หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับผลปีศาจคัฟฟ  (อ่าน 33686 ครั้ง)

เดามั่วมั่ง

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
Re: สงสัยเกี่ยวกับผลปีศาจคัฟฟ
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 15:46:53 »
อ่ะ ถ้าแยกจากการทำให้ร่างกายกลับมาเป้นเหมือนเดิมได้ หลังจากที่กลายเปนสสาร
แมกแจลแลนก้โรเกียสิ เพราะที่แรกมันกลายเป้นพิษทั้งตัว(ตอน+กับหนวดดำในอิมเพลดาว)
แล้วกลับเป็นร่างปกติ(ตอนเจอมิสเตอ2)

อธิบายหน่อย เอาเท่านี้ก่อน

แมคเจลแลน เป็นสายพารามีเซียครับ  เพราะโดนลูฟี่ต่อยแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพทำให้บาดเจ็บ)  *damage*

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 16:00:22 »
ตอนที่ลูฟี่ต่อยแมกแจลแลนมันใส่นวมเทียนที่มิสเตอ3ทำให้ไม่ใช่หรอ

เดามั่วมั่ง

• *
  • บุรุษ ที่เต็มไปด้วยปริศนา...?
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 17:59:49 »
ตอนที่ลูฟี่ต่อยแมกแจลแลนมันใส่นวมเทียนที่มิสเตอ3ทำให้ไม่ใช่หรอ

ใช่ครับ.... ลูฟี่ สวมนวมเทียนของ Mr.3
ท่าน A กำลังจะบอกว่าเพราะนวมเทียนของMr.3 ทำให้ต่อยโดนแมคเจลแลน
(ซึ่ง ท่าน A ว่าแมคเจนแลนเป็นสายโรเกีย) ใช่รึเปล่าครับ....

ถ้าใช่....
ผมว่าที่ลูฟี่ ใส่นวมเทียนเจตนาจริงๆ ไม่ใช่จะเพื่่อจะให้สามารถต่อยโดนแมคเจลแลนครับ...
แต่ผมคิดว่าลูฟี่ใส่นวมเพื่อไม่ให้มือหรือกำปั้นโดนตัวแมคเจนแลนซึ่งเป็นพิษ...จะทำให้ลูฟี่โดนพิษได้ครับ

แล้วรู้สึกว่าจะมีตอนไหนสักตอนนี่แหล่ะที่ลูฟี่ ตั้งใจซัด(ต่อย) แมคเจลแลน โดยไม่สวมนวมเทียนของ Mr.3
ซึ่งตอนนี้ทำให้รู้ได้ชัดเจนว่า แมคเจลแลนสามารถถูกโจมตีทางกายภาพได้

ปล.ทั้งหมดคือความคิดส่วนตัว ครับผม...... *dead*

pujee

• *
  • ก่อนจะเกรียนก็เซียนมาก่อน
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 19:07:08 »
ตอนสู้่กันตรงทางลงไปช่วยเอสอะครับไม่ได้ใส่นวม เอามือเปลือยๆบวกเลย
เสื้อเชิ้ต โปโลชาย หลายแบรนด์ 100 - 150 บาท ครับ

Augustz

• เทพ / โหมดเซียน
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 20:37:47 »
อ่อ อืมม อ่านดูละใช่จิงๆ

kenfatys

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 20:44:49 »
เเมคเจลเเลนเป็น พารามีเซียครับ เพราะไม่สามารถเปลี่ยนให้ร่างกลายหายเป็นสสารธาตุได้ (เข้าใจไหมอ่า) เเค่มีพิษออกมาจากตัวเอง

ปล.พลังเเมคเจลเเลนเเม่งโกง คนใช้ไม่ต้องเก่ง ก็เทพละ เเค่ปล่อยพิษมาจากตัว

เดามั่วมั่ง

• *
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 21:53:31 »
เเมคเจลเเลนเป็น พารามีเซียครับ เพราะไม่สามารถเปลี่ยนให้ร่างกลายหายเป็นสสารธาตุได้ (เข้าใจไหมอ่า) เเค่มีพิษออกมาจากตัวเอง

