หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับเอเนลู??  (อ่าน 51375 ครั้ง)

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
Re: สงสัยเกี่ยวกับเอเนลู??
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 19:05:48 »
ระดับของเอเนลูบนโลกน่าจะประมาณ 7 เทพฯ ไม่น่าถึงหนวดขาวครับ แล้วที่ลูฟี่ชนะเอเนลูตามความเห็นผม ก็ไม่ใช่เพราะสกิลพระเอกนะ  *้ั์drinktea*
พลังของเอเนลูอาจจะดูเจ๋ง แต่ถ้ามาสู้บนโลกเจอพวกสายโรเกียคนอื่นก็เปล่าประโยชน์ ต้องวัดกันที่ฝีมือ ซึ่งเอเนลูไม่น่าจะสู้ได้
หรือจะเป็นคนที่ไม่ใช่สายโรเกีย อย่างการ์ป ผมแดง หรือเรย์ลี่ พวกฮาคิเทพๆ พลังสายฟ้าของเอเนลูก็คงเปล่าประโยชน์อีกเหมือนกัน ระดับฝีมือการต่อสู้ยิ่งไม่ต้องพูด
อย่างที่ด้านบนว่ามา เอเนลูเจอแค่คร็อกโคไดล์ก็พอแล้ว
อย่าลืมนะค่ะเอเนลเป็นสายโรเกียที่ต่างจากพวกอื่น ที่โจมตีระยะไกลได้ ตัวเอเนลนี้สามารถสู้ได้หลากหลายนะถ้าเอาจิง โจมตีไกลเวอร์ โจมตีใกล้ก็ไวเวอร์ ยิ่งพลังนี้โหดมากแรงที่สุดเลยด้วยตั้งแต่ที่ดูวันพีชมา การ์ปผมแดงเรย์ลี่สู้ไม่ได้หรอก พวกนี้ไม่ใช่สายโรเกีย และร่างกายก็ไม่ได้เป็นยางด้วย ต่างจากลูฟี่ ถ้าเอเนลสู้กับสายโรเกียด้วยกันก็จะสู้สี แต่ก็ชนะยุดีเพราะพลังผลปีศาจมันโจมตีได้หลากหลาย กว่าสายโรเกียอื่น คร็อกโคไดไม่ได้กากนะค่ะ ถ้าเอาจิงๆตามพลัง ลูฟี่สู้คร็อกโคไดไม่ได้เลยนะ จะตายตั้ง2ครั้งอ่ะ โรบินช่วยกับดวงดีเท่านั้นเอง เอเนลอาจสู้กับทุกคนบนพื้นดินได้สบาย แต่ลูฟี่อาจมีหลายคนบนพื้นที่ยังสู้ไม่ได้ และทุกคนอาจสู้เอเนลไม่ได้ แต่ลูฟี่สู้ได้ คนบนเกาะท้องฟ้าโดนจัดการหมดทุกคนเลย งั้นโซโลซันจิก็กากไปด้วยสิ มีหลายคนที่ลูฟี่ต่อกรไม่ได้ แต่โซโลต่อกรได้ ซันจิก็เหมือนกัน จำตาแกบนเกาะท้องฟ้าได้ป่ะที่เก่งมากๆ ยังไงๆลูฟี่โซโลซันจิก็สู้ไม่ได้ แต่ตาแก่นั้นก็แพ้เอเนลและเอเนลก็แพ้ลูฟี่ แล้วใครเก่งกว่ากันทีนี้

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 19:50:33 »
อย่าเอา ความสามรถขอ เอเนลู เมื่อตอนเจอกับลูฟี่ เมื่อ2ปีที่แล้วมาวัดกับ ความสามารถตัวระครหลักๆในปัจุบันสิถ้าจะวัดกันจริงๆต้องวัดกันตั้งแต่ตอนโน้น เพราะเมื่อ2ปีที่แล้วตัวระครทุกตัวไม่ได้เเก่เท่าตอนปัจุบันหลอกนะ เมื่อ 2ปีที่แล้ว ตัวระครที่เจ๋งๆในปัจุบัน บางคนใช้ฮาคิ ไม่เป็นเลยก็ยังมี ผมคิดถูกมั้ยครับ?? *number1*

