หน้าแรก Sritown.com

ผู้เขียน หัวข้อ: โทบิ  (อ่าน 11963 ครั้ง)

uchiha_itachi

• พลทหาร / นักเรียนนินจา
  • *
โทบิ
« เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 00:23:07 »
ตาข้างขวาของโทบิ มีรอยย่นเหมือนดันโซ นั้นอาจหมายถึงว่า ได้เอาเนตรของโอบิโตะมาใส่ ตอนที่สู้กับรุ่น 4 ถ้าโทบิเป็นโอบิโตะ ไม่น่าจะตัวสูงขนาดนั้น ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ถ้าเป็นโอบิโตะ วิเคราะห์เซตซึดำกันบ้างหรือไม่ว่า สามารถใช้คาถาไม้ได้ เซตซึ น่าจะเป็นผลพวงของการทดลองของใครบางคนหรืออาจจะเป็นโทบิ ซึ่งอาจจะเป็นผู้ที่ร่วมมือกับมาดาระ หลังจากได้เซลล์ของฮาชิราม่ามาแล้ว และการที่โทบิรู้เรื่องอะไรหลายอย่าง น่าจะมาจากการที่เซตซึ สามารถไปโผล่ที่ไหนก็ได้ และสามารถบันทึกเหตุการณ์และรีเพลย์ใ้ห้โทบิดูได้ ผู้ที่ใช้เนตรอุจิวะ โดยไม่มีผลกระทบอย่างโทบิ เป็นไปได้สูงเลยว่า ต้องเป็นคนของอุจิวะ ขนาดคาคาชิใช้เนตรเดียวกันก็ใช้ได้ไม่กี่ทีและมีผลกระทบต่อร่างกายเป็นอย่างมาก ถ้าจะหักมุมกันจริง โทบิอาจมีสายเลือดของเซียนหกวิถี เป็นผู้ที่มีพลังเนตรที่เข็มแข็งมาก ผมยังคิดว่า อาจจะเป็นอุจิวะ คางามิ ครับ เพราะเหตุการณ์หลายอย่าง วิชามิติที่อาจได้รับการสั่งสอนจากรุ่นสอง เหตุการณ์ที่เกี่ยวกับโทบิ น่าจะอายุคราวเดียวกับดันโซ และคดีอุจิวะ ดันโซ โทบิ ต้องอยู่ในเหตุการณ์นั้นอย่างแน่นอน สรุป ผมคิดว่าโทบิน่าจะเป็น อุจิวะ คางามิ หรือ ก็สายเลือดเดียวกันกับเซียนหกวิถี ครับ

windyzero

• พลโท / โจนิน
  • *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
Re: โทบิ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 00:40:58 »
ถ้าจะเป็นคนรุ่นๆกับดันโซ ก็คงไม่น่าจะใช่คนในตระกูลอุจิวะ

เนื่องด้วยเงื่อนไขของเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ ที่จะรวมลายเนตรของเจ้าของเก่าและใหม่เข้าด้วยกัน

แต่อย่างที่เราเห็น ลายเนตรยังเป็นกระเจาเงาปกติอยู่ครับ ซึ่งถ้าจะเป็นคนอุจิวะมันก็มีโอกาสเป็นไปได้แค่คนเดียว

ส่วนเซลล์รุ่นหนึ่ง โทบิมันมีแน่ๆ และ ถ้ามันไม่ใช่คนในตระกูลอุจิวะ มันก็ต้องมีเซลล์ของตระกูลอุจิวะเช่นกัน(และมันน่าจะเป็นเซลล์มาดาระ)

ซึ่งจะนำมารวมเข้าด้วยกันก็จะมีร่างกายเสมอเหมือนเซียนหกวิถี (ซึ่งผมคิดว่างั้นนะ) แล้วจึงจะนำสิบหางมาเป็นพลังสถิตย์ร่างของร่างที่มีสองสายเลือดนั้นอีกที

แต่ผมว่าคนนอกตระกูลอุจิวะมีโอกาสเป็นไปได้สูงกว่าเจ้าของเนตรอย่างโอบิโตะนิดๆครับ  *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

Zigmund

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 01:26:40 »
ถ้าจะเป็นคนรุ่นๆกับดันโซ ก็คงไม่น่าจะใช่คนในตระกูลอุจิวะ

