Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

เวลาใช้ฮาคิราชันย์

หน้า: << < (21/24) > >>

ืneowalker:

--- อ้างจาก: OffeSpiN ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 16:40:27 ---
--- อ้างจาก: pujee ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 16:31:01 ---ครับผม ตามนั้น

ส่วนเรื่องฝีมือดาบแชงค์ ผมคิดว่าคงเก่งระดับนึงแต่คงไม่เท่ามิฮอค ผมคิดว่าที่มิฮอคอยากต่อสู้ด้วยเพราะความแข็งแกร่งโดยรวมของแชงค์มากกว่าไม่ใช่แค่เพราะฝีมือดาบละมั้ง

เพราะยังไงมิฮอคก็ได้ชื่อว่านักดาบอันดับหนึ่ง ซึ่งก็คงเป็นศักดิ์ศรีความเป็นนักดาบที่ไม่จำเป็นต้องเอาไปแพ้ให้เสียชื่อ

--- End quote ---

แล้วถ้าผมแดงมีฝีมือดาบในระดับนึง ทำไมถึงไม่ถูกจัดว่าเป็นนักดาบ เพื่อเปรียบเทียบความเป็นอันดับ 1 ของโลกล่ะ ?  *้ั์drinktea*

ที่ผมตีความของคุณ pujee

คงจะหมายถึง ถ้า ใช้ดาปเป็นอาวุธเท่านั้น ในการต่อสู้  แชงค์ สู้ตาเหยี่ยวไม่ได้ ซึ่งดูจากลักษณะนักดาปโดยแท้ จะไม่เช้า หมัด กับ เท้าเป็นอาวุธเลย

แต่ผมคิดว่าการต่อสู้ของแชงค์คงไม่ใช้ดาปอย่างเดียว อาจจะมีความสามารถพิเศษอย่างอื่นอีก เช่น เอาดาปงัดก้อนหินให้ลอยขึ้นมาแล้วเตะได้รุนแรงเทียบเท่ากระสุนไหญ่ประมาณนี้ เลยทำให้ความสามารถโดยรวมของแชงค์มีมากกว่า

ผมนึกถึงตอนที่ ตาเหยี่ยวไปหาแชงค์ แล้วแชงค์ถามว่าคิดจะมาท้าสู้รึ ผมรู้สึกเหมือนว่า แชงค์อาจจะเคยทำให้ตาเหยี่ยวพลาดท่ามาก่อน เลยถามว่าจะมาแก้มือรึไง

OffeSpiN:

--- อ้างจาก: pujee ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 17:38:03 ---ผมว่าจะมีมันก็ไม่แปลกหรือไม่มีก็ไม่แปลกอีก แต่ส่วนตัวอยากให้มี ถ้าสู้กับโซโลแล้วโซโลชนะก็ชนะฝีมือดาบอันสุดติ่งและขณะเดียวกันคนนั้นก็มีฮาคิราชันย์ด้วย

ส่วนเรื่องความเป็นนักดาบกับคนที่ใช่แค่ดาบเป็นอาวุธ อย่างนึงที่น่าจะต่างกันคือจิตวิญญาณ แุถมให้่งงอีกนิด

เหมือนถ้าคุณเป็นพระ พระทุกคนอยู่ในชุดเหลืองหมด แต่ไม่ใช่ทุกคนที่จะมีความเป็นพระ

ซึ่งอันนี้คิดเองว่า แชงค์ไม่ได้สนใจวิถีความเป็นนักดาบ แค่ตัวเองใช้ดาบเป็นอาวุธ

ถ้าจะอุปทานว่านายคิดว่าตาเหยี่ยวน่าจะมีฮาคิราชันย์คงพอจะได้ ดังนั้นถามต่ออีกว่า..  *้ั์drinktea*

แล้วคิดว่าระดับฮาคิราชันย์ของตาเหยี่ยวเปรียบเทียบกับผมแดงแตกต่างกันมากขนาดไหน ? (เทียบเฉพาะฮาคิราชันย์น่ะ)

pujee:

ส่วนตัวผมว่าแค่มีฮาคิราชันย์ไว้ประดับบารมีก็พอและสำหรับตาเหยี่ยวไม่ต้องถึงขั้นเก่ง ถ้าตีเป็นคะแนนให้ 5 พอเต็ม 10 ของแชงค์ให้ 7.5

คิดว่าเวลามันสู้กันจริงๆแค่ฮาคิราชันย์กับฝีมือดาบคงวัดจาก 2 อย่างนี้ไม่ได้ เพราะยังมีฮาคิสังเกต ไหนจะฮาคิเกราะอีก ซึ่งดูแล้วทั้งสองก็น่าจะมีเหมือนกัน

สมาธิ ความเร็ว เพลงดาบ อะไรแบบนี้ก็คงเป็นองค์ประกอบนึง แต่ตัวแปลสำคัญก็น่าจะฝีมือดาบ และฮาคิทั้งหมด

OffeSpiN:

--- อ้างจาก: pujee ที่ ส. 24 มี.ค. 2012 เวลา 20:10:42 ---ส่วนตัวผมว่าแค่มีฮาคิราชันย์ไว้ประดับบารมีก็พอและสำหรับตาเหยี่ยวไม่ต้องถึงขั้นเก่ง ถ้าตีเป็นคะแนนให้ 5 พอเต็ม 10 ของแชงค์ให้ 7.5

คิดว่าเวลามันสู้กันจริงๆแค่ฮาคิราชันย์กับฝีมือดาบคงวัดจาก 2 อย่างนี้ไม่ได้ เพราะยังมีฮาคิสังเกต ไหนจะฮาคิเกราะอีก ซึ่งดูแล้วทั้งสองก็น่าจะมีเหมือนกัน

สมาธิ ความเร็ว เพลงดาบ อะไรแบบนี้ก็คงเป็นองค์ประกอบนึง แต่ตัวแปลสำคัญก็น่าจะฝีมือดาบ และฮาคิทั้งหมด

สรุปว่าถ้าคะแนนฮาคิราชันย์เต็ม 10 นายให้..

ตาเหยี่ยว 5
ผมแดง 7.5

ทั้ง 2 คนมีฮาคิอีกสองประเภทเหมือนกัน (จะตีความหมายว่าสูสีกันได้ไม๊ ?)

ถามต่อว่าถ้าคะแนนฝีมือดาบเต็ม 10 บ้าง
ตาเหยี่ยว กับ ผมแดงน่าจะประมาณเท่าไหร่ดี ?  *้ั์drinktea*

pujee:

ให้แชงค์แพ้ หนึ่งคะแนนพอ ส่วนฮาคิให้มีครบองค์ประชุมทั้งสองคน

หน้า: << < (21/24) > >>

Go to full version