หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าหัวหน้าหน่วยในเรือหนวดขาวกับพลเอก ใครระดับฝีมือสูงกว่าครับ  (อ่าน 96571 ครั้ง)

marangone

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
ผมว่า 3 พลเอก เก่งกว่าเยอะด้วยครับ ในสงครามที่เห็นว่าเสียเปรียบแค่นิดหน่อย คงเป็นเพราะ สู้กันในระยะสั้นมั้งครับ ถ้าสู้กัน ตัว ต่อ ตัว คงแพ้อ่ะครับ ขนาดเรลี่ย์ ผมว่าถ้าสู้กับคิซารุจริงๆ ก็คงแพ้อ่ะ แต่นานหน่อยกว่าจะแพ้

panndora

• บุคคลทั่วไป
อย่างคุณ marangone ว่าคะถ้าสู้นานๆ สามพลเอกกินขาดชัวร์ๆ ถึงพวกหัวหน้าหน่วยจะมีฮาคิ แต่เราคิดว่า
ฮาคิมันจะได้ผลรึป่าวน่าจะขึ้นอยู่กับสภาพจิตใจและร่างกายด้วย ถ้าร่างกายหรือจิตใจไม่พร้อมฮาคิก็อาจจะไม่ได้ผล
ถ้าฮาคิมันใช้ได้ผลทุกครั้งที่โจมตี แล้วทำไมตอนมัลโก้กะวิสต้าอัด อาคาอินุ ท่านพลเอกถึงไม่เป็นอะไรซะยังงั้นละ??

marangone

• *
อย่างคุณ marangone ว่าคะถ้าสู้นานๆ สามพลเอกกินขาดชัวร์ๆ ถึงพวกหัวหน้าหน่วยจะมีฮาคิ แต่เราคิดว่า
ฮาคิมันจะได้ผลรึป่าวน่าจะขึ้นอยู่กับสภาพจิตใจและร่างกายด้วย ถ้าร่างกายหรือจิตใจไม่พร้อมฮาคิก็อาจจะไม่ได้ผล
ถ้าฮาคิมันใช้ได้ผลทุกครั้งที่โจมตี แล้วทำไมตอนมัลโก้กะวิสต้าอัด อาคาอินุ ท่านพลเอกถึงไม่เป็นอะไรซะยังงั้นละ??

ถ้าให้ผมเดานะครับ มันขึ้นอยู่กับความแข็งแกร่งของฮาคิแต่ละคนด้วย ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ละกัน ฮาคิเกราะของ มัลโก้กับวิสต้า สมมติมีอยู่ 5 หน่วย ส่วน ฮาคิเกราะ ของ อะคาอินุ มี 8 หน่วย ทำให้เวลาโจมตี 5 หน่วย ใส่ 8 หน่วย ถึงได้ไม่ค่อยเป็นอะไรครับ ในขณะเดียวกัน ที่ แชงคูส มี ฮาคิเกราะ 8 หน่วย เท่ากับ ของ อาคาอินุ ทำให้ใช้ดาบรับ แมกม่าได้สบายๆ โดยไม่เกิดความเสียหายครับ

marangone

• *
เอสเป็นถึงระดับหัวหน้าหน่วยในเรือของหนวดขาว แต่แพ้อาคาอินุง่ายๆ โดยส่วนตัวผมคิดว่าแพ้เพราะความสามารถ

หัวหน้าหน่วยคนอื่นๆสู้กับพลเอกได้ตั้งหลายคน ถ้าเอสสู้กับอาโอคิยิคงไม่แพ้ง่ายๆงี้อ่ะครับ ..........

