หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึง แฟนพันธุ์แท้ทุกท่าน แสดงความคิดเห็นหน่อย เรื่องมัลโก กับ สายโรเกีย... งงมาก  (อ่าน 14262 ครั้ง)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
อ่านเจอกระทู้นึงแล้วสงสัยมาอีกแระ....

เรื่อง พลังการรักษาของ มัลโก(นกฟินิกส์)
สมมุตินะถ้าเกิด มัลโกโดนจับแล้วโดนล่ามที่ขาโดยโซ่ติดหินไคโร(เป็นเวลานานๆ) จากนั้นมัลโกตัดขาตัวเองเพื่อจะหนี(แบบราชสีห์ทองคำ ชิกิอ่ะ...)
เมื่อตัวหลุดจากหินไคโรแล้ว

คำถาม
1 มัลโกจะรักษาขาตัวเองที่ขาดไปได้รึป่าวอ่ะ....
2 ถ้ารักษาขาได้แล้ว ขาอีกข้างที่ติดอยู่กับโซ่ที่มีหินไคโรล่ะ ยังห้อยอยู่อย่างนั้นรึเปล่า.... (<<ตอบข้อ2 กรณีที่แสดงความคิดข้อที่1 ว่ารักษาได้)
3 ถ้ามัลโกรักษาตัวเองเสร็จแล้ว(รักษาครบทุกส่วน) แล้วเอาโซ่ที่มีขาห้อยติดอยู่ออก ส่วนขาจะรักษาตัวเองแล้วจะกลายเป็นมัลโกคนที่ 2 รึเปล่าอ่ะ (<<ตอบข้อ3 กรณีที่แสดงความคิดข้อที่2ว่า ขายังห้อยติดอยู่)

งง... กับคำถามไหมเนี่ย....
เดียวต่อด้วยอีกคำถามในกระทู้นี้ที่หลัง...... เอาแค่นี้ไก่อนเดียวจะงงไปกันใหญ่

*dead*

panndora

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวนะคะ
1. รักษาได้คะ
2. ขาที่ตัดทิ้งก็ยังอยู่แบบนั้นเพราะขาใหม่ใช้พลังผลปีศาจสร้างขึ้นมาไม่เกี่ยวกัน
3. คิดว่าไม่ได้คะ เพราะขาไม่ใช่ผู้มีพลังผลปีศาจ ผู้มีพลังผลปีศาจคือมัลโก้มิใช่ขา

ปล.มัลโก้เป็นสายโซออน ดึกดำบรรพ์ คะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 21 ม.ค. 2012 เวลา 12:38:37 โดย panndora »

saxsax

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
อืมมมม น่าคิดนะ ฟินิกส์เป็นนกอมตะ โดยส่วนตัวผมคิดว่าน่าจะงอกใหม่ได้อยู่แล้วหละครับ

ส่วนข้อ 2 อย่าไปสนใจเลยครับ มันจะเน่าหรือว่า สลายเป็นผง ก็ปล่อยมันเถอะ 55

ข้อ 3 เห็นด้วยกับคุณแพนครับ แต่ถ้าคุณ เดามั่ว อยากให้แยกร่าง คงต้องหา ผลสายโซออน อมีบ้า แทนนะครับ (น่าจะเทพนะ) 55

*้ั์shock2* *้ั์shock2* *้ั์shock2* *้ั์shock2*

LM

• *
แบบนี้ ใกล้เคียงความเป็นอมตะ มากเลยสินะ(อย่างว่าอะเนอะ นกอมตะ ฟินิก) ส่วนไหนขาดก็รักษาได้หมดงอกใหม่ได้หมด แล้วทำยังไงถึงจะตายละเนี่ย

แต่ที่ว่าแบ่งตัวได้คงไม่ไหวมั้งครับ ถ้าได้คงตัดนิ้วตัวเองทิ้งแล้วสร้าง มัลโก้อีกคนขึ้นมาจากนิ้ว โอ้ว ซัก ล้านคน ครองโลกได้แล้วมั้งหนะ *shock*

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
อ่านเจอกระทู้นึงแล้วสงสัยมาอีกแระ....

