Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ

หน้า: << < (14/26) > >>

MicMaple:

สรุปง่ายๆว่า มาดาระ ตายหลัง นางาโตะเกิด

sattkon:

ไหนๆก็ไหนผมจะสาธยายเลยละกัน นางาโตะ เป็นศิษย์ของ จิไรยะ อายุก็น่าจะราวๆไม่เกินรุ่น4 และไม่น้อยกว่า คาคาชิ ในตอนนั้นก็คงจะราวๆยุคของ รุ่น3 คุณคิดว่าเป็นไปได้มั้ยที่ มันดาระ จะหนังเหนียวอยู่ speaking กับ นางาโตะ ผมยอมรับว่าผมอ่านข้ามไป แต่ไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่ มันดาระ จะต้องพูดถึง นางาโตะ ตั้งที่ตอนนั้น นางาโตะ ตายไปแล้วแต่กลับมาบอกว่าเติบโตขึ้น กวนดีมั้ย และตั้งแต่ตอนนั้นจนมาถึงตอนล่าสุดมันก็ไม่ยักจะบ่นถึง นางาโตะ อีกเลยแม้แต่ตอนที่เบิก เนตรสังหาระ ก็ไม่พูดถึง *dontknow*
แถมออกจากโล่งมาอย่างกะรู้ว่าสักวันกูจะต้องออกมาดูโลกอีกครั้ง และดูเหมือนว่า มันดาระ มันจะว่างแผนอะไรกับ โทบิ ก่อนตายนะ แต่ต้องไม่เกี่ยวอะไรกับ คาถาสัมภเวสีแน่ๆ เพราะไม่งั้นมันคงไม่ถาม (ทั้งหมดอ้างอิงจาก ตอน 558-NOW) *้ั์smoking*

Susanoo:

ตระกูลเซ็นจูเป็นคนดีหมด โทบิมันคงไม่ไช่คนตระกูลเซ็นจู

เหมือนผมจำได้ว่าตอนที่เกะสู้กับดันโซ เหมือนโทบิจะพูดกับตัวเอง ตอนที่ดันโซเกือบจะถูกเซลรุ่น1กลืนกิน

ว่าเซลรุ่น1ควบคุมไม่ไช่ง่ายแม้แต่มัน หน้าจะประมาณนี้

Jay_Jay:

--- อ้างจาก: sattkon ที่ พ. 28 มี.ค. 2012 เวลา 00:41:18 ---ไหนๆก็ไหนผมจะสาธยายเลยละกัน นางาโตะ เป็นศิษย์ของ จิไรยะ อายุก็น่าจะราวๆไม่เกินรุ่น4 และไม่น้อยกว่า คาคาชิ ในตอนนั้นก็คงจะราวๆยุคของ รุ่น3 คุณคิดว่าเป็นไปได้มั้ยที่ มันดาระ จะหนังเหนียวอยู่ speaking กับ นางาโตะ ผมยอมรับว่าผมอ่านข้ามไป แต่ไม่มีเหตุผลอะไรเลยที่ มันดาระ จะต้องพูดถึง นางาโตะ ตั้งที่ตอนนั้น นางาโตะ ตายไปแล้วแต่กลับมาบอกว่าเติบโตขึ้น กวนดีมั้ย และตั้งแต่ตอนนั้นจนมาถึงตอนล่าสุดมันก็ไม่ยักจะบ่นถึง นางาโตะ อีกเลยแม้แต่ตอนที่เบิก เนตรสังหาระ ก็ไม่พูดถึง *dontknow*
แถมออกจากโล่งมาอย่างกะรู้ว่าสักวันกูจะต้องออกมาดูโลกอีกครั้ง และดูเหมือนว่า มันดาระ มันจะว่างแผนอะไรกับ โทบิ ก่อนตายนะ แต่ต้องไม่เกี่ยวอะไรกับ คาถาสัมภเวสีแน่ๆ เพราะไม่งั้นมันคงไม่ถาม (ทั้งหมดอ้างอิงจาก ตอน 558-NOW) *้ั์smoking*

--- End quote ---

ผมว่านายเริ่มจะไม่ใช้เหตุผลแล้วนะครับ ก็เห็นๆกันอยู่ว่ามันพูดถึงนางาโตะ จะไม่รู้จักได้ยังไง ชื่อนางาโตะคงไม่ได้ผุดขึ้นมาเองจริงไหมครับ
มาดาระตายเมื่อไหร่ไม่มีใครรู้ แล้วแค่พูดชื่อไม่จำเป็นต้องมีชีวิตอยู่จนถึงยุคนั้นก็ได้ อาจจะรู้จักแบบผ่านๆ หรือรู้ว่าในอนาคตเด็กคนนี้จะเป็นยังไง ทฤษฎีที่พอเป็นไปได้ โทบิกับมาดาระร่วมมือกัน
โดยหลังจากมาดาระตาย โทบิเอาเนตรสังสาระของมาดาระมาให้นางาโตะ เพื่อที่ว่าซักวันจะใช้เนตรนั้นชุบมาดาระขึ้นมา (พลังนี้ต้องเเลกกับชีวิตคนใช้ โทบิเลยไม่ทำเอง)
เท่าที่อ่านมาผมจับใจความไม่ได้เลยว่านายกำลังจะบอกอะไร นายพูดเหมือนเรื่องที่มาดาระรู้จักกับนางาโตะพวกผมเดากันเอง และมันยังไม่เกิดขึ้น -*-