เลยอยากลองถามว่าแฟนวันพีชคิดยังไงเรื่องความสามารถของพวกหัวหน้าหน่วย

การต่อสู้ของพวกหัวหน้าหน่วย(ที่หามาได้)

- เอสโดนอาคาอินุต่อยไม่กี่หมัดก้อตายเลย

- ฉากที่เอสป้องกันลูฟี่จากอาโอคิยิ ฉากนี้อาโอคิยิไม่มีวี่แววจะชนะเอสเลยนะครับ

- หัวหน้าหน่วยที่ใช้ปืน แพ้อาคาอินุแบบง่ายๆตอนใกล้จบสงคราม

- มัลโก้สู้กับคิซารุได้สูสีมาก แถมเหมือนเหนือกว่าอีก

- ไดมอนด์ปะทะกับอาโอคิยิ แพ้เพราะสนใจหนวดขาวชั่วครู่

- หัวหน้าวิสต้าฟันอาคาอินุเข้า แต่ปืนของหัวหน้าหน่วยที่ถือปืนกลับยิงไม่เข้า

- อีกนิสส จินเบก้อมีฮาคิแต่ต่อยอาคาอินุไม่เข้า

ตกลงข้องใจมากครับ ว่าอาคาอินุมันระดับสุดยอดของพลเอกหรือว่าเพราะอะไร ขนาดหนวดขาวยังโดนล่อซะหัวแหว่งเลย
คนอื่นก้อทำไรมันแทบไม่ได้เลย ทุกคนคิดว่าพวกหัวหน้ากับพลเอกใครเจ๋งกว่ากันอ่ะครับ

ปล.ผมสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^^

จะว่าไป ผมเหมือนไม่เคยเห็นว่ามีการบอกว่าจินเบมีฮาคินะครับ มีแต่ต่อยเป็นคลื่นไปกระตุ้นน้ำในตัวอะไรนี่แหละครับทำให้โดนร่างจริงของผู้มีผลปีศาจ จำไม่ค่อยได้ เดี๋ยวกลับบ้านไปดูอีกทีละกัน

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ผมว่า 3 พลเอก เก่งกว่าเยอะด้วยครับ ในสงครามที่เห็นว่าเสียเปรียบแค่นิดหน่อย คงเป็นเพราะ สู้กันในระยะสั้นมั้งครับ ถ้าสู้กัน ตัว ต่อ ตัว คงแพ้อ่ะครับ ขนาดเรลี่ย์ ผมว่าถ้าสู้กับคิซารุจริงๆ ก็คงแพ้อ่ะ แต่นานหน่อยกว่าจะแพ้

พลเอกเก่งกว่าเยอะผมว่าไม่ใช่ไม่งั้นกองทัพเรือคงจัดการหนวดขาวไปนานแล้ว
เป็นเพราะจับคู่สู้ผิดมากกว่าครับ
โจส แพ้ทางอาคาอินุกับอาโอคิยิ เห็นๆอยู่แล้ว แต่ถ้าสู้กับคิซาระเพชรจะหักเหแสงได้และฮาคิโจสไม่ใช่เล่นๆเลย ครอกโคไดน์กับอาโอคิยิโดนมาแล้ว และโจสเร็วมากด้วย
มัลโก้ สู้กับใครก็ได้เพราะปล่อยไฟออกมาจากตัวเพื่อรักษาอาการบาดเจ็บได้ตลอดเวลา(เกือบอมตะ)พลังโจมตีก็ไม่เบาเลยซัดกับเลเซอร์ของคิซารุได้ แถมบินได้ ผมว่ามัลโก้เก่งระดับเดียวกับพลเอก
เอส อาจไม่ถึงขั้นพลเอกแต่ถ้าสู้กับอาโอคิยิก็พอจะดึงเวลาไปได้พอสมควร
วิสต้าเก่งไม่ถึงขั้นพลเอกแต่เก่งกว่าพลโทหลายคนแน่

ถ้าพลเอกเหลือกว่าหัวหน้าหน่อยของหนวดขาวเยอะ กองทัพเรือคงไม่ง้อเจ็ดเทพโจรสลัดหรอก ทั้งโจสและคิซารุเสียท่าเพราะมัวแต่ห่วงหนวดขาว

