งหมด จึงสรุปได้ว่าลูฟี่เป็นยางถาวร เพราะถึงมันจะตกทะเลแต่ก็ยังยืดได้ซะงั้น

Aragan:

ในทะเลก็ยังใช้พลังพิเศษของผลปิศาจได้นะครับ
ถ้าไม่นับกรณีของลูฟี่ ยังมีตอนโรบินใช้มือยักษ์ในทะเลได้นะถ้าผมจำไม่ผิด

หรือถ้าจำผิดก็ขอโทษด้วยคร้าบบบบ  *glad*

pujee:

โจสยอมสยบแน่ ถ้าโดนช้างน้อยยางยืด+ฮาคิ ทะลวงเข้าเต็มรัก

หน้า: << < (10/13) > >>

Go to full version