หน้าแรก Sritown.com

โพลล์

คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่

องค์หญิงชิราโฮชิ (ถ้าได้เป็นแล้วจะขึ้นเรือยังไงหว่า)
จินเบ (จะกลายเป็นลูกน้องที่เก่งกว่ากัปตันอะเปล่า)
คาริบู หรือ ฟานเดอร์เด็ค(แต่พวกของลูฟี่ ไม่เคยเป็นคนไม่ดีมาก่อนเข้าพวกอะหนะ)
Mr II (ไม่รู้โดนแมคเจลเลนเล่นไปยัง)
อื่นๆ หรือ แค่ 9 คนพอแล้ว เลขสวยดี

ผู้เขียน หัวข้อ: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่  (อ่าน 907794 ครั้ง)

คนหน้าตาดี

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
Re: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 01:09:05 »
สรุป  ผมว่าใครอยู่ในตำแหน่งเจ็ดเทพนี้ ฝีมือก็คงไม่ธรรมดาแน่ แต่ก็ไม่เท่ากันทุกคนนะ อย่างคร๊อคโคไดล์ เทียบกับ จูลาคีล มิฮอว์ค (ตาเหยี่ยว) 

ฝีมือยังห่างกันเยอะ คร๊อคโคไดล์แพ้ให้พวกลูฟี่ ที่เป็นรุกกี้เพิ่งออกเดินทาง กับตาเหยี่ยวฝีมือระดับแซงคูสผมแดง สี่จักรพรรดิ ( เคยท้าสู้กันอ่ะนะ )

ผมว่า

ตัวร้ายที่ออกตอนแรกๆ ต้องกระจอกกว่าตัวที่ออกตอนหลังๆอยู่แล้ว

ถ้าตาเหยี่ยวไปสู้กะ ลูฟี่ในตอนที่ 3 ของเรื่องตาเหยี่ยวฟันลูฟี่ขาด 2ท่อน วันพีช อวสาน  *dontknow*

แซงคูส เก่งโคตรๆ เป็นถึง 4จักรพรรดิ์ แต่โดนฉลามกัดแขนขาดเนี่ยนะ

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
Re: [โหวต] คุณคิดว่าใครจะเป็นพรรคพวกคนที่ 10 ของลูฟี่
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 10:54:46 »

สรุป  ผมว่าใครอยู่ในตำแหน่งเจ็ดเทพนี้ ฝีมือก็คงไม่ธรรมดาแน่ แต่ก็ไม่เท่ากันทุกคนนะ อย่างคร๊อคโคไดล์ เทียบกับ จูลาคีล มิฮอว์ค (ตาเหยี่ยว) 
ฝีมือยังห่างกันเยอะ คร๊อคโคไดล์แพ้ให้พวกลูฟี่ ที่เป็นรุกกี้เพิ่งออกเดินทาง กับตาเหยี่ยวฝีมือระดับแซงคูสผมแดง สี่จักรพรรดิ ( เคยท้าสู้กันอ่ะนะ )

ผมว่าใช้ ตรรกะนี้ก็ไม่ค่อยจะถูกซักเท่าไหร่นะครับ ผมว่าถ้าใช้แบบนี้ก็เท่ากับว่า ลูฟี่ เก่งกว่า 4 จักรพรรดิ์ ไคโดอ่ะสิ

เพราะโมเลียเคยสูสีกับ ไคโด แต่มาแพ้ลูฟี่เหมือนกัน

แต่แน่นอนครับว่า 7 เทพ ฝีมือแต่ละคนไม่เท่ากันแน่นอน ยกตัวอย่างให้เห็นๆเลย ก็คือ โมเลียแพ้ โดฟลามิงโก้ แบบขาดๆ จากตอนสงครามครับ  *haha* *haha* *haha*

Akatsuki

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • แสงอุษา กองทัพอสูร
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 10:59:26 »

ผมว่า

ตัวร้ายที่ออกตอนแรกๆ ต้องกระจอกกว่าตัวที่ออกตอนหลังๆอยู่แล้ว

ถ้าตาเหยี่ยวไปสู้กะ ลูฟี่ในตอนที่ 3 ของเรื่องตาเหยี่ยวฟันลูฟี่ขาด 2ท่อน วันพีช อวสาน  *dontknow*

แซงคูส เก่งโคตรๆ เป็นถึง 4จักรพรรดิ์ แต่โดนฉลามกัดแขนขาดเนี่ยนะ
ก็ในเรื่องแชงก็เฉลยให้ฟังไปแล้ว เค้าเอาแขนของเขาเดิมพันกับการเดินทางของลูฟี่ ว่าลูฟี่จะต้องเป็นโจรสลัดที่ยิ่งใหญ่ได้ แต่ก็ไม่รู้นะว่าทำไมต้องเดิมพันแบบนี้
แสงอุษา กองทัพอสูร

