หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกี่ยวกับคาถาผนึกซากอสูร และนี้คงเป็นอาถรรพ์ของโฮคาเงะทุกคนสินะ  (อ่าน 17233 ครั้ง)

prince_fenris

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
    • punzas.net
ผิดถนัดเลยครับ คัมภีร์สะกดปีศาจเป็นของโฮคาเงะรุ่นที่ 1 ไม่ใช่รุ่นที่ 4 แหละก็ไม่ใช่วิชาต้องห้ามอะไรเพราะ

แยกเงาพันร่างก็เป็น 1 ในคัมภีร์สะกดปีศาจแต่ระดับ โจนินก็ใ้้ช้ได้ทุกคน

ส่วนเรื่องที่ถามว่า จะปลดปล่อยออกมาได้ไหม ?

ผมว่าไม่น่าได้นะ .. อย่างโอโีรชิมารุมันย้ายร่างแหละมัน '' อาจ '' จะทำให้แขนของมันหายก็ได้ ..

แต่ถ้าจะเอา คนที่โดนวิชานี้กินเข้าไป ออกมา '' มันน่าจะเป็นไปไม่ได้ ''

ปล . อย่าให้มันออกมาดีกว่า '' เดียวมาดาระจะกลายเป็นเด็ก ''  *haha*
วิชาแยกเงาพันร่างโจนินใช้ไม่ได้ทุกคนหรอกครับ เฉพาะพวกที่มีจักระเยอะและควบจักระได้ดีๆเท่านั้น
แต่ระดับโจนินขึ้นไปสามารถเรียนวิชานี้ได้ คาคาชิ ยังแยกได้แค่สามร่าง ส่วนโคโคฮามารุ กะเอบิสึที่เห็นแยกเยอะๆได้เท่านารูโตะน่ะ อย่าเอามารวมครับนั่นมันตอนพิเศษ
ส่วนวิชาผนึกซากอสูร ผมว่า ไม่ใช่วิชาที่รุ่น 1 คิดค้นขึ้นนะ (ถ้ามีที่อ้างอิงผมขอภาพและที่มาด้วย)
ส่วนที่ผมบอกว่า มินาโตะเป็นคนคิดค้น และใช้เป็นคนแรก คนที่สองที่ฝึกและใช้ตามคือรุ่น 3 (อ้างอิงตอนรุ่น 3 สู้กะสองโฮคาเงะคนก่อนว่า ถึงขั้นนี้คงต้องงัดวิชาของท่านรุ่นสี่มาใช้แล้ว)
วิชาต้องห้ามจะถูกเก็บไว้และฝึกโดยโฮคาเงะ ซึ่งโฮคาเงะรุ่นหลังต้องเรียนรู้ตาม(เฉพาะไม่ใช่วิชาขีดจำกัดสายเลือด)และต้องบันทึกวิชาใหม่ของตนลองไปด้วย
   วิชาต้องห้ามรุ่นหนึ่งที่มีบันทึกไว้ เช่น แยกเงาพันร่าง วิชาลับม่านพฤกษา เป็นต้น
   รุ่นสองบันทึก วิชาสัมภเวสี และวิชาเทพอัศนี
   รุ่นสามไม่ปรากฏ ว่าบันทึกไว้ แต่วิชาหากินคือแยกเงาดาวกระจาย
   รุ่นสี่ บันทึกวิชาผนึกซากอสูร และกระสุนวงจักร