ปล.พลังเเมคเจลเเลนเเม่งโกง คนใช้ไม่ต้องเก่ง ก็เทพละ เเค่ปล่อยพิษมาจากตัว

แต่ถ้าเป็นผมไม่เอาผลนี้  ขี้เกียจใช้ชีวิตอยู่ในห้องน้ำ..... (ปวดท้องบ่อยไปไม่ไหวๆ รับไม่ได้อ่ะ....)  *shock*

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พ. 08 ก.พ. 2012 เวลา 22:16:22 »
ในความเหนของกระผมนะคับ

โจส มันไม่ได้เปนเพชรตลอดเวลานี่ซิ  มันเลยเปน พารามิเซีย

ลูฟี่  ผมให้มันเปนกึ่งโรเกีย เพราะ มันเปนยางโดยสภาพ โดยโจมตีธรรมดามันไม่เจบ  ...แพ้ของมีคม

แต่ในความจิงในเรื่อง  ก้อตามนั้นคับ  แต่ลูฟี่นี่  ส่วนตัวจิงๆ  ผมว่ามันโกงนิดๆ จะต่อยมันต้องใส่ฮาคิอ่ะ
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

KJ_supergigz

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แค่อยากเป็นคน"ใช้ชีวิต"
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 02:30:05 »
ตามความเข้าใจของผม ถ้าจะเอาการอ้างอิงจากในหนังสือการ์ตูนจริงๆ ก็ตอนที่ คิซารุ สู้กับโฮคิน(ใครมีรูปรบกวนแปะให้ทีนะครับ) อ่ะครับ คิวรุมันบอกว่า "พอกลายร่างแล้วยังคงรูปมนุษย์อยู่ แสดงว่าไม่ใช่พวกสายโรเกียสินะ"
  1. มิสเตอ 3 พอกลายเป็นเทียน แต่มันก็เป็นเทียนรุปมนุษย์
  2. แมกเจลเลน ผมว่ามันไม่ได้กลายเป็นพิษ แต่มันเอาพิษคลุมตัวเองไว้มากว่า
  3. ลูฟี่ อันนี้ชัวร์ เพราะไม่เคยเห็นมันกลายร่างเป็นอย่างอื่นเลย

ถ้าใช้เกนอันนี้ โจสก็เป็นพารามีเซีย เพราะ ยังไม่เคยเห็นมันกลายเป็นเพชรที่ไม่ใช่รูปร่างตัวเองเลย

โจส มันไม่ได้เปนเพชรตลอดเวลานี่ซิ  มันเลยเปน พารามิเซีย

ลูฟี่  ผมให้มันเปนกึ่งโรเกีย เพราะ มันเปนยางโดยสภาพ โดยโจมตีธรรมดามันไม่เจบ  ...แพ้ของมีคม

แต่ในความจิงในเรื่อง  ก้อตามนั้นคับ  แต่ลูฟี่นี่  ส่วนตัวจิงๆ  ผมว่ามันโกงนิดๆ จะต่อยมันต้องใส่ฮาคิอ่ะ

สายโรเกีย ไม่จำเป็นต้องกลายเป้นสารนั้นตลอดเวลา อย่างตอนที่คาริบูโดนแฟรงกี้จับมัดอ่ะครับ มันปลดตัวเองออกจากสภาพสาร ทำให้แฟรงกี้จับมันมัดได้.............เอ๊ะ!! หรือว่าแฟรงกี้เราจะจับมันด้วยฮาคิ 5555 *shock* *shock*

ผมว่าการที่พวกสายโรเกียจะกลายร่าง น่าจะต้องสั่งการตัวเองให้กลายเป็นสภาพสารอ่ะครับ ถ้าอยู่ในร่างโรเกียตลอด คงแย่แน่ เอสเดินไปไหน คงทำบ้านเค้าไฟไหม้ วายป่วงหมดอ่ะครับ *shock* *shock* *rip* *rip*

KJ_supergigz

• *
  • แค่อยากเป็นคน"ใช้ชีวิต"
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 02:32:51 »
ความคิดส่วนตัวนะครับ...

