หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โทบิ กับ เทพวายุ สุซาโนโอะ  (อ่าน 28451 ครั้ง)

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
โทบิ กับ เทพวายุ สุซาโนโอะ
« เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 03:30:36 »
เคยสงสัยกันบ้างมั้ย ว่าทำไม โทบิ ไม่เคยใช้ เทพวายุ สุซาโนโอะ เลย ทั้งๆที่ เป็นวิชาที่ค่อยข้างจะดี มีประโยชน์

ผมว่าที่มันไม่ใช้ เพราะว่ามันใช้ไม่ได้มากกว่า คาคาชิ ก็มีเนตรกระจกเงา แต่ก็ใช้เทพวายุ+เทวีสุริยา+อ่านจันทราไม่ได้ เพราะไม่ใช่คนในตะกูล(หรือเนตรนั้นไม่ได้ติดตัวมาตั้งแต่กำเนิด)ผมว่า คนนอกตะกูลถึงมีเนตรกระจกเงาหมื่นบุบภา หรือ ไม่ใช่ตาตัวเองที่ติดตัวมาแต่เกิดแล้วเบิกเนตรได้ ผมว่าคงใช้3วิชาข้างต้นไม่ได้

ผมว่าสรุปนะ มันไม่มีเนตรวงแหวนเป็นของตัวเอง(ติดตัวมาตั้งแต่เกิด) มันเลยใช้ได้แต่วิชาที่ เป็น ของเนตรวงแหวนปกติได้เท่านั้น

เพราะ อิซานางิ ดันโซก็ใช้ได้ แค่มีเนตรวงแหวน+เซลล์ รุ่น 1ก็ใช้ได้แล้วแค่ใช้แล้วตาบอด

ถ้า เป็นแบบที่คาดใว้จริงก็ตีวงแคบขึ้นมาได้อีกนิด ว่าที่จริงแล้วโทบิมันเป็นไคร

1.มันไม่ใช่คนตะกูลอุวิวะ แค่เอาเนตรวงแหวนมาใส่ก็เท่านั้น
2.มันคือน้องของมาดาระ ที่ไม่มีตาเป็นของตัวเอง

ไม่ได้จะลากมาเถียงกันว่าโทบิมันเป็นไครหลอกนะ แค่ ความคิดนี้ มันแว๊ปเข้ามาในหัวเท่านั้น ยังไงลองแชร์ กันหน่อยครับ

coordinators

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
Re: โทบิ กับ เทพวายุ สุซาโนโอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 07:54:55 »
มันไม่ใช่ตาตัวเองหรอก โทบิ หนะ เพราะเจ้าของ สามารถเปิด ปิด ตาได้  อย่าง ซาสึเกะ อิทาจิ ถ้าไม่ใช้พลังเนตรก็จะเปลี่ยนเป็นตาดำ  แต่  คาคาชิ ผู้ซึ่งได้มาจากเพื่อน และไม่สามารถ ปิด เนตรได้

f_naruto

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: โทบิ กับ เทพวายุ สุซาโนโอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 10:53:16 »
เคยสงสัยกันบ้างมั้ย ว่าทำไม โทบิ ไม่เคยใช้ เทพวายุ สุซาโนโอะ เลย ทั้งๆที่ เป็นวิชาที่ค่อยข้างจะดี มีประโยชน์

ผมว่าที่มันไม่ใช้ เพราะว่ามันใช้ไม่ได้มากกว่า คาคาชิ ก็มีเนตรกระจกเงา แต่ก็ใช้เทพวายุ+เทวีสุริยา+อ่านจันทราไม่ได้ เพราะไม่ใช่คนในตะกูล(หรือเนตรนั้นไม่ได้ติดตัวมาตั้งแต่กำเนิด)ผมว่า คนนอกตะกูลถึงมีเนตรกระจกเงาหมื่นบุบภา หรือ ไม่ใช่ตาตัวเองที่ติดตัวมาแต่เกิดแล้วเบิกเนตรได้ ผมว่าคงใช้3วิชาข้างต้นไม่ได้

ผมว่าสรุปนะ มันไม่มีเนตรวงแหวนเป็นของตัวเอง(ติดตัวมาตั้งแต่เกิด) มันเลยใช้ได้แต่วิชาที่ เป็น ของเนตรวงแหวนปกติได้เท่านั้น

เพราะ อิซานางิ ดันโซก็ใช้ได้ แค่มีเนตรวงแหวน+เซลล์ รุ่น 1ก็ใช้ได้แล้วแค่ใช้แล้วตาบอด

ถ้า เป็นแบบที่คาดใว้จริงก็ตีวงแคบขึ้นมาได้อีกนิด ว่าที่จริงแล้วโทบิมันเป็นไคร

1.มันไม่ใช่คนตะกูลอุวิวะ แค่เอาเนตรวงแหวนมาใส่ก็เท่านั้น
2.มันคือน้องของมาดาระ ที่ไม่มีตาเป็นของตัวเอง