ตอนนี้ เอเนลู คงเก่งขึ้นกว่าเดิม เยอะมาก ผมว่า บางทีคนที่ล้มมั้นได้ในโลกนี้ อาจจะมีเพียงลูฟี่ คนเดียวก้ได้ เพราะลูฟี่ มีชตากรรม ที่จะเป็นเจ้าแห่งโจรสลัดนี่นา เลยได้กินผลยาง อิอิ ถ้ากินผลอื่น คงม่อง ตั้งแต่เจอ เอเนลูเมื่อ2ปีที่แล้วแล้ว คนเขียนอาจจะ อยากสื่อถึงเรื่องนี้ด้วยก็ได้ หรือผมคิดไปเองหว่า อิอิ *glad*

icekungza9

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
  • กัปตันกลุ่มโจรสลัดหมวกฟาง
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 20:22:00 »
ถ้าสู้กันในทะเล ผมว่า เอเนลค่อนข้างจะได้เปรียบนะ แกรนด์ไลน์เป็นไงก็น่าจะรู้ๆกันอยู่

มีพายุโดยไม่รู้ตัว แล้วถ้าจังหวะสู้กันมีพายุเกิดขึ้น เข้าทางสิครับ มารามากัน!! *shock* *rip* *dead*
ไม่ได้เรียกกว่าได้เปรียบหรอก ผมเีรียกว่าโกงเลยมากกว่า น้ำ+ สายฟ้า
ึึคงรู้ๆกันอยู่ ถ้าน้ำโดนสายฟ้ามันจะเป็นแบบไหน ใส่สายฟ้าลงไปในน้ำ เห้อไม่อยากจะคิด

mooosub7770

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 20:29:02 »
คนที่เม้นว่าอันนั้นอันนี้เป้นฉนวนน่ะ  ที่ผมเห้นนะ ระดับความแรงฟ้า่ผ่าขนาดนั้นอ่ะมันเป้นระเบิดไปแล้ว ถ้าลูฟี่ไม่ไช่พระเอกก็ตายไปแล้ว
น้ำแข็งเยอะก็ระเบิดได้ ลาวาก็กระจายได้    แล้วสมมติเอเนลูมันเป็นคนดีแล้วได้ไปฝึกฮาคิ แบบลูฟี่ล่ะ  = ครองโลก

hippo_53

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 20:35:53 »
คือผมสงสัยว่าสายฟ้าของเอเนลโจมตีพวกมีฮาคิเกราะเทพๆได้ป่ะ???

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 20:57:21 »

คนมีฮาคิเกราะก็ใช่ว่าจะแพ้เอเนลูไม่เป็นคะ ถึงโจมตีโดนเอเนลูได้จริงแต่ฮาคิเกราะกันพลังไฟฟ้าไม่ได้นะคะ
คิดว่าหลายๆท่านคงหลงประเด็นไปตอนที่แซงคูสรับหมัดของซาคาสึกิตอนนั้นแซงคูส
เอาดาบรับนะคะ ใช้ฮาคิเกราะใส่อาวุธเพื่อให้ดาบโดนหมัดจริงๆของซาคาสึกิเพื่อหยุดการโจมตี
ไม่ได้เอามือเปล่าหรือท่อนแขนรับซะหน่อย ถ้าเอาตัวเองรับจริงๆเราก็ว่าไหม้คะ
ฮาคิเกราะเวลาโจมตีสามารถทำให้โจมตีโดนร่างจริงของผู้มีสายโรเกียได้
ส่วนฮาคิเกราะเวลาใช้ป้องกันเท่าที่เห็นก็ใช้รับการโจมตีทางกายภาพอ่ะคะ ยังไม่เคยเห็นใครใช้ฮาคิเกราะ
ป้องกันพลังจากสายโรเกียเลย ถ้าทำได้จริงงั้นตอนสงครามสุดยอด พวกหัวหน้าหน่วยหรือหนวดขาว
ก็คงไม่โดนคุซันแช่แข็งถ้าฮาคิเกราะกันพลังโรเกียได้ มัลโก้ก็คงไม่โดนคิซารุยิงทะลุ ถ้าฮาคิกันได้ จริงมั้ยคะ??
สรุปถึงมีฮาคิเกราะ ก้โดนฟ้าผ่า ของเอเนลูอยู่ดีคะ โป๊ะตึ่ง!!

