หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่าหัวหน้าหน่วยในเรือหนวดขาวกับพลเอก ใครระดับฝีมือสูงกว่าครับ  (อ่าน 96559 ครั้ง)

Natthakit

• ลูกเรือโจรสลัด / เกะนิน
  • *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
เอสเป็นถึงระดับหัวหน้าหน่วยในเรือของหนวดขาว แต่แพ้อาคาอินุง่ายๆ โดยส่วนตัวผมคิดว่าแพ้เพราะความสามารถ

หัวหน้าหน่วยคนอื่นๆสู้กับพลเอกได้ตั้งหลายคน ถ้าเอสสู้กับอาโอคิยิคงไม่แพ้ง่ายๆงี้อ่ะครับ ..........

เลยอยากลองถามว่าแฟนวันพีชคิดยังไงเรื่องความสามารถของพวกหัวหน้าหน่วย

การต่อสู้ของพวกหัวหน้าหน่วย(ที่หามาได้)

- เอสโดนอาคาอินุต่อยไม่กี่หมัดก้อตายเลย

- ฉากที่เอสป้องกันลูฟี่จากอาโอคิยิ ฉากนี้อาโอคิยิไม่มีวี่แววจะชนะเอสเลยนะครับ

- หัวหน้าหน่วยที่ใช้ปืน แพ้อาคาอินุแบบง่ายๆตอนใกล้จบสงคราม

- มัลโก้สู้กับคิซารุได้สูสีมาก แถมเหมือนเหนือกว่าอีก

- ไดมอนด์ปะทะกับอาโอคิยิ แพ้เพราะสนใจหนวดขาวชั่วครู่

- หัวหน้าวิสต้าฟันอาคาอินุเข้า แต่ปืนของหัวหน้าหน่วยที่ถือปืนกลับยิงไม่เข้า

- อีกนิสส จินเบก้อมีฮาคิแต่ต่อยอาคาอินุไม่เข้า

ตกลงข้องใจมากครับ ว่าอาคาอินุมันระดับสุดยอดของพลเอกหรือว่าเพราะอะไร ขนาดหนวดขาวยังโดนล่อซะหัวแหว่งเลย
คนอื่นก้อทำไรมันแทบไม่ได้เลย ทุกคนคิดว่าพวกหัวหน้ากับพลเอกใครเจ๋งกว่ากันอ่ะครับ

ปล.ผมสมาชิกใหม่ ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ^^
^^

panndora

• บุคคลทั่วไป
ส่วนตัวคิดว่าพลเอกทั้งสามคะ เพราะเป็นแสนยานุภาพของกองทัพเรือเลย มีแค่สามคนเอง แต่หัวหน้าหน่วยมีหลายคนพอดูเลยนี่
เก่งเวอร์จนน่ากลัวทั้งสามคนเลยคะ แ่ต่เราชอบพลเอกคูซันที่สุด เพราะดูท่าทางเป็นคนดีสุดแถมใจเย็นกว่าอีกสองคน
อาคาอินุเหมือนพวกบ้ากำลังบ้าสงครามอะ ลุงคิซารุก็เหมือนพวกขี้โกงจอมวางแผนแอบทำไรลับๆอ่า อิอิ

ArtNut

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
ระดับพลเอกทั้ง3เหนือกว่าหัวหน้าหน่วยอยู่แล้วถ้าสู้กันนานๆ เพราะที่ตอนแรกเห็นดูสูสีกันเพราะจานโอดะคงตั้งใจเขียนบทแบบนั้น มันเป็นการ์ตูนก็จำเป็นต้องเขียนเป็นการ์ตูนเหมือนเรื่องอื่นเขาบ้าง ที่เก่งที่สุดน่าจะอาคาอินุ เพราะบทเด่งกว่าพลเอกอื่นๆและมีหน้าทีจัดการกับหนวดขาว แต่ระดับฝีมือยังสู้หนวดขาวไม่ได้แบบว่า ด้อยประสบการณ์กว่า หนวดดำที่ว่าได้พลังมาใหม่ ยังกลัวอาคาอินุเลย

Natthakit

• *
  • ึคนที่เรารัก มองยังไงก้อน่ารัก ^^
ผมงงว่าทำไม จินเบต่อยอาคาอินุไม่เข้าเลยอ่า 555
^^

devicry

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
  • จากใจที่ด้านชา
    • [url=http://image.ohozaa.com/view/5oalm][img]http://image.ohozaa.com/i/3e3/g1YgH.jpg[/img][/url]
ส่วนตัวคิดว่าพลเอกทั้งสามคะ เพราะเป็นแสนยานุภาพของกองทัพเรือเลย มีแค่สามคนเอง แต่หัวหน้าหน่วยมีหลายคนพอดูเลยนี่
เก่งเวอร์จนน่ากลัวทั้งสามคนเลยคะ แ่ต่เราชอบพลเอกคูซันที่สุด เพราะดูท่าทางเป็นคนดีสุดแถมใจเย็นกว่าอีกสองคน
อาคาอินุเหมือนพวกบ้ากำลังบ้าสงครามอะ ลุงคิซารุก็เหมือนพวกขี้โกงจอมวางแผนแอบทำไรลับๆอ่า อิอิ