แยกเงาพันร่างใช้กันได้แทบทุกคนนะ ก็มันคาถาธรรมดา แค่ปัญหามันอยู่ตรงที่ปริมาณจักระจะพอใช้รึปล่าว
ส่วนเรื่องคาคาชิน่ะ มันแยกได้เยอะกว่า 3 อยู่แล้ว กลับไปดูตอนมันสู้กับซาบุสะทีแรกๆได้เลย ตอนท้ายๆที่ต่อยพวกนักเลงอ่ะ แยกได้เป็นพันร่าง

chinjung

• *
  • เท้งเต้ง ณ ใจกลางแปซิฟิค
ถึงวิชาพวกนั้นจะผนึกได้ แต่ถ้าวันดีคืนดีมีคนไปแกะผนึกออก ร่างสัมภเวสีคืนชีพก็จะหลุดออกมาได้อีกครั้งครับ มันเหมือนกับแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน เพราะวิญญาณเหล่านั้นก็ไม่ได้หายไปไหน

ถ้าสงครามยืดเยื้อ ไอคาบูโตะมันก็แค่คลายคาถาแล้วเรียกออกคนตายมาใหม่ทั้งหมด ซึ่งเท่ากับว่าที่ผนึกไปก็สูญเปล่าหมด

ส่วนผนึกซากอสูร ผนึกทีเดียววิญญาณก็ไปสู่สุขคติในท้องมรณะเทพเลย

อิมมม  มันต่างกันตรงที่จะโดนวิชาสัมพเวสีได้หรือไม่ได้นี่เอง 

แต่ท่านคิดว่าวิชาผนึกที่ใช้ตอนผนึกสัมพเวสี  จะสามารถใช้กับคนที่ยังไม่ตายได้หรือไม่

เพราะที่เห็นก็มีแต่ใช้กับพวกสัมพเวสีที่ตายแล้วทั้งนั้น   

แต่โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ได้  เหตุผลเพราะว่ามันไม่น่าจะได้  อิอิอิ
  เฮ้ยย..ริบๆทางนั้น  ชายฝั่งรึเปล่าว๊าาาา...   

Pop_เซียนซกมก

• *
  • ผู้รอบรู้วิชาซกมก
ภาพ รุ่น 1 หน้าเหมือน อิทาจิ เลยนะครับ พ่อลูกกันหรือเปล่า 555555555555555 *haha*  *haha*

ข้ามีนามว่า Pop_เซียนซกมก เล็กใหญ่ไม่สำคัญ จัดท่ายากไว้ก่อน พ่อสอนไว้ต้องจดจำ...[/mov

themangmang1

• บุคคลทั่วไป
ผิดถนัดเลยครับ คัมภีร์สะกดปีศาจเป็นของโฮคาเงะรุ่นที่ 1 ไม่ใช่รุ่นที่ 4 แหละก็ไม่ใช่วิชาต้องห้ามอะไรเพราะ

แยกเงาพันร่างก็เป็น 1 ในคัมภีร์สะกดปีศาจแต่ระดับ โจนินก็ใ้้ช้ได้ทุกคน

ส่วนเรื่องที่ถามว่า จะปลดปล่อยออกมาได้ไหม ?

ผมว่าไม่น่าได้นะ .. อย่างโอโีรชิมารุมันย้ายร่างแหละมัน '' อาจ '' จะทำให้แขนของมันหายก็ได้ ..

แต่ถ้าจะเอา คนที่โดนวิชานี้กินเข้าไป ออกมา '' มันน่าจะเป็นไปไม่ได้ ''

