Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

หรือที่ซาสึเกะเกรียดอิทาจินักหนาเป็นเพราะ โคโตะ อมัทสึคามิ

หน้า: << < (4/5) > >>

mint1458:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 19:08:27 ---ไว้รออ่านในบูมก่อนดีกว่ามั้ง  ถ้ามันแปลไม่ตรงขึ้นมา ที่คุณเดาไว้แหกหมดเลยนะ  - -

มันไม่ได้บอกว่า ใช้เพื่อหลอกเกะหรือใช้เพื่อเรื่องอะไร  แต่มันบอกว่าใช้กับเกะเฉยๆ

ไอ่มั่นใจมันก้ดีคับ  แต่ว่า ตอนเกะกลับมาบ้านก้เจอพ่อแม่นอนตายอยุ่ก่อนแล้ว

คดีนี้โคโนะฮะเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยแน่นอน กองพิสูจน์หลักฐานหรือพวกหน่วยแพทย์ชันสูตร ต้องมาตรวจสอบแน่นอน

จะใช้คาถาลวงตาหลอกพวกนั้นว่าตัวเองตายแล้วหรอ  ถึงจะหลอกเกะได้ มันจะหลอกตอนไหน

เกะกลับมาก้เจอคนในตระกูลตายเกลื่อนอยุ่ก่อนแล้ว อิจจี้ยังไม่เจอเกะเลย เจอแป๊บเดียวแค่ตอนอิจจี้อยุ่บนเสา

จะใช้คาถาลวงตาช่วงนั้นหรอ ถ้าใช้ช่วงนั้น แล้วมันจะหลอกพวกนินจาแพทย์ที่มาเก็บศพไปยังไง

คาถาลวงตาก้ไม่มีโอกาศใช้  ผมว่ายังไงก้ไม่น่าใช่ฟุงาคุหรอก  - -

อีกเรื่องคือ อิจจี้มันไม่เคยพูดเลยไม่ใช่หรอ ว่าใช้เนตรชิซุยหลอกเกะว่าตัวเองฆ่า

มันแค่บอกว่า เคยใช้ แต่ไม่บอกว่าเรื่องอะไร  อิจจี้ร่วมมือกับมาดาระ(โทบิ)ด้วย  ถ้าไม่ฆ่ามันจะร่วมมือกันเพื่อ ?

เพื่อให้พ่อมันมาเปนคนฆ่าหรอ  ขัดแย้งกันเยอะเกินไป  *rip* *rip*

--- End quote ---
อย่าบอกนะว่ามันเล่นแบบไอเซ็น *shock*

mint1458:

--- อ้างจาก: Heavyfucking ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 21:15:50 ---
--- อ้างจาก: mint1458 ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 20:03:16 ---
--- อ้างจาก: Augustz ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 19:08:27 ---ไว้รออ่านในบูมก่อนดีกว่ามั้ง  ถ้ามันแปลไม่ตรงขึ้นมา ที่คุณเดาไว้แหกหมดเลยนะ  - -

มันไม่ได้บอกว่า ใช้เพื่อหลอกเกะหรือใช้เพื่อเรื่องอะไร  แต่มันบอกว่าใช้กับเกะเฉยๆ

ไอ่มั่นใจมันก้ดีคับ  แต่ว่า ตอนเกะกลับมาบ้านก้เจอพ่อแม่นอนตายอยุ่ก่อนแล้ว

คดีนี้โคโนะฮะเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยแน่นอน กองพิสูจน์หลักฐานหรือพวกหน่วยแพทย์ชันสูตร ต้องมาตรวจสอบแน่นอน

จะใช้คาถาลวงตาหลอกพวกนั้นว่าตัวเองตายแล้วหรอ  ถึงจะหลอกเกะได้ มันจะหลอกตอนไหน

เกะกลับมาก้เจอคนในตระกูลตายเกลื่อนอยุ่ก่อนแล้ว อิจจี้ยังไม่เจอเกะเลย เจอแป๊บเดียวแค่ตอนอิจจี้อยุ่บนเสา

จะใช้คาถาลวงตาช่วงนั้นหรอ ถ้าใช้ช่วงนั้น แล้วมันจะหลอกพวกนินจาแพทย์ที่มาเก็บศพไปยังไง

คาถาลวงตาก้ไม่มีโอกาศใช้  ผมว่ายังไงก้ไม่น่าใช่ฟุงาคุหรอก  - -

อีกเรื่องคือ อิจจี้มันไม่เคยพูดเลยไม่ใช่หรอ ว่าใช้เนตรชิซุยหลอกเกะว่าตัวเองฆ่า

มันแค่บอกว่า เคยใช้ แต่ไม่บอกว่าเรื่องอะไร  อิจจี้ร่วมมือกับมาดาระ(โทบิ)ด้วย  ถ้าไม่ฆ่ามันจะร่วมมือกันเพื่อ ?

เพื่อให้พ่อมันมาเปนคนฆ่าหรอ  ขัดแย้งกันเยอะเกินไป  *rip* *rip*

อย่าบอกนะว่ามันเล่นแบบไอเซ็น *shock*

*shock*เรื่องนั้นพลังมันรุนแรงเกินไป

นั่นสิ แรงเกิน *hoho* (ดูเหมือนศพจริงๆ แถมจับต้องได้)

shisawa:

เห็นด้วยครับ  .... *number1*
  ที่อิทาจิบอกว่าเคยใช้คาถา โคโต อมัทสึคามิ กับซาซึเกะ   ผมคิดว่าอาจจะเป็นคำสั่งปกป้องโคโนฮะของเนตรชิซุยที่ฝังไว้ในดวงตาอีกาก็ได้นะ      แต่บังเอิญผิดแผน  คำสั่งนั้นเลยทำให้อิทาจิหลุดจากการควบคุมของคาถาสัมภเวสีคืนชีพ       ....   ตามที่ผมเข้าใจ คือ  อิทาจิตั้งใจจะใช้คาถานี้กับซาซึเกะ   แต่ว่ามันไม่เป็นไปตามแผน   ที่อิทาจิพูดในตอน 587 อาจจะหมายถึงแบบนี้ก็ได้      .... ผมกลับไปอ่านตอนที่ 550    http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-550   บีถามอิทาจิว่า ทำไมถึงไม่ใช้คาถานี้กับซาซึเกะตั้งแต่ตอนนั้นหล่ะ    แล้วอิทาจิก็ตอบมาว่า  ตอนนั้นยังใช้ไม่ได้  ต้องรออีก 10 ปี ถึงจะใช้ได้อีกครั้ง    ก็ประมาณว่าถ้าใช้ได้ก็ใช้ไปแล้วหล่ะนะ ....
ถ้าเป็นอย่างที่ท่านในบอร์ดนี้บอกว่า  อิทาจิใช้คาถานี้กับซาซึเกะไปตอนที่ฆ่าล้างตระกูล   ผมว่าไม่น่าใช่นะ  เพราะว่า  ถ้าเนตรของชิซุยใช้ได้จริงตอนนั้น   อิทาจิก็น่าจะใช้คาถานี้ร่ายคำสั่งปกป้องโคโนฮะใส่ซาซึเกะตั้งแต่ตอนนั้นไม่ดีกว่าเหรอ  จะมัวเสียวเวลารอทำไมอีกตั้ง 10 ปี      ....  ก็อิทาจิคาดการณ์เอาไว้อยู่แล้วว่า ถ้าหากซาซึเกะรู้ความจริงเรื่องของตัวเองเมื่อไหร่  ซาซึเกะอาจจะกลับมาแก้แค้นหมู่บ้านก็ได้ ....   อันนี้ผมวิเคราะห์จากคำพูดของบีที่ถามอิทาจินะครับ   ก็ไม่ได้มั่นใจว่ามันจะเป็นแบบที่ผมบอกหรอก   ต้องรอฉบับรวมเล่มอ่ะนะ ถึงจะรู้ความหมายของคำพูดที่แท้จริง    .... อ่านในเวปบางเวปก็แปลไม่เหมือนกัน   เลยไม่แน่ใจว่าจะยึดอันไหนเป็นหลักดี 

shisawa:

ที่ซาซึเกะเกลียดอิทาจิ  คงเป็นเพราะไม่รู้ความจริงในสิ่งที่อิทาจิทำ   รวมทั้งภาพบาดตา และคำพูดบาดใจของอิทาจิ     จากบทบาทพี่ชายที่แสนดี กลับกลายเป็นฆาตกรฆ่าล้างครอบครัว  แถมยังปล่อยให้ตัวเองรอดอยู่คนเดียวอีก แล้วก่อนไปยังทิ้งท้ายด้วยวาจาเฉือดเฉือนใจนั่นอีก   ....  แบบนี้ถึงไม่ใช้โคโต อมัทสึคามิ  เป็นผมนะ ผมก็เกลียดอิทาจิ   ....  แต่พอรู้ความจริงแล้ว .... โอ้ววว  อิทาจิ นายพระเอกมากเลยว่ะ   *attack*

Jay_Jay:

ผมว่ามันมีจุดแปลกๆอยู่ครับ จากที่อิทาจิพูดว่า " ชั้นทำเหมือนกับนายเป็นเด็ก "

ถ้าคำนวนเวลาที่จะใช้คาถาเทพสุริยัน ก็คือต้องย้อนกลับไปเมื่อ 10 ปีที่แล้ว

ซึ่งอายุของเกะตอนนั้น ยังไงๆก็เด็กตัวกะเปี๊ยก -*-

แต่อิทาจิเหมือนกับพูดเปรียบเทียบว่า ถึงซาสึเกะจะโตแล้ว แต่อิทาจิก็ยังไม่เชื่อใจอยู่ดี ตัวเองเลยคิดจะใช้เนตรนี้เพื่อควบคุม

และทำเหมือนกับซาสึเกะเป็นเด็ก นี่คือตามที่ผมตีความนะ

ผมว่ามันยังมีความเป็นไปได้อีกอย่างคือ แปลผิด (ผมไม่ได้ว่าอะไรคนแปลไทย แต่คนแปลจากภาษาญี่ปุ่นเป็นอังกฤษน่าจะมั่ว )

อิทาจิน่าจะหมายถึงในปัจจุบันนี่แหละ ตัวเองคิดจะใช้เนตรนี้กับซาสึเกะ (โบ้ยให้นารุโตะแทน)

ก็เหมือนกับว่า ตัวเองเคยไม่เชื่อใจซาสึเกะ ประมาณว่า ในอดีตไม่นานมานี้ ชั้นมีความคิดที่จะใช้เนตรนี้กับนายนะ ชั้นไม่ได้เพอเฟคและทำเหมือนกับนายเป็นเด็ก

ผมว่ามันน่าจะหมายถึงแบบนี้มากกว่า เดาเอานะครับ รออ่านภาษาฉบับรวมเล่มละกัน  *glad*

หน้า: << < (4/5) > >>

Go to full version