หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ชื่อ อาวุธใหม่(พลังใหม่)ของรัฐบาล (และที่มาของชื่ออาวุธโบราณ...)  (อ่าน 28893 ครั้ง)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
ผมขอวิเคราะห์แบบจริงจังนะ....
อาจจะยาวไปหน่อยแต่เชื่อว่าท่านอาจจะได้เห็นบางชื่อเหล่านี้ในอนาคต....

ซึ่งเท่าที่อ่านมาจะเห็นชื่อหลายๆชื่อซึ่งมีอยู่ตามตำนานจริง
คราวนี้เรามาเข้าเรื่อง อาวุธโบราณ (< ในOnePieceน่ะ) ..... มี 3 อย่าง
1 ยูเรนัส (ท้องฟ้า)  2 โพไซดอน (มหาสมุทร)  3 พลูตัน (เฮดิส พิภพบาดาล)  จะเห็นได้ว่า3 ชื่อนี้ตรงตามเทพนิยายกรีก....
ยกเว้นแค่ พลูตัน ซึ่งเป็นไปได้ที่จะแผลงคำมาจาก พลูโต (เทพเฮดิส)

ผมยกประวัติเทพกรีกบางส่วนมาให้ท่านอ่านเลยแล้วกัน....
ซึ่ง ชื่อที่ทำสีแดง คือ ชื่อที่ปรากฏใน OnePiece แล้ว
(บางชื่อผมอาจลืมนะ...เช่นแม่ฮิราโฮชิ จำไม่ได้ว่าชื่ออะไร)
ส่วน ชื่อที่ทำสีน้ำเงิน ผมว่าบางทีท่านอาจจะพบในอนาคต ก็เป็นได้....ตามด้านล่างเลยครับ

ตำนานการถือกำเนิดของเทพซุสมีอยู่ว่า เทพีจีอา หรือ ไกอาเทพมารดาแห่งผืนดิน ได้สมรสกับเทพยูเรนัสเทพแห่งท้องฟ้า และมีบุตรกลุ่มแรกคือ เหล่าเทพไททันซึ่งสร้างความภาคภูมิแก่เทพยูเรนัสมาก แต่ทว่าบุตรต่อๆมาของเทพีไกอากลับอัปลักษณ์และน่ากลัว เช่น ยักษ์ไซคลอปส์ที่มีตาข้างเดียวกลางใบหน้า และอสุรกายน่าเกลียดต่างๆ ทำให้เทพยูเรนัสพิโรธโยนบุตรเหล่านั้นลงไปขังในคุกทาร์ทะรัสใต้พิภพ

เทพีไกอาแค้นเทพยูเรนัสมากจึงยุยงให้เหล่าเทพไททันก่อกบฏ ไม่มีเทพองค์ใดที่กล้าชิงบัลลังก์พระบิดายกเว้นเทพโครนัส และจากการช่วยเหลือจากเทพีไกอาทำให้เทพโครนัสชิงอำนาจได้สำเร็จ ทว่าเทพโครนัสไม่ได้ทำตามสัญญาที่จะปลดปล่อยอสูรผู้เป็นน้อง เทพไกอาจึงสาปแช่งว่าบุตรที่จะเกิดมาของโครนัสจะชิงอำนาจไปเหมือนกับที่บิดาเคยทำ

เทพโครนัสตระหนกมากเพราะหลังจากนั้นไม่นาน เทพีรีอา พระชายาก็ตั้งครรภ์ เมื่อได้ข่าวการประสูติ เทพโครนัสจึงบุกเข้าไปในตำหนักพระชายาและจับทารกผู้เป็นสายเลือดของตนกลืนลงท้องไป และครรภ์ต่อๆมาของเทพีรีอาก็เช่นกัน ส่งผลให้เทพีรีอาเศร้าเสียใจอย่างมาก

