หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...  (อ่าน 172360 ครั้ง)

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 16:52:18 »
ชูซุย วาโดฯ  ซังไดคิเตสึ

ดาบไหนจะหักก่อนแล้วถึงจะได้ดาบมาซามูเนะล่ะคับ

ผมว่าโซโลใช้3ดาบนี้ก้โอเคแล้วนะคับ

pujee

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
Re: ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 17:22:54 »
ผมว่าโซโลใช้ดาบไม่ต้องดีมาก แต่เทพ จะดูเท่กว่าพวกใช้ดาบดีแล้วเก่ง

แต่ส่วนตัวอยากให้ใช้ดาบต้องคำสาปหมด 3 เล่ม คงเท่น่าดูที่เอาดาบแบบนั้นอยู่
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 18:44:27 »
เท่าที่ผ่านมา โซโล ไม่ค่อยได้ต่อสู้กับคนที่มีดาบชั้นยอดกับสุดยอดดาบเท่าไหร่

ซึ่งที่เคยเห็นก็มี มิฮอว์ค กับ ซามูไรซอมบี้ เจ้าของชูซุยน่ะแหละ

และการที่จะใช้ดาบที่มีเนื้อเหล็กคุณภาพด้อยกว่าไปสู้กับดาบที่มีเนื้อเหล็กคุณภาพสูงกว่า

มันจะมีโอกาสที่ดาบจะหัก หรือโดนดาบที่แกร่งกว่าตัดขาดเป็นสองท่อนได้ครับ

ส่วนการที่มีดาบดีๆแล้วทำให้เก่งขึ้นมันก็จริงอยู่ครับ แต่ก็ไม่น่าจะมากขนาดนั้น มันอยู่ที่ฝีมือผู้ใช้ดาบมากกว่า

แต่ดาบ จะช่วยเสริมพลังให้กับกระบวนท่าที่ผู้ใช้ ทำให้มีพลังทำลายเพิ่มมากขึ้น (เหมือนตอนที่โซโลได้ชูซุยมาใหม่ๆน่ะแหละครับ)

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 20:00:32 »
มาซามูเนะเปนของ มิยาโมโตะ มุซาชิ
มุรามาสะ ของ โคจิโร่
ช่ายมะคับ  *great*

มุซาชิ ใช้ดาบคู่ไร้ชื่อธรรมดาๆครับ ส่วนโคจิโร่ ดาบคู่มือชื่อ โมโนโฮชิซาโอะ ครับ

มาซามุเนะกับมุรามาสะ เป็นชื่อช่างตีดาบ โดยเทคนิคการตีดาบของทั้งสองพัฒนาถึงขั้นสุดยอด ดาบของทั้งสองมีจำนวนหลายเล่มมาก

อันนี้ก็เท่ห์ครับ ดาบมุราซาเมะ( むらさめ ) มีเล่มเดียวด้วย แต่อยากให้โซโล เปลี่ยนไปใช้ 3 ดาบสวรรค์ที่ ซุซาโนโอะ ใช้สังหาร ยามาตะ โนะ โอโรจิ มากกว่ามี 3 เล่มพอดี

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 21:05:07 »
ตำนานดาบตัดหญ้า คุซานางิ  ไม่แน่ อาจจะเป็น 1 ใน 12 สุดยอดดาบ อีกเล่มก็ได้

แต่ตำนานดาบอีกเล่ม ก็น่าสนใจไม่ได้ นั่นก็คือ ดาบของตระกูล โยชิมัทสึ

วกมาที่ดาบของโซโลต่อ ดาบของโซโล รู้สึกที่ใกล้จะหมดสภาพแล้วก็มี วาโดฯ นี่แหละ ใช้งานมาหนักมากแล้ว

อีกเล่มก็น่าจะเป็น ซังไดคิเทสึ ถึงจะจัดเป็นดาบชั้นดี แต่คุณภาพเหล็กด้อนสุดในจำนวนดาบที่โซโลมีอยู่

