Manga Zone > Naruto TH นารุโตะ นินจาคาถาโอ้โฮเฮะ แปลไทย

เพิ่มเต็มเกี่ยวกับเนตรสังสาระของนางาโตะ-โทบิ-มาดาระ

หน้า: (1/26) > >>

MicMaple:

จากที่ผมอ่านการ์ตูนเรื่องนี้ ผมขอบอกว่าเนตรสังสาระของนางาโตะเป็นของมาดาระครับ

เหตุผล
1.โทบิบอกโคนันว่า เขาเป็นคนเอาเนตรสังสาระไปให้นางาโตะตั้งแต่ยังเด็ก
2.ตอนโทบิคุยกับคาบูโตะหลังจากเอาตาของนางาโตะมา โทบิบอกว่า ยังไงซะมันก็ของๆฉันตั้งแต่แรก
ณ ตอนนั้น โทบิยังไม่ถูกเปิดโปงว่าเป็นมาดาระ
3.ตอนมาดาระถูกคืนชีพมา ก็พูดถึงนางาโตะ ว่าถูกบงการขึ้นมา

แสดงให้เห็นว่า
1.มาดาระ ตายไปนานแล้ว และก่อนตายได้เบิกเนตรสังสาระมาได้
2.โทบิสามารถรู้ที่อยู่ศพของมาดาระ หรือมีความรู้จักกับมาดาระเป็นอย่างดี จึงได้มีเนตรสังสาระของมาดาระเก็บไว้
3.มาดาระรู้จักกับนางาโตะ

ความเห็นของผม
ผมคิดว่าโทบิเอาเนตรสังสาระของมาดาระให้นางาโตะ เพราะนางาโตะมีสายเลือดของเซนจู(ให้เพราะจะได้มีพลังของเซียนหกวิถี)
และมีตอนหนึ่งโทบิได้พูดมาว่า มัน(ตอนยังไม่ถูกเปิดโปงว่าไม่ใช่มาดาระ)คือเซียนหกวิถีคนที่2 และนางาโตะคือเซียนหกวิถีคนที่3
จากที่วิเคราะห์มาก็ขอทายว่า โทบิเป็นคนของตระกูลเซ็นจู

ปล. ที่วิเคราะห์มาอาจจะไม่เกี่ยวข้องในส่วนของตัวตนโทบิก็ได้ แต่พอดีเห็นว่ายังไม่มีใครพูดถึงเรื่องนี้ให้เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจอีกเหตุผลหนึ่งครับ
ปล.2 ผิดถูก ขออภัย แชร์ความคิดเห็นได้ แย้งได้

Haroshi:

--- อ้างจาก: MicMaple ที่ พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 06:19:41 ---จากที่ผมอ่านการ์ตูนเรื่องนี้ ผมขอบอกว่าเนตรสังสาระของนางาโตะเป็นของมาดาระครับ

เหตุผล
1.โทบิบอกโคนันว่า เขาเป็นคนเอาเนตรสังสาระไปให้นางาโตะตั้งแต่ยังเด็ก
2.ตอนโทบิคุยกับคาบูโตะหลังจากเอาตาของนางาโตะมา โทบิบอกว่า ยังไงซะมันก็ของๆฉันตั้งแต่แรก
ณ ตอนนั้น โทบิยังไม่ถูกเปิดโปงว่าเป็นมาดาระ
3.ตอนมาดาระถูกคืนชีพมา ก็พูดถึงนางาโตะ ว่าถูกบงการขึ้นมา

แสดงให้เห็นว่า
1.มาดาระ ตายไปนานแล้ว และก่อนตายได้เบิกเนตรสังสาระมาได้
2.โทบิสามารถรู้ที่อยู่ศพของมาดาระ หรือมีความรู้จักกับมาดาระเป็นอย่างดี จึงได้มีเนตรสังสาระของมาดาระเก็บไว้
3.มาดาระรู้จักกับนางาโตะ

ความเห็นของผม
ผมคิดว่าโทบิเอาเนตรสังสาระของมาดาระให้นางาโตะ เพราะนางาโตะมีสายเลือดของเซนจู(ให้เพราะจะได้มีพลังของเซียนหกวิถี)
และมีตอนหนึ่งโทบิได้พูดมาว่า มัน(ตอนยังไม่ถูกเปิดโปงว่าไม่ใช่มาดาระ)คือเซียนหกวิถีคนที่2 และนางาโตะคือเซียนหกวิถีคนที่3
จากที่วิเคราะห์มาก็ขอทายว่า โทบิเป็นคนของตระกูลเซ็นจู

ปล. ที่วิเคราะห์มาอาจจะไม่เกี่ยวข้องในส่วนของตัวตนโทบิก็ได้ แต่พอดีเห็นว่ายังไม่มีใครพูดถึงเรื่องนี้ให้เป็นตัวช่วยในการตัดสินใจอีกเหตุผลหนึ่งครับ
ปล.2 ผิดถูก ขออภัย แชร์ความคิดเห็นได้ แย้งได้