ความคับแค้นใจทำให้เทพีรีอาตัดสินใจเก็บบุตรคนสุดท้องเอาไว้ โดยแสร้งส่งก้อนหินห่อผ้าให้เทพโครนัสไป ทารกซุสถูกเลี้ยงดูอย่างดีโดยเทพีไกอาผู้เป็นย่าได้นำทารกซีอุสไปซ่อนไว้ในหุบเขาดิกเทอ ในเกาะครีต ซีอุสกินอาหารคือน้ำผึ้งและน้ำนมจากนิมฟ์ครึ่งแพะที่ชื่อว่า อะมาลไธอาซึ่งในภายหลังซีอุสได้ได้สร้างนางให้เป็นกลุ่มดาวแพะ หรือกลุ่มดาวมกรในจักรราศีและมีครึ่งเทพครึ่งแพะแห่งป่าที่เล่นฟลุทอยู่ตลอดเวลาชื่อแพนเป็นผู้ให้การศึกษา เมื่อซีอุสเติบใหญ่แข็งแรงจึงหวนกลับไปแก้แค้นโครนัสผู้เป็นเทพบิดาตามคำร้องขอของเทพีมารดา

เทพโครนัสพ่ายแพ้แก่บุตรตามคำทำนายและถูกบังคับให้สำรอกบุตรที่เคยกลืนออกมา ด้วยความเป็นเทพเจ้าทำให้เหล่าเทพที่ถูกกลืนลงไปไม่ตายซ้ำยังเติบโตขึ้น เรียงลำดับได้ดังนี้

1.เทพีเฮสเทีย เทพีแห่งไฟและเทพีผู้คุ้มครองครอบครัว เป็นเทพีครองพรหมจารีย์

2.เทพี ดีมิเตอร์ หรือ เซเรส เทพีแห่งพันธุ์พืช ธัญญาหารและการเพาะปลูก มีธิดากับเทพซุสหนึ่งองค์คือ เทพีเพอร์ซิโฟเนหรือ โพรเซอพิน่า ผู้เป็นชายาของเฮดิส

3.เทพี เฮราหรือ จูโน เทพีแห่งการสมรส เป็นมเหสีของเทพซุส ซึ่งขึ้นชื่อเรื่องหึงหวง มีโอรสและธิดากับเทพซุส 3 องค์คือ เฮฟเฟสตุส ฮีบีกับ อาเรส

4.เทพเฮดีสหรือ พลูโต จ้าวแห่งดินแดนใต้พื้นพิภพ เป็นผู้ปกครองพิภพบาดาลและโลกคนตาย มีเทพีเพอร์ซิโฟเนธิดาเทพีเซเรสเป็นมเหสี

5.เทพโพไซดอนหรือ เนปจูน จ้าวแห่งท้องทะเล ปกครองน่านน้ำเมดิเตอร์เรเนียนและน้ำที่ใช้ประโยชน์ได้ มีเทพีแอมฟิไทรท์ หรือ อัมฟิตรีติ เป็นมเหสี

ซุสได้รับตำแหน่งเทพผู้นำของเหล่าเทพ เนื่องจากเป็นผู้นำการก่อกบฏในครั้งนี้ และได้พาเหล่าเทพทั้งหลายขึ้นไปอาศัยอยู่บนเทือกเขาโอลิปัส

แม้ว่าเหล่าเทพทุกองค์จะยอมยกตำแหน่งผู้นำให้กับซุสในทีแรก แต่ในตอนหลังเหล่าเทพต่างๆก็ต่างพากันหาหนทางในการยึดอำนาจมาเป็นของตนเองอยู่เรื่อยๆ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเฮราผู้เป็นชายาของซุส ได้พยายามที่จะรวบรวมเหล่าเทพเพื่อก่อการกบฏอยู่เสมอ แต่ในท้ายที่สุดซุสก็สามารถที่แก้ไขปัญหา และจับตัวนางมาลงโทษได้อยู่เสมอ