ปล . อย่าให้มันออกมาดีกว่า '' เดียวมาดาระจะกลายเป็นเด็ก ''  *haha*
วิชาแยกเงาพันร่างโจนินใช้ไม่ได้ทุกคนหรอกครับ เฉพาะพวกที่มีจักระเยอะและควบจักระได้ดีๆเท่านั้น
แต่ระดับโจนินขึ้นไปสามารถเรียนวิชานี้ได้ คาคาชิ ยังแยกได้แค่สามร่าง ส่วนโคโคฮามารุ กะเอบิสึที่เห็นแยกเยอะๆได้เท่านารูโตะน่ะ อย่าเอามารวมครับนั่นมันตอนพิเศษ
ส่วนวิชาผนึกซากอสูร ผมว่า ไม่ใช่วิชาที่รุ่น 1 คิดค้นขึ้นนะ (ถ้ามีที่อ้างอิงผมขอภาพและที่มาด้วย)
ส่วนที่ผมบอกว่า มินาโตะเป็นคนคิดค้น และใช้เป็นคนแรก คนที่สองที่ฝึกและใช้ตามคือรุ่น 3 (อ้างอิงตอนรุ่น 3 สู้กะสองโฮคาเงะคนก่อนว่า ถึงขั้นนี้คงต้องงัดวิชาของท่านรุ่นสี่มาใช้แล้ว)
วิชาต้องห้ามจะถูกเก็บไว้และฝึกโดยโฮคาเงะ ซึ่งโฮคาเงะรุ่นหลังต้องเรียนรู้ตาม(เฉพาะไม่ใช่วิชาขีดจำกัดสายเลือด)และต้องบันทึกวิชาใหม่ของตนลองไปด้วย
   วิชาต้องห้ามรุ่นหนึ่งที่มีบันทึกไว้ เช่น แยกเงาพันร่าง วิชาลับม่านพฤกษา เป็นต้น
   รุ่นสองบันทึก วิชาสัมภเวสี และวิชาเทพอัศนี
   รุ่นสามไม่ปรากฏ ว่าบันทึกไว้ แต่วิชาหากินคือแยกเงาดาวกระจาย
   รุ่นสี่ บันทึกวิชาผนึกซากอสูร และกระสุนวงจักร

ผม งง นะครับ -..- วิชาผนึกซากอสูรเป็นของโฮคาเงะรุ่นที่ 4 อะถูกแล้ว ..

แล้วอีกอย่างผมไม่อยากให้คิดว่า โฮคาเงะรุ่นหลังจะสามารถใช้วิชาต้องห้ามของโฮคาเงะรุ่นก่อนๆได้

เดียวมันจะมีพวกมาบอกว่า '' เดียวซึนาเดะก็ใช้เทพอัศนี เดียวซึนาเดะก็ใช้ สัมภเวสี เดียวซึนาเดะก็ใช้ วิชาลับม่านพฤกษา ''

อย่าคิดแบบนี้เลย มันไม่ใช่ความจริงของการ์ตูนเลย

nakin

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *

1.ผม งง นะครับ -..- วิชาผนึกซากอสูรเป็นของโฮคาเงะรุ่นที่ 4 อะถูกแล้ว ..

2.แล้วอีกอย่างผมไม่อยากให้คิดว่า โฮคาเงะรุ่นหลังจะสามารถใช้วิชาต้องห้ามของโฮคาเงะรุ่นก่อนๆได้

เดียวมันจะมีพวกมาบอกว่า '' เดียวซึนาเดะก็ใช้เทพอัศนี เดียวซึนาเดะก็ใช้ สัมภเวสี เดียวซึนาเดะก็ใช้ วิชาลับม่านพฤกษา ''

อย่าคิดแบบนี้เลย มันไม่ใช่ความจริงของการ์ตูนเลย
[/quote]ตอบคุณ themangmang1[/size]
1.อ่าครับๆข้อนี้ผมตาฝาดไป นึกว่าท่านเขียนว่าวิชาผนึกซากอสูร เพราะ จขกท ถามเรื่องวิชานี้อยู่ T___T
2.ทำไมรุ่นหลังจะใช้หรือฝึกไม่ได้ละครับ ตราบใดที่ไม่ใช่วิชาจำกัดสายเลือด โฮคาเงะรุ่นหลังสามารถฝึกวิชาต้องห้ามได้ทั้งหมด ถ้าต้องการ
  เช่น รุ่นสี่ ยังฝึกวิชาเทพอัศนีของรุ่น 2 ได้เลย (ฝึกก่อนเป็นโฮคาเงะด้วยซ้ำ) ทั้งๆที่ไม่น่าเกิดทันยุครุ่น 2 แต่วิชาต้องห้ามทุกโฮคาเงะบันทึกไว้ในคำภีร์
  รุ่นสามยังมาฝึก วิชาผนึกซากอสูรของรุ่น 4 ได้เลย (ตอนเป็นคาเงะรอบสอง)
  แล้วทำไมสึนาเดะ จะใช้ฝึกเทพอัศนีไม่ได้ละครับ อ้างอิงตอนที่ห้าคาเงะรวมตัว (ถ้าใช้ไม่ได้จะให้พวกเกนมะประทับอักขะไว้ที่คัทสึยุทำไมกัน)