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 11:23:50 »
แชงค์ ช่วยลูฟี่ตอนจะโดนเจ้าทะเลเขมือบพอดีครับ พอช่วยได้ แต่ตัวเองก็ต้องโดนกัดเสียแขนไป

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 13:53:02 »
ประเด็นพรรคพวกคนที่ 10 เนี่ย

ผมว่าบางทีอาจจะไม่มีก็ได้นะครับ เพราะอ.โอดะเค้าแค่บอกว่า จะมีคนระดับบอสขึ้นเรือไปยังโลกใหม่กับกลุ่มลูฟี่

อาจจะแค่ขึ้นเรื่อไปด้วยเฉยๆแบบ บีบี ก็ได้นะครับ

และอาจจะไปได้พวกคนที่ 10 จากโลกใหม่ก็ได้

ป.ล ไม่ได้แปลว่าจะไม่มีพรรคพวกคนที่10จากเกาะเงือกนะครับ อาจจะมีก็ได้ แค่คคห ส่วนตัวครับ

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 17:37:12 »

ผมว่าใช้ ตรรกะนี้ก็ไม่ค่อยจะถูกซักเท่าไหร่นะครับ ผมว่าถ้าใช้แบบนี้ก็เท่ากับว่า ลูฟี่ เก่งกว่า 4 จักรพรรดิ์ ไคโดอ่ะสิ

เพราะโมเลียเคยสูสีกับ ไคโด แต่มาแพ้ลูฟี่เหมือนกัน

แต่แน่นอนครับว่า 7 เทพ ฝีมือแต่ละคนไม่เท่ากันแน่นอน ยกตัวอย่างให้เห็นๆเลย ก็คือ โมเลียแพ้ โดฟลามิงโก้ แบบขาดๆ จากตอนสงครามครับ  *haha* *haha* *haha*

ก็ไม่เชิงนะครับ โมเลีย สู้กับไคโด แต่ไคโดก็ชนะนี่นา

แล้วกรณีนี้ก็แค่จะเปรียบเทียบเฉยๆ หรือเพือนๆคิดว่าคร๊อคโคไดล์เก่งกว่าตาเหยี่ยวละครับ - -  ถ้าคิดงั้นก็ไม่ผิดหรอกครับ

เพราะยังไม่มีฉากต่อสู้กันกับสองคนนี้

ลูฟี่เองตอนที่มารีนฟอร์ดก็มีสู้กับตาเหยี่ยวนิดนึง แต่มันก็แว่บเดียว แล้วก็นัวๆกัน

ประเด็นสำคัญที่ผมจะบอกก็คือ ฝีมือของเจ็ดเทพโจรสลัดแต่ละคนไม่เท่ากัน ซึ่งทุกคนก็น่าจะเห็นได้ชัดนะ

ปล. ส่วนนึงมันก็จริงอ่ะนะ เปรียบเทียบกันแบบนั้นก็ไม่ถูก เพียงแต่ตอนนั้นที่โพสไม่รู้จะยกตัวอย่างไหนดี เพราะมันไม่มีกรณีเด่นชัด แต่ใครอ่านก็น่าจะรู้นะ ว่าฝีมือ

ทุกคนไม่เท่ากัน

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 17:52:37 »

ผมว่า

วะ วะ วะ ว้าววววว คิดได้ไง วู้ๆๆๆๆ    *haha* *haha*

เคยอ่านวันพีชรึเปล่าเนี่ย  ตาเหยี่ยวก็เคยสู้กับพวกลูฟี่แล้วในตอนแรกนะจ๊ะ หนูไปอ่านอีกรอบได้นะ ตอนดอนครีกกับซันจิในภัตตาคารลอยทะเล

ตอนแรกๆเลยอ่ะนะ ( คนที่เจอด้วยตอนแรกไม่จำต้องกระจอกกว่าตอนหลังซะหน่อย แต่แน่นอนว่าพระเอกต้องไม่ตาย )

เหอๆ แซงคูส ผมแดง โดนกัดแขนขาด แล้วมันแปลกตรงไหนหรอ แซงคูสไม่ได้ ต่อสู้กับปลาฉลาม 1-1 นี่นา

มันเดิมพันด้วยชีวิตของลูฟี่ ซึ่งแซงคูสต้องการที่จะช่วยให้ได้ ไม่ว่าจะเสียอะไรไปก็ตาม ก็เด่นชัดแล้วนะจากที่แขนขาด อาจจะเพราะถ้ามัวแต่ลังเล

