หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันโต้งๆ "คุณมีอคติกับ Reborn หรือเปล่า"  (อ่าน 68042 ครั้ง)

premjarean6

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
ผมสังเกตุเห็นมานานแล้วล่ะครับเกี่ยวกับการอ่านของคนบางกลุ่ม ผมรู้สึกแปลกๆตลอด
ผมก็จะไปอ่านเรื่องนู้น นี้ บ้าง และที่แน่ๆผมอ่าน Reborn และก็เจอบ่อยๆพวกที่มาต่อว่าเรื่องนี้
ผมรับได้นะ แต่ว่าพวกเขาไปเทียบกับเรื่องอื่นนี่สิ และผมก็เทียบดูบ้าง
Reborn เนื้อเรื่องอืด ถูกคนบางกลุ่มว่า ยืดถึงไหนฟะ ห่วยแตก ขายตัวละคร
เรื่อง "ดัง" บางเรื่องเนื้อเรื่องอืด คนบางกลุ่มจะบอกว่า เป็นการวอร์มเรื่องเล็กน้อย ก็ทำนู้นนี่หนิ เรื่องมันต้องยืดเป็นธรรมดา
Reborn ใช้ตัวละครเดิมๆ สู้กัน ถูกคนบางกลุ่มว่า เอาตัวละครมา Recycle อะไรก็เดิมๆ
เรื่อง "ดัง" บางเรื่องเอาตัวละครเก่าๆมาสู้กันบ้าง คนบางกลุ่มบอก ให้คนอ่านหายคิดถึง เป็นตัวละครที่มีความสำคัญหนิ จะออกมาก็ไม่แปลก

Reborn ตัวละครสำคัญก็มีแต่ที่ผมจี๊ดๆก็คือถูกมองว่าเอาตัวละครมา Recycle

ผมรู้สึกว่าเจอคนมีอคติใส่แบบเต็มๆเลย ทำไมล่ะ เรื่องนี้มีผู้หญิงชอบกันมากและพวกผู้หญิงก็จะชอบเม้นอะไรเกี่ยวกับจิ้นๆ ทำให้คุณรำคาญ+มีอคติกับเรื่องนี้ไปโดยปริยายเลยใช่ป่ะ??

จะด่าจะว่าอะไรผมก็เชิญครับ แต่ผมแค่สงสัยทำไมมีแต่คนมีอคติกับเรื่องนี้จัง

panndora

• บุคคลทั่วไป
Re: คุยกันโต้งๆ "คุณมีอคติกับ Reborn หรือเปล่า"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ศ. 04 พ.ย. 2011 เวลา 23:53:37 »
ส่วนตัวเราเฉยๆไม่มีอคติกับเรื่อง Reborn เลยจ้า ก็เป็นการ์ตูนที่สนุกเรื่องนึงนะ พอออกตอนใหม่ก็กดอ่านตลอด
ความจริงปกติก็ไม่ควรนำการ์ตูนเรื่องนึงไปเทียบกับอีกเรื่องนึงเพราะคนเขียนแนวคิดต่างกัน
คนที่เอามาเปรียบเทียบกัน แล้วบอกว่าเรื่องไหนดีกว่ากันก็เหมือนคน"เลือกที่รัก มักที่ชัง"แหละคะ
ต่อให้เรื่องที่เขาไม่ชอบทำดีแค่ไหนเขาก็หาข้อมาติ จนได้แหละคะ อย่าไปสนใจมากเลย
เราชอบอ่าน เราก็อ่านของเราไปปล่อยคนที่ดีแต่ติ แต่ตัวเองก็ไม่เคยทำอะไรดีๆเขาบ่นไปเถอะคะ ^^