เนื่องด้วยเงื่อนไขของเนตรกระจกเงาหมื่นบุปผานิรันดร์ ที่จะรวมลายเนตรของเจ้าของเก่าและใหม่เข้าด้วยกัน

แต่อย่างที่เราเห็น ลายเนตรยังเป็นกระเจาเงาปกติอยู่ครับ ซึ่งถ้าจะเป็นคนอุจิวะมันก็มีโอกาสเป็นไปได้แค่คนเดียว

ส่วนเซลล์รุ่นหนึ่ง โทบิมันมีแน่ๆ และ ถ้ามันไม่ใช่คนในตระกูลอุจิวะ มันก็ต้องมีเซลล์ของตระกูลอุจิวะเช่นกัน(และมันน่าจะเป็นเซลล์มาดาระ)

ซึ่งจะนำมารวมเข้าด้วยกันก็จะมีร่างกายเสมอเหมือนเซียนหกวิถี (ซึ่งผมคิดว่างั้นนะ) แล้วจึงจะนำสิบหางมาเป็นพลังสถิตย์ร่างของร่างที่มีสองสายเลือดนั้นอีกที

แต่ผมว่าคนนอกตระกูลอุจิวะมีโอกาสเป็นไปได้สูงกว่าเจ้าของเนตรอย่างโอบิโตะนิดๆครับ  *้ั์drinktea*

ถึงผมจะเบื่อวิเคราะห์เรื่องเนตรวงแหวนแล้ว แต่เอาซะหน่อยแล้วกัน  *haha* *haha*

ผมว่ากรณีที่จะอ้างว่ามันใช่อุจิวะหรือเปล่าจากเรื่องเนตรกระจกเงานิรันดร์ ประเด็นนี้มันก็ละเอียดอ่อนอยู่นะ

รู้สึกอิทาจิจะเคยพูดว่าวิธีการนี้ใช่ว่าจะทำได้ทุกคนครับ ดังนั้นมันก็มีโอกาสอยู่ที่จะเอามาปลูกถ่ายแล้วลายเนตรไม่เปลี่ยน

ส่วนที่ผมบอกว่ามันละเอียดอ่อนก็เพราะ...

1. มาดาระและซาสึเกะมีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกันก่อนจะปลูกถ่ายเนตร คือ ตัวเองมีเนตรกระจกเงาอยู่แล้ว ซึ่งเงื่อนไขของเนตรกระจกเงานิรันดร์มันอาจจะเป็นการที่ต้องมีเนตรกระจกเงาทั้งสองฝ่าย ทั้งผู้รับและผู้ให้ก็ได้ครับ
และถ้าเป็นแบบนั้นจริง โทบิก็อาจจะเป็นคนในตระกูลอุจิวะที่มีแค่เนตรวงแหวนธรรมดา

2. จากข้อ1 อีกสิ่งหนึ่งที่มาดาระและซาสึเกะเหมือนกัน คือ ได้รับเนตรมาจากพี่น้องแท้ๆ ซาสึเกะปรับตัวเข้ากับเนตรใหม่ได้อย่างรวดเร็ว อาจจะเป็นเพราะพันธุกรรมที่ใกล้เคียงกัน
แต่ถ้าโทบิซึ่งไม่ได้เป็นญาติกับโอบิโตะ เอาเนตรของโอบิโตะมาใช้ มันก็อาจจะเป็นแค่การยืมมาใช้ธรรมดาๆ

3. การที่จะเปลี่ยนให้เป็นเนตรกระจกเงานิรันดร์ เราก็ยังไม่มีข้อมูลในเรื่องนี้เลยครับว่าต้องเอาไปทำยังไง พิธีกรรม หรือว่าเป็นการผ่าตัด จำเป็นหรือเปล่าที่จะต้องใช้เนตรตัวเองด้วย แต่ถ้ามันจำเป็น
โทบิก็อาจจะเป็นนินจาที่เคยถูกควักเนตรไปแล้วก็ได้ เช่น อิสึนะ ชิซุย

ผิดพลาดตรงไหนก็ขออภัยครับ เรื่องเนตรวงแหวน ข้อมูลผมไม่ค่อยชัวร์เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 01:48:12 โดย Zigmund »

windyzero

• *
  • จอมพลแห่ง(การพาออกสู่)ท้องทะเล >_<
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 01:40:41 »
เรื่องใช่ว่าจะทำได้ทุกคนนี่ ผมว่าอิทาจิคงจะหมายถึงการเบิกเนตรกระจกเงาเสียมากกว่า