ถ้าหากมองแบบว่า สายโรเกียธรรมชาติเป็นสสารที่จับต้องไม่ได้ ถ้างั้นทรายก็จะไม่ใช่สายโรเกียอ่ะสิ

หรือถ้ามองว่า สายธรรมชาติ โจสซึ่งเป็นแร่(ก็คือธรรมชาติ)ก็จะกลายเป็น สายโรเกียไป

แล้วผมไปดูwikipediaมา ไซม่อน ผลกระดาษ (จากเกม One Piece: Nanatsu Shima)ความสามารถ:เปลี่ยนร่างกายเป็นกระดาษได้
(ผลกระดาษจัดไปอยู่สายโรเกีย อย่างนั้นแมคเจลแลนก็จัดอยู่สายโรเกียอ่ะจิ เพราะกระดาษก็น่าจะจับต้องได้)

------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมว่าหลายๆคนแยกได้เพราะดูแล้วก็แยกเหมือนกัน แต่ว่าการจะอธิบายให้ครอบคลุมเข้าใจ ไม่คลุมเครือมันยาก
ผมก็เลยขอแชร์ความคิดนิดนึง ซึ่งก็คล้ายๆกับที่หลายๆท่านอธิบายไปแล้ว
(เผื่อจะช่วยเพิ่มความงงให้...)

สายโซออน แยกไปเลยเป็นสัตว์ จบ....

ส่วนอีก 2 สาย (ที่ผมมองอยู่ณ ตอนนี้ ไม่รู้ว่าจะถูกผิดประการใด..)
1. สายพารามีเชีย สายเหนือมนุษย์ (พวกความสามารถพิเศษ)
2. สายโรเกีย สายธรรมชาติที่เมื่อร่างกายถูกโจมตี (เป็นการถูกโจมตีแบบธรรมดา ที่ไม่ใช่ฮาคิหรือแพ้ทางกัน)
จะไม่เกิดผลกระทบทางกายภาพ(ไม่มีการบาดเจ็บหรือกระทบกระเทือน)
หรือถ้าหากเกิดผลกระทบทางกายภาพ(กระทบกระเทือน เช่นน้ำแข็ง) ก็จะสามารถกลับคืนสู่สภาพเดิมได้...

สรุปคือถ้าจะแบ่งให้ดูที่เวลาถูกโจมตี(แบ่งแยก 2 สายนี้ตามหลักเกณฑ์ ข้อ2)

ถ้ามองแบบนี้แล้ว
1. ไดมอนโจส ก็จะเป็นพารามีเซีย โดนแช่แข็งได้ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
2. แมคเจนแลน ก็จะเป็นสายพารามีเซีย โดนต่อยแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
3. ลูฟี่ ก็จะเป็นสายพารามีเซีย โดนฟันแล้วบาดเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ)
4. มัลโก ก็จะเป็นสายโซออน เพราะเป็นสัตว์โดนแสงคิซารุแล้วเจ็บ (เกิดผลกระทบทางกายภาพ สามารถบาดเจ็บได้)
5. ดรอคโคไดร์ ก็จะเป็นสายโรเกีย (ไม่เกิดผลกระทบทางกายภาพ แล้วสามารถกลับคืนสู่สภาพเดิมได้)
6. หนวดดำ เป็นสายโรเกียพิเศษ (ตามเนื้อเรื่องบอกอยู่แล้ว)

ปล.ความคิดส่วนตัวคร๊าบ........... *dead*

ชัดเจนมากครับ  *number1* *number1* *number1*

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 06:29:36 »

สายโรเกีย ไม่จำเป็นต้องกลายเป้นสารนั้นตลอดเวลา อย่างตอนที่คาริบูโดนแฟรงกี้จับมัดอ่ะครับ มันปลดตัวเองออกจากสภาพสาร ทำให้แฟรงกี้จับมันมัดได้.............เอ๊ะ!! หรือว่าแฟรงกี้เราจะจับมันด้วยฮาคิ 5555 *shock* *shock*

ผมว่าการที่พวกสายโรเกียจะกลายร่าง น่าจะต้องสั่งการตัวเองให้กลายเป็นสภาพสารอ่ะครับ ถ้าอยู่ในร่างโรเกียตลอด คงแย่แน่ เอสเดินไปไหน คงทำบ้านเค้าไฟไหม้ วายป่วงหมดอ่ะครับ *shock* *shock* *rip* *rip*

