หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของดราก้อน  (อ่าน 22356 ครั้ง)

extrabome

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ไม่มีเจตนาดิสเครดิตใครครับ
Re: เรื่องของดราก้อน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 13:20:57 »
ไม่จำเป็นว่าชื่อดราก้อนแล้วต้องกินผลมังกรหรอก

ไม่งั้น เก็กโค โมเรีย ก็ต้องกินผลตุ๊กแกดิ(เก็กโค แปลว่า ตุ๊กแก)

โดฟลามิงโก ต้องกินผลนกฟลามิงโกสิ

หรือพวกในทัพเรืออย่างโดเบอร์แมน กินผลหมา โมเดลโดเบอร์แมนงั้นหรอ

หรือสตอว์เบอร์รี่ กินผลสตอว์เบอร์รี่เนี่ยนะ(ภาคเหนือเต็มเลย ฮ่าๆๆๆๆ)

ใช่ครับ ผมก็คิดเช่นนั้นแหละ
มันจึงทำให้หลายๆคนยังคิดว่าเขาจะเป็นโซออนมังกร อย่างที่ pujee พูดน่ะครับ
ผมว่าที่เราๆไม่ยอมตัดความน่าจะเป็นของสายโซออน ก็เพราะชื่อ Dragon นี่แหละ ฮ่าๆ
ซึ่งโซออน ผมว่ามันมีโอกาสน้อยที่สุดใน 3 แบบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 13:24:03 โดย extrabome »

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 13:50:09 »
ไม่จำเป็นว่าชื่อดราก้อนแล้วต้องกินผลมังกรหรอก

ไม่งั้น เก็กโค โมเรีย ก็ต้องกินผลตุ๊กแกดิ(เก็กโค แปลว่า ตุ๊กแก)

โดฟลามิงโก ต้องกินผลนกฟลามิงโกสิ

หรือพวกในทัพเรืออย่างโดเบอร์แมน กินผลหมา โมเดลโดเบอร์แมนงั้นหรอ

หรือสตอว์เบอร์รี่ กินผลสตอว์เบอร์รี่เนี่ยนะ(ภาคเหนือเต็มเลย ฮ่าๆๆๆๆ)

ผมไม่ได้บอกว่าจำเป็นหรือมันใช่นิครับ ผมแค่บอกความน่าจะเป็นที่หลายๆคนยังคิดว่ามีโอกาสเป็นสายโซออนมังกร เพราะชื่อ เหอะๆ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Vin D Sel

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 14:58:40 »

ผมไม่ได้บอกว่าจำเป็นหรือมันใช่นิครับ ผมแค่บอกความน่าจะเป็นที่หลายๆคนยังคิดว่ามีโอกาสเป็นสายโซออนมังกร เพราะชื่อ เหอะๆ
ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ
แค่อยากเล่นกับชื่อเจ้าสตอว์เบอร์รี่กินผลสตอว์เบอร์รี่เฉยๆ *haha*

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 16:03:06 »
นั่นพารามีเซีย ผลกามะ กามะ
สร้างลมให้เป็นใบมีดที่เรียกว่าคาไมตาจิ(มั้ง) ก้น่าจะเป็นไปได้นะ ว่าสร้างลมไม่ได้มีรูปแบบเดียว

แต่ที่ผมหมายถึง ก้หมายถึงควบคุม ไม่รุ้ว่าโรเกียจะควบคุมได้ป่าวนะ
แต่เอสอ่ะ ตอนที่สู้ก่าหนวดดำในเมะที่ผมดูนะ ตอนหนวดดำมันโดนไฟเผาทีแรก มันลงไปนอนดิ้น
ละเอสก้เดินเข้าไปใกล้ๆ แล้วไฟที่ไหม้อยุ่รอบๆก่ะหายไป ไม่รุ้ว่าควบคุมได้หรือป่าว
ที่พูดไปก้คือความเห็นส่วนตัว

ถ้าจำไม่ผิด ตอนนั้นมันไม่ได้สร้างลมนะ มันควบคุมลมหายใจตัวเอง และทำให้มันคมจนสามารถตัดสิ่งต่างๆได้ ถ้าจำพลาดก็เอามาแปะให้ดูด้วยละกาน จะได้เข้าใจถูก