marangone

• *
พลเอกเก่งกว่าเยอะผมว่าไม่ใช่ไม่งั้นกองทัพเรือคงจัดการหนวดขาวไปนานแล้ว
เป็นเพราะจับคู่สู้ผิดมากกว่าครับ
โจส แพ้ทางอาคาอินุกับอาโอคิยิ เห็นๆอยู่แล้ว แต่ถ้าสู้กับคิซาระเพชรจะหักเหแสงได้และฮาคิโจสไม่ใช่เล่นๆเลย ครอกโคไดน์กับอาโอคิยิโดนมาแล้ว และโจสเร็วมากด้วย
มัลโก้ สู้กับใครก็ได้เพราะปล่อยไฟออกมาจากตัวเพื่อรักษาอาการบาดเจ็บได้ตลอดเวลา(เกือบอมตะ)พลังโจมตีก็ไม่เบาเลยซัดกับเลเซอร์ของคิซารุได้ แถมบินได้ ผมว่ามัลโก้เก่งระดับเดียวกับพลเอก
เอส อาจไม่ถึงขั้นพลเอกแต่ถ้าสู้กับอาโอคิยิก็พอจะดึงเวลาไปได้พอสมควร
วิสต้าเก่งไม่ถึงขั้นพลเอกแต่เก่งกว่าพลโทหลายคนแน่

ถ้าพลเอกเหลือกว่าหัวหน้าหน่อยของหนวดขาวเยอะ กองทัพเรือคงไม่ง้อเจ็ดเทพโจรสลัดหรอก ทั้งโจสและคิซารุเสียท่าเพราะมัวแต่ห่วงหนวดขาว

ไอเรื่องกองทัพเรือจัดการหนวดขาวไปนานแล้ว ถ้าพลเอกเก่งกว่าเยอะนี่ ผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ

ถึงพลเอกจะเก่งกว่าเยอะในความคิดผม แต่มันไม่ใช่การต่อสู้ ตัวต่อตัว น่ะสิครับ ถ้าจะเอากองทัพเรือไปสู้กับ กลุ่มหนวดขาว ความเสียหายจะเกิดขึ้นเยอะนะครับ แต่ผมก็ไม่ได้บอกว่าพวกหัวหน้าหน่วยไม่เก่งนะครับ

ตามความคิดผม เรียงความเก่งจาก1ไป2ไป3ไป... นะครับ 1. 3พลเอก 2. พวกหัวหน้าหน่วยบางคน,7เทพโจรสลัดบางคน 3. พวกพลโท,หัวหน้าหน่วยบางคน,7เทพโจรสลัดบางคน ประมานนี้อ่ะครับ

panndora

ฟันธงให้ไม่ได้ว่าใครเก่งกว่า แต่รู้ว่ากลุ่มหนวดขาวแพ้ย่อยยับเพราะกัปตันตาย หัวหน้าหน่วยเอสที่จะมาช่วยก็ตาย
ถือว่าล้มเหลวในภารกิจ ทำให้ผู้บังคับบัญชาเสียชีวิต ต้องขอบอกว่ากองทัพเรือเหนือกว่าด้านยุทธวิธีเยอะ มีการวางแผนอย่างดี
แต่ส่วนตัวเราคิดว่าสามพลเอกเหนือกว่าพวกหัวหน้าหน่วยคะเพราะชัดเจนว่าในบางจังหวะหัวหน้าหน่วยรุมพลเอก
แบบ 2 ต่อ 1 แต่พลเอกก็สู้ได้สบายๆ และเท่าที่เห็นสามพลเอกนี่แทบจะไม่ได้บาดแผลเลยจากการต่อสู้
แต่พวกหัวหน้าหน่วยนี่สิ บาดเจ็บแทบทุกคน(บางคนบาดเจ็บหนัก) คิดว่าถ้าแซงคูสไม่มาอาจจะแย่กว่านี้ก็ได้นะ

Aragan

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
กองทัพเรือเหนือกว่าด้านยุทธวิธีเยอะ มีการวางแผนอย่างดี