หรือกลัวเสียแขน ลูฟี่อาจจะตายก็ได้

มันก็เห็นกันชัดๆอยู่แล้ว เรื่องแบบนี้มันมีทุกที่ละ ทั้งชีวิตจริง ละคร นิยาย การ์ตูน หนัง อื่นๆ เก่งแสนเก่งแต่ต้องสิ้นท่า เพราะปกป้องคนอื่น

*dontknow* *dontknow*

ปล.ก็คงเห็นด้วยอ่ะนะ ที่ว่าถ้าลูฟี่โดนฟันตาย วันพีชจะอวสาน แต่ไอ้นั่นมันก็ปรกติทั่วไปมะใช่หรอวะ ก็มันเป็นพระเอกนี่หว่า จะตายตอนต้นเรื่องได้ไง

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 22:22:45 »
ไม่รู้ครับ ใครจะเก่งมากเก่งน้อย

แต่ ผมเดาพลาดซะแล้ว นึกว่า เจ้า เดคเค่นจะมีบทบาทอะไรต่อ  *great*

ดันลุกขึ้นมาลื่นหัวฟาดพื้นสลบไปซะงั้น ขำกลิ้งเลยผม *haha* *haha*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: พฤ. 22 ก.ย. 2011 เวลา 23:03:16 »
ไม่รู้ครับ ใครจะเก่งมากเก่งน้อย

แต่ ผมเดาพลาดซะแล้ว นึกว่า เจ้า เดคเค่นจะมีบทบาทอะไรต่อ  *great*

ดันลุกขึ้นมาลื่นหัวฟาดพื้นสลบไปซะงั้น ขำกลิ้งเลยผม *haha* *haha*

ใช่ลื่นหรอ - - มันโดนแทงเสียเลือด จนหมดแรงหมดสติ ล้มลงไปมะใช่หรอ

windyzero

• *
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 00:25:21 »
อ้างถึง
ใช่ลื่นหรอ - - มันโดนแทงเสียเลือด จนหมดแรงหมดสติ ล้มลงไปมะใช่หรอ

นี่ไงครับ มันล้มหัวฟาดจริงๆ *damage* *dead*

คนหน้าตาดี

• *
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 00:43:57 »

ผมว่า

วะ วะ วะ ว้าววววว คิดได้ไง วู้ๆๆๆๆ    *haha* *haha*

เคยอ่านวันพีชรึเปล่าเนี่ย  ตาเหยี่ยวก็เคยสู้กับพวกลูฟี่แล้วในตอนแรกนะจ๊ะ หนูไปอ่านอีกรอบได้นะ ตอนดอนครีกกับซันจิในภัตตาคารลอยทะเล

ตอนแรกๆเลยอ่ะนะ ( คนที่เจอด้วยตอนแรกไม่จำต้องกระจอกกว่าตอนหลังซะหน่อย แต่แน่นอนว่าพระเอกต้องไม่ตาย )

เหอๆ แซงคูส ผมแดง โดนกัดแขนขาด แล้วมันแปลกตรงไหนหรอ แซงคูสไม่ได้ ต่อสู้กับปลาฉลาม 1-1 นี่นา

มันเดิมพันด้วยชีวิตของลูฟี่ ซึ่งแซงคูสต้องการที่จะช่วยให้ได้ ไม่ว่าจะเสียอะไรไปก็ตาม ก็เด่นชัดแล้วนะจากที่แขนขาด อาจจะเพราะถ้ามัวแต่ลังเล

หรือกลัวเสียแขน ลูฟี่อาจจะตายก็ได้

มันก็เห็นกันชัดๆอยู่แล้ว เรื่องแบบนี้มันมีทุกที่ละ ทั้งชีวิตจริง ละคร นิยาย การ์ตูน หนัง อื่นๆ เก่งแสนเก่งแต่ต้องสิ้นท่า เพราะปกป้องคนอื่น

ปล.ก็คงเห็นด้วยอ่ะนะ ที่ว่าถ้าลูฟี่โดนฟันตาย วันพีชจะอวสาน แต่ไอ้นั่นมันก็ปรกติทั่วไปมะใช่หรอวะ ก็มันเป็นพระเอกนี่หว่า จะตายตอนต้นเรื่องได้ไง

ทำไมท่านชอบถามคนอื่นว่าเคยอ่านหรือไม่เคยอ่าน ท่านจะเป็น กูรูวันพีซ คนเดียวเลยรึไงครับ

ผมพูดตามธรรมชาติของการ์ตูนอยู่แล้ว ตัวออกก่อน จะอ่อนกว่าตัวออกหลังๆ ไม่ใช่มีแต่วันพีช