blackswan

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 18:06:51 »
เราว่าน่าจะเป็นผลสายโซออนอย่างที่บางคนบอกนั่นแหละค่ะ
-ชื่อDragon
:ผลที่ตามมา [อ้าว! ถ้างั้นเกร็คโกโมเลียไม่ต้องกินผลตุ๊กแก โดฟรามิงโก้ไม่ต้องกินนกฟรามิงโก้หรอ]
:ผลลัพธ์ [อ้าว! 7เทพโจรสลัดก็มีสัตว์ประจำองค์ของตัวเองนะคะ ไม่งั้นโบอาแฮนค๊อกก็กินงูจงอางสิ นี่หล่อนก็เลี้ยงงูให้เห็น
ละจินเบเองก็สามารถอัญเชิญฉลามวาฬตัวเป็นๆได้ด้วย แถมโดฟรามิงโก้ยังมีปุยขนคล้ายๆนกฟรามิงโก้
คุมะที่ว่าเป็นหมีก็มีผลปุ่มเนื้อ ยิ่ง"ตาเหยี่ยว"คงไม่ต้องบอกที่มาของสัตว์ประจำองค์ที่เป็น"เหยี่ยว"นะคะ
 นั่นหมายถึง มันมีความเป็นไปได้สูงนร้า~~~ที่จะเป็นผลมังกรสายโซออน]
-ควบคุมลมฟ้าอากาศได้
:ผลที่ตามมา [อ้าว! มันจะโลภไปหน่อยปะ เป็นมังกรไม่พอยังควบคุมลมได้ แถมตอนสู้กี่ทียังไม่แปลงร่างด้วย]
:ผลลัพธ์ [โถ~พี่ขา Don't be silly. พี่ลองนึกถึงมังกรในเอเชียสิคะ ไม่ใช่มังกรยุโรป *haha* มีตั้งมากมายที่ทำไรแปลกๆได้
 "แถมตอนต่อสู้ก็ไม่แปลงร่างด้วย" แหมๆๆ~ช็อปเปอร์ก็พูดได้โดยไม่ต้องแปลงร่างหนิคะ]
-คำพูดที่ว่าเป็นสัตว์มายา
:ผลที่ตามมา [พวกนายเคยเห็นมังกรออกฉากซักครั้งหรอ เราละไม่เค้ย~ไม่เคย~]
:ผลลัพธ์ [แหม~หนูจ๋า หนูเคยเห็นไดโนเสาร์ตัวเป็นๆกับนกฟีนิกส์ตัวเป็นๆมั้ยคะ พี่ก็ไม่เค้ย~ไม่เคย~
แต่เคยเห็นมังกรตัวเป็นๆค่ะ ก็อย่างตอนที่พวกลูฟี่หลุดเข้าไปในคามเบลไงคะ ภาระกิจที่ต้องส่งคุณปู่มังกรกลับบ้าน
นั่นน่ะ"มังกรตัวเป็นๆเลยนะคะ"]
 *attack* *attack* *attack*
ด้วยรักจาก ออมฟอง(อะไรวะออมฟอง = =")

[email protected]

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 18:39:02 »
ผมก้อคิดว่าน่าจะเป็นผลพายุนะครับ เพราะวันนั้นมีทั้งลม ฝนและฟ้าผ่า จำได้ไหมไม่รุ้ว่าใครพุดตอนที่ฟ้าผ่า มาช่วยลูฟี่อะ มีคนพูดว่าในวันนั้ที่โรเจอ โดนประหารก้อมีฟ้าผ่าแบบนี้ แล้วเขาก้อเอาลมมาช่วยลูฟี่จาก สโม๊คเกอ เพราะสโม๊คเกอแพ้ลมอยุ่แล้วเพราะมันเป้นควัน ถ้าฝ้าผ่าหรือ ฝนตกใส่ของไม่มีผลต่อมัน ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลพายุ เพราะ รัดทะบาลโลกต่างกัวดราก้อนทั้งนั้น ถ้าเป็นผลลมอย่างเดียว ดูจะทำมะดาไปหน่อยสำหรับท่าทางการกัวที่ได้ยินชื่อ ดร้าก้อน นะผมว่า ผมวิเคราะมาตั้งแต่ แรกๆๆว่าน่าจะเป้นผลพายุ แต่ ความคิดเห็นส่วนตัวคับ อิอิ อยากเล่าสุ่การฟัง

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 20:26:44 »
ผมก้อคิดว่าน่าจะเป็นผลพายุนะครับ เพราะวันนั้นมีทั้งลม ฝนและฟ้าผ่า จำได้ไหมไม่รุ้ว่าใครพุดตอนที่ฟ้าผ่า มาช่วยลูฟี่อะ มีคนพูดว่าในวันนั้ที่โรเจอ โดนประหารก้อมีฟ้าผ่าแบบนี้ แล้วเขาก้อเอาลมมาช่วยลูฟี่จาก สโม๊คเกอ เพราะสโม๊คเกอแพ้ลมอยุ่แล้วเพราะมันเป้นควัน ถ้าฝ้าผ่าหรือ ฝนตกใส่ของไม่มีผลต่อมัน ผมคิดว่าน่าจะเป็นผลพายุ เพราะ รัดทะบาลโลกต่างกัวดราก้อนทั้งนั้น ถ้าเป็นผลลมอย่างเดียว ดูจะทำมะดาไปหน่อยสำหรับท่าทางการกัวที่ได้ยินชื่อ ดร้าก้อน นะผมว่า ผมวิเคราะมาตั้งแต่ แรกๆๆว่าน่าจะเป้นผลพายุ แต่ ความคิดเห็นส่วนตัวคับ อิอิ อยากเล่าสุ่การฟัง
เรื่องคนที่พูด คือสโมกเกอร์ฮะ
เอามาเล่าสู่กันฟังน่ะดีแล้วคับ ผมรับฟังความเห็นของทุกคน

