Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

หรือที่ซาสึเกะเกรียดอิทาจินักหนาเป็นเพราะ โคโตะ อมัทสึคามิ

หน้า: << < (5/5)

devicry:

--- อ้างจาก: shisawa ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 22:07:39 ---
เห็นด้วยครับ  .... *number1*
  ที่อิทาจิบอกว่าเคยใช้คาถา โคโต อมัทสึคามิ กับซาซึเกะ   ผมคิดว่าอาจจะเป็นคำสั่งปกป้องโคโนฮะของเนตรชิซุยที่ฝังไว้ในดวงตาอีกาก็ได้นะ      แต่บังเอิญผิดแผน  คำสั่งนั้นเลยทำให้อิทาจิหลุดจากการควบคุมของคาถาสัมภเวสีคืนชีพ       ....   ตามที่ผมเข้าใจ คือ  อิทาจิตั้งใจจะใช้คาถานี้กับซาซึเกะ   แต่ว่ามันไม่เป็นไปตามแผน   ที่อิทาจิพูดในตอน 587 อาจจะหมายถึงแบบนี้ก็ได้      .... ผมกลับไปอ่านตอนที่ 550    http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-550   บีถามอิทาจิว่า ทำไมถึงไม่ใช้คาถานี้กับซาซึเกะตั้งแต่ตอนนั้นหล่ะ    แล้วอิทาจิก็ตอบมาว่า  ตอนนั้นยังใช้ไม่ได้  ต้องรออีก 10 ปี ถึงจะใช้ได้อีกครั้ง    ก็ประมาณว่าถ้าใช้ได้ก็ใช้ไปแล้วหล่ะนะ ....
ถ้าเป็นอย่างที่ท่านในบอร์ดนี้บอกว่า  อิทาจิใช้คาถานี้กับซาซึเกะไปตอนที่ฆ่าล้างตระกูล   ผมว่าไม่น่าใช่นะ  เพราะว่า  ถ้าเนตรของชิซุยใช้ได้จริงตอนนั้น   อิทาจิก็น่าจะใช้คาถานี้ร่ายคำสั่งปกป้องโคโนฮะใส่ซาซึเกะตั้งแต่ตอนนั้นไม่ดีกว่าเหรอ  จะมัวเสียวเวลารอทำไมอีกตั้ง 10 ปี      ....  ก็อิทาจิคาดการณ์เอาไว้อยู่แล้วว่า ถ้าหากซาซึเกะรู้ความจริงเรื่องของตัวเองเมื่อไหร่  ซาซึเกะอาจจะกลับมาแก้แค้นหมู่บ้านก็ได้ ....   อันนี้ผมวิเคราะห์จากคำพูดของบีที่ถามอิทาจินะครับ   ก็ไม่ได้มั่นใจว่ามันจะเป็นแบบที่ผมบอกหรอก   ต้องรอฉบับรวมเล่มอ่ะนะ ถึงจะรู้ความหมายของคำพูดที่แท้จริง    .... อ่านในเวปบางเวปก็แปลไม่เหมือนกัน   เลยไม่แน่ใจว่าจะยึดอันไหนเป็นหลักดี

--- End quote ---

ตอนนั้นที่มันไม่ได้ใช้คำสั่ง ปกป้องโคโนฮะ  คงเพราะใช้ไปเพื่ออะไร  ก้อไม่มีอะไรดีขึ้นมาอยู่ดี  ตอนนั้นโคโนฮะ ก้อไม่มีอันตรายอะไร

น้องมันเพิ่งโดนพี่มันทำร้าย  พี่ฆ่าล้างตระกูล  พี่มันก้อเลยสั่งให้น้องปกป้องโคโนฮะ  เนื้อเรื่องไม่ได้มีอะไรขึ้นมาเลย

คิดถึงสภาพจิตใจน้องมันตอนนั้น  และอิทาจิก้อยังเดกกว่าตอนนี้  ยังไม่มีความคิดอะไรมาก 

