หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรัฐบาล ถึงไม่หัดพวก CP9 ใช้ฮาคิให้เป็น.... (แล้วตอนนี้พวก CP9 ไปอยู่ไหนอ่ะ)  (อ่าน 45035 ครั้ง)

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
การเรียนรู้เรื่องฮาคิ ก็เหมือนกับเรียนหนังสือ ถึงจะเรียนกับ อ.คนเดียวกัน ก็คงไม่ได้ เกรด 4กันทั้งห้องหลอกครับ

ก็คงจะมีแค่กลุ่มหัวกระทิ เท่านั้นที่ได้ เกรด 4 กันไม่กี่คน

สรุป จะเรียนรู้เรื่องฮาคิ แค่มีคนสอนมันก็เรียนได้ ใช้ได้ ไม่ทุกคนหลอกครับ อยู่ที่ตัวคนเรียนด้วยว่ามีความสามารถขนาดไหน

ก็เหมือนที่ผมเปรียบเทียบกับการเรียนหนังสือแหละครับ

ส่วนฮาคิราชันย์ มันติดตัวมาตั้งแต่เกิด ไม่สามารถ มีได้ เรียนรู้ได้(ในกรณีคนที่ไม่มีติดตัวมาตั้งแต่เกิด)

ส่วนคนที่มี ติดตัวมา ก็ พัตนา ตามความสามรถ ของ แต่ละคนกันต่อไป

ส่วนเรื่อง การใช้ฮาคิราชันย์ในการ กดดันศัตรูนั้น ผลที่ได้มันก็ขึ้นอยู่กับ ปัจจัย 2 อย่าง

1.พลังของผู้ใช้ ฮาคิ

2.พลังของผู้ที่โดน ฮาคิเล่นงาน

ยกตัวอย่างเช่น แชงค์ มี ฮาคิที่รุนแรงกว่า ลูฟี่แน่นอน

แชงค์ ใช้ฮาคิ ใส่ พลเอก แน่นอน พลเอกพวกนั้นไม่สลบแน่นอน เพราะ มันคือการ คุกคามเข้าไปในจิตใจของคู่ต่อสู้ ถ้าคู่ต่อสู้มีจิตใจมั่นคง ก็คงรอดพ้นจากการสลบ

ส่วนลูฟี่ ใช้ฮาคิราชันย์ ใส่ หมาจิ้งจอกในคุก ใช้ใส่กระทิง ใช้ใส่ทหารเรือกระจอกๆ พวกนี้จิตใจ อ่อนแอไม่มั่นคง เลยผลออกมาทำให้สลบ

ลองเปลี่ยน มาเป็นแชงค์ ใช้ฮาคิ ใส่ คนธรรมดา ชาวบ้านธรรมดาไม่รู้เรื่องการต่อสู้ อาจจะทำให้ถึงตายเลยก็ได้ นะครับ

เหนด้วยอย่างยิ่งคับ

อยากจะบอกว่า แรกๆฮาคิยังไม่ค่อยได้เผยแพร่เท่าไร ปรามานว่าแกรนไลน์ในครึ่งแรกเขาถึงเรียกกันว่าสรวงสวรรค์  ฮาคิยังไม่เปนที่นิยม
มาหลังๆคนที่ฮาคิตื่นขึ้นเท่านั้นที่จะอยู้รอดที่โลกใหม่ได้

เพราะฉะนั้นถ้าคิดดีๆ รูปแบบทั้ง6ก้อคล้ายๆฮาคิแหละคับ
ดัชนี  ฮาคิเกราะ
กายาเหล็ก  ฮาคิเกราะ
กายากระดาษ  ฮาคิแห่งการรับรู้
เท้าวายุ  ฮาคิเกราะ  (เตะผ่าอากาศเรยเนาะ)
เดินชมจันทร์  ฮาคิเกราะ  (อ้างอิงจากบรูโน  ถ้ามีแรงเท้าขนาดผ่าอากาศได้ ก้อจะสามารถเดินบนอากาศได้)
โซล  ...............น่าจะท่าทำมะดานะคับที่มีหลักเกณฑ์นิดหน่อยไม่น่ามีฮาคิ

ฮาคินั้นผมว่า แต่ละคนคงมีไม่มากก้อน้อยอ่ะคับ  ถ้าลองเทียบเปนตัวเลขดูก้อจะได้ปรามานนี้คับ
สมมุตินะคับสมมุติ

แชงค์  ฮาคิเกราะ 87+ฮาคิราชัน 99  =  186  (เตม100) 
ไปโจมตีฮาคิเกราะ79 
ก้อจะเท่ากับ  186-79 =  107  เกราะแตกแน่นอน 

เหมือนอย่างบางคนสงสัยว่าทำไมลูกปืนไม่น่าจะทำไรหนวดขาวได้  ไม่น่าโดนสแควโดแทง
เพราะแก่อ่ะคับ ฮาคิทุกอย่างลดน้อยลง  อาจจะเหลือ20ปรามานนี้ เรยทำให้โจมตีได้ยิ่งโจรสลัดจากโลกใหม่อย่างสแควโดน่าจะมีอย่างน้อยต้องฮาคิเกราะ
ฮาคิราชันก้อไปเพิ่มพลังโจมตี ให้กับพลังสั่นไหว

ถ้าอีกคนใช้ฮาคิเกราะ  76
ไปโจมตี  ฮาคิเกราะ  70  เกราะน่าจะไม่แตก  แต่อาจจะแสบบบบ  ^^

เหมือนอย่างกับที่วิสต้าและมัลโก้โจมตีอาคาอินุไม่ตายคับ  แสบบบบบบ
เหมือนอย่างที่ โจสโจมตีอาโอคิยิ  เลือดออกกกกกก

ถ้าอีกคนใช้ฮาคิเกราะ  52
ไปโจมตี  ฮาคิเกราะ  70  คนโจมตีนี่เจ็บคับ  เหมือนลูฟี่ที่โจมตีเซนโตวมารุ

เหมือนกับฮาคิราชันไม่ได้มีแค่ทำให้สลบอย่างเดียว  ยังเพิ่มพลังโจมตีให้กับฮาคิเกราะ และ ฮาคิแห่งการรับรู้ได้คับ
ฮาคิราชันไม่ได้มีเกลื่อนนะคับ ขอบอกกก

ผมก็เข้าใจแบบนี้นะ แต่ถ้าอธิบายคงยาวกว่านี้.. เย๊อะ!!  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์