ส่วนชูซุย เป็นดาบดำ เนื้อเหล็กดีที่สุดใน 3 เล่ม คงไม่หมดสภาพง่ายๆ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

zCGz14211

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 22:11:28 »
เอ่อ... คุณAraganครับ สุซาโนโอะใช้ดาบ3เล่มสู้กับยามาตะ โนะ โอโรจิด้วยเหรอครับ

ผมรู้แค่ว่าสุซาโนโอะมอบเหล้ายามาตะ โนะ โอโรจิแล้วค่อยฆ่าเอง 3ดาบสวรรค์ที่คุณว่านี่ชื่ออะไรบ้างเหรอครับ(ไม่รู้จริงๆ)

แล้วที่คุณwindyzeroพูดถึงดาบคุซานางิขึ้นมานี่ไม่แน่ใจว่าตอบคุณAraganรึเปล่า

ถ้าใช่คุซานางิไม่ใช่ดาบที่สุซาโนโอะใช้ฆ่ายามาตะ โนะ โอโรจินะครับ

คุซานางิเป็นดาบที่สุซาโนโอะดรอปได้หลังจากฆ่ายามาตะ โนะ โอโรจิ

ตามตำนานบอกว่าหลังจากฆ่ายามาตะ โนะ โอโรจิแล้วสุซาโนโอะพบดาบคุซานางิอยู่ในหางอันกลางของมัน

(ตามตำนานยามาตะ โนะ โอโรจิมี8หาง ก็น่าจะหางที่4ไม่ก็5นี่แหล่ะ)

ว่าแต่... ในที่สุดก็อดก็หลุดออกจากวงโคจรไปแล้วสินะ ถกเรื่องดาบกันสนุกเลย

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #126 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 22:20:32 »
ขอลองเรียบเรียงบรรดาดาบที่โซโลเคยใช้ดูหน่อยนะ ในเรื่องจัดอันดับดาบตามนี้สินะครับ..
12 สุดยอดแห่งดาบ
21 ยอดแห่งดาบ
50 ดาบชั้นดี
เริ่มแรกโซโลใช้ดาบของคุอินะ ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ) ร่วมกับดาบโนเนมอีก 2 เล่ม *้ั์drinktea*
แล้วก็ไปสู้กับตาเหยี่ยวดาบโนเนมหักทั้ง 2 เล่ม
จากนั้นก็ไปได้ ดาบอาถรรพ์ซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) กับ ดาบยูบาชิ(50 ดาบชั้นดี) จากลองก์ทาวน์
หลังจากนั้น ดาบยูบาชิ(50 ดาบชั้นดี) ก็ไปโดนพลังของผลสนิมกินเสียไป ตอนสู้ที่เอนิเอส ล็อบบี้
ต่อจากนั้นก็ไปสู้กับซามูไรที่ทริลเลอร์ปาร์คได้ ดาบดำชูซุย(21 ยอดแห่งดาบ) มา
เท่ากับว่าตอนนี้ดาบ 3 เล่มที่โซโลใช้คือ *้ั์drinktea*
ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ) ดาบของคุอินะ
ดาบซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) ดาบอาถรรพ์จากลองก์ทาวน์
ดาบดำชูซุย(21 ยอดแห่งดาบ) ดาบดำจากซามูไรในตำนาน
ฉะนั้นดาบที่จะหักอันต่อไปก็ต้อง ดาบซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) แหง๋ๆ *้ั์drinktea*
หรืออาจจะไม่หักแต่ไปได้ดาบอาถรรพ์ โชได คิเทซึ(12 สุดยอดแห่งดาบ) หรือ นิได คิเทซึ(21 ยอดแห่งดาบ) มาแทน
แต่ดาบที่ถ้าไม่หักยังไงโซโลก็ไม่ยอมเปลี่ยนแน่ๆ ผมว่า ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ)
ดาบของคุอินะ ที่โซโลสัญญาว่าจะเก่งที่สุดในโลกโดยใช้ดาบนี้แทนส่วนของคุอินะให้ได้ ผมเรียบเรียงถูกป่าวฮะ ชักงง
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #127 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 22:41:29 »
*้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone*