- ขอโทดนะ  ที่ผมไม่เข้าใจเรื่องสายโรเกีย  *disappoint* *disappoint*
- จิงๆ แฟรงกี้ไม่ได้จับเลยนะ  แค่ปิดฝาถังเอง
- เรื่องสายโรเกีย  ผมน่าจะหมายถึง การโดนโจมตีในลักษณะทีเผลอน่ะ  ก้อไม่รุ้เหมือนกันว่าผมจะเข้าใจพลาดอีกหรือป่าว  แต่นึกไม่ออกจิงๆ  ว่าสายโรเกีย  จะโดนโจมตีทีเผลอได้( แบบธรรมดา ไม่ใส่ฮาคินะ )  แล้วก้อไม่นับที่เค้าวาดในแบบที่เปนมุขของกาตูนด้วย (ที่วาดแบบโดนเขกหัว ฮาฮา เปนต้น)  ซึ่งเท่าที่นึกออก  สายโรเกียจะเปลี่ยนสภาพอัตโนมัติ  ซึ่ง  คิดว่าโจส ไม่ใช่แบบนั้น

ส่วนคำว่า "พอกลายร่างแล้วยังคงรูปมนุษย์อยู่ แสดงว่าไม่ใช่พวกสายโรเกียสินะ"  น่าจะเปนความมีรูปร่าง  นั่นแหละคับ
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

purefeelling

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 10:25:05 »
ผมรู้ละคับตามเนื้อเรื่องว่า แมคแจลแลนโดนต่อยแร้วเจ็บ

แต่ในความเป็นจิงพิษคือ ของเหลวที่จับต้องไม่ได้ใช่ไหมคับ??

ถ้าเปนพิษจากร่างกายเรา ไม่น่าจะมีแบบถึงกับเปนอัมพาต

แต่ถ้ามาจากธรรมชาติ ถึงแม้มนุษย์จะเปนคนสร้างก้อเถอะ  แต่ก้อยังเปนของเหลวใช่ไหมคับ

อีกอย่างนะคับ ทรายจับต้องได้ ยังเป็น โรเกียเรย  รุละคับว่า เยอะ จับต้องไงก้อไม่หมด  แร้วพิษล่ะ??

ปล. สงสัยจิงๆคับ  ^^

takky

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 10:37:03 »
ถ้าไม่อยากสงสัยง่ายนิดเดียวครับ ก็คิดว่ามันเป็นการ์ตูน

แล้วอ.โอดะเค้าให้เป็นพารามีเซีย พิษเลยกลายเป็นว่าไม่ได้เป็นโรเกีย

จริงๆแล้วผมก็คิดว่ามันน่าจะเป็นโรเกียเหมือนกัน *dead*

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 10:37:55 »
ผลของมัลโก อยุในโซออนคับ แต่เปนพันธ์สัตว์มายาในตำนาน  ชื่อก้อบอกอยู๋แร้วนะคับว่า  "มายาในตำนาน"  น่าจะไม่มีตัวตนอยู่จิง

ซึ่งสามารถ ทำให้ร่างกายเลือกที่จะรับ หรือปล่อยพลังให้ผ่านตัวไปได้

***ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้น จะต้องผ่านการแปลงร่างเป็นสัตว์มายาซะก่อน***

สังเกตได้ถ้าไม่แปลงร่าง จะโดนคิซารุยิง บีม โดน

ถ้าแปลงร่าง  สามารถเลือกที่จะรับหรือปล่อยได้  เช่นตอนปกป้องหนวดขาวรับพลังมา ตอนบินไปซัดคิซารุก้อปล่อยให้ผ่านตัวไป

แร้วยังสามารถรักษาตัวเองได้อีก

อย่าลืมนะคับว่า  ***ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้น จะต้องผ่านการแปลงร่างเป็นสัตว์มายาซะก่อน***

ปล.  ความเหนส่วนตัวคับ  ผิดพลาดหรือเสนอความเหนเพิ่มเติมได้คับ

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: พฤ. 09 ก.พ. 2012 เวลา 10:40:04 »
ถ้าไม่อยากสงสัยง่ายนิดเดียวครับ ก็คิดว่ามันเป็นการ์ตูน

แล้วอ.โอดะเค้าให้เป็นพารามีเซีย พิษเลยกลายเป็นว่าไม่ได้เป็นโรเกีย

จริงๆแล้วผมก็คิดว่ามันน่าจะเป็นโรเกียเหมือนกัน *dead*

555+ คิดแบบเดียวกันเรยคับ  ขอบคุนคับ