ซึ่งส่วนใหญ่ชื่อเทพที่ปรากฏ(ใน Onepiece)เป็น เทพสายธรรมชาติ
ทำให้ผมคิดว่ามีความเป็นไปได้ที่ อาวุธใหม่ของรัฐบาล อาจจะมีเหล่าชื่อติดอยู่    1
1 จีอา หรือ ไกอา เทพแห่งผื้นดิน
2 ซุส หรือ ซีอุส เทพสายไฟฟ้า (หรืออาจจะเจอเอเนลแล้วเรียกมา ฮ้๊ว....กัน ใช้สายฟ้าเหมือน ซีอุส)
3 ดีมิเตอร์ หรือ เซเรส  เทพแห่งพันธุ์พืช
4 เฮสเทีย เทพีแห่งไฟ
5 โครนัส
6 รีอา

ซึ่ง 3 ชื่อที่ผมรู้สึกว่าน่าจะใช่อาวุธใหม่ของรัฐบาลคือ
1 จีอา หรือ ไกอา    2 โครนัส       3 รีอา

]ผมเดามั่ว....ครับ  (แต่ข้อมูลของจริงจาก อ.เกิ้ล ครับ)

คิดว่าเป็นไปได้ไหมครับ  หรือมีความเห็นเพิ่มเติม ร่วมแสดงความคิดเห็นกันได้ครับ....

*damage* *damage* *damage*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 04:23:04 โดย เดามั่วมั่ง »

Dragon

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
ยาวเยียดเลย เหอะๆ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
ท่านใดอ่านจบ สุโค่ยมากครับ.... (นับถือเลย)

ได้ความรู้ด้วยนะครับ....
  *number1*

OffeSpiN

• *
อ่านจบฮะ แต่งงเพราะง่วงมั๊ง ชื่อเทพเยอะจัด ลำดับญาติกันไม่ถูกเลยมึน เอาไว้พรุ่งนี้จะมาตั้งใจอ่านอีกทีนะ  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
ประมาณว่าหาอันใหม่มาทดแทนสินะครับ ผมอ่านจบหมดแล้วนับถือผมด้วยนะ ฮ่าๆ

เซเรสนี่ อุซบป่าว กลายเป็นอาวุธทำลายล้างไปซะแล้ว

ส่วนไกอานี่ตามนี้ครับ

[อัศวินดำไกอาผู้ว่องไว]
ชนิดการ์ด : มอนสเตอร์เอฟเฟค
จำนวนดาว : 7 ดาว
โจมตี/ป้องกัน : 2300/2100
ธาตุ/เผ่า : มืด/นักรบ
เอฟเฟค : เมื่อการ์ดใบนี้เป็นการ์ดเพียงใบเดียวบนมือเรา,
เราสามารถอัญเชิญการ์ดใบนี้ในสภาพตั้งโจมตีหงายหน้าได้โดยไม่ต้องทำการสังเวยใดๆ เพื่ออัญเชิญการ์ดใบนี้ด้วยวิธีบูชายัญ.
การอัญเชิญด้วยวิธีนี้ให้นับว่าเป็นการอัญเชิญแบบปรกติ

ปล.พออ่านจบก็คงคิดว่า อย่านับถือมันแหละดีแล้ว ฮ่าๆ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

เดามั่วมั่ง

• *
อ่านจบฮะ แต่งงเพราะง่วงมั๊ง ชื่อเทพเยอะจัด ลำดับญาติกันไม่ถูกเลยมึน เอาไว้พรุ่งนี้จะมาตั้งใจอ่านอีกทีนะ  *้ั์drinktea*

ประมาณว่าหาอันใหม่มาทดแทนสินะครับ ผมอ่านจบหมดแล้วนับถือผมด้วยนะ ฮ่าๆ

*number1* *number1* *number1* *number1* *number1*

ส่วนไกอานี่ตามนี้ครับ

[อัศวินดำไกอาผู้ว่องไว]
ชนิดการ์ด : มอนสเตอร์เอฟเฟค
จำนวนดาว : 7 ดาว
โจมตี/ป้องกัน : 2300/2100
ธาตุ/เผ่า : มืด/นักรบ
เอฟเฟค : เมื่อการ์ดใบนี้เป็นการ์ดเพียงใบเดียวบนมือเรา,
เราสามารถอัญเชิญการ์ดใบนี้ในสภาพตั้งโจมตีหงายหน้าได้โดยไม่ต้องทำการสังเวยใดๆ เพื่ออัญเชิญการ์ดใบนี้ด้วยวิธีบูชายัญ.
การอัญเชิญด้วยวิธีนี้ให้นับว่าเป็นการอัญเชิญแบบปรกติ