Sawako Kuronuma

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • เรียน เรียน เรียน
« ตอบกลับ #128 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 22:51:14 »
ขอลองเรียบเรียงบรรดาดาบที่โซโลเคยใช้ดูหน่อยนะ ในเรื่องจัดอันดับดาบตามนี้สินะครับ..
12 สุดยอดแห่งดาบ
21 ยอดแห่งดาบ
50 ดาบชั้นดี
เริ่มแรกโซโลใช้ดาบของคุอินะ ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ) ร่วมกับดาบโนเนมอีก 2 เล่ม *้ั์drinktea*
แล้วก็ไปสู้กับตาเหยี่ยวดาบโนเนมหักทั้ง 2 เล่ม
จากนั้นก็ไปได้ ดาบอาถรรพ์ซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) กับ ดาบยูบาชิ(50 ดาบชั้นดี) จากลองก์ทาวน์
หลังจากนั้น ดาบยูบาชิ(50 ดาบชั้นดี) ก็ไปโดนพลังของผลสนิมกินเสียไป ตอนสู้ที่เอนิเอส ล็อบบี้
ต่อจากนั้นก็ไปสู้กับซามูไรที่ทริลเลอร์ปาร์คได้ ดาบดำชูซุย(21 ยอดแห่งดาบ) มา
เท่ากับว่าตอนนี้ดาบ 3 เล่มที่โซโลใช้คือ *้ั์drinktea*
ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ) ดาบของคุอินะ
ดาบซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) ดาบอาถรรพ์จากลองก์ทาวน์
ดาบดำชูซุย(21 ยอดแห่งดาบ) ดาบดำจากซามูไรในตำนาน
ฉะนั้นดาบที่จะหักอันต่อไปก็ต้อง ดาบซังได คิเทซึ(50 ดาบชั้นดี) แหง๋ๆ *้ั์drinktea*
หรืออาจจะไม่หักแต่ไปได้ดาบอาถรรพ์ โชได คิเทซึ(12 สุดยอดแห่งดาบ) หรือ นิได คิเทซึ(21 ยอดแห่งดาบ) มาแทน
แต่ดาบที่ถ้าไม่หักยังไงโซโลก็ไม่ยอมเปลี่ยนแน่ๆ ผมว่า ดาบวาโดอิจิ มอนยิ(21 ยอดแห่งดาบ)
ดาบของคุอินะ ที่โซโลสัญญาว่าจะเก่งที่สุดในโลกโดยใช้ดาบนี้แทนส่วนของคุอินะให้ได้ ผมเรียบเรียงถูกป่าวฮะ ชักงง

*้ัread*  อ่านจนจบเลยอ่ะสุดยอดมากเลยพี่ท่าน เรื่องดาบนี่มันลึกซึ้งมาก 
มีกระทู้เกี่ยวกับนักดาบแยกไปเลยไหม ฮ่า ฮ่า  *rip*

robotmonk

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #129 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 23:11:49 »
 ไม่น่าจะมีหักอีกแล้วน่ะ สำหรับดาบของโซโล

วาโดอิจิ ขึ้นชื่อเรื่องความแข็งแกร่งและเป็นดาบที่สำคัญที่สุดในสามดาบของโซโล
เพราะมันเป็นตัวแทนคำสัญญาของโซโลต่อคุอินะที่ตายไป ว่าจะเป็นนักดาบอันดับหนึ่งของโลก
การที่เอาดาบของเพื่อนที่ตายมาใช้เพื่อแสดงให้รู้ว่า ต้องการจะทำให้ฝันของเพื่อน
ที่ไม่มีโอกาสที่จะทำได้ ให้มันเป็นจิงไปพร้อมๆกัน