เลิกเถียงกันเรื่องนี้เถอะครับ เรามาวิเคราะห์กันดีกว่าว่านางาโตะเกี่ยวข้องกับมาดาระได้ยังไง  *dontknow*

MicMaple:

--- อ้างจาก: Jay_Jay ที่ พ. 28 มี.ค. 2012 เวลา 03:47:25 ---
ผมว่านายเริ่มจะไม่ใช้เหตุผลแล้วนะครับ ก็เห็นๆกันอยู่ว่ามันพูดถึงนางาโตะ จะไม่รู้จักได้ยังไง ชื่อนางาโตะคงไม่ได้ผุดขึ้นมาเองจริงไหมครับ
มาดาระตายเมื่อไหร่ไม่มีใครรู้ แล้วแค่พูดชื่อไม่จำเป็นต้องมีชีวิตอยู่จนถึงยุคนั้นก็ได้ อาจจะรู้จักแบบผ่านๆ หรือรู้ว่าในอนาคตเด็กคนนี้จะเป็นยังไง ทฤษฎีที่พอเป็นไปได้ โทบิกับมาดาระร่วมมือกัน
โดยหลังจากมาดาระตาย โทบิเอาเนตรสังสาระของมาดาระมาให้นางาโตะ เพื่อที่ว่าซักวันจะใช้เนตรนั้นชุบมาดาระขึ้นมา (พลังนี้ต้องเเลกกับชีวิตคนใช้ โทบิเลยไม่ทำเอง)
เท่าที่อ่านมาผมจับใจความไม่ได้เลยว่านายกำลังจะบอกอะไร นายพูดเหมือนเรื่องที่มาดาระรู้จักกับนางาโตะพวกผมเดากันเอง และมันยังไม่เกิดขึ้น -*-

เลิกเถียงกันเรื่องนี้เถอะครับ เรามาวิเคราะห์กันดีกว่าว่านางาโตะเกี่ยวข้องกับมาดาระได้ยังไง  *dontknow*

--- End quote ---

ผมคิดว่ามาดาระต้องการหาคนที่สามารถใช้เนตรสังสาระได้ ที่พอจะมีพลังของเซนจู
ยังไงซะนางาโตะก็เป็นตระกูลอุสึมากิซึ่งเป็นญาติห่างๆของเซนจู ซึ่งพอมีพลังที่สามารถใช้เนตรสังสาระได้
เพื่อที่จะชุบชีวิตตนเองในภายหลัง จากที่ได้ฟังความเห็นคนอื่นๆมา
มาดาระดำเนินแผนการเนตรจันทราไม่ได้เพราะมีฮาชิรามะโฮคาเงะรุ่นหนึ่งขัดขวาง
มาดาระจึงทำได้แค่ขโมยเซลล์ของรุ่นหนึ่งมาใส่ตัวเอง
ทำให้มีพลังของเซนจู+กับตัวเองมีเนตรนิรันดร์ทำให้เบิกเนตรสังสาระได้
แต่มาดาระเบิกเนตรนี้ได้ผมคิดว่าจุดประสงค์ไม่ได้เพื่อให้ตัวเองเก่งหรืออะไร
แต่เพื่อบงการให้นางาโตะซึ่งเป็นคนที่โทบิเอาเนตรของมาดาราไปใส่
เพื่อที่จะได้ชุบชีวิตมาดาระและทำแผนการเนตรจันทรากับโทบิอีกครั้งหนึ่งหลังฮาชิรามะตาย
(ยังไงซะผมคิดว่าโทบิ เป็นแนวร่วมของมาดาระตั้งแต่ก่อนมาดาระตาย สังเกตจากมันเอาเนตรมาดาระไปให้นางาโตะ)

แต่ดันถูกคาบูโตะชุบชีวิตมาด้วยคาถาสัมภเวศีคืนชีพเสียก่อน ซึ่งคาดว่าไม่น่าจะทำแผนเนตรจันทราได้ เพราะดูจากท่าทีไม่พอใจของมาดาระที่ถูกชุบชีวิตขึ้นมา

แผนของโทบิผมคิดว่าจะทำให้มาดาระเป็นพลังสถิตย์10หาง+เนตรสังสาระ+พลังอุจิวะ(เนตรนิรันดร์)+พลังเซนจู(เซลล์ฮาชิรามะ)
ซึ่งเป็นพลังของเซียน6วิถี
ตอนนี้มาดาระก็ใกล้กับเซียน6วิถีเข้าไปทุกที
ก็คือมีพลังทุกอย่างขาดแค่พลังของ10หาง
โทบิจึงจำเป็นต้องรวบรวมสัตว์หางเพื่อให้พลังนี้กับมาดาระ
แต่ทว่า แผนผิดพลาดตรงที่นางาโตะได้ใช้พลังชุบชีวิตไปให้กับคนอื่นแล้ว
โทบิจึงเสียแผน และคาดว่าอาจจะเป็นตัวโทบิเองที่ต้องสละชีวิตชุบชีวิตให้มาดาระอีกครั้งหนึ่ง(ที่ไม่ใช่สัมภเวศีคืนชีพ)
เพื่อดำเนินการแผนเนตรจันทรา

จากที่พิมพ์มาวิเคราะห์จากการอ่านโพสในบอร์ดทั้งหมด โดยการจับประเด็นมาปะติดปะต่อกันด้วยเหตุด้วยผล+เนื้อเรื่องจริง+ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ใครอ่านของผมจบแล้วเข้าท่า ช่วยโพสตอบด้วยนะครับ กำลังหาแนวร่วม อิอิ

หน้า: << < (14/26) > >>

Go to full version