ส่วนที่ว่าผนึกซาอสูร สึนาเดะมิสิทธ์ใช้ได้มั๊ย อันนี้ จขกท เขาถามมา ผมก็ตอบถึงความเป็นไปได้ว่ามันอาจใช้ได้ อยู่ที่จะใช้รึเปล่าแค่นั้นเอง
  ส่วนคาถาแยกเงาพันร่าง เป็นวิชาต้องห้ามจริง บันทึกไว้ที่ม้วนคำภีร์สะกดปีศาจที่นารูโตะลักมา ในนั้นบันทึกวิชาต้องห้ามมากมาย รวมถึงวิชาผนึกที่ท้องนารูโตะด้วย
  วิชาต้องห้ามมันก้อมีหลายระดับนะครับ ที่อนุญาตให้ฝึกได้และฝึกไม่ได้ เช่น.....
  วิชาต้องห้ามสัมภเวสีของรุ่นสอง ห้ามคนรุ่นหลังฝึกเด็ดขาด เพราะมันต้องใช้ร่างคนสังเวยเป็นวิชาที่โหด...ม แต่โอโรมันแอบเอามาฝึก
  ส่วนวิชาแยกเงาพันร่าง และวิชาผนึกทั่วไป โจนินหลายคนก็สามารถฝึกได้ แต่แยกได้มากหรือน้อยอยู่ที่จักระของคน
  ส่วนวิชาลับม่านพฤกษาของรุ่น 1  ตอนนี้มีแค่ยามาโตะและมาดาระที่ใช้ได้เพราะต้องใช้คู่กะดีเอ็นเอรุ่น 1
 การ์ตูนทุกเรื่องมาจากจินตนาการครับ ไม่ใช่เรื่องจริง บางครั้งต้องตัดคำว่าเป็นไปไม่ได้ออกไป ส่วนการวิเคราะถ้าเอาข้อมูลมาแชร์กันมันก้อเป็นประโยชน์ แต่ถ้าเข้ามาด่ากัน มันก้อเกิดโทษครับ
  ปล.ความเห็นส่วนตัวครับ

dannyvon

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

แยกเงาพันร่างใช้กันได้แทบทุกคนนะ ก็มันคาถาธรรมดา แค่ปัญหามันอยู่ตรงที่ปริมาณจักระจะพอใช้รึปล่าว
ส่วนเรื่องคาคาชิน่ะ มันแยกได้เยอะกว่า 3 อยู่แล้ว กลับไปดูตอนมันสู้กับซาบุสะทีแรกๆได้เลย ตอนท้ายๆที่ต่อยพวกนักเลงอ่ะ แยกได้เป็นพันร่าง

คาถาแยกเงาพันร่างเป็น คาถาต้องห้าม (ไม่สามารถใช้ได้ทุกคน)
    ที่ปรากฎในเรื่อง มี
 1.นารูโตะใช้ได้คนแรก เพราะไปโขมยคัมภีรืต้องห้ามมาจากบ้านรุ่นสาม
  2. คาคาชิใช้ได้เพราะคาคาชิใช้เนตรวงแหวน ก๊อปปี้ ตอนที่นารูโตะใช้ในการสู้กับ ซาบุสะ แต่คาคาชิใช้ขู่อย่างเดียวเพราะจักระน้อย
3. โฮคาเงะรุ่นที่3 ใช้ตอนสู้กับโอรโรจิมารุ แต่แยกแค่ 3 ร่างเพราะแก่แล้ว
 สรุปว่า ... แยกเงาพันร่างไม่สามารถใช้ได้ทุกคนครับ   แต่ที่เห็นคนอื่นๆใช้กันนั้นคือคาถาแยกร่าง โดยมีข้อแตกต่างดังนี้
  คาถาแยกร่าง คือ การแยกร่างหลอกๆออกมาให้คู่ต่อสู้สับสน คล้ายๆวิชาลวงตา หรืออาจเป็นวิชาพิเศษ เช่นตอนซาอิใช้วิชาน้ำหมึกแยกร่าง(เป้นร่างน้ำหมึกไม่ใช่ร่างจริง) หรือ ยามาโตะใช้คาถาไม้แยกร่าง(เป็นร่างไม้ไม่ใช่ร่างจริง) เป็นต้น
  คาถาแยกเงาพันร่าง คือ การแบ่งจักระออกมาเป็นร่างจริงทุกร่าง จึงสามารถ รับรู้เหมือนร่างจริงทุกอย่าง เช่นตอน ที่นารูโตะ แยกเงาพันร่างฝึกวิชา
.
.
.
ส่วนคาถาผนึกซากอสูร ที่ปรากฎในเรื่องคือ มินาโตะ มีเมีย ตระกูล อุซึมากิ ซึ่งเชี่ยวชาญ คาถาผนึก
มีความเป็นไปได้ว่า มินาโตะให้เมียสอน
ปรากฎในเรื่องสองครั้ง
1. มินาโตะ ปราบเก้าหาง โดยรุ่นที่3 ยืนดูการประสานอิน อยู่
2. โฮคาเงะรุ่นที่ 3 ปราบ รุ่น1 รุ่น2 ดึงแขนโอโรจิมารุ ใช้คาถานี้ได้เพราะเคยเห็น มินาโตะใช้มาก่อน

hackauthai

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
ทำไมถึงคิดกันว่า รุ่น5จะใช้วิชาของรุ่น1-4ได้ละครับท่าน ถ้าคิดแบบนี้คิดต่อไปอีกเลยว่า

จะใช้ผนึกซากอสูรทำไมถ้ารุ่น5ใช้วิชาของโฮคาเงะได้ทุกรุ่นเอาวิชาของรุ่น1-4มารวมกันก็จัดการกับมาดาระได้แล้ว

บางวิชาบางคนก็ฝึกไม่ได้เปรียบเทียบก็เหมือนกับ จับนารูโตะไปฝึกวิชาพันปักษานั้นแหละ ยังไงก็ไม่มีทางได้

เพราะมันคนละสไตล์กันอีกอย่างวิชาลับของโฮคาเงะทุกคนมันก็ระดับโครตเทพแล้วถึงจะฝึกได้จริงๆ

แล้วเทพอัศนีอาจจะมีคนฝึกได้เยอะเยะเพราะอาจมีคนเห็นวิชานี้บ่อยๆ แต่ผนึกซากอสูรต้องแลกชีวิตกับคนใช้ซึงจะใช้

ได้แค่ครั้งเดียว รุ่นที่3เป็นคนเดียวที่เห็นรุ่น4ใช้ผนึกซากอสูร เลยจำมาใช้มั้งหรือเปล่าเพราะในตอนที่ใช้การ์ตูนเ้ค้าให้ดูหมดเลย

ว่าประสานอะไรบ้าง

hackauthai

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • นารูโตะ X ฮินาตะ
อีกอย่างนะถ้ารุ่น5ใช้วิชาของโฮคาเงะรุ่นหลังๆได้จริงๆปานนี้ป้าซึนาเดะเรางัดวิชาของโฮคาเงะต่างๆมาสู้มั้ง
แล้ว แต่ยังไงก็อยากให้มาดาระมันโดนผนึกซากอสูรจริงๆ  *attack*