เรื่อง พลังการรักษาของ มัลโก(นกฟินิกส์)
สมมุตินะถ้าเกิด มัลโกโดนจับแล้วโดนล่ามที่ขาโดยโซ่ติดหินไคโร(เป็นเวลานานๆ) จากนั้นมัลโกตัดขาตัวเองเพื่อจะหนี(แบบราชสีห์ทองคำ ชิกิอ่ะ...)

คำถาม
1 มัลโกจะรักษาขาตัวเองที่ขาดไปได้รึป่าวอ่ะ....
2 ถ้ารักษาขาได้แล้ว ขาอีกข้างที่ติดอยู่กับโซ่ที่มีหินไคโรล่ะ ยังห้อยอยู่อย่างนั้นรึเปล่า.... (<<ตอบข้อ2 กรณีที่แสดงความคิดข้อที่1 ว่ารักษาได้)
3 ถ้ามัลโกรักษาตัวเองเสร็จแล้ว(รักษาครบทุกส่วน) แล้วเอาโซ่ที่มีขาห้อยติดอยู่ออก ส่วนขาจะรักษาตัวเองแล้วจะกลายเป็นมัลโกคนที่ 2 รึเปล่าอ่ะ (<<ตอบข้อ3 กรณีที่แสดงความคิดข้อที่2ว่า ขายังห้อยติดอยู่)

แล้วถ้าเปลี่ยนจากมัลโก เป็น พวกสายโรเกีย เช่น ครอคโคไดร์ล่ะ
ถ้าครอ

เดียวต่อด้วยอีกคำถามในกระทู้นี้ที่หลัง...... เอาแค่นี้ไก่อนเดียวจะงงไปกันใหญ่

*dead*

แล้วถ้าเปลี่ยนจากมัลโก เป็น พวกสายโรเกีย เช่น ครอคโคไดร์ล่ะ
ถ้าครอคโคไดร์โดนจับแล้วโดนล่ามที่ขาโดยโซ่ติดหินไคโร จากนั้นครอคโคไดร์ตัดขาตัวเองเพื่อจะหนีเมื่อตัวหลุดจากหินไคโรแล้ว

คำถาม
1 ครอคโคไดร์ กลายเป็นมนุษย์ทรายไม่มีขาลอยได้ใช่ป่าวอ่ะ (ไม่อยากนึกสภาพเลย....)
2 ถ้าตัวหลุดจากโซ่แล้ว(แล้วหนีออกไปทิ้งแต่ขาไว้) แล้วมีผู้คุมคุกเอาขาอีกข้างที่ติดอยู่กับโซ่ที่มีหินไคโรออก  ขาจะกลายสภาพเป็นทรายป่ะ ถ้าเป็นแล้วกลับมาร่างเดิมไหม.... (<<ตอบข้อ2 กรณีที่แสดงความคิดข้อที่1 ว่าใช่)
3 ถ้ากลับร่างเดิมได้ แล้วมืออีกข้างของครอคโคไดร์ ไปไหน...
 (เห็นแต่ตะขอสีทองอันใหญ่  หรือว่ามือจะอยู่ในตะขอนั่นแหล่ะแต่ใส่ตะขอเพื่อความเท่ หรือขาดไปก่อนที่จะกินผลปีศาจ)(<<ตอบข้อ3 กรณีที่แสดงความคิดข้อที่2 ว่ากลับร่างเดิม)
4 ถ้ามือขาดก่อนหน้า แล้วทำไมพอกินผลปีศาจไม่ทำให้กลายเป็นทรายแล้ว เรียกมือกลับร่างเดิมล่ะ (<<ตอบข้อ4 กรณีที่แสดงความคิดเห็นข้อที่3 ว่าขาดไปก่อนจะกินผลปีศาจ)
5 ระยะทางที่จะเรียกเศษของร่างกายคืนล่ะ จำกัดไหม เช่น สมมุติเมื่อขากลายเป็นทรายแล้วแต่ขายังอยู่ที่อิมเพียลดาวน์ แต่ตัวดันไปอยู่ราฟเทลแล้วอย่างนี้อ่ะ เรียกขา(เป็นทราย)มาได้ป่าว
6 จาก ข้อที่ 1 ถ้าไม่มีขาแล้วสามารถลอยได้ตลอดเลยไหม... (ถ้างั้นขาก็ไม่จำเป็นใช้ในการเดินทาง สำหรับสายโรเกียที่ลอยได้ แล้วน่ะสิ...)
   งั้นทำไมตอนครอคโคไดร์ติดคุกไม่ตัดขาตัวเองทิ้งว้า.....^^
7 หรือ สามารถเอาสสารที่เป็นแบบเดียวกับตัวเองรวมให้เป็นอวัยวะใหม่ได้อ่ะ เช่น ครอคโคไดร์ขาขาด  สายโรเกียเป็นทราย  ก็ประมาณว่าทรายแถวนั้นมารวมกันให้กลายเป็นขา -_-"