Happy

• *
Re: คุยกันโต้งๆ "คุณมีอคติกับ Reborn หรือเปล่า"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 19:31:23 »
อย่าว่าผมเลยนะ ผมว่ารีบอร์นตอนนี้น่าเบื่ออ่า ยิ่งสึนะตอนดับเครื่องชนยิ่งไม่เท่ xโกร๊ป เหมือนถุงมือล้างห้องน้ำเลย ไม่รู้มันจะเปลี่ยนเป็นสีแดงทำไม เเล้วยิ่งใส่นาริกาเข้าไปอีก รับบ่ได้ ไม่เท่เลย ผมว่าต่อไปมันต้องมีนาริกาแบบในการ์ตูนออกมาขายอีกเเน่เลยล่ะ (เมื่อก่อนมีแหวนออกมาขาย)
เเล้วเรื่องตัวละคร ผมว่าทุกคนมันจะเก่งจนเวอร์ไปนะ พ่อซึนะซัดซึนะทีเดียวน๊อค - -*(เก่งมาจากไหน) เเล้วทำไมในอนาคตพ่อซึนะไม่มาจัดการเบียคุรันละ ถ้าเก่งหยั่งนี้เบียคุรันสวะไปเลยมั่ง ?  ถ้าอย่างนั้นพวกซึนะในโลกอนาคตคงโค๊ดกากเลยสิ
พอกลับมายังอดีต (ถ้าผมเป็นคนแต่ง ผมไม่รู้จะเดินเรื่องยังไงต่อนะ เพราะว่ามันเก่งที่สุดในโลกอนาคตเเล้วนี่ วึ่งหมายความว่าในระยะ 10 ปีต่อจากนี้จะไม่มีใครเก่งกว่าพวกซึนะที่ไปอนาคตอีก) เเล้วทำไมจู่ๆพอกลับมามันถึงกากล่ะ เเล้วพวกชิมอนมันมาจากไหน ทำไมในอนาคตไม่มีวี่เเววเลยล่ะ
พอมาภาคศึกสายรุ้งนี่อีก เฮฺ้ย~ พวกวาเรียมันเอากล่องมาจากไหนอีกละ ไอ้เเหวนวาเรียก็พอรับได้เพราะว่ามันสร้างได้ แต่กล่องนี่สิ 555

Bigboss.teeranon

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: จ. 07 พ.ย. 2011 เวลา 22:56:06 »
ก็หนุกดีนี่ไม่เหงเปงไรเลย ถ้าไม่ชอบก็อย่ากดเข้าไปอ่านถ้าเเล้วไม่ชอบก็แค่เกบไว้เเล้วก็บอกกับตัวเองว่าไม่อ่านแล้ว เห้อแค่นี่จบ

ขuมxวาu

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 11:00:59 »
^
^
^
^
^
ใช่บอสวินิตมะ  คุ้นๆ

ขuมxวาu

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 11:02:53 »
ส่วนตัวเราเฉยๆไม่มีอคติกับเรื่อง Reborn เลยจ้า ก็เป็นการ์ตูนที่สนุกเรื่องนึงนะ พอออกตอนใหม่ก็กดอ่านตลอด
ความจริงปกติก็ไม่ควรนำการ์ตูนเรื่องนึงไปเทียบกับอีกเรื่องนึงเพราะคนเขียนแนวคิดต่างกัน
คนที่เอามาเปรียบเทียบกัน แล้วบอกว่าเรื่องไหนดีกว่ากันก็เหมือนคน"เลือกที่รัก มักที่ชัง"แหละคะ
ต่อให้เรื่องที่เขาไม่ชอบทำดีแค่ไหนเขาก็หาข้อมาติ จนได้แหละคะ อย่าไปสนใจมากเลย
เราชอบอ่าน เราก็อ่านของเราไปปล่อยคนที่ดีแต่ติ แต่ตัวเองก็ไม่เคยทำอะไรดีๆเขาบ่นไปเถอะคะ ^^