อาโอคิยิ  น่าจะมาสาย พลโทการ์ป  เจอโจรสลัดชั่วก้อจัดการ  เจอคนที่ใช้ได้ก้อตีๆกอดๆ  พอคบได้ 

อาคาอินุ นี่ตัวโหด...ม  ตอนไปบัสเตอคอล โอฮาร่า  ยิงเรือไม่มีเว้น  ใจสุดยอด
หากเลือกคู่ต่อสู้ผิด ก้อจงเลือกอาวุธให้ถูก

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ที่พอจะสู้ได้ มี มัลโก้ กับ ดาบบุปผา(จำชื่อไม่ได้) เพราะใช้ฮาคิได้ทั้งคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ส. 19 พ.ย. 2011 เวลา 20:59:48 โดย windyzero »

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Natthakit

• *
หัวหน้าหน่วยวิสต้าครับ :)
^^

peachmage

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *

อาโอคิยิ  น่าจะมาสาย พลโทการ์ป  เจอโจรสลัดชั่วก้อจัดการ  เจอคนที่ใช้ได้ก้อตีๆกอดๆ  พอคบได้ 

อาคาอินุ นี่ตัวโหด...ม  ตอนไปบัสเตอคอล โอฮาร่า  ยิงเรือไม่มีเว้น  ใจสุดยอด

ลุงคิซารุ นี่น่าตาเหมือนลุงลามกแอบมองกางเกงในเด็ก ญ มากๆๆเลยอะ

manskaclub

• *
55 พลเอกกับหนวดขาวผมว่าหนวดขาว ขนาดโดนแช่น้ำแข๊งทั้งตัว ยัง ใช้ผลสั่นทำให้ น้ำแข้งแตก เสียตรงที่ ความชรา ไม่งั้น คงอาระวาด แน่  ดูจากตอนที่ พบกับ แชงคูส ใส่สายพยาบาลเตมไปหมด แล้ว ก็โดน สแควโด้ แทงอกอีก โดนหนวดดำ ลุม ยิง โดน อาคาอินุ ต่อยหัวแหว่ง เหลือครึ่ง นึง ยัง สุ้ต่อ จน ตาย ศพไม่ล้มอีก สุดๆ

hippylove

• *
การตายของ หนวดขาว .... คิดว่าได้แนวคิดมาจาก บุคคล สำคัญในประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นครับ
เรียกว่า "การยืนตายแบบเบ็งเคอิ"

ขออนุญาติ ลงข้อมูลครับ

ไซโต มุซะชิโบ เบ็งเคอิ (Saitō Musashibō Benkei ,西塔武蔵坊弁慶) หรือที่นิยมเรียกว่า เบ็งเคอิ เป็นพระนักรบที่มีตัวตนอยู่จริงในประวัติศาสตร์ญี่ปุ่นในยุคสงครามเฮจิ เบ็งเคอิเป็นเด็กกำพร้าที่ถูกพ่อแม่นำมาทิ้งไว้ที่วัดในป่า (บางตำนานก็ว่าเกิดจากพ่อซึ่งเป็นคนในวัดข่มขืนแม่ซึ่งเป็นลูกสาวช่างตี เหล็กแถวนั้น) เบ็งเคอิถูกชุบเลี้ยงมาโดยเหล่าพระในวัด มีลักษณะแตกต่างจากคนอื่นทั่วไป คือรูปร่างใหญ่โตตั้งแต่เด็ก (อายุ 17 ปี สูงถึง 2 เมตร) ถือเป็นเรื่องที่แปลกประหลาดผิดมนุษย์ ประกอบกับท่าทางที่แข็งแรงดุดันและชาติกำเนิดที่น่าเศร้า ชาวบ้านละแวกนั้นจึงหวาดกลัวปนรังเกียจ และมักเรียกเขาว่า “โอนิวากะ” (鬼若) แปลว่า เจ้าลูกยักษ์ เบ็งเคอิจึงบวชเป็นพระนักรบพร้อมกับฝึกวิชาการต่อสู้ไปด้วย และเติบโตขึ้นมาเป็นพระนักรบที่เก่งกาจแข็งแกร่งที่สุดในยุคนั้น

เบ็งเคอิออกจากวัดไปตอนอายุ 17 ปี เนื่องจากถูกพระในวัดที่ตนบวชอยู่ใส่ร้าย หลังจากนั้นเบ็งเคย์ได้กลายเป็นอลัชชี(นักบวชนอกรีต) อยู่ที่ สะพานโกะโจ กรุงเกียวโต คอยดักปล้นฆ่าเหล่าทหารและซามูไรที่ผ่านไปมาและยึดอาวุธของคน เหล่านั้นไว้ เบ็งเคอิรวบรวมดาบไปได้ถึง 999 เล่ม แต่ที่สุดแล้วเขาก็ต้องพ่ายแพ้แก่คู่ต่อสู้คนที่ 1,000 ที่ใช้ความรวดเร็วกว่า คือ มินาโมโตะ โยชิซึเนะ เด็กหนุ่มวัยเพียง 14 ปี ทายาทคนรองของตระกูลเก็นจิ ซึ่งมีความมุ่งมั่นจะรวบรวมญี่ปุ่นเป็นปึกแผ่นให้จงได้ เบ็งเคย์ยอมรับในความพ่ายแพ้และเห็นความตั้งใจจริงของโยชิซึเนะผู้เอาชนะตนได้ แม้จะอายุน้อยกว่า จึงได้ปฏิญาณตัวขอเป็นข้ารับใช้ ต่อ โยชิสึเนะ นับตั้งแต่บัดนั้นตราบจนวันตาย

