หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...  (อ่าน 172381 ครั้ง)

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 00:10:41 »
เจอคำถามแบบนี้ เงิบ *disappoint*

มันก็ขึ้นกับว่า ดาบ ยุคไหน ใช้วิธีถลุง และหลอมเหล็กด้วยวิธีไหนครับ

แต่ โดยปกติ ตัวดาาบมักจะเป็นสีเงินเหมือนที่เห็นทั่วไปครับ แต่ทั้งนี้ ความแกร่งของดาบก็ขึ้นกับการผสม-หลอม

ของเหล็กว่า ใช้อัตรา เท่าไหร่ เช่นเหล็ก-คาร์บอน และอาจจะมีธาตุอื่นๆปะปนอยู่ด้วย รวมถึงการตีเหล็ก ให้กลายเป็นดาบ ว่า จะพับเหล็กแล้วตีแผ่ออกมาได้กี่ชั้น

ซึ่งบางเล่ม พับเหล็กแล้วตีแผ่ได้ รวมๆแล้วประมาณล้านกว่าชั้นเลยทีเดียว ตีได้ขนาดนี้ คงไม่ต้องพูดถึงนะว่า พอกลายเป็นดาบแล้วจะแกร่งแค่ไหน

ส่วนดาบเนื้อสีดำ มันเป็นวิธีการถลุง-หลอม-ผสม เหล็กแบบของมาซามูเนะเค้าน่ะ แข็งแกร่งกว่าเหล็กด้านบนแน่นอน

ส่วนคำถาม  12 สุดยอดดาบ เล่มไหน จะมีสีดำบ้างเหรอ

คำตอบคือ ผมยังไม่รู้เลยครับ ตอนนี้ 12 สุดยอดดาบจะมีดาบอะไรมั่ง *dead*

แต่คิดว่า คงจะเป็นดาบสีเงินมากกว่า และอาจจะมีดาบดำไม่กี่เล่ม

ส่วนดาบของตาเหยี่ยวมัน นับเป็น 1 ใน 12 สุดยอดดาบมั้ยอ่ะ เห็นว่ากัน ดาบที่ดีที่สุดในโลก *rip* *dead*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

OffeSpiN

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 00:29:43 »
ตาเหยี่ยวก็ว่าดาบดำมันแข็งแกร่งที่สุดในโลกนะผมจำได้ คงเป็นอันดับ 1 ใน 12 สุดยอดแห่งดาบเลยแหล่ะผมว่า  *้ั์drinktea*

ส่วน 12 สุดยอดแห่งดาบมีอะไรมั่งนี่ อ.โอดะ อาจจะไม่เฉลยทั้งหมดก็ได้นะ แต่ผมว่าก็มีแนวโน้มว่าจะเป็นสีดำซะส่วนใหญ่นะ

เพราะผมว่าดาบดำมันดูเท่ห์กว่ากันตั้งเยอะนะฮะ
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 00:37:42 »
เจอคำถามแบบนี้ เงิบ *disappoint*

มันก็ขึ้นกับว่า ดาบ ยุคไหน ใช้วิธีถลุง และหลอมเหล็กด้วยวิธีไหนครับ

แต่ โดยปกติ ตัวดาาบมักจะเป็นสีเงินเหมือนที่เห็นทั่วไปครับ แต่ทั้งนี้ ความแกร่งของดาบก็ขึ้นกับการผสม-หลอม

ของเหล็กว่า ใช้อัตรา เท่าไหร่ เช่นเหล็ก-คาร์บอน และอาจจะมีธาตุอื่นๆปะปนอยู่ด้วย รวมถึงการตีเหล็ก ให้กลายเป็นดาบ ว่า จะพับเหล็กแล้วตีแผ่ออกมาได้กี่ชั้น

ซึ่งบางเล่ม พับเหล็กแล้วตีแผ่ได้ รวมๆแล้วประมาณล้านกว่าชั้นเลยทีเดียว ตีได้ขนาดนี้ คงไม่ต้องพูดถึงนะว่า พอกลายเป็นดาบแล้วจะแกร่งแค่ไหน

ส่วนดาบเนื้อสีดำ มันเป็นวิธีการถลุง-หลอม-ผสม เหล็กแบบของมาซามูเนะเค้าน่ะ แข็งแกร่งกว่าเหล็กด้านบนแน่นอน

ส่วนคำถาม  12 สุดยอดดาบ เล่มไหน จะมีสีดำบ้างเหรอ

คำตอบคือ ผมยังไม่รู้เลยครับ ตอนนี้ 12 สุดยอดดาบจะมีดาบอะไรมั่ง *dead*

แต่คิดว่า คงจะเป็นดาบสีเงินมากกว่า และอาจจะมีดาบดำไม่กี่เล่ม

ส่วนดาบของตาเหยี่ยวมัน นับเป็น 1 ใน 12 สุดยอดดาบมั้ยอ่ะ เห็นว่ากัน ดาบที่ดีที่สุดในโลก *rip* *dead*

ขอบคุณครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 00:39:29 โดย เดามั่วมั่ง »

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 00:38:21 »
ถามต่อเลยล่ะกัน ชอบๆ ดาบ 12 ที่ว่าจนถึงตอนล่าสุดนี่ เปิดเผยมากี่เล่มแล้วค่ะ

อยากเห็นดาบด้วยอ่ะใครถือมั่ง   *rip*

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 00:40:59 »
เท่าที่เห็น น่าจะ 2 เล่มนะ มิฮอว์ค 1

อีกเล่มก็ น่าจะเป็นของ ปู่ นักดาบผู้คุมกฏรัฐบาลโลก

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 00:45:34 »
แล้วดาบที่ แชงค์ ถือล่ะ คือ 1ใน12 ดาบ  หรือ 21 หรือ 50 ดาบอ่ะครับ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 01:04:49 »
ผมรู้สึกว่าดาบที่ผมแดงใช้มันดาบตัวประกอบยังไงก็ไม่รู้อ่ะ มันหยิบมาผิดอันรึเปล่า ทำไมมันไม่เท่ห์เอาซะเลยฟระ  *้ั์drinktea*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

windyzero

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 01:41:23 »
ดาบธรรมดาๆ ซะมากกว่า แต่ อาศัยฮาคิช่วย -*-

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 03:45:13 »
คุณเดาขุดเก่งจริงๆครับ กระทู้นี้กลับมาได้อีกแล้ว ฮ่าๆ  *number1*

แรกๆโซโลกับเอเนลูสู้กันอยู่ดีๆ หลังๆเป็นเรื่องนักดาบซะงั้น ฮ่าๆ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

เดามั่วมั่ง

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 05:59:12 »
ดาบธรรมดาๆ ซะมากกว่า แต่ อาศัยฮาคิช่วย -*-

เห็นเป็นถึง 4 จักพรรดิ์ นึกว่าจะใช้ดาบดีๆ ซะอีก....  *disappoint*

เดามั่วมั่ง

• *
« ตอบกลับ #190 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 06:04:17 »
คุณเดาขุดเก่งจริงๆครับ กระทู้นี้กลับมาได้อีกแล้ว ฮ่าๆ  *number1*

แรกๆโซโลกับเอเนลูสู้กันอยู่ดีๆ หลังๆเป็นเรื่องนักดาบซะงั้น ฮ่าๆ

ก็มาหาโล่ให้ท่าน ที่กระทู้ลอว์ นั่นแหล่ะ......พอดีจำได้ว่าโล่อยู่กระทู้นี้
(หายากแท้ เพื่อโล่ท่านเลยนะนั่น....)
ไหนๆก็เข้ามาแล้วก็เลยขุดซะ.....
*haha*

ว่าแต่ ท่าน P เหอะ....เข้ามาตอบ rep ตอน ตี3.40 นี่
เพิ่งกลับมาจาก Poseidon  ใช่มิฮ๊ะ....
  *hoho*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 06:35:17 โดย เดามั่วมั่ง »

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 08:31:26 »
 *haha* *haha* *haha*

pujee

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 11:45:01 »

ก็มาหาโล่ให้ท่าน ที่กระทู้ลอว์ นั่นแหล่ะ......พอดีจำได้ว่าโล่อยู่กระทู้นี้
(หายากแท้ เพื่อโล่ท่านเลยนะนั่น....)
ไหนๆก็เข้ามาแล้วก็เลยขุดซะ.....
*haha*

ว่าแต่ ท่าน P เหอะ....เข้ามาตอบ rep ตอน ตี3.40 นี่
เพิ่งกลับมาจาก Poseidon  ใช่มิฮ๊ะ....
  *hoho*

ฮ่าๆ ผิดแล้วครับ เมื่อคืนนั่งเชียร์นาโปลี แล้วก็ชนะด้วย สะใจ

แถวบ้านเรียกอิจฉา แช่งให้ตกรอบให้หมด ในอังกฤษไม่อยากให้ทีมไหนเกินหน้าเกินตาทีมผม ฮ่าๆ
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

windyzero

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 11:46:56 »
แย่จัง ทีมผมเตะพรุ่งนี้ -.-

pujee

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 11:54:16 »
แย่จัง ทีมผมเตะพรุ่งนี้ -.-

ทีมผมก็เตะพรุ่งนี้ กับอาแจ๊กอ่ะ เอหรือว่าคุณวินจะเป็นแฟนเรือใบ เห็นมียศเป็นจอมพลออกทะเล

ระหว่างทีมตัวเองไม่เตะก็แช่งทีมอื่นพลางๆ ไม่อยากให้เกินหน้าเกินตา ฮ่าๆ