คุณ Panndora อ่านตูนหลายเรื่องเหมือนกันแฮะ

google213

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 15:09:54 »
เอาจริงๆ เราไม่ชอบ คน,พวก ที่ชอบเอาการ์ตูนดีๆ  ไปโมดิฟายให้มันเป็นเกย์อ่ะ เราว่ามันดูโรคจิตอ่ะ  ผู้ชายมันต้องคู่กับผู้หญิงดิ  แต่มันจับคู่ผู้ชายกับผู้ชาย   เราเองเป็นผู้ชายยังไม่คิดจะเอา ผู้หญิงมาจับคู่กับผู้หญิงเลย หรือเป็นเพราะ เราไม่ใช่ผู้หญิงเราเลยไม่เข้าใจ

kiko

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อ. 08 พ.ย. 2011 เวลา 15:50:13 »
โดยส่วนตัวแล้วก่อนหน้านี้ผมเฉยๆกับเรื่องนี้อ่ะ พอมีกระทู้เลยลองไปโหลดดู+อ่าน สรุปแล้วเป็นการ์ตูนที่เปิดดูได้เรื่อย ๆ เนื้อเรื่องไม่โดนใจเท่าไหร่เพราะไม่ใช่แนวที่ชอบ

Gamba123

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 09:07:46 »
ผมว่านะเรื่องรีบอน สาเหตุส่วนตัวที่ผมไม่ชอบ 1.ลายเส้น ผมไม่รู้นะบางคนบอกว่าสวยแต่ผมอ่านเล้วมันเวียนหัวอ่ะมันเน้นรอยยับของเสื้อ และเงามากเกินไป
2.ไม่ใช่แค่เนื้อเรื่องที่อืดการต่อสู้ก็อืดด้วย คือแบบไม่รู้ดิรู้สึกเวลาต่อสู้มันอืดๆอ่ะแบบถ้าไม่ซัดกันแบบแมลงวันมันก็จะโจมตีกันแบบคุยกัน3ประโยคตีกันทีนึงแบบไม่มีเหตุผล 3.เนื้อเรื่องไม่น่าติดตาม(เนื้อเรื่องอืด) 4.อันนี้เกลียดที่สุดดดดด!!แม่งเอาตัวละครในเรื่องมาเป็นคู่เกย์กันกุจะอ้วกว่ะ แล้วก็ไอ้พวกผู้หญิง(ที่โรงเรียน)ที่แม่งคลั่ง ไม่รู้จะครั่งเชี่ยไรนักหนาวันๆแม่งหัวเราะตามเบล คิๆๆคึๆๆเชี่ยไรของแม่งก็ไม่รู้ว้ากกกกกกกกกกกกกกก!!!!กุจะคลั่งจิงๆกะอิพวกเนี้ย

Natthakit

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 17:33:34 »
โดยส่วนตัวผมชอบนะครับ แต่ผมว่าเนื้อเรื่องมันแปลกๆ

สึนะที่จริงน่าจะเก่งที่สุดแล้ว แต่ชิม่อนก้อมาโหดกว่า พอมีแหวนใหม่

ก้อกลับมาโดนพ่อมันต่อยหมัดเดียวน๊อค งงมากๆ แล้วเอนมะที่จริงก้อไม่น่าแพ้วาเรีย

ดูจากการต่อสู้ในศึกสืบทอดอ่ะครับ = =
^^

DenItoRa

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 20:16:37 »
เราก็ว่า มันก็โอเคนะ และที่บอกว่า ทำไมสึนะโดนพ่อต่อยทีเดียวน็อค แต่ในอนาคตถึงไม่ปราบเบียคุรันเอง

อันนี้ผมจำได้ว่า เหมือน เบียคุรันสมารถรู้ความสามารถของคนอื่นเลยทำให้แพ้ ก็เหมือนกับที่สคอโร่แพ้น่ะ ไม่งั้นเอาจริงๆ ฮิบาริมันเก่งที่สุดในเรื่องคงจัดการได้ทุกคน=w=

และก็ที่เอ็นมะแพ้วาเรีย ตอนศึกชิงแหวนวาเรียก็ไม่ได้แพ้แค่โดนน้ำแข็งของอเดฮายจะทิ่มเอา มันก็ยังไม่แน่=w="

แต่สิ่งที่เราไม่ชอบคือ เมื่อไหร่รีบอนจะสู้ซะที แมร่งเก็กมาตั้งแต่ภาคแรกแหละ 55+ ปล.คหสต

zCGz14211

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 22:20:07 »
ใครจะเกลียดผมไม่สน แต่ผมชอบ

ทำไมเอนมะมาตอนแรกโหดเวอร์แต่ตอนนี้ดันแพ้วาเรีย ที่วาเรียสู้ชิม่อนตอนพิธีสืบทอดไม่ได้เพราะไม่มีแหวนครับ

และพลังของ7ธาตุปฐพีก็ยังไม่ค่อยมีข้อมูล แต่ตอนนี้สคอลโล่รู้แล้วว่าถ้ามัดมือเอาไว้เอนมะจะควบคุมแรงดึงดูดไม่ได้ก็เลยให้เบลมัดมือเอนมะไว้

สำคัญที่สุดเลยคือตอนแรกเหตุผลในการต่อสู้ของเอนมะคือความแค้นที่มีต่อวองโกเล่ แต่หลังศึกเดมอนความแค้นที่มีก็หายไป อาจทำให้อ่อนแอลงบ้าง

ถ้าวัดกันที่กระบวนท่าอย่างเดียวพวกชิม่อนโดนวาเรียกวาดล้างไปตั้งแต่พิธีสืบทอดแล้ว

สึนะอัพแหวนมาแต่ทำไมต่อยพ่อแล้วพ่อไม่เป็นอะไร สึนะมันออมแรงให้พ่อเพราะไม่รู้ฝีมือพ่อตัวเองและไม่กล้าชกพ่อของตัวเองเต็มแรงครับ

ถ้าพ่อสึนะเก่งขนาดนี้ทำไมไม่ไปจัดการเบียกคุรัน เบียกคุรันมันรู้ความสามารถของทุกคนจากโลกคู่ขนานอื่นแล้วหาทางแก้ไว้หมดแล้วครับ

และวองโกเล่ริงค์ในอีก10ปีก็ถูกสึนะในอีก10ทำลายไปแล้ว ถึงต้องเรียกพวกสึนะจากเมื่อ10ปีก่อนที่มีวองโกเล่ริงค์มาแล้วใช้กล่องวองโกเล่ที่เบียกคุรันไม่มีข้อมูลสู้

แล้วเหตุผลหลักที่พวกเกลีบดรีบอร์นชอบอ้างว่าเกลียดเพราะรำคาญหรือเบื่อพวกที่เอาตัวละครมาวายกัน

ก็ยอมรับว่ารีบอร์นคู่วายมันเยอะ แต่คิดว่าเรื่องอื่นไม่มีเหรอครับ นารูโตะ บลีช วันพีชก็มีวาย แต่ไม่เยอะเท่ารีบอร์นเท่านั้นเอง

panndora

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: จ. 21 พ.ย. 2011 เวลา 11:52:56 »
คุณ Panndora อ่านตูนหลายเรื่องเหมือนกันแฮะ
55 พอดีอ่านมาตั้งแต่เด็กแล้วจ้ะ ตอนนี้ก็ 20 กว่าแล้ว
การ์ตูนที่ซื้อเก็บไว้ทั้งหมดน่าจะใกล้หลักพันเล่มแล้วละ เรื่องที่ชอบที่สุดคือ BREMEN หนุ่มเฮี้ยวพันธ์ระห่ำ