ท่านแฟนพันธุ์แท้ ครับ ช่วยตอบหน่อยเถอะ งง..... จริงๆ
ผมเชื่อว่าจากประการณ์ของท่าน และจากการติดตามมาเป็น 10 ปี น่าจะคลี่คลายคำถามผมได้......

*้ั์punch*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 22 ม.ค. 2012 เวลา 03:45:51 โดย เดามั่วมั่ง »

Akatsuki

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
เออ คือว่าอย่างงี้นะ คนที่กินผลปีศาจเข้าไปร่างกายจะเป็นไปตามผลปีศาจที่กินไป คือถ้าตัดขาทิ้งไปผลปีศาจมันจะจดจำแค่ร่างที่มีอยู่ เช่น ครอกโคไดร์ ตัดขาออกแล้วหนีไปได้ด้วยพลังผลปีศาจ พอกลับร่างเป็นมนุษย์ผลปีศาจจะจดจำแค่ร่างที่มีอยู่ในตอนนี้ คือจะไม่ได้ขากลับมา เพราะตอนโดนกักขังด้วยหินไคโรมันก็เหมือนคนธรรมดาทั่วไป เช่น ครอกโคไดร์ขาขาดอยู่แล้วแล้วพึ่งมากินผลปีศาจตอนหลังขาก็ยังคงขาดอยู่ดี พิมตั้งเยอะเข้าใจใหมหว่า *้ัdoubt*
แสงอุษา กองทัพอสูร

saxsax

• *

คำถาม

ถ้าครอ

*dead*

ถ้าครอคโคไดร์โดนจับแล้วโดนล่ามที่ขาโดยโซ่ติดหินไคโร จากนั้นครอคโคไดร์ตัดขาตัวเองเพื่อจะหนีเมื่อตัวหลุดจากหินไคโรแล้ว