ซังได เป็นดาบอาถรรพ์ ที่อาจารย์โอดะเปิดตัวมาให้คู่กับโซโลน่ะ ของขึ้นชื่อ
เรื่องที่ทำให้ผู้ถือครองต้องตายก่อนซะขนาดนั้น คงไม่หักง่ายๆหรอก

ชูซุย ดาบของซามูไรในตำนาน มีจุดเด่นที่ความหนัก ทำให้การฟันแต่ละทีจะหนักหน่วง
ดาบที่ติดตัวซามูไรในตำนาน จนซามูไรที่มีชื่อระดับนี้ตายก่อนที่ดาบจะหักซะอีก มันก็คงไม่พังง่ายๆเช่นกัน

ผมกลับมองว่าความเก่งกาจของนักดาบนั้น ปัจจัยอย่างชื่อเสียงของดาบมีส่วนเพียงเล็กน้อยเท่านั้น
อยู่ที่ความสามารถของนักดาบมากกว่า

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #130 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 23:15:29 »
ดาบนี่  ผมชอบ มุรามาสะ สุดอ่ะ  จากเรื่องเคียว  *great* *great* *great*

สีดำก้อมีนะ
[/b][/size][/color][/color]
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

windyzero

• *
« ตอบกลับ #131 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 23:26:35 »
ผมว่าผมยังไม่ได้พูดถึงเรื่องราวของดาบ คุซานางิเลยนะเนี่ย  *disappoint* ช่างเถอะ

ดาบที่ ซูซาโนะโอะใช้ ไม่ใช่คุซานางิน่ะถูกต้อง แต่ซูซาโนโอะใช้ดาบ อาเมะ โนะ โทซึคาโน ซึรุงิ ต่างหาก (เล่มนี่คือ 1 ใน 3 ดาบสวรรค์)

แต่ คุซานางิน่ะ มันมีตำนานต่อมาอีก หลังจาก ซูซาโนโอะได้ดาบคุซานางิมา ก็ได้นำดาบเล่มนั้นไปมอบให้กับตำหนักเทพ

และตำหนักเทพ ก็ได้นำมันมามอบให้กับจักรพรรดิ ในเวลาต่อมา เมื่อสืบทอดมาได้ก็เกิดสงคราม ไทระ - มินาโมโตะขึ้น

พระชายาและรัชทายาทของตระกูลไทระก็ได้กอดดาบคุซานางิกระโดดลงน้ำไป และดาบคุซานางิก็ได้หายสาบสูญไปเลย

แต่ คุซานางิก็ได้ถูกสร้างขึ้นมาใหม่อีกครั้ง ไอ้เล่มนี้แหละครับที่ก่อกำเนิดดาบตัดหญ้า  *dead* *dead*

ป.ล. ดาบของโซโลอาจจะไม่หักเพิ่ม แต่นักดาบยังไงก็คือนักดาบล่ะนะ ถ้าได้เจอดาบชั้นดี มีหรือจะไม่อยากได้ไม่แน่

โซโลอาจจะมีดาบมากกว่า 3 เล่ม แล้วสลับกันใช้งาน ก็ได้  แต่ความคิดผม ยังไงก็ต้องมีหักซักเล่มล่ะน่า

ป.ล. พูดถึงเรื่องดาบ บนเรือลูฟี่ยังไม่มีช่างตีดาบไว้คอยซ่อมดาบให้โซโลเลยนี่หว่า *shock*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 23:30:22 โดย windyzero »

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #132 เมื่อ: พ. 15 ก.พ. 2012 เวลา 23:49:19 »
ไม่น่าจะมีหักอีกแล้วน่ะ สำหรับดาบของโซโล
ซังได เป็นดาบอาถรรพ์ ที่อาจารย์โอดะเปิดตัวมาให้คู่กับโซโลน่ะ ของขึ้นชื่อเรื่องที่ทำให้ผู้ถือครองต้องตายก่อนซะขนาดนั้น คงไม่หักง่ายๆหรอก
วาโดอิจิ มอนยิ กับชูซุย คงใช้อีกนานเพราะเป็น 21 ยอดแห่งดาบทั้งคู่  *้ั์drinktea*
แต่ซังได คิเทซึ เป็นแค่ 50 ดาบชั้นดี ถึงไม่หักง่ายๆ แต่ในอนาคตถ้าโซโลเจอดาบที่ดีกว่า
ซังได คิเทซึน่าจะเป็นตัวเลือกแรกที่เปลี่ยนออกน่ะ

ส่วนดาบตระกูลคิเทซึ ในวันพีซบอกไว้ว่าเป็นตระกูลดาบอาถรรพ์ทั้งหมดไม่มีใครกล้าใช้ โดยมี
โชได คิเทซึ (12 สุดยอดแห่งดาบ)
นิได คิเทซึ (21 ยอดแห่งดาบ)
ซังได คิเทซึ (50 ดาบชั้นดี) <<< ตอนนี้โซโลใช้อันนี้อยู่
เลยอยากให้โซโลเจอ โชได คิเทซึ น่ะคับ ความชอบส่วนตัวน่ะ ยังคงคอนเซปต์ดาบอาถรรพ์ได้อยู่นะฮะ  *้ั์drinktea*

*้ัread*  อ่านจนจบเลยอ่ะสุดยอดมากเลยพี่ท่าน เรื่องดาบนี่มันลึกซึ้งมาก 
มีกระทู้เกี่ยวกับนักดาบแยกไปเลยไหม ฮ่า ฮ่า  *rip*

ผมก็ไม่ได้เป็นแฟนคลับโซโลนะ แค่ชอบดาบเฉยๆ เอ๊ะ.. หรือมันอาจจะเป็นความรู้สึกซ่อนเร้น โอ๊ะ.. คงไม่ ผมแค่คิดว่าดาบมันมีเสน่ห์น่ะ  *้ั์drinktea*

ป.ล. พูดถึงเรื่องดาบ บนเรือลูฟี่ยังไม่มีช่างตีดาบไว้คอยซ่อมดาบให้โซโลเลยนี่หว่า *shock*
ดาบที่โซโลคิดจะซ่อมถ้าเกิดหักคงมีแค่อันเดียวคือ วาโดอิจิ มอนยิ นั่นแหล่ะทั่น เล่มอื่นถ้าหักโซโลก็คงหาอันใหม่แทน ไม่แน่ในอนาคตก็อาจจะได้เห็นเหมือนกันนะ  *้ั์drinktea*
แบบว่า ดาบวาโดอิจิ มอนยิ หัก โซโลเลยต้องออกตามหาช่างตีดาบในตำนานไรงี้ มาซ่อมดาบ พอซ่อมเสร็จ อัพเกรดกลายเป็น 13 สุดยอดแห่งดาบ!!  *shock*
ทุกสิ่งที่มนุษย์สามารถจินตนาการได้ คือความเป็นจริงที่มีแนวโน้มจะเกิดขึ้น (วิลลี่ แกรอน นักฟิสิกส์)

วิธีโพสรูป / ใส่รูปประจำตัว / ใส่รูปในลายเซ็นต์

windyzero

• *
« ตอบกลับ #133 เมื่อ: พฤ. 16 ก.พ. 2012 เวลา 00:02:30 »
12 สุดยอดดาบ โชได คิเทซึ ก็ปู่ ของรัฐบาลโลกไง จำได้ว่านู๋แพนเคยเอารูปมาลงไว้เพราะมันเหมือนกับ ซังได คิเทสึ

OffeSpiN

• *
« ตอบกลับ #134 เมื่อ: พฤ. 16 ก.พ. 2012 เวลา 00:15:11 »
อ่อ.. แบบนี้ก็ไม่ต้องเสียเวลาไปหาแล้วสินะครับ อนาคตคงเสร็จโซโลแน่นอน!!  *้ั์drinktea*