ส่วนการปลูกถ่ายแล้วจะเปลี่ยนลายมั้ย โอกาสเปลี่ยนผมคิดว่าค่อนข้างสูง(อย่างน้อยๆเราก็เห็นมาดาระกับซาสึเกะ สองคนแล้วล่ะ)

แต่โอกาสที่จะปลูกถ่ายไม่สำำเร็จคงจะพอมีและรวมไปถึงต่อให้ปลูกถ่ายสำเร็จก็ยังมีโอกาสที่จะใช้เนตรไม่ได้

ถ้านับตามหลักจริงๆ การปลูกถ่ายอวัยวะใหม่ ต้องใช้เวลาปรับตัวนานพอสมควร

ซึ่งร่างกายจะยอมรับอวัยวะนั้นได้มากน้อยยแค่ไหนก็จะส่งผลต่อการใช้อวัยวะนั้นๆด้วย

ส่วนคนที่ยังเบิกเนตรกระจกเงาไม่ได้มาปลูกถ่ายเนตรกระจกเงามาใส่ ก็ไม่ค้านหรอกครับว่ามันมีโอกาสที่จะไม่เปลี่ยนลาย

เพราะเงื่อนไขที่เรารู้เท่าๆกันก็คือ เบิกเนตรกระจกเงาได้ทั้งคู่ถึงจะได้เงื่อนไขเนตรนิรันดร์ ถ้าเป็น อิซุนะ มันก็เบิกกระจกเงาได้มาแล้ว ถ้าใส่เนตรกระจกเงาเข้าไป

มันก็น่าจะเปลี่ยนลายนะครับ ยกเว้นว่าจะมีเงื่อไขที่ว่า ลายเนตรหากไปรวมกับของผู้อื่นแล้ว ต่อให้เอาเนตรกระจกเงาคนอื่นมาใส่จะไม่ได้สิทธิ์เป็นเนตรนิรัดร์

ซึ่งตรงนี้ผมก็ยังคิดว่าโอกาสเป็นไปได้มันน้อยอยู่ เพราะต้องทิ้งเนตรของตนเองไปเพื่อใส่เนตรผู้อื่นแทน

ป.ล. ข้อมูลหลักมันคงไม่พลาดกันหรอก แต่ สมมติฐาน ของใครก็ของมัน แย้งได้ ขัดได้ ไม่ใช่ปัญหา แต่ขอให้อยู่ในรูปของเหตุผล ก็พอ *้ั์drinktea*

คลิกที่รูปเพื่อไปยังแฟนเพจ One Piece ST

LM

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 01:43:23 »
ถ้าวิเคราะห์กว้างๆ ก็คงประมาณว่า

สมมุติแล้วกัน

1.ถ้าโทบิคือ อิชุนะ มันก็คงประมาณว่า อิซุนะ เอาตาของโอบิโตะมาใส่ เอาตาของนางาโตะ มาใส่ แล้วก้เอาพลังของเซลจูมาใส่ ในตัวเอง

2.ถ้าโทบิคือ โอบิโตะ มันก็คงประมาณว่า มาดาระไปช่วยโอบิโตะใว้ แล้วสอนวิชาให้ แล้วมอบพลังของเซลล์รุ่น1ให้เพื่อซ่อมแซมร่างกายที่พังจากหินทับ

3.ถ้าโทบิ เป็นคนอื่นจาก2คนนี้ ก็คงประมาณว่า เป็นไครซักคน ที่เอาเนตรโอบิโตะมาใส่ เพื่อมีพลังอุจิวะ เอาเซลรุ่น1มาใส่ เพื่อมีพลังเซนจู

4.หรือโทบิมันก็คือ ผลจากการทดลองของมาดาระ+โอโรชิมารุ โดยการเอาเซลลรุ่น1สร้างร่างขึ้นมา แล้วเอาเนตรโอบิโตะมาใส่

จวนเจียนจะเฉลยอยู่แล้ว แต่ ความน่าจะเป็นของโทบิ ก็ยัง มีความเป็นไปได้ เยอะมาก คนเขียน สุดๆ วางแผนตีกรอบ วางข้อมูลกว้างมาก

แต่ผมมอง เรื่อง ดวงตามากกว่า เพราะโทบิ มันเปลี่ยนตาซ้ายบ่อยมาก ผมเลยคิดว่ามันไม่น่าจะมีตาข้างซ้ายเป็นของตัวเองแน่นอน

ซึ่ง คนที่ตาบอดหรือไม่มีตา ก็มีไม่กี่คนในเรื่อง

1.ชิซุยไม่มีตา(โดนดันโซเอาไป1 ยกให้ทาจิอีก1)

2.น้องมาดาระไม่มีตา(โดนมาดาระเอาไปทั้ง2ข้าง)

3. โอบิโตะไม่มีตาซ้าย(ให้คาคาชิไป)

windyzero

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 01:56:58 »
มีเนตรเต็มคลังขนาดนี้ ตาซ้ายนี้ เป็นผมผมก็ทิ้งได้นะ  *้ั์drinktea*

kampagank

• โจรสลัดสาว / นินจาซึนะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 01:58:38 »
สังเกตดีดี โทบิจะหน้าตาคล้ายกับ " เซ็ตสึ " ดูทรงผม ตา ก็จะคล้ายๆกัน เพราะ เซ็ตสึ ก็โคลนมาจากโทบินั้นเเระ *number1*

Zigmund

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 15:09:39 »
มีเนตรเต็มคลังขนาดนี้ ตาซ้ายนี้ เป็นผมผมก็ทิ้งได้นะ  *้ั์drinktea*

เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผาของชิซุยมีสี่แฉกไม่ใช่รึ ตามลายเซ็นผมเลย แล้วทำไมในรูปมันมีแค่สามแฉกหว่า

windyzero

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 15:12:04 »
หายไปแฉกนึง เนตรเลยพัง มั้งครับ *bath2*

Zigmund

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 15:13:03 »
หายไปแฉกนึง เนตรเลยพัง มั้งครับ *bath2*

กระจ่างกันเลยทีเดียว  *damage* *haha*

Num

• CP9 / นินจาแพทย์
  • *
  • Namikaze Num'ato
    • www.facebook.com/unclefag.pro
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 15:36:19 »

แล้วที่บอกว่ามาทำแบบนี้ กับเนตรของชิซุยหมายถึงไรหรอ อิซานางิหรอ จำได้มันใช้ไม่ทันไม่ใช่หรอ

ห๊า โทบิเป็นโอบิโตะ

อายิโนะโมโต๊ะ เซนจู

• *
  • Die!! B*tch!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 15:49:53 »
ความจริงโทบิอาจมีสองซีกเหมือนเซตซึึครึ่งนึงแก่ครึ่งหนึ่งหนุ่มก็ได้ *damage*

เอ่อ......  ตกใจลายเซ็น   *shock*

•·÷[ ฟัน แม่* เลย ]÷·•

O

• *
  • อะไร ๆ ก็เกิดขึ้นได้ถ้ามี M.U.G.E.N
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 16:15:55 »
ความจริงโทบิอาจมีสองซีกเหมือนเซตซึึครึ่งนึงแก่ครึ่งหนึ่งหนุ่มก็ได้ *damage*

เอ่อ......  ตกใจลายเซ็น   *shock*

*haha* *haha* *haha*
*้ัunexplain*  ลายเซ็นนี้สื่อถึงอะไรหว่า?

ฉันน่ะเป็นคนอ่อนแอ  แต่เมื่อฉันผจญภัย ฉันจะต้องแข็งแกร่งขึ้นเพื่อเอาชนะด้านมืดของตัวฉันอีกคนให้ได้

kyubi

• มนุษย์เงือก / จูนิน
  • *
  • ชั้นจะเป็นเกะนินให้ได้ คอยดู...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 16:19:53 »

*้ัunexplain*  ลายเซ็นนี้สื่อถึงอะไรหว่า?
ปวดแขนเลยต้องนวดซะหน่อย
อย่าริอาจส่งแกะมาฆ่าหมาป่า

gedomazo

• *
  • พ่อหนุ่มอุจิวะ..เหอะๆ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: อา. 26 ส.ค. 2012 เวลา 19:33:07 »

ปวดแขนเลยต้องนวดซะหน่อย

พูดถึงแล้วพวกเราผู้ชาย ที่โสด
ก็สร้างมิติเหมือนโทบิได้เหมือนกันนะครับ ผมเคยทำตอน fap 55555555
ล้อเล่น ตอนนี้มีเมียแล้ว ขำขำ