ไม่ได้จะลากมาเถียงกันว่าโทบิมันเป็นไครหลอกนะ แค่ ความคิดนี้ มันแว๊ปเข้ามาในหัวเท่านั้น ยังไงลองแชร์ กันหน่อยครับ

ต้องถามกลับว่าเคยเห็นโทบิสู้กับใครแบบจริงๆจังๆบ้างไหมครับ ผมเห็นที่สู้กันแบบจะเอาเป็นเอาตายจริงๆก็คือตอนสู้กับโคนันเท่านั้นเอง ซึ่งจริงๆโทบิมันประมาทไปหน่อยครับ เพราะมันตั้งใจแค่จะจับโคนันให้ได้แล้วใช้เนตรในการบังคับหาที่ฝังศพ(ที่อยู่ของเนตรสังสาระ)ของนางาโตะเท่านั้นเองครับ .... เมื่อมันไม่ได้คิดจะสู้กับใครแบบจริงจัง หรือจะเรียกว่ามันไม่ได้เอาจริงเลยก็ได้ครับ ผมจึงไม่เห็นความจำเป็นที่มันต้องใช้เทพวายุเลยครับ ... การต้องใช้อินาซางินั้นเป็นความจำเป็นในยามคับขันจริงๆครับ และระเบิดขนาดนั้นคาดว่าต่อให้เ็ป็นเทพวายุก็อาจจะต้านทานไม่ได้ด้วยซ้ำไป

แต่ผมแอบเห็นด้วยในเหตุผลข้อ 2.. ครับ คืออาจจะเป็นน้องของมาดาระที่ไม่มีตาเป็นของตัวเอง

เพียงแต่ผมเห็นแตกต่างครับว่า โทบิสามารถใช้เทพวายุได้ เมื่อถึงคราวและจำเป็นต้องใช้ แต่ที่ผ่านมามันยังไม่ได้ขึ้นเวทีหรือสังเวียนต่อสู่้จริงๆจังๆเลยครับ ความสามารถน่ะมี แต่อยู่ที่ว่าจะเรียกมาใช้เมื่อไหร่ครับ ซึ่งคงต้องตามดูกันต่อไปครับ

LM

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 11:35:34 »
ตอนสู้กะโคนัน ชนะง่ายไปมั้ยอ่า *dead* สู้กันแปปเดียวเอง อิซานางิ ทีเดียว จบเลยวิชาคาถาอื่นก็ใช้กันไม่กี่คาถาเอง

ตอน ซาซึเกะ กับ ดันโซ ดันโซใช้ไม่รู้กี่รอบแต่ก็ยังแพ้เกะ

โคนัน อ่อน หรือ โทบิ มันเก่งเกินไปหว่า  *glad*

nakin

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 13:05:29 »

ต้องถามกลับว่าเคยเห็นโทบิสู้กับใครแบบจริงๆจังๆบ้างไหมครับ ผมเห็นที่สู้กันแบบจะเอาเป็นเอาตายจริงๆก็คือตอนสู้กับโคนันเท่านั้นเอง ซึ่งจริงๆโทบิมันประมาทไปหน่อยครับ เพราะมันตั้งใจแค่จะจับโคนันให้ได้แล้วใช้เนตรในการบังคับหาที่ฝังศพ(ที่อยู่ของเนตรสังสาระ)ของนางาโตะเท่านั้นเองครับ .... เมื่อมันไม่ได้คิดจะสู้กับใครแบบจริงจัง หรือจะเรียกว่ามันไม่ได้เอาจริงเลยก็ได้ครับ ผมจึงไม่เห็นความจำเป็นที่มันต้องใช้เทพวายุเลยครับ ... การต้องใช้อินาซางินั้นเป็นความจำเป็นในยามคับขันจริงๆครับ และระเบิดขนาดนั้นคาดว่าต่อให้เ็ป็นเทพวายุก็อาจจะต้านทานไม่ได้ด้วยซ้ำไป

แต่ผมแอบเห็นด้วยในเหตุผลข้อ 2.. ครับ คืออาจจะเป็นน้องของมาดาระที่ไม่มีตาเป็นของตัวเอง