อย่างดราก้อนบอล ตอนสู้พิกโกโร่ ว่าเจ๋ง เจอ เบจิต้า เบจิต้า ว่าเจ๋ง เจอฟรีซ ฟรีซว่าเจ๋ง เจอคูลเลอร์ คูลเลอร์ ว่าเจ๋ง
เจอ หมายเลย 17 หมายเลข 17 ว่าเจ๋ง เจอเซล เซลว่า เจ๋ง เจอ จอมมารบู จอมมารบู ว่าเจ๋ง กรูไม่รู้จะเอาอะไรมาเจ๋งกว่าแล้ว อวสาน แหม่มซะเลย

ผมยอมรับว่าจำไม่ได้ว่าลูฟี่ สู้ตาเหยี่ยวตอนไหน ที่จำได้คือ ตาเหยี่ยวเคยสู้กะ โลโซ เอ้ย โซโล โซโลแพ้ โดนฟันที่กลางอกบาดเจ็บสาหัส แต่ตาเหยี่ยวก็ไม่ได้ฆ่า ให้ไปฝึกมาให้เก่งๆ ค่อยกลับมาสู้กันใหม่

ผมอ่านวันพีชครั้งแรกถ้าจำไม่ผิดน่าจะอายุ 16-17 ตอนนี้ผม 30 แล้วครับ เกิด พศ 24

ผมซื้อการ์ตูนวันพีชมาอ่านทุกเล่ม ยันเล่ม 30กว่าๆ พอได้มาอ่านที่เว็ป ก็เลิกซื้อ ก็แค่นั้น

ผมไม่จำเป็นต้องจำได้หมดทุกช็อต ทุกตอน เพื่อที่จะได้เป็นกูรู วันพีซ แล้วเอามาดูถูกคนอื่นหรอกครับ

ตอนลูฟี่สู้กะคล็อกโครไดล์ ค่าหัว มันแค่ 80ล้านเบรี่เองไม่ใช่เหรอ (จำผิดขออภัย) ผ่านมาไม่ถึงปี ค่าหัวรุกกี้รุ่นใหม่(11nova) เกินหลักร้อยล้านเบรี แปลว่า คล็อกโครไดล์ กากสุดใน 7เทพโจรสลัดใช่รึป่าว

แต่ถ้าลูฟี่ไม่เจอคล็อกโครไดล์ในตอนนั้น แต่มาเจอครั้งแรกในตอนนี้ คิดว่า มันยังจะมีค่าหัว แค่ 80ล้านเบรีอีกรึป่าว เกียร์ 3+ ฮาคิราชันย์+เกียร์ถอยหลังด้วย จะชนะได้สบายๆรึป่าว

หรือว่าต่อจากนี้ไป ลูฟี่จะเจอใคร จะต่อย หมัดเดียวตาย หมัดเดียวตาย หมัดเดียวตาย ยัน อวสาน

ผมจินตนาการสูงกว่าคุณเยอะ  *dontknow*

ส่วนเรื่อง แชงคูสแขนขาด ผม งง ที่ผมจินตนาการนะ แชง ยอมแขนขาด เพราะอยากกระตุ้นลูฟี่ให้พยายามฝึกฝนให้เก่งรึป่าว

เจ้าทะเลตัวนั้นมันก็ไม่ได้เก่งอะไร เจอฮาคิของ แชงก็ หนี ถ้าจะช่วยธรรมดา ต่อย ทีเดียวจอดไม่ง่ายกว่ารึ หรือใครจะบอกว่าต่อยไม่ทัน แต่กอดลูฟี่ทัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 01:18:58 โดย คนหน้าตาดี »

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 03:07:36 »
ยาวน่ะครับ คนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องนอกจากคุณที่อ้างถึง ก็ข้ามๆไปเถอะครับ

ผมว่า

ทำไมท่านชอบถามคนอื่นว่าเคยอ่านหรือไม่เคยอ่าน ท่านจะเป็น กูรูวันพีซ คนเดียวเลยรึไงครับ

ผมพูดตามธรรมชาติของการ์ตูนอยู่แล้ว ตัวออกก่อน จะอ่อนกว่าตัวออกหลังๆ ไม่ใช่มีแต่วันพีช

อย่างดราก้อนบอล ตอนสู้พิกโกโร่ ว่าเจ๋ง เจอ เบจิต้า เบจิต้า ว่าเจ๋ง เจอฟรีซ ฟรีซว่าเจ๋ง เจอคูลเลอร์ คูลเลอร์ ว่าเจ๋ง
เจอ หมายเลย 17 หมายเลข 17 ว่าเจ๋ง เจอเซล เซลว่า เจ๋ง เจอ จอมมารบู จอมมารบู ว่าเจ๋ง กรูไม่รู้จะเอาอะไรมาเจ๋งกว่าแล้ว อวสาน แหม่มซะเลย

