Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

ขอเหตุผลที่ใครๆก็เกลียด อาคาอินุ

หน้า: << < (8/40) > >>

เดามั่วมั่ง:

--- อ้างจาก: Augustz ที่ พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 18:46:46 ---แบบว่า  ผมก้เพิ่งเข้าใจนะ
ว่ารางวัล มันทำให้คนมีสาระขึ้น *haha*

--- End quote ---

*great*

extrabome:

บอกผมทีเรื่องอุบายที่ไปหลอก สแควร์โด้ เป็นความคิดของ เซ็นโงคุ หรือ อาคาอินุ กันแน่ ผมจำไม่ได้
แต่ผมว่าแผนทั้งหมดเป็นความคิดของเซ็นโงคุไม่ใช่หรอครับ

เรื่องทหารที่ถูกฆ่า อาจดูโหดร้ายครับ
แต่ผมถือว่าคุณสาบานตนเป็นทหารรับใช้กองทัพ การที่คุณหนีทัพ มีโทษถึงตายก็ไม่ใช่เรื่องเกินเลยครับ
คิดดูเพื่อนร่วมทัพกำลังรบกันอยู่เอาชีวิตเข้าแลก แต่คุณกลับกลัวหนีทัพซะอย่างนั้น

Augustz:

น่าจะเป็นเซ็นโงคุคับ แล้วมอบหมายให้อาคาอินุเป็นคนไปทำ

แต่ว่า ความคิดนาย เจ๋งมากอ่ะ

OffeSpiN:

--- อ้างจาก: nu-dawan ที่ พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 17:57:57 ---
--- อ้างจาก: robotmonk ที่ พ. 22 ก.พ. 2012 เวลา 15:44:30 --- ผมชอบน่ะ ขึ้นชื่อว่าทหารเรือ สิ่งที่สำคัญที่สุดคือระเบียบ

หมอนี้มันแบบอย่างของทหารเรือที่รักษากฏยิ่งกว่าเรื่องของชีวิตคนซะอีกน่ะ

มุ่งมั่นในหน้าที่ดีนะ  แต่ที่ทำทุกอย่างก็มีเหตุผลน่ะ (ไม่ได้ไร้สาระ ฆ่าดะ)

สั่งยิงเรืออพยพ เพราะอาจมีคนผิดแอบปลอมตัวเป็นผู้อพยพ

ฆ่าทหารหนีทัพ เพื่อไม่ให้ใครมาเป็นเยี่ยงอย่าง

ฆ่าโจรสลัดเพราะโจรสลัดเป็รพวกนอกกฏหมายโลก (อาจสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น)

ส่วนเรื่องเล่เหลี่ยม ยั่วยุ หลอกลวง มันเป็นสงครามน่ะคับ ไม่ใช่ลานประลอง

ต้องสู้แบบตรงๆเท่านั้น จะเห็นว่าในสงครามจะเปลี่ยนคู่ตัวละครสู้กันตลอด

ผู้มีแผนการณ์ มีกลยุทธย่อมได้เปรียบผู้ที่สักแต่จะสู้ดะ ไม่ได้คิดหน้าคิดหลัง ก็ต้องพ่ายไป

ความยุติธรรมของหมอนี้ก็คือกฏหมายนั้นแหละ เป็นแค่คนที่สุดโต้งเท่านั้นเอง

ถ้ามองในสายตาโจรสลัดเจ้านี้ตัวอันตราย(เรามองมุมนี้เพราะพระเอกเป็นโจรสลัด)

แต่ถ้ามองในฐานะประชาชนธรรมดาที่โดนโจรสลัดกดขี่ข่มเหง แล้วมีทหารเรือนิสัยอย่างงี้

ผมกลับรู้สึกดีน่ะ ที่มีคนที่พยายามทำทุกวิธีทางที่จะปกป้องบ้านเมือง ถึงแม้ว่าจะถูกคนอื่นด่าว่าเลว

*great* *great* *great*

อะไรที่มันมากเกินไปมันมักจะไม่ดีเสมอค่ะ
การรักษาระเบียบเป็นเรื่องดี แต่ถ้ามากเกินไปแล้วมันยังเป็นเรื่องดีอยู่อีกหรือเปล่าคะ?
ทุกคนทำอะไรย่อมมีเหตุผลเป็นของตนเอง แต่ถ้าเหตุผลนั้นมันไปเบียดเบียนคนอื่นล่ะ?

ชาวโอฮาร่าที่อยู่บนเรืออาจจะมีนักโบราณคดีอยู่ด้วยก็จริง แต่สั่งยิงไปแบบนั้น คนที่ไม่ใช่ล่ะ? เค้าผิดเหรอที่เกิดบนเกาะโอฮาร่า
ทหารหนีทัพก็ผิด แต่เพราะเค้าไม่เห็นด้วยกับบางเรื่องและเค้าก็ยึดมั่นในคุณธรรมของตนเองจึงหนีออกมา ใครที่ไม่ยึดมั่นในเรื่องที่ทั้งกองทัพเชื่อ เค้าก็ผิดจนถึงขั้นต้องฆ่าเลยหรือไง?
ทางออกของหลายปัญหามีทางแก้ที่ดีกว่านี้นะคะ
โอเคเรื่องของโจรสลัดยังไงก็ต้องจัดการ อันนี้ไปว่าไม่ได้ ส่วนเรื่องเหลี่ยมก็เป็นเรื่องส่วนตัว *dontknow* *dontknow*

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นการฆ่าคน100คนเพื่อคน1000คนอย่างที่อาคาอินุทำมันดีแล้วจริงๆหรอ?
คุณรู้สึกดีที่มีคนที่พยายามทำทุกวิธีทางที่จะปกป้องบ้านเมือง ถึงแม้ว่าจะถูกคนอื่นด่าว่าเลว นั่นมันก็ใช่ในเมื่อคุณไม่ใช่คนที่ถูกกระทำ
ถ้าเกิดว่าคุณบังเอิญไปอยู่ใน100คนที่ต้องถูกฆ่าเพื่อคน1000คนนั้นล่ะ? คุณจะยังรู้สึกดีอยู่หรือเปล่า?

คุณธรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่ถ้ามันเบียดเบียนคนอื่นมันจะยังเป็นคุณธรรมอยู่อีกพรือเปล่า?

ปล.ก็แค่ คหสต. นะคะ  *้ัิalone* *้ัิalone* *้ัิalone*

*number1*
ถูกต้องที่สุดครับ มุ่งมั่นแต่ต้องมีคุณธรรมถึงจะเรียกว่าคนดีที่แท้จริง

คำว่าทหารเรือกับโจรสลัดเป็นแค่เปลือกให้แบ่งแยกแบบผิวเผิน ถ้าตัดออกแล้วมองที่เนื้อแท้คือการกระทำ อาคาอินุก็จะเป็นแค่เผด็จการจอมบ้าอำนาจแค่นั้น

อย่างใน OP ทหารเรือไม่ได้เป็นคนดีไปซะทุกคน ในขณะเดียวกันโจรสลัดก็ไม่ได้ชั่วไปซะทุกคนเช่นกัน แบบนี้ความยุติธรรมมันควรจะอยู่ตรงไหน ?

ที่ถูกต้องคือตัดสินกันที่การกระทำ ไม่ใช่แบ่งแยกดีชั่วที่คำว่า ทหารเรือ กับ โจรสลัด!!!
 *้ั์drinktea*

soapsalle:

อาคาอินุ ถ้าไม่มองแค่ภายนอกว่ามันเป็นแค่พลเอก มันก็แค่ ไอ้ชั่วตัวนึง

หน้า: << < (8/40) > >>

Go to full version