--- End quote ---

เอ... เเล้วถ้าโทบิคือ คนตระกูล เซ็นจูจริงๆทำไมไม่เอา เนตร มา ไส่เองล่ะครับ *้ัdoubt* เพราะตัวเองเป็นคนเซ็นจู น่าจะไช้ได้นิครับ เเต่ผมคิดว่า โทบิ คือคนในตระกูล อุจิวะ มากกว่า *number1*

MicMaple:

--- อ้างจาก: Haroshi ที่ พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 06:31:23 ---เอ... เเล้วถ้าโทบิคือ คนตระกูล เซ็นจูจริงๆทำไมไม่เอา เนตร มา ไส่เองล่ะครับ *้ัdoubt* เพราะตัวเองเป็นคนเซ็นจู น่าจะไช้ได้นิครับ เเต่ผมคิดว่า โทบิ คือคนในตระกูล อุจิวะ มากกว่า *number1*

ผมคิดว่าไม่ใช่อุจิวะ เพราะ1.ตาไม่เคยอยู่ในโหมดปกติ(ตาดำ) และใช้ความสามารถพิเศษของเนตรวงแหวนได้
โดยไม่ต้องใช้เนตรกระจกเงาหมื่นบุปผา(อย่างคาคาชิ ชิซุย อิทาจิ ซาซึเกะ ล้วนแต่ใช้กระจกเงาหมื่นบุปผาก่อนแสดงความสามารถพิเศษของเนตรวงแหวน)
2.ใช้ฮิซานางิแล้วตาบอดไปข้างนึง(ไม่ใช่ตระกูลอุจิวะตาจะบอด) ถ้ามีเนตรนิรันตาจะไม่บอด
3.แขนโทบิขาด+โดนเทวีสุริยา ยังไม่เป็นไร ไม่มีบาดแผล คุณสมบัติฟื้นฟูร่างกายของเซนจู

สำหรับข้อ2 ถ้าเป็นอุจิวะ ที่ไม่มีเนตรนิรันดร์ มาใช้ ตาก็อาจจะยังบอดเหมือนเดิมครับ เรื่องนี้ก็ยังไม่แน่

wattahan645:

--- อ้างจาก: MicMaple ที่ พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 06:38:43 ---
--- อ้างจาก: Haroshi ที่ พ. 21 มี.ค. 2012 เวลา 06:31:23 ---เอ... เเล้วถ้าโทบิคือ คนตระกูล เซ็นจูจริงๆทำไมไม่เอา เนตร มา ไส่เองล่ะครับ *้ัdoubt* เพราะตัวเองเป็นคนเซ็นจู น่าจะไช้ได้นิครับ เเต่ผมคิดว่า โทบิ คือคนในตระกูล อุจิวะ มากกว่า *number1*

ผมคิดว่าไม่ใช่อุจิวะ เพราะ1.ตาไม่เคยอยู่ในโหมดปกติ
2.ใช้ฮิซานางิแล้วตาบอดไปข้างนึง(ไม่ใช่ตระกูลอุจิวะตาจะบอด)
3.แขนโทบิขาด+โดนเทวีสุริยา ยังไม่เป็นไร ไม่มีบาดแผล

สำหรับข้อ2 ถ้าเป็นอุจิวะ ที่ไม่มีเนตรนิรันดร์ มาใช้ ตาก็อาจจะยังบอดเหมือนเดิมครับ เรื่องนี้ก็ยังไม่แน่

*haha*อย่างแรกนะครับผมว่าใครเปลี่ยนเนตรก็ไม่สามารถกลับไปมีเนตรปกติได้หรอกนะครับเพราะผมว่าที่อ่านมาตอนซาสึเกะเปลี่ยนเนตรไม่เห็นกลับเป็นเนตรปกติเลยมาดาระตอนออกมาก็ยังเป็นเนตรวงแหวนอยู่ผมว่าไม่น่าจะกลับไปมีเนตรปกติได้นะครับไม่ว่าจะเป็นอูจิวะหรือคนอื่น
อย่างที่สองใครใช้อิซานางิก็ตาบอดทั้งหมดนะครับเพราะตอนที่โทบิอธิบายตอนดันโซสู้กับซาสึเกะก็บอกว่าเป็นวิชาต้องห้ามต้องแลกมาด้วยสูญเสียการมองเห็น
 *number1*

Haroshi:

อิซานางิ สามารถไช้ได้เมื่อมีพลังของเซนจู ดัง นั้นผมคิดว่าโทบิ น่ะอาจจะเป็นคน อุจิวะ อย่างที่ผมเดาไว้อาจจะเป็น อุจิวะ อิสึนะ ที่มีเซลล์ของรุ่น1นั้นเอง เเต่การที่ไช้อิซานางินั้นต้องเเลกกับการสูญเสียดวงตา เเล้วงอีกอย่างคนที่พลังของ2 ตระกูลเท่านั้นถึงจะไช้ได้ เเต่ ก็ยืนยันอย่างเดิมคือ ตาบอด ครับ ไม่ว่าจะเป็นเนตรนิรันด์ก็น่าจะบอด เหมือนกันล่ะ ครับ

หน้า: (1/26) > >>

Go to full version