l3asic

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 21:40:08 »
โหยาวเลยหัวข้อนี้

ผมขอฟันธงไปเลยว่าผลสายฟ้าเทพ+แข็งแกร่งที่สุดครับ
จริงอยู่ที่เอเนลอาจจะไม่ใช่คนที่แกร่งที่สุด
แต่พลังของผลนี้ยังไงก็แกร่งสุดครับ

ยกตัวอย่างเช่น

หนวดขาว+ผลแผ่นดินไหว-หนวดขาว+ผลสายฟ้า
ลูฟี่+ผลยาง-ลูฟี่+ผลสายฟ้า

ซึ่งมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้วที่จะมีลูฟี่2คน
แต่คือถ้าเป็นคนที่มีความสามารถในการต่อสู้เท่ากัน คนหนึ่งได้ผลสายฟ้าอีกคนได้ผลอื่นๆ
ยังไงๆก็สู้ไม่ได้ครับ ฟันธงเลย *attack* *attack* *attack*

best

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 22:22:59 »

คนมีฮาคิเกราะก็ใช่ว่าจะแพ้เอเนลูไม่เป็นคะ ถึงโจมตีโดนเอเนลูได้จริงแต่ฮาคิเกราะกันพลังไฟฟ้าไม่ได้นะคะ
คิดว่าหลายๆท่านคงหลงประเด็นไปตอนที่แซงคูสรับหมัดของซาคาสึกิตอนนั้นแซงคูส
เอาดาบรับนะคะ ใช้ฮาคิเกราะใส่อาวุธเพื่อให้ดาบโดนหมัดจริงๆของซาคาสึกิเพื่อหยุดการโจมตี
ไม่ได้เอามือเปล่าหรือท่อนแขนรับซะหน่อย ถ้าเอาตัวเองรับจริงๆเราก็ว่าไหม้คะ
ฮาคิเกราะเวลาโจมตีสามารถทำให้โจมตีโดนร่างจริงของผู้มีสายโรเกียได้
ส่วนฮาคิเกราะเวลาใช้ป้องกันเท่าที่เห็นก็ใช้รับการโจมตีทางกายภาพอ่ะคะ ยังไม่เคยเห็นใครใช้ฮาคิเกราะ
ป้องกันพลังจากสายโรเกียเลย ถ้าทำได้จริงงั้นตอนสงครามสุดยอด พวกหัวหน้าหน่วยหรือหนวดขาว
ก็คงไม่โดนคุซันแช่แข็งถ้าฮาคิเกราะกันพลังโรเกียได้ มัลโก้ก็คงไม่โดนคิซารุยิงทะลุ ถ้าฮาคิกันได้ จริงมั้ยคะ??
สรุปถึงมีฮาคิเกราะ ก้โดนฟ้าผ่า ของเอเนลูอยู่ดีคะ โป๊ะตึ่ง!!

ผมเห็นด้วยกับคุณคนนี้ครับ       ปล.  สมคำที่ว่า   GOD ENEL! *great*
รูปภาพ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: อ. 10 ม.ค. 2012 เวลา 22:50:37 »
ถ้าเอเนลสามารถหสวิธีต่อสู้ที่เหมาะสมกับตัวเองได้เมื่อไหร่

ความแข็งแกร่งที่แท้จริงก็จะเิกิดครับ พลังของเอเนลยังไม่ถึงขีดสูงสุดเลย

ถ้าหมอนี่ถึกอีกหน่อย และใช้ฮาคิประเภทอื่นได้ด้วย  3 พลเอก ผมว่าก็เหนื่อยล่ะ

แต่ถ้าผมจะขอนับคนที่จะพอจับทางเจ้าเอเนลด้ ก็คงจะมี โคบี้ คนเดียวครับ เพราะ ฮาคิของโคบี้ก็ โหดระดับน้องๆเอเนล