อย่างนี้ต้องเจอ....
บลูอายไวท์ดราก้อน   
โจมตี/ป้องกัน 3000/2000    <<ใช่ป่าวหว่า...ลืม
จัดการซะละมั้งครับ......
*hoho*

mini9293

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
การ์ตูนเรื่องนี้ คือ One Piece คับ เนื้อเรื่องเป็นเรื่องของโจรสลัดไม่ใช่เทพกรีก
เท่าทีโผล่มานี่ก็เยอะอยู่แล้ว ในเนื้อเรื่องก็ไม่ได้มีแต่ตำนานของกรีก อ.โอดะ คงไม่ยกมาทั้งโอลิมปัสหรอก

panndora

• บุคคลทั่วไป
เอิ่ม..!! พลูตัน โพเซดอน มีอยู่นะในที่พิมพ์มา แล้ว ยูเรียนัส หายไปไหนเล่าจ้ะ  *glad*

manskaclub

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
ผมอ่านจละครับ

ลืมหมดละ 55

เดามั่วมั่ง

• *
เอิ่ม..!! พลูตัน โพเซดอน มีอยู่นะในที่พิมพ์มา แล้ว ยูเรียนัส หายไปไหนเล่าจ้ะ *disappoint*
ตำนานการถือกำเนิดของเทพซุสมีอยู่ว่า เทพีจีอา หรือ ไกอาเทพมารดาแห่งผืนดิน ได้สมรสกับ เทพยูเรนัส เทพแห่งท้องฟ้า
อยู่บรรทัดแรกครับ.....

การ์ตูนเรื่องนี้ คือ One Piece คับ เนื้อเรื่องเป็นเรื่องของโจรสลัดไม่ใช่เทพกรีก
เท่าทีโผล่มานี่ก็เยอะอยู่แล้ว ในเนื้อเรื่องก็ไม่ได้มีแต่ตำนานของกรีก อ.โอดะ คงไม่ยกมาทั้งโอลิมปัสหรอก
อาจจะได้เห็นบางชื่อเหล่านี้ในอนาคต....  *dead*

ผมอ่านจละครับ

ลืมหมดละ 55
*number1* *number1* *number1*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 08:21:32 โดย เดามั่วมั่ง »

takky

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ถ้าอาวุธใหม่ของรัฐบาลเป็นอาวุธโบราณแล้วมันจะมีเยอะเกินไปหรือเปล่าแค่รู้จักก็ 3 อย่างเข้าไปแล้ว

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
ก้ไม่แน่นะ เพราะเรื่องนี้ชอบเอาชื่อคนที่เคยมีตัวตนจิงๆมาใส่เปนชื่อตัวละคร
แค่ชื่อพระเจ้า อ.แกเค้าก้อาจจะเอามาก้ได้นะ

Vin D Sel

• *
รู้แค่เท่าที่มีชื่อปรากฏออกมาตอนนี้ อาวุธที่ชื่อ"Poseidon" ไม่น่ากลัวแต่อัตราทำล้ายล้างสูงมากกกก *nude*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
รู้แค่เท่าที่มีชื่อปรากฏออกมาตอนนี้ อาวุธที่ชื่อ"Poseidon" ไม่น่ากลัวแต่อัตราทำล้ายล้างสูงมากกกก *nude*

ใช่อาวุธแถวรัชดา ปะครับ ฮ่าๆ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

เดามั่วมั่ง

• *

ใช่อาวุธแถวรัชดา ปะครับ ฮ่าๆ

ไปบ่อยล่ะสิ ท่าน P     *haha*