นั่นพารามีเซีย ผลกามะ กามะ
สร้างลมให้เป็นใบมีดที่เรียกว่าคาไมตาจิ(มั้ง) ก้น่าจะเป็นไปได้นะ ว่าสร้างลมไม่ได้มีรูปแบบเดียว

แต่ที่ผมหมายถึง ก้หมายถึงควบคุม ไม่รุ้ว่าโรเกียจะควบคุมได้ป่าวนะ
แต่เอสอ่ะ ตอนที่สู้ก่าหนวดดำในเมะที่ผมดูนะ ตอนหนวดดำมันโดนไฟเผาทีแรก มันลงไปนอนดิ้น
ละเอสก้เดินเข้าไปใกล้ๆ แล้วไฟที่ไหม้อยุ่รอบๆก่ะหายไป ไม่รุ้ว่าควบคุมได้หรือป่าว
ที่พูดไปก้คือความเห็นส่วนตัว

ถ้าจำไม่ผิด ตอนนั้นมันไม่ได้สร้างลมนะ มันควบคุมลมหายใจตัวเอง และทำให้มันคมจนสามารถตัดสิ่งต่างๆได้ ถ้าจำพลาดก็เอามาแปะให้ดูด้วยละกาน จะได้เข้าใจถูก
ผมแปะรูปไม่เป็นฮะ แล้วก้ไม่รุ้ทำยังไงด้วย บ้านนอกเนอะ ^^'
ถ้าผมจำไม่ผิด เอริคมันไม่ได้ควบคุมลมหายใจ มันสร้างลมให้คมเป็นใบมีด หรือที่ญี่ปุ่นเรียกว่า กาไมตาจิ(น่าจะใช่นะ)
อย่างที่ท่าไม้ตายของเทมาริในนารูโตะอ่ะคับ เคียวสายลมอ่ะ แบบนั้นเลย

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 20:51:19 »
เรื่องชื่อของ7เทพโจรสลัดผมว่าอาจาร์ยแกคงจะสื่อถึงธีมของตัวละครน่ะคับ
มิฮอก ก้ เหยี่ยว(Hawk=เหยี่ยว)
คุมะ ก้ หมี(ญี่ปุ่น คุมะแปลว่าหมีตรงตัว)
ฟลามิงโก้ ก้ นกฟลามิงโก้ ตรงๆชื่อฮะ
แฮนค๊อก ก้ งูเหลือม(BOA=งูเหลือม)
ไอ่เข้ นี่ไม่ต้องบอกก่ะรุ้ ชื่อมันตรงที่สุดละ
โมเรีย ผมไม่รุ้ว่าเก๊กโคแปลว่าตุ๊กแกจิงรึป่าว คนนี้ขอไม่ตอบ
จินเบ เปนมนุษย์เงือก'ฉลามวาฬ'อยุ่แล้ว คงไม่ต้องแปล

ก้รุ้แค่นี้ล่ะคับ เรื่องของ7เทพ

ส่วนเรื่องชื่อของตัวละครกับผลปีศาจ ก้มีนะคับ ที่ชื่อคือพลังของผลปีศาจ
ไดม่อน โจส  Diamond ก้แปลว่าเพชร ผลปีศาจก้เพชร
ฟินิกส์ มัลโก้ ไม่ต้องอธิบายฮะคนนี้

ที่นึกออกก้มีแค่นี้ล่ะคับท่าน ไว้มีอีกจะเอามาบอกอีกน่ะ

ปล.ผมอธิบายมากไปหรือป่าว ใครไม่พอใจก้ใจเยนๆไว้เน้อ

slinger18

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 21:51:40 »
Dragon มันไม่น่ามีพลังของลมหรือสร้างลมหรอกผมว่า  ที่ลูฟี่เจอฝนตกลมแรงฟ้าผ่า โอดะเค๊าทำให้มันเห็นว่า ลูฟี่มีท่าทางเหมือนเจ้าแห่งโจรสลัด เลยทำให้มันแลน่าตกตลึง เพราะยังไง ก็เป็นพระเอกนี่นะ

slinger18

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ส. 25 ก.พ. 2012 เวลา 21:54:59 »
Dragon มันไม่น่ามีพลังของลมหรือสร้างลมหรอกผมว่า  ที่ลูฟี่เจอฝนตกลมแรงฟ้าผ่า โอดะเค๊าทำให้มันเห็นว่า ลูฟี่มีท่าทางเหมือนเจ้าแห่งโจรสลัด เลยทำให้มันแลน่าตกตลึง เพราะยังไง ก็เป็นพระเอกนี่นะ

011nb

• *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พ. 07 มี.ค. 2012 เวลา 01:08:14 »
 *damage* *damage*

ข้าคือ god

Nabonginw

• *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พ. 07 มี.ค. 2012 เวลา 02:33:59 »
 *attack* *attack*ผมว่าพารามีเซียที่สามารถควบคุมลมนะผมว่า *dontknow* *dontknow*