คำถาม
1 ครอคโคไดร์ กลายเป็นมนุษย์ทรายไม่มีขาลอยได้ใช่ป่าวอ่ะ (ไม่อยากนึกสภาพเลย....)
2 ถ้าตัวหลุดจากโซ่แล้ว(แล้วหนีออกไปทิ้งแต่ขาไว้) แล้วมีผู้คุมคุกเอาขาอีกข้างที่ติดอยู่กับโซ่ที่มีหินไคโรออก  ขาจะกลายสภาพเป็นทรายป่ะ ถ้าเป็นแล้วกลับมาร่างเดิมไหม.... (<<ตอบข้อ2 กรณีที่แสดงความคิดข้อที่1 ว่าใช่)
3 ถ้ากลับร่างเดิมได้ แล้วมืออีกข้างของครอคโคไดร์ ไปไหน...
 (เห็นแต่ตะขอสีทองอันใหญ่  หรือว่ามือจะอยู่ในตะขอนั่นแหล่ะแต่ใส่ตะขอเพื่อความเท่ หรือขาดไปก่อนที่จะกินผลปีศาจ)(<<ตอบข้อ3 กรณีที่แสดงความคิดข้อที่2 ว่ากลับร่างเดิม)
4 ถ้ามือขาดก่อนหน้า แล้วทำไมพอกินผลปีศาจไม่ทำให้กลายเป็นทรายแล้ว เรียกมือกลับร่างเดิมล่ะ (<<ตอบข้อ4 กรณีที่แสดงความคิดเห็นข้อที่3 ว่าขาดไปก่อนจะกินผลปีศาจ)
5 ระยะทางที่จะเรียกเศษของร่างกายคืนล่ะ จำกัดไหม เช่น สมมุติเมื่อขากลายเป็นทรายแล้วแต่ขายังอยู่ที่อิมเพียลดาวน์ แต่ตัวดันไปอยู่ราฟเทลแล้วอย่างนี้อ่ะ เรียกขา(เป็นทราย)มาได้ป่าว
6 จาก ข้อที่ 1 ถ้าไม่มีขาแล้วสามารถลอยได้ตลอดเลยไหม... (ถ้างั้นขาก็ไม่จำเป็นใช้ในการเดินทาง สำหรับสายโรเกียที่ลอยได้ แล้วน่ะสิ...)
   งั้นทำไมตอนครอคโคไดร์ติดคุกไม่ตัดขาตัวเองทิ้งว้า.....^^
7 หรือ สามารถเอาสสารที่เป็นแบบเดียวกับตัวเองรวมให้เป็นอวัยวะใหม่ได้อ่ะ เช่น ครอคโคไดร์ขาขาด  สายโรเกียเป็นทราย  ก็ประมาณว่าทรายแถวนั้นมารวมกันให้กลายเป็นขา -_-"

ท่านแฟนพันธุ์แท้ ครับ ช่วยตอบหน่อยเถอะ งง..... จริงๆ
ผมเชื่อว่าจากประการณ์ของท่าน และจากการติดตามมาเป็น 10 ปี น่าจะคลี่คลายคำถามผมได้......

*้ั์punch*

คิดเห็นส่วนตัวคือต่อไม่ได้หรอกครับ เพราะตัดตอนเป็นร่างแท้ ไม่งั้นเอสคงรอดจากการโจมตีของหมาแดง อวัยวะภายในกลับมาใหม่หมดเมื่ออยู่ใกล้ไฟ โอ้ว !!  *้ั์gonnadie*

เอสก็อยู่ในคุกด้วยนี่ ทำไมไม่กัดแขนกัดขาแล้วค่อยรวมใหม่ โอ้ว !!  *้ัunexplain*

ผมว่าก็ตามจินตนาการของแต่ละคนนั่นแหละครับ เรื่องอย่างนี้จะให้ใครมาฟันธงได้  *disappoint*

ถ้าจะขนาดนั้น ก็ต้องถามอีกว่า เสื้อผ้าไม่ได้กินผลทรายเข้าไปด้วยซะหน่อย ทำไมตอนกลายเป็นทรายไม่โป๊ล่ะ  *nude*

panndora

ตอบสั้นๆทุกคำถามไว้ในคำตอบเดียวเลยละกันคะแต่กระจ่าง!!!
ถ้าครอคโคไดล์ตัดขาตัวเอง พอตัดออกมาแล้วไม่ต้องลอยหรอกคะ
หลอมทรายมาแทนขาง่ายกว่า ใช้ทรายที่ตัวเองสร้างน่ะแหละคะ^^

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
แล้ว . . .