เรื่องราวของเบ็งเคอิเป็นที่เลื่องลือในเรื่องของความซื่อสัตย์ต่อโยชิซึเนะ ทั้งคู่เป็นทั้งสหายร่วมรบและบ่าวผู้ปกป้องนายเหนือหัวอย่างไม่คิดชีวิต บั้นปลายชีวิตของทั้งคู่จบลงที่ หลังจากโยชิสึเนะได้ร่วมรบกับ ฟุจิวาระ โนะ โยริโตโมะ ผู้เป็นพี่ชายต่างมารดา จนกระทั่งโยริโตโมะได้ขึ้นเป็นใหญ่แล้ว โยชิสึเนะกลับถูกโยริโตโมะกล่าวหาว่าเป็นกบฏ และต้องจบชีวิตด้วยการคว้านท้องตัวเองในตำหนักด้วยวัยเพียง 30 ปี โดยขณะที่ โยชิสึเนะกำลังทำพิธีคว้านท้องตนเองนั้น เบ็งเคอิก็ยืนปักหลั่นเฝ้าอยู่หน้าประตู ไม่ยอมให้นายเหนือหัวถูกลบหลู่เกียรติจนจบชีวิตด้วยน้ำมือทหารของโยริโตโมะ ที่บุกเข้ามา ด้วยการถูกธนูระดมยิงร่างจนเต็มไปหมด แต่กระนั้นเบ็งเคอิก็ไม่ยอมล้มลง แต่ยืนตายอย่างทะนง ซึ่งการยืนตายของเบ็งเคย์นั้นถูกกล่าวขานถึงเป็นอย่างมาก ถูกเรียกว่า "เบ็งเคอิ โนะ ทะจิ โอโจ" (弁慶の立往生) แปลว่า การยืนตายแบบเบ็งเคอิ

คนซ้าย คือมินาโมโตะ โยชิซึเนะ, ส่วนคนทางขวา คือ ไซโต มุซะชิโบ เบ็งเคอิ( ดูอาวุธ สิครับคุ้นๆมั้ย)

ตามนี้ครับ ถ้า อ.โอดะ เอาเรื่องนี้เป็นแนวคิดแล้วละก็ แน่ๆเลย มินาโมโตะ โยชิซึเนะ ก็น่าจะเป็น โปโตกัส ดี เอส ครับ

อาจจะยาวไปหน่อยนะครับ แต่นี่ก็ถือว่าย่อแล้ว
ไม่แน่ใจว่า จริงรึเปล่าที่ อ.โอดะ เอามาเป็นแนวคิด แค่คิดว่า มันน่าจะมีประโยชน์ ไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: จ. 21 พ.ย. 2011 เวลา 13:23:55 โดย hippylove »

takky

• *
ถ้าเอส ตั้งใจสู้จริงๆผมว่าเอสก็ไม่น่าแพ้ง่ายขนาดนั้นนะครับ(ถึงจะแพ้อยู่ดี)

ดู อาคาอินุ ยังคิดว่าจะยืดเยื้อจึงหันไปทำร้าย ลูฟี่แทน เอส มีฮาคิด้วย แต่ตอนที่เอสโดนแมคม่าไหม้เพราะประมาทไปหน่อย อาคาอินุก็บอกอย่างนั้น

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
ตั้งเป็น กระทู้ใหม่เลยสิ ผมจะตามไป อิอิ

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Natthakit

• *
โยชิซึเนะกับเบงเค คนเดียวกับที่เคยโผล่มาโคนันเดอะมูฟวี่ภาค7ใช่ป่ะครับ 55555+

จินเบก้อมีฮาคิ ต่อยอาคาอินุไม่เข้า ไม่งั้นอาคาอินุก้อมีจุกอ่า ><
^^

hippylove

• *
โยชิซึเนะกับเบงเค คนเดียวกับที่เคยโผล่มาโคนันเดอะมูฟวี่ภาค7ใช่ป่ะครับ 55555+

ใช่เลยครับ ผมรู้จักมาจากจากโคนัน  *haha* *haha*

แต่ไม่น่าจะใช่ตอน เดอะมูฟวี่นะครับ เป็นตอนธรรมดา ที่ตาลงโคโกโร่ ไปเที่ยวกับกลุ่มเพื่อนเก่า ที่เล่นจูโด ด้วยกันครับ

manskaclub

• *
มันก็มีตอนพิเศา the movice เหมือนกันครับ