นี่แหละที่ผมคิดอยู่ถึงได้จับคู่ให้ดู ว่าถ้าจับคู่สู้กันดีๆคงไม่ย่อยยับอย่างนี้ หนวดขาวเหมือนขงเบ้งมีแผนหนึ่งแผนสองแผนสามอยู่ตลอดเวลา
แต่ไม่ใส่ใจรายละเอียดถ้าควรให้ใครคุมกำลังพลตรงไหน เหมาะสมกับสถานการณ์หรือไม่ รบกี่ครั้งถึงแพ้สุมาอี้ตลอด  *dead*
แต่ผมว่าพลเอกยังไม่ใช่แสนยานุภาพสูงสุดของกองทัพเรือจริงๆหรอก และก็ยืนยันคำเดิม มัลโก้ฟินิกซ์เก่งระดับเดียวกับพลเอกแน่นอน

marangone

• *
นี่แหละที่ผมคิดอยู่ถึงได้จับคู่ให้ดู ว่าถ้าจับคู่สู้กันดีๆคงไม่ย่อยยับอย่างนี้ หนวดขาวเหมือนขงเบ้งมีแผนหนึ่งแผนสองแผนสามอยู่ตลอดเวลา
แต่ไม่ใส่ใจรายละเอียดถ้าควรให้ใครคุมกำลังพลตรงไหน เหมาะสมกับสถานการณ์หรือไม่ รบกี่ครั้งถึงแพ้สุมาอี้ตลอด  *dead*
แต่ผมว่าพลเอกยังไม่ใช่แสนยานุภาพสูงสุดของกองทัพเรือจริงๆหรอก และก็ยืนยันคำเดิม มัลโก้ฟินิกซ์เก่งระดับเดียวกับพลเอกแน่นอน
คือผมว่าฝ่ายรัฐบาลก็ไม่ได้เป็นคนจับคู่ สู้กับหัวหน้าหน่วยนะครับ

ตอนมัลโก้สู้กับคิซารุ ก็เพราะว่าคิซารุ มายิงเลเซอร์ใส่หนวดขาว มัลโก้เลยมารับไว้แทน

อาโอคิยิ ก็สู้กับหนวดขาวอยู่ โจสก็มาช่วยเพื่อให้หนวดขาวเข้าใกล้ลานประหารให้เร็วที่สุดไม่ต้องมาเสียเวลา

ลองคิดกลับกันดูนะครับ ว่าถ้าพวกหัวหน้าหน่วยพอๆกับพลเอก แล้วพลเอกมีกันแค่ 3 คน หัวหน้าหน่วยนี่เพียบ กองทัพเรือคงเละแทนกลุ่มหนวดขาวแล้วล่ะครับ

ป.ล พลเอกเป็นแสนยานุภาพที่เก่งที่สุดของกองทัพเรือแน่นอนครับ ในหนังสือการ์ตูนเองก็เคยบอกไว้ ตอนเปิดตัวอาโอคิยิมั้งถ้าจำไม่ผิด
ซึ่ง อ.โอดะ แกไม่กลับคำหรอกครับ ถ้าเค้าพูดผ่านตัวละครมาแบบนั้น ก็หมายความว่าแบบนั้นแหละครับ แต่เค้าคงหมายถึง 3 พลเอกรวมกันละมั้งครับ ถ้าแยกเป็นคนๆ นี่คงยังไม่ใช่อ่ะ

ป.ล 2 ถ้าคุณAragan จะคิดว่าหัวหน้าหน่วยเก่งพอๆกับพลเอกก็คงไม่ผิดหรอกครับ เพราะเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ซึ่งในหนังสือการ์ตูนก็ไม่ได้มีบอกว่าใครเก่งอันดับ 1234 ซึ่งผมก็ไปว่าอะไรคุณไม่ได้ ในทางกลับกัน การที่ผมคิดว่า พลเอกเก่งกว่า หัวหน้าหน่วย มันก็เป็นแค่ความคิดส่วนตัวของผม ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่า แล้วก็คงไม่ผิดอะไรถ้าผมจะคิดแบบนี้ครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 22 พ.ย. 2011 เวลา 21:09:35 โดย marangone »

Natthakit

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
-จินเบน่าจะมีฮาคินะครับ เพราะตอนสู้กับเอสถ้าไม่มีฮาคิก้อโจมตีเอสไม่ได้

-มัลโก้น่าจะสู้กับอาคาอินุกับคิซารุได้เพราะพลังการคืนชีพครับ แต่ไม่น่าสู้อาโอคิยิได้ถ้าโดนจับแช่เพราะไฟฟินิกซ์ไม่มีอำนาจเผาไหม้