ผมยอมรับว่าจำไม่ได้ว่าลูฟี่ สู้ตาเหยี่ยวตอนไหน ที่จำได้คือ ตาเหยี่ยวเคยสู้กะ โลโซ เอ้ย โซโล โซโลแพ้ โดนฟันที่กลางอกบาดเจ็บสาหัส แต่ตาเหยี่ยวก็ไม่ได้ฆ่า ให้ไปฝึกมาให้เก่งๆ ค่อยกลับมาสู้กันใหม่

ผมอ่านวันพีชครั้งแรกถ้าจำไม่ผิดน่าจะอายุ 16-17 ตอนนี้ผม 30 แล้วครับ เกิด พศ 24

ผมซื้อการ์ตูนวันพีชมาอ่านทุกเล่ม ยันเล่ม 30กว่าๆ พอได้มาอ่านที่เว็ป ก็เลิกซื้อ ก็แค่นั้น

ผมไม่จำเป็นต้องจำได้หมดทุกช็อต ทุกตอน เพื่อที่จะได้เป็นกูรู วันพีซ แล้วเอามาดูถูกคนอื่นหรอกครับ

ตอนลูฟี่สู้กะคล็อกโครไดล์ ค่าหัว มันแค่ 80ล้านเบรี่เองไม่ใช่เหรอ (จำผิดขออภัย) ผ่านมาไม่ถึงปี ค่าหัวรุกกี้รุ่นใหม่(11nova) เกินหลักร้อยล้านเบรี แปลว่า คล็อกโครไดล์ กากสุดใน 7เทพโจรสลัดใช่รึป่าว

แต่ถ้าลูฟี่ไม่เจอคล็อกโครไดล์ในตอนนั้น แต่มาเจอครั้งแรกในตอนนี้ คิดว่า มันยังจะมีค่าหัว แค่ 80ล้านเบรีอีกรึป่าว เกียร์ 3+ ฮาคิราชันย์+เกียร์ถอยหลังด้วย จะชนะได้สบายๆรึป่าว

หรือว่าต่อจากนี้ไป ลูฟี่จะเจอใคร จะต่อย หมัดเดียวตาย หมัดเดียวตาย หมัดเดียวตาย ยัน อวสาน

ผมจินตนาการสูงกว่าคุณเยอะ  *dontknow*

ส่วนเรื่อง แชงคูสแขนขาด ผม งง ที่ผมจินตนาการนะ แชง ยอมแขนขาด เพราะอยากกระตุ้นลูฟี่ให้พยายามฝึกฝนให้เก่งรึป่าว

เจ้าทะเลตัวนั้นมันก็ไม่ได้เก่งอะไร เจอฮาคิของ แชงก็ หนี ถ้าจะช่วยธรรมดา ต่อย ทีเดียวจอดไม่ง่ายกว่ารึ หรือใครจะบอกว่าต่อยไม่ทัน แต่กอดลูฟี่ทัน

แหม อย่าเพิ่งใจร้อนซิ มันก็แค่การออกความเห็นกันเท่านั้น ผมก็เพิ่งถามแบบนั้นกับนายเนี่ยแหละนะจะว่าผม  ''ชอบ''  ไปถามคนอื่นได้ไงมีหลักฐานรึเปล่า

มันคาใจอ่ะนะที่ถามเพราะสงสัยไม่ใช่ว่าชอบหรอก แล้วผมไปบอกตอนไหนว่าอยากจะเป็นกูรูวันพีชอะไรนั่นคนเดียว เพ้อไปคนเดียวละครับผมก็แค่แชร์ความเห็นกัน

ชอบคิดไปเองจริงๆ ผมไปดูถูกนาย ตอนไหนกันล่ะครับ เพราะนายพิมพ์มา ผมก็พิมพ์ตอบ ประโยคที่พิมพ์ก็เป็นการถามคำถาม การบอกเล่าชี้แจ้ง

ก็แบบที่นายบอกเผื่อนายจะไม่รู้ไงก็ช่วยบอกให้ แล้วถ้าติดใจก็ลองไปย้อนอ่านได้ก็แค่นั้น และแสดงความคิดเห็นกันไป นั่นถึงเรียกว่ากระทู้ ไม่ใช่หรอ

ก็คิดอคติแบบนี้ล่ะน้า อายุก็ตั้งเยอะแล้ว น่าจะดูอะไรลึกๆหน่อยนะ มาจะบอกเหตุผลให้ฟัง ตอนแรกผมเจอคนเปรียบเทียบประมาณว่า

ถ้าพวกลูฟี่ ได้พวกเป็นเจ็ดเทพโจรสลัดจะหมดบท จะแพ้เพียงแค่ 4 จักรพรรดิ ผมก็แย้งประมาณว่า มันไม่ใช่นะเจ็ดเทพโจรสลัดเองก็มีพวกเก่งกับพวกอ่อนด้วย

แล้วผมก็คิดจะยกตัวอย่างเปรียบเทียบกัน ก็คิดมาได้ว่า ตาเหยี่ยวเคยท้าสู้กับแซงคูสบ่อยๆในเรื่องก็บอก ก็เลยคิดจะยกมาเปรียบเทียบกันกับคร๊อคโคไดล์

เพราะอ่านมาคิดว่า ตาเหยี่ยวเก่งกว่าคร๊อคโคไดล์แน่ๆ

แล้วที่คุณยกคำพูดพวกนี้ของผมมาอ้างอิง คุณบอกผมว่า

คุณน่ะสิครับ ต้องการจะสื่ออะไรหรอ ต้องการจะให้ผมตอบคุณว่าไงละแบบนี้อ่ะ ต้องการจะสอนผมรึเปล่าไม่แน่ใจ หรือต้องการแค่บอกผมเฉยๆ

ไม่ว่าคุณจะคิดไง ผมก็ตอบคุณไปตามที่คุณโพสมานั่นล่ะ ผมก็คิดของผมว่ามันไม่จริงนะ ไม่จำเป็นที่ตัวออกตอนแรกๆต้องกระจอกกว่าตอนหลัง

ไม่ใช่การ์ตูนทุกเรื่องตัวร้ายที่ออกมาก่อน จะกระจอกที่เก่งๆออกมาเลยก็มี เพียงแต่พระเอกไม่ตาย เพราะถ้าตายมันก็จบ ( นั่นผมเห็นด้วยก็บอกไปแล้ว )

ซึ่งผมเองก็เคยอ่านการ์ตูนที่หัวหน้าตัวร้าย ออกมาโชว์โหดในตอนแรกๆเยอะแต่ไม่ได้ฆ่าพระเอก ยอมรับว่าดราก้อนบอลเป็นแบบที่คุณพูดจริง

แต่ผมคิดเห็นไม่เหมือนคุณ คำพูดคุณไม่ได้บอกว่าในเรื่องดราก้อนบอลอย่างเดียว มันเป็นการพูดรวมๆทุกเรื่อง ซึ่งผมก็มองว่ามันไม่ได้เหมือนกันทุกเรื่อง

อย่างน้อยก็เรื่องวันพีชเรื่องนี้ล่ะ ลูฟี่เองก็เจอตัวเก่งๆมาเหมือนกัน เช่น ตาเหยี่ยว อาโอคิยิ  แล้วเพราะแพ้ไม่ใช่รึไง ถึงต้องไปฝึก 2 ปี เพื่อที่จะให้สู้ได้

ก็ไม่รู้ทำไมนายมองข้ามจุดนี้ไปอ่ะนะ

แล้วคุณพิมพ์ไรอีก ถ้าตาเหยี่ยวไปสู้กะลูฟี่ในตอนที่ 3 ของเรื่องตาเหยี่ยวฟันลูฟี่ขาด โพสมาทำไมไม่เข้าใจอีกนั่นละ ใครอ่านก็รู้ถ้าตาเหยี่ยวฟันลูฟี่ก็ตาย

แต่ตาเหยี่ยวได้ฟันรึเปล่าล่ะ ตาเหยี่ยวก็เจอลูฟี่มาแล้วในตอนแรกแบบที่คุณสมมุติ แต่ไม่ได้เจอแค่ลูฟี่คนเดียว เจอทั้งกลุ่มโจรสลัดก็คือพวกลูฟี่

ผมก็พิมพ์ว่าเจอพวกลูฟี่แล้ว ก็ถูกปะล่ะ พวกลูฟี่ ไม่ใช่แค่โซโล หรือลูฟี่ แต่รวมทั้งหมด แล้วก็ถูกใจโซโลในตอนนั้นขนาดลูฟี่จะต่อยที่ทำโซโลก็แค่หลบ

ขนาดดอนครีกจะสู้ด้วย ก็ไม่สู้กลับไปแต่โดยดี   ตรงจุดนี้ผมก็สงสัยว่าคุณเคยอ่านวันพีชรึเปล่า ผมจะไปรู้หรอว่าคุณเคยอ่านแล้วลืม คุณอ่านแล้วลืม

มันก็เหมือนไม่เคยอ่านนั่นล่ะ ตรงนี้ผมก็แค่ถามคุณก็บอกมา ก็จบผมไม่ได้ว่าอะไรคุณสักหน่อย

แล้วคุณบอกไรมาอีก แซงคูส ก็แบบที่บอกความคิดของผมคือมันไม่แปลก เนื้อเรื่องของการ์ตูนก็บอกมาแบบนั้นแล้วผมก็คิดว่ามันสมเหตุสมผล

พอผมคิดว่ามันไม่แปลก ผมก็เลยถามคุณไงว่ามันแปลกยังไงหรอ ( คุณตอบมาแล้วสินะว่า เอาเวลาไปต่อยปลาดีกว่า ก็แค่นั้นไม่ได้ว่าไร แค่ผมคิดอีกแบบ )

ยังไงในการ์ตูนเท่าที่รู้ตอนนี้ก็เป็นแบบที่ผมบอกอยู่ดี คือแซงคูส ช่วยชีวิตลูฟี่จนเสียแขนไป ที่นายว่าคือจินตนาการหลุดโลกของนายที่ว่าแซงคูสตั้งใจเสียแขนเพื่อสอนลูฟี่

ปล. ที่คุณคิดว่าจินตนาการของคุณสูงกว่าผมน่ะ คุณรู้ได้ยังไงหรอ จินตนาการผมอยู่ในหัว ที่ผมโพสก็แค่โพสตามที่มีอ้างอิงในเนื้อหาการ์ตูน

แค่คุณคิดว่าคุณสูงกว่าผมแบบนี้ มันก็เป็นการดูถูกผมแล้ว ละยังมาว่าผมดูถูกคุณอีก คิดแบบนี้แถวบ้านผมเรียกว่า หลงตัวเอง ด้วยนะ   

อ้อ สุดท้ายจริงๆละ ผมหวังว่ามันจะจบแค่นี้นะครับ เพราะผมไม่ได้มีเจตนาแบบที่คุณคิดหรอก ผมไม่ใช่พวกเอ่ยคำขอโทดยาก งั้นถ้ามันทำให้ลำบากใจก็ขอโทดด้วยละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 03:24:15 โดย aAoONn »

windyzero

• *
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 07:46:43 »
เอิ่ม เริ่มห่างไกลจากฝั่งเข้าทุกทีๆ -*- *disappoint* *้ั์gonnadie*

กลับมาน๊า *้ั์petulant* *้ั์noooo*

แชงคูสคงต้องการจะสื่อว่า ท้องทะเลน่ะ มีอะไรที่ลูฟี่ยังไม่รู้อีกเยอะ ลำพังแค่กำลังของตัวเองมันไม่พอหรอก

ส่วนที่ว่า ตาเหยี่ยวได้พบกับลูฟี่ที่ภัตตาคาร คงเป็นเจตนาของ อ.โอดะเอง เพราะเป้าหมายของโซโลคือ นักดาบอันดับหนึ่ง และการพิชิตมิฮอค ก็เป็นหนึ่งในนั้น

สรุปคือ โซโลแพ้ แต่เท่ากับเปิดตาโซโลให้กว้างขึ้น และทำให้แข็งแกร่งขึ้น เพราะงั้น ตัดประเด็นที่ ลูฟี่จะโดนมิฮอคฆ่าแล้วตายตั้งแต่ต้นเรื่องไปเถอะ มันทางของ(โซโล)เค้า

ให้คอกันนิดนึงล่ะครับ ถ้าลูฟี่ต้องฉะกับทุกคนที่ โค ตา ระ เก่งทกๆคน แล้ว พวกโซโล ซันจิ ฯลฯ มันจะไปฉะกับใครฟะ *damage* *damage* *dead*

aAoONn

• *
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 15:31:37 »
เอิ่ม เริ่มห่างไกลจากฝั่งเข้าทุกทีๆ -*- *disappoint* *้ั์gonnadie*

กลับมาน๊า *้ั์petulant* *้ั์noooo*

แชงคูสคงต้องการจะสื่อว่า ท้องทะเลน่ะ มีอะไรที่ลูฟี่ยังไม่รู้อีกเยอะ ลำพังแค่กำลังของตัวเองมันไม่พอหรอก

ส่วนที่ว่า ตาเหยี่ยวได้พบกับลูฟี่ที่ภัตตาคาร คงเป็นเจตนาของ อ.โอดะเอง เพราะเป้าหมายของโซโลคือ นักดาบอันดับหนึ่ง และการพิชิตมิฮอค ก็เป็นหนึ่งในนั้น

สรุปคือ โซโลแพ้ แต่เท่ากับเปิดตาโซโลให้กว้างขึ้น และทำให้แข็งแกร่งขึ้น เพราะงั้น ตัดประเด็นที่ ลูฟี่จะโดนมิฮอคฆ่าแล้วตายตั้งแต่ต้นเรื่องไปเถอะ มันทางของ(โซโล)เค้า

ให้คอกันนิดนึงล่ะครับ ถ้าลูฟี่ต้องฉะกับทุกคนที่ โค ตา ระ เก่งทกๆคน แล้ว พวกโซโล ซันจิ ฯลฯ มันจะไปฉะกับใครฟะ *damage* *damage* *dead*

เหอๆ ก่อนจะพิมพ์มาแบบนี้ตีความที่ผมบอกให้ถูกซะก่อนนะ อ่อ  แต่ผมพิมพ์ยาวมั้งเลยตีความยากหน่อย

แซงคูสต้องการจะสื่ออะไร ก็เห็นๆกันอยุ่ในตอนที่ 1  ไม่เห็นมีเลยนะตอนที่บอกว่ายอมเสียแขน เพื่อสอนลูฟี่ให้รู้จักโลก หรือผมมองไม่ดีไม่รู้

เห็นมีแต่ช่วยชีวิตลูฟี่ จนต้องแขนขาด  กับ   ที่ไม่ต้องการให้ลูฟี่ออกทะเลก็เพราะ ว่าโลกภายนอกมันอันตราย เจตนาคนแต่งก็อีกเรื่องไม่พูดถึง

เจตนาของคนแต่งเป็นไง มันก็สื่อออกมาทางการ์ตูนหมดแล้วล่ะ ใครอ่านมาก็รู้ทั้งนั้น แต่จะเข้าใจ ตีความไปแบบไหนก็อีกเรื่อง

แล้วผมไม่ได้ต้องการจะพูดถึงเจตนาคนแต่งสักนิด ผมกำลังพูดถึงเนื้อหาการ์ตูน

เรื่องตาเหยี่ยวก็เหมือนกัน ผมไม่ได้กล่าวถึงเจตนาคนแต่งสักนิด ตีความไปไหน นายสิเข้าใจแบบออกทะเลไปเลย

ฟังนะ คนนั้นเขาสมมุติว่า ตาเหยี่ยวเจอลูฟี่ตอนแรก แล้วฟันลูฟี่ขาด 2 ท่อน  ผมก็จะแค่บอกว่า ในเนื้อเรื่องจริงก็เจอกันแล้ว

กับลูฟี่ตอนแรก ตาเหยี่ยวหาเรื่องแก้เบื่อทำเลยตามเก็บดอนครีก เจอพวกลูฟี่ แต่ไม่ได้สนใจลูฟี่กับดอนครีก เพราะไปถูกใจนักดาบโซโล ( มองในมุมความคิดตาเหยี่ยว )

แล้วเจตนาคนแต่งก็คือนั่นเป็นทางของโซโล คือนักดาบอันดับ 1

นายไม่ได้ผิดไรหรอก ก็เพียงแต่ไม่เข้าใจที่ผมสื่อออกไปมากกว่า อาจจะเพราะผมพิมพ์ยาวเลยขี้เกียจอ่าน ก็ไม่ว่ากัน

ไม่ว่ามันจะเป็นไงก็ตาม ผมก็ออกทะเลจริงๆในเรื่องของหัวข้อกระทู้ถามว่า พรรคพวกคนที่ 10 เป็นใคร ก็รู้สึกไม่ดี ตรงจุดนี้ที่โพสนอกเรืองมา

ซึ่งก็พยายามแล้ว โพสที่แล้วขั้นต้น ผมก็บอกว่า คนไม่เกี่ยวข้อง ก็ให้ข้ามไป แต่ก็เข้าใจ ไอ้คุณ windyzero คงลืมอ่าน แล้วตอนท้าย

ก็บอกว่า ขอให้จบแค่นี้นะ มันก็คง อ่านไม่จบอีกละมั้ง เอาเถอะ เขาก็ไม่ผิดหรอก เพราะมันเป็นกระทู้นี่นา คนโพสมา ก็ต้องโพสตอบ ผมเองก็เช่นกัน

ปล. ถ้างั้น กระทู้นี้ผมขอให้สุดท้ายจริงๆนะครับกับเรื่องนี้ กับทุกคนๆ เลย ผมขอให้โพสต่อไปเป็นไปเกี่ยวกับพรรคพวกคนที่ 10 นะครับ

โพสครั้งแรกผมก็ไม่คิดว่ามันจะบานปลายแบบนี้ เพราะเจตนาไม่ได้ดูถูก ไม่ได้อะไรเลย มันเข้าใจไปเองทั้งนั้น

ก็นะ ส่วนนึงผมก็ขอโทดไปแล้วนะครับ ฉะนั้น ถ้าคำขอโทดเอาไว้ไม่อยู่ ก็ไม่รู้จะว่าไงละครับ ใครมาโพสตอบเรื่องนี้ตอบผมอีกขอให้เป็นหมา  เพี้ยง  *shock* *shock*

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: ศ. 23 ก.ย. 2011 เวลา 16:07:07 »
ที่เถึยงกันน่ะ  ทีหลังแลกเบอโทเคลียรกันง่ายกว่ามั้ย  พีมๆอ่านๆ  คงเข้าใจกันยาก  *number1* *number1* *number1*
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก