Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

คนที่ใช้ฮาคิคนแรกของกลุ่มหมวกฟาง คือ

หน้า: << < (5/13) > >>

panndora:

อันนี้มันก็ต้องความเห็นส่วนตัวของแต่ละคนสิคะ จะไปว่าคนอื่นแบบนี้ก็ไม่ถูกนะ
ส่วนตัวเราก็มองว่าหลังจากไปฝึกมาเนี่ยโซโลมีแน่ๆฮาคิเนี่ย แต่ก่อนหน้านั้นมัน
คนละเรื่องกันคะมันก็มีหลายๆครั้งที่โซโลพูดออกมาเองเกี่ยวกับ แรงใจ/จิตวิญญาณ
อะไรพวกนี้ แบบว่าจะฟันอะไรให้ขาดก็จะเอาจนกว่าขาด หรือร่างกายยังไม่พอต้องฝึกอีก
ซึ่งเท่าที่เห็นโซโลก้จะฝึกท่าดาบหรือยกเวทตามเบสิคของนักดาบญี่ปุ่นอะคะ
ส่วนเรื่องจิตวิญญาณแห่งดาบนี่ไม่ชัวร์ว่าพูดไปกี่ครั้งแต่ยกตัวอย่างให้ทีนึงละกันคะ
ตอนที่สู้กับซามูไรนิวมะ นี่ก็พูดมาทีนึงละแน่ๆเรื่องจิตวิญญาณ

ปล.ถ้าโซโลใช้ฮาคิได้ตั้งแต่แรกก็ต้องฟันแปซิฟิสต้าขาดไปแล้วสิคะตอนที่โดนโจมตีที่ชาบอนดี้อะคะ

BoaDHandcock:

คำถามนี้ตอบยากก พอๆกะที่ชอบเปอร์ถามลูฟี่ว่าแล้ววันพีชกะด้วงกว่างเฮราคัส(หรือไรซักอย่างเนี่ยแหล่ะเรียกไม่ค่อยจะถูก)อันไหนยอดเยี่ยมกว่ากัน *haha* *haha*

ArtNut:

--- อ้างจาก: panndora ที่ ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 00:08:00 ---อันนี้มันก็ต้องความเห็นส่วนตัวของแต่ละคนสิคะ จะไปว่าคนอื่นแบบนี้ก็ไม่ถูกนะ
ส่วนตัวเราก็มองว่าหลังจากไปฝึกมาเนี่ยโซโลมีแน่ๆฮาคิเนี่ย แต่ก่อนหน้านั้นมัน
คนละเรื่องกันคะมันก็มีหลายๆครั้งที่โซโลพูดออกมาเองเกี่ยวกับ แรงใจ/จิตวิญญาณ
อะไรพวกนี้ แบบว่าจะฟันอะไรให้ขาดก็จะเอาจนกว่าขาด หรือร่างกายยังไม่พอต้องฝึกอีก
ซึ่งเท่าที่เห็นโซโลก้จะฝึกท่าดาบหรือยกเวทตามเบสิคของนักดาบญี่ปุ่นอะคะ
ส่วนเรื่องจิตวิญญาณแห่งดาบนี่ไม่ชัวร์ว่าพูดไปกี่ครั้งแต่ยกตัวอย่างให้ทีนึงละกันคะ
ตอนที่สู้กับซามูไรนิวมะ นี่ก็พูดมาทีนึงละแน่ๆเรื่องจิตวิญญาณ

ปล.ถ้าโซโลใช้ฮาคิได้ตั้งแต่แรกก็ต้องฟันแปซิฟิสต้าขาดไปแล้วสิคะตอนที่โดนโจมตีที่ชาบอนดี้อะคะ
--- End quote ---
ฮาคิที่พูดถึงของโซโลนี้ คือการสังเกตุจ้ะ ไม่ใช่ฮาคิเกราะ ในกลุ่มตอนนั้นคงไม่มีใครมีฮาคิแบบเต็มตัวหรอก คงประมาณว่า เหมือนจะตื่น มีเค้าว่าจะได้มาซึ่งพลังนี้ และของโซโลมันก็เด่นชัด ส่วนเรื่องจิตวิญญาณของนักดาบนั้นในทาง รูปธรรมเรานึกถึงในแง่พลังไม่ออกเลย เพราะยังไงๆมันก็เป็นแค่คำพูด เราเลยอิงพลังที่โซโลมีไปเทียบกับฮาคิ เพราะมันมีอยู่จริง ลักษณะมันคล้ายที่เอเนลใช้ หรือถ้าจะใช้คำพูดจิตวิญญาณหรือวิถีของนักดาบ คงจะมีเหตุการเดียวที่เราจำได้ขึ้นใจที่โซโลพูดตอนที่โดนตาเหยี่ยวฟัน "แผลที่กลางอก คือความอัปยศของนักดาบ" เราว่า2คำนี้เหมาะกับเหตุการนี้ที่สุด

windyzero:

งั้นผมเข้าใจผิดมาตลอดสินะ ความอัปยศของนักดาบคือแผลที่กลางหลัง - -*

marangone:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ ส. 28 ม.ค. 2012 เวลา 10:31:34 ---งั้นผมเข้าใจผิดมาตลอดสินะ ความอัปยศของนักดาบคือแผลที่กลางหลัง - -*

--- End quote ---

555

หน้า: << < (5/13) > >>

Go to full version