4.อันนี้เกลียดที่สุดดดดด!!แม่งเอาตัวละครในเรื่องมาเป็นคู่เกย์กันกุจะอ้วกว่ะ แล้วก็ไอ้พวกผู้หญิง(ที่โรงเรียน)ที่แม่งคลั่ง ไม่รู้จะครั่งเชี่ยไรนักหนาวันๆแม่งหัวเราะตามเบล คิๆๆคึๆๆเชี่ยไรของแม่งก็ไม่รู้ว้ากกกกกกกกกกกกกกก!!!!กุจะคลั่งจิงๆกะอิพวกเนี้ย
เอาจริงๆ เราไม่ชอบ คน,พวก ที่ชอบเอาการ์ตูนดีๆ  ไปโมดิฟายให้มันเป็นเกย์อ่ะ เราว่ามันดูโรคจิตอ่ะ  ผู้ชายมันต้องคู่กับผู้หญิงดิ  แต่มันจับคู่ผู้ชายกับผู้ชาย   เราเองเป็นผู้ชายยังไม่คิดจะเอา ผู้หญิงมาจับคู่กับผู้หญิงเลย หรือเป็นเพราะ เราไม่ใช่ผู้หญิงเราเลยไม่เข้าใจ
ลักษณะ 2 คนนี้จะหนุ่มมัธยมและมีเพื่อนผู้หญิงเป็นพวกสาวโอตาคุที่อ่านรีบอร์นชัวร์
ผู้หญิงที่อ่านการ์ตูนจะมีสองแนวคะ สายโอตาคุก็จะเป็นแบบที่เจอกันนะแหละ
ชอบเรื่องจิ้นเรื่องจับคู่ตัวละครผู้ชาย หรือเอามาแปลงเป็นการ์ตูนตาหวาน
กับสายมังงะอันนี้จะมีผู้หญิงที่อยู่ในสายนี้แบบเราน้อยมาก แต่ผู้หญิงสายมังงะจะอ่านการ์ตูนได้ทุกแนว
ไม่เหมือนพวกโอตาคุที่จะอ่านเป็นเฉพาะเรื่องๆ

IzAGolF

• *
  • เรื่อยๆเดี๋ยวก็เปื่อย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: จ. 21 พ.ย. 2011 เวลา 13:03:14 »
^
^
^  ผมเห็นด้วยกับข้างบนอย่างมาก การ์ตูนทุกเรื่องมี ว๊าย กันทุกเรื่อง แล้วพวกที่ไม่ชอบอะ เขามองกัน แต่ด้านที่เขาไม่ชอบของการ์ตูนมากเกินไป
     ถ้าไม่ชอบก็อย่าไปอ่าน  อย่าไปยุ่งนะครับ  อยู่เฉยๆ สิครับ จะได้ไม่ต้องเดือดร้อน    *dontknow* *dontknow* *dontknow*
ออกทะเลไม่เป็น  เป็นแต่ออกนอกโลก

Natthakit

• *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อ. 22 พ.ย. 2011 เวลา 21:21:00 »
55 พอดีอ่านมาตั้งแต่เด็กแล้วจ้ะ ตอนนี้ก็ 20 กว่าแล้ว
การ์ตูนที่ซื้อเก็บไว้ทั้งหมดน่าจะใกล้หลักพันเล่มแล้วละ เรื่องที่ชอบที่สุดคือ BREMEN หนุ่มเฮี้ยวพันธ์ระห่ำ

4.อันนี้เกลียดที่สุดดดดด!!แม่งเอาตัวละครในเรื่องมาเป็นคู่เกย์กันกุจะอ้วกว่ะ แล้วก็ไอ้พวกผู้หญิง(ที่โรงเรียน)ที่แม่งคลั่ง ไม่รู้จะครั่งเชี่ยไรนักหนาวันๆแม่งหัวเราะตามเบล คิๆๆคึๆๆเชี่ยไรของแม่งก็ไม่รู้ว้ากกกกกกกกกกกกกกก!!!!กุจะคลั่งจิงๆกะอิพวกเนี้ย
ลักษณะ 2 คนนี้จะหนุ่มมัธยมและมีเพื่อนผู้หญิงเป็นพวกสาวโอตาคุที่อ่านรีบอร์นชัวร์
ผู้หญิงที่อ่านการ์ตูนจะมีสองแนวคะ สายโอตาคุก็จะเป็นแบบที่เจอกันนะแหละ
ชอบเรื่องจิ้นเรื่องจับคู่ตัวละครผู้ชาย หรือเอามาแปลงเป็นการ์ตูนตาหวาน
กับสายมังงะอันนี้จะมีผู้หญิงที่อยู่ในสายนี้แบบเราน้อยมาก แต่ผู้หญิงสายมังงะจะอ่านการ์ตูนได้ทุกแนว
ไม่เหมือนพวกโอตาคุที่จะอ่านเป็นเฉพาะเรื่องๆ

มีเรื่อง Circle game ป่ะครับ ไม่รุกาตูนไรเพื่อนอยากได้จัง ^^
^^