เคยมีใครสงสัยบ้างมั้ยว่า ตอนที่ชิกิโดนจับอยุ่

มันเอาอะไรตัดขาตัวเอง  *haha*

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ชิกิ น่าจะใช้ ดาบคู่ของตัวเองล่ะมั้ง

แล้ว มันไปเอามาจากไหน เอามาได้ยังไง หรือ มันซ่อนเอาไว้ *-*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

manskaclub

• *
ของตอข้อ 2 อย่างเดียว มันจะงอกมาใหม่หรอ ถ้าตัด  หรือ ต้องเอามาต่่อ ถ้า ต่อ หิน ไคโรก็ยังอยู่

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
เรื่องตัดของอกใหม่นี้

ผมมองอย่างนี้นะ

ถ้าเกิดว่า มีอันตรายจะเกิดขึ้นกับตัวเอง ผู้ที่มีพลังสายโรเกีย มันก็จะทำให้ร่างกายตนเองอยู่ในสภาวะของพลังแต่ละคน เพื่อจะได้ให้การโจมตีทะลุผ่านร่างไป

แล้ว ถ้าโดนหินไคโรคล้องที่ขาล่ะ

มันคือ ร่างกายเนื้อหนังจริงๆ ไม่มีพลังผลปิศาจทั้งสิ้น เมื่อตัดส่วนนั้นทิ้ง มันก็ ขาข้างนึงแล้วล่ะ

แล้วพลังสายโรเกียจะสร้างใหม่ได้ไหม

ผมว่า ไม่ได้ครับ เพราะ ร่างจริงโดนตัดขาไปแล้ว ขามันก็ยังเป็นขาอยู่ อย่างนั้น

และมัลโก้ ที่มีพลังรักษาล่ะ

แต่พลังของนกฟินิกซ์จริงๆก็คือ เป็นอมตะ รักษาแผลได้ตลอดเวลา ตอนต่อสู้ก็ถือว่าอมตะแล้ว

แล้วอมตะของนกฟินิกซ์ ก็ไม่ใช่ ไม่มีวันตาย แต่ มันใกล้ตาย มันจะเผาร่างตัวเอง แล้วกำเนิดใหม่ในกองขี้เถ้าตัวเอง

ก็ไม่แน่หรอกครับ ถ้า มัลโก้ มีพลังแบบนี้อยู่ มันก็คงจะเผาร่างตัวเองหลังตัดขาทิ้ง แล้วกำเนิดเป็นมัลโก้คนใหม่ และมี อวัยวะครบ 32

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

panndora

คือที่เราบอกว่าสร้างขามาแทนก็ไม่ใช่สร้างขาจริงๆนะคะ
กรณีที่ถามเป็นครอคโคไดล์ซึ่งทรายสามารถคงรูปร่างได้ก็ใช้ต่อแทนเท้าที่ตัดไปอะคะ
สรุปก็คือทรายที่ทำเป็นเท้าแทนอะคะ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
งั้นพวกที่ไม่สามารถคงรุปร่างไว้ได้อย่างควัน ไฟ

ก้ไม่สามารถเอามาทำเปนเท้าแทนได้งั้นสินะ

ถ้า้เปนแบบนี้มันก้ไม่สมดุลย์กันระหว่างผลปีศาจน่ะสิ

แบบว่า  ผลนุ้นทำได้ ผลนี้ทำไม่ได้

bignaja123

• *
แต่ผมว่าถ้า ตัดออกมันไม่งอกออกมาแล้ว ละครับ มันคงจะขาดไปเลย ถึงจะะเป็น ฟินิก ก้อเหอะดูมันไม่ค่อยสมเหตุสมผลยังไงไม่รู้ แต่ตัดออกแล้วงอกใหม่ได้เนี่ย

ถึงจะงอกออกมาได้แต่คงไม่ใช่ขาจริงๆแล้ว ละ ครับ คงเป็นขาที่สร้างจากพลังผมปิศาจ แบบ หยุดใช้พลังเมื่อไหร่ ก้อกลายเป็นไอด้วนอะไรแบบเนี่ย

ถ้าคิดง่ายๆก้อแบบ ให้แชงกินผลปิศาจมัลโก้ พอกินแขนก้อไม่งอกออกมา ผมว่าไม่อาจะสร้างแขนออกมาได้ด้วย 

แต่ก้อเดานะ  *dontknow*

ต่อไปนี้ผมจะเลิกออกทะเลละ