ถึงจะดูเสียเปรียบเยอะมาก แต่ ฮาคิ ข็น่าจะช่วยโคบี้ได้ดีในระดับหนึ่ง เอาประมาณว่า เอเนลโจมตีระยะไกลอาจจะไม่ได้ผลเท่าที่ควร อะไรทำนองนี้ล่ะครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

skeptical

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: พ. 11 ม.ค. 2012 เวลา 09:55:14 »
เห็นว่า ร่างกายมนุษย์ก็มีกระแสไฟฟ้าอยู๋หน่อยๆด้วยนิ กระแสไฟฟ้าที่สมองใช้ในการส่งคำสั่งลงไปยังกล้ามเนื้อต่างๆเพื่อให้ร่างกายเคลื่อนไหว
ถ้าเอเนล ควบคุมได้ละ ? จะมีใครชนะไหมน้อ =w=

ถ้าควบคุมได้ คงยื่นนิ่งรอให้เอเนล เอาส้อมมาจิ้มได้เลย
หรือไม่ก็ควบคุม เอามาทำเป็นลูกน้อง ซะเลย

*shock*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พ. 11 ม.ค. 2012 เวลา 09:57:07 โดย skeptical »

HunterX_nai

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: พ. 11 ม.ค. 2012 เวลา 11:58:31 »
เผื่อใครที่ไม่รู้ เอเนลูถูก อ.โอดะประเมินค่าหัวไว้ให้ที่ "มากกว่า" 500 ล้านเบรี ค่ะ *shock*
ต้องคำนวนกันเอาเองว่าฝีมือประมาณไหน ^^ ส่วนตัวคิดว่าแพ้แค่ลูฟี่กับพวกที่โหดจริงๆนั่นแหละ

สุดยอดอะ คุยกันเป็นตุเป็นตะ วิเคราะห์ข้อมูลที่มี แล้วก็จินตนาการออกมาในแบบของตัวเอง สุดยอดจริงๆ   แต่เราว่าไม่มีใครตอบถูกหรอก มันแล้วแต่คนเขียน เขาจะเขียนอกมายังไง หาตรรกกะอะไรกับกาตูน พลิกแพลงได้ทุกอย่าง แต่สุดท้ายพระเอกชนะอยู่ดี *dontknow*
ถ้าไม่ชอบอ่านจินตนาการหรือการวิเคราะห์ความเห็นส่วนตัวของคนอื่น ก้ไม่ต้องเข้าบอร์ดก็ได้คะ *้ัdoubt*

ที่เข้าบอร์ดเพราะบางครั้งลืมข้อมูลบางอย่างหรือเก็บข้อเท็จจริงไม่ครบ จึงต้องเข้ามาหาข้อเท็จจริงครับ ก็ไม่เชิงว่าไม่ชอบนะ แค่อ่านแล้วงง มันต่างคนต่างความคิดมากอะ แล้วก็มีบางคนบอกว่าคนอื่นมั่ว(ทั้งๆที่ตัวเองก็จินตนาการมา และยังไม่ปรากฏในมังงะและอนิเมะเหมือนกัน เหอๆ)

SouthSide

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • welcome to the south
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: พ. 11 ม.ค. 2012 เวลา 13:35:00 »
ถ้าเขาตั้งกระทู้คำถามก็ตอบความจริงกันหน่อย อย่ามั่วเอง
ถ้ากระทู้แสดงความเห็น ก็จินตนาการไปเลยคับ *haha* *haha*

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: พ. 11 ม.ค. 2012 เวลา 13:37:01 »
ถ้าเขาตั้งกระทู้คำถามก็ตอบความจริงกันหน่อย อย่ามั่วเอง
ถ้ากระทู้แสดงความเห็น ก็จินตนาการไปเลยคับ *haha* *haha*
*number1* LIKE+1 *number1*

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พ. 11 ม.ค. 2012 เวลา 14:09:10 »
มันไม่ใช่วาร์ปหรอกครับ แต่เป็นการเลื่อนที่ด้วยสายฟ้า ก็สายฟ้ามันเดินทางด้วยความเร็วแสงนีนะ เอิ่ม มันยิ่งกว่าวาร์ปอีกนะนั่น
*haha* *haha* *haha* มันยิ่งกว่าวาร์ปอีกใช่มะ ไวเกิ้น!!

มมันคือ ประกายแสงสีขาว

มามารากัน นี่  คล้ายๆ อัลติ ของซุสใน DOTA
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

HunterX_nai

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พ. 11 ม.ค. 2012 เวลา 15:27:50 »
*number1* LIKE+1 *number1*

ช่ายๆ เห็นด้วยอย่างยิ่ง