-เอสถ้าสูกับอาโอคิยิผมว่าน่าจะชนะครับ เราะยังไงน้ำแข็งไม่น่าจะทำอะไรไฟได้เลย

ป.ล.มั่วจากความรุสึกนะครับ อย่าไปเชื่อ 5555+
^^

panndora

คือผมว่าฝ่ายรัฐบาลก็ไม่ได้เป็นคนจับคู่ สู้กับหัวหน้าหน่วยนะครับ
ตอนมัลโก้สู้กับคิซารุ ก็เพราะว่าคิซารุ มายิงเลเซอร์ใส่หนวดขาว มัลโก้เลยมารับไว้แทน
อาโอคิยิ ก็สู้กับหนวดขาวอยู่ โจสก็มาช่วยเพื่อให้หนวดขาวเข้าใกล้ลานประหารให้เร็วที่สุดไม่ต้องมาเสียเวลา
ลองคิดกลับกันดูนะครับ ว่าถ้าพวกหัวหน้าหน่วยพอๆกับพลเอก แล้วพลเอกมีกันแค่ 3 คน หัวหน้าหน่วยนี่เพียบ กองทัพเรือคงเละแทนกลุ่มหนวดขาวแล้วล่ะครับ
ป.ล พลเอกเป็นแสนยานุภาพที่เก่งที่สุดของกองทัพเรือแน่นอนครับ ในหนังสือการ์ตูนเองก็เคยบอกไว้ ตอนเปิดตัวอาโอคิยิมั้งถ้าจำไม่ผิด
ซึ่ง อ.โอดะ แกไม่กลับคำหรอกครับ ถ้าเค้าพูดผ่านตัวละครมาแบบนั้น ก็หมายความว่าแบบนั้นแหละครับ แต่เค้าคงหมายถึง 3 พลเอกรวมกันละมั้งครับ ถ้าแยกเป็นคนๆ นี่คงยังไม่ใช่อ่ะ
ป.ล 2 ถ้าคุณAragan จะคิดว่าหัวหน้าหน่วยเก่งพอๆกับพลเอกก็คงไม่ผิดหรอกครับ เพราะเป็นความคิดเห็นส่วนตัว ซึ่งในหนังสือการ์ตูนก็ไม่ได้มีบอกว่าใครเก่งอันดับ 1234 ซึ่งผมก็ไปว่าอะไรคุณไม่ได้ ในทางกลับกัน การที่ผมคิดว่า พลเอกเก่งกว่า หัวหน้าหน่วย มันก็เป็นแค่ความคิดส่วนตัวของผม ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าถูกรึเปล่า แล้วก็คงไม่ผิดอะไรถ้าผมจะคิดแบบนี้ครับ ^^

เราคิดเหมือนคุณ marangone คะ อยู่ที่ความคิดส่วนตัว
แต่ส่วนตัวเราคิดว่าถ้าหัวหน้าหน่วยเก่งกว่าไม่ต้องมียุทธวิธีหรอกคะสู้กับใครก็ชนะ
ก็เหมือนพวกพลเอกไงพอพวกหนวดขาวบุกเข้ามาก็แยกกันไปสู้เลย
เอาความเห็นส่วนตัวเลยดีกว่าคะ ส่วนตัวเราคิดว่าสามพลเอกเอาจริงแล้วจริงๆหรอ??
พลเอกคิซารุก็แว๊บไปแว๊บมาเดี๋ยวไปอัดคนนู้น เดี๋ยวไปอัดคนนี้ ไม่อยู่กับที่เลย
พลเอกอาคาอินุระหว่างรบก็ยังว่างไปไล่จับพวกทหารเรือที่หนีการต่อสู้ได้อยู่เลย
แล้วกำลังตีกะพวกศัตรูอยู่ดีๆพอหนวดขาวใช้ท่ากุระกุระมาทางแท่นประหารก็โผล่แว้บมาป้องกันซะงั้น
และก็ยืนยันคำเดิมคะพลเอกทั้งสามไม่มีใครบาดเจ็บจากการต่อสู้กับหัวหน้าหน่วยเลยซักคน