คงแค่คิดว่าพลังด้านลบ สร้างพลังได้มากกว่าพลังด้านบวกอย่างที่มันบอกนั่นแหละ

"อิทาจิคาดการณ์เอาไว้อยู่แล้วว่า ถ้าหากซาซึเกะรู้ความจริงเรื่องของตัวเองเมื่อไหร่  ซาซึเกะอาจจะกลับมาแก้แค้นหมู่บ้านก็ได้"

ไม่นะ อิทาจิตั้งใจจะทำให้ซาซึเกะเปนวีรบุรุษจิงๆ แต่ที่พูดแบบนั้นแค่คิดเผื่อไว้ 

ที่มอบเนตรไว้กับนารูโตะ  ใช้เทวีสุริยากับโทบิ เปนความรอบคอบกันเหนียวมากกว่า  เปอเซอความผิดพลาดต้องมีเสมอ ไรงี้

และที่พลาดจิงๆด้วยคือ โทบิ นี่แหละตัวแปรสำคัญ

shisawa:

--- อ้างจาก: devicry ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 23:34:44 ---
--- อ้างจาก: shisawa ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 22:07:39 ---
เห็นด้วยครับ  .... *number1*
  ที่อิทาจิบอกว่าเคยใช้คาถา โคโต อมัทสึคามิ กับซาซึเกะ   ผมคิดว่าอาจจะเป็นคำสั่งปกป้องโคโนฮะของเนตรชิซุยที่ฝังไว้ในดวงตาอีกาก็ได้นะ      แต่บังเอิญผิดแผน  คำสั่งนั้นเลยทำให้อิทาจิหลุดจากการควบคุมของคาถาสัมภเวสีคืนชีพ       ....   ตามที่ผมเข้าใจ คือ  อิทาจิตั้งใจจะใช้คาถานี้กับซาซึเกะ   แต่ว่ามันไม่เป็นไปตามแผน   ที่อิทาจิพูดในตอน 587 อาจจะหมายถึงแบบนี้ก็ได้      .... ผมกลับไปอ่านตอนที่ 550    http://www.sritown.com/%E0%B8%AD%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99/naruto-550   บีถามอิทาจิว่า ทำไมถึงไม่ใช้คาถานี้กับซาซึเกะตั้งแต่ตอนนั้นหล่ะ    แล้วอิทาจิก็ตอบมาว่า  ตอนนั้นยังใช้ไม่ได้  ต้องรออีก 10 ปี ถึงจะใช้ได้อีกครั้ง    ก็ประมาณว่าถ้าใช้ได้ก็ใช้ไปแล้วหล่ะนะ ....
ถ้าเป็นอย่างที่ท่านในบอร์ดนี้บอกว่า  อิทาจิใช้คาถานี้กับซาซึเกะไปตอนที่ฆ่าล้างตระกูล   ผมว่าไม่น่าใช่นะ  เพราะว่า  ถ้าเนตรของชิซุยใช้ได้จริงตอนนั้น   อิทาจิก็น่าจะใช้คาถานี้ร่ายคำสั่งปกป้องโคโนฮะใส่ซาซึเกะตั้งแต่ตอนนั้นไม่ดีกว่าเหรอ  จะมัวเสียวเวลารอทำไมอีกตั้ง 10 ปี      ....  ก็อิทาจิคาดการณ์เอาไว้อยู่แล้วว่า ถ้าหากซาซึเกะรู้ความจริงเรื่องของตัวเองเมื่อไหร่  ซาซึเกะอาจจะกลับมาแก้แค้นหมู่บ้านก็ได้ ....   อันนี้ผมวิเคราะห์จากคำพูดของบีที่ถามอิทาจินะครับ   ก็ไม่ได้มั่นใจว่ามันจะเป็นแบบที่ผมบอกหรอก   ต้องรอฉบับรวมเล่มอ่ะนะ ถึงจะรู้ความหมายของคำพูดที่แท้จริง    .... อ่านในเวปบางเวปก็แปลไม่เหมือนกัน   เลยไม่แน่ใจว่าจะยึดอันไหนเป็นหลักดี

ตอนนั้นที่มันไม่ได้ใช้คำสั่ง ปกป้องโคโนฮะ  คงเพราะใช้ไปเพื่ออะไร  ก้อไม่มีอะไรดีขึ้นมาอยู่ดี  ตอนนั้นโคโนฮะ ก้อไม่มีอันตรายอะไร

น้องมันเพิ่งโดนพี่มันทำร้าย  พี่ฆ่าล้างตระกูล  พี่มันก้อเลยสั่งให้น้องปกป้องโคโนฮะ  เนื้อเรื่องไม่ได้มีอะไรขึ้นมาเลย

คิดถึงสภาพจิตใจน้องมันตอนนั้น  และอิทาจิก้อยังเดกกว่าตอนนี้  ยังไม่มีความคิดอะไรมาก 

คงแค่คิดว่าพลังด้านลบ สร้างพลังได้มากกว่าพลังด้านบวกอย่างที่มันบอกนั่นแหละ

"อิทาจิคาดการณ์เอาไว้อยู่แล้วว่า ถ้าหากซาซึเกะรู้ความจริงเรื่องของตัวเองเมื่อไหร่  ซาซึเกะอาจจะกลับมาแก้แค้นหมู่บ้านก็ได้"

ไม่นะ อิทาจิตั้งใจจะทำให้ซาซึเกะเปนวีรบุรุษจิงๆ แต่ที่พูดแบบนั้นแค่คิดเผื่อไว้ 

ที่มอบเนตรไว้กับนารูโตะ  ใช้เทวีสุริยากับโทบิ เปนความรอบคอบกันเหนียวมากกว่า  เปอเซอความผิดพลาดต้องมีเสมอ ไรงี้

และที่พลาดจิงๆด้วยคือ โทบิ นี่แหละตัวแปรสำคัญ

ที่ท่านบอกว่าอิทาจิตอนนั้นยังเด็ก ยังไม่มีความคิดอะไรมาก   จากคาแรคเตอร์ของอิทาจิแล้ว ผมว่าคงไม่ใช่อย่างนั้นหรอก   ใช้เนตรวงแหวนได้อย่างเชี่ยวชาญตอนอายุ 8 ขวบ  เป็นจูนินตอนอายุ 10 ขวบ  เป็นหน่วยพิเศษตอนอายุ 13    .... ตำแหน่งพวกนี้แค่มีฝีมือที่เก่งกาจอย่างเดียวคงไม่ได้มาง่ายๆแน่   เป็นถึงนินจาที่มีพรสวรรค์สูงชั้นแนวหน้าของอุจิวะ  ความคิดความอ่าน การวิเคราะห์สถานการณ์ การคาดคะเนต่างๆต้องยอดเยี่ยมอยู่แล้ว     ที่อิทาจิตัดสินใจทำเรื่องพวกนั้นลงไป  เขาต้องคิดไตร่ตรอง ทบทวนซ้ำแล้วซ้ำเล่า และวางแผนคาดการณ์เหตุการณ์ต่างๆเผื่ออนาคตไว้แล้วอย่างแน่นอน        ....  แล้วเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตอนนั้น ถึงไม่ต้องใช้โคโต อมัทสึคามิ  มันก็ทำให้ซาซึเกะรู้สึกโกรธแค้นได้อยู่แล้ว   จากบทพี่ชายที่แสนดี กลายเป็นฆาตกรฆ่าล้างตระกูล  ฆ่าทุกคนแต่ไม่ยอมฆ่าตัวเอง ปล่อยให้ตัวเองต้องทนทุกข์ทรมานอยู่คนเดียว และกับในคำพูดหลายๆสิ่งหลายๆอย่างที่อิทาจิได้บอกซาซึเกะไว้    แค่นั้นก็ทำให้รู้สึกเกลียดได้แล้ว    ....  ไม่จำเป็นถึงขนาดต้องใช้โคโต อมัทสึคามิของชิซุยเลยสักนิด   เพราะถ้าอิทาจิรู้เงื่อนไขอยู่แล้วว่า 10 ปีจะใช้ได้ครั้งนึง  สู้เก็บเอาไว้ใช้ตอนที่สำคัญๆไม่ดีกว่าหรือ  ....  และถึงอิทาจิจะใช้คาถาลวงตากับซาซึเกะจริง  แค่ใช้เนตรกระจกเงาหมื่นบุพผาของตัวเองก็ได้แล้ว   ซาซึเกะตอนนั้นก็แค่เด็กตัวกะเปี๊ยกที่ยังเบิกเนตรวงแหวนไม่ได้เลย   เจอแค่เนตรของอิทาจิมันก็ขี้แตกแล้วหล่ะ *hoho*       ....  และก็นะ ถ้าอิทาจิใช้โคโต อมัทสึคามิจริง  มันจะร่ายคำสั่งอะไรกับซาซึเกะหล่ะนั่น   "คำสั่งให้เกลียดอิทาจิ"   ก็คงไม่ใช่หล่ะมั้งครับ    เพราะถ้าใช้คาถานี้ไปแล้ว   อิทาจิมันก็ไม่จำเป็นต้องเสียเวลาสนทนาถ้อยคำบาดใจให้ซาซึเกะฟังหรอก      แค่ภาพที่มันเห็นต่อหน้ากับความจริงที่มันไม่รู้แค่นั้นก็รู้สึกโกรธแค้นแล้วหล่ะ    และอย่างที่ผมบอกไป   แค่โดนเนตรลวงตาของอิทาจิ  เกะก็หนาวสั่นไปถึงขั้วหัวใจแล้วหล่ะ *hoho*     แค่วิเคราะห์จากสิ่งที่เห็น   อาจผิดก็ได้นะ   การ์ตูนอะไรก็เกิดขึ้นได้ *attack*

shisawa:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ ศ. 25 พ.ค. 2012 เวลา 22:31:03 ---ผมว่ามันมีจุดแปลกๆอยู่ครับ จากที่อิทาจิพูดว่า " ชั้นทำเหมือนกับนายเป็นเด็ก "

ถ้าคำนวนเวลาที่จะใช้คาถาเทพสุริยัน ก็คือต้องย้อนกลับไปเมื่อ 10 ปีที่แล้ว

ซึ่งอายุของเกะตอนนั้น ยังไงๆก็เด็กตัวกะเปี๊ยก -*-

แต่อิทาจิเหมือนกับพูดเปรียบเทียบว่า ถึงซาสึเกะจะโตแล้ว แต่อิทาจิก็ยังไม่เชื่อใจอยู่ดี ตัวเองเลยคิดจะใช้เนตรนี้เพื่อควบคุม

และทำเหมือนกับซาสึเกะเป็นเด็ก นี่คือตามที่ผมตีความนะ

ผมว่ามันยังมีความเป็นไปได้อีกอย่างคือ แปลผิด (ผมไม่ได้ว่าอะไรคนแปลไทย แต่คนแปลจากภาษาญี่ปุ่นเป็นอังกฤษน่าจะมั่ว )

อิทาจิน่าจะหมายถึงในปัจจุบันนี่แหละ ตัวเองคิดจะใช้เนตรนี้กับซาสึเกะ (โบ้ยให้นารุโตะแทน)

ก็เหมือนกับว่า ตัวเองเคยไม่เชื่อใจซาสึเกะ ประมาณว่า ในอดีตไม่นานมานี้ ชั้นมีความคิดที่จะใช้เนตรนี้กับนายนะ ชั้นไม่ได้เพอเฟคและทำเหมือนกับนายเป็นเด็ก

ผมว่ามันน่าจะหมายถึงแบบนี้มากกว่า เดาเอานะครับ รออ่านภาษาฉบับรวมเล่มละกัน  *glad*

*number1* อันนี้ใช่เลย  ตรงใจผมมาก  ผมก็คิดว่าที่อิทาจิพูดออกมาแบบนั้น  เพราะเปรียบเปรยให้ฟังมากกว่า    *hoho*

คิดจะใช้กับซาซึเกะจริงๆ  .... แต่กลับกลายเป็นตัวเองเป็นคนโดนคาถานั้นซะเอง       นี่ถ้าอิทาจิไม่ถูกสัมภเวสีเชิญมา  ซาซึเกะก็คงเกรียนต่อไปไม่เลิก  อาจจะมาสู้กับพระเอกของเรา  แล้วก็โดนโคโต อมัทสึคามิแน่ๆ

หน้า: << < (5/5)

Go to full version