เพียงแต่ผมเห็นแตกต่างครับว่า โทบิสามารถใช้เทพวายุได้ เมื่อถึงคราวและจำเป็นต้องใช้ แต่ที่ผ่านมามันยังไม่ได้ขึ้นเวทีหรือสังเวียนต่อสู่้จริงๆจังๆเลยครับ ความสามารถน่ะมี แต่อยู่ที่ว่าจะเรียกมาใช้เมื่อไหร่ครับ ซึ่งคงต้องตามดูกันต่อไปครับ
เทพวายุ 
      ข้อดี  เป็นคาถาใหญ่ใช้จักระเยอะ ออกหมัดได้เร็ว รุ่นแรง มีไม้ตายคือลูกธนูที่ยิงมาจากเทพวายุ และดาบผนึกวิญญาณ และมีเกราะป้องกันชั้นเยี่ยม ป้องกันการโจมตีอาวุธหนักได้ทุกชนิด (แต่ป้องกันอาวุธที่ต่อสู้แบบแทรกซึมไม่ได้) เหมาะสำหรับสู้อยู่กับที่
      ข้อเสีย  เพราะเป็นคาถาใหญ่ใช้จักระเยอะจึงเป็นวิชาที่กินแรงต่อสู้ได้ไม่นาน การเคลื่อนที่ช้า ย้ายสนามต่อสู้ที่หนึ่งไปที่ยากเพราะคู่ต่อสู้เห็นหมด และอาจแพ้ทางวิชามิติ ถ้าคู่ต่อสู้มีวิชามิติแบบมินาโตะ
      โทบิถนัดการต่อสู้แบบลอบโจมตี แต่เทพวายุเป็นวิชาที่สู้แบบเปิดเผย
ปล.ถ้าผมเป็นโทบิ ถ้าต้องเลือกระหว่างเทพวายุ กะวิชามิติของโทบิ ผมเลือกวิชามิติครับ เพราะเทพวายุมีข้อดีข้อเสียดังที่กล่าวมาแล้ว
แต่วิชามิติของโทบิ สามารถใช้ได้ครั้งละ 5 นาที จะไปไหนก้อไว ใช้จักระน้อย สมมุติว่าถ้าผมสู้เหนื่อยแล้ว วาร์ปไปพักที่เกาะฮาวาย หรือไปเล่นสงกรานที่ถนนข้าวสารหายเหนื่อยแล้วมาสู้ต่อได้

wattahan645

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: จ. 23 ม.ค. 2012 เวลา 19:29:16 »
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับผมว่าเรื่องนี้สรุปไม่ยากอย่างที่คิดนะครับ *hoho*
  1เราต้องเข้าใจก่อนว่าการได้เทพวายุมาคือต้องเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ทั้ง2ข้างนะครับไม่ว่าจะใช้เนตรใครก็สามารถเบิกได้นะครับดูคาคาชิสิยังเบิกเนตรของโอบิโตะได้
  2โทบิมีแค่เนตรวงแหวนธรรมดานะครับยังไม่เห็นเคยใช้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาเลยดังนั้นไม่นาใช้เทพวายุได้ครับ
  3ส่วนอาวุธของเทพวายุจะไม่เหมือนกันนะครับแล้วแต่เนตรของใครของมันไม่ว่า อิทาจิ  ซาสึเกะ  มาดาระ ที่เราเห็นก็ใช้อาวุธต่างกันไช่ไหมครับ
  4เรื่องเนตรหากเอาเนตรคนอื่นมาจะคืนเป็นตาปกติไม่ได้ครับต้องคงเป็นเนตรวงแหวนตอดเวลาครับ
 *hoho* *hoho* *great* *great* *haha* *haha*

LM

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 06:31:06 »
ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับผมว่าเรื่องนี้สรุปไม่ยากอย่างที่คิดนะครับ *hoho*
  1เราต้องเข้าใจก่อนว่าการได้เทพวายุมาคือต้องเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ทั้ง2ข้างนะครับไม่ว่าจะใช้เนตรใครก็สามารถเบิกได้นะครับดูคาคาชิสิยังเบิกเนตรของโอบิโตะได้
  2โทบิมีแค่เนตรวงแหวนธรรมดานะครับยังไม่เห็นเคยใช้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาเลยดังนั้นไม่นาใช้เทพวายุได้ครับ
  3ส่วนอาวุธของเทพวายุจะไม่เหมือนกันนะครับแล้วแต่เนตรของใครของมันไม่ว่า อิทาจิ  ซาสึเกะ  มาดาระ ที่เราเห็นก็ใช้อาวุธต่างกันไช่ไหมครับ
  4เรื่องเนตรหากเอาเนตรคนอื่นมาจะคืนเป็นตาปกติไม่ได้ครับต้องคงเป็นเนตรวงแหวนตอดเวลาครับ
 *hoho* *hoho* *great* *great* *haha* *haha*

อธิบายเข้าใจง่ายดีอะ เราเห็นด้วยเลย

แต่ขอแย้งนิดเดียว เรื่อง ต้องเบิกเนตรได้ 2 ตา ถ้างั้น คนนอกตะกูล ที่มีความสามารถ สูง ขโมยเนตรวงแหวนแล้วเอามาใส่ทั้ง2ข้าง(ในกรณีที่เบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุบผาได้ด้วย)ก็ใช้ เทพวายุได้ด้วยเหรอครับ สมมุติ คาคาชิ หาเนตรวงแหวนมาใส่อีกตา ก็สามารถใช้ เทพวายุได้เหรอ ครับ ผมว่าไม่น่าจะเป็นแบบนั้นนะ(เดา)

ถ้าคนนอกตะกูล เอาเนตรมาใส่2ข้างแล้วใช้เทพวายุได้ ผมว่า ดันโซมันคง ใส่2ข้างแล้วมั้งครับเพราะดูแล้วมันทำได้ทุกอย่างถ้าทำแล้วตัวเองจะเก่งขึ้น

ผมว่าเทพวายุ ต้องเป็นคนที่มีสายเลือด อุจิวะ แล้วเบิกเนตรกระจุกเงา(ตาตัวเองติดตัวมาตั้งแต่เกิด ในกรณี แลกเปลี่ยนตากับพี่น้องคงไม่เกี่ยวมั้ง(กระจกเงาหมื่นบุบพานิรันด์)) ถึงจะสามารถใช้เทพวายุได้มากกว่ามั้งครับ ...เดาล้วนๆ ฮ่าๆ *haha*

f_naruto

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 11:38:51 »

ครับ ปัญหาคือ จริงๆแล้วโทบิเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ได้หรือเปล่าครับ (คาคาชิเบิกได้แค่กระจกเงาหมื่นบุปผา การไม่ใช่คนในตระกูลจึงน่าจะหมดสิทธิ์ได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ครับ)

อีกอย่าง ถ้าเนตรของโทบิเป็นเนตรวงแหวนของโทบิเป็นเนตรที่ธรรมดา หรือพื้นๆ (อย่างที่บอกว่าไม่สามารถเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาได้) ผมว่าเค้าใส่เนตรสังสาระทั้งสองข้างมาไม่ดีกว่าเหรอครับ ผมมองว่าตาที่มีเนตรวงแหวนของโทบิ ไม่ธรรมดานะครับ

f_naruto

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 11:40:49 »

ครับ ปัญหาคือ จริงๆแล้วโทบิเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ได้หรือเปล่าครับ (คาคาชิเบิกได้แค่กระจกเงาหมื่นบุปผา การไม่ใช่คนในตระกูลจึงน่าจะหมดสิทธิ์ได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ครับ) การไม่เห็นเขาใช้ ไม่ได้หมายความว่าเบิกไม่ได้ อย่าเพิ่งรีบสรุปในประเด็นนี้ครับ ที่โทบิเบิกไม่ได้นั้นคือเนตรสังสาระต่างหากครับ (จนต้องไปเอาตาที่โทบิบอกว่าเขาให้ไว้แก่นางาโตะ แต่ถ้าเดาแล้วคิดว่าเป็นเนตรของมาดาระมากกว่า) ความสามารถของเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา คือสามารถใช้เทวีสุริยา อ่านจันทรา และเทพวายุ แต่สำหรับคาคาชิ การเป็นคนนอกตระกูล ไ่ม่อาจมีความสามารถหลายหลายนัก ที่เห็นแล้วสะดุดตาคือการย้ายสสารข้ามมิติครับ ส่วนการได้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ มันบ่งบอกว่าจะได้รับชีวิตบางอย่างที่เป็นอมตะ (แท้จริงแ้ล้วสิ่งที่ต่อเนื่องคือการได้เนตรสังสาระตามมา จนสามารถโกงความตาย(คืนชีพ) ได้ครับ ตามความสามารถแบบเพน 6 วิถีได้ครับ) และคนที่มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันทร์ตอนนี้ก็คือ ซาสึเกะ และมาดาระตัวจริงครับ (อิทาจิเองก็ไม่ได้เบิกเนตรนิรันทร์ได้ แต่ได้แค่กระจกเงาหมื่นบุปผา แต่เขาเป็นส่วนสำคัญทำให้ซาสึเกะเบิกเนตรนี้ได้)

อีกอย่าง ถ้าเนตรของโทบิเป็นเนตรวงแหวนของโทบิเป็นเนตรที่ธรรมดา หรือพื้นๆ (อย่างที่บอกว่าไม่สามารถเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาได้ ) ผมว่าเค้าใส่เนตรสังสาระทั้งสองข้างมาไม่ดีกว่าเหรอครับ ผมมองว่าตาที่มีเนตรวงแหวนของโทบิ ไม่ธรรมดานะครับ ... เป็นผมนะ ถ้ารู้ว่าเนตรวงแหวนที่ตัวเองมี ใ้ช้ประโยชน์อะไรไม่ได้นะ ผมจะไม่ยอมให้ดวงตาของอิทาจิแก่ซาสึเกะหรอกครับ ก็เพราะว่าดวงตาของอิทาจินั้นเบิกเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาได้แล้ว และไม่มีเหตุผลอะไรที่โทบิจะใส่เนตรนั้นไว้ที่ตัวเองไม่ได้หรอกครับ (ประเด็นที่อาจแย้งว่าเป็นคนนอกตระกูล) อย่าลืมนะครับ ขนาดสังสาระก็โชว์ให้เห็นแล้วว่าใส่ได้(เทพกว่ากระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์เสียอีก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 11:51:52 โดย f_naruto »

LM

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 13:40:01 »
ข้อสังเกตุ อีกจุดนึง คือ ตาข้างขวาของมัน(ข้างที่โชว์ตาเดียวตอนหน้ากากเก่า) ดาดวงนี้(ตาเดียว) สามารถใช้วิชา ย้ายมิติได้ โดยไม่ต้องผสานอิน(ไม่ประสานอินเดาได้ว่าน่าจะเป็นวิชา หรือความพิเศษจากตาดวงนี้) ส่วนอีกตา ตอนใช้อิซานางิ สู้กับโคนัน พอจวนตัวมันก็ทุบหน้ากากอีกข้างออกแล้วใช้ตาข้างที่เคยปิดอยู่ ใช้ อิซานางิ แล้วตานั้นก็บอดไป (แสดงว่ามันเสียดายตาข้างขวามากไม่อยากใช้อิซานางิกับตาข้างขวานี้เพราะว่ากลัวตาจะบอด ถึงขนาดลงทุนเสียเวลาทุบหน้ากาก แล้วใช้ตาอีกข้างแทน ในเวลาจวนเจียนแบบนั้น)

แสดงว่าตาข้างขวามันน่าจะมีอะไรพิเศษกว่านี้ ซ่อนอยู่

หรือไม่ มันแค่จะเอาใว้ วาปไปวาปมา เวลาหนี หรือเวลา หลบการโจมตี เพราะวิชามิติ มีประโยชน์ มาก

แล้วมันก็เอาเนตรสังสาระมา แล้วใส่ที่ข้างซ้าย แทนตาที่บอดไปตอนใช้อิซานางิตอนสู้กับโคนัน

ประเด็นคือทำไมมันไม่ใส่ 2ข้างไปเลย ในเมื่อสังสาระน่าจะดีกว่า

ขอตอบแบบเดาๆก็แล้วกัน

ถ้าใส่ สังสาระ2ตามันก็จะใช้ได้แต่วิชา ของเนตรสังสาระ แล้วก็จะใช้วิชา ข้ามมิติ ของเนตรวงแหวนไม่ได้นะสิ(หรือเนตรวงแหวนดวงนี้อาจจะมีพลังอื่นซ่อนใว้อยู่ก็ได้ อย่าที่ Rep บนบอก เดาได้ 2 แบบ คือ ใช้วาปไปวาปมา เพราะเป็นวิชาที่มีประโยชน์ หรือไม่ก็วาปได้ด้วย แถมมีความสามารถอื่นซ่อนใว้อีกด้วยเลยใส่สังสาระ 1 วงแหวน 1)
ไม่ว่าจะเป็นแบบไหน มันเลือกที่จะใส่ เนตร2แบบ ดีกว่าใส่เนตรแบบเดียวอยู่แล้ว เพราะใช้วิชาได้ทั้ง 2 เนตร พลังของเนตรสังสาระ และ วิชา มิติย่อมดีกว่า ใช้วิชาของเนตรสังสาระ ได้แค่ เนตรเดียวแน่นอน

คำถาม..แล้วทำไมมาดาระตัวจริงไม่ใส่เนตรวงแหวน 1ข้าง สังสาระ1ข้างบ้างละ ทำแบบโทบิน่าจะ ดีกว่า เพราะใช้วิชาได้ทั้ง2เนตร
คำตอบ.. เพราะมาดาระมันก็ใช้วิชาได้ทั้ง2เนตรอยู่แล้ว เพราะ มันเบิกเนตรได้เอง มันจึงสามารถเปลี่ยนเป็นเนตรวงแหวน เนตรสังสาระได้ตามใจชอบ
ก็เหมือนการเปลี่ยนเนตรวงแหวนธรรมดา เป็น เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุบพา นั่นแหละ
อยากใช้วิชาขอเนตรไหน ตอนไหน ก็เปลี่ยนเอา อีกทั้งการมีเนตรวงแหวนทั้ง2ตา มันสามารถใช้ได้ทั้ง อ่านจันทรา ตาขวา และเทวีสุริยา ตาซ้าย ได้ด้วย
อ้างอิงมาจาก ตอนอิทาจิสู้กับเกะ ตอนใช้เทวีสุริยาจะหลับตาข้างขวา แล้วตอนที่ เกะ ใช้อ่านจันทรา ตอนถามคนในหมู่บ้าน ตอนถามที่อยู่8หางก็หลับตาข้างซ้ายเช่นกัน

เดามั่วๆมา มาพอละ ไปเรียนดีกวว่า *great*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 13:43:31 โดย LM »

magicmo

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 17:23:40 »
ขอบคุณมากๆนะคร้าาบ

f_naruto

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 21:29:19 »
ข้อสังเกตุ อีกจุดนึง คือ ตาข้างขวาของมัน(ข้างที่โชว์ตาเดียวตอนหน้ากากเก่า) ดาดวงนี้(ตาเดียว) สามารถใช้วิชา ย้ายมิติได้ โดยไม่ต้องผสานอิน(ไม่ประสานอินเดาได้ว่าน่าจะเป็นวิชา หรือความพิเศษจากตาดวงนี้) ส่วนอีกตา ตอนใช้อิซานางิ สู้กับโคนัน พอจวนตัวมันก็ทุบหน้ากากอีกข้างออกแล้วใช้ตาข้างที่เคยปิดอยู่ ใช้ อิซานางิ แล้วตานั้นก็บอดไป (แสดงว่ามันเสียดายตาข้างขวามากไม่อยากใช้อิซานางิกับตาข้างขวานี้เพราะว่ากลัวตาจะบอด ถึงขนาดลงทุนเสียเวลาทุบหน้ากาก แล้วใช้ตาอีกข้างแทน ในเวลาจวนเจียนแบบนั้น)

แสดงว่าตาข้างขวามันน่าจะมีอะไรพิเศษกว่านี้ ซ่อนอยู่

หรือไม่ มันแค่จะเอาใว้ วาปไปวาปมา เวลาหนี หรือเวลา หลบการโจมตี เพราะวิชามิติ มีประโยชน์ มาก

แล้วมันก็เอาเนตรสังสาระมา แล้วใส่ที่ข้างซ้าย แทนตาที่บอดไปตอนใช้อิซานางิตอนสู้กับโคนัน

ประเด็นคือทำไมมันไม่ใส่ 2ข้างไปเลย ในเมื่อสังสาระน่าจะดีกว่า

ขอตอบแบบเดาๆก็แล้วกัน

ถ้าใส่ สังสาระ2ตามันก็จะใช้ได้แต่วิชา ของเนตรสังสาระ แล้วก็จะใช้วิชา ข้ามมิติ ของเนตรวงแหวนไม่ได้นะสิ(หรือเนตรวงแหวนดวงนี้อาจจะมีพลังอื่นซ่อนใว้อยู่ก็ได้ อย่าที่ Rep บนบอก เดาได้ 2 แบบ คือ ใช้วาปไปวาปมา เพราะเป็นวิชาที่มีประโยชน์ หรือไม่ก็วาปได้ด้วย แถมมีความสามารถอื่นซ่อนใว้อีกด้วยเลยใส่สังสาระ 1 วงแหวน 1)
ไม่ว่าจะเป็นแบบไหน มันเลือกที่จะใส่ เนตร2แบบ ดีกว่าใส่เนตรแบบเดียวอยู่แล้ว เพราะใช้วิชาได้ทั้ง 2 เนตร พลังของเนตรสังสาระ และ วิชา มิติย่อมดีกว่า ใช้วิชาของเนตรสังสาระ ได้แค่ เนตรเดียวแน่นอน

คำถาม..แล้วทำไมมาดาระตัวจริงไม่ใส่เนตรวงแหวน 1ข้าง สังสาระ1ข้างบ้างละ ทำแบบโทบิน่าจะ ดีกว่า เพราะใช้วิชาได้ทั้ง2เนตร
คำตอบ.. เพราะมาดาระมันก็ใช้วิชาได้ทั้ง2เนตรอยู่แล้ว เพราะ มันเบิกเนตรได้เอง มันจึงสามารถเปลี่ยนเป็นเนตรวงแหวน เนตรสังสาระได้ตามใจชอบ
ก็เหมือนการเปลี่ยนเนตรวงแหวนธรรมดา เป็น เนตรวงแหวนกระจกเงาหมื่นบุบพา นั่นแหละ
อยากใช้วิชาขอเนตรไหน ตอนไหน ก็เปลี่ยนเอา อีกทั้งการมีเนตรวงแหวนทั้ง2ตา มันสามารถใช้ได้ทั้ง อ่านจันทรา ตาขวา และเทวีสุริยา ตาซ้าย ได้ด้วย
อ้างอิงมาจาก ตอนอิทาจิสู้กับเกะ ตอนใช้เทวีสุริยาจะหลับตาข้างขวา แล้วตอนที่ เกะ ใช้อ่านจันทรา ตอนถามคนในหมู่บ้าน ตอนถามที่อยู่8หางก็หลับตาข้างซ้ายเช่นกัน

เดามั่วๆมา มาพอละ ไปเรียนดีกวว่า *great*

ขอบคุณมากครับ ตรงไปตรงมาดีมากครับ แสดงให้เห็นว่าเห็นพ้องกันในเรื่ีองที่ว่า เนตรวงแหวนที่โทบิใส่อยู่นั้น ย่อมไม่ธรรมดาครับ และมีความสามารถเต็มขั้นแบบเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์เสียด้วย ลองมาดูต่อไปครับ การที่ยังใช้เนตรนี้นั้นก็เป็นการยืนยันว่า ตนเองไ่ม่สามารถปลุกเนตรสังสาระได้เอง จึงไม่สามารถเปลี่ยนกลับไปกลับมาได้ จึงต้องพกทั้งเนตรวงแหวนและเนตรสังสาระ ตัวเนตรวงแหวนเข้าใจว่าต้องการใช้เนตรนี้ในการสะกด ควบคุมและจับ 8 หาง และ 9 หางครับ... อีกทั้งเนตรของโทบิเอง คาดว่ายังมีความลับและความสามารถบางอย่างซ่อนอยู่ด้วยครับ

.....................................

ดังนั้นจึงบอกไงครับว่า ถ้ายังไม่เ็ห็นเขาใช้ความสามารถแบบเทพวายุ หรือความสามารถแบบกระจกเงาหมื่นบุปผา อย่าเพิ่งไปสรุปว่าใช้ไม่ได้ครับ.......เพราะประเด็นคือ ... ถ้าเนตรธรรมดาทั่วไป ถามว่าจะควบคุมและสะกด 8 หางและ 9 หางได้อย่างไร น่าคิดไหมครับ(มันต้องเป็นเนตรที่มีระดับหน่อย จริงไหมครับ)

chalumpol

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 21:47:41 »
ไม่ต้องเถียงกันครับ  สุดท้ายแล้ว โทบิ จะถอดหน้ากากออกแล้วแปรงร่าง ซุปเปอร์ไซย่า ขั้น 10  ปล่อยคลื่นเต่า ตายโมะเยยยยยย     อิอิอิอิ มาหยอกขำๆ นะครับให้คลายสถาณการณ์ลงบาง ^____^

nicky574

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อ. 24 ม.ค. 2012 เวลา 22:12:24 »
ที่ผมจำได้ เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์  นี้ได้จากการที่  ผู้มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา  นั่นใช้คาถาอิซานางิไป  หรือสุซาโนะโอะไปมากๆ  จนถึงขีดจำกัดของเนตร  คือทำให้ตาบอด  จึงต้องหาเนตรที่ได้เบิกเป็นเนตรกระจกเงาหมื่นแล้ว  มาเปลี่ยนเป็นเนตรของตัวเอง  แล้วทำให้เกิดเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์  ซึ่งทำให้ผู้นั่นสามรถใช้  คาถาจากเนตรได้ไม่จำกัด

ส่วนเนตรสังสาระนี้ความสามารถ  มันก็อย่างที่เราเห็น ๆ  กัน  แต่ผมไม่รู้ว่าการเบิกเนตร  หรือได้เนตรมามันเป็นยังไง  มันได้มาจากการฝึกเนตร  ต่อจากเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา  หรือเปล่า  ที่ผมเห็นในการ์ตูน  นางาโตะมันก็ไม่ได้มีเนตรวงแหวนอะไร  เห็นแค่มันโกรธที่มีนินจาฆ่าพ่อ แม่มัน  แล้วมันก็ฆ่านินจาพวกนั้นโดยใช้เนตรสังสาระ  (โผล่ออกมาได้ไงก็ไม่รู้)

เพื่อนคนไหนมีรายละเอียดหรือตอนที่การ์ตูนเขาบอกถึงการเบิกเนตรสังสาระ  ช่วยมาโพส บอกผมที่  คือผมนึกไม่ออกจริงๆ 

ขอบคุณไว้ล่วงหน้า

LM

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พ. 25 ม.ค. 2012 เวลา 01:43:16 »
ที่ผมจำได้ เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์  นี้ได้จากการที่  ผู้มีเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา  นั่นใช้คาถาอิซานางิไป  หรือสุซาโนะโอะไปมากๆ  จนถึงขีดจำกัดของเนตร  คือทำให้ตาบอด  จึงต้องหาเนตรที่ได้เบิกเป็นเนตรกระจกเงาหมื่นแล้ว  มาเปลี่ยนเป็นเนตรของตัวเอง  แล้วทำให้เกิดเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์  ซึ่งทำให้ผู้นั่นสามรถใช้  คาถาจากเนตรได้ไม่จำกัด

ส่วนเนตรสังสาระนี้ความสามารถ  มันก็อย่างที่เราเห็น ๆ  กัน  แต่ผมไม่รู้ว่าการเบิกเนตร  หรือได้เนตรมามันเป็นยังไง  มันได้มาจากการฝึกเนตร  ต่อจากเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา  หรือเปล่า  ที่ผมเห็นในการ์ตูน  นางาโตะมันก็ไม่ได้มีเนตรวงแหวนอะไร  เห็นแค่มันโกรธที่มีนินจาฆ่าพ่อ แม่มัน  แล้วมันก็ฆ่านินจาพวกนั้นโดยใช้เนตรสังสาระ  (โผล่ออกมาได้ไงก็ไม่รู้)

เพื่อนคนไหนมีรายละเอียดหรือตอนที่การ์ตูนเขาบอกถึงการเบิกเนตรสังสาระ  ช่วยมาโพส บอกผมที่  คือผมนึกไม่ออกจริงๆ 

ขอบคุณไว้ล่วงหน้า

ขอ เล่า ที่มาที่ไปก่อนแล้วกัน

การเบิกเนตรสังสาระนั้น ในกาตูน ก็ยังบอกอย่างไม่ชัดเจนถึงวิธีการ ที่ได้มา

ข้อมูลมีอยู่แค่ว่า เนตรนี้ เซียน 6วิถี คนแรก เป็นคนสามารถเบิกได้ แล้วก็มีลูก2คน เซียน6วิถีจึงแบ่งพลังให้ลูกทั้ง2

คนพี่ได้พลังเนตร คนน้องได้พลังกาย แล้วคนพี่นิสัยไม่ดี เซียน6วิถีเลยมอบ ตำแหน่ง ให้คนน้องแทน คนพี่ไม่พอใจ เลยเกิดการต่อสู้กัน (ไครชนะไม่รู้ไม่มีบอกใว้)