-จินเบน่าจะมีฮาคินะครับ เพราะตอนสู้กับเอสถ้าไม่มีฮาคิก้อโจมตีเอสไม่ได้
-มัลโก้น่าจะสู้กับอาคาอินุกับคิซารุได้เพราะพลังการคืนชีพครับ แต่ไม่น่าสู้อาโอคิยิได้ถ้าโดนจับแช่เพราะไฟฟินิกซ์ไม่มีอำนาจเผาไหม้
-เอสถ้าสูกับอาโอคิยิผมว่าน่าจะชนะครับ เราะยังไงน้ำแข็งไม่น่าจะทำอะไรไฟได้เลย
ป.ล.มั่วจากความรุสึกนะครับ อย่าไปเชื่อ 5555+
จินเบมีฮาคิรึป่าวอันนี้ไม่ชัวร์คะ แต่คาราเต้มนุษย์เงือกโจมตีร่างจริงของผู้ใช้ผลปีศาจสายโรเกียได้
มัลโก้สู้คิซารุไม่ได้คะเห็นชัดเลยว่าโดนยิงเลเซอร์ใส่บ่อยเหลือเกิน สายโซออนนะคะไม่ใช่สายโรเกีย
ถ้ามัลโก้ฟื้นพลัง พลเอกก็ยิงเลเซอร์กะอักแม็กม่าใส่ไปเรื่อยๆรักษาหายไม่ทันหรอกมั้งคะ

ปล. ความเห็นส่วนตัวเหมือนกันคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อ. 22 พ.ย. 2011 เวลา 21:42:12 โดย panndora »

marangone

• *

ในตอน 629 ครับ จินเบอธิบายเรื่องผู้ใช้คาราเต้มนุษย์เงือกไว้ว่า มีความสามารถควบคุมน้ำที่อยู่รอบๆตัวได้ แรงจากคลื่นกระแทกจะส่งไอน้ำในอากาศ ทะลุทะลวงไปยังน้ำที่อยู่ภายในร่างกายครับ ทำให้ผู้มีพลังผลปีศาจเจ็บได้

แต่ผมก็ว่า จินเบ คงมีฮาคิแหละครับ แค่ยังไม่โชว์ออกมาเท่านั้นเอง เหมือนพวก โซโล กับ ซันจินั่นล่ะ

manskaclub

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
เอาง่ายๆ เลย

ต้องมีใครมาเปน 4 จักรพรรค คนใหม่ๆ  แต่ที่ว่าจะเปนใคร  *attack*

panndora

อ่านช่วงสงครามที่มารีนฟอร์ดแล้วเกิดอาการสงสัยและอยากรู้ในจุดต่างๆดังต่อไปนี้คะ
1.ทำไมเหตุการณ์ในรูปภาพหนวดขาวไม่ใช้ฮาคิฟันลุงคิซารุละ?? (หรือหมดแรงจะใช้ฮาคิแล้ว โทรมจัด)

2.คนไหนคือยาซปพ่อของอุซปใช่คนขวาที่ยืนกอดอกป่าว?? แต่เราคิดว่าคนนี้อ่ะ

3.คนทางซ้ายมือเป็นหัวหน้าหน่วยคนนึงของหนวดขาว คนทางขวามือคือสแคลชแมน อาพู
เพื่อนๆคิดว่า 2 คนนี้มีความสัมพันธ์อะไรเกี่ยวดองกันมั้ย หน้าตาคล้ายๆกันดี
ใครเก่งภาษาญี่ปุ่นเขียนไปถาม อ.โอดะให้ตอบลง SBS ซะหน่อยก็ดีนะคะ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
1. คิซารุอาจจะเคลื่อนไวไปได้ก่อนที่จะโดนฮาคิฟัน หรืออาจจะเป็นเพราะหนวดขาวสนใจทางอื่นอยู่ ทำให้ไม่มีสมาธิ

2. คนที่ยืนกอดอกด้านขวามือ

3. ก็อาจจะเป็นพี่น้องกันก็ได้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST