Manga Zone > One Piece TH วันพีช แปลไทย

ถ้า โซโล กับ เอเนลู สู้กันตอนนี้ คิดว่าใครจะชนะ...

หน้า: << < (17/60) > >>

bloodyfang:

ทำไมโซโลค่าหัวเพิ่มเป็น 160 ล้าน อะ

windyzero:

อุณภูมิของ แมกม่าไม่ใช่แค่นี้แน่นอนครับ

เพราะ เปลวไฟ มีอุณหภูมิ 800 - 1,400 องศาเซลเซียส

ส่วนแมกม่า มันมากกว่า 1,400 แน่นอน

จุดหลอมเหลวของเหล็ก และทองคำ ตรงอย่างที่ว่า

แต่ การตีดาบไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนมากกว่า 1,600 องศา ครับ

เพราะหลักการตีดาบ คือใช้ความร้อนหลอมให้เหล็กอ่อนตัวลง  เพื่อจะได้ดัดให้โค้ง งอ ได้ตามใจชอบครับ

ถ้าใช้ความร้อนขนาดนั้น มันก็ใช้ทำเป็นดาบไม่ไ่ด้

เพราะงั้น ต่อให้โดนหมัดแมกม่าของอาคาอินุ อุณภูมิ ไม่ถึงจุดหลอมเหลวของเหล็ก ก็ทำให้ดาบคงรูปลักษณ์ไมไ่ด้แล้วครับ

เดามั่วมั่ง:

--- อ้างจาก: windyzero ที่ อ. 14 ก.พ. 2012 เวลา 00:00:50 ---อุณภูมิของ แมกม่าไม่ใช่แค่นี้แน่นอนครับ

เพราะ เปลวไฟ มีอุณหภูมิ 800 - 1,400 องศาเซลเซียส

ส่วนแมกม่า มันมากกว่า 1,400 แน่นอน

จุดหลอมเหลวของเหล็ก และทองคำ ตรงอย่างที่ว่า

แต่ การตีดาบไม่จำเป็นต้องใช้ความร้อนมากกว่า 1,600 องศา ครับ

เพราะหลักการตีดาบ คือใช้ความร้อนหลอมให้เหล็กอ่อนตัวลง  เพื่อจะได้ดัดให้โค้ง งอ ได้ตามใจชอบครับ

ถ้าใช้ความร้อนขนาดนั้น มันก็ใช้ทำเป็นดาบไม่ไ่ด้

เพราะงั้น ต่อให้โดนหมัดแมกม่าของอาคาอินุ อุณภูมิ ไม่ถึงจุดหลอมเหลวของเหล็ก ก็ทำให้ดาบคงรูปลักษณ์ไมไ่ด้แล้วครับ

--- End quote ---

อืม...สมเหตุสมผล  แน่นอนครับ   *number1*

OffeSpiN:

เห็นด้วยคับที่ว่าถึงไม่ทำให้เหล็กละลายแต่ก็อ่อนตัวจนเสียรูปได้ แต่ถ้าไม่สัมผัสนานจนเกินไปก็ไม่น่าจะมีปัญหา  *้ั์drinktea*

เหมือนกับง้าวของหนวดขาวที่ไม่ได้รับความเสียหายอะไร เอ๊ะ..! หรือลุงหนวดก็ใช้ฮาคิจิ้มสะเก็ดลาวา?

เอาเถอะอย่างน้อยมันก็ไม่ละลายนั่นแหล่ะ ก่อนหน้านี้ผมคิดว่าเหล็กถ้าโดนลาวามันคงจะละลายเป็น M&M แน่ๆ!!

Augustz:

M&M มายังไงล่ะคับเนี่ย

--- อ้างจาก: bloodyfang ที่ จ. 13 ก.พ. 2012 เวลา 23:15:09 ---ทำไมโซโลค่าหัวเพิ่มเป็น 160 ล้าน อะ

--- End quote ---
ค่าหัวโซโลก้ยัง120ล้านอยุ่ไม่ใช่หรอ

หน้า: << < (17/60) > >>

Go to full version