แล้วลูกหลานของทั้ง พลังเนตร แล้วพลังกาย ก็มีชะตากรรมต้องต่อสู้กันมาเรื่อยๆจนถึงปัจจุบัน น่าจะถึงยุค ของ ซาซึเกะ(ทายาทพลังเนตร) กับ นารุโตะ(ทายาทพลังกาย)

ส่วน"มาดาระ"นั่นคือ (ลูก-หลาน พลังเนตร)ที่สามารถเบิกเนตร ได้ถึงขั้นสูงสุด ของวิชาเนตรแล้ว(คือน่าจะมีพลังเทียบเท่าลูกของเซียนเต่า คนพี่ที่มีพลังเนตร)

แต่เกิดไม่พอใจเพราะยังพ่ายแพ้แก่ โฮคาเงะรุ่น1(ลูก-หลานพลังกาย) เลยคิดว่า ถ้ามี พลังของทั้ง2สาย คือ พลังกายและพลังเนตร เหมือน เซียน6วิถีก็จะไร้เทียมทาน

เลยคิดที่จะเบิกเนตร สังสาระขึ้นมา(เพื่อให้ได้พลังเหมือนเซียน6วิถี)

แต่เงื่อนไขการเบิกเนตรสังสาระก็คือ ต้องมีพลังของทั้ง เนตร และ กาย อยู่ในตัวคนเดียว เพราะก่อนทีก่อนเซียน6วิถีแบ่งพลังให้ลูกทั้ง2คน ตัวเซียน6วิถีก็ต้องมีพลังของทั้ง เนตร แล้วกาย อยู่แล้วแน่นอน มาดาระนั้นมีความสามารถของ สายเนตรขั้นสูงสุดอยู่แล้วเลยคิดที่จะขโมยพลังของสายกายมาใส่ในตัวมันจึงสู้กับโฮคาเงะรุ่น1จุดประสงค์คือ ขโมยเซลล์ รุ่น1ที่มีพลังของสายกาย แล้วมาปลูกถ่ายใส่ตัวเอง มาดระทำสำเร็จ แล้วได้เบิกเนตรสังสาระ ได้สำเร็จ ถือได้ว่าเป็นเซียน6วิถีคนที่ 2

แต่ไม่รู้เพราะสาเหตุอะไรทำให้มันต้องตาย(คงไม่ใช่แก่ตายเพราะคาบูโตะใช้สัมพเวสีคืนชีพมามาดาระยังหนุ่มอยู่เลย)สาเหตุการตายน่าจะเกี่ยวข้องกับการเบิกเนตร

เพราะในกาตูนกล่าวว่า มาดาระสามารถเบิกเนตรสังสาระได้ก่อนตาย มันคงรู้ตัวว่าต้องตายเลยวางแผนร่วมมือกับโทบิ ให้ใช้เนตรสังสาระชุบชีวิตตัวเองขึ้นมาอีกครั้ง

เลยมอบเนตรใว้กับโทบิ แล้วโทบิก็เอาไปให้ เพน ซึ่งเพนถือว่าเป็นเซียน6วิถีคนที่ 2 แล้วโทบิก็อยู่เบื้องหลังเพนมาตลอดเพราะวางแผนกับมาดาระใว้ว่าจะให้แพนใช้เนตรสังสาระ ชุบชีวิตมาดาระขึ้นมา ในภายหลัง
คำถาม ทำไมโทบิไม่ใส่เนตรสังสาระเอง เอาไปฝากเพนใว้ทำไม ผมเดาคือ การชุบชีวิตมาดาระด้วยเนตรสังสาระ ผู้ใช้เนตรอาจจะต้องตาย(ตอนเพนใช้วิชาชุบชีวิตนินจาโคโนฮะเสร็จเพนก็ตายทันที)นีแหละมั้งคือสาเหตุที่ไม่ใส่กับตัวเองเพราะ กลัวตาย เลยเลือกให้เพนเป็นคนตายแทนดีกว่า
แต่ผิดแผนไปหน่อย ที่เพนตายก่อนที่จะชุบชีวิตมาดาระ(ตอนโทบิพูด นารุโตะทำให้แผนผิดพลาดไปนิดหน่อยน่าจะมาจากเรื่องนี้)
แล้วก็ผิดแผนอีกทีตอนคาบูโตะ ใช้สัมเวสี เรียกมาดาระออกมา(มาดาระพูดแนวๆว่า มันไม่น่าคืนชีพด้วยในวิชานี้)
เพราะแผนคือคืนชีพมาอย่างสมบูญณ์ ด้วยวิชาของเนตรสังสาระ

ทำให้คิดได้อีกแง่มุมนึงว่า ที่มาดาระตาย อาจจะตายเพราะ ใช้เนตรสังสาระชุบชีวิต "โทบิ" (แล้วโทบิมันคือไครหละยังไม่มีคำตอบ) อันนี้ เดานะ

จริงมั่ง มั่วมั้งผสมกันไป ก็พิจารณากันเองแล้วกันว่าควรเชื่ออันไหน